• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

Để bé ko bị sốt sau khi chích ngừa và mũi tiêm 6 trong 1

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 49.4K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 565 Bài viết

• 277 Được cảm ơn

Con em vài ngày nữa là được 2 tháng. Em định khám định kỳ lần này cho bé tiêm 6 trong 1 và uống ngừa tiêu chảy.
    Mà ko biết như vậy có tốt k? Mà mũi tiêm 6 trong 1 và 5 trong 1 thì cái nào tốt hơn. Em cho bé chích ở BV Hùg Vương.
    Nghe nói bé chích ngừa về hay bị sốt. Khi em tham gia lớp học Tiền sản, thấy chị bác sĩ có hướng dẫn là em bé đang bình thường cứ cho uống 1 liều hạ sốt trước khi đi tiêm sẽ ko bị sốt. Em ko biết có được k? Mẹ nào có kinh nghiệm hướng dẫn em nhé! Nếu được thì nên uống vào lúc nào, trước 1 ngày hay trước khi chuẩn bị đi tiêm?
    Bánh tráng chà bông ăn liền - giấm nuôi nước dừa
    http://zaodich.com/forum/f2500/banh-.../#post22415460

12m12d: 10,5 kg, 75 cm; 13m17d: 10,7 kg, 77 cm; 14m11d: 11 kg, 77 cm; 15m16d: 11,4 kg, 80 cm
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 54 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Bé nhà mình tiêm mũi thứ nhất 6 in1 ltrộm vía không bị sốt nên không áp dụng, nhưng mình nghe một chị mách là tiêm xong thì xoa nhẹ một miếng chanh lên vết tiêm, bé sẽ đỡ khó chịu hơn. Không biết là vì thế nào nhưng con nhà chị ấy đúng là không sốt và cũng không quấy thật. Mũi thứ 2 mình cũng sẽ thử xem sao.
    • 29 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Tiêm mũi 6 trong 1 lần 2 và 3 giá bao nhiu vậy mọi người ? Nghe nói mũi 2 1tr và 3 1,3tr ko biết có đúng ko?
    NB - 3kg - 50cm
    1m - 4.3kg - 53cm
    2,5m - 6.7kg - 60cm
    3,5m - 7.5kg - 65cm
    4,5m - 8.2kg - N/A
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Sốt hay không, sốt nhiều hay ít tuỳ cơ địa từng bé mà. Bé nhà mình sau khi tiêm 6in1 khoảng 3 tiếng bắt đầu quấy, đau theo cơn, cứ rên hừ hừ. Quấy khoảng 3 tiếng thì hết đau rồi mới sốt. Kinh nghiệm của mình như sau: sau khi tiêm, dùng bút khoanh vết tiêm lại, lấy lòng trắng trứng gà thoa bên ngoài vòng tròn vừa khoanh (để vết tiêm đỡ sưng tấy). Khi bé sốt, giã lá nhọ nồi đắp vào thóp, lòng bàn tay bàn chân bé (khi lá khô lại nhỏ ít nước vào). Tiêm lần 2, 3 bé sẽ đỡ quấy đỡ sốt hơn lần 1
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 611 Bài viết

• 791 Được cảm ơn

Mình cũng đồng ý với mẹ Bichlien102. Sau 3 lần cho con tiêm phòng mình rút ra được kinh nghiệm là buổi sáng trước khi đi tiêm phòng thì mua sẵn 1 bó nhọ nồi, trong tủ lạnh có sẵn vài quả chanh, 1 củ khoai tây hoặc 1 quả trúng gà. Con vừa tiêm xong có thể đắp 1 lát khoai tây hoặc 1 lát chanh, hoặc lòng trắng trứng vào vết tiêm như mẹ bichlien nói ở trên. Đắp như vậy là để giảm sưng tấy ở vết tiêm cho bé đỡ khó chịu chứ không phải là để giảm sốt đâu. Sau đó đi rửa sạch nắm lá nhọ nồi, tráng nước sôi để nguội rồi để 1 chỗ cho ráo nước. Con bắt đầu có hiện tượng sốt thì giã nắm lá đó ra, chắt lấy ít nước đun sôi lên cho con uống 1 chút, phần bã còn lại đắp lên thóp và gan bàn chân. Nếu bé sốt quá cao có thể lấy nước ấm lau người nhưng ko được để nước rớt lên người bé hoặc đắp vài lát chanh lên bẹn, thái dương, nách bé cũng có tác dụng tốt. Nhưng mình nghĩ quan trọng nhất là để bé mặt đồ thoáng và không được bật điều hòa. Lần đầu mình không có kinh nghiệm, lúc đó lại vào mùa hè nên nghĩ bật điều hòa con sẽ dễ chịu ai ngờ khí lạnh từ điều hòa làm bít lỗ chân lông nên không thoát nóng ra được, khổ thân con sốt rõ lâu. Thường các bé chỉ sốt khoảng 1 ngày thôi, tùy theo cơ địa từng bé. Các mẹ cứ bình tĩnh là thành công 80% rồi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 178 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình thì làm thế này. Trước khi bé đi tiêm mình cho bé uống một thìa nước đường (giúp bé giảm đau khi tiêm). Tiếp đó để sẵn củ khoai tây trong tủ lạnh chờ bé đi tiêm về nhà mới cắt một lát mỏng đắt vào vết tiêm (mình không đắp ngay khi tiêm vì sợ ảnh hưởng đến thuốc) khi thấy miếng khoai khô thì thay miếng khác khoảng 3-4 miếng là ok. Không cần mũi dịch vụ 5/1 hay 2/1 2 bé nhà mình đều làm như vậy không hề sốt chỉ quấy một chút thôi.
    • 29 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

hi all, trộm vía bé con nhà mình chích 3 mũi này không bị sốt. Mình cho bé chích ở BV Từ Dũ và sau khi chích BS có dặn là khi nào bé sốt thì mới cho uống thuốc. Mình nhớ mũi 1 và 3 là 6in1 bằng tiền nhau (khoảng 5 trăm mấy đó), còn mũi 2 là 5in1 cũng khoảng nhiêu đó tiền
    • 565 Bài viết

• 277 Được cảm ơn

Hôm qua Mon nhà mình đã chích 6 in 1 rồi, 566k nha, ở BVHV. Chích về, bé quấy chút xíu, thấy hơi hâm hâm, mình cho bé uống 1/2 gói Effragan của trẻ em, bé đỡ ngay ko sốt. Vết tiêm thì mình thoa chanh, ko sưng tấy j hết, chỉ thấy 1 chấm nhỏ của kim tiêm thôi. Tks cả nhà nhé!
    Bánh tráng chà bông ăn liền - giấm nuôi nước dừa
    http://zaodich.com/forum/f2500/banh-.../#post22415460

12m12d: 10,5 kg, 75 cm; 13m17d: 10,7 kg, 77 cm; 14m11d: 11 kg, 77 cm; 15m16d: 11,4 kg, 80 cm
    • 8 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trong video có nói là không nên dùng các cách dân gian như đắp khoai tây hay bôi lòng trắng trứng vì đều tiềm ẩn nguy cơ nhiễm khuẩn.
    • 74 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Con mình cho đi tiêm có vẻ không đâu nên chả khóc tí nào, tiêm xong lăn ra ngủ một mạch nhưng về nhà thì có vẻ cu cậu mệt nên ngủ chả thiết gì ăn uống cả.Đến chiều thì hơi sốt và quan trọng là bị lười ăn đến tận bây giờ.
    • 112 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Con em cũng mới tiêm 6in1 nhưng em hỏi bsy có nên đắp chanh hay lòng trắng trứng ko thì bsy bảo ko nên vì như vậy sẽ ngấm vào chân và ảnh hưởng đến chất lượng của thuốc.
    • 12 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mọi ng cho e hỏi: bé nhà e tiêm 6in 1 va uong tieu chay dc 4 hôm nay. Uong về bé bị đi ngoài hoa cà hoa cải va có dịch nhầy. Nhưng hôm nay là ngày thứ4 rồi thì bé bị sốt. Cho e hỏi có ai con mấy ngày sau tiêm mới bị sốt không ah?
    Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    • 122 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Em kug nghe y ta dan la k dc dap j len vet tiem ca. Nen gjo chau sot hoi am am nhug k quay lam. Ma chich caj nay e dau ton tien dau may c. K bjet mui 2, 3 thj sao??
    • 122 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Con e chich sang la trua am am lien lun.chjeu la sot nhe. Gjo k bjet khj nao do nia