• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 4 Lượt chia sẻ
  • 10.6K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

• 63 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình thấy các mẹ có rất nhiều bài thuốc nam hay nhưng chưa thấy có mẹ nào nói về công dụng của lá nhọ nồi cả nên mở đề tài này để các mẹ tham khảo thêm kinh nghiệm của mình.
    Đợt trước, Nấm nhà mình bị sốt virus, sốt 4 ngày liền gầy rộc cả người đi, mình được mách lấy lá nhọ hạ sốt cho con nhưng không tin thuốc nam nên không dám dùng, sau thấy con hao người xót quá nên mới giã lá nhọ nồi ra, bỏ vào 1 chút muối trắng, chắt lấy nước thêm chút đường cho con dễ uống, sau đó lấy bã lá đắp vào gan bàn chân, bàn tay bé, hạ sốt nhanh vô cùng. Mình chỉ cho con uống 5,6 thìa mà con khỏi sốt luôn.
    Đợt vừa rồi con hơi sốt mình giã lá cho uống thế là hết sốt luôn, nhưng vì bị ho nên mình cho con uống lá húng chanh hấp đường phèn trong 1 tuần thì khỏi hẳn.
    Mình chia sẻ kinh nghiệm của mình để các mẹ tham khảo, nếu con sốt dịch hoặc ho do thời tiết thay đổi thì cứ dùng lá húng chanh và cây nhọ nồi, hiệu quả nhanh mà lại không phải vác con đi bs và uống một đống thuốc tây, khổ thân các con lắm.
    Có mẹ nào có bài thuốc gì hay nữa thì chia sẻ để có thể tự làm bs cho con nhé!!!!!!!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Rơ lợi cho bé bằng lá hẹ như thế nào?

Con em sắp 3 tháng 10 ngày, em muốn rơ lợi cho cháu bằng lá hẹ để sau này mọc răng không bị sốt (nghe bảo thế). Nhưng em lại không biết làm cách nào để lấy được nước từ lá hẹ nhỉ, nó vừa mỏng manh vừa nhỏ xíu khô đét, làm sao để lấy ra được nước mà rơ lợi cho bé ạ?:Worried:

• Cần giúp: có mẹ nào sống ở Bắc Giang không giúp em với

Em đẻ trên Hà Nội nhưng phải về quê chồng ở cữ, quê chồng em ở Bắc Giang. Em đang lăn tăn vụ tiêm...

• Chữa ho bằng chanh đào

Bạn ơi chanh đào mua ở đâu đc?Mình ko biết quả chanh này nó thế nào?

• Con mình sẽ là cầu thủ tương lai

Mình thấy các chị mình quen cứ đặt nặng vấn đề con cái sau này phải làm bác sỹ hay doanh nhân này...

• Cách hạ sốt cho con bằng nhọ nồi

Mùa này rất dễ ốm, mình chia sẻ cho các mẹ cách hạ sốt cho bé bằng cây nhọ nồi, hay còn gọi là cây cỏ mực. Cách này mình thấy rất hiệu quả, lại an toàn, hạn chế đc việc dùng quá nhiều thuốc tây, nhất là thuốc kháng sinh nhiều lại càng ko tốt cho con, nhà mình làm đông y, mẹ mình hiện cũng đang làm...

• 674 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Nếu sốt có thể giã nát cây rau diếp cá, chắt lấy nước, hòa với đường rồi cho bé uống cũng có tác dụng hạ sốt nhanh. Mà lúc giã lấy nước lại không bị tanh một chút nào.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 63 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trong trường hợp không có cây nhọ nồi có thể thái lát mỏng quả chanh ra rồi đắp vào gan bàn tay, bàn chân cho bé, cũng có tác dụng hạ sốt rất tốt.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vậy lúc bé bọn mình chỉ cho bé dùng cây nhọ nồi khi bị sốt. Cứ rủa kỹ sạch xẽ rã rồi lọc cho uống ngày 3-4 lần mỗi lần bé uống được bao nhiêu thì cho uống bấy nhiêu 50-100ml.Đừng ép bé quá sau bé xẽ sợ uống thứ này.Còn rất nhiều thứ cỏ dại dùng làm thuốc rất tốt cho các bé mà vô hại, các bạn đừng lạm dụng thuốc Tây cho dù có khỏi nhanh nhưng không ít tác hại cho bé yêu. Chúc mọi người vui khỏe !!!
    • 77 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

khi sốt nên cho bé hạ sốt bằng thuốc tây là mình thấy hữu hiệu nhất. thời buổi bây giờ thì không nên dùng thuốc nam làm gì