• 0 Lượt chia sẻ
  • 57.3K Lượt đọc
  • 202 Trả lời

13 Người đang theo dõi

• 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hiện tại con mình được gần 6 tháng .có mũi tiêm phòng cúm vào lúc 6 tháng tuổi ,theo các mẹ có nên đưa bé đi tiêm phòng cúm ??Vì thực ra vaccin cúm không phải miễn dịch suốt đời ,mà thông thường 1 năm tiêm 1 lần .Thực ra con mình còn bé quá ,mỗi lần đi tiêm xót con lắm .Nên 2 vợ chồng đang bàn :mũi nào bắt buộc tiêm thì tiêm ,còn lại thì thôi .
    Mẹ nào có kinh nghiệm vụ này rồi thì cho mình lời khuyên nhé!!!!

• 91 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Nên tiêm đi bạn, trẻ dưới 3t thì tiêm chỉ nữa liều và tiêm vào đùi.

Hiệu quả thấy rất rõ, ít nhiễm cúm hơn khi chưa tiêm và đặc biệt nếu có nhiễm thì vẫn bị nhẹ hơn.

• 128 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

nên tiêm

• 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình cũng có con nhỏ bé nhà mình 3t lúc đầu cũng tiêm vaxin cúm đầy đủ. Nhưng sau đó có ông anh làm bs thì ong anh lại khuyên là ko nên tiêm vãin cum. Vì mặc dù tiêm thì sẽ tăng sức đề kháng cho bé trong từng mùa cúm. Nhưng sự đề kháng này là do vacxin chứ ko phải là sự tự đề kháng sức khỏe của trẻ. Nếu đã tiêm vacxin cúm thì năm nào cũng phải tiêm chứ ko được bỏ. Nếu bỏ là trẻ sẽ bị cảm ngay. Ngoài ra tiêm vãin sẽ tự làm giảm đi sự tự đề khách do chính sức khỏe của trẻ. nên túm lại la ong anh ko cho bé nhà mình tiêm mà phải tự tập luyện và ăn uống để tự tăng sức đề kháng của bản thân chức ko được phu thuộc vào vacxin quá nhiều.
    vài dòng chia sẻ cùng các mẹ
    " Sống trong đời sống cần có một tấm lòng ......."
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình cũng nghĩ là không nên tiêm, nên để cho bé tự tạo đề kháng cho mình. Con mình cũng mới 7 tháng thôi

• 124 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình đi tiêm vacxin này tuần trước mà tuần này bé đã bị cảm, sổ mũi, và dẫn đến viêm phế quản, xem chừng cũng k hiệu quả gì

• 850 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

Mình thì nghe cô bs vẫn tiêm cho con mình ở 50C hàng bài bảo là nếu tiêm đủ 3 năm thì sức đề kháng của bé với cúm sẽ tăng. Bé nhà mình tiêm mũi 1 ngoài 1 tuổi, mũi 2 nhắc lại sau 1 tháng, năm 2 tuổi thì ốm liên miên, chả lúc nào tiêm đc, mũi thws 4 tiêm vào năm 3 tuổi, sang năm sẽ nhắc lại 1 mũi nữa là đủ 3 năm. Khi còn nhỏ bé tx bị VPQ, lớn hơn 1 chút thì bị viêm A, nhưng con mình cho đến giờ chưa bị cúm, cũng chả hiểu có do vacxin hay ko nữa. Bé nhỏ sắp đến lịch tiêm, cứ cho tiêm xem sao. Có 1 bs từng nói với bạn mình: bé ốm là 1 cơ hội tăng sức đề kháng. Nhưng mỗi tháng nhìn con ốm 1-2 lần, lần nào cũng KS thì xót ruột lắm, nhưng đúng là đến gần 3 tuổi, k/cách giữa các lần ốm xa hơn.

• 8 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trẻ em và người già là nhóm đối tượng nguy cơ cao nên tiêm vắc xin phòng bệnh cúm. Chủng cúm thường biến đổi hàng năm do đó mỗi năm tiêm nhắc 1 lần. Nếu tính chi phí 200k/1 năm = 548 đ/ngày quá rẻ để phòng các biến chứng do bệnh cúm gây ra, chưa kể bố hoặc mẹ phải nghỉ làm để chăm con + tiền thuốc bổ nữa chứ. Tuy vắc xin chỉ phòng được 80 - 90 % nhưng nếu tiêm hàng năm thì trí nhớ miễn dịch tăng ---> hiệu quả phòng bệnh sẽ tăng lên.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 564 Bài viết

• 277 Được cảm ơn

Mon nhà mình mấy ngày nữa là 6 tháng. Mình muốn hỏi về vacxin ngừa cúm. Có nên cho bé chích k vì nghe nói là ko có trong lịch tùy ý ba mẹ. Khi chích về bé có sốt nóng j k?
    Các mẹ nào cho bé chích rồi tư vấn giúp mình nhé!
    Tks ^^
    Bánh tráng chà bông ăn liền - giấm nuôi nước dừa
    http://mgod.webtretho.com/forum/f250.../#post22415460

12m12d: 10,5 kg, 75 cm; 13m17d: 10,7 kg, 77 cm; 14m11d: 11 kg, 77 cm; 15m16d: 11,4 kg, 80 cm

• 335 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Mình mới cho bé nhà mình đi chích lúc 6 tháng. Ngta hẹn 1 tháng sau lại chích 1 mũi nữa, rồi 1 năm sau lại chích típ. Chắc tùy bé mẹ nó ạ, bé nhà mình thì bình thường, nhưng thấy dạo này hình như bớt khò khè và khịt mũi khi trở gió. Theo mọi người phân tích thì 1 năm tốn có khoảng 200k nhưng bảo vệ con 365 ngày, cũng lợi lắm, hihihi!!

Mẹ cho bé đi chích đi, không sao đâu!! Chúc mẹ và bé khỏe nha!!

:Kiss::LoveStruc:Ku Tôm: 1m: 3.6KG, 2m: 4.8KG - 2m20d: 6KG - 3m10d: 7.4KG - 4m: 7.8kg - 5m:8.3kg - 6m: 8.9 :Kiss::LoveStruc:

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)