• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

Dùng si rô ho Atussin để giúp bé ngủ ngon???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 28.3K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 39 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Không biết bà xã tớ nghe ai nói là dùng si rô ho hiệu Atussin để làm long đờm, giúp bé ngủ ngon hơn buổi đêm. Em bé nhà tớ mới có hơn 1 tháng 1 tí, k biết có dùng được không nhỉ?? thanks:Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,310 Bài viết

• 2,031 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sakuraluu Xem bài viết
    Không biết bà xã tớ nghe ai nói là dùng si rô ho hiệu Atussin để làm long đờm, giúp bé ngủ ngon hơn buổi đêm. Em bé nhà tớ mới có hơn 1 tháng 1 tí, k biết có dùng được không nhỉ?? thanks:Smiling:
    nếu bé nhà bạn ho thì bạn nên lấy lá tía tô + mật ong hấp vào nồi cơm, buổi tối cho bé nhấm nháp một chút. Tía tô có công dụng long đờm mà lại là thuốc nam nên vô hại và không có tác dụng phụ.
    • 39 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Ngạch,tớ cũng thử món tía tô-mật ong rồi: em bé nhà tớ tối hôm qua cho 1 thìa thì há miệng chén ngon lành, cho thìa thứ 2 vào là chu miệng thổi phù ra, rồi trớ hết sữa ra. chắc tớ thử xem cách khác thôi.
    • 1,685 Bài viết

• 3,131 Được cảm ơn

Bạn ơi , bé nhà bạn còn nhỏ quá, dùng chưa đc đâu. Hồi con mình đc 4 tháng bị ho mà bs TMH nói ko dùng dc Atussin đâu. Bạn thử hấp quất với đường phèn cho cháu dùng thử xem nhé.
    Không ký cọt gì nữa, sợ rồiiiiiiiiiiii:Sad:
    • 1,310 Bài viết

• 2,031 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Ngạch,tớ cũng thử món tía tô-mật ong rồi: em bé nhà tớ tối hôm qua cho 1 thìa thì há miệng chén ngon lành, cho thìa thứ 2 vào là chu miệng thổi phù ra, rồi trớ hết sữa ra. chắc tớ thử xem cách khác thôi.

Cho từ từ ít một thôi. Bé nhà tớ cũng thế, thấy thìa đấu tiên uống ngon lành, mẹ liền cho thêm thìa nữa ( mẹ thì thường tham cho con mau khỏi mà) thế là bao công ăn uống đi toi. Mà cũng phải hợp thì bé mới đỡ, bé nhà bạn còn nhỏ không nên cho uống loại thuốc có kháng sinh, nếu không bạn thử siro ZECUF coi, siro này hoàn toàn = thảo dược đấy.
    • 85 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chị ấy ơi,
    Sirop Atussin mà chị nói có chứa một loại kháng histamin, và an thần rất nhẹ và có thể làm giảm sung huyết,loãng đàm, bớt ho và ngủ ngon. Tuy nhiên, thuốc không nên dùng cho trẻ dưới hai tuổi vì các tác dụng phụ của nó, trừ phi có chỉ định của bác sỹ ( Bác sỹ họ sẽ nhắm liều lượng và sẽ chịu trách nhiệm thôi). Chị làm ơn xem thêm mục viêm đường hô hấp trên, tôi có gửi một bài ngắn gọn ở trên ấy. Hy vọng các chị cảm nhận được việc cần làm và không cần làm.
    Có thể, Tôi sẽ post một loạt bài đầy đủ hơn về cách nhận biết và phân biệt cũng như hướng theo dõi, xứ trí các bệnh đường hô hấp ở mục bệnh lý trẻ em . Ví dụ: Cảm lạnh ( Viêm mũi họng cấp, Viêm đường hô hấp trên), Cúm, Viêm phế quản, Viêm phế quản bội nhiễm, Phế Quản Phế Viêm, Hen. Chị nhớ để ý nhe!
    Nguyễn Thị Thu Vân
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 134 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngthithuvan9999 Xem bài viết
    Chị ấy ơi,
    Sirop Atussin mà chị nói có chứa một loại kháng histamin, và an thần rất nhẹ và có thể làm giảm sung huyết,loãng đàm, bớt ho và ngủ ngon. Tuy nhiên, thuốc không nên dùng cho trẻ dưới hai tuổi vì các tác dụng phụ của nó, trừ phi có chỉ định của bác sỹ ( Bác sỹ họ sẽ nhắm liều lượng và sẽ chịu trách nhiệm thôi). Chị làm ơn xem thêm mục viêm đường hô hấp trên, tôi có gửi một bài ngắn gọn ở trên ấy. Hy vọng các chị cảm nhận được việc cần làm và không cần làm.
    Có thể, Tôi sẽ post một loạt bài đầy đủ hơn về cách nhận biết và phân biệt cũng như hướng theo dõi, xứ trí các bệnh đường hô hấp ở mục bệnh lý trẻ em . Ví dụ: Cảm lạnh ( Viêm mũi họng cấp, Viêm đường hô hấp trên), Cúm, Viêm phế quản, Viêm phế quản bội nhiễm, Phế Quản Phế Viêm, Hen. Chị nhớ để ý nhe!
    Nguyễn Thị Thu Vân
    Mẹ này nói đúng lắm, chưa nên dùng thuốc đó cho trẻ em, mà nói thật, ngày trước mình chả biết, con nhà mình ho, dùng cái đó cũng chả thấy ăn thua lắm, tớ dùng quả la hán lại thấy hiệu quả hơn, bạn thử dùng xem sao, nhưng tớ không rõ là có thể dùng cho trẻ 1 tháng tuổi hay ko? Tốt nhất chả dùng gì cả, nhỏ mũi làm thông thoáng, giữ ấm, bé sẽ tự khỏi vì cơ thể có sức đề kháng tốt khi trẻ dưới 6 tháng tuổi mà.
    Chúc bé mau khỏe nhé

Ỉn Còi bé bỏng ơi. Bố mẹ yêu con nhất trên đời

• 1,505 Bài viết

• 1,271 Được cảm ơn

Thế có mẹ nào đã dùng siro Vinka chưa? Mình đang dùng cho bé con nhà mình, hy vọng sẽ long đờm và ko ngạt mũi nữa nhưng cũng không biết dùng nhiều có sao ko?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,913 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

@ All:
    Ko nên lạm dụng Siro Atusin chỉ vì mục đích giúp cho bé ngủ ngon!
    YM & Skype: thubinhnd1
    ĐTDĐ: 0933. 986.275
    Email: thubinhnd1@khuongbinh.com
    • 1,192 Bài viết

• 540 Được cảm ơn

Chị ấy ơi,
    Nguyễn Thị Thu Vân
    Sao Atussin lại ko dùng được cho trẻ dưới 2 tuổi nhỉ? Tớ đồng ý là ko lạm dụng atussin để cho bé ngủ ngon thôi, chứ atussin đâu có chống chỉ định cho trẻ dưới 2 tuổi. Nó có liều lượng dùng cho trẻ sơ sinh mà. Con nhà tớ có vẻ rất hợp cái này. Ho hắng cho uống 2 ngày là đỡ ngay.
    • 85 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovechildren Xem bài viết
    Sao Atussin lại ko dùng được cho trẻ dưới 2 tuổi nhỉ? Tớ đồng ý là ko lạm dụng atussin để cho bé ngủ ngon thôi, chứ atussin đâu có chống chỉ định cho trẻ dưới 2 tuổi. Nó có liều lượng dùng cho trẻ sơ sinh mà. Con nhà tớ có vẻ rất hợp cái này. Ho hắng cho uống 2 ngày là đỡ ngay.
    Anh Chị gì ấy ơi,
    Tôi không biết về quan điểm của vị nào đó kê đơn Atussin cho con của Anh Chị và tôi cũng không biết quan điểm của Anh Chị. Tôi cũng được biết rằng Thuốc được hãng bào chế cho phép sử dụng cho trẻ dưới hai tuổi, thậm chí trẻ sơ sinh. Tuy nhiên, cần nhắc lại là thuốc chứa một loại an thần nhẹ và một loại kháng histamin nhẹ. Có cháu đã từng phải được đặt nội khí quản và bóp bóng hoặc thở máy vài ngày vì ngừng thở sau khi dùng loại thuốc trên hoặc tương tự. Hơn nữa, bản thân thuốc kháng histamin, chống xung huyết có thể gây ra ảo giác, sự kích thích và rối loạn nhịp tim ở trẻ em ( Anh Chị có nhận ra điều này không?) . Đương nhiên, Sự vững vàng ( hay đúng hơn là sự đáp ứng) của mỗi một trẻ là khác nhau Và đôi khi Bác sỹ cũng phải cho các cháu nhỏ dùng an thần khi co giật và kháng histamin khi có dị ứng nhưng với liều lượng rất thận trọng và có theo dõi. Thuốc chống ho và giảm xung huyết là cấm ( Chống chỉ định) dùng ở trẻ em dưới hai tuổi tại Mỹ, Nhật, và các trường Đại học Y ở ta ( Tôi không được biết những nơi khác). Mong Anh Chị thận trọng và đừng quá nôn nóng. Trong trường hợp quá lo lắng, Anh Chị nên tham khảo những Bác sỹ Nhi dày kinh nghiệm thì rất hay. Trên Internet, nếu anh Chị có vốn ngoại ngữ, anh Chị có thể tham khảo thêm vân đề này với từ khóa " Common cold". Cho dù là Tiếng Anh hay Tiếng Pháp, tôi hy vọng cũng như nhau thôi bởi vì thái độ và quan điểm Y học ở các nước tiên tiến rất giống nhau. Hơn nữa thời đại thông tin mà, Họ trao đổi,thư từ, Thảo luân. , hội nghị quốc tế khả thường xuyên ấy mà.

Tham khảo có gì khác biệt, Anh chị bảo cho mình với nhe.
    NTTV
    • 1,840 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Bé nhà mình 5 tháng cũng bị viêm hô hấp trên, sổ mũi nhiều và ho ít thôi; đi bv FV, bs kê đơn có siro Atussin nhưng về nhà mình lại không cho uống, nghĩ là bé ho do nước mũi chảy xuống họng thôi nên chỉ tập trung điều trị cái mũi. Lần sau đi bs ở Victoria, bs nói may quá là mình chưa cho bé dùng Atussin, bs này cũng dặn không cho trẻ dưới 2 tuổi uống Atussin.

Mình rất mong chờ bài viết của bs ngthithuvan9999 vì bé nhà mình rất hay bệnh về hô hấp.
    • 142 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn có thể dùng si ro Pectol. Trị rất hay ve bệnh cảm, sổ mũi, hô hấp trên. Làm toàn bằng dược thảo nên an toàn. Mà tốt nhất là uống khi trẻ có dấu hiệu bệnh thì tốt hơn.
    • 2,741 Bài viết

• 750 Được cảm ơn

Anh Chị gì ấy ơi,
    Tôi không biết về quan điểm của vị nào đó kê đơn Atussin cho con của Anh Chị và tôi cũng không biết quan điểm của Anh Chị. Tôi cũng được biết rằng Thuốc được hãng bào chế cho phép sử dụng cho trẻ dưới hai tuổi, thậm chí trẻ sơ sinh. Tuy nhiên, cần nhắc lại là thuốc chứa một loại an thần nhẹ và một loại kháng histamin nhẹ. Có cháu đã từng phải được đặt nội khí quản và bóp bóng hoặc thở máy vài ngày vì ngừng thở sau khi dùng loại thuốc trên hoặc tương tự. Hơn nữa, bản thân thuốc kháng histamin, chống xung huyết có thể gây ra ảo giác, sự kích thích và rối loạn nhịp tim ở trẻ em ( Anh Chị có nhận ra điều này không?) . Đương nhiên, Sự vững vàng ( hay đúng hơn là sự đáp ứng) của mỗi một trẻ là khác nhau Và đôi khi Bác sỹ cũng phải cho các cháu nhỏ dùng an thần khi co giật và kháng histamin khi có dị ứng nhưng với liều lượng rất thận trọng và có theo dõi. Thuốc chống ho và giảm xung huyết là cấm ( Chống chỉ định) dùng ở trẻ em dưới hai tuổi tại Mỹ, Nhật, và các trường Đại học Y ở ta ( Tôi không được biết những nơi khác). Mong Anh Chị thận trọng và đừng quá nôn nóng. Trong trường hợp quá lo lắng, Anh Chị nên tham khảo những Bác sỹ Nhi dày kinh nghiệm thì rất hay. Trên Internet, nếu anh Chị có vốn ngoại ngữ, anh Chị có thể tham khảo thêm vân đề này với từ khóa " Common cold". Cho dù là Tiếng Anh hay Tiếng Pháp, tôi hy vọng cũng như nhau thôi bởi vì thái độ và quan điểm Y học ở các nước tiên tiến rất giống nhau. Hơn nữa thời đại thông tin mà, Họ trao đổi,thư từ, Thảo luân. , hội nghị quốc tế khả thường xuyên ấy mà.

NTTV
    Cái này là chính xác 100% đấy ạ,mình ở CANADA mình kg tìm đc và kg có bs nào kê thuốc ho cho baby dưới 2 tuổi :Sad: cũng vì sợ những tác dụng phụ như NTTV999 đã nói đấy.còn ở VN thì lại có quá nhiều thuốc và nhiều lựa chọn
    Mình cũng mong bài viết về bệnh hô hấp của bé của NTTV999 nhé :Rose: :Rose:

À quên bác chủ topic,sao lại có ý nghĩ dùng thuốc cho bé ngủ ngon nhỉ :Sick: kg bao giờ dùng thuốc ngủ cho baby để bé ngủ ngon cả,muốn bé liệt não à :Sick: cố gắng mà dỗ con thôi bạn ơi,con bé thì phải chịu khổ mà
    • 90 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn ơi! bé nhà bạn còn nhỏ quá không nên cho dùng thuốc đó thứ nhất bác sĩ nói : trẻ nhỏ mới sinh thường hay có hiện tượng thở khò khè và có đờm là do dịch trong mũi chảy xuống họng nên bạn thuờng xuyên nhỏ nước muối sinh lý cho bé là hết thứ hai là nếu muốn cho bé uống và khám về hiện tượng đó thì hãy để trẻ ngoài 3 tháng tuổi néuhiện tuợng dó nặng hơn thì lúc đó hãy đưa bé đi khám nhé,
    ồ tú lu ! à tề . Hoàng Tử Chó của Ba Mẹ
    • 2,465 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Thế còn si ro Phenergant (chả nhớ là viết đúng ko nữa,các mẹ xem giùm) thì sao ạ? Bà ngoại bảo "hồi tụi bay nhỏ tao toàn cho uống cái đó ko,bây giờ có đứa nào khùng hông?"???????
    • 299 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Anh Chị gì ấy ơi,

NTTV
    The tai sao cac b/s Viet nam toan ke thuoc Astusin cho be nha minh nhi.Be nha minh moi 2 thang ma minh can than kham 2 bac sy bac sy nao cung ke don thuoc nay.Minh hoi ban minh dua nao cung bao con chung no deu uong.Doc xong thay so qua tham nao thuoc co tac dung nhanh the.

• 1,840 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi whitebells Xem bài viết
    Thế còn si ro Phenergant (chả nhớ là viết đúng ko nữa,các mẹ xem giùm) thì sao ạ? Bà ngoại bảo "hồi tụi bay nhỏ tao toàn cho uống cái đó ko,bây giờ có đứa nào khùng hông?"???????
    Phenergan (thuốc kháng histamin) là thuốc chống dị ứng, trị các chứng như viêm mũi dị ứng, ngứa, mề đay, v.v..., và cũng có tác dụng an thần, gây ngủ. Thuốc này cũng không dùng cho trẻ dưới 2 tuổi.
    (Hihi, đâu phải cứ thuốc gì không gây khùng thì uống được đâu :Silly: )
    • 1,024 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Chết, 2 đứa nhà em mới được hơn 3 tháng cũng bị ho, đưa đi khám bác sĩ Dũng (Trưởng khoa nhi BV BẠch Mai), Bác sĩ cũng kê Attusin cho cháu uống nhưng mình thấy uống chả đỡ chút nào cả. Đọc tin của mọi người mới biết, chắc về không cho dùng nữa thôi. Cảm ơn mọi ngừoi nhé!
    • 1,616 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Thế đã ai cho con uống thuốc Rhinathiol của Pháp chưa ạ ? em cũng được bác sỹ kê đơn mà không dám cho con uống. Con em cũng mới hơn 1 tháng thôi ạ.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2