• 0 Lượt chia sẻ
  • 60.3K Lượt đọc
  • 202 Trả lời

• 80 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Cả nhà tụii mình vừa mới bị một trận cảm cúm hoành hành gần 3 tuần lễ. Lopi nhà mình suốt 3 tuần chẳng ăn uống gì cả ! Hôm nay chỉ còn da bọc xương...hichic (
    Mình có nghe nói về việc chích ngừa cảm cúm.Không biết có mẹ nào có kinh nghiệm về vấn dề này không? Không biết chích ngừa có ảnh hưởng gì dến sức khoẻ và sức dề kháng của bé trong tương lai không? Nếu không chắc mỗi năm mình phải cho bé di chích ngừa quá ! Vì nuôi con lên dược một kilô dâu có dễ nhưng dến khi bịnh nó xuống kí nhiều kiểu này mình xót ruột quá !
    Mong tin các mẹ

Mẹ Lopi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,008 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Mình cũng đọc đâu đó có chích ngừa cảm cúm nhưng không rõ lắm, hình như virus gây cảm cúm có rất nhiều dạng, không cố định nên mỗi thuốc ngừa chỉ được 1 loại bệnh, mỗi năm mỗi chích hay sao đó, các bạn có ai có biết rõ chuyện này không? :rolleyes:
    Pooh & Dumbo
    • hnm
    • 12 năm
    • 1,293 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Dung roi day, Vaccine phong cum chi phong duoc 1 loai virus nhat dinh nao do thoi & chi co tac dung trong vong 1 nam Minh moi tiem phong cum (Vaccine VaxiGrip) & thay ho thong bao nhu vay, tuy nhien cac BS noi rang thuong loai tiem phong la chong vi-rut pho bien nhat, hay gay benh nhat ma thoi
    Co dieu kien thi hay cho be di tiem phong, nhung hay chon thoi diem ma be khoe manh nhat (ngoai HN thi chon ca luc thoi tiet it that doi nhat nua)
    • 373 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Bác sỹ tiêm cho ĐX hôm qua gọi điện bảo em là bây giờ có một mũi tiêm phòng cúm đưa vào chương trình tiêm chủng cho các bé từ 9 tháng tuổi. Chị ý nói là mũi này là phòng bệnh cúm tuýp A. Có mẹ nào đã nghe thấy loại vacxin này chưa thì tư vấn giúp em với. Vì em cũng phân vân, không phải loại vacxin nào cũng tiêm. Có loại nên tiêm và có loại chọn lọc được phải không các mẹ?
    Album của con
    Tình mẹ cứ là hay nhớ... Lúc nào cũng muốn bên con
    Giá có cái gì gần hơn... Con yêu mẹ bằng cái đó
    • 2,302 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

vụ này nghe mới quá, chắc ít hôm nữa Kin đi tiêm Sởi ở TT y tế dự phòng mẹ Kin sẽ hỏi xem.
    • 80 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình có đứa em làm ở phòng vệ sinh dịch tễ TP Hà nội, nó lo cho các khoản tiêm chủng của Bít Bốt chỉ thấy hẹn ngày mai tiêm chủng cúm thường năm 2004 thôi. Đã làm gì có vaxin cúm tuýp A đâu
    thuy
    • 18,631 Bài viết

• 11,469 Được cảm ơn

• 1,439 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Làm gì đã có vacxin cúm H5N1
    mỗi năm phải tiêm vacxin cúm một lần, vì mỗi năm cái con virus ấy lại biến đổi, mà có pảhi có mọtloại đâu
    Cái mình biết là Vaxigrip năm ngoái đã tiêm cho con. Năm nay thì để xem đã
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 373 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Hic, sorry các mẹ. Mẹ ĐX chữ tác nghe thành chữ tộ. Không phải vacxin phòng cúm tuýp A mà là vacxin phòng cúm nói chung ops: Xấu hổ quá! Đúng là vacxin mẹ B&B đã tiêm cho bé đấy, 1 năm tiêm nhắc lại một lần. Có nên tiêm cho bé không các mẹ nhỉ?
    Album của con
    • 5,755 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Tốt nhất là nên tiêm cho bé, vì đỡ được lần cúm nào thì tốt lần đấy mà với lại là tiêm vacxim không có hại gì đâu.

Em cũgn đang định cho John đi tiêm nhưng chỗ em tiêm chưa có, cuối tuần này gọi điện lại xem có chưa để hai mẹ con cùng đi tiêm thôi.
    .................
    • 3,805 Bài viết

• 6,413 Được cảm ơn

Mình thì chia sẻ quan điểm với một số BS cho rằng không nên biến cơ thể bé thành cái sọt rác chứa vaccines. Bé có thể bị nhiễm vài bệnh (trừ những bệnh đã được khuyến cáo là nguy hiểm đã phải tiêm trong chương trình tiêm chủng mở rộng hoặc một số bệnh viêm não có vaccine phòng) để rồi cơ thể tự đề kháng và hệ miễn dịch mạnh lên. Đối với cúm thì mỗi năm người ta dự kiến một loại vaccine phòng 1 chủng cúm nhất định có thể hoành hành mạnh, trong khi bé có thể mắc cúm vì rất nhiều chủng viruses khác nhau. Mặc dù, khuyến cáo dùng vaccine phòng cúm vẫn khuyên nên tiêm cho người già và trẻ nhỏ nhưng mình không tiêm phòng cúm cho bé. H5N1 thì chưa có vaccine phòng còn cúm khác thì cố gắng giữ gìn, chẳng may có mắc thì cũng có thể chữa khỏi được.
    Success is a journey, not a destination.
    • 5,176 Bài viết

• 1,179 Được cảm ơn

Nhà em cũng đồng ý quan điểm với nhà Kiki đấy. Bản thân cơ thể con người cũng tổng hợp được khối loại vacin đấy. Mỗi lần nhìn thấy Gấu tiêm là ba nó cứ rên lên. Sao mà tiêm nhiều thế? Cái này có cần thiết phải tiêm không? Em chỉ cho tiêm những loại vaccine đã được khuyến cáo thôi. Được cái chị tiêm cho nó cũng bảo không cần thiết phải tiêm nhiều thứ đâu.
    • 129 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, đọc báo nghe đài mẹ cháu thấy dân tình đổ xô đi tiêm phòng dịch cúm. Vì non gan mẹ cháu định đi tiêm cho cả nhà. Đã có đại gia đình nào tiêm chưa nhỉ? Cụ thể như thế nào cho mẹ cháu biết với.
    BE GOOD !!!!
    • 373 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Nhà mình chỉ tiêm cho Đậu Xanh thôi (Vì thấy nói là nên sử dụng cho trẻ em và người già nên nghĩ mình còn trẻ chắc không cần tiêm ). Thấy bác sỹ tiêm bảo đây là mũi ngừa các bệnh cúm thường phát triển trong mùa đông mẹ Bongbang ạ.
    Album của con
    • 1,439 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trẻ con vì nó chưa biết ăn tỏi nên phải tiêm phòng. Vacxin còn có nhiều loại , mỗi loại chỉ phòng được một số type cúm nhất định, chứ tỏi thì phòng bách cúm, mà lại rẻ tiền. Thế nên chỉ nên tiêm vacxin cho
    - Người già, trẻ con
    - Người ko biết ăn tỏi
    - Người nhiều tiền mà lại sợ chết
    Còn chúng ta anh dũng ăn tỏi, để dành tiền mua sữa cho con.
    Ngoài chợ tỏi đang lên giá trong mùa cúm đấy :4:
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 673 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Hì hì, mẹ B&B nói hay quá... Mặc dù em đã tiêm cúm cho bé nhà em nhưng sẽ tập dần cho bé ăn tỏi, nhỉ
    • 30 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho mình hỏi chút xíu. Đã có mẹ nào cho con tiêm phòng cúm chưa? Nếu tiêm rồi thì các mẹ thấy có ổn ko? Mình đang định cho bé nhà mình tiêm nhưng bé mới 10 tháng rưỡi mà chẳng biết tiêm đó có tác dụng ko nhỉ?
    Cám ơn các mẹ nhiều.
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocanh77
    Các mẹ ơi cho mình hỏi chút xíu. Đã có mẹ nào cho con tiêm phòng cúm chưa? Nếu tiêm rồi thì các mẹ thấy có ổn ko? Mình đang định cho bé nhà mình tiêm nhưng bé mới 10 tháng rưỡi mà chẳng biết tiêm đó có tác dụng ko nhỉ?
    Cám ơn các mẹ nhiều.
    Theo mình được biết, không nen tiêm phòng cúm cho trẻ dưới 2 tuối đau. Bạn nen hỏi lại dịch vụ y té của 1088 trước khi quyết định.
    • 723 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Mẹ Chinchin ơi thế bé nhà mình hơn 28 tháng rồi thì có nên tiêm phòng cúm không nhỉ?
    • 3,702 Bài viết

• 668 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocanh77
    Cám ơn các mẹ nhiều.
    Ở ben Mỹ thì trẻ con dưới hai tuổi là nhóm nguy cơ cao, phải được tiêm phòng Cúm. Con mình cứ đến mùa là tiêm, năm ngoái tiêm làn 1 lúc khoảng 9 tháng tuổi (thang 11- hai mũi, cách nhau hai tuần), năm nay tiêm tiếp vào cuối tháng 9 vừa xong, tiêm mọt mũi thoi.
    Néu nhà có trẻ em dưới 6 tháng tuổi thì bó mẹ phải đi tiêm ngay từ đợt 1 (giành cho nguy cơ cao nhát), néu có trẻ dưới 2 năm thì bó mẹ cũng nen tiêm nhưng đi vào đợt 2. Sở dĩ chia như vạy vì vacxin phòng cúm ko phải phòng khám nào cũng có nen họ ưu tiên cho diện nguy cơ cao.
    Ở đay mình tư ván bác sỹ thì họ nói phải tiêm cho bé đáy. Tuy vacxin ko làm cho con bạn ko bị ốm (bé vãn có thẻ bị cảm và có triệu chứng hơi gióng Cúm trù việc sót và đau đàu dài ngày hớn) nhưng vacxin sẽ giúp con mình ko bị nặng, và ko phải vào bẹnh viện khi bj lay virus cúm. NÓi chung Cúm rát nguy hiểm cho trẻ nen néu bạn có thẻ tiêm được thì nen tiêm cho bé.