• 1 Lượt chia sẻ
  • 39.6K Lượt đọc
  • 52 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6
    • 1,898 Bài viết

• 627 Được cảm ơn

Có một cách thế này: để 1 cốc nước ngọt loại bé thích bên cạnh (coca, nước cam..) cho bé uống 1 thìa nước ngọt đó trước (lót miệng ấy) sau đó uống thuốc, ngay sau đó lại uống nước ngọt. Chúc bé mau khỏe nhé!
    Life is too short to worry

• 198 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

chào các mẹ, các mẹ ơi cho em hỏi chút ạ. con em 6 tháng, vừa rồi con em ho lần đầu, em cho uống siro mấy ngày ko đỡ mà ho nặng thêm. sốt cao nữa nên em đưa con đi viện khám và phải uống kháng sinh zinat. Em muốn hỏi là liệu những lần ho sau uông siro hoặc kháng sinh nhẹ hơn như amoxilin có khỏi được ko ạ hay đã dùng zinat thì lần sau lại phải zinat mới khỏi ạ. Hicc thế này con em mòn người mất.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me_coi; 02/03/2009 vào lúc 09:00 PM.

• 77 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

tớ ko chắc be nhà ấy thế nào chứ như con tớthif vẫn phai zinat nưa mới khỏi, chán lắm

• 317 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Con của bạn còn nhỏ quá, bạn không nên tuỳ tiện cho cháu uống thuốc được đâu. Tốt nhất khi thấy cháu có những biểu hiện thay đổi trong cơ thể ví dụ: ho gió, khó chịu, kém ăn, sốt nhẹ....bạn nên đưa con đến một bác sĩ nhi khoa sớm để kiểm tra sức khoẻ cho cháu. Bởi vì thời gian trẻ nhỏ dưới 3 tuổi sức đề kháng của chúng còn kém trước sự thay đổi của môi trường, khí hậu v.v nên các cháu rất dễ bị viêm nhiễm (ốm), lúc đó nếu bố mẹ cho dùng thuốc không đúng chủng loại, liều lượng rất dễ dẫn đến bệnh không khỏi lại kéo dài dai dẳng và có thể dẫn đến mãn tính rất nguy hiểm và khó điều trị sau này.

• 1,942 Bài viết

• 512 Được cảm ơn

KO nhất thiết đã uống ZInnat là lần sau phải uống Zinnat mới khỏi đâu bạn ạ. Con nhà tớ lần đầu cũng uống Zinnat, những lần sau viêm họng chỉ cần nước muối, thuốc ho là khỏi thôi, hoạc cùng lắm là Amocylin. Tuy nhiên còn phải tuỳ xem con ho thế nào nữa, nhiều lúc thấy bé hơi ho là mình đã bế con đi khám vì sốt ruột, nhưng đi xong về còn lo hơn vì lúc nào bác sỹ cũng kê kháng sinh nặng:Sick:
    Tớ được bác sỹ bày cho là ngay khi con ho, sổ mũi bạn cho con uống ngay Rinathiol 2% (thuốc long đờm đấy), uống từ 7-10 ngày và có thể kéo dài được, tớ thấy rất hiệu nghiệm với bé nhà tớ, trộm vía con.
    Mẹ yêu bé Bi và bé Bông nhất đời

• 339 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

Con mình cũng là nạn nhân của Zinat đây...sốt nhẹ 1 ngày khoảng 38-39 độ híc ko ho, ko viêm họng mình cẩn thận cho đi khám. 10 tháng mà nào là thử máu nào là chụp phổi...con khóc ré lên nghe mà sót cả ruột...rồi Viêm phổi do virut dùng kháng sinh Zinnat kèm với exomuc 3 ngày ....Kết quả là giờ mẩn đỏ bác sỹ lại kê thêm thuốc dị ứng clarityne...mà con em bị nhiễm virut cũng là vào viện đấy các bác ạ mẹ cháu cẩn thận quá mà 2 ngày trước cho cháu đi kiểm tra răng kết quả ko sao nhưng sau đó thì nhiễm virut....
    Nghe con bị Viêm phổi mà em giật mình vì ko hiểu nguyên nhân j cả...giờ lại dị ứng thuốc trông xơ xác quá...Chỉ muốn khóc thật to thôi

• 1,212 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

em thấy Zinat là thuốc nặng cần lắm mới dùng, nếu con mới bị thì chị cho con uống siro ho và amoxiline hoặc cái thuốc acemuc (em không nhớ tên chắc chắn nhưng nó có biểu tượng 2 lá phổi ấy). Em thì thường cho con uống phật thủ hấp mạch nha cũng hiệu quả lắm, đợt nào khoảng 4 ngày ko khỏi em mới dùng mấy thuốc trên.
    :Clown: :Applause:

Nguyễn Thị Ánh Ngọc
    STK: 711A03534394
    Ngân hàng Công Thương Huế.

• 859 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Đúng như mẹ Hoanghainam nói, bé nhà mình 2 lần vào viện nhi thì 2 lần bs kê uống Zinat. Nhưng những lần sau đó bé ốm mình chỉ cho uống siro, còn nếu ho co thắt, sốt thì cũng uống Augmentin thôi là hết.

• 66 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Em đã từng để BS cho con uống kháng sinh 2 lần. Và cả 2 lần đều uống oan. Con sốt lâu, em phải cho đi khám. BS khám không cẩn thận lắm và kê KS luôn. Vừa uống KS thì răng con chòi ra. Thật quá khổ!
    Lần đầu tiên, hồi ấy đang có dịch sốt xuất huyết, cháu bị sốt 4 ngày, lên đến 39.4 độ, em không kiên nhẫn được nên quyết tâm cho con đi khám. Thử máu cháu không bị sao, nhưng BS kê Zinnat. BS là đồng nghiệp của bạn em nên em phó thác tin tưởng và uống theo đơn BS. Em không biết gì về thuốc. Hôm sau khi khám cháu đã đỡ, nhưng KS đã trót uống phải uống đủ liều. Cuối cùng em cũng phải nuốt nước mắt ép con uống đủ 2,5 ngày thuốc Zinnat. Sau này em mới biết Zinnat là loại rất nặng, có người còn nói uống Zinnat rồi thì lần sau cứ phải thuốc nặng mới khỏi. Em thương con bao nhiêu lại giận BS và giận mình bấy nhiêu. Em đúng là người mẹ ngu xuẩn. Em ghét BS cứ thích cho trẻ uống KS nặng để "bao vây", không cần biết các cháu bị bệnh nặng nhẹ ra sao, thuốc gì thì hợp lý.
    Các chị có ai biết uống Zinnat lần đầu sau này có ảnh hưởng gì đến việc khám chữ bệnh của trẻ không với.

• 1,214 Bài viết

• 4,495 Được cảm ơn

Zinnat là tên biệt dược của kháng sinh cefuroxime thuộc nhóm cephalosporin thế hệ 2. Tác dụng phụ có thể gặp khi sử dụng Zinnat là: rối loạn tiêu hóa, nhức đầu, phản ứng mẫn cảm, tăng bạch cầu đa nhân ái toan, hiếm gặp: viêm đại tràng giả mạc.
    Hiện nay theo mình biết các bác sĩ thích kê toa kiểu "bao vây" :Sigh:100% trẻ bị ho, sốt đều sẽ được điều trị bằng kháng sinh, trong khi chỉ khoảng 1/3 trong số đó là thực sự cần thiết, mức lạm dụng kháng sinh là 2/3. Mối nguy hiểm là ở chỗ, các vi khuẩn kháng thuốc này không chỉ kháng một loại thuốc, mà có thể kháng chéo, kể cả thuốc kháng sinh vừa mới lưu hành trên thị trường. Khi đã kháng chéo thì bệnh nhân có thể bị tử vong vì không có loại thuốc nào có thể chữa khỏi. Nên những lo lắng của chị là hoàn toàn có cơ sở.:Sad:
    http://tuoitre.vn/Chinh-tri-xa-hoi/S...-Viet-Nam.html

• Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6