Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

có ai cho bé biếng ăn uống thuốc bột MCT và maltodextrin chưa ạ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 13.6K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 572 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

các chị ơi, con em biếng ăn quá ạ. vừa rồi có bế đi khám 1 bác sỹ dinh dưỡng nghe giới thiệu thấy cũng có tiếng nhưng bác ấy kê và bán luôn cho em 2 loại thuốc bột mà em thấy sợ quá chưa dám cho uống. 1 loại tên là MCT cty san xuất la friesland foods kievit company, loại 2 tên là maltodextrin của archer daniels midland company. em search trong google thì thấy 2 cty này cũng tồn tại nhưng ma sao thuốc đóng gói quá ghê. cả hai đều đóng trong túi bóng nylon, bên ngoài có dán nhãn rất thủ công, gồm tên sản phẩm, cty sản xuất, lô hàng (đánh dấu bằng bút bi), NSX và HSD cũng ghi bút bi. ko hề có logo cty hay hướng dẫn sử dụng gì hết cả.

em sợ đây là thuốc tăng trọng quá nên chưa dám cho bé thử. ko biết có chị nào trên diễn đàn đã từng sử dụng thuốc này ko ạ cho em xin kinh nghiệm với ạ.

em cám ơn rất nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 327 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Cẩn thận có corticoid thì chết:Laughing::Laughing::Laughing::Laughing::Lau ghing::Laughing: Nếu mà nó cvhính thống và đã được kiểm định chất lượng rõ ràng thì cả nước VN ai nuôi con nhỏ đều dùng rồi. Đừgg có dại mà dùng
    • 572 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

hĩ, bác sỹ này là trưởng khoa nhi-dinh dưỡng của một bệnh viện cũng khá lớn đấy ạ. sao co thể bán thuốc như thế được nhỉ. bác khám cho con em xong chủ yếu là hướng dẫn pha mấy cái bột kia vào sữa và trái cây bé uống hàng ngày như thế nào, liều lượng tăng dần ra sao. em hỏi sau bao lâu thì tăng lượng bột lên, bác bảo nếu thấy con ko phản ứng gì thì sau 1 bình sữa là có thể tăng rồi. em hỏi là nếu phản ứng là phản ứng ra sao, bác bảo thì nếu ko thấy nó ói thì tăng thêm. nghe ghê quá. nhưng tại thấy chức vụ bác lớn quá và người đến khám đông nữa nên em cũng ko dám nghi ngờ liền, phải check lại xem sao. con em 6 tháng 30 ngày dai 72 nặng 8.2kg, bác bảo thiếu 9 lạng (!?). sợ quá
    • 138 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi just_married Xem bài viết
    hĩ, bác sỹ này là trưởng khoa nhi-dinh dưỡng của một bệnh viện cũng khá lớn đấy ạ. sao co thể bán thuốc như thế được nhỉ. bác khám cho con em xong chủ yếu là hướng dẫn pha mấy cái bột kia vào sữa và trái cây bé uống hàng ngày như thế nào, liều lượng tăng dần ra sao. em hỏi sau bao lâu thì tăng lượng bột lên, bác bảo nếu thấy con ko phản ứng gì thì sau 1 bình sữa là có thể tăng rồi. em hỏi là nếu phản ứng là phản ứng ra sao, bác bảo thì nếu ko thấy nó ói thì tăng thêm. nghe ghê quá. nhưng tại thấy chức vụ bác lớn quá và người đến khám đông nữa nên em cũng ko dám nghi ngờ liền, phải check lại xem sao. con em 6 tháng 30 ngày dai 72 nặng 8.2kg, bác bảo thiếu 9 lạng (!?). sợ quá
    Mình biết bác sỉ đó rồi..hihi... Mình đi đến đó cũng xách về nguyên bịch đủ loại mà không dám cho bé uống, coi chừng không khéo lại hại con mẹ nó ạ.
    • 28 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

do al nhung chat co trong thanh phan cua sua bot chu o phai la thuoc dau ban ah
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cuối cùng là nên hay không nên cho uống ạ !? Tôi cũng đang phân vân quá!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi knc_design; 14/01/2010 vào lúc 09:41 PM.
    Bé là tất cả !
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi just_married Xem bài viết
    các chị ơi, con em biếng ăn quá ạ. vừa rồi có bế đi khám 1 bác sỹ dinh dưỡng nghe giới thiệu thấy cũng có tiếng nhưng bác ấy kê và bán luôn cho em 2 loại thuốc bột mà em thấy sợ quá chưa dám cho uống. 1 loại tên là MCT cty san xuất la friesland foods kievit company, loại 2 tên là maltodextrin của archer daniels midland company. em search trong google thì thấy 2 cty này cũng tồn tại nhưng ma sao thuốc đóng gói quá ghê. cả hai đều đóng trong túi bóng nylon, bên ngoài có dán nhãn rất thủ công, gồm tên sản phẩm, cty sản xuất, lô hàng (đánh dấu bằng bút bi), NSX và HSD cũng ghi bút bi. ko hề có logo cty hay hướng dẫn sử dụng gì hết cả.

em sợ đây là thuốc tăng trọng quá nên chưa dám cho bé thử. ko biết có chị nào trên diễn đàn đã từng sử dụng thuốc này ko ạ cho em xin kinh nghiệm với ạ.

em cám ơn rất nhiều
    Chào bạn,

Con nhà mình còi, đi khám bác sĩ dinh dưỡng (nghe nói cũng nổi tiếng) cũng được bán cho 1 loại thực phẩm chức năng dạng tinh bột để hàng ngày pha thêm vào sữa hoặc đồ uống cho con (mình quên mất tên rồi, nếu ko nhầm thì chính là 1 loại maltodextrin của hãng Braun - loại này có đóng hộp đàng hoàng). Sữa này pha ra màu trắng, sền sệt như bột đao, vị ngọt. Mình cho con uống được 2 bữa thì đi tướt nên mình dừng ngay.

Nghĩ lại thì thấy mình thiếu thận trọng quá, mặc dù mình đã thử tìm tên loại thực phẩm chức năng này trên mạng nhưng ko thấy thông tin mấy: Thứ nhất, ko hiểu nghĩ gì mình lại cho con ăn thực phẩm chức năng (con mình khi đó mới khoảng 9 tháng). Thứ hai, đúng ra mình phải tỉnh táo hơn trước lời khuyên của bác sĩ khi bác sĩ lại là người bán hàng luôn. Thứ ba, bác sĩ nói là đảm bảo sau 2 tuần ăn thực phẩm chức năng, con mình sẽ lên cân - thế mà mình lại ko đặt câu hỏi về chất lượng loại thực phẩm mình sẽ cho con mình ăn.

Mình nghĩ đây có thể là một loại sữa cao năng lượng. Thực phẩm chức năng hay sữa cao năng lượng cũng có thể tốt thôi, nhưng mình rút kinh nghiệm phải suy nghĩ, tìm hiểu kỹ trước khi cho con mình ăn. Vài dòng chia sẽ để bạn có thêm thông tin. Thân.
    • 572 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Ga Go Xem bài viết
    Chào bạn,

Con nhà mình còi, đi khám bác sĩ dinh dưỡng (nghe nói cũng nổi tiếng) cũng được bán cho 1 loại thực phẩm chức năng dạng tinh bột để hàng ngày pha thêm vào sữa hoặc đồ uống cho con (mình quên mất tên rồi, nếu ko nhầm thì chính là 1 loại maltodextrin của hãng Braun - loại này có đóng hộp đàng hoàng). Sữa này pha ra màu trắng, sền sệt như bột đao, vị ngọt. Mình cho con uống được 2 bữa thì đi tướt nên mình dừng ngay.

Nghĩ lại thì thấy mình thiếu thận trọng quá, mặc dù mình đã thử tìm tên loại thực phẩm chức năng này trên mạng nhưng ko thấy thông tin mấy: Thứ nhất, ko hiểu nghĩ gì mình lại cho con ăn thực phẩm chức năng (con mình khi đó mới khoảng 9 tháng). Thứ hai, đúng ra mình phải tỉnh táo hơn trước lời khuyên của bác sĩ khi bác sĩ lại là người bán hàng luôn. Thứ ba, bác sĩ nói là đảm bảo sau 2 tuần ăn thực phẩm chức năng, con mình sẽ lên cân - thế mà mình lại ko đặt câu hỏi về chất lượng loại thực phẩm mình sẽ cho con mình ăn.

Mình nghĩ đây có thể là một loại sữa cao năng lượng. Thực phẩm chức năng hay sữa cao năng lượng cũng có thể tốt thôi, nhưng mình rút kinh nghiệm phải suy nghĩ, tìm hiểu kỹ trước khi cho con mình ăn. Vài dòng chia sẽ để bạn có thêm thông tin. Thân.
    hihi, cám ơn bạn nhé. Mình thấy bịch thuốc nhìn ớn ớn rồi nên mình đã ko cho con thử. Với lại bác sỹ khám mà bán thuốc luôn mình cũng ko khoái lắm, nhất là thuốc "hàng độc", ko có trên thị trường là mình khá thận trọng. Mình nghĩ thuốc đó là thuốc tăng trọng, chứa corticoid là m bé tích nước nên nhìn mập. Bữa trước có tám với 1 bạn trên WTT, bạn ấy cũng cho con uống thuốc của bác sỹ quen kê, thuốc chia thành gói bỏ trong nylon. Vì quen nên bạn ấy ko nghi ngờ gì hết và cuối cùng là bé nghiện loại thuốc ấy, ko có thuốc là quậy dữ dội, cho vô Nhi đồng bác sỹ bảo bị bệnh gì gì đó mà mình quên mất tên rồi do uống thuốc kiểu thế này và có nhiều bé phải nhập viện vì tương tự. Bé nhà bạn ấy nằm viện gần thágn trời đó. hixx
    Chỉnh sửa lần cuối bởi just_married; 19/01/2010 vào lúc 10:13 AM.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

trời ah..nghe mấy bạn nói mà cũng thấy ghê wá đi..hiện jờ con minh cũng gần 10 tháng rùi. Đi khám bs dinh dưỡng cũng cho bột malto và mct jì đó mà mình cung kg dám pha như liều lượng bs dặn nữa,kg biết đây la loại bột jĩ nữa. Đang phân vân wá!kg biết có mẹ nao cho con mình dùng thử chưa va kết quả ra sao??:Thinking:
    • 5,989 Bài viết

• 7,059 Được cảm ơn

Mình cũng từng cho con uống bột MCT và maltodextrin nhưng là do bs ở Bv Nhi đồng 2 kê và mua tại bệnh viện. Con uống chừng 2 tháng (mỗi tháng có đi khám lại) thì bs kêu dừng ko uống nữa vì lên cân tạm ổn (trước uống thì mỗi tháng lên được 0.2 - 0.3kg, khi uống thì tháng đầu lên 0.8 - 0.7kg, tháng thứ 2 lên 0.6 - 0.5kg). Hồi đó mình cũng phân vân và hỏi han trên diễn đàn thì có mẹ nói là đã dùng cho con rồi, yên tâm vì là của bệnh viện cung cấp.... Nói chung theo mình hiểu thì đó là một dạng bột và đường có năng lượng cao dành cho trẻ con còi cọc, nhẹ cân.
    Loại bột MCT và đường malt con mình dùng được đóng trong hộp thiếc như hộp sữa nhưng cũng chỉ có tên là MCT và malt, hãng sản xuất là gì đó của Hà Lan (hic, lâu rồi chẳng nhớ), ngoài ra ko có chỉ dẫn gì trên bao bì
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mimi&mina; 29/05/2010 vào lúc 10:55 PM.
    Ngụ đi, ko đùa nữa, mẹ đẻ em bé bây giờ
    10 = 7.56:Crying:
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3