• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

Đang sổ mũi có nên đi tiêm phòng không các chị ơi?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 17.3K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

• 58 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các chị!

Con gái em được hơn 1 tháng tuổi, lẽ ra phải tiêm Viêm gan B mũi 2 cách đây ít ngày, nhưng cháu bị sổ mũi, uống kháng sinh nên đến tiêm họ bảo về khỏi mới đến.

Bây giờ con em uống hết thuốc rồi nhưng vẫn chưa khỏi sổ mũi, không biết là có đi tiêm được không?
    Hôm đó em quên không hỏi rõ : Chỉ không được tiêm khi đang uống kháng sinh hay là không được tiêm khi chưa khỏi hẳn sổ mũi?

Các chị biết trả lời giúp em với! Cảm ơn các chị trước nha!:Rose:

(Em sợ lịch tiêm chủng đã lên rồi, để lâu quá nhỡ lịch, sau lại dồn vào cũng rắc rối!)
    Một con ỉn xòe ra hai cái cánh...
    Nó kêu rằng ủn à ủn ỉn, ủn à ủn ỉn
    là lá la la là là lá la la
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 58 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ui chao!
    Không có chị nào có kinh nghiệm về vấn đề này sao?
    Giúp em với!
    • 2,638 Bài viết

• 4,470 Được cảm ơn

Mình nghĩ là không.
    Tiêm vaccin là đưa một lượng vi rút vào người, liệu khi bé không hoàn toàn khỏe mạnh thì cơ thể bé có khống chế được bọn vi rút này nữa không ?
    Đấy là chưa kể những khó chịu sau khi tiêm, cộng với những khó chịu do ốm chưa khỏi hẳn. Bạn nên nghĩ lại, người ta chỉ tiêm phòng khi đang hoàn taoanf khỏe mạnh.
    Những gì ta cho đi một cách thật lòng thì mãi mãi là của ta!
    • 1,807 Bài viết

• 742 Được cảm ơn

mình thấy chổ của mình có mấy mẹ con bị bệnh là ngưng tiêm tháng đó, sang tháng sau tiêm, nhân viên y tế cũng bảo vậy. Mẹ Choichoi giải thích khá chuyên nghiệp rùi, bạn yên tâm chờ bé khỏi hẳn mới tiêm nhé!
    • 58 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn các chị nhé!
    Em vẫn mong nhận được nhiều ý kiến khác nữa để yên tâm và biết chính xác hơn!

Các chị yêu quý ơi, cho em thêm ý kiến với!!!!!
    • 245 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Có thằng ku nhà mình đây! Hai tháng tuổi bị sổ mũi, cả bác sĩ khoa hô hấp của Viện Nhi lẫn cô y tá tiêm ở Trung tâm y tế dự phòng đều nói là không tiêm, để đến khi hết hẳn sổ mũi. Lý do: cơ thể bé sẽ kém hấp thu hơn lúc khỏe mạnh. Thế là mũi VGB phải để đến đầu tháng sau vì vừa tiêm mũi Tổng hợp 1.

• 58 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn các chị nhé!
    Đành phải kiên nhẫn chờ đợi và mong con mau khỏe vậy!
    Con gái bố ơi, cố lên!
    Cả nhà mình ơi, cố lên!
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình bây giờ được 28 tháng rồi mà mình mới chỉ tiêm cho Bé được 1 mũi lao, 1 mũi 6 trong 1. Mình lo quá vì không đi tiêm phòng được cho Bé được do liên tục chảy mũi. Như vậy có sao không Các Bạn giúp mình với nhé! thank
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình năm nay cũng đã 4 tuổi rồi mà mình chẳng tiêm chủng cho bé được mũi nào hết từ hồi ... 5 tháng tuổi đến giờ hic hic. Bé nhà mình liên tục bị viêm họng, viêm amiđan tháng nào cũng phải uống kháng sinh liên tục 20-25 ngày hết. Bác sĩ bảo muốn tiêm chủng cho bé thì phải tiêm khi cơ thể thật khỏe mạnh, nhưng vì cứ như thế nên bé nhà mình đã kéo dài đến bây giờ là 4 tuổi mà vẫn không tiêm chủng được sởi, viêm não... Có mẹ nào thông thái giúp mình với, giờ bé nhà mình bị amidan mãn tính mà cứ liều đi tiêm chủng thì có sao không. Chắc có lẽ vì không được tiêm chủng nên sức đề kháng của bé nhà mình kém quá, uống thuốc triền miên :Sad:
    • 4,236 Bài viết

• 447 Được cảm ơn

Con mình ngày mai cũng đến ngày tiêm mũi 3 tỏng 1 của sởi quai bị rubella, mà bé đang bị sổ mũi có hơi ho 1 chút. Vậy có nên đưa bé đi chích ngừa kg nhỉ?
    • 1,241 Bài viết

• 1,495 Được cảm ơn

Bao giờ con khỏe hẳn thì cho đi tiêm, các mẹ k phải lo là tiêm muộn k có tác dụng, chỉ có tiêm sớm hơn lịch hẹn thì bị cấm tiêm thôi. Yên tâm nhé!
    • 1,252 Bài viết

• 891 Được cảm ơn

tớ có quen 1 anh làm bác sỹ, anh ý bảo từ hồi đẻ ra đến giờ anh ý chẳng cho con tiêm chủng mũi nào, chẳng làm sao cả....hihi....tớ cũng không đồng tình quan điểm đấy lắm, nhưng mọi người hãy để con thật khỏe mạnh thì hãy tiêm nhé.
    Tớ nhớ có lần đưa con nhà tớ đi tiêm, gặp 1 em sắp đi du học nhưng chưa tiêm phòng đủ nên mẹ đưa đến tiêm nốt mấy mũi nước em ý định đến du học yêu cầu phải tiêm (hình như thủy đậu với gì đấy không nhớ nữa ) em ý cũng khoảng 14-17 tuổi. Thế nên tiêm muộn cũng không sao đâu!
    Cha Mẹ nhận một đời bão tố
    Để cho Con mãi mãi bình yên.
    • 10 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhyeu0408 Xem bài viết
    Bé nhà mình bây giờ được 28 tháng rồi mà mình mới chỉ tiêm cho Bé được 1 mũi lao, 1 mũi 6 trong 1. Mình lo quá vì không đi tiêm phòng được cho Bé được do liên tục chảy mũi. Như vậy có sao không Các Bạn giúp mình với nhé! thank
    Mẹ bé tham khảo này:
    Khi nào không được tiêm chủng cho trẻ
    Theo Chương trình Tiêm chủng mở rộng Quốc gia, tất cả các trẻ em Việt Nam đều được chủng ngừa miễn phí để ngừa các bệnh: bạch hầu, uốn ván, ho gà, sởi, sốt bại liệt, lao và viêm gan B. Các bậc cha mẹ đều nắm rõ điều này tuy nhiên ít người quan tâm đến việc khi nào thì trẻ không được tiêm chủng.

Lao

Không nên tiêm cho trẻ bị viêm da có mủ, đang bị sốt trên 37,5 độ C, bị tiêu chảy, suy dinh dưỡng, bệnh tai mũi họng, viêm phổi, vàng da... và nhất là trẻ bị nhiễm HIV.

Bạch hầu, uốn ván, ho gà

Trong trường hợp trẻ đang mắc bệnh nhiễm khuẩn, sốt cao, rối loạn thần kinh... không nên tiêm ngừa.

Bại liệt

Tuyệt đối không được cho uống Sabin ngừa sốt bại liệt trong lúc trẻ đang bị sốt, bị nôn, tiêu chảy, đang được điều trị bằng thuốc corticoid, mắc bệnh ác tính (u lympho, bạch cầu cấp...) hoặc bị nhiễm HIV. Không cho các cháu uống thuốc Sabin đồng thời với vaccine thương hàn.

Với một số trường hợp trẻ không uống được, nên dùng vaccine dạng tiêm (vaccine Salk).

Sởi

Khi trẻ đang sốt cao, bị suy giảm miễn dịch nhiễm HIV, cần hoãn tiêm thuốc ngừa bệnh sởi.

Viêm gan siêu vi B (VGSVB)

Đối với trẻ sinh ra nhẹ cân (ít hơn 1,5 kg) có thể chờ cho đến khi trẻ được 2 kg hoặc từ 2 tháng tuổi mới bắt đầu tiêm ngừa VGSVB.

Viêm não Nhật Bản(VNNB)

Tiêm ngừa bệnh viêm não Nhật Bản không được tiến hành cho trẻ đang sốt cao, mắc bệnh tim, thận, gan, tiểu đường hoặc suy dinh dưỡng, đang mắc bệnh ung thư máu và nhất là trẻ đã từng bị dị ứng với thuốc ngừa VNNB.

Các bệnh khác

Bên cạnh các bệnh nói trên, một số bệnh khác từ lâu đã có vaccine phòng ngừa như: dại, thủy đậu, viêm màng não, quai bị, cúm... cũng được quan tâm. Tuy nhiên, nhiều nhà khoa học đưa ra quan điểm (đến nay vẫn chưa thống nhất) không nên tiêm ngừa quá nhiều loại vaccine cho trẻ, đề phòng gây ''quá tải'' cho hệ miễn dịch của cơ thể.

(Theo http://mangthai.vn )
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cám ơn các mẹ nhiều nhé :Rose::Rose::Rose:, nghe các mẹ nói cũng yên tâm phần nào, chứ con cứ đau ốm suốt không tiêm được lo lắng lắm.
    • 1,286 Bài viết

• 2,140 Được cảm ơn

COn mình tiêm đủ tất cả các mũi chả thấy làm sao, kể cả lúc sổ mũi.