Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
  • 18 Lượt chia sẻ
  • 44.3K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• 624 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng bị táo bón truyền kỳ nè(từ lúc 3tháng tuổi)! Đi BV Nhi Đồng thì BS cũng cho uống Duphalac tới nửa tháng xong bé đi phân xanh lun! cuối cùng chị hàng xóm gần nhà làm Bs chỉ uống Biobaby thì 2ngày đi 1lần, có khi ngày đi 1lần!mà trước 3tháng thì bé đi ngày 4-5 lần, bé bú sữa mẹ hoàn toàn

• 43 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

@ Mẹ Bống Sâu Còi: Những thuốc mẹ nó liệt kê là uống theo đơn bác sĩ đúng không. Vậy thì mẹ nó cứ kiên trì thôi. Vì nhiều khi, giúp con tạo được thói quen đi ị và không sợ ị là rất khó và phải kiên trì lắm lắm. Con nhà mình thời gian đầu uống Duphalac vẫn 3 ngày mới ị, nhưng được cái là tự ị được chứ không phải thụt đít. Sau đó dần dần (chắc phải mất 1,2 tháng) mới 2 ngày, 1 ngày là ị.
    Uống thuốc nhưng vẫn phải kèm theo chế độ ăn nghiêm nhặt đấy mẹ nó ah. Con nhà mình chỉ ăn một mức đạm thịt vừa đủ cho bé 20 tháng, ăn nhiều rau nhớt, hoa quả mát (dạng sinh tố), ăn sữa chua, uống nước cam, nước Hipp, bưởi, nước lá mát... Dù uống thuốc gì, ăn cái gì cùng phải cho con uống nhiều nước mẹ nó nhé!
    Bây giờ con mình ngừng thuốc cũng khoảng gần 3 tháng rồi, có hôm ị có hôm để đến 2 ngày mới ị, nhưng phân vẫn mềm và khuôn nhỏ, không bị cứng. Con mình mải chơi lắm, cứ bảo mẹ xi ị là nhất định không chịu. Nhiều khi phải bật ti vi lên vừa xem vừa ị. Hic hic
    Chăm bé bị táo bón cầu kỳ và mệt lắm. Nhưng biết sao được, con sinh ra bị thế, mình phải giúp con, cùng con chiến thắng bằng mọi cách thôi.

• 43 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehuyhuynh Xem bài viết
    bé nhà mình cũng bị táo bón truyền kỳ nè(từ lúc 3tháng tuổi)! Đi BV Nhi Đồng thì BS cũng cho uống Duphalac tới nửa tháng xong bé đi phân xanh lun! cuối cùng chị hàng xóm gần nhà làm Bs chỉ uống Biobaby thì 2ngày đi 1lần, có khi ngày đi 1lần!mà trước 3tháng thì bé đi ngày 4-5 lần, bé bú sữa mẹ hoàn toàn
    Bé nhà bạn giờ đã mấy tháng rồi, vẫn còn bú mẹ hoàn toàn hay đã ăn thêm đồ ăn dặm rồi?
    Nếu giờ đang bú mẹ hoàn toàn thì bé nhà bạn không táo bón đâu. Trẻ bú sữa mẹ không có khái niệm táo bón. Bạn chỉ cần ăn nhiều rau quả mát, uống nước cam, bưởi và cho con bú, sẽ thấy kết quả. Có thể cho con dùng thêm chút nước nữa nhé. Con mình từ hồi được nửa tháng đã bị táo rồi, mình ăn bưởi rồi cho con bú, thấy hiệu nghiệm.
    Sau này con ăn dặm, do không cẩn thận trong chế độ ăn của con nên con mới mắc táo trở lại.

• 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào các mẹ
    lâu lắm rồi em không lên web . hôm nay lên hởi chút xíu về bệnh táo bón của trẻ
    bé nhà em bị tóa bón lâu lắm rồi, tư vấn bác sỹ rồi làm theo mà không cải thiện được là bao nên cho đi khám, bác sỹ kê DUPHALAC cho uống, nhưng bác sỹ viết trong giấy là uống khi nào tiêu lỏng thì nhưng, em thấy sau hai ngày bé đi lỏng nên ngưng luôn nhưng bé bị táo trở lại. bác sỹ nói cho ăn nhiêu rau xanh và trái cây, vậy thuốc DUPHALAC uống lâu thì có hại cho bé không?
    bé nhà em đặc biệt rau xanh cho vào cháo thì bé ăn, nhưng trái cây thì không chịu ăn, dù bé thích ăn sữa chua, em trộn trái cây vào sữa chua thì bé bỏ cả sữa chua. em cho ăn rau mồng tơi cả gần hai tuần thì bé bị nặng hơn, mẹ nào có bí quyết gì cho em biết với!
    hôm rồi bác sỹ bảo em cho bé ăn chuối tiêu, hôm nay em mua nhưng chưa kiopj cho ăn thì đọc được bài của các mẹ, em đang phân vân không biết có nên cho bé ăn hay không?

• 746 Bài viết

• 2,639 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi becun_201108 Xem bài viết
    chào các mẹ
    lâu lắm rồi em không lên web . hôm nay lên hởi chút xíu về bệnh táo bón của trẻ
    bé nhà em bị tóa bón lâu lắm rồi, tư vấn bác sỹ rồi làm theo mà không cải thiện được là bao nên cho đi khám, bác sỹ kê DUPHALAC cho uống, nhưng bác sỹ viết trong giấy là uống khi nào tiêu lỏng thì nhưng, em thấy sau hai ngày bé đi lỏng nên ngưng luôn nhưng bé bị táo trở lại. bác sỹ nói cho ăn nhiêu rau xanh và trái cây, vậy thuốc DUPHALAC uống lâu thì có hại cho bé không?
    bé nhà em đặc biệt rau xanh cho vào cháo thì bé ăn, nhưng trái cây thì không chịu ăn, dù bé thích ăn sữa chua, em trộn trái cây vào sữa chua thì bé bỏ cả sữa chua. em cho ăn rau mồng tơi cả gần hai tuần thì bé bị nặng hơn, mẹ nào có bí quyết gì cho em biết với!
    hôm rồi bác sỹ bảo em cho bé ăn chuối tiêu, hôm nay em mua nhưng chưa kiopj cho ăn thì đọc được bài của các mẹ, em đang phân vân không biết có nên cho bé ăn hay không?
    Con nhà mình đã từng bị táo bón từ bé đến 4,5 tuổi uống đủ các bài thuốc đông, tây y. Cứ khi nào dừng Duphalac thì con lại táo. Đến nay, trộm vía con, bé đã đi output được bình thường, ngày 1 lần, thỉnh thoảng 2 ngày 1 lần. Mấy năm trời cả nhà suốt ngày điêu đứng vì vụ output của con.Vì bạn không nói rõ bé nhà bạn được bao nhiêu tháng nên mình chỉ nói kinh nghiệm đối với bé nhà mình.
    - Bạn nên tập thói quen ngồi bô cho con vào một giờ nhất định (sáng hoặc tối) để bé có thói quen.
    - Cố gắng nên cho bé ăn đu đủ chín và chuối. Bé nhà mình cứ ăn đu đủ vào là output rất tốt.
    - Bạn thử cho con đi chụp đại tràng xem thế nào? Mình cũng đã cho con đến viện Nhi chụp Xquang đại tràng. BSĩ kết luận đại tràng cháu hơi cong bẩm sinh nên phân tích trữ tại ở đó. Vì do bẩm sinh nên ko có thuốc chữa chỉ nên cải thiện chế độ ăn, tập thói quen ngồi bô, nong hậu môn bằng bao cao su.
    Chúc bé nhà bạn khỏe, output được bình thường nhé.
    Nỗi buồn hãy để gió cuốn đi

• 55 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình mới 2 tháng 5 ngày thì đã uống duphalac được chưa hả các mẹ. Bác sĩ cho đơn duphalac 1 tuần, nếu 1 tuần mà con vẫn bị táo thì phải nhập viện thì lo quá. Các mẹ tư vấn cho mình với

• 55 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình 3 tháng 7 ngày rồi, bác sĩ kê toa uống duphalac như sau:
    Ông bác sỹ 1: ngày 5ml (1/3 gói duphapac)
    Ông bác sỹ 2: ngày 15ml (1 gói). Đọc báo mạng thì thấy trẻ em nhủ nhi uống 5ml/ngày thôi. Không biết con các mẹ uống liều bao nhiêu thế? Con em bị táo cả tháng nay rồi.
    -------------------------------
    Tất cả vì cu Kem thân yêu

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nam_chuot_chit_chit Xem bài viết
    Con em dùng duphalac 6 tháng giời liền đây! Theo bác sĩ của cháu thì các bé bị táo bón có thể kéo dài thời gian dùng thuốc để điều trị khoảng nửa năm mà không bị ảnh hưởng gì nhiều. Sau đó, nếu dùng duphalac không có kết quả thì sẽ phải đi chụp đại tràng và tính đến chuyện phẫu thuật.
    May mắn cho con em là cuối cùng cháu đã tự ị được chấm dứt những ngày thấp thỏm của em.
    Bố mẹ nào có con dùng duphalac, nên nhớ 1 điều là không được tự ý dừng thuốc đột ngột nhé! Vì như thế, con sẽ rất dễ táo bón trở lại. Nếu muốn dừng thì phải giảm liều từ từ, mỗi lần giảm khoảng 2ml. Thuốc hỗ trợ một phần giúp các bé lập lại thói quen đại tiện. Ngoài ra, bố mẹ phải hỗ trợ việc con ị bằng cách cho uống nhiều nước (nước lọc, hoa quả...), ăn các thứ dễ tiêu và đặc biệt là ăn nhiều rau nhé. Cố gắng giúp con có thói quen ị hằng ngày, ăn xong là cho đi cầu (cái này rất quan trọng đấy ah).
    Thực sự gần 1 năm trời đấu tranh với vụ ị của con, em cũng tích được khá nhiều kinh nhiệm. Bố mẹ nào có thắc mắc gì, cứ post lên em sẽ cố gắng (bằng sự hiểu biết và kinh nhiệm của mình) trả lời ah!
    Mình cũng đang điều trị táo bón cho con bằng duphalac nè, cả nhà mình tress lắm, uống 30 ngày rồi mà chưa cải thiện gì, dùng kết hợp bisacodil nữa. Mình cũng làm áp dụng đủ mọi cách rồi, mọi chế độ ăn uống rồi. Con nhà mình 3 tuổi, 4-5 ngày đi một lần, phân không khô cứng nhưng to và rặn lâu mới đi được, bạn đã từng điều rị cho con rồi, cho mình kinh nghiệm nhé, cho mình xin điện thoại của bạn để trao đổi cho nhanh, mình sốt ruột quá, cảm ơn bạn nhiều.

• 45 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! Pha duphalac vào sữa có được không ạh! Con e mới dùng thôi nhưng bé không chịu uống, cứ lè ra. Cực ghê ấy.
    :Applause: Tí còi ngoan, hay ăn, chóng nhớn ba mẹ thương. :Applause: :557:

• 60 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nam_chuot_chit_chit Xem bài viết
    Con em dùng duphalac 6 tháng giời liền đây! Theo bác sĩ của cháu thì các bé bị táo bón có thể kéo dài thời gian dùng thuốc để điều trị khoảng nửa năm mà không bị ảnh hưởng gì nhiều. Sau đó, nếu dùng duphalac không có kết quả thì sẽ phải đi chụp đại tràng và tính đến chuyện phẫu thuật.
    May mắn cho con em là cuối cùng cháu đã tự ị được chấm dứt những ngày thấp thỏm của em.
    Bố mẹ nào có con dùng duphalac, nên nhớ 1 điều là không được tự ý dừng thuốc đột ngột nhé! Vì như thế, con sẽ rất dễ táo bón trở lại. Nếu muốn dừng thì phải giảm liều từ từ, mỗi lần giảm khoảng 2ml. Thuốc hỗ trợ một phần giúp các bé lập lại thói quen đại tiện. Ngoài ra, bố mẹ phải hỗ trợ việc con ị bằng cách cho uống nhiều nước (nước lọc, hoa quả...), ăn các thứ dễ tiêu và đặc biệt là ăn nhiều rau nhé. Cố gắng giúp con có thói quen ị hằng ngày, ăn xong là cho đi cầu (cái này rất quan trọng đấy ah).
    Thực sự gần 1 năm trời đấu tranh với vụ ị của con, em cũng tích được khá nhiều kinh nhiệm. Bố mẹ nào có thắc mắc gì, cứ post lên em sẽ cố gắng (bằng sự hiểu biết và kinh nhiệm của mình) trả lời ah!
    Chào chị Nam_chuot_chit_chit, em có lướt trên diễn đàn và thấy chị có rất nhiều kinh nghiệm với con bị táo bón. Chị chia sẻ giúp em với nhé! Em chẳng biết phải làm sao nữa.

Mà em mới đẻ đứa đầu cũng do không hiểu biết và mải đi làm nên con bị mãi mà chưa khỏi. Giờ cháu 27 tháng rồi nhưng vì táo lâu nên sợ ngồi bô ị lắm. toàn ị đứng thôi. Cháu bị lâu nên em cũng phải đi viện nhiều lần nhưng mãi ko khỏi được, em lo mất ăn mất ngủ.

Kể ra thì dài lắm, em chưa tập được cho cháu biết ngồi bô ị. Cứ 3 ngày cháu mới ị là y như rằng bị táo và kết hợp đoạn đầu cứng và rất to nên cháu bị rách kẽ hậu môn chảy rất nhiều máu (cách đây 2 tuần), 2 ngày vừa qua cháu lại đến ngày thứ 3 mới ị nên lại bị rách hậu môn, dù tối hôm trước em có pha nước muối ấm và bơm vào hậu môn cho cháu (lần trước làm thì cháu đi luôn) nhưng lần này ko ị và tới trưa ngày thứ 3 thì ị bị chảy máu đít tiếp huuuu... Cháu lại hay bị ho sốt nên nhiều lần uống kháng sinh nặng nên bị ảnh hưởng đường ruột rất nhiều. Cứ sau mỗi đợt đó là táo ngay, dù em có cho uống men tiêu hóa, men vi sinh...

4, 5 lần rách thế này thì ko biết bao giờ mới khỏi được nứt hậu môn

Tình hình Cụ thể đợt mới đây nhất là cháu uống liền 7 ngày Duphalac (buổi sáng sau ăn) + ăn uống nhiều rau và quả thanh long, chuối, uống nước, uống sữa Nan/ sữa Aptamil Anh thì ngày đi 1 lần.

Nhưng do em không biết tưởng bác sĩ bảo 7 ngày thôi nên dừng gần 2 ngày sau đến khám lai thì bs bảo phải uông tiếp thế là 2 ngày ko có thuốc cu cậu lại bị táo lại. Kết hợp cu cậu bị sổ mũi viêm họng nên em đành phải cho uống AmeFlu chứ ko dám cho uống kháng sinh như Augmentine nhưng ngày 1 gói Duphalac vẫn ko thấy cháu đi đều nữa...

P/S: Em phải làm sao đây? Có nên cho cháu đi chụp đại tràng không? Chị nào biết bs có tâm huyết và chữa táo bón cho trẻ thì mách em với nhé!

Em xin chân thành cảm ơn.