• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 73.3K Lượt đọc
  • 128 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 110 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cac me oi , dao nay thoi tiet thay doi nen cac be trong TpHCM hay bi so mui va ho , Bom va Bin nha minh thi thuong xuyen bi , cu khoang 1 thang/lan , minh oai qua moi lan nhu vay phai cho be di BS va uong KS , lam cac be bi met.
    Dot benh vua roi minh quyet dinh khogn cho di BS nua va tu dieu tri tai nha nhu sau:
    Khi Bom di hoc ve thay bi so mui minh biet chac la be se ho nen minh da cho uong :
    -Chon khoang 15-16 la hung chanh + 4-5 qua tac rua sach cho vao may xay sinh tp xay nhuyen.
    -Trut ra chen va cho them chut duong phen vao va hap cach thuy khoang 20'.
    Cho be uong lien tuc trong ngay cho den khi nao het ho thi thoi.
    Ket qua la dot vua roi Bom va Bin khong phai di BS nua va da duoc me tu dieu tri.
    Minh cung biet bai thuoc nay lau roi nhung boi vi cac be khong an duoc ba nen luc truoc minh khong xay ma hung chanh chi thai mong ra , con tac thi chi bo lam doi nen be khong an duoc ba , boi vay mac du co hap cho uong nhung van phai di BS va phai uong thuoc.
    Cac me , neu ai co con bi so mui viem hong hay lam cho be uong thu di , chac be se khoi do , vi thuc te la hung chanh va tac cung khong co tac hai gi ca.
    Me Bom_Bin (TP.HCM)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 6,350 Bài viết

• 1,260 Được cảm ơn

Mẹ Bom bin ơi , bạn có thể cho thêm một ít lá hẹ vào cũng rất tốt
    Mà các mẹ có bao giờ nghe nói đến hoa đu đủ đực hấp lẫn với là húng chanh ko vậy????
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 496 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mẹ Bom Bin ơi , cho em hỏi lá húng chanh như thế nào ops:
    em biết 2 loại húng:
    - húng quế: hay ăn với phở
    - húng chó: lá xoăn xoăn, cọng màu tím, thường ăn với cháo lòng

Carrot dang ho va sổ mũi nhiều quá, gần 20 ngày rồi mà chưa hết . Đã cho uống tắc hấp đường phèn mà chẳng ăn thua
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    • 1,154 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Mẹ Carrot ơi, lá húng chanh là tần dày lá đó. Thằng nhóc nhà mình chẳng chịu uống mấy thứ này, chỉ uổng công mẹ làm thôi
    • 290 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Miền Bắc gọi là Lá húng chanh
    Miền Nam gọi là Tần dày lá mua tại chỗ bán lá xông
    • 496 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Đa tạ, đa tạ
    Chiều nay về phải phi ngay ra chợ mua Tần dày lá mới được
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    • 52 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bom_bin
    Cac me oi , dao nay thoi tiet thay doi nen cac be trong TpHCM hay bi so mui va ho , Bom va Bin nha minh thi thuong xuyen bi , cu khoang 1 thang/lan , minh oai qua moi lan nhu vay phai cho be di BS va uong KS , lam cac be bi met.
    Dot benh vua roi minh quyet dinh khogn cho di BS nua va tu dieu tri tai nha nhu sau:
    Khi Bom di hoc ve thay bi so mui minh biet chac la be se ho nen minh da cho uong :
    -Chon khoang 15-16 la hung chanh + 4-5 qua tac rua sach cho vao may xay sinh tp xay nhuyen.
    -Trut ra chen va cho them chut duong phen vao va hap cach thuy khoang 20'.
    Cho be uong lien tuc trong ngay cho den khi nao het ho thi thoi.
    Ket qua la dot vua roi Bom va Bin khong phai di BS nua va da duoc me tu dieu tri.
    Minh cung biet bai thuoc nay lau roi nhung boi vi cac be khong an duoc ba nen luc truoc minh khong xay ma hung chanh chi thai mong ra , con tac thi chi bo lam doi nen be khong an duoc ba , boi vay mac du co hap cho uong nhung van phai di BS va phai uong thuoc.
    Cac me , neu ai co con bi so mui viem hong hay lam cho be uong thu di , chac be se khoi do , vi thuc te la hung chanh va tac cung khong co tac hai gi ca.
    Chị cho em hỏi, có thể dùng bài thúôc này có thể dùng cho bé gần 9 tháng đuơc ko? Bé nhà em hay bị viêm họng lắm...Cảm ơn chị nhiều nhé.
    • 6,350 Bài viết

• 1,260 Được cảm ơn

Có em ạ
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 545 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Em ở miền Bắc đây, húng chanh có phải húng quế k ạ?
    Quả tắc là quả gì vậy ạ>
    • 444 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mít711
    Em ở miền Bắc đây, húng chanh có phải húng quế k ạ?
    Quả tắc là quả gì vậy ạ>

phải không đó? Húng chanh k fải húng quế đâu. Xem ở đây nhé:
    http://www.lrc-hueuni.edu.vn/dongy/s...tm&key=&char=H
    Quả tắc, ngoài bắc gọi là quả quất, xem ở đây http://www.lrc-hueuni.edu.vn/dongy/s...tm&key=&char=Q tiếc là k có hình, nhưng quả này quen lắm, tết ai mà chả thấy.
    Mít711 ơi, xoá bớt thư đi nhé
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sanipriya

phải không đó? Húng chanh k fải húng quế đâu. Xem ở đây nhé:
    http://www.lrc-hueuni.edu.vn/dongy/s...tm&key=&char=H
    Quả tắc, ngoài bắc gọi là quả quất, xem ở đây http://www.lrc-hueuni.edu.vn/dongy/s...tm&key=&char=Q tiếc là k có hình, nhưng quả này quen lắm, tết ai mà chả thấy.
    Mít711 ơi, xoá bớt thư đi nhé
    Mình nghĩ những thứ thuốc này không ổn đâu. Ngày xưa các cụ dùng theo kinh nghiệm, thấy đỡ đỡ là truyền cho nhau. Nhưng bây giờ vi khuẩn nó miễn dịch với nhiều loại kháng sinh rồi, đến thuốc tây còn không chữa khỏi nghĩa là... Mình nghĩ thứ thuốc mà bạn Sanip giới thiệu mình chỉ để tham khảo thôi, còn cứ "tẩn" ngay những thuốc đặc trị để cho dứt hẳn đi đề phòng biến chứng
    • 1,185 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Góp cho các mẹ bài thuốc chữa viêm họng và ho cho con đây !!!
    Ngoài lá húng chanh, các mẹ có thể tìm lá cây cúc mốc ( hỏi ngoài chợ là người ta chỉ cho), có cái nào thì dùng cái đó. Cực kỳ hiệu nghiệm. Mỗi lần các mẹ lấy từ 100g ~200g lá húng chanh hoặc cúc mốc, cho đường phèn vào, cho thêm ít nước nguội rồi cho vào nồi cơm hấp cho chín nhừ ( hoặc đun cách thuỷ/ tuỳ) sau đó cho bé uống dần vài ngày, nhớ là dùng xong bọc nilông để trong tủ lạnh dùng cho được lâu. chỉ dùng liên tục 4-8 ngày là khỏi. Đừng sốt ruột, sau khi bé đã khỏi thì ít khi bị lại lắm, khỏi tịt luôn. Chung Tín nhà em dùng từ khi 4 tháng tuổi. Nhà em có cây húng chanh đấy, trồng trong cái chậu thôi nhưng tốt lắm. trồng dễ như trồng cây mùng tơi ấy, cứ cắm cuống xuống là mọc lên. Tiếc là em không thể gửi giống vào trong nam được. em tuyên truyền các mẹ có con nhỏ nên trồng ít húng chanh hoặc cúc mốc, lúc cần là sài luôn, kể cả người lớn uống cũng khỏi nữa đấy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 47 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Oi xem bai mo ta la hung chanh thi thay giong rau kinh gioi cua miên bác thi phai các me nhi????
    • 268 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Đúng là vi khuẩn bây giờ miễn dịch với các loại KS rồi, bé nhà mình dưới 6 tháng dùng bài thuốc trên thì hiệu nghiệm, sau đó thì KS còn chả ăn thua ấy. Cũng có thể các bé bị nhẹ, ho gió,... chứ chưa viêm gì thì áp dụng được.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 226 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bom_bin
    ....4-5 qua tac rua sach cho vao may xay sinh tp xay nhuyen....
    Bài thuốc này hay quá, nhưng mẹ Bom Bin ơi cho mình hỏi tí là để nguyên quả quất (quả tắc) xay nhuyễn cả vỏ + hạt hay phải bỏ hạt và vỏ đi?
    LanBống (HN)
    • 341 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bibau2004
    Oi xem bai mo ta la hung chanh thi thay giong rau kinh gioi cua miên bác thi phai các me nhi????
    Ối không phải là kinh giới đâu, lá nó dày hơn nhiều & có lông đấy (nói chung là phải giống hệt hình ảnh của bố Sanipryan post cơ ! Cẩn thận nhé !

To bạn LanBong : Quất (tắc) bỏ hạt - để vỏ. Yên, đọc lại kỹ xem nào.. đúng rồi ! Chỉ sợ nghĩ 1 đằng lại đánh đấm 1 kiểu :1:

Cảm ơn Sanipryan nhé !
    • 1,047 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, thằng cò nhà mình mấy hôm nay bị ho và sốt mọc răng. Liệu lá húng chanh đó hấp với đường thường được không? Cái vụ đường phèn khó kiếm quá.
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đường phèn có thẻ mua tại các hàng kho ngoài chợ, 2000d thi xả láng.
    Hoạc có thẻ háp với mạt ong cũng được.
    • 269 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tunglammd
    Cái vụ đường phèn khó kiếm quá.
    Trong các siêu thị đều có mà, mình thì hay mua ở siêu thị Hà nội 51_Lê Đại Hành vì mình ở gần đó.
    • 234 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi AL&ML
    Mẹ Bom bin ơi , bạn có thể cho thêm một ít lá hẹ vào cũng rất tốt
    Mà các mẹ có bao giờ nghe nói đến hoa đu đủ đực hấp lẫn với là húng chanh ko vậy????
    Ơ nhưng mà mình lại nghe nói hẹ kỵ mật ong cơ mà, còn hoa đu đủ đực hấp với mật ong thì mình cũng mới đọc được trong mục thuốc nam ở VNexpress nhưng mình cứ sợ đu đủ có nhựa độc nên mình ko dám làm theo. Có mẹ nào biết về công dugn chữa ho của hoa đu đủ đực thì ới lên đây nhé.

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7