Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

Chữa Bé bị đi kiết bằng dân gian (cỏ sữa)

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 51.4K Lượt đọc
  • 98 Trả lời

7 Người đang theo dõi

• 42 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà mình 1,5 tháng, đang bị kiết lỵ, uống kháng sinh 5 ngày thì phân chuyển sang màu vàng, nhưng bọt nhiều như bọt bia, và vẫn đi 4-5 ngày/lần, hôm nay mình vừa đi mua được cỏ sữa, đang đun để con uống xem kết quả thế nào đây... xót con quá.

• 77 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cho mình đánh dấu cái nhé. Phòng khi cần sẽ có thuốc cho bé uống ngay. Bé nhà mình hồi nhỏ cũng bị tiêu chảy cấp 1 lần, phải nhập viện truyền nước. Đến là khốn khổ!

• 1,062 Bài viết

• 1,002 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me.ken6412 Xem bài viết
    Bé nhà mình 1,5 tháng, đang bị kiết lỵ, uống kháng sinh 5 ngày thì phân chuyển sang màu vàng, nhưng bọt nhiều như bọt bia, và vẫn đi 4-5 ngày/lần, hôm nay mình vừa đi mua được cỏ sữa, đang đun để con uống xem kết quả thế nào đây... xót con quá.
    Hik, thương con quá, ngày xưa con gái lớn của mình hồi 2 tháng cũng vì bị tương kháng sinh mạnh quá mà thành ra kiết lỵ, lại trường kỳ một tuần kháng sinh đường ruột nữa mới thoát.

Nếu lớn hơn chút thì mình thấy dùng theo kinh nghiệm của các cụ là trứng gà lá mơ cũng hiệu quả lắm. Đúng mấy hôm Tết vừa rồi, 2 bé nhà mình thay nhau bị kiết lỵ, mình chỉ dùng trứng gà lá mơ mà khỏi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi,hạ Tho ntn? Con e vừa dính chưởng hqua. E mua cỏ sữa r,Lá kia mua ở đâu? Hn ạ. E sốt ruột quá. Con đc có 5 tháng. Bs kê KS đặc chủng. Ngày ị són tâm 10 lần. Bt con e nghịch lắm. Bị cái này mệt nên nó chả chơi j. Chỉ ai hỏi chuyện thì ê ê tí r cười.

• 1,062 Bài viết

• 1,002 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tramy221087 Xem bài viết
    Mẹ nó ơi,hạ Tho ntn? Con e vừa dính chưởng hqua. E mua cỏ sữa r,Lá kia mua ở đâu? Hn ạ. E sốt ruột quá. Con đc có 5 tháng. Bs kê KS đặc chủng. Ngày ị són tâm 10 lần. Bt con e nghịch lắm. Bị cái này mệt nên nó chả chơi j. Chỉ ai hỏi chuyện thì ê ê tí r cười.
    Mình lanh chanh trả lời trước nhé: sao vàng hạ thổ là bạn sao vàng cây cỏ sữa lên, rồi quét và lau sạch một chỗ trên nền nhà, đổ cỏ đã sao lên đó (đây là hạ thổ), theo đông y là để điều hòa âm dương.
    Nếu chưa có lá hàn như bạn ở trên nói thì mẹ nó cứ dùng cỏ sữa trước đi cũng tốt mà.

• 61 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Mình có đọc được thông tin này, mình post lên để các mẹ tham khảo nhé

Mẹo hay trị tiêu chảy, phân sống ở trẻ

Nguyên liệu:

- Cây cỏ sữa: Loại cỏ hay mọc ở ven được, có lá tròn nhỏ, thân màu đỏ, mọc bò sát mặt đất.

- Rễ cây phèn đen: Loại cây cao chừng 1 mét, lá nhỏ bằng một đốt ngón tay, quả màu đen. Như hình mẫu dưới đây:

Cách làm:

- Rửa sạch, để ráo nước và thái nhỏ các loại nguyên liệu.

- Cho nguyên liệu vào xoong sao vàng, hạ thổ.

- Cho thuốc vào sắc đặc rồi cho bé uống ngày ba lần, mỗi lần một chén nhỏ. Nếu bé không chịu uống vì thuốc khá đắng, các mẹ có thể sắc loãng một chút rồi cho con uống làm nhiều bữa thay nước hàng ngày.
    Chúc các bé hay ăn chóng lớn và không bao giờ bị "tào tháo đuổi" nữa nhé!

Ðính kèm 265332Ðính kèm 265334
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cu keng nhà mình cũng vừa bị đi ngoài . ngày đi 5-8lan , phân nhầy nhầy có bọt , mình cho bé uống men tiêu hóa không đỡ, đến ngày thứ 3 thì đi có chút máu nữa , chắc là đi kiết rồi , đang tính đưa bé đi viện thì bà ngoại bảo cho uống nước lá ngải cứu trộn với nước lá cây bớp bớp( cây cộng sản) . vì cu nhà mình mới được 9t nên mình vỏ lấy nước trộn với cháo cho dễ uống. Sau 2ngay là cu cậu khỏi liền đó. Mà bà ngoại bảo . Con trai thì hái 7 ngọn ( ngải cứu và bớp bớp) . bé gái phải hái 9 ngọn môi loại đó. Mình nghĩ thuốc nam hợp với tửng bé , các mẹ xem sao nhé

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cách này hay mình thử áp dụng xem

• 121 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Cún nhà em được hơn 4 tháng nhưng cũng khá nhiều lần bị đi ngoài, biểu hiện chủ yếu là có bọt, bụng sôi ùng ục, hay đánh rắm, phân lỏng chua... nhà em hay cho bé uống Neopeptin hay smecta...nhưng phải uống liên tục 10 ngày thì mới khỏi. Bà chị em cho mua thuốc của riêng khoa vi sinh BV Bạch Mai sản xuất, em ko biết tên thuốc (Thuốc ko có bán ngoài thị trường, hạn sử dụng chỉ có 30 ngày, dạng lỏng, lọ bé bằng lọ thuốc nhỏ mắt ấy, uống mặn mặn nên dễ uống). Trộm vía, uống ngày 3 lần, mỗi lần 1 thìa nhỏ là hôm sau phân lành ngay! em xin luôn mấy lọ về dùng dần các mẹ ạ. nếu bị táo bón, uống cái này cũng khỏi luôn chứ. Ai có người quen thì bảo họ lên khoa vi sinh mua thuốc tiêu hóa đấy cho các mẹ ợ. Đảm bảo từ già trẻ uống đều tốt, bố em bị kiết lị, đi ra máu, mà uống ngày 3 lọ vậy mà khỏi luôn, còn cún nhà em thì ngày 3 thìa nhỏ xíu thui. h em ko lo cháu bị đi ngoài nữa.
    Thêm kinh nghiệm chia sẻ cho các mẹ có bé ko chịu đi ngoài nhé, trên 2 ngày mà bé chưa đi được, thì các mẹ lấy ít thuốc mỡ tra vào đít bé (cho trơn, dễ đi), rồi lấy mật ong phụt vào hậu môn bé (Cho mật ong vào trong lọ thuốc nhỏ mắt ấy, vì lọ thuốc nhỏ mắt có đầu nhọn nhọn sẵn, dễ cho vào lỗ đít em bé, khoảng 5ml, để phụt vào trong hậu môn của bé cho dễ), đảm bảo 30 giây sau bé đi hết sạch sành sanh mà ko cần thuốc men vào người nhé. Bà chị gái em vừa làm cho cún nhà em xong, mừng quá phải lên đây chia sẻ ngay. Có mẹ nào có em bé ko đi ị được, thử làm luôn xem kết quả thế nào nhé. Em chẳng rõ cách này có độc hại gì ko, nhưng em nghĩ mật ong cũng lành, phụt vào đít, rồi nó lại đi ra ngay chứ ko liên quan gì đến dạ dày hay đường ruột.... Em còn ngu muội, mẹ thông thái nào có ý kiến thì chia sẻ nhé! Cám ơn các mẹ nhiều!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 334 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ vì các bài thuốc có ích