• 0 Lượt chia sẻ
  • 20.6K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • concunluoi
    • 44 năm
    Hồi về VN mình có tham gia tiêm Vacxin viêm gan B tại cơ quan, mình tiêm 3 mũi liên tục 3 tháng liền, họ lại hẹn 1 mũi nữa (thế là 4 mũi) vào năm sau, mà mình đọc trên tờ tiêm vắc xin là "phải tiêm 3 mũi mới đảm bảo phòng bênh" có nghĩa là mình đã tiêm đủ, thế nên mình không hiểu sao phải tiêm thêm 1 mũi vào năm sau nữa (là 4 mũi)? Có ai biết gì xin trả lời hộ mình cái vì nếu không mình phải tiêm bên này

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 99 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tiên đây em cũng xin được hỏi, bé nhà em tiêm phòng 3 mũi viêm gan B lúc con nhỏ nh­ung hình nhu đến 1 năm phải tiêm nhắc lại 1 mũi nua nhung em không biết nên em không tiêm cho be nha em vay bay giờ có tiêm thêm mũi 4 hay không hay phải làm thế nào các chị chỉ cho em voi

Em xin cam on
    Thuy (Ha Noi)

• 36 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo emthu được biết thì liều tiêm thứ 4 cách liều tiêm thứ 3 một năm, còn gọi là liều nhắc. Và khi đó thuốc chủng ngừa sẽ có công hiệu trong vòng 5 năm. :1: Nếu các mẹ không tiêm liều nhắc, thời gian công hiệu của thuốc sẽ ngắn hơn.

• concunluoi
    • 44 năm
    Emthu ơi sao họ nói mình là tiêm thế là cả cho ca đời luôn? ôi khó hiểu quá, bà con nào có kiến thức y học kíu kíu cái

• zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Con gái mình tiêm phòng bệnh gan này thì không nghe nói đến mũi thứ 4. Theo lý thuyết thì 3 mui~ là đảm bảo cho 5 -10 năm, nhưng hình như nhiều người tiêm nhắc lại sau khi thử máu mà thấy cần.
    it's all because of you ... :Angel:

• 484 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình thấy ở Viện vệ sinh dịch tễ họ nói (theo tài liệu của Bỉ hay sao ấy): tiêm 3 tháng liền mỗi tháng 1 mũi. 1 năm sau tiêm nhắc lại 1 mũi. 8 năm sau tiêm nhắc lại mũi thứ 5.
    Mẹ của Bubu và Shi (HN)

• 36 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Emthu tiêm chủng vào năm 2002 tại Viện Pasteur TPHCM, được các cô ở đây giải thích như thế. Emthu nghĩ chắc bây giờ thuốc chủng ngừa tốt hơn nên có công dụng lâu hơn. Tốt nhất các mẹ nên gọi điện đến nơi đã tiêm chủng để được giải thích rõ ràng. :4: Ah mà có thể là ở mỗi nơi sử dụng thuốc chủng ngừa khác nhau đấy các mẹ ạ. Mẹ zoe ở nước ngoài nên thuốc chủng ngừa của bên ấy khác ở VN.

• 1,210 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Bé nhà em hôm nọ vừa tiêm VGan B mũi 2, chả hiểu sao, bé cứ khó chịu trong người nên hay khóc, trớ mấy hôm nay. Ông bà nội ngoại xót cháu quá, cứ bố mẹ cháu mà mắng té tát, ngày nào cũng mắng dăm bảy lần. "Bảo là viêm gan B có lây đâu, chỉ có lây qua đường máu thôi, chúng mày việc gì phải tiêm cho nó viêm gan B tận mấy mũi liền, bây giờ tiêm cái gì phải hỏi chúng tao, không được tự tiện tiêm. Con chúng mày bé thế mà mày cho nó tiêm bao nhiêu mũi, mày không xót à?" Viêm gan B này khi nào nó 16, 17 mới được tiêm. Bố mẹ cháu chỉ có kêu trời, chả biết giải thích thế nào? Mẹ nào có kinh nghiệm vụ này cho bố mẹ cháu chỉ giáo với để còn cho cháu nhà em tiêm mũi 3 nữa. Hay em không tiêm mũi 3 thì có ảnh hưởng gì không?

• 8,138 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vntrueloves
    Bé nhà em hôm nọ vừa tiêm VGan B mũi 2, chả hiểu sao, bé cứ khó chịu trong người nên hay khóc, trớ mấy hôm nay. Ông bà nội ngoại xót cháu quá, cứ bố mẹ cháu mà mắng té tát, ngày nào cũng mắng dăm bảy lần. "Bảo là viêm gan B có lây đâu, chỉ có lây qua đường máu thôi, chúng mày việc gì phải tiêm cho nó viêm gan B tận mấy mũi liền, bây giờ tiêm cái gì phải hỏi chúng tao, không được tự tiện tiêm. Con chúng mày bé thế mà mày cho nó tiêm bao nhiêu mũi, mày không xót à?" Viêm gan B này khi nào nó 16, 17 mới được tiêm. Bố mẹ cháu chỉ có kêu trời, chả biết giải thích thế nào? Mẹ nào có kinh nghiệm vụ này cho bố mẹ cháu chỉ giáo với để còn cho cháu nhà em tiêm mũi 3 nữa. Hay em không tiêm mũi 3 thì có ảnh hưởng gì không?
    Đừng có vớ vẩn thế, đã tiêm 2 mũi rồi thì phải tiêm nốt nhé, rồi còn nhiều mũi khác nữa, như HG-BH-UV-Hib,.. bé còn phát sốt lên nữa.
    Ông bà là thế hệ khác, ngày xưa môi trương sống rồi mọi thứ đều khác.
    Bạn phải xác định: đây là con mình, nói dại chẳng may nó nhiễm 1 thứ bệnh gì đó (mà vì ko tiêm phòng) thì lúc đó ai sẽ ân hận đây?
    MC mình cũng thế, cháu tiêm phòng đêm có hơi khóc một chút mà bà đi lên đi xuống, chửi mắng con dâu té tát luôn.
    Nhưng mình cứ makeno, việc mình mình làm con mình mình chăm.
    Quán triệt tư tưởng đi nhé, nghe chửi nhiều thành bơ luôn
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,210 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tun & Box
    Đừng có vớ vẩn thế, đã tiêm 2 mũi rồi thì phải tiêm nốt nhé, rồi còn nhiều mũi khác nữa, như HG-BH-UV-Hib,.. bé còn phát sốt lên nữa.
    Ông bà là thế hệ khác, ngày xưa môi trương sống rồi mọi thứ đều khác.
    Bạn phải xác định: đây là con mình, nói dại chẳng may nó nhiễm 1 thứ bệnh gì đó (mà vì ko tiêm phòng) thì lúc đó ai sẽ ân hận đây?
    MC mình cũng thế, cháu tiêm phòng đêm có hơi khóc một chút mà bà đi lên đi xuống, chửi mắng con dâu té tát luôn.
    Nhưng mình cứ makeno, việc mình mình làm con mình mình chăm.
    Quán triệt tư tưởng đi nhé, nghe chửi nhiều thành bơ luôn
    Mấy mũi HG-BH-UV thì ông bà nhất quán tư tưởng là phải tiêm, nhưng cái loại gan B này thì không thể lay chuyển được. Mà nhà em thì lúc nào cũng có hoặc ông bà nội, hoặc ông bà ngoại canh ở nhà, cháu đi 1 bước là có 1 người đi kèm (cả hai nhà có mỗi đứa cháu này mà, hu hu), không thể nào tiêm dấu được, chỉ có cách nào giải thích khoa học thôi.

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3