• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 3 Lượt chia sẻ
  • 47.5K Lượt đọc
  • 53 Trả lời

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
    • 93 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Bé nhà mình hồi 1 tháng rưỡi, hơi húng hắng ho, cho ra viện Nhi TW, bs bảo bị viêm PQ ( hơi ho thôi nhé ), cũng Zinnat 9 ngày liền mới đỡ. Bé hơi bị rối loạn tiêu hóa 1 chút. vẫn ăn uống và đạp phành phạch nhưng ko tăng lạng nào. Giờ 3 tháng hơn rồi,7,4 cân, lại bị ho. Bsi đến khám bảo nếu nặng hơn thì cho uống theo đơn thuốc , nhưng mình sợ kSinh lắm rồi. mình cho uống Bạch Ngân PV + đánh cảm bạc với lòng trắng trứng. Đc 5 ngày thấy đỡ, nhưng tối đấy ko kịp lau mồ hôi cho bé, đến hnay là 6 ngày rồi. Sáng nay bé lại ho nhiều hơn, hơi có đờm. sau khi nhỏ nc muối biển thì sổ mũi 1 tí tẹo , chiều và tối thì ho khan...đang phân vân o biết có nên cho dùng zinnat ko. Lnay đã pha ra rồi, lại đổ đi...hiz hiz. Có mẹ nào tư vẫn cho mình với
    Mẹ yêu Nhím nhất trên đời :Kiss:[SIGPIC]
    • 93 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Con mình 1,5 tháng cũng bị Bsi ở Nhi TW cho zinnat rồi, cũng bạn của lão chồng. Giờ 3,5 tháng bị VPQ, cũng zinnat nhưng o hỏi nữa. Nghĩ lại thấy mình ngu đã đành, lão chồng là bsi cũng ngu luôn.Xem ra các Bsi thì cứ phệt thuốc nào cho khỏi nhanh là đc. Chán toàn tập.
    Mẹ yêu Nhím nhất trên đời :Kiss:[SIGPIC]
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bạn nghĩ hài hước quá. Thứ 1, diễn biến của trẻ rất nhanh nhất là trong viêm họng, viêm phế quản nên BS sử dụng Zinnat - cephalosporin thế hệ 2 là bình thường. Thứ 2 là thuốc này thuốc chính hãng, nếu viêm phế quản nặng hơn phải dùng các nhóm khác đặc hiệu hơn. BS kê thuốc này không bao giờ có hoa hồng hoa hèo gì cả.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

các chị ạ, con em cũng đang dùng thuốc kháng sinh này, con em 31 tháng 15 kg bác sỹ kê đơn thuốc uống theo tỷ lệ: Sáng 7,5ml; tối 5ml. trộm vía thằng cu nhà mình dễ uống thuốc nên cu cậu uống được không bị trớ. Nhưng mình nghe nói đây là kháng sinh loại mạnh ruì, minh lo quá. Bác sỹ điều trì cho con mình hai tháng rồi không phải uống kháng sinh, lần này cháu bị sung V.A, bị ho nhiều và sổ mũi, mũi đặc nên bác sỹ nói sau đợt điều trị này sẽ chỉ định nạo V.A. Mình thấy lo quá, thấy con uống kháng sinh nhiều thì thương con, nhưng không biết làm thế nào cả. Các mẹ có kinh n ghiệm gì về việc nạo V.A cho trẻ không chỉ giúp mình
    • 558 Bài viết

• 443 Được cảm ơn

Con bạn có bị đi bị lại thì mới phải nạo VA, hoặc có biến chứng mới nạo, chứ đừng có vội vàng đè con ra nạo khi mới chỉ bị viêm VA lần đầu. Còn Zinnat cho VA là ok mà. Zinnat ngày xưa thì là thuốc mạnh, nhưng giờ có nhiều thuốc còn ghê gớm hơn nhiều. Hơn nữa, dùng dòng cepha thì ít tác dụng phụ hơn dòng penicilin.
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thực ra, con mình tháng nào cũng bị một lần.Lần này bác sỹ nói chàu bị viêm nhiễm rồi, cần phải xử lý. Hôm qua mình vừa đưa con đi khám lại bác sỹ bảo phải uống tiếp 01 đợt ZINNAT nữa cuối tuần nếu hết ho và bớt sổ nũi thì cho tiểu phẩu nạo V.A. Mình đang phân vân không biết có nên cho con nạo V.A vào lúc này không vì đợt này cháu đang phải dùng kháng sinh không chịu ăn uống gì mấy mà sau khi nạo V.A lại phải uống thêm kháng sinh. Mình thấy lo và thường con quá.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà mình trước cũng bị viêm VA, đi khám viện Tai Mũi họng TW bác sĩ kê cho Zinat gói nhg mỗi lần cho con uống là 1 cực hình. Vì thuốc đắng quá, mình nếm thử còn muốn ói ra. k biet làm cách nào cho con uống được ra hiệu thuốc hỏi xem có dạng nào khác để k phải pha không thì có dạng viên nén. Thế là mình mua về cắt ra làm 2, 3 mẩu nhỏ nhỏ (dùng con dao thật sắc bổ 1 cái dứt khoat, không thì nó vụn ra mất) rồi nhét vào giữa thìa cháo cho bé nuốt đánh ực 1 cái. the là xong khỏi phải sợ con đắng và đè bé ra khổ thân. minh đã làm nhiều lần rồi đấy. Nhưng cách này hiệu quả với bé ăn và nuốt ngay con bé nào ăn ngậm thì bótay. Phải dùng cách khác thui.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:Smiling:
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jerrychuotchi Xem bài viết
    bé nhà mình trước cũng bị viêm VA, đi khám viện Tai Mũi họng TW bác sĩ kê cho Zinat gói nhg mỗi lần cho con uống là 1 cực hình. Vì thuốc đắng quá, mình nếm thử còn muốn ói ra. k biet làm cách nào cho con uống được ra hiệu thuốc hỏi xem có dạng nào khác để k phải pha không thì có dạng viên nén. Thế là mình mua về cắt ra làm 2, 3 mẩu nhỏ nhỏ (dùng con dao thật sắc bổ 1 cái dứt khoat, không thì nó vụn ra mất) rồi nhét vào giữa thìa cháo cho bé nuốt đánh ực 1 cái. the là xong khỏi phải sợ con đắng và đè bé ra khổ thân. minh đã làm nhiều lần rồi đấy. Nhưng cách này hiệu quả với bé ăn và nuốt ngay con bé nào ăn ngậm thì bótay. Phải dùng cách khác thui.
    Giống mình quá, hehe
    cách này tớ áp dụng với em lớn nhà tớ cực kỳ hiệu quả, vì em không ngậm
    NHưng với em nào ngậm thì......, hic
    • 3,284 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jerrychuotchi Xem bài viết
    [B][COLOR="#008000"]Sao lại mua Zinnat loại đắng thế ạ?
    Đợt con mình nằm viện toàn uống Zinnat loại siro màu trắng đục, ngọt & thơm như mùi kẹo cao su ấy. Dễ uống lắm mà.
    các mẹ an tâm. Đợt bé mình 16m-18m cũng nằm viện liên tục mỗi tháng 1 tuần đều uống Zinnat. Hồi đó mình cũng lo thuốc ksinh loại mạnh làm suy sức đề kháng. Nhưng sau đợt đó đến giờ hơn 1 năm nay con mình vẫn đề kháng tốt. trở trời các bạn trong lớp ho sù sụ chứ con sổ mũi chút ròi thôi à. Trộm vía con.

• 0 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ơi! bé nhà mình mới có 8 tháng, bé bị ho và sổ mũi, mình cho bé đi khám, BS cho zinnat uống, mà mõi lần uống 1 gối 125mg ngày 2 lần, mình thấy nặng đô quá cũng sợ. Có mẹ nào biết cách nào ko chỉ giúp mình với. Thanks
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Sao bs ko kê loại Zinnat dạng siro ngọt và thơm như kẹo cao su cho dễ uống nhỉ
    • 60 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bạn ơi, mình nghĩ rằng bạn nên đi khám thêm 1 bs nữa để kiểm chứng xem con có nên uống ks mạnh vậy không? Mình kinh nghiệm từ bản thân phải cho con đi khám rất nhiều nơi và nhiều bs thì mình thấy có người hở ra là kê kháng sinh cho bé dù ko cần thiết để cho khỏi nhanh, như vậy rất hại đường tiêu hóa của con và dễ dẫn tới nhiều hậu quả là con bị lười ăn, đi táo, còi ...mình ngu vì đi khám cho con mình và đã từng cho bé uống nhiều ks nặng nên giờ cháu hệ tiêu hoá kém đi táo bị chảy máu nhiều lần rồi bạn ạ.

Mà cái bệnh mà đã dùng ks rồi thì lần sau lại phải dùng hại lắm.

Hôm trước con mình ốm sốt 39- 40 độ, cho cháu khám tại viện nhi TW, ôi thôi rồi là đông mà lại còn ban đêm 10h lấy máu xét nghiệm đợi chờ mãi mới lấy được kết quả, và tận 12h hơn đêm hôm mình mới được đọc kq và cho thuốc. 1 bs khám mà bên ngoài có tới hàng chục bệnh nhân nhí và ngừoi nhà đang đợi đến là nhếch nhác và mệt mỏi. Chính vì lẽ đó mà họ khám cũng ko thể nào mà cẩn thận được, bà bs hỏi qua mình tình hình đứa trẻ và cho kê đơn tận 10 gói thuốc zinnat 125mg cho uống tiếp kêu là viêm đường tiết niệu, thế nhưng mình đã rất tỉnh táo vì mình biết con mình hệ tiêu hoá đang yếu mà nghe lời bs ở viện nhi này uống vao thì toi.

Ngay hôm sau mình lại đưa con tới nhà bs quen kiểm tra lại và đưa kq cho bác xem và bs nói rằng ko sao, ko đến mức phải uống và giờ con mình vẫn khoẻ re, ko vấn đề gì.

Bạn thấy ko, ko phải bs nói là làm ngay, họ ko phải là người hiểu con mình hơn mình, mình phải sáng suốt và nghe ngóng rồi hãy quyết định. Chúc bạn chăm con tốt. Mình chia sẻ để mong các mẹ chăm con tốt và uống thuốc 1 cách thông minh.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con mình cũng đang sưng VA, bsi cho uống Zinnat, lần nào cũng trớ ọe toàn tập, trớ uống tiếp lại trớ, chán, hic
  • Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3