• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

Chữa bệnh hen suyễn bằng thuốc nam, bắc hoặc gia truyền

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 85.2K Lượt đọc
  • 95 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • Mẹ Chã
    Các mẹ WTT ơi, có mẹ nào đã có người nhà hoặc bạn bè đã được chữa khỏi hen suyễn bằng thuốc nam, thuốc bắc hoặc gia truyền thì mách giùm em với.
    Em xin cảm ơn và hậu tạ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,603 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Me Minh meo ah. minh cung da thay bac ho minh chua benh hen cho co con gai bang hoa quynh day. Neu la nu thi lay 9 hoa, nam lay 7 hoa bo nhuy rua sach cho vao luoc voi 1 chut nuoc va an ca cai lan nuoc. Ban co the thu mot thoi gian xem sao, nhung chi minh gio khoi roi day. De cuoi tuan minh ra hoi ky xem con thu thuoc gi nua uong kem ko roi minh de reply cho ban.

• Mẹ Chã
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BAOKHANH02
    Me Minh meo ah. minh cung da thay bac ho minh chua benh hen cho co con gai bang hoa quynh day. Neu la nu thi lay 9 hoa, nam lay 7 hoa bo nhuy rua sach cho vao luoc voi 1 chut nuoc va an ca cai lan nuoc. Ban co the thu mot thoi gian xem sao, nhung chi minh gio khoi roi day. De cuoi tuan minh ra hoi ky xem con thu thuoc gi nua uong kem ko roi minh de reply cho ban.

• 349 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Nếu đã hen thì nên điều trị theo phác đồ của tây y và uống thuốc dự phòng hen rất tốt. Mèo tôm nhà mình cũng chớm bị hen, sau khi đỡ BS đã kê đơn thuốc uống dự phòng 02 tháng và từ đó mình thấy chưa bị lại ( trôm vía) :1:

Mình cũng chữa viêm họng và ho bằng cách hấp hoa quỳnh với đường phèn ăn cả nước và cái rất hiệu nghiệm đấy.
    Me cua Meo Tom (HN)
    • 81 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi !!!!
    Đã ai từng cho con uống thuốc đông y ở nhà thuốc đối diện với KS Nikko chưa? Cho mẹ cháu xin ít kinh nghiệm với. Mẹ cháu hiện đã cho cả Jun và Tít uống rồi. Tít ho cả tháng trời, uống KS liên tục, uống thuốc đông y ở cả 2 nhà thuốc khác cũng không khỏi. Đến nhà thuốc này, Tít uống đến ngày thứ 5 thì hết ho, trộm vía, ăn uống được. Còn Jun thì sau 10 ngày ko thấy đỡ, đang uống tiếp. Túm lại là có mẹ nào biết về nhà thuốc này ko???? Thuốc ở đây mỗi lần lấy mẹ cháu bị "đau bụng" quá (220,000VNĐ/10 gói/10 ngày).
    Mẹ Jun & Tít (HN)
    • 1,872 Bài viết

• 5,085 Được cảm ơn

không biết meminhmeo chữa cho người lớn hay trẻ con.
    với người lớn có kinh nghiệm sau : tập dưỡng sinh dứt luôn hen suyễn kinh niên.
    - Người nhà tôi bị hen suyễn kinh niên ,chữa trị không hết. BS bắt phải ngã mặn thì mới chữa được, nhưng ăn mặn rồi cũng vẫn không xong,không hết tí ti nào cả.
    - Một hôm vô tình trong lúc chờ đợi : làm vài động tác thể dục thì phát hiện cơn suyển chậm lên cơn ; hôm sau cũng thế. Càng thể thao thì tự nhiên càng được cắt sự lên cơn suyển.

Một tuần qua,người nhà tôi quyết tâm theo đuổi : thể dục dưỡng sinh ( học múa các đường quyền miễn phí ngoài công viên mỗi buổi sáng ) - Kết quả ngoài sự tưởng tượng : dứt luôn hen suyển kinh niên mà các BS tây y đều liệt vào bịnh mãn tính.

Đây là điều mà tôi rất tâm đắc , nếu các bạn thích bơi lội vẫn là thần dược của bịnh hen suyển kinh niên đó. Ông bác tôi mỗi sáng đều đi bơi lội ở sông SG , sau ông phát hiện ra mình đã dứt hen kinh niên từ lâu. Tôi có đọc một tạp chí y học các BS tây y cũng vừa phát hiện bơi lội trị dứt hen suyển kinh niên nhưng lâu qúa quên tên tạp chí rồi
    • Mẹ Chã
    Mình nghĩ bơi ở sông thì có thể tốt, chứ bị hen suyễn mà bơi ở các bể bơi thì coi chừng đi cấp cứu không kịp đó. Chất khử trùng nước ở các bể bơi gây dị ứng nghiêm trọng với người bệnh hen.
    • Mẹ Chã
    Trích dẫn Nguyên văn bởi caotuyetnga
    không biết meminhmeo chữa cho người lớn hay trẻ con.
    với người lớn có kinh nghiệm sau : tập dưỡng sinh dứt luôn hen suyễn kinh niên.
    - Người nhà tôi bị hen suyễn kinh niên ,chữa trị không hết. BS bắt phải ngã mặn thì mới chữa được, nhưng ăn mặn rồi cũng vẫn không xong,không hết tí ti nào cả.
    - Một hôm vô tình trong lúc chờ đợi : làm vài động tác thể dục thì phát hiện cơn suyển chậm lên cơn ; hôm sau cũng thế. Càng thể thao thì tự nhiên càng được cắt sự lên cơn suyển.

Một tuần qua,người nhà tôi quyết tâm theo đuổi : thể dục dưỡng sinh ( học múa các đường quyền miễn phí ngoài công viên mỗi buổi sáng ) - Kết quả ngoài sự tưởng tượng : dứt luôn hen suyển kinh niên mà các BS tây y đều liệt vào bịnh mãn tính.

Đây là điều mà tôi rất tâm đắc , nếu các bạn thích bơi lội vẫn là thần dược của bịnh hen suyển kinh niên đó. Ông bác tôi mỗi sáng đều đi bơi lội ở sông SG , sau ông phát hiện ra mình đã dứt hen kinh niên từ lâu. Tôi có đọc một tạp chí y học các BS tây y cũng vừa phát hiện bơi lội trị dứt hen suyển kinh niên nhưng lâu qúa quên tên tạp chí rồi
    Cảm ơn mẹ Nga nhiều về kinh nghiệm trên nhé. Ngoài thể dục dưỡng sinh thì tập Yoga (các bài nhẹ thôi) có lẽ cũng rất tốt nhỉ. Thời tiết trong SG dù sao cũng dễ chịu cho người bệnh này, chứ thời tiết ngoài Bắc rét lắm mẹ Nga ơi. Có người nói chỉ cần vào Nam sống là bệnh tự nhiên khỏi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ Chã; 28/12/2004 vào lúc 02:12 PM.
    • Mẹ Chã
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeoTom31.8.02
    Nếu đã hen thì nên điều trị theo phác đồ của tây y và uống thuốc dự phòng hen rất tốt. Mèo tôm nhà mình cũng chớm bị hen, sau khi đỡ BS đã kê đơn thuốc uống dự phòng 02 tháng và từ đó mình thấy chưa bị lại ( trôm vía) :1:

Mình cũng chữa viêm họng và ho bằng cách hấp hoa quỳnh với đường phèn ăn cả nước và cái rất hiệu nghiệm đấy.
    Mẹ mèo Tôm ơi, nếu mèo tôm đã có lần bị chớm hen rồi thì cố gắng giữ sức khoẻ cho con nhé. Mình có nhiều kinh nghiệm rồi nên rất thương bọn trẻ. Bạn nên đến các hiệu sách (VDC Tiền Phong NTHọc chẳng hạn), mua các loại sách về bệnh này về đọc để tham khảo và biết thêm về bệnh. Theo mình biết nếu bệnh đã có lần phát khi trẻ còn bé, sau đó khỏi thì rất dễ phát lại khi bé trên dưới 10 tuổi, nếu không phòng bệnh kỹ. BS nói nếu bố mẹ hiểu biết về bệnh thì mới có thể phòng bệnh cho con được. Trong sách còn nói nếu bạn cho trẻ học thổi kèn cũng có tác dụng rất tốt đối với đường thở của bé. Thuốc tây không lạm dụng với trẻ được đâu, vì loại thuốc chữa hen dùng cho trẻ dài ngày dễ gây nhiều tác dụng phụ, VD như làm giảm chiều cao của trẻ, hoặc gây đục thủy tinh thể... Các quyển sách về bệnh này rất bổ ích, nhưng chỉ đề cập đến việc dùng thuốc tây thôi. Theo mình nếu chữa được bằng thuốc bắc, thuốc nam hay gia truyền thì tốt nhất.
    • 1,872 Bài viết

• 5,085 Được cảm ơn

Cả nhà tôi ( cha mẹ anh chị em tôi )đi bơi từ nhỏ đến lớn khôn mà không ai bị về tai mũi họng.- Khi tôi có gia đình đi bơi cũng thế.
    - Khi gặp tai nạn bó bột, tháo băng tôi cũng đi bơi hằng ngày mỗi buổi trưa 12 giờ 40 có mặt tại hồ suốt một tháng hơn ,cơ thể khỏe mạnh ,đôi chân khi bị nạn một 2, một 8 ,bơi lội : đều nhau tăm tắp 10/10.Còn bắt cả con đi theo,dạy cho nó bơi,biết bơi rồi nó mê tít, lại phải cho tiền nó đi bơi lội với bồ.
    - Có cháu ngoại ,cháu khoảng 1 tuổi đem đi bơi tuốt luốt. Không một ai bị tai mũi họng cả. ( cũng nghe nói nhiều về dị ứng bơi hồ bơi,nhưng trong gia đình tôi từ ông bà cha mẹ tôi,đến cháu ngoại mình hiện tại không bị gì cả )
    Bơi lội là môn thể thao giúp tất cả mọi người có một vòng eo lý tưởng nhất cho đến...già :3:
    Thường xuyên sáng dậy thường bị hắt hơi sổ mũi liên tục đến điên người : có lẽ các vị không để ý đấy thôi ,này nhé dù thế nào thì nhiệt độ ngay nơi đang nằm của mình cũng ấm hơn bên ngoài-bên ngoài đây là khi đặt chân xuống giường - chỉ một gang tay thôi ,sự chuyển đổi thân nhiệt biến đổi rất đột ngột nên hay bị hắt hơi liên tục. Làm thế này nhé : ngồi dậy không bước xuống giường ngay mà nên lấy khăn quấn nhẹ quanh cổ rồi tha hồ...không bao giờ bị hắt hơi đâu. Cứ làm đi ,sẽ thấy hay vô cùng. ( khăn lông nhẹ dài 6 tấc, hay chiếc phu-la xinh đẹp đều hiệu nghiệm. )
    - Với trẻ con : sáng dậy,mẹ bôi tí dầu vào bâu cổ áo của bé,hơi dầu lan toa xua tan khí lạnh,khí độc ,trẻ không hắt hơi thành quen tật rồi bị dị ứng ( không được bôi dầu trực tiếp vào mũi bé )
    Các bài tập yoga,dưỡng sinh...rất thần diệu về đường huyết.
    • 1,603 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Những sai lầm thường gặp khi dùng thuốc chữa hen

Một số người dùng kháng sinh để chữa bệnh hen. Đây là một sai lầm vì kháng sinh chỉ được dùng khi có bội nhiễm, tức là hen nhiễm trùng, còn hen thông thường là một bệnh dị ứng.

Các sai lầm thường gặp khác:

- Chỉ sử dụng thuốc cắt cơn (khi có triệu chứng hen) mà không điều trị phòng ngừa cơn. Những người này có thể gặp những cơn hen kịch phát gây nguy hiểm đến tính mạng. Việc lạm dụng thuốc cắt cơn còn dẫn đến hiện tượng nhờn thuốc, càng về sau càng phải tăng liều; khi cơn cấp xảy ra thường rất nặng.

- Có điều trị dự phòng nhưng không đều đặn; khi thấy bệnh đã ổn định thường hay ngưng dùng vì cho rằng không cần thiết hoặc lo ngại tác dụng phụ khi sử dụng kéo dài. Thực ra, theo phác đồ của Tổ chức Phòng chống hen thế giới, thuốc ngừa cơn phải được dùng hàng ngày kể cả khi không còn triệu chứng và ít nhất là 3 đến 6 tháng. Không nên ngưng thuốc ngừa cơn đột ngột.

- Sử dụng kéo dài các thuốc uống, bột chứa corticoid. Các tác dụng phụ có thể thấy ở bệnh nhân dùng thuốc uống có corticoid kéo dài gồm: phù, giữ nước (nặng mi mắt khi thức dậy, mặt và bụng bệu ra, phù chân), thay đổi nội tiết (mặt đỏ, mọc mụn, mọc lông ở mặt, chân tay), loãng xương, tăng huyết áp, loét dạ dày...Có những bệnh nhân dùng thuốc được quảng cáo là gia truyền nhưng thực chất lại chứa corticoid nên đã gặp phải các tác dụng phụ kể trên.

- Dùng bình xịt chưa đúng cách: Nguyên tắc dùng thuốc hen dạng bình xịt là khi nhấn bình xịt đồng thời hít vào. Nếu thấy khói thuốc bay ra ở miệng chứng tỏ cách dùng chưa đúng.

• 15 Được cảm ơn

Em hỏi hơi ngu tí, nhưng đúng là em ngu thật, em chỉ nghe nói về bệnh hen chứ không biết bệnh đấy như thế nào! Các mẹ có thể nói sơ cho em biết thế nào là bệnh hen, người bị bệnh có những biểu hiện gì không? Nó có giống với ho không? Thằng Kucku nhà em cứ thỉnh thoảng lại bị ho mãi không dứt nên em sợ quá!
    • 81 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nếu để ho lâu mà không chữa dứt điểm thì cũng có khả năng dẫn đến hen đấy Kucku ơi !!!
    Mẹ Jun & Tít (HN)
    • zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 506 Được cảm ơn

Có con gái mình bị hen đây. Theo mình hiểu trẻ con bị hen nếu do sức đề kháng kém, do nhỏ nên phổi chưa phát triển hoàn thiện thì có thể lớn lên sẽ khỏi. Còn do cơ địa thì sẽ hen cả đời. Hen thường liên quan đen di ứng, nhưng dưới 2 tuổi là quá nhỏ để có thể làm test để phát hiện ra loại di ứng gì, vì thế hen cho infants rất khó chữa do không chẩn đoán nguyên nhân được.
    Triệu chứng của bệnh hen thì rất rõ. Bé thở khò khè (wheeze), nghe rõ tiếng phát ra từ ngực, (gru gru nhu meo vay) nhiều khi có thể nhìn thấy cơ ngực co thắt do cố gắng thở. Bé Kucku chỉ ho thôi mà không khò khè thì không phải hen đâu. Nếu là hen thì mỗi crisis thường bắt đầu bằng ho 1, 2 hôm rồi la khò khè ngay, những lúc đó thường phải dùng thuốc anti-flammatory dạng mạnh, chứ thuốc dự phòng không đủ mạnh để cắt cơn hen.

Me MeoTom ơi, thuốc dự phòng bé nhà bạn dùng tên là gì vậy (bao nhieu puffs 1 ngay). Bé nhà mình có lẽ là dạng nặng nên hơn 2 tháng rồi chưa khỏi. Gia đình đằng nội có cơ địa dị ứng nên mình rất lo.

Mẹ Jun&Tit ơi thuốc đông y đó để trị hen hay là trị ho ?? Bạn cho mình địa chỉ đi. Cảm ơn nhiều nhé.
    it's all because of you ... :Angel:
    • 2,560 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

To mẹ Binladen_Han,

Mình có bà chị họ sau khi sinh em bé thì bị bệnh tim và cả hen nữa.
    Chị ấy bị nặng lắm, lạnh như thế này ở HN là chị chỉ có đắp chăn rên hừ hừ thôi. Cứ khoảng 2 ba tiếng lại lên cơn hen một lần.
    Bao nhiêu người mách chạy chữa thuốc tây, thuốc bắc, thuốc nam đủ cả mà không đỡ.
    Hỏi giùm mình luôn nhé xem uống hoa quỳnh như thế bao lâu thì hiệu quả.
    Có phải uống kèm thêm thuốc gì không?
    Dùng nhiều hoa quỳnh một lúc thế thì đi mua ở đây hay phải tự trồng chờ ra hoa nhỉ?
    Cám ơn trước nhiều nhé!
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • Mẹ Chã
    Mẹ Chom Chom ơi, nếu chị họ bạn bị nặng thế thì nên đến BV Bạch Mai, Khoa Dị ứng và Miễn dịch lâm sàng ấy. Các bác sĩ ở đó rất tốt (BS Thông, GS An trưởng khoa và là GS đầu ngành của VN) và là chuyên ngành của họ, họ sẽ lên một phác đồ điều trị cho bệnh nhân, theo phác đồ chuẩn (updated) của WHO, tất nhiên là dùng thuốc tây thôi. Đảm bảo sẽ cắt được cơn hen, sau đó sẽ dùng thuốc dự phòng. Bệnh này không thể khám ở các phòng khám hoặc dùng thuốc lung tung được đâu. Mà càng để lâu càng nặng đấy. Trong giai đoạn bị nặng thì không thể dùng thuốc nam thuốc bắc hay tập thể dục dưỡng sinh được đâu. Khi nào dứt lên cơn hen trong một thời gian tương đối thì mới có thể dùng các biện pháp mang tính hỗ trợ này được. Bảo chị bạn nên đến BV Bạch mai ngay đi, đây là nơi điều trị bệnh này chuyên ngành nhất đấy. Đến đó không phải qua phòng khám tổng hợp đâu nhé, lên thẳng khoa DU & MDLS nhờ các BS khám và làm các test cho luôn. Họ có cả một bộ phận chuyên tư vấn miễn phí cho bệnh nhân, hình như là dự án do WHO tài trợ. Nếu không biết cứ khám lung tung, uống thuốc ho hoặc thuốc chữa dị ứng, bệnh cứ dai dẳng mãi không khỏi, mà ngày càng nặng hơn, dễ tử vong lắm đấy. Nên đến Khoa trên chữa trị cho dứt hẳn cơn, nhưng hàng ngày vẫn phải dùng thuốc dự phòng đấy. Chính vì vậy mà mình đã post topic này lên (mặc dù không hy vọng lắm) để hỏi mọi người xem có biết nơi nào chữa hoặc dự phòng bằng thuốc nam, bắc hoặc gia truyền không, nhưng phải tin cậy hoặc đã có bệnh nhân khỏi rồi giới thiệu cơ, không thì chỉ mất tiền oan thôi. Vì cứ dùng thuốc tây dự phòng mãi thì sẽ có tác dụng phụ, mặc dù ít.
    Các BS nói các bệnh nhân bị bệnh này chỉ tử vong khi không hiểu biết về bệnh và do đó dùng thuốc lung tung. Bệnh này giờ đã có thể hoàn toàn kiểm soát và dự phòng được bằng tây y rồi.
    Đông y Trung Quốc liệt bệnh này là một trong hai nan y không thể chữa khỏi được đấy. Một bà chị họ mình làm ở Viện Y học Dân tộc, đã từng du học ở TQ chục năm nhưng giờ lúc nào cũng kè kè thuốc cắt cơn và dự phòng ở trong túi đấy.
    Bệnh này thường di truyền theo đằng nội nên trong gia tộc mình giờ ít nhất là "đóng góp" ba người rồi. Chán thế cơ chứ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ Chã; 07/01/2005 vào lúc 01:19 PM.
    • Mẹ Chã
    Mẹ Zoe ơi, mẹ cháu nghe mà thương An quá cơ, hai tuổi mà bị thì khổ thân quá. Mẹ Zoe ở Pháp chắc là được các BS tư vấn kỹ nên rất hiểu biết về bệnh này đúng ko. Mới 2 tuổi thì khó chữa thật, chỉ có cách dùng thuốc cắt cơn, sau đó dùng thuốc dự phòng (loại cho infant ấy), mẹ cố gắng giữ cho con ít bị ho và sổ mũi nhé. Cứ sổ mũi hoặc ho là sau đó 1, 2 ngày lên cơn hen ngay. Một người nhà mình cũng bị lúc còn nhỏ như An, phải đi bệnh viện suốt, mà mấy chục năm trước VN còn nghèo lắm, có chữa được dứt bệnh đâu. Sau khi ở viện về thì chịu khó uống các loại thuốc phòng ho, sổ mũi của các ông lang gia truyền. Sau thấy cơn hen cứ thưa dần rồi tự biến mất. Nhưng giờ lại bị lại rồi. Mình nghe BS bảo nếu trẻ bị khi còn rất nhỏ thì sau đó vài năm sẽ tự khỏi. Nhưng nếu là hen do dị ứng di truyền (phần lớn là di truyền theo đằng nội) thì không thể khỏi hẳn được đâu. Trong suốt cuộc đời nếu lúc nào đó cơ thể mình kém đề kháng là nó bùng phát lên ngay. Nhưng mẹ Zoe không nên lo lắng quá đâu, có thể bệnh của con vài năm nữa sẽ tự hết, mẹ Zoe chỉ cần chăm sóc con tốt là được. Mà mẹ Zoe nên mua thêm sách viết về bệnh này đọc để phòng cho con. Rất hữu ích đấy. Vì có vô vàn nguyên nhân gây nên hen mà, VD do môi trường sống, nhà trải thảm có nhiều bụi hoặc con rệp (mắt thường ko nhìn thấy đâu) chẳng hạn, hoặc một tác nhân nào đó mà con mình bị dị ứng nhưng mình không biết, có người cứ uống sữa đậu nành hoặc ăn đồ biển là bị đấy.
    • 842 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Có chị gái ruột của mình đây. Chị ấy cũng bị hen từ ngày còn bé cơ, mà là do cơ địa dị ứng. Nhà mình đã dùng khống thiếu loại thuốc nào, từ thuốc nam thuốc bắc đến Tây y đấy. kể là những thứ như thế này:
    - Dùng dây tơ hồng rang vàng hạ thổ sắc lấy nước uống
    - Ăn cây xương rồng nấu với thịt nạc
    - con cá ngựa ở ngoài biển, con sao biển
    .....
    tóm lại là ko thiếu thứ gì, ai mách có gì tốt là nhà mình đều tìm ra để thử hết đấy, nhưng cũng chẳng ăn thua mấy đâu.
    Trước khi sinh thằng cháu mình, chị minh đã thử dùng phương pháp chôn chỉ của một ông bác sĩ ở viện Châm cứu đấy. Kết quả là chị mình khoẻ từ trước khi có bầy một thời gian đến khi sinh xong (nhung 3 tháng một lần vẫn phải chôn chỉ để mở huyệt và cắt cơn, thay đổi thời tiết cũng không bị lên cơn hen)
    Sau khi sinh xong thì sức khoẻ yếu đi nên lại bị lại. Lúc này chôn chỉ thì không ăn thua nữa.
    Bây giờ chị minh đang điều trị ở khoa Dị ứng của Bênh viên Bạch mai - BS. Hiếu. Thấy mọi người đều khen anh này giỏi và mới đi học ở Pháp về (chị họ mình làm cùng khoa với BS. Hiếu). Dạo này thi thấy khá hơn nhưng vẫn phải tiếp tục uống thuốc theo đúng phác đồ.
    Hãy quên đi quá khứ, không câu nệ hiện tại, tận hưởng sung sướng có được ngày hôm nay và hãy nhìn tương lai bằng con mắt lạc quan yêu đời
    Góp ngàn cơn gió ấm thành cơn bão tình thương
    • 2,560 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Minh "mèo" nhiều lắm,
    Bạn hướng dẫn chi tiết thế là mẹ chomchom chỉ cần copy đưa bà chị là OK .
    Hết đợt lạnh này mình phải bảo chị ấy phải đến đó ngay thôi.
    Đúng là bệnh nặng thì không nên dùng thuốc lung tung có khi mang vạ vào thêm nhỉ.
    Ở đó họ Tư vấn miễn phí à. Đăng ký khám có lâu không nhỉ, có "tệ nạn" hay thủ tục gì khác không nhỉ. Tư vấn cho mẹ cháu thêm chút xíu đi!
    Thanksssss
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • Mẹ Chã
    To Mẹ chomchom:
    Mẹ chomchom ơi, sao ko bảo chị ấy đến BV luôn đi, chờ hết đợt rét thì đến bao giờ, mà thời tiết rét thế này là nguy hiểm lắm đấy nhé. Chị ấy bệnh nặng thì có thể sẽ phải làm test đầy đủ và truyền thuốc để cắt cơn đấy. Nhưng nhớ là sau khi truyền ở viện, tình trạng tốt rồi thì về nhà phải nhớ uống (hoặc xịt) thuốc cắt cơn và thuốc dự phòng theo đúng đơn của bác sĩ đấy nhé. Thấy đỡ rồi mà tự ý dừng thuốc là lại bị lại mà sẽ nặng hơn nữa đấy.
    Bộ phận tư vấn ở đó miễn phí, mà lại rất nhiệt tình nữa. Nhưng nhớ là bộ phận tư vấn và BS khám là riêng rẽ đấy nhé. Bạn có thể gọi đến BS Thông số 0913341263 hỏi xem anh ấy trực vào buổi nào rồi lên thẳng khoa vào phòng anh ấy mà khám. Có thể anh ấy sẽ bảo bạn phải sang phòng bên cạnh để đăng ký, nộp tiền khám trước, nhưng ko phiền hà gì đâu. Mình thấy các BS ở đó rất tốt, không "nhũng nhiễu" như ở các khoa khác đâu, nhưng mình nghĩ bệnh nhân cũng nên bày tỏ sự cám ơn BS nếu họ chữa khỏi bệnh cho mình. Bệnh này cần được BS tư vấn thường xuyên và làm test định kỳ, do vậy mình nghĩ bạn nên duy trì mối quan hệ tốt với BS. Mình nói thế có khó hiểu lắm ko nhỉ? Nhưng đại loại như vậy.
    Hay Mẹ chomchom nhờ chị họ Mẹ Mia giới thiệu với BS Hiếu thử xem. (Xin lỗi Mẹ Mia nhé!!!)

To Mẹ Mia:
    Mẹ Mia ơi, lần đầu tiên mẹ cháu nghe về biện pháp chôn chỉ đấy, hay quá. Mẹ Mia nói kỹ hơn được ko. Người nhà mình đang rất muốn sinh con, nếu có biện pháp tạm thời này để trong thời gian mang bầu ko phải dùng thuốc tây dự phòng thì tốt quá. Ông BS ở Viện Châm cứu (có phải ở Thái Thịnh ko?) tên là gì vậy, ở khoa nào cơ? Mong hồi âm của Mẹ Mia đấy. Cám ơn Mẹ Mia nhìu nhìu.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5