• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

Gấp: Có nên tiêm phòng dại cho bé không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 15.2K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 248 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Con trai em mới 18 tháng. Em cho cháu về quê chơi. Cháu bị một con chó con cắn hôm 22/4/2009. Cháu bị cắn do giật đuôi chó khi nó đang ăn. Ngày 18/5/2009 thì con chó đó chết. Mấy con chó hàng xóm cũng bị chết do ăn cá chết tại hồ gần đó nên bị đi ngoài. Nhưng em vẫn hoang mang lắm. Em có nên tiêm phòng vacxin dại cho cháu không?
    Mẹ nào có thông tin hãy giúp em nhé. Gấp quá rồi
    Giữa dòng đời em vẫn là sỏi đá
    Nhưng với mình em lạnh lẽo, đơn côi.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,660 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

Tính từ thời điểm bé nhà chị bị chó cắn đến lúc con chó chết là 26 ngày nên có thể yên tâm vì nếu con chó đó bị dại thì nó sẽ chết trong vòng 15 ngày. Con chó đó chết nguyên nhân là ăn cá chết phải ko chị. Nếu nó chết vì dại thì cũng sẽ bị sau thời điểm cắn con chị nên em nghĩ con chị ko sao. Để chắc chắn hơn thì chị đến trạm y tế để hỏi về việc này.
    • 248 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Cám ơn UVMX. Tớ đang ngồi tại máy vi tính để chờ tin. Lo lắng đến phát khóc lên được. Hôm trước ra Trung tâm y tế dự phòng ở Nguyễn Chí Thanh họ cũng bảo đợi sau 15 ngày. Tớ băn khoăn không dám tiêm vì vacxin đấy độc lắm. Mà tiêm đến 6 mũi liền. Con trai thì vừa cai sữa xong. Thời gian vừa rồi cháu còn bị phân sống và viêm họng nữa chứ.
    • 1,660 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

hi hi, em cũng mới dính một vố như vậy nên có quan tâm. Con mèo nhà hàng xóm cắn em nó bỏ nhà ra đi sau 5 ngày gây án. Được tin này em cũng lo lắng khủng khiếp nên có đọc 1 ít thông tin về bệnh dại. Cũng may là nó trở về sau 3 tuần ăn nhờ ở đậu 1 nhà nào đấy... Cũng khá yên tâm vì thời điểm bị cắn chưa có dịch dại, nếu ko chắc em cũng nhắm mắt đi tiêm.
    • 248 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

To UVMX: Thời điểm này có dịch dại không bạn?
    • 1,660 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

Thật ra là em cũng ko rõ. Mấy hôm trước thấy ở tổ dân phố đi hô hào các nhà mang chó mèo đi tiêm, em hỏi ông xã thì ông xã bảo là chuẩn bị vào mùa nên người ta kêu đi tiêm=> chuẩn bị vào mùa dịch chị ạ.
    Nghe bạn em kể ở quê bạn ấy có người ko hề bị chó mèo cắn mà bỗng dưng lên cơn dại chết. Mọi người đoán là khi ấy có dịch dại, có thể dớt dãi của chó dại đọng lại trên cỏ, đi tập thể dục bị cỏ làm xước chân nên bị lúc nào ko biết. Vì thế nên nhà ai có chó mèo là phải mang đi tiêm phòng dại, và ko được thả rông ngoài đường. Nghĩ mà sợ quá.:mad:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ước vọng mùa xuân; 24/05/2009 vào lúc 10:26 PM.
    • 9,485 Bài viết

• 941 Được cảm ơn

Chào bạn

Bé nhà bạn bị chó cắn, tính đến thời điểm này là hơn 1 tháng rồi.

Con chó thì bị chết, theo bạn là do ăn cá nhiễm độc.

TH1: nếu như chó chết bị dại, mà giờ đã quá time để đi tiêm phòng kháng huyết thanh dại. chỉ có thể tiêm phòng bằng vx dại. Vx dại thì có 2 loại: 1 của nội và 1 của ngoại. nếu là em bé thì tốt nhất tiêm vx ngoại nhé.

TH2. Nếu như chó bị chết đúng do bị cá nhiễm độc thì ko lo lắng lắm

Tuy nhiên thì ko biết dc con cho nó bị chết do gì vì chỉ là phỏng đoán.

Virut dại có thể tồn tại trong cơ thể và phát bệnh sau những 3 tháng, nên điều này cũng ko thể khẳng định 100 là cháu có phải bị chó dại cắn ko.

Theo mình bạn nên đến 131 lò đúc tư vấn thêm nhé.

Thường thì người ta theo dõi chó trong vòng 15 ngày, nếu ko có biểu hiện dại thì yên tâm là ko bị chó dại cắn.

Nhưng giờ con chó nó chết, nên cũng ngại bạn ạ

Có trường hợp 1 người nhật bị chó cắn, theo dõi rồi nhưng khi về nước sau 3 tháng phát bệnh bạn nhé.

tốt nhất nên đi tư vấn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,660 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ticun_2002 Xem bài viết
    Chào bạn

Bé nhà bạn bị chó cắn, tính đến thời điểm này là hơn 1 tháng rồi.

Con chó thì bị chết, theo bạn là do ăn cá nhiễm độc.

TH1: nếu như chó chết bị dại, mà giờ đã quá time để đi tiêm phòng kháng huyết thanh dại. chỉ có thể tiêm phòng bằng vx dại. Vx dại thì có 2 loại: 1 của nội và 1 của ngoại. nếu là em bé thì tốt nhất tiêm vx ngoại nhé.

TH2. Nếu như chó bị chết đúng do bị cá nhiễm độc thì ko lo lắng lắm

Tuy nhiên thì ko biết dc con cho nó bị chết do gì vì chỉ là phỏng đoán.

Virut dại có thể tồn tại trong cơ thể và phát bệnh sau những 3 tháng, nên điều này cũng ko thể khẳng định 100 là cháu có phải bị chó dại cắn ko.

Theo mình bạn nên đến 131 lò đúc tư vấn thêm nhé.

Thường thì người ta theo dõi chó trong vòng 15 ngày, nếu ko có biểu hiện dại thì yên tâm là ko bị chó dại cắn.

Nhưng giờ con chó nó chết, nên cũng ngại bạn ạ

Có trường hợp 1 người nhật bị chó cắn, theo dõi rồi nhưng khi về nước sau 3 tháng phát bệnh bạn nhé.

tốt nhất nên đi tư vấn
    Virut dại có thể tồn tại trong cơ thể và phát bệnh lâu hơn 3 tháng bạn ạ, có người đến hàng năm, còn tuỳ vào vị trí bị cắn nữa. Nếu gần khu thần kinh như mặt, cổ thì sẽ phát bệnh nhanh hơn. Nếu xa khu thần kinh thì có khi đến hàng năm. Trường hợp thực tế mình biết là 3 năm, đây là một cô ở quê mình bị chó cắn vào tay.

Như mình đã đếm ngày ở trên là thời điểm con chó đó cắn đến lúc nó chết là 26 ngày. Thông thường trong vòng 15 ngày thì chó sẽ phát bệnh. Trường hợp chó bị chết do dại thật thì có 2 tình huống: khi cắn nó mới nhiễm bệnh hoặc nhiễm sau khi cắn em bé. Tình huống 1: nếu mới nhiễm bệnh, virut dại tập trung ở khu thần kinh, chưa xuống đến tuyến nước bọt thì nếu bị cắn cũng ko nhiễm bệnh dại. Tình huống 2 ko phải bàn nữa.
    Mong rằng em bé ko bị làm sao. :Sad:. Một số bài về bệnh dại hy vọng sẽ giúp được chủ topic. Nên thử đi tư vấn ở chỗ ticun giới thiệu.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ước vọng mùa xuân; 25/05/2009 vào lúc 01:17 AM.
    • 1,660 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

Trích từ VnExpress:

Những điều cần biết về bệnh dại
    Mỗi năm, thế giới có 5 vạn người tử vong do bệnh dại. Khi bị chó, mèo dại hoặc nghi dại cắn, phải rửa thật kỹ vết thương bằng nước xà phòng đặc, nước muối, dội nước nhiều lần để sát khuẩn và làm giảm đến mức tối thiểu lượng virus còn lại ở vết thương. Sau đó, phải bôi chất sát khuẩn như cồn, cồn iốt đậm đặc.
    Không nên làm dập nát vết thương để tránh tình trạng virus xâm nhập nhanh hơn. Sau khi rửa vết thương, phải đến các điểm tiêm phòng dại để thầy thuốc chuyên khoa khám và có biện pháp điều trị dự phòng cụ thể cho từng trường hợp.
    Sau đây là giải đáp cho một số câu hỏi về bệnh dại:
    1. Bệnh dại diễn tiến như thế nào?
    Người bị con vật nhiễm virus dại cắn sẽ ủ bệnh trong 2-8 tuần lễ (có thể chỉ khoảng 10 ngày nhưng cũng có thể kéo dài 1 năm, thậm chí lâu hơn). Thời gian ủ bệnh tùy thuộc vào vị trí vết cắn và số lượng virus xâm nhập cơ thể qua vết cắn. Cơn dại bắt đầu với cảm giác sợ hãi, đau đầu, sốt, khó chịu và cảm giác dị thường liên quan đến vết thương do súc vật cắn. Mỗi khi nhìn thấy nước hoặc uống nước, cơ nuốt co thắt làm cho bệnh nhân sợ hãi. Sau đó, bệnh tiến triển đến liệt, có cơn điên cuồng hoặc co giật. Bệnh thường kéo dài từ 2 đến 6 ngày, đôi khi lâu hơn. Nạn nhân chết do liệt cơ hô hấp. Tất cả những bệnh nhân đã lên cơn dại đều tử vong.
    2. Ổ chứa virus dại ở đâu?
    Các loài thú ăn thịt hoang dã và súc vật nuôi trong nhà (chó, cáo, chó sói, chồn, mèo...) đều có thể là ổ chứa virus dại. Ở Trung và Nam Mỹ có đàn dơi hút máu, đàn dơi ăn hoa quả và dơi ăn côn trùng cũng bị nhiễm virus dại. Ở nước ta, ổ chứa virus dại chủ yếu là chó nuôi, sau đó là mèo nuôi.
    Những súc vật khác như: trâu, bò, lợn, thỏ, sóc, chuột... cũng có thể bị nhiễm virus dại (hiếm gặp). Người bị chúng cắn vẫn phải đi khám để tiêm vacxin nếu nghi ngờ súc vật đó bị dại.
    3. Tại sao người lại bị bệnh dại? Người bị bệnh dại có thể truyền bệnh sang người khác không?
    Người mắc bệnh dại là do virus dại từ nước dãi của súc vật nhiễm bệnh truyền vào cơ thể qua vết cắn (hoặc vết cào, vết rách, xước trên da, thậm chí qua niêm mạc còn lành lặn). Sự lây truyền bệnh dại từ người sang người có thể xảy ra nếu trong nước dãi của người bị bệnh có virus dại. Gần đây, một số tài liệu công bố là có những trường hợp lây do ghép giác mạc của người bị chết vì bệnh dại (mà trước đó không chẩn đoán được).
    4. Trong trường hợp nào, người bị súc vật cắn phải đi tiêm phòng dại ngay?
    Phải đi tiêm phòng dại ngay trong các trường hợp sau:
    - Con vật lên cơn dại hoặc nghi dại.
    - Vết cắn gần thần kinh trung ương như thân, đầu, mặt, cổ, đầu chi, bộ phận sinh dục và nhiều vết cắn nguy hiểm.
    - Không theo dõi được con vật.
    5. Trường hợp nào chỉ cần theo dõi chó, mèo và theo dõi trong bao lâu?
    Nếu vết cắn, liếm rất nhẹ và xa thần kinh trung ương và tại thời điểm cắn người, con vật đó vẫn sống bình thường, hoàn toàn không có biểu hiện nghi ngờ dại thì không cần tiêm phòng. Tuy nhiên, phải theo dõi con vật 10-15 ngày. Trong thời gian đó, nếu thấy con vật có biểu hiện không bình thường như: ốm, bỏ ăn, chết, mất tích, bán hoặc mổ thịt... thì phải đi tiêm phòng dại ngay. Nếu sau 15 ngày kể từ khi cắn người mà con vật vẫn sống bình thường thì không cần tiêm phòng.
    6. Khi tiêm vacxin phòng dại, cần lưu ý những gì?
    Vacxin phòng dại có thể gây một số phản ứng nhẹ tại chỗ tiêm như ngứa, tấy đỏ... nhưng vài ngày sau sẽ hết. Những người có cơ địa dị ứng, bệnh mãn tính hay nghiện rượu có thể bị sốt nhẹ, nhức đầu, buồn nôn, chóng mặt (thường xảy ra sau mũi tiêm thứ 3 trở đi).
    Tuy nhiên, tỷ lệ người có những phản ứng phụ nói trên rất thấp, khoảng 1-2 phần vạn. Khi có các triệu chứng nêu trên, bệnh nhân phải báo cho bác sĩ ở phòng tiêm để có biện pháp xử lý kịp thời.
    7. Làm thế nào để để phòng bệnh dại?
    - Hạn chế nuôi chó. Chó nuôi phải xích, nhốt, chó ra đường phải rọ mõm.
    - Tiêm phòng dại cho 100% chó, mèo nuôi.
    - Diệt hết chó chạy rông, chó vô chủ. Tại nơi có chó, mèo dại phải diệt hết đàn chó, mèo đã tiếp xúc với con vật bị dại. Nghiêm cấm bán chó, mèo nơi đang có dịch dại sang nơi khác để hạn chế lây lan dịch.
    - Người bị chó, mèo dại, nghi dại cắn hoặc tiếp xúc phải đi tiêm phòng dại càng sớm càng tốt.
    - Bất cứ ai bị nhiễm virus dại cũng cần đi tiêm vacxin và huyết thanh kháng dại để điều trị dự phòng.
    TS Đi
    • 1,660 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

BaoBinhDinh>>Sức khỏe - Đời sốngBệnh dại và biện pháp phòng chống17:32', 23/4/ 2003 (GMT+7) Bệnh dại là một bệnh truyền nhiễm đặc biệt nguy hiểm, ảnh hưởng trực tiếp đến sức khỏe, tính mạng của con người.
    Trên thế giới hàng năm, bệnh dại đã cướp đi sinh mạng của khoảng 70.000 người. Theo Trung tâm Y tế dự phòng Bình Định, trong năm 2002 Bình Định có 11.490 lượt người phải tiêm phòng dại do bị chó, mèo… cắn (trung bình khoảng 32 người trong ngày). Hầu hết số chó này chưa được tiêm phòng dại và thường thả chạy rông ngoài đường (trong đó có 192 trường hợp chó lên cơn dại). Chi phí cho tiêm phòng và điều trị lên đến hàng tỉ đồng, có trường hợp dẫn đến tử vong.
    Bệnh dại do một loại virus hướng thần kinh từ chó, mèo, chuột mang mầm bệnh truyền sang người qua vết cắn, cào cấu hoặc do tiếp xúc trực tiếp với nước dãi từ con bệnh. Hiện nay, bệnh dại không có thuốc điều trị, khi đã lên cơn dại thì nguy cơ tử vong là rất cao.
    Triệu chứng thể hiện khi chó, mèo mắc bệnh dại biểu hiện ở 2 thể: thể điên cuồng và thể bại liệt. Ở thể điên cuồng: Thời kỳ đầu, chó thay đổi thói quen hàng ngày, bứt rứt, hung dữ hoặc vui mừng, quấn quít lấy chủ. Sang thời kỳ kích thích: Chó chạy lung tung, hỗn loạn, có khi vồ bóng, vồ mồi vô hình, sợ nước, sợ gió, sợ ánh sáng, bỏ chạy gặp gì cũng cắn kể cả chủ nó; Ở thể bại liệt: chó trở nên buồn bã, thường nằm thu mình trong bóng tối, hàm trễ xuống, lưỡi thè ra, chảy nhiều nước bọt, dần dần liệt nửa thân mình rồi chết.
    Người không may bị chó cắn, trước tiên phải rửa vết thương nhiều lần bằng xà phòng đặc, rửa lại bằng nước sạch, dùng cồn 700 hoặc cồn Iod 1% sát trùng vết thương, sau đó, đến các đội vệ sinh phòng dịch để tiêm phòng vac-xin dại hoặc huyết thanh kháng dại (tùy theo vị trí vết cắn). Tuyệt đối không được xoa ớt, liếc dao lên vết cắn hoặc uống các loại thuốc nam khác.
    Để ngăn ngừa bệnh dại, tránh những cái chết thương tâm có thể xảy ra, mọi tổ chức, cá nhân nuôi chó, mèo cần thực hiện tốt các quy định sau:
    - Chó, mèo nuôi từ 3 tháng tuổi trở lên phải tiêm phòng bắt buộc vac-xin dại (1 lần/năm). Mùa hè nắng nóng là điều kiện tốt nhất cho bệnh dại bộc phát.
    - Không thả chó chạy rông ngoài đường, nơi công cộng.
    - Khi đưa chó, mèo ra đường phải có chủ dẫn, có các phương tiện bảo vệ như: dây xích, khớp mõm và có giấy chứng nhận đã tiêm phòng dại trong thời gian còn hiệu lực.
    - Khi chó cắn người, chủ nuôi chó phải nhốt cách ly và báo cho cơ quan thú y gần nhất để theo dõi.
    . Huỳnh Ngọc Diệp
    (Chi cục Thú y Bình Định)
    • 1,660 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

http://www.tuyenquang.gov.vn/Yte/Pho...8/Default.aspx

Phòng bệnh
    Bệnh dại và biện pháp phòng chống (12/10/2006)

1. Bệnh dại: Là bệnh viêm não tuỷ cấp tính do vi rút dại gây nên. Vi rút dại xâm nhập vào cơ thể qua vết cắn của động vật bị nhiễm vi rút (chó và mèo). Quá trình bị nhiễm sẽ rất nghiêm trọng nếu vết cắn gần trung ương thần kinh và chỗ tập trung nhiều đầu dây thần kinh như: Đầu, mặt, nách, ngón tay, bộ phận sinh dục .... vết xây xước của da và niêm mạc cũng là điều kiện thuận lợi để vi rút dại xâm nhập vào cơ thể khi bị dây phải nước bọt có vi rút dại. Sau khi bị chó, mèo nghi dại cắn, nếu không được tiêm phòng kịp thời và đầy đủ thì người đó sẽ lên cơn dại và tử vong do không có thuốc điều trị đặc hiệu.
    2. Triệu chứng của bệnh :
    Trước khi lên cơn dại khoảng từ 2-4 ngày bệnh nhân thấy đau nhức hoặc sưng tấy tại vết cắn, đau lan theo hệ thần kinh và hệ bạch huyết, kèm theo bệnh nhân cảm thấy bồn chồn, thổn thức, chán nản vô cớ ... Sau đó xuất hiện các triệu chứng của bệnh là: co cứng, co thắt, co giật, run các cơ kể cả cơ ở mặt; Co thắt các cơ hô hấp, cơ thanh quản là do tổn thương hành tuỷ; Triệu chứng đặc trưng của bệnh dại đó là: bệnh nhân có biểu hiện sợ nước, sợ gió, sợ ánh sáng. Những cơn co thắt đầu tiên còn xa nhau, càng ngày càng mau dần và thường tử vong sau 3-4 ngày do ngất hoặc ngạt trong cơn co thắt sợ nước hoặc sau cơn hôn mê.
    3. Biện pháp phòng chống bệnh dại :
    * Đối với súc vật (chó, mèo...)
    + Hạn chế nuôi chó, mèo, nếu cần nuôi phải xích, nhốt, không được thả rông. Phải tiêm phòng dại cho 100% đàn chó, mèo nuôi theo đúng quy định của Thú y.
    + Nơi nào thấy xuất hiện chó, mèo dại thì phải diệt hết đàn chó và số chó nghi tiếp xúc với chó dại tại địa phương đó. + Khi có dịch không được bán chạy chó nơi đang có bệnh dại sang nơi khác để ngăn chặn sự lây lan dịch sang vùng xung quanh.

* Đối với người sau khi bị chó, mèo nghi dại cắn cần:
    + Cần rửa ngay thật kỹ vết cắn bằng nước xà phòng đặc và dội nước nhiều lần, rửa tiếp bằng nước muối, sau đó bôi các chất sát khuẩn vào vết cắn như: Cồn 90oC, cồn iốt đậm đặc hoặc rượu cao độ.
    + Trường hợp vết cắn cần phải cắt lọc, sau khi cắt lọc không được khâu ngay, chỉ khâu trong trường hợp vết cắn đã quá 05 ngày.
    + Cần phải đi tiêm phòng dại ngay càng sớm càng tốt, đặc biệt nếu bị chó con cắn hoặc vết cắn gần trung ương thần kinh và chỗ tập trung nhiều đầu dây thần kinh.
    + Trường hợp khi bị chó cắn, sau đó tình trạng con chó đó vẫn bình thường, không có biểu hiện ốm đau gì, thì phải xích con chó đó lại trong vòng 10-15 ngày (không được thả) để theo dõi. Nếu sau thời gian nói trên chó vẫn bình thường thì không phải đi tiêm, trường hợp chó chết trong thời gian theo dõi thì bằng mọi giá phải đi tiêm vắc xin dại ngay.
    + Không được điều trị bằng thuốc nam khi bị chó dại cắn.
    • 248 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ ticun_2002 va mẹ UVMX. Hôm qua mình đã đến trung tâm y tế dự phòng ở Nguyễn Chí thanh hỏi lại một lần nữa rồi. Họ khẳng định là không sao cả. Lo quá đi mất. Họ nói:
    TH1: Thông thường một con chó bị bệnh dại không sống nổi quá 10 ngày. Nên loại trừ khả năng nó bị bệnh dại.
    TH2: Vì con chó dại không sống nổi quá 10 ngày cho nên nếu con chó đó có bị chết về bệnh dại thì thời điểm cắn nó cũng chưa có vi-rut dại.
    Trời ạ. Vụ này tở thấy đau tim quá.
    • 1,660 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muathu99 Xem bài viết
    Cám ơn mẹ ticun_2002 va mẹ UVMX. Hôm qua mình đã đến trung tâm y tế dự phòng ở Nguyễn Chí thanh hỏi lại một lần nữa rồi. Họ khẳng định là không sao cả. Lo quá đi mất. Họ nói:
    TH1: Thông thường một con chó bị bệnh dại không sống nổi quá 10 ngày. Nên loại trừ khả năng nó bị bệnh dại.
    TH2: Vì con chó dại không sống nổi quá 10 ngày cho nên nếu con chó đó có bị chết về bệnh dại thì thời điểm cắn nó cũng chưa có vi-rut dại.
    Trời ạ. Vụ này tở thấy đau tim quá.
    Chúc mừng chị nhé, kết quả cũng như em nghĩ. Thở phào nhẹ nhõm... :Laughing:
    • 263 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

mọi người nói đều đúng cả, nhưng đó là chó lớn
    Chó con thì khác hẳn, mọi người cẩn thận nhầm nhé. Đúng là chó lớn bị lây dại, trong vòng 7-10 ngày sẽ lên cơn. Do đó nếu bị chó lớn cắn, nếu nghi ngờ thì có thể nhốt lại theo dõi. Chó con thì khác, ủ bệnh rất lâu, nhiều khi người bị cắn phát bệnh trước khi chó lên cơn đó. Nói vậy chứ mẹ muathu99 chớ lo quá. Mình hiểu biết thì cũng ko có gì sợ hay lo lắng quá. Căn cứ thông tin mẹ đưa ra thì có thể phân tích như sau:

- Chó con cắn - nên tiêm
    - chó chết - càng nên tiêm
    - Chó khác cũng chết nhưng do ăn cá tại hồ đó, biểu hiện đi ngoài - 1 yếu tố có thể loại bớt nghi ngờ
    - Chủ động trêu chó bị cắn chứ ko phải chó tự nhiên cắn - loại bớt
    - thời gian khá lâu chưa biểu hiện gì - loại bớt (cái này thì ko chắc nhưng thêm cho yên tâm)
    Nên kiểm tra lại thông tin:
    - con chó chết vì lý do gì đi,
    - biểu hiện lúc chết...
    - xung quanh vùng đó có chó nào bị dại không, năm nay, năm ngoái
    - nuôi nhốt hay thả rông
    - có người bị bệnh dại vùng đó gần đây không,...

Với thông tin hiện có thì nghiêng về phía chưa phải tiêm. nếu cẩn thận thì có thể tiêm vacxin ngoại, chọn cách tiêm dưới da cho liều thấp.
    Ng Chí Thanh tư vấn có đưa được ra các yếu tố trên ko? Riêng cái vụ tư vấn bị chó con cắn mà nói ngày nọ ngày kia thì nên xem lại trình độ quá.
    Nếu còn lo lắng tốt nhất hỏi gs. Đinh Kim Xuyến- viện vệ sinh dịch tễ TW - 1 yersin - Ha nội. GS chuyên sâu nhất về bệnh dại đó. Hy vọng gs còn làm việc ở đó.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chicoanhvaem; 05/06/2009 vào lúc 01:58 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 248 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

cám ơn các mẹ nhé
    Vì con chó nhà bà ngoại không phải là chó con. Vì nỏ là giống chó bé. ông bà cũng nuôi lâu rồi
    • 263 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muathu99 Xem bài viết
    cám ơn các mẹ nhé
    Vì con chó nhà bà ngoại không phải là chó con. Vì nỏ là giống chó bé. ông bà cũng nuôi lâu rồi
    Thế thì ok rồi
    quan trọng nhứt cái từ 'chó bé" đó.
    Chắc chắn 99,9% ko cần tiêm phòng dại bạn ạ.
    • 165 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Bé nhà em được 29 tháng, chiều hôm qua cháu bị chó nhà bên cạnh cắn vào đùi, không sâu lăm nhưng vẫn rỉ máu. Bà nội nói đã nặn máu và rửa kỹ bằng xà phòng, nhưng em vẫn không tin lắm lúc em về thì miệng vết thương đã khô. Em lo lắng quá, muốn đi tiêm phòng cho bé cho yên tâm nhưng tại bé nhỏ quá tiêm phòng sợ ảnh hưởng gì đó. Nghe các mẹ nói theo dõi con chó trong vòng 15 ngày, vậy nếu trong vòng 15 ngày mà con chó đó bị dại thì mình đi tiêm vẫn kịp phải không các mẹ. Em lo các các mẹ giúp em với. Nếu đi tiêm thì có tác hại gì không ạ. Em muón hỏi nhiều lắm mà bây giờ đang rối quá không biết làm sao. Mong tin trả lời của các mẹ.:Crying:
    Kiên Tồ và Chích Bông yêu./.

• 45 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Dạo trước mình có thực tập tại viện VSDT có 1 em bé khoảng 10 tuổi bị chó cắn vào mặt phải đến đó tiêm nhưng các cô bắt gia đình phải làm giấy cam đoan thì các cô mới tiêm. Mình nghe các cô nói nếu vết thương gần những nơi nguy hiểm và sâu hoặc sau khi cắn con chó bị chết thì cần phải tiêm luôn còn các trường hợp khác thì nên theo dõi con chó khoảng 15 ngày nếu không có biểu hiện gì thì không cần tiêm phòng dại đâu. Hình như khi tiêm vacxin phòng dại có ảnh hưởng nhiều hay sao ấy. Ở Viện VSDT trung ương chỗ Lò Đúc có tư vấn về vần đề này đấy, bạn thử đến đó hỏi xem sao nhé!
    • 165 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_bongbang Xem bài viết
    Dạo trước mình có thực tập tại viện VSDT có 1 em bé khoảng 10 tuổi bị chó cắn vào mặt phải đến đó tiêm nhưng các cô bắt gia đình phải làm giấy cam đoan thì các cô mới tiêm. Mình nghe các cô nói nếu vết thương gần những nơi nguy hiểm và sâu hoặc sau khi cắn con chó bị chết thì cần phải tiêm luôn còn các trường hợp khác thì nên theo dõi con chó khoảng 15 ngày nếu không có biểu hiện gì thì không cần tiêm phòng dại đâu. Hình như khi tiêm vacxin phòng dại có ảnh hưởng nhiều hay sao ấy. Ở Viện VSDT trung ương chỗ Lò Đúc có tư vấn về vần đề này đấy, bạn thử đến đó hỏi xem sao nhé!

Ở gần nhà em có một ông chuyên thử vết cắn có phải của chó dại không. Không biết thế nào nên chiều nay em cho bé đi thử các chị ạ, Đầu tiên họ cho uống 2 viên thuôc nhỏ nhỏ màu nâu, sau đó họ sát trùng vết cắn sạch sẽ và gạt lấy kim gẩy nhẹ cho rỉ máu (vì bé nhà em bị cắn từ hôm qua nên đã khô miệng, họ nói nếu đến ngay lúc vừa cắn thì là tốt nhất và không phải làm thế) sau đó ống gấy lấy một hạt to gọi là đỗ lào đặt lên vết thương, sau đó nó hút chặt lấy không rơi xuống nưa. Ông ấy nói nếu một lúc sau hạt đỗ đó rơi và không hút lại nưa, đặt lên cũng không hút nữa thì không sao còn nếu nó cứ hút chặt lấp, không rơi thì là chó có độc. Bé nhà em thì một lúc sau hạt đỗ rơi xuống làm thêm 3,4 lần cũng không dính như lúc đầu nữ, vì vậy ông ấy nói không bị sao. Ở chỗ em nhiều người đến thử lắm nhưng không biết thế nào. Có mẹ nào biết về việc này thì cho em lời khuyên với. Có tin được không các mẹ.

• 165 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ước vọng mùa xuân Xem bài viết
    http://www.tuyenquang.gov.vn/Yte/Pho...8/Default.aspx

Phòng bệnh
    Bệnh dại và biện pháp phòng chống (12/10/2006)

1. Bệnh dại: Là bệnh viêm não tuỷ cấp tính do vi rút dại gây nên. Vi rút dại xâm nhập vào cơ thể qua vết cắn của động vật bị nhiễm vi rút (chó và mèo). Quá trình bị nhiễm sẽ rất nghiêm trọng nếu vết cắn gần trung ương thần kinh và chỗ tập trung nhiều đầu dây thần kinh như: Đầu, mặt, nách, ngón tay, bộ phận sinh dục .... vết xây xước của da và niêm mạc cũng là điều kiện thuận lợi để vi rút dại xâm nhập vào cơ thể khi bị dây phải nước bọt có vi rút dại. Sau khi bị chó, mèo nghi dại cắn, nếu không được tiêm phòng kịp thời và đầy đủ thì người đó sẽ lên cơn dại và tử vong do không có thuốc điều trị đặc hiệu.
    2. Triệu chứng của bệnh :
    Trước khi lên cơn dại khoảng từ 2-4 ngày bệnh nhân thấy đau nhức hoặc sưng tấy tại vết cắn, đau lan theo hệ thần kinh và hệ bạch huyết, kèm theo bệnh nhân cảm thấy bồn chồn, thổn thức, chán nản vô cớ ... Sau đó xuất hiện các triệu chứng của bệnh là: co cứng, co thắt, co giật, run các cơ kể cả cơ ở mặt; Co thắt các cơ hô hấp, cơ thanh quản là do tổn thương hành tuỷ; Triệu chứng đặc trưng của bệnh dại đó là: bệnh nhân có biểu hiện sợ nước, sợ gió, sợ ánh sáng. Những cơn co thắt đầu tiên còn xa nhau, càng ngày càng mau dần và thường tử vong sau 3-4 ngày do ngất hoặc ngạt trong cơn co thắt sợ nước hoặc sau cơn hôn mê.
    3. Biện pháp phòng chống bệnh dại :
    * Đối với súc vật (chó, mèo...)
    + Hạn chế nuôi chó, mèo, nếu cần nuôi phải xích, nhốt, không được thả rông. Phải tiêm phòng dại cho 100% đàn chó, mèo nuôi theo đúng quy định của Thú y.
    + Nơi nào thấy xuất hiện chó, mèo dại thì phải diệt hết đàn chó và số chó nghi tiếp xúc với chó dại tại địa phương đó. + Khi có dịch không được bán chạy chó nơi đang có bệnh dại sang nơi khác để ngăn chặn sự lây lan dịch sang vùng xung quanh.

* Đối với người sau khi bị chó, mèo nghi dại cắn cần:
    + Cần rửa ngay thật kỹ vết cắn bằng nước xà phòng đặc và dội nước nhiều lần, rửa tiếp bằng nước muối, sau đó bôi các chất sát khuẩn vào vết cắn như: Cồn 90oC, cồn iốt đậm đặc hoặc rượu cao độ.
    + Trường hợp vết cắn cần phải cắt lọc, sau khi cắt lọc không được khâu ngay, chỉ khâu trong trường hợp vết cắn đã quá 05 ngày.
    + Cần phải đi tiêm phòng dại ngay càng sớm càng tốt, đặc biệt nếu bị chó con cắn hoặc vết cắn gần trung ương thần kinh và chỗ tập trung nhiều đầu dây thần kinh.
    + Trường hợp khi bị chó cắn, sau đó tình trạng con chó đó vẫn bình thường, không có biểu hiện ốm đau gì, thì phải xích con chó đó lại trong vòng 10-15 ngày (không được thả) để theo dõi. Nếu sau thời gian nói trên chó vẫn bình thường thì không phải đi tiêm, trường hợp chó chết trong thời gian theo dõi thì bằng mọi giá phải đi tiêm vắc xin dại ngay.
    + Không được điều trị bằng thuốc nam khi bị chó dại cắn.
    Kh ông đ ư ợc đi ều tr ị b ằng thu ốc nam Cho em h ỏi b é nh à em b ôi thu ốc tr ị b ỏng B77 v ào v ết th ư ơng c ó sao kh ông ạ

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2