• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.71K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

• 303 Bài viết

• 682 Được cảm ơn

Mọi người ơi, cho mình lời khuyên với.
    Mình đã đọc các topic về men tiêu hóa trong Mục lục, nhưng toàn thấy các mẹ nói con mình lười ăn hay là tiêu hóa kém... nên phải uống men tiêu hóa. Chẳng thấy giống con mình gì cả nên mình mở đề tài mới.
    Bé nhà mình 8thangs 10 ngày, lúc 8 tháng được 8kg. Trộm vía, bé không hề lười ăn, có thể gọi là ăn tốt (1 bát ăn cơm người lớn cháo xay x 2 bữa + khoảng 400ml sữa công thức + khoảng 500ml sữa mẹ + 1 viên phomai + 1 hũ sữa chua + 1 bữa hoa quả). Hơn nữa, bé ăn một cách vui vẻ, tự nguyện (trộm vía con lần nữa), vừa ăn vừa vẫy chân, ăn xong thì dậy chơi chứ k cần mẹ hát hò hay đi rong gì cả. Rồi, xong chuyện ăn, bây giờ đến chuyện... :Laughing: Mình thấy bé nhà mình cũng... khó mà xếp vào dạng tiêu hóa kém, vì bé từ lúc sinh chưa hề bị táo bón, hầu như không nôn trớ, mỗi lần ăn xong chỉ cần bế bé lên vỗ lưng 3 phát là "ợ" 1 cái rõ to...
    Đáng lẽ mình cũng chẳng phàn nàn gì (thông cảm lắm, với các mẹ nuôi con vất vả :Rose: ) Dù ai nhìn thấy con mình 1 phát là cũng kêu luôn :"Còi thế!", nhưng mình thì nghĩ "còi" hay "bụ" không quan trọng, tốt nhất là bé khỏe mạnh, nhanh nhẹn, càng ít ốm đau càng tốt. Cho đến mấy ngày gần đây, có 2 chị bạn đang nuôi con nhỏ đều khuyên mình nên cho bé uống men tiêu hóa. Vì theo 2 chị đó thì bé ăn được như vậy mà vẫn còi, thì nghĩa là khả năng hấp thụ của bé kém, nên cho bé uống men tiêu hóa nếu không thì... phí cháo, phí sữa. Mình nghe rồi... cũng hơi băn khoăn:Thinking: Mình có nên cho bé uống men tiêu hóa? Nếu uống thì uống loại nào để bé hấp thụ thức ăn tốt? Có cần đi khám bác sỹ không? Khám ở đâu?
    Ôi, mình viết dài quá, hỏi nhiều nữa. Các mẹ đừng ngại đọc, mà đọc xong thì cho mình biết ý kiến nhé...:Rose: :Rose: :Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Uống men tiêu hoá Antibio nhiều có sao không?

Bống nhà em hồi tết mọc răng nên bị đi ngoài nên em mua men tiêu hoá Antibio về cho uống. Uống xong đi ngoài hết và trộm vía lạ ăn tốt hơn nhiều chứ, ăn nhanh hẳn hơn và ăn nhiều hơn. Uống hết mấy gói thi e thôi không cho uống nữa, mấy hôm sau ăn cung được xong lại lười ăn, thế em lại mua cho uống...

• Mật ong-chanh đào, thuốc phòng chống ho và viêm họng rất tốt

Chào các mẹ, mình mới được chị bạn mách cho bài thuốc phòng và chữa ho, viêm họng rất tốt, chia sẻ...

• mang thại 5w mà uống men tiêu hóa co làm sao ko hả các mẹ?

em mang thai 5 tuần , sk bt, gần đây nghén kô ăn đuợc gì nhiều, nhưng uống viên sắt rồi nóng quá sinh táo , đầy bụng khó tiêu. Em thư uống men tiêu hóa sống Biosubtyl DL....điều trị rối loạn tiêu hóa ..em đọc hướng dẫn sử dụng kô thấy nói là chống chỉ định cho phụ nữ mang thai nên em mới uống, và...

• Sức hút khó cưỡng từ bánh Toppy1 mới

Với sứ mệnh cung cấp sản phẩm bánh tươi ngon, bổ dưỡng vì sự phát triển của thế hệ trẻ, Topcake tự...

• ...Sởi...Mặc kệ Sởi...

Ai cũng hỏi là tôi có sợ con mình bị bệnh sởi không? 2 năm trước tôi đã trả lởi câu hỏi này rồi,...

• 546 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Nếu bé ăn với chế độ như vậy mà vẫn còi thì chắc chắn là bé bị kém hấp thu rùi. Bạn nên đưa bé đi bác sỹ dinh dưỡng chứ đừng tự mua men tiêu hóa cho bé uống nhé.
    • 303 Bài viết

• 682 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meNhim06 Xem bài viết
    Nếu bé ăn với chế độ như vậy mà vẫn còi thì chắc chắn là bé bị kém hấp thu rùi. Bạn nên đưa bé đi bác sỹ dinh dưỡng chứ đừng tự mua men tiêu hóa cho bé uống nhé.

Uh, mình cũng đang nghiêng theo chiều hướng này. Nhưng mà chưa biết nên đưa bé đi khám ở đâu, ngại quá. Mà không biết bác sỹ dinh dưỡng khám cho bé (như trường hợp của bé nhà mình) thì sẽ cân đong đo đạc... hay làm những gì nhỉ? Thấy các mẹ giới thiệu bác sỹ Khánh ở Hàng Hòm, hay là mình đưa bé đến đấy nhỉ???:Thinking:
    • 89 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

@ mẹ Celene : con mình giống con bạn nhé, bú mẹ hoàn toàn đến hết 4 tháng. Lúc 9 tháng thì được 8,4kg, ăn uống không ngậm đâu nhé, không kén ăn, cứ đút vào là nuốt thôi, ăn cháo + pho mai + nước cam, sữa chua. Chỉ có uống sữa là không được nhiều thôi, vì bé chỉ thích bú mẹ, nhưng mẹ đi làm ít sữa, chỉ cho bú khi đi ngủ mà thôi.

Con mình từ nhỏ đến lớn không có bị nôn trớ gì cả, nhưng lại có tật khi ăn vào là đi ngoài, nên ăn 3 bữa 1 ngày có khi đi 3 lần.

Khoảng 13-14 tháng gì đó mình đưa đi chích ngừa, có hỏi bác sĩ về trường hợp này thì bác sĩ cho uống Biobaby, nói chung mình thấy uống thì uống chứ bé chẳng tăng cân mấy, tình hình đi ngoài thì cũng có khi đi 1 lần, có khi đi 2 lần. Phân thì hầu như ăn gì đi màu nấy.

Bây giờ con mình được 16 tháng, nặng ~ 9,7 kg. Mình cũng chẳng biết tiêu hóa con mình có bị vấn đề gì không nữa. Vừa rồi bé bị bệnh, rồi bị tiêu chảy, hết tiêu chảy nhưng lại hay đi ngoài 3-4 lần / 1 ngày, nên mình cho uống Biobaby thì đi 1 ngày khoảng 1 - 2 lần thôi. Mình cũng có hỏi bác sĩ, bác sĩ nói uống hết 1 hũ thì ngưng.

Con mình rất thích ăn nhé, 1 bữa ăn đút khoảng 20 phút thôi, thấy ai ăn gì là nhào lại xin rất thảm thiết như đói lắm í.

Mình nghĩ nếu con bạn đi ngoài nhiều lần hay đi phân sống thì cho uống men tiêu hóa, chứ nếu đi ngoài bình thường, tốt thì cũng không nên uống men tiêu hóa đâu, mà nên hỏi bs dinh dưỡng xem cần bổ sung thuốc bổ gì nhé .
    • 303 Bài viết

• 682 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caheo79 Xem bài viết
    @ mẹ Celene : con mình giống con bạn nhé, bú mẹ hoàn toàn đến hết 4 tháng. Lúc 9 tháng thì được 8,4kg, ăn uống không ngậm đâu nhé, không kén ăn, cứ đút vào là nuốt thôi, ăn cháo + pho mai + nước cam, sữa chua. Chỉ có uống sữa là không được nhiều thôi, vì bé chỉ thích bú mẹ, nhưng mẹ đi làm ít sữa, chỉ cho bú khi đi ngủ mà thôi.

Con mình từ nhỏ đến lớn không có bị nôn trớ gì cả, nhưng lại có tật khi ăn vào là đi ngoài, nên ăn 3 bữa 1 ngày có khi đi 3 lần.

Khoảng 13-14 tháng gì đó mình đưa đi chích ngừa, có hỏi bác sĩ về trường hợp này thì bác sĩ cho uống Biobaby, nói chung mình thấy uống thì uống chứ bé chẳng tăng cân mấy, tình hình đi ngoài thì cũng có khi đi 1 lần, có khi đi 2 lần. Phân thì hầu như ăn gì đi màu nấy.

Bây giờ con mình được 16 tháng, nặng ~ 9,7 kg. Mình cũng chẳng biết tiêu hóa con mình có bị vấn đề gì không nữa. Vừa rồi bé bị bệnh, rồi bị tiêu chảy, hết tiêu chảy nhưng lại hay đi ngoài 3-4 lần / 1 ngày, nên mình cho uống Biobaby thì đi 1 ngày khoảng 1 - 2 lần thôi. Mình cũng có hỏi bác sĩ, bác sĩ nói uống hết 1 hũ thì ngưng.

Con mình rất thích ăn nhé, 1 bữa ăn đút khoảng 20 phút thôi, thấy ai ăn gì là nhào lại xin rất thảm thiết như đói lắm í.

Mình nghĩ nếu con bạn đi ngoài nhiều lần hay đi phân sống thì cho uống men tiêu hóa, chứ nếu đi ngoài bình thường, tốt thì cũng không nên uống men tiêu hóa đâu, mà nên hỏi bs dinh dưỡng xem cần bổ sung thuốc bổ gì nhé .

Ôi, giống nhà mình thế! Em bé nhà mình ăn gì cũng chỉ mất khoảng 20 phút là cùng, vừa chờ đút vừa với tay lên đòi như thể là chê mẹ đút chậm í. Mình cứ nghĩ bé ăn vui vẻ thế thì phải hấp thu được nhiều chứ nhỉ? Giống như người lớn mình ấy, ăn thấy ngon miệng thì sẽ hấp thu được nhiều hơn.:Worried:
    Trộm vía, mình nhiều sữa lắm. Đến bây giờ vẫn nhiều. Mà sữa mình chắc cũng không đến nỗi nóng hay thiếu chất, vì bé không bón, không rôm sảy, 4 tháng đầu bú sữa mẹ hoàn toàn thì lên cân rất đều (mỗi tháng 1 kg - 1,2kg). Thế nên mình mới không biết có nên cho bé uống men tiêu hóa không, vì có vấn đề gì về tiêu hóa đâu. Bé mỗi ngày output 1 lần, đều như vắt chanh, vào buổi sáng khi mới ngủ dậy. Theo bà nội bà ngoại và một số chị bạn quen thì phân rất "đẹp". Thật chẳng hiểu ra sao nữa. :Nottalkin: Kiểu này chắc phải đưa bé đi khám thật rồi. :mad: Cám ơn các mẹ nhé.:Rose: