• 22 Lượt chia sẻ
  • 71.6K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 60 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Ko thấy ai vào comment giúp em cả....huuuu...vẫn đang mong chờ cao kiến!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Những sai lầm khi dùng thuốc hạ sốt

Thuốc dùng để hạ sốt hiện nay rất phong phú, đa dạng, dễ kiếm, dễ sử dụng nhưng đối tượng người...

• Feminine là loại thuốc gì????

Các mẹ ơi cho mình hỏi thăm chút nhé. Vừa rồi mình có đi khám phụ khoa với BS thì được kê đơn dung nước rửa phụ khoa Feminine có mẹ nào biết đây là loại nào không thì mách cho mình biết với. Cảm ơn nhé.

• Chồng nhắn tin với gái " Vợ anh béo lắm, chả được thon thả sexy như...

Nghi ngờ chồng có bồ nhí lâu rồi nhưng em không có bằng chứng gì cả. Cho đến tối qua trong lúc lão...

• keo dính vải là loại keo gì?

Mình cần tìm loại keo chuyên dùng để dán vải (dán vải với nhau, dán kim tuyến or hạt cườm vào vải). Yêu cầu: => sau khi keo khô thì không bị cộm mặt vải (tức là mặt keo láng mịn trên mặt vải chứ không nổi sần) => không làm cứng vải (ví dụ: nếu mình bôi keo lên vải voan của quạt múa thì lưỡi quạt...

• Chữa ho bằng chanh đào

Bạn ơi chanh đào mua ở đâu đc?Mình ko biết quả chanh này nó thế nào?

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bạn, bé nhà mình nay 27 tháng, bé bị táo bón từ lúc 12 tháng tuổi đến nay, mỗi lần đi cầu cũng chảy máu đít, sót ruột lắm, mình cũng nghe nói là nếu uống duphalac mà không bớt thì phải đi tái khám, bạn nên đến bệnh viện có uy tín như nhi đồng, đừng đi bác sĩ tư nhân, nói rõ tình trạng để có hướng điều trị thích hợp nhé, chắc nay mai gì mình cũng đưa bé đi tái khám đây
    • 182 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Loại này dùng để trị táo bón, trước mình cũng phải uống kèm với cả antibo. Mà loại này dễ uống lắm,như mật ong ý, trẻ nhỏ uống cũng không khó lắm đâu.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Bé Xu thối nhà mình bị táo bón tự tháng thứ 2 giờ đc >4tháng rồi mà vẫn ko thay đổi. Hôm qua vừa cho đi chụp đại tràng may mắn là ko sao bác sỹ kê cho thuốc Duphalax về uống, các mẹ có kinh nghiệm xài cái này không chỉ cho Bố Xu với...thanks thanks thanks!
    Buổi sáng đi khám, chiều tiện đường cho con đi tiêm 6 trong 1 và uống rota luôn về nhà bé bị đi ngoài phân nhầy, nhớt luôn chả hiểu tại sao, các mẹ cũng tư vấn luôn cho bố Xu nhé
    Thanks các mẹ nhìu!
    • 98 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Duphalac có tác dụng điều hòa nhu động sinh lý của đại tràng dùng trong trường hợp bị táo bón, bệnh trĩ , phẫu thuật kết tràng/hậu môn, bạn cho bé dùng theo chỉ định của bác sỹ, theo dõi tiếp việc đi ngoài có màng nhày có thể do nhiễm khuẩn đường tiêu hoa nếu bé đi ngoài nhiều cho dùng hidrasec 10mg và biseptol dạng sr tạm ngưng dùng duphalac.
    • 60 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Các mẹ có con táo bón có thể nấu chè bột sắn dây với vừng đen. Vừng đen đãi sạch rang chín để vào lọ dùng dần cho tiện. Mỗi lần lấy 2 thìa cho nước vào xay nhỏ sau đó hòa một thìa bột sắn cho lên bếp nấu chín và một ít đường cho bé ăn nhé ( lưu ý là ít đường thôi) đảm bảo có hiệu quả ngay. Có mẹ dùng bột sắn quấy chín, để ấm và hòa sữa bột vào cho bé ăn ngày 2 lần cũng rất hiệu quả
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nam_chuot_chit_chit Xem bài viết
    Con em dùng duphalac 6 tháng giời liền đây! Theo bác sĩ của cháu thì các bé bị táo bón có thể kéo dài thời gian dùng thuốc để điều trị khoảng nửa năm mà không bị ảnh hưởng gì nhiều. Sau đó, nếu dùng duphalac không có kết quả thì sẽ phải đi chụp đại tràng và tính đến chuyện phẫu thuật.
    May mắn cho con em là cuối cùng cháu đã tự ị được chấm dứt những ngày thấp thỏm của em.
    Bố mẹ nào có con dùng duphalac, nên nhớ 1 điều là không được tự ý dừng thuốc đột ngột nhé! Vì như thế, con sẽ rất dễ táo bón trở lại. Nếu muốn dừng thì phải giảm liều từ từ, mỗi lần giảm khoảng 2ml. Thuốc hỗ trợ một phần giúp các bé lập lại thói quen đại tiện. Ngoài ra, bố mẹ phải hỗ trợ việc con ị bằng cách cho uống nhiều nước (nước lọc, hoa quả...), ăn các thứ dễ tiêu và đặc biệt là ăn nhiều rau nhé. Cố gắng giúp con có thói quen ị hằng ngày, ăn xong là cho đi cầu (cái này rất quan trọng đấy ah).
    Thực sự gần 1 năm trời đấu tranh với vụ ị của con, em cũng tích được khá nhiều kinh nhiệm. Bố mẹ nào có thắc mắc gì, cứ post lên em sẽ cố gắng (bằng sự hiểu biết và kinh nhiệm của mình) trả lời ah!
    Cám ơn Nam_chuot_chit_chit nhe, cho mình hỏi thêm, con mình bị bón nặng, 4 ngày phải thụt mới đi, mà mỗi lần như thế là khóc tội, ra máu nữa (ít thôi), đưa đi Nhi đồng 1 khám, bác sĩ cho uống Dufalac và Lactomin plus 10 ngày, mới uống 1 ngày rưỡi thì bé bị tiêu chảy, vậy vẫn uống tiếp được không? uống liên tục nhiều tháng được không?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng đang rất lo lắng cho bệnh táo bón của con gái 5 tuổi. Điều trị ở Viện Nhi TƯ 1 tháng với duphalac rồi dừng lại ko điều trị tiếp, cũng ko đi khám lại theo chỉ dẫn của BS vì nhà xa và ko làm theo chỉ dẫn của BS về cách ăn uống, giờ đi ị... Giờ con bị tiếp, đi khám ở BV gần nhà họ cho uống men tiêu hóa, uống mãi ko giảm. Có ai chỉ giúp mình với
  2. Video có thể bạn quan tâm

• 11 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ui trời, bé nhà mình cũng khổ sở vì táo bón... cũng vào BV Nhi chụp đại tràng, hậu môn, bác sĩ kê Duphalac uống, bác sĩ dặn là nếu uống không đi đc thì tăng liều, và cũng nong hậu môn 1lần/ngày bằng thuôc mỡ Gentamicin, e nong vào sáng sớm lúc con vừa tỉnh dạy trên giường.
    Kinh nghiệm của e về vụ táo bón thế này xin chia sẻ:

1. Tích cực nong hậu môn bằng thuốc mỡ như trên:
    Cách này e thấy khá hiệu quả, làm trơn lỗ hậu môn, để phân đi ra dễ hơn o bị đau, đồng thời thuốc mỡ kháng viêm nhẹ, nong lâu ngày có thể làm rộng lỗ hậu môn (nhất là con e , sau khi chụp chiếu bác sĩ bảo ruột già hơi to, nên bị tích phân, làm cục phân to + táo cứng ).

2. Duphalac :
    Theo e đây chỉ là thuốc điều trị trong 1 tgian nhất định (giống men tiêu hóa, hay cái thụt đít ấy, nó ko thể dùng lâu dài, sẽ có hại ít nhiều).

3. Thụt đít:
    Trường hợp bị táo quá, ko thể đi được , ngay lúc này đây giải pháp nhanh nhất, hiệu quả ngay là phải thụt đít. Các mẹ hết sức cẩn thận, vì da ở thành hậu môn rất nhạy cảm, da non, rất dễ làm sước khi thụt, nhất là bé ko muốn, giãy dụa.

4. Ngâm nước ấm:
    Ngoài cách thụt ở trên, các mẹ có thể cho con ngồi bệt vào chậu nc ấm để ngâm đit, khoảng 7-10p trước khi đi ị, cách này giúp làm mềm phân, đồng thời làm hậu môn co bóp tự nhiên, giúp dễ dàng đẩy phân ra (có thể cho mấy hạt muối vào nước, thật ít muối thôi nhé).
    Cách ngâm đít này hiệu quả, mình thường dùng thay vì thụt, bé dễ cộng tác hơn, với mình thì thụt nhiều lần quá nguy hiểm, vì có 1 lần bé nhà m sợ, giãy giụa khi thụt, nên bị chọc sứt hậu môn, đau lắm.

5.Ăn uống:
    Phải có chế độ ăn uống lành mạnh, hợp lý. Tạo thói quen ăn rau và uống nhiều nước.
    Kinh nghiệm nhà m thế này:
    *Ăn cơm, cháo bữa chính: luôn bổ sung rau, các loại rau nhớt,
    Ví dụ: tổng 2 nửa bát cơm thì bát đầu ăn với thịt, bát sau chan canh rau.
    Uống it nhất 1/2 côc nước sau khi ăn. Tạo thói quen luôn từ luc bé còn nhỏ.

* Uống sữa, sữa chua: lưu ý mẹ pha sữa loãng hơn chút, cấm pha đặc hơn hưỡng dẫn sd trên hộp sữa.
    Nên duy trì đều đặn 1 hộp sữa chua/ngày

* Hoa quả, củ:
    Mình thấy có quả thanh long và củ khoai là cực kì tốt cho việc trị táo bón ạ, vô cùng nhậy với bé nhà mình. Nhiều bé ko ăn, ko thích ăn, vậy mẹ thử say ra, hoặc cắt miếng nhỏ dầm với sữa chua, hoặc say ra lọc cho vào bột &cháo cho bé ăn, cực kì hqua.

Lưu ý: Tránh xa các loại bánh kẹo khô như bánh quy, bimbim, kẹo..., tránh xa quả ổi, hồng xiêm, mit...

6. Một số hoạt động khác:
    - Dùng tay, xoa bụng bé theo chiều kim đồng hồ, giúp tốt cho tiêu hóa.
    - Mẹ cùng bé tập một số động tác thể dục nhằm tăng cường tiêu hóa & hd tich cực của ruột.
    - Khi bé vận động chạy nhảy nhiều sẽ bị ra mồ hôi , mẹ phải bù nước luôn, vì cơ thể tót nhiều mồ hôi gây thiếu nc cũng dễ bị táo bón.
    - Tập cho con đi ị vào giờ nhất định trong ngày, tốt nhất là buổi sáng sau khi ngủ dậy, hoặc tối sau khi ăn xong (lúc mà mẹ có thể ở bên con theo dõi chứ mà đi lớp thì ko theo dõi đc).

Nói chung, điều trị táo bón tưởng dễ mà khó, cần tính kiên trì, chu đáo, tỉ mỉ của mẹ.

Vài kinh nghiệm mong giúp đc các mẹ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mouselight; 26/03/2015 vào lúc 02:48 PM.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
/* Insert JS to active Chartbeat */ /* End Insert JS to active Chartbeat */