• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

Hỏi về thuốc Nystatin viên bọc đường trị đẹn lưỡi

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 24K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

• 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các chị,
    Có chị nào đã dùng viên nystatin viên bọc đường màu nâu để rơ lưỡi cho con chưa ah?
    Con em hiện đã 3 tháng tuổi, lưỡi cháu rất trắng, em đã làm nhiều cách như các mẹ trên diễn đàn đã bày như dùng mật ong, dùng nước muối sinh lí và dùng cả thuốc cốm rơ lưỡi nystatin dạng bột để rơ lưỡi cho con em nhưng không thấy đỡ.
    Em có thấy chị medela trên diễn đàn bày mua viên bọc đường của nystatin trị sẽ nhậy hơn. Hôm nay em mua về nhưng trong bao thuốc không thấy có hướng dẫn cách sử dụng, cũng không thấy nói là dùng được cho trẻ sơ sinh hay không.

Vậy nên em muốn hỏi các me, đã có mẹ nào dùng thuốc này để rơ lưỡi cho con chưa? Dùng cho bé 3 tháng thì có được không ah? Và liều dùng thì tối đa là trong bao nhiêu ngày ah?

Em cám ơn ah
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 402 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quynt Xem bài viết
    Chào các chị,
    Có chị nào đã dùng viên nystatin viên bọc đường màu nâu để rơ lưỡi cho con chưa ah?
    Con em hiện đã 3 tháng tuổi, lưỡi cháu rất trắng, em đã làm nhiều cách như các mẹ trên diễn đàn đã bày như dùng mật ong, dùng nước muối sinh lí và dùng cả thuốc cốm rơ lưỡi nystatin dạng bột để rơ lưỡi cho con em nhưng không thấy đỡ.
    Em có thấy chị medela trên diễn đàn bày mua viên bọc đường của nystatin trị sẽ nhậy hơn. Hôm nay em mua về nhưng trong bao thuốc không thấy có hướng dẫn cách sử dụng, cũng không thấy nói là dùng được cho trẻ sơ sinh hay không.

Vậy nên em muốn hỏi các me, đã có mẹ nào dùng thuốc này để rơ lưỡi cho con chưa? Dùng cho bé 3 tháng thì có được không ah? Và liều dùng thì tối đa là trong bao nhiêu ngày ah?

Em cám ơn ah
    Con tớ cũng dùng viên này do bác sĩ phụ sản hướng dẫn. Đánh tưa bằng thuốc này rất hiệu quả tớ dùng có 2 đến 3 lần là khỏi con tớ dùng ngay trong tuần đầu ở viện về. Sau đó hàng ngày bú sữa mẹ hòan tòan ngoài ra không uống thêm bất cứ thứ nước nào mà lưỡi vẫn sạch bong.

Cốm rơ lưỡi mà mẹ nó dùng với nystatin dạng viên là một. Dạng cốm là sau này mới SX thêm còn trước họ chỉ có dạng viên thôi. Tớ không dùng cốm nhưng thấy dùng viên hệu quả lắm. Trên wtt cũng nhiều mẹ dùng dạng viên rồi trước tớ đọc có cả 1 toipc mà giờ tìm không ra hic.
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn ơi, vậy bạn cho mình hỏi là cách dùng viên nystatin này như thế nào với nhé. Mình tìm trên mạng thì không thấy thông tin về cách dùng để rơ lưỡi. Không biết là để uống hay tán nhỏ ra pha với nước để rơ lưỡi ah?
    Trong tờ hướng dẫn chỉ thấy ghi là: Liều dùng và cách dùng theo hướng dẫn của thầy thuốc, hic hic
    • 926 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bạn ơi, vậy bạn cho mình hỏi là cách dùng viên nystatin này như thế nào với nhé. Mình tìm trên mạng thì không thấy thông tin về cách dùng để rơ lưỡi. Không biết là để uống hay tán nhỏ ra pha với nước để rơ lưỡi ah?
    Trong tờ hướng dẫn chỉ thấy ghi là: Liều dùng và cách dùng theo hướng dẫn của thầy thuốc, hic hic
    Đây nhé, bạn tán nhỏ ra rồi hoà với nước, xong rồi lấy rơ lưỡi rơ phần miệng cho con, cứ chỗ nào có đẹn trắng thì cọ vào chỗ ấy. Hiệu nghiệm phết, con tớ bị trắng đầy mồm, làm khoảng 4-5 ngày là hết hẳn. Mà cái thuốc này thành phần của nó cũng ko có độc hại j đâu, bà tớ ko biết tưởng là thuốc uống thế là cho cháu uống mất 1 viên j đó, cũng ko sao, nhưng tốt nhất là ko uống
    • 433 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Bé nhà tớ hồi mới sinh cũng phải dùng. Y tá của Phụ Sản đến tắm thấy bị trắng miệng nên cho đấy.

Bạn tán thuốc thành bột, rồi lấy bông tăm bôi vào lợi, vào lưỡi. Chỉ 1-2 hôm là khỏi thôi
    • 3,730 Bài viết

• 5,993 Được cảm ơn

Các mẹ mua dạng cốm ý, mỗi ngày 1/2 gói pha với ít nước đun sôi để nguội, đánh cho bé từ 2 đến 3 lần 1 này, nếu bé bị quá nhiều thì lau trước khi ăn
    • 402 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tutibimbim Xem bài viết
    Các mẹ mua dạng cốm ý, mỗi ngày 1/2 gói pha với ít nước đun sôi để nguội, đánh cho bé từ 2 đến 3 lần 1 này, nếu bé bị quá nhiều thì lau trước khi ăn
    Bạn ý dùng cốm rồi mà không được nên các mẹ mới khuyên bạn ấy dùng dạng viên bạn ạ.
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều,
    Mình đã làm theo hướng dẫn của các mẹ, tán nhỏ ra rồi pha với nước để rơ lưỡi, ngày rơ 3 lần trước khi ăn 20 phút. Mình đã làm được 2 hôm nay rùi nhưng vẫn chưa thấy đỡ. Mình sẽ thử trong 1 tuần xem có hiệu quả không.
    • 402 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều,
    Mình đã làm theo hướng dẫn của các mẹ, tán nhỏ ra rồi pha với nước để rơ lưỡi, ngày rơ 3 lần trước khi ăn 20 phút. Mình đã làm được 2 hôm nay rùi nhưng vẫn chưa thấy đỡ. Mình sẽ thử trong 1 tuần xem có hiệu quả không.
    Mẹ nó tán khỏang 1/2 viên thuốc với khỏang 10ml nước. Nhớ rơ lưỡi vào lúc bé đói nhé. Khi rơ lưỡi lấy cái gạc hoặc khăn xô rơ mạnh tay càng sâu càng tốt làm nhẹ tay quá không hiệu quả đâu. Bà bác sĩ phụ sản rơ giúp cho bé nhà mình thấy bà làm mạnh tay bé khóc bà kệ thế mà khỏi đấy. Mình làm thì sợ con đau cứ rón rén nên không hiệu quả bằng bác sĩ. Mẹ nó đừng vội có thể con lưỡi trắng nhiều thì làm nhiều lần mới sạch mẹ nó chỉ cần làm ngày khỏang 2 lần thôi.
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Vậy ah, thế mà mình có dám rơ mạnh tay đâu vì thấy các mẹ trên diễn đàn bảo làm vậy rất dễ hỏng niêm mạc lưỡi.
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vậy ah, thế mà mình có dám rơ mạnh tay đâu vì thấy các mẹ trên diễn đàn bảo làm vậy rất dễ hỏng niêm mạc lưỡi.
    Chào các chị , bé Chôm chôm nhà em được hơn 3 tháng cũng bị lưỡi trắng nhưng lại có thêm vòng khuyết màu hơi đỏ trên lưỡi bé nữa vậy có phải bé bị đẹn trăng không. Em đã dùng mật ong rồi đến loại Denicol rơ lưỡi bé mà hơn 1 tháng rồi nhưng không hết. Nay trong vòng khuyết màu đỏ đó lại có một đốm nhỏ màu đỏ sậm hơn nữa , em vẫn rơ Denicol nhưng rơ xong bé lại khóc to - có lẽ do đốm màu đỏ sậm đó làm rát lưỡi bé (thường ngày mỗi khi rơ lưỡi bé rất ngoan không khóc mà còn luôn cười nữa). Giờ em lo quá không biết dùng gì nữa (mà bé dạo này uống sữa rất ít ), em thấy mấy chị hướng dẫn dùng thuốc Nystatin, em định sẽ làm theo như vậy nhưng sao tiệm thuốc tây bán cho em viên Nystatin dùng để đặt âm đạo , vậy có đúng thuốc đó không mấy chị hướng dẫn giúp em với .
    • 4,700 Bài viết

• 5,185 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me yeu Chom chom Xem bài viết
    Chào các chị , bé Chôm chôm nhà em được hơn 3 tháng cũng bị lưỡi trắng nhưng lại có thêm vòng khuyết màu hơi đỏ trên lưỡi bé nữa vậy có phải bé bị đẹn trăng không. Em đã dùng mật ong rồi đến loại Denicol rơ lưỡi bé mà hơn 1 tháng rồi nhưng không hết. Nay trong vòng khuyết màu đỏ đó lại có một đốm nhỏ màu đỏ sậm hơn nữa , em vẫn rơ Denicol nhưng rơ xong bé lại khóc to - có lẽ do đốm màu đỏ sậm đó làm rát lưỡi bé (thường ngày mỗi khi rơ lưỡi bé rất ngoan không khóc mà còn luôn cười nữa). Giờ em lo quá không biết dùng gì nữa (mà bé dạo này uống sữa rất ít ), em thấy mấy chị hướng dẫn dùng thuốc Nystatin, em định sẽ làm theo như vậy nhưng sao tiệm thuốc tây bán cho em viên Nystatin dùng để đặt âm đạo , vậy có đúng thuốc đó không mấy chị hướng dẫn giúp em với .
    Bạn nói ng ta bán cho loại để rơ lưỡi í:Laughing:Mà lưỡi bị bản đồ/đẹn trăng như vậy là bé đau lắm nên lười ăn! Con tớ cũng bị nhưng khi rơ lưỡi chịu khó làm mạnh, thậm chí chảy máu lúc đó thì nó mới đỡ k là nó đau hòai à, chả ăn đc gì đâu tội lắm:Sad:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Để mình mua về làm thử cho bé chứ thấy bé bú ít quá làm mình xót ruột qúa. Cám ơn bạn nhiều nhé.:Angel::Smiling:
    • Aby
    • 6 năm
    • 62 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Sao mọi người ko mua Daktarin mà rơ lưỡi cho bé nhỉ? Vừa sạch miệng lại nhanh khỏi, có thể rơ ngày 1 lần để con ko bị đẹn hay tưa nữa mà.
    Mẹ yêu Bông Bông...mẹ yêu Chích Bông!!!!
    • 509 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Aby Xem bài viết
    Sao mọi người ko mua Daktarin mà rơ lưỡi cho bé nhỉ? Vừa sạch miệng lại nhanh khỏi, có thể rơ ngày 1 lần để con ko bị đẹn hay tưa nữa mà.
    loại này ko ăn thua đâu ạ, dùng nystatin viên hiệu quả hơn
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ cho e hỏi là thuốc Nystatin có dùng để rơ lưỡi hàng ngày đc k?Bé nhà e cứ ngày nào k đánh bằng thuốc thì lại bị lên.