• 0 Lượt chia sẻ
  • 45.6K Lượt đọc
  • 51 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 1,358 Bài viết

• 1,283 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có mẹ nào biết cách làm bột nghệ viên với mật ong uốgn chữa đau dạ dày không? Chỉ cho mình với!
    Mình muốn mua nghệ tươi về tự làm, nhà mình cả ông xã, cả chị chồng, cả osin đều bị đau dạ dày hết.
    Chỉ cho mình cụ thể với nhé, từ khi bắt đầu mua nghệ tươi về í.
    Với lại, dùng nghệ đen hay nghệ vàng thì tốt hơn, các mẹ nhỉ?
    Tất cả vì con em chúng ta
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,629 Bài viết

• 322 Được cảm ơn

Nhà mình cũng có mấy người đau dạ dày, hồi xưa cũng mua nghệ về làm/hoặc là mua của các ông lang làm sẵn, viên thành các viên trông xấu xí. Nhưng gần đây mình thấy hiệu thuốc có bán "Viên nghệ mật ong" do cty dược sản xuất, mình mua cho mỗi người một lọ, uống lâu dài vì rẻ 4k/lọ to đùng, thấy cũng ổn phết, có thể tin tưởng được độ vệ sinh, đỡ lích kích. THeo mình bạn cứ ra hiệu thuốc mà mua. Trừ phi nhà có sẵn nhiều nghệ thì chịu khó vậy. Mang nghệ ra hàng thuốc bắc nhờ xay, về trộn mật ong, vo viên, phơi nắng hoặc sấy.

Nghệ đen thì tốt nhất rồi, nhưng đắt lắm. Bây giờ mà bạn mua được cái tinh nghệ cucurmin thì nhất đấy, loại ấy có tác dụng hơn hẳn viên nghệ mật ong thông thường, mỗi tội giá cao thôi, mà hinhnhư dạo này ko bán nữa vì ông chủ sản xuất bị đình chỉ vì tội ko đăng ký kinh doanh.

• 2,820 Bài viết

• 546 Được cảm ơn

Tinh nghệ đã được bán trở lại rồi bác ạ, của ông Phạm Đinh Tỵ. Nghệ thường mình mang đi xay chưa được tách dầu ra, dùng rất hại cho gan. Tinh nghệ của Ts. Tỵ đợt gần đây có cả nghệ đen.
    Tâm là gốc thiện ác, miệng là cửa họa phúc. 開心:LoveStruc:
    Bếp rùa: http://khaitam.wordpress.com - Luôn luôn đỏ lửa / Nồng ấm yêu thương :Rose:

• 1,358 Bài viết

• 1,283 Được cảm ơn

Tinh nghệ à? Mình chưa bao giờ nghe nói đến cả. Mà có lẽ "của hiếm" thế thì mình ở Huế cũng không dễ mua được đâu nhỉ?
    Thôi, có lẽ mình đi mua lọ thuốc bán sẵn là thượng sách.
    Tất cả vì con em chúng ta

• 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình khuyên bạn dừng mua nghệ tươi vì nó cũng có nhiều hạn chế, nó vẫn còn tinh dầu, mà tinh dầu thì rât có hại cho gan và thận.Mình biết một địa chỉ bán tinh bột nghệ rât tốt, đây là sản phẩm nghiên cứu của tiến sỹ Phạm Đình Tỵ, Rât nhiều người đã biết và sử dụng sản phẩm này. Địa chỉ là số nhà 16, nghách 9/12 ngõ 31, đường Trần quốc Hoàn, Cầu giấy, Hà nội. Điện thoại: 04.8361170
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 328 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị lvkhanh001 ơi, chị có thể nói rõ hơn về tinh bột nghệ này được kg? Em đang phân vân, trước giờ toàn tự làm bột nghệ mật ong uống để trị dạ dày.

• 20 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chị lvkhanh001 ới ời ! làm ơn cho mình biết cái tinh bột nghệ đó dùng như thế nào? mình ở miền nam có mua được không ?Mẹ mình đau dạ dày mấy chục năm rồi ,đã uống bột nghệ tự làm không hết ,tới uống Gatran thì khỏi được hơn chục năm ,rồi đau lại .Mẹ cũng đã uống viên nghệ được 5-7 chai ,lúc uống thì bớt nghỉ uống thì đau .
    Có mẹ nào đã dùng tinh bột nghệ này ,kết quả ra sau ?Giúp mình với ,cám ơn nhiều nhiều.

• 205 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Nghệ đen (Nga truật) thì có tác dụng tốt cho phụ nữ sau sinh, làm giảm đau và hoạt huyết, nhưng chống chỉ định với bà bầu. Nghệ vàng xay nhuyễn trộn với mật ong trị đau dạ dày vẫn tốt hơn nghệ đen các mẹ ạ!

Pha bột nghệ và mật ong theo công thức 12g bột nghệ thì pha với 6g mật ong.

Chúc mọi người mau lành bệnh! :Smiling:

• 205 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Methanty Xem bài viết
    Chị lvkhanh001 ới ời ! làm ơn cho mình biết cái tinh bột nghệ đó dùng như thế nào? mình ở miền nam có mua được không ?Mẹ mình đau dạ dày mấy chục năm rồi ,đã uống bột nghệ tự làm không hết ,tới uống Gatran thì khỏi được hơn chục năm ,rồi đau lại .Mẹ cũng đã uống viên nghệ được 5-7 chai ,lúc uống thì bớt nghỉ uống thì đau .
    Có mẹ nào đã dùng tinh bột nghệ này ,kết quả ra sau ?Giúp mình với ,cám ơn nhiều nhiều.
    Nghệ có tác dụng hàn gắn vết thương, mật ong giảm acid trong dạ dày. Nên nếu như bị đau dạ dày do bị viêm loét thì dùng mật ong nghệ rất tốt, còn nếu như đau dạ dày do vi khuẩn thì không có tác dụng! :Smiling:

• 1,282 Bài viết

• 548 Được cảm ơn

ôi may quá, biết địa chỉ uy tín mua bột nghệ cho ông xã rồi
    Vườn và Bếp :LoveStruc:

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6