• 0 Lượt chia sẻ
  • 21.2K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • concunluoi
    Hồi về VN mình có tham gia tiêm Vacxin viêm gan B tại cơ quan, mình tiêm 3 mũi liên tục 3 tháng liền, họ lại hẹn 1 mũi nữa (thế là 4 mũi) vào năm sau, mà mình đọc trên tờ tiêm vắc xin là "phải tiêm 3 mũi mới đảm bảo phòng bênh" có nghĩa là mình đã tiêm đủ, thế nên mình không hiểu sao phải tiêm thêm 1 mũi vào năm sau nữa (là 4 mũi)? Có ai biết gì xin trả lời hộ mình cái vì nếu không mình phải tiêm bên này
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 99 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tiên đây em cũng xin được hỏi, bé nhà em tiêm phòng 3 mũi viêm gan B lúc con nhỏ nh­ung hình nhu đến 1 năm phải tiêm nhắc lại 1 mũi nua nhung em không biết nên em không tiêm cho be nha em vay bay giờ có tiêm thêm mũi 4 hay không hay phải làm thế nào các chị chỉ cho em voi

Em xin cam on
    Thuy (Ha Noi)
    • 36 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo emthu được biết thì liều tiêm thứ 4 cách liều tiêm thứ 3 một năm, còn gọi là liều nhắc. Và khi đó thuốc chủng ngừa sẽ có công hiệu trong vòng 5 năm. :1: Nếu các mẹ không tiêm liều nhắc, thời gian công hiệu của thuốc sẽ ngắn hơn.
    • concunluoi
    Emthu ơi sao họ nói mình là tiêm thế là cả cho ca đời luôn? ôi khó hiểu quá, bà con nào có kiến thức y học kíu kíu cái
    • zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

Con gái mình tiêm phòng bệnh gan này thì không nghe nói đến mũi thứ 4. Theo lý thuyết thì 3 mui~ là đảm bảo cho 5 -10 năm, nhưng hình như nhiều người tiêm nhắc lại sau khi thử máu mà thấy cần.
    it's all because of you ... :Angel:
    • 484 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mình thấy ở Viện vệ sinh dịch tễ họ nói (theo tài liệu của Bỉ hay sao ấy): tiêm 3 tháng liền mỗi tháng 1 mũi. 1 năm sau tiêm nhắc lại 1 mũi. 8 năm sau tiêm nhắc lại mũi thứ 5.
    Mẹ của Bubu và Shi (HN)
    • 36 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Emthu tiêm chủng vào năm 2002 tại Viện Pasteur TPHCM, được các cô ở đây giải thích như thế. Emthu nghĩ chắc bây giờ thuốc chủng ngừa tốt hơn nên có công dụng lâu hơn. Tốt nhất các mẹ nên gọi điện đến nơi đã tiêm chủng để được giải thích rõ ràng. :4: Ah mà có thể là ở mỗi nơi sử dụng thuốc chủng ngừa khác nhau đấy các mẹ ạ. Mẹ zoe ở nước ngoài nên thuốc chủng ngừa của bên ấy khác ở VN.
    • 1,211 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Bé nhà em hôm nọ vừa tiêm VGan B mũi 2, chả hiểu sao, bé cứ khó chịu trong người nên hay khóc, trớ mấy hôm nay. Ông bà nội ngoại xót cháu quá, cứ bố mẹ cháu mà mắng té tát, ngày nào cũng mắng dăm bảy lần. "Bảo là viêm gan B có lây đâu, chỉ có lây qua đường máu thôi, chúng mày việc gì phải tiêm cho nó viêm gan B tận mấy mũi liền, bây giờ tiêm cái gì phải hỏi chúng tao, không được tự tiện tiêm. Con chúng mày bé thế mà mày cho nó tiêm bao nhiêu mũi, mày không xót à?" Viêm gan B này khi nào nó 16, 17 mới được tiêm. Bố mẹ cháu chỉ có kêu trời, chả biết giải thích thế nào? Mẹ nào có kinh nghiệm vụ này cho bố mẹ cháu chỉ giáo với để còn cho cháu nhà em tiêm mũi 3 nữa. Hay em không tiêm mũi 3 thì có ảnh hưởng gì không?
    • 8,180 Bài viết

• 1,630 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vntrueloves
    Bé nhà em hôm nọ vừa tiêm VGan B mũi 2, chả hiểu sao, bé cứ khó chịu trong người nên hay khóc, trớ mấy hôm nay. Ông bà nội ngoại xót cháu quá, cứ bố mẹ cháu mà mắng té tát, ngày nào cũng mắng dăm bảy lần. "Bảo là viêm gan B có lây đâu, chỉ có lây qua đường máu thôi, chúng mày việc gì phải tiêm cho nó viêm gan B tận mấy mũi liền, bây giờ tiêm cái gì phải hỏi chúng tao, không được tự tiện tiêm. Con chúng mày bé thế mà mày cho nó tiêm bao nhiêu mũi, mày không xót à?" Viêm gan B này khi nào nó 16, 17 mới được tiêm. Bố mẹ cháu chỉ có kêu trời, chả biết giải thích thế nào? Mẹ nào có kinh nghiệm vụ này cho bố mẹ cháu chỉ giáo với để còn cho cháu nhà em tiêm mũi 3 nữa. Hay em không tiêm mũi 3 thì có ảnh hưởng gì không?
    Đừng có vớ vẩn thế, đã tiêm 2 mũi rồi thì phải tiêm nốt nhé, rồi còn nhiều mũi khác nữa, như HG-BH-UV-Hib,.. bé còn phát sốt lên nữa.
    Ông bà là thế hệ khác, ngày xưa môi trương sống rồi mọi thứ đều khác.
    Bạn phải xác định: đây là con mình, nói dại chẳng may nó nhiễm 1 thứ bệnh gì đó (mà vì ko tiêm phòng) thì lúc đó ai sẽ ân hận đây?
    MC mình cũng thế, cháu tiêm phòng đêm có hơi khóc một chút mà bà đi lên đi xuống, chửi mắng con dâu té tát luôn.
    Nhưng mình cứ makeno, việc mình mình làm con mình mình chăm.
    Quán triệt tư tưởng đi nhé, nghe chửi nhiều thành bơ luôn
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,211 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tun & Box
    Đừng có vớ vẩn thế, đã tiêm 2 mũi rồi thì phải tiêm nốt nhé, rồi còn nhiều mũi khác nữa, như HG-BH-UV-Hib,.. bé còn phát sốt lên nữa.
    Ông bà là thế hệ khác, ngày xưa môi trương sống rồi mọi thứ đều khác.
    Bạn phải xác định: đây là con mình, nói dại chẳng may nó nhiễm 1 thứ bệnh gì đó (mà vì ko tiêm phòng) thì lúc đó ai sẽ ân hận đây?
    MC mình cũng thế, cháu tiêm phòng đêm có hơi khóc một chút mà bà đi lên đi xuống, chửi mắng con dâu té tát luôn.
    Nhưng mình cứ makeno, việc mình mình làm con mình mình chăm.
    Quán triệt tư tưởng đi nhé, nghe chửi nhiều thành bơ luôn
    Mấy mũi HG-BH-UV thì ông bà nhất quán tư tưởng là phải tiêm, nhưng cái loại gan B này thì không thể lay chuyển được. Mà nhà em thì lúc nào cũng có hoặc ông bà nội, hoặc ông bà ngoại canh ở nhà, cháu đi 1 bước là có 1 người đi kèm (cả hai nhà có mỗi đứa cháu này mà, hu hu), không thể nào tiêm dấu được, chỉ có cách nào giải thích khoa học thôi.
    • 8,180 Bài viết

• 1,630 Được cảm ơn

Mấy mũi HG-BH-UV thì ông bà nhất quán tư tưởng là phải tiêm, nhưng cái loại gan B này thì không thể lay chuyển được. Mà nhà em thì lúc nào cũng có hoặc ông bà nội, hoặc ông bà ngoại canh ở nhà, cháu đi 1 bước là có 1 người đi kèm (cả hai nhà có mỗi đứa cháu này mà, hu hu), không thể nào tiêm dấu được, chỉ có cách nào giải thích khoa học thôi.
    Hỏi ông bà thế này nhé: nếu viêm gan B ko cần thiết thì tại sao ở các BV phụ sản đều tiêm cho các cháu ngay trong vòng 24h sau khi sinh???
    Còn vụ đi tiêm thì nhờ ng tiêm giải thích cho ông bà hiểu, nếu em gọi đến nhà tiêm thì càng tiện lợi cho việc này.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 1,211 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tun & Box
    Hỏi ông bà thế này nhé: nếu viêm gan B ko cần thiết thì tại sao ở các BV phụ sản đều tiêm cho các cháu ngay trong vòng 24h sau khi sinh???
    Còn vụ đi tiêm thì nhờ ng tiêm giải thích cho ông bà hiểu, nếu em gọi đến nhà tiêm thì càng tiện lợi cho việc này.
    Em cũng bảo thế rồi, là ngay sau khi sinh cháu đã được tiêm VG B ở BV rồi nhưng Ông bà tuổi con Cua bảo là: Chúng nó sản xuất ra vacxin không bán được cho ai nên lừa chúng mày tiêm cho con chúng mày. Em chỉ sợ lần sau tiêm, gặp ở nhà, cái chị đi tiêm còn bị mắng nữa thì ê cả cái mẹt em ở đấy nữa ý chứ.
    • PQT
    • 8 năm
    • 45 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con nhà mình tiêm VG B mũi 2 xong cũng bị sốt cao (>38o) mất 2 hôm đấy, con đứa bạn mình cũng thế. Nhưng việc tiêm phòng thì vẫn cứ phải tiêm thôi. Nếu bạn không giải thích được cho ông bà nội ngoại thì đúng là đành phải "ăn bánh bơ, đội mũ phớt" vậy.
    Mẹ yêu Nhím và Sóc!
    • 2,314 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Nói ngắn gọn nhé.

Nước ta tỉ lệ Viêm gan B rất cao, rất dễ lây lan.

Thế nên trước đây Liên Hợp Quốc mới bỏ tiền tài trợ hàng chục triệu Đô la, và nay thì VN tự sx lấy vắc xim để tiêm miễn phí cho các bé. (Hình như các bé bây giờ vẫn tiêm thuốc của Hàn hay sao ấy)

Ở giữa rừng amadon mà vẫn phải tiêm Viêm gan B. Ông bà đừng có bảo thủ.

Nó không tiêm mà bị nhiễm thì ông bà có chữa được không ?

Chả bù cho nhà tớ, từ hồi có Trà my, bà nội nghe tuyên truyền của tớ xuất tiền ra tiêm Viêm gan B cho cả nhà.

P/S: Nhưng mà Viêm gan thì có tác dụng phụ đâu nhể.
    • zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

Bé nhà em hôm nọ vừa tiêm VGan B mũi 2, chả hiểu sao, bé cứ khó chịu trong người nên hay khóc, trớ mấy hôm nay. Ông bà nội ngoại xót cháu quá, cứ bố mẹ cháu mà mắng té tát, ngày nào cũng mắng dăm bảy lần. "Bảo là viêm gan B có lây đâu, chỉ có lây qua đường máu thôi
    Hinh nhu minh nho' la viem gan B lay qua ca? nuoc bot (noi chung la qua body fluids)

Rat nhieu nguoi Viet nam minh cho du` chua bao gio mac benh gan B ca nhung khi thu? mau thi positive day (the^? safe carrier, tuc la nhu kieu virus dang ngu?, kha nang la^y cho nguoi khac nho? nhung ma khong phai la khong co'), tuc la ho da tung tiep xuc voi nguoi benh nhung chua pha't benh.

Neu ban bo? cac lan tiem toi thi coi nhu la chua tiem bao gio` :1:
    it's all because of you ... :Angel:
    • MHM
    • 8 năm
    • 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các chị ơi, nhân tiện cho em hỏi luôn với. Bé nhà em tiêm mũi thứ 3 Viêm gan B lại cách mũi thứ 2 tận 6 tháng, không biết có sao ko nhỉ? Em cứ lo sợ cái vụ này lắm. Em cũng có hỏi tư vấn rồi, họ bảo ko sao, nhưng e vẫn lo lắm. Các chị có ai biết về vấn đề này giúp em với nhé.
    • 22 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Dạ thưa các mẹ:

Vắc xin viêm gan B hiện tại trên thị trường việt nam có mấy loại như sau:

1. HBvaxPro do MSD "MerkShape & Dome" sản xuất do Zuellig Pharma phân phối tại VN. "Mỹ"

2. r-Hbvax do công ty Vắc xin và sinh phẩm số 1 sản xuất và phân phối. "Việt nam"

3. Engerix B - GSK" GlaxoSmithKline" Sản xúât Zuellig phân phối loại này của "Bỉ"

4. HBbiovac - Heberbiovac Cuba sản xuất.

5. Hepavax-Gene - Korea Berna Biotech - Hàn quốc sản xuất.

6. Euvax B - LG Science Co., Ltd sản xuất Aventis Phân phối tại VN.

7. HBvaccine - Do Viện sinh học trường xuân Trung quốc sản xuất. Hiện không thấy bán trên thị trường.
    8. GenVac B của Isreal trước đây hiện nay không có trên thị trường.

Về cơ bản tất cả các loại vắc xin Viêm gan B kể trên theo khuyến cáo của WHO-tức Tổ chức y tế thế giới là tiêm theo 2 pháp đồ cơ bản sau:

1. 0-1-2 (0 là thời điểm lựa chọn lần tiêm đầu tiên, 1 sau 0 1 tháng, 2 sau 0 2 tháng)

2. 0-1-6 (0 là thời điểm lựa chọn lần tiêm đầu tiên, 1 sau 0 1 tháng, 6 sau 0 6 tháng)

Liều tiem 1 ml cho người lớn và trẻ > 10 tuổi.
    Liều tiêm 0,5ml cho trẻ sơ sinh và trẻ em < 10 tuổi. Đối với những vùng có tỷ lệ mắc bệnh VGB cao thì nên tiêm nhắc lại tuỳ từng loại vắc xin mà lịch tiêm mũi nhắc lại khác nhau. Thường mũi 4 nhắc lại sau 1 năm khi tiêm mũi đầu tiên và mũi 5 tiêm nhắc sau 5 năm khi tiêm mũi đầu tiên.

Nên các mẹ cứ yên tâm không có vấn đề gì hết nhé. Tốt nhất là nên tiêm đầy đủ cho các bé. :Smiling:  
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các chị ơi! Cho em hỏi với, em đi khám tổng quát xét nghiệm viêm gan B,C âm tính. Bác sỹ khuyên nên tiêm vacxin B luôn đi, em có hỏi là đang cho con bú nên chưa tiêm, bác sĩ nói là không sao hết, hôm qua em đã đi tiêm mũi đầu tiên, hôm nay lại nghe nói là đang cho con bú thì không nên tiêm, khi nào cai sữa thì tiêm, em hoang mang quá, không biết có sao không? Các chị biết thì cho em thông tin với nhé! Cám ơn các chị nhiều.:Crying:
    • 101 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Các mẹ giúp với. Con gái mình mới hơn 1 tháng, cháu lại đang bị ốm (sổ mũi, hắt hơi). thời hạn tiêm mũi viêm gan B lần 2 là 1 tháng kể từ khi sinh ( mình thấy trên lịch tiêm chủng của bé ghi vậy). Mình không muốn cháu tiêm lúc này vì cháu không được khỏe, vậy mình có thể lùi thời hạn tiêm đến khi cháu khỏe đuọc không nhỉ. Các mẹ có kinh nghiệm giúp mình với
    • 64 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhmi Xem bài viết
    Các mẹ giúp với. Con gái mình mới hơn 1 tháng, cháu lại đang bị ốm (sổ mũi, hắt hơi). thời hạn tiêm mũi viêm gan B lần 2 là 1 tháng kể từ khi sinh ( mình thấy trên lịch tiêm chủng của bé ghi vậy). Mình không muốn cháu tiêm lúc này vì cháu không được khỏe, vậy mình có thể lùi thời hạn tiêm đến khi cháu khỏe đuọc không nhỉ. Các mẹ có kinh nghiệm giúp mình với
    Nếu bạn không phải là người mang HBsAg (xét nghiệm viêm gan B âm tính) bạn có thể đợi đến khi bé đủ 2 tháng tuổi tiêm phòng vẫn kịp. Khi đó bạn có thể tiêm phòng luôn viêm gan B với các mũi vắc xin khác ở dạng vắc xin 5 trong 1 (TCMR) hoặc 6 trong 1 (VX dịch vụ)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2