• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 36.7K Lượt đọc
  • 60 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các Bác ơi cho em hỏi một tí:
    Thuốc Peritol là thuốc có công dụng gì,uống có tác dụng phụ gì không .
    vì nhóc nhà em bị bệnh ở "của quí" BS bảo cứ lúc nào thấy con lấy tay sờ vào của quí thì cho uống nửa viên ,em không biết thuốc này uống có hại gì nhờ các bác ai biết giải thích giùm!!!!!!!!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 338 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Bác sĩ kê cho con bạn thế có thể là đúng đấy.Theo mình biết thì Peritol có chức năng chủ yếu là chữ dị ứng,mề đay.Nos có tác dụng phù là tăng cân,kích thích them ăn,bé nhà mình bị biếng ăn đi bác sĩ kê thuốc đấy về ăn rất giỏi.Nhung hỏi kỹ lại thì uống thuốc đây lâu dài là không tốt nen sợ quá không cho uống nữa
    • 146 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Thế này nhé, Peritol có tác dụng chính là thuốc chữa viên đường hô hấp do dị ứng thời tiết, còn 1 số tác dụng phụ khác như: Kích thích thèm ăn ở trẻ biếng ăn, chữa dị ứng thời tiết, mề đay, ngứa do dị ứng. Con nhà mình cũng đã uống thuốc này khi lười ăn, ưóng vào cái, khoảng 1 tiếng sau, đòi ăn ngay, mà mẹ cháu cảnh giác, chỉ cho uống 1/2 liều của BS thôi, sau 5 ngày, bé lại trở lại sức ăn như cũ.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, thuốc này có tác dụng chống dị ứng, kích thích ăn, còn có 1 tác dụng phụ vô cùng nguy hiểm là viêm đầu thống mắt nếu cho bé uống nhiều và với thời gian dài (do em hỏi bác sĩ).
    Có đợt con em bị viêm họng, bác sĩ cho uống thuốc, thuốc ông ấy cho không có toa mà bẻ vụn ra theo từng liều. Em thấy con mình ăn nhiều hơn gấp rưỡi thường ngày nên sợ quá đem thuốc ghép lại thì thấy có peritol. Hỏi một ông bs chuyên khoa nhi thì ông ấy giải thích như trên nên sợ quá quăng thuốc đi luôn.
    • 1,628 Bài viết

• 1,000 Được cảm ơn

Mình cũng nghe bs nói peritol có tác dụng chính là chống dị ứng, còn tác dụng phụ là kích thích thèm ăn và uống lâu dài ko tốt, thường bs chỉ kê 3 đến 5 viên là tối đa một lần.
    Không có tình yêu vĩnh cửu, chỉ có phút giây vĩnh cửu của tình yêu
    • 734 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Đi khám cho bé biếng ăn 90% BS kê thuốc này mà , uống thuốc này cũng có t/d chút xíu nhưng ngưng thuốc lại lười ăn.Ko nên lạm dụng , dù là bất kỳ loại thuốc nào kể cả thưốc bổ :1:
    Simple life, simple things and complicated heart...

• 102 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

:mad: Mình mở đề tài ở đây không hợp lý nhưng hi vọng nhiều mẹ có thể đọc được và giúp mình cách giải quyết, đồng thời rút kinh nghiệm từ bài học của mình. Con trai mình 4 tuổi nhung chỉ 15kg, gần đây cháu rất biếng ăn, nghe chị bạn đã mời bs Nguyễn Thị Diệu về nhà kê đơn, mua thuốc (bs bán) cho con dùng, sau đấy cháu ăn rất tốt và sau 1 t, tăng 1.5kg, do tâm lý đang sốt ruột vì con ko chịu ăn, nên mình cung gọi cho bà ấy đến khám cho con mình và 2 đứa trẻ hàng xóm, khám xông bà ấy kê cho 1 đơn thuôc và bảo thuốc này khó mua được ở ngoài tt, mình cũng thấy sợ sợ vì hàng sách tay thì cl ai quản lý nhưng cũng tin chị bạn đã dùng cho con & tâm lý lúc đấy ko sao hiểu nổi nên mình và chị hàng xóm đã mua luôn thuốc của bà ấy. Gồm nhũng thuốc sau:
    -Steno X 60v
    -Centrum x10 v
    -Gluomation x 10 v
    - Peritol x 30v
    Mình cũng xác định là phải kiểm tra đơn thuốc mới dùng, nhưng hôm đấy con ko chịu ăn nên cũng dùng thử. Hôm sau mình nhờ anh bạn dược sĩ kiểm tra giùm, chỉ có 1 loại thuốc có thể search ra tên là PERITOL nhưng ôi hởi, đây là 1 loại biệt dược, đã cấm sử dụng từ 1991 vì nó là "1 dạng thuốc kháng hstamin, giữ nước, gây béo giả, thuốc làm chậm sự hoàn thiện não, dùng lâu sẽ gây hại cho sự pt trí tuệ", một số trang nước ngoài viết rằng nó là 1 dạng Doping, các mẹ có thể vào google và 1 số trang về yte tham khảo. Vì rất phẫn nộ vì bà ấy đã điều trị và bán thuốc cho khá nhiều cháu ở trừong mn Hoa Sen, vì do 1 gv giới thiệu. Kiểm tra tt ở Vien Nhi thì đúng là bà ấy làm ở đấy. Khi mình gọi điện để tb thì các bạn có tưởng tương đươc ko bà ấy còn già mồm chủi nhau và dọa nạt mình "nếu thích chơi kiểu gì cũng được, xã hội đen ....",.Mình đã gọi điện lên Bô yte định hỏi cục quản lí Dược những thông tin chính thống về loại thuốc nỳ nhưng chẳng ai nhấc máy và mình nghĩ họ cũng chẳng trả lời. Mình nhờ đứa bạn ở báo Súc khỏa & Đời Sống viết bài nhưng nó bảo và viết cũng ko được đăng vì ai lại vạch áo cho người xem lưng, và còn nhờ một số người trong viện nhưng có vẻ lại phải nhắm mắt cho qua, để bao nhiêu đưa trẻ lại tiếp tục được bà ấy kê cho dùng thuốc này và 1 số thuốc khác ko biết có chế thêm bột tăng trọng của lợn vào, mình đang nhờ xét nghiệm.
    Chuyên vừa xảy ra 2 hôm mình đang ko biết phải giải quyết như thế nào, hới các mẹ nhà báo và các ngành có liên quan có thể giúp đỡ mình vạch trần tội của con mụ b/s mất nhân tính này ko????
    Tel của mình 095 339 7699 -Phuong . Xin cám ơn các mẹ đã đọc bài và có ý định giúp mình
    • 1,061 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Mẹ nó phẫn nộ thế là đúng, con tớ là nạn nhân của Peritol trong suốt 4 tháng trời từ lúc tháng thứ hai, uống hơn 40 viên Peritol.

Sau đó mình mới biết vì người bác sĩ kê đơn tên Quý là bạn của người nhà tớ, vả lại con tớ bị dị ứng sữa bò mà BS bảo thuốc này chống dị ứng nên tớ mới yên tâm cho con uống.
    Đến khi đi khám bệnh ở BV NĐ 2 thì BS ở đây khuyên không nên uống thuốc này (lý do như bạn đã nói) thì tớ mới tá hỏa.

Tớ tức giận vô cùng, vì con tớ bị uống khi còn rất bé, não còn non nớt vô cùng và nhận ra mấy người bạn tớ cũng cho con đi khám ở BS Quý này được kê toa y như nhau.

Hầu hết các BS DD đều kê Peritol cho trẻ biếng ăn, do đó theo mình nghĩ khó mà kiện tụng cho được, chỉ khổ thân con em chúng mình vì y đức các BS VN đi tong cả rồi (xin lỗi, trừ các BS chân chính ra).

Tớ đọc tin trên báo điện tử thấy có 1 BS bị tước giấy phép hành nghề vì kê đơn có những thuốc tương tự có chất kháng histamin giống Peritol, vì báo không nói tên thuốc. Để tớ tìm lại cho mẹ nó xem.
    • 109 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

viết ngay thư đến báo lao động, tính mạng con nguoi chu con gà đâu chứ.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Me bond Xem bài viết
    :mad: Mình mở đề tài ở đây không hợp lý nhưng hi vọng nhiều mẹ có thể đọc được và giúp mình cách giải quyết, đồng thời rút kinh nghiệm từ bài học của mình. Con trai mình 4 tuổi nhung chỉ 15kg, gần đây cháu rất biếng ăn, nghe chị bạn đã mời bs Nguyễn Thị Diệu về nhà kê đơn, mua thuốc (bs bán) cho con dùng, sau đấy cháu ăn rất tốt và sau 1 t, tăng 1.5kg, do tâm lý đang sốt ruột vì con ko chịu ăn, nên mình cung gọi cho bà ấy đến khám cho con mình và 2 đứa trẻ hàng xóm, khám xông bà ấy kê cho 1 đơn thuôc và bảo thuốc này khó mua được ở ngoài tt, mình cũng thấy sợ sợ vì hàng sách tay thì cl ai quản lý nhưng cũng tin chị bạn đã dùng cho con & tâm lý lúc đấy ko sao hiểu nổi nên mình và chị hàng xóm đã mua luôn thuốc của bà ấy. Gồm nhũng thuốc sau:
    -Steno X 60v
    -Centrum x10 v
    -Gluomation x 10 v
    - Peritol x 30v
    Mình cũng xác định là phải kiểm tra đơn thuốc mới dùng, nhưng hôm đấy con ko chịu ăn nên cũng dùng thử. Hôm sau mình nhờ anh bạn dược sĩ kiểm tra giùm, chỉ có 1 loại thuốc có thể search ra tên là PERITOL nhưng ôi hởi, đây là 1 loại biệt dược, đã cấm sử dụng từ 1991 vì nó là "1 dạng thuốc kháng hstamin, giữ nước, gây béo giả, thuốc làm chậm sự hoàn thiện não, dùng lâu sẽ gây hại cho sự pt trí tuệ", một số trang nước ngoài viết rằng nó là 1 dạng Doping, các mẹ có thể vào google và 1 số trang về yte tham khảo. Vì rất phẫn nộ vì bà ấy đã điều trị và bán thuốc cho khá nhiều cháu ở trừong mn Hoa Sen, vì do 1 gv giới thiệu. Kiểm tra tt ở Vien Nhi thì đúng là bà ấy làm ở đấy. Khi mình gọi điện để tb thì các bạn có tưởng tương đươc ko bà ấy còn già mồm chủi nhau và dọa nạt mình "nếu thích chơi kiểu gì cũng được, xã hội đen ....",.Mình đã gọi điện lên Bô yte định hỏi cục quản lí Dược những thông tin chính thống về loại thuốc nỳ nhưng chẳng ai nhấc máy và mình nghĩ họ cũng chẳng trả lời. Mình nhờ đứa bạn ở báo Súc khỏa & Đời Sống viết bài nhưng nó bảo và viết cũng ko được đăng vì ai lại vạch áo cho người xem lưng, và còn nhờ một số người trong viện nhưng có vẻ lại phải nhắm mắt cho qua, để bao nhiêu đưa trẻ lại tiếp tục được bà ấy kê cho dùng thuốc này và 1 số thuốc khác ko biết có chế thêm bột tăng trọng của lợn vào, mình đang nhờ xét nghiệm.
    Chuyên vừa xảy ra 2 hôm mình đang ko biết phải giải quyết như thế nào, hới các mẹ nhà báo và các ngành có liên quan có thể giúp đỡ mình vạch trần tội của con mụ b/s mất nhân tính này ko????
    Tel của mình 095 339 7699 -Phuong . Xin cám ơn các mẹ đã đọc bài và có ý định giúp mình
    • 161 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Liệu Peritol có nguy hiểm đến vậy ko hả các mẹ. Bé nhà mình cũng được bs kê uống Peritol cùng với Pepsin B1 và Kiddi Phamaton vì biếng ăn.B.S còn nói uống Peritol ko hề có hại và có thể uống Peritol để tăng sức đề kháng của trẻ.BS này là bạn của chồng mình nên mình nghĩ bs ko thể kê thuốc độc hại cho bé đc.
    • 97 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Ko biết nói gì hơn ở Vn bây h toàn kiểu đi kiện củ khoai thôi chị ạ. Cám ơn chị đã thông báo, ko lại có thêm nhiều bé nữa bị uống Peritol
    • 1,061 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

• 28 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

[QUOTE=Me bond;998703]:mad: Mình mở đề tài ở đây không hợp lý nhưng hi vọng nhiều mẹ có thể đọc được và giúp mình cách giải quyết, đồng thời rút kinh nghiệm từ bài học của mình. Con trai mình 4 tuổi nhung chỉ 15kg, gần đây cháu rất biếng ăn, nghe chị bạn đã mời bs Nguyễn Thị Diệu về nhà kê đơn, mua thuốc (bs bán) cho con dùng, sau đấy cháu ăn rất tốt và sau 1 t, tăng 1.5kg, do tâm lý đang sốt ruột vì con ko chịu ăn, nên mình cung gọi cho bà ấy đến khám cho con mình và 2 đứa trẻ hàng xóm, khám xông bà ấy kê cho 1 đơn thuôc và bảo thuốc này khó mua được ở ngoài tt, mình cũng thấy sợ sợ vì hàng sách tay thì cl ai quản lý nhưng cũng tin chị bạn đã dùng cho con & tâm lý lúc đấy ko sao hiểu nổi nên mình và chị hàng xóm đã mua luôn thuốc của bà ấy. Gồm nhũng thuốc sau:
    -Steno X 60v
    -Centrum x10 v
    -Gluomation x 10 v
    - Peritol x 30v
    Tel của mình 095 339 7699 -Phuong . Xin cám ơn các mẹ đã đọc bài và có ý định giúp mình[/QUOTE]

Mình đọc bài này thấy phẫn nộ vô cùng. Sao không có cơ quan chức năng nào có trách nhiệm để giải quyết triệt để những vụ như thế này nhỉ.Thế mà mụ ta cũng được làm ở bệnh viện nhi. Mà con mụ bác sĩ này làm ở viện nhi nào thế? Me born có thể thông tin lên diễn đàn để các mẹ khác biết mà phòng tránh được không?
    Những loại người như mụ Bs đó thật đáng sợ!!! :4:
    :Kiss: Ba là cây nến vàng, mẹ là cây nến xanh, con là cây nến hồng, ba ngọn nến lung linh, thắp sáng một gia đình.:Angel:
    http://my.opera.com/thienthancuame/blog:Rose:
    • 28 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

[QUOTE=Me bond;998703]:mad: Mình mở đề tài ở đây không hợp lý nhưng hi vọng nhiều mẹ có thể đọc được và giúp mình cách giải quyết, đồng thời rút kinh nghiệm từ bài học của mình. Con trai mình 4 tuổi nhung chỉ 15kg, gần đây cháu rất biếng ăn, nghe chị bạn đã mời bs Nguyễn Thị Diệu về nhà kê đơn, mua thuốc (bs bán) cho con dùng, sau đấy cháu ăn rất tốt và sau 1 t, tăng 1.5kg, do tâm lý đang sốt ruột vì con ko chịu ăn, nên mình cung gọi cho bà ấy đến khám cho con mình và 2 đứa trẻ hàng xóm, khám xông bà ấy kê cho 1 đơn thuôc và bảo thuốc này khó mua được ở ngoài tt, mình cũng thấy sợ sợ vì hàng sách tay thì cl ai quản lý nhưng cũng tin chị bạn đã dùng cho con & tâm lý lúc đấy ko sao hiểu nổi nên mình và chị hàng xóm đã mua luôn thuốc của bà ấy. Gồm nhũng thuốc sau:
    -Steno X 60v
    -Centrum x10 v
    -Gluomation x 10 v
    - Peritol x 30v
    Tel của mình 095 339 7699 -Phuong . Xin cám ơn các mẹ đã đọc bài và có ý định giúp mình[/QUOTE]

Mình đọc bài này thấy phẫn nộ vô cùng. Sao không có cơ quan chức năng nào có trách nhiệm để giải quyết triệt để những vụ như thế này nhỉ.Thế mà cũng được làm ở bệnh viện nhi. Mà con mụ bác sĩ này làm ở viện nhi nào thế? Me born có thể thông tin lên diễn đàn để các mẹ khác biết mà phòng tránh được không?
    Những loại người như mụ Bs đó thật đáng sợ!!! :4:
    :Kiss: Ba là cây nến vàng, mẹ là cây nến xanh, con là cây nến hồng, ba ngọn nến lung linh, thắp sáng một gia đình.:Angel:
    http://my.opera.com/thienthancuame/blog:Rose:
    • 192 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Peritol là thuốc kháng histamin dùng để chữa dị ứng. Mấy tác dụng thèm ăn, lên cân là một trong những tác dụng phụ của nó (các tác dụng phụ khác thì các mẹ nói rồi). Liều dùng cho người lớn bị dị ứng cũng chỉ 1 viên một ngày và tối đa trong 5 ngày thôi. Các bác sĩ dinh dưỡng chắc là muốn thể hiện tay nghề nên mới kê cho các con nhà mình uống vì khi mời bác sĩ dd tâm lý mẹ nào cũng muốn con mình lên cân nhanh.
    Các mẹ có thể cho con uống Dinamogén thay cho kiddi và thêm 1 loại men tiêu hóa nữa là được rồi. Chả cần bác sĩ dd nào hết.
    Mình cũng có 1 nhóc rồi, nó cũng như các nhóc khác lười ăn kinh khủng. Chỉ riêng chuyện cho nó ăn đã phát sinh đủ thứ rắc rối (1t = 9,8kg). Thế mà bây giờ cũng ổn, ko béo quá nhưng nhìn cũng chắc chắn, có da có thịt mà có qua ông bác sĩ dd nào đâu. Anh xã mình làm trong ngành dược, nếu con lười ăn thì cách 1-2 tháng lại cho uống thuốc bổ tổng hợp và men tiêu hóa Biolactovin 1 lần, ko bắt ăn nhiều tinh bột quá (giờ nó 5 tuổi mà mỗi bữa chỉ ăn 1 bát cơm nhỏ thôi) nhưng uống và ăn nhiều các chế phẩm từ sữa. Trộm vía, ko ốm đau vặtvà vẫn lên cân ổn định (23kg). Thế nên các mẹ đừng sốt ruột mà cho con uống thuốc linh tinh ko cẩn thận lại hại sức khỏe của con đấy.
    • 102 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ post bài chia xẻ. Mụ này làm ở BV Nhi Thụy Điển HN, trên đường Đê La Thành đấy. Chắc chắn là PERITOL rất độc hại như mình đã nói vì cả hai vợ chồng anh bạn mình là dược sĩ giỏi chắc không nhầm lẫn được đâu, mắt khác mình cũng có thể đọc được nhiều warning về thuốc này trên mạng mà. Có điều mình rất buồn là hình như các một số các bs vn bây giờ ko những trình độ kém mà còn mất hết lương đức nữa, cộng với một số giáo viên dốt nát sẽ gây ra những hậu quả không lường cho thế hệ con cái chúng ta. Hôm nay or sáng mai mình sẽ đến viện gặp ba ta để trả lại thuốc, sau đấy sẽ post bài tiếp nhé
    • 7,727 Bài viết

• 7,660 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me bond Xem bài viết
    Cảm ơn các mẹ post bài chia xẻ. Mụ này làm ở BV Nhi Thụy Điển HN, trên đường Đê La Thành đấy. Chắc chắn là PERITOL rất độc hại như mình đã nói vì cả hai vợ chồng anh bạn mình là dược sĩ giỏi chắc không nhầm lẫn được đâu, mắt khác mình cũng có thể đọc được nhiều warning về thuốc này trên mạng mà. Có điều mình rất buồn là hình như các một số các bs vn bây giờ ko những trình độ kém mà còn mất hết lương đức nữa, cộng với một số giáo viên dốt nát sẽ gây ra những hậu quả không lường cho thế hệ con cái chúng ta. Hôm nay or sáng mai mình sẽ đến viện gặp ba ta để trả lại thuốc, sau đấy sẽ post bài tiếp nhé
    Bạn ơi, mình không biết ngoài HN thế nào. Trong TpHCM, những trường hợp thế này, bạn cứ mang thẳng đến bất kỳ báo nào: Tuổi Trẻ, Thanh Niên, Phụ Nữ đều có người giúp bạn lên tiếng trước công luận. Hãy khoan trả lại thuốc cho mụ BS ấy, giữ các bằng chứng để tố cáo mụ ta. Đồ tàn ác.
    • 7,727 Bài viết

• 7,660 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babymoon Xem bài viết
    Các mẹ có thể cho con uống Dinamogén thay cho kiddi và thêm 1 loại men tiêu hóa nữa là được rồi. Chả cần bác sĩ dd nào hết.
    Babymoon cho mình hỏi tí nhé. Dinamogen uống thế nào? Có cần BS kê toa hay có thể mua ở nhà thuốc? Liều dùng và dùng trong bao lâu? À, con gái mình gần 3 tuổi rồi. Tháng trước bé được 16kg3. Mới đi học 3 tuần thì ốm đúng 1 tuần, còn 15kg4. Trông bé ốm thảm thương quá, đúng là dáng người mẫu đấy, khẳng khiu như cây trúc.:Crying: :Crying:
    • 121 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Nhắc đến bác sĩ lại thấy đau lòng kinh khủng. Khi con trai mình được 3 tháng tuổi thấy cháu bị ho và khịt mũi mình cho đi khám ở viện nhi TD, khám tai mũi họng bs bảo k sao chuyển khám nội. Mình có người quen trong viện nhờ ông trưởng khoa khám bệnh bệnh viện nhi khám cho hẳn hoi. Ông ý kết luận viêm phế quản đưa đi chụp xquang. Chụp xong ông ý xem và kê cho 6 loại thuốc trong đó có prednisolon liều 4 viên 1 ngày và dặn không được nghe ai đổi thuốc là không khỏi được đâu đấy. Bé nhà mình từ khi sinh đã bị khịt khịt mũi rồi nên mình chỉ nghĩ con bị mũi rồi gây ra viêm họng thôi đâu ngờ là bị viêm phế quản. Mình vốn rất cẩn thận giữ gìn cho con, sợ con bị bệnh lắm, nghe kết luận thế là chân tay đã run hết cả lên, cuống lên mua thuốc cho con uống ngay. Lúc đấy cả nhà con tấm tắc bs chuyên nhi nên tìm ra bệnh ngay vì con nhà mình bị cả rồi, cứ nặng dần dần lên, mời bác sĩ đến khám tại nhà thì bảo bé bị viêm mũi cho thuốc nhỏ, rồi lại bảo cháu bị viêm họng. Ngày hôm đấy đưa con đi khám cộng thêm với con đang ốm quấy suốt nên mệt mỏi lắm chả còn thời gian nghiên cứu gì cứ bác sĩ bảo sao làm thế thôi. 2 ngày sau mình mới nghĩ đến tìm hướng dẫn sử dụng để đọc thì prednisolon không có phải ra hiệu thuốc mua vỉ khác để đọc. Đọc xong rụng dời chân tay, phát điên lên vì những viên thuốc đã cho con uống. Ân hận,thương con, lo sợ...mình như phát khùng. Hỏi mẹ chồng là dược sĩ mẹ cũng ối giời ơi....bố hỏi bạn bè bố là bs cũng kể cho hàng loạt nguy hiểm từ loại thuốc ấy, ai cũng sao liều thế.....Mình không ăn không ngủ được còn con thì mệt lừ khừ vì tác dụng của thuốc, mới 2 ngày nên cũng chưa hết ho. Mình rất thiếu hiểu biết về thuốc vì rất hiếm khi phải dùng thuốc, số lần dùng đếm trên đầu ngón tay, nuôi con lần đầu nên không có kinh nghiệm. Ân hận, dày vò mãi...Mình không cho con dùng thuốc gì nữa, hơn 1 tuần sau con vẫn hơi ho mũi vẫn khịt khịt nhưng tươi tỉnh, đêm quấy nhiều vì cái mũi... đành vẫn phải đưa con đi bs, đưa đến phòng khám tư của ông bs viện BMai, xem cái phim chụp ở viện nhi ông ấy bảo không sao cả, khám ông ấy bảo k vấn đề gì lắm, không cần dùng thuốc chỉ nhỏ mũi thôi, thời tiết khá hơn là sẽ ổn. Thế là mình đành đợi, đúng dần dần cháu khỏi tịt. Đến giờ con 8 tháng rồi, trộm vía con mũi họng rất ổn, con rất thích nhỏ mũi nên mũi rất sạch, con nghịch nhiều và nhiều mồ hôi nên bật điều hòa cả ngày cả đêm vẫn ổn(trộm vía con). Lúc đọc xong tờ hướng dẫn sd thuốc nhìn con mình vừa khóc vừa nghĩ con mình mà làm sao mình vác dao đến đâm cho ông ấy mấy phát cho những người khác biết mà sợ. Lúc đấy chồng mình động viên mình cũng bảo thế. Mình mà có quyền chúng nó chết với mình.
    • 3,882 Bài viết

• 4,242 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pinkgau Xem bài viết
    Nhắc đến bác sĩ lại thấy đau lòng kinh khủng. Khi con trai mình được 3 tháng tuổi thấy cháu bị ho và khịt mũi mình cho đi khám ở viện nhi TD, khám tai mũi họng bs bảo k sao chuyển khám nội. Mình có người quen trong viện nhờ ông trưởng khoa khám bệnh bệnh viện nhi khám cho hẳn hoi. Ông ý kết luận viêm phế quản đưa đi chụp xquang. Chụp xong ông ý xem và kê cho 6 loại thuốc trong đó có prednisolon liều 4 viên 1 ngày và dặn không được nghe ai đổi thuốc là không khỏi được đâu đấy. Bé nhà mình từ khi sinh đã bị khịt khịt mũi rồi nên mình chỉ nghĩ con bị mũi rồi gây ra viêm họng thôi đâu ngờ là bị viêm phế quản. Mình vốn rất cẩn thận giữ gìn cho con, sợ con bị bệnh lắm, nghe kết luận thế là chân tay đã run hết cả lên, cuống lên mua thuốc cho con uống ngay. Lúc đấy cả nhà con tấm tắc bs chuyên nhi nên tìm ra bệnh ngay vì con nhà mình bị cả rồi, cứ nặng dần dần lên, mời bác sĩ đến khám tại nhà thì bảo bé bị viêm mũi cho thuốc nhỏ, rồi lại bảo cháu bị viêm họng. Ngày hôm đấy đưa con đi khám cộng thêm với con đang ốm quấy suốt nên mệt mỏi lắm chả còn thời gian nghiên cứu gì cứ bác sĩ bảo sao làm thế thôi. 2 ngày sau mình mới nghĩ đến tìm hướng dẫn sử dụng để đọc thì prednisolon không có phải ra hiệu thuốc mua vỉ khác để đọc. Đọc xong rụng dời chân tay, phát điên lên vì những viên thuốc đã cho con uống. Ân hận,thương con, lo sợ...mình như phát khùng. Hỏi mẹ chồng là dược sĩ mẹ cũng ối giời ơi....bố hỏi bạn bè bố là bs cũng kể cho hàng loạt nguy hiểm từ loại thuốc ấy, ai cũng sao liều thế.....Mình không ăn không ngủ được còn con thì mệt lừ khừ vì tác dụng của thuốc, mới 2 ngày nên cũng chưa hết ho. Mình rất thiếu hiểu biết về thuốc vì rất hiếm khi phải dùng thuốc, số lần dùng đếm trên đầu ngón tay, nuôi con lần đầu nên không có kinh nghiệm. Ân hận, dày vò mãi...Mình không cho con dùng thuốc gì nữa, hơn 1 tuần sau con vẫn hơi ho mũi vẫn khịt khịt nhưng tươi tỉnh, đêm quấy nhiều vì cái mũi... đành vẫn phải đưa con đi bs, đưa đến phòng khám tư của ông bs viện BMai, xem cái phim chụp ở viện nhi ông ấy bảo không sao cả, khám ông ấy bảo k vấn đề gì lắm, không cần dùng thuốc chỉ nhỏ mũi thôi, thời tiết khá hơn là sẽ ổn. Thế là mình đành đợi, đúng dần dần cháu khỏi tịt. Đến giờ con 8 tháng rồi, trộm vía con mũi họng rất ổn, con rất thích nhỏ mũi nên mũi rất sạch, con nghịch nhiều và nhiều mồ hôi nên bật điều hòa cả ngày cả đêm vẫn ổn(trộm vía con). Lúc đọc xong tờ hướng dẫn sd thuốc nhìn con mình vừa khóc vừa nghĩ con mình mà làm sao mình vác dao đến đâm cho ông ấy mấy phát cho những người khác biết mà sợ. Lúc đấy chồng mình động viên mình cũng bảo thế. Mình mà có quyền chúng nó chết với mình.
    Hồi bé nhà mình được 2 tháng cũng bị ho rút ruột, ăn vào là nôn hết. Đua đi khám ở khoa nhi BV Bạch Mai, người khám là BS Hoàn. Phải đi chụp phổi nũa, kết luận là Viêm phế quản - Tuyến hung to. BS kê mấy loại thuốc trong đó có cả Prednisolon nũa, 10 viên. Mình cho bé uống đủ luôn. Bé khỏi ho sau 5 ngày uống thuốc nhung đúng là trong mấy ngày uống thuốc đó bé lừ đừ thật. Giờ nghe mẹ nó nói vậy thấy ghê quá. Ảnh hưởng như nào mẹ nó ơi?
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4