Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

chích ngừa cho bé trễ lich hẹn có sao ko các mẹ ơi !

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.45K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 180 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Các Mẹ ơi ! con e giờ được 5 tháng rồi ,e đã cho bé tiêm mũi 6 trong 1 khi bé được 2,3 và 4 tháng ở BV Từ Dũ .khoảng cách tiêm của các mũi này đều cách nhau 1 tháng ,nhưng e thường cho bé tiêm trễ hơn lich hẹn khoảng 1 tuần vì bận công việc ,e ko biết tiêm trễ như vậy có sao ko các Mẹ ? Cho e hỏi thêm là vacxin Rotarix ngừa tiêu chảy cấp có phải nhất thiết phải uống cùng 1 lúc khi tiêm vacxin 6 trong 1 mới có tác dụng ko ah?Vì khi con e được 4 tháng rưỡi e cho đi tiêm mũi thứ 3 vacxin 6 in 1 và uống vacxin Rotarix lần 2 ở trung tâm y tế dự phòng quận 1 ,khi tiêm cho con e xong bs mới bảo hết Rotarix rồi và kêu lên trung tâm y tế dự phòng Thủ Đức uống vào ngày hsau , hôm sau ba mẹ e đưa bé lên thì bs ở Thủ Đức lại bảo là vacxin Rotarix ngừa tiêu chảy cấp nhất thiết phải uống cùng 1 lúc khi tiêm vacxin 6 trong 1 mới có tác dụng,trường hợp con e phải đợi 15 ngày sau khi thuốc 6 in 1 tan hết mới uống Rotarix được .Giờ e lo lắm vì ko biết bs nào nói đúng , e cũng bực vì có mỗi vụ tiêm và uống vacxin mà mấy người làm bác sĩ này nắm cũng ko rõ nữa ,sáng giờ e search trên mạng thì thấy nhiều bs bảo rằng nếu tiêm ngừa trễ lịch thì thuốc sẽ mất tác dụng chứ ko hề nói về cái vụ "vacxin Rotarix ngừa tiêu chảy cấp nhất thiết phải uống cùng 1 lúc khi tiêm vacxin 6 trong 1 mới có tác dụng" ,e thấy lo cho con e quá Mum/Dad nào biết vụ này nói giùm e với ,e biết ơn nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 488 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

mình toàn nhờ chị quen đến nhà tiêm mà con mình cũng toàn trễ thui có lần trễ cả tháng lận, tại đến lúc tiêm bé lại ươn. Mình hỏi thì chị ý bảo ko sao nên mình cũng ko để ý. Còn cái vụ thuốc tiêu chảy thì mình toàn thấy người ta cho uống cùng với tiêm nên ko bít. Giờ đọc mình cũng thấy lo quá, làm thế nào dc nhỉ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 112 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tiem tre ko co gi dau ban.Tiem som truoc thoi han giua 2 lan tiem moi ko dc con ban tiem tre ko sao dau nhe.Con vu uong tieu chay minh moi nghe ban noi la lan dau tien day nen minh cung ko biet nua.Ban ko nen lo lang quan
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 299 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Có thể uống vacxin ngừa tiêu chảy cùng lúc chích hoặc uống sau cũng ko vấn đề gì đâu mẹ nó ah, vì con mình ouống cùng lúc nhưng bé hàng xóm thì uống cách 15 ngày sau khi chích vì mẹ bé sợ uống cùng lúc bé bị vật không chịu nổi. Còn vấn đề chích trễ cũng ko sao đâu vì con mình hay bị bệnh vào lúc chích ngừa nên hay hoãn lại , mình có hỏi bác sỹ họ bảo chích trễ ko sao chỉ có chích sớm thì bác sỹ sẽ không cho thôi , con mình hay chích ở Trung tâm dinh dưỡng quận 3, bác sỹ họ tư vấn thế. Vài lời gửi mẹ nó
    • 323 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

dau co sao dau b, trong vong mot thang tu lan chich nay den lan chich sau thi hok dc chich cho be...cho nen de cang tre cung tot hok dau me...con cua e toan chich tre hoai co theo lich gi dau ne..
    • 31 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chich ngua tre 1 tuan ko sao đâu me no dung lo vì.vi mình đọc trong bảng huong dan moi lieu cach nhau 1 đến 2 tháng la ok.con rotarix thi de khi minh đi chich ngừa cho con minh hoi cho me.
    • 64 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chích trể hơn hẹn không sao đâu mẹ nó ah, ở BV mình cứ hẹn 1 tháng chích 1 lần nhưng ở nước ngoài người ta 2 tháng mới chích đấy.
    NB: 2,8kg - 48cm; 2m: 4,9kg - 56cm; 3m: 5,7kg - 59cm; 4m: 6,3kg - 61cm; 4,5thg biết lật
    • 425 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

con mình cũng toàn tiêm trễ thôi,ko sao cả,đôi khi đến ngày tiêm em bé bị bệnh phải chờ 1 tháng sau mới tiêm lại đó bạn. Với lại tiêm vacxin tiêu chảy cấp nếu ko có dkien thì ko tiêm cũng được,mấy chị ở chổ mình tiêm cho uống 1,2 giọt mà tới 770k đó bạn,mà phải uống tới 2l là thành hơn 1,5t đó. Cái đó cũng ko cần thiết lắm,chổ mình ít người tiêm lắm.
    • 299 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Đúng là cái vacxin ngừa tiêu chảy chỉ có vài giọt uống mà gần 800k mắc thiệt nhưng mà đọc báo thấy 90% các bé đểu bị virus tiêu chảy này nếu ko tiêm, mà bị cái này nguy hiểm lắm, nên mình nghĩ có mắc cũng cố gắng tí nhé các mẹ
    • 201 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Tiêm ngừa 6 trong 1 và uốn vacxin 2 cái này ko liên quan gì đến nhau cả nên tiêm và uốn vacxin trước hay sau cũng được mà bạn.Thường thì phụ huynh cho tiêm và uốn chung một thể là do thuận tiện vì mỗi lần đi tiêm và uốn vacxin phải chờ lâu thôi.Miễn sao trước khi đi tiêm và đi uốn vacxin bé của bạn khỏe mạnh bác sĩ duyệt là ok.
    Địu Korea ShopThanhLy.com
    • 86 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Con mình thấy rét quá, cũng cho đi trễ, về rình rập hết đợt rét. Ở ngoài Hà Nội cứ có vài ngày rét lại có thể có ngày nắng lên mà. Rồi bị trễ nhiều lý do nữa. Không sao bạn ạ. Càng đi sớm càng tốt cho bé. Nhưng có cái vacxin uống phòng Rota đau bụng, thì nếu trễ lần 1 sau 6 tháng đầu sơ sinh thì bác sỹ ko cho uống nữa.
    Nhím Ong Bố Mẹ Ông
    • 563 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Mình toàn cho bé đi chích ngừa trễ,bác sĩ nói trễ vài ngày kg sao,chứ sớm là kg dc đâu,còn uống vacxin chung hay riêng có liên quan gì đâu,bé con chị mình cũng thế,bé mình thì toàn làm chung cho tiện thôi,Mà sao bạn kg cho bé uống loại mới rotateq tốt hơn,ngừa đc nhiều chủng rota tiêu chảy hơn.
    Thuốc Pháp,Mỹ : https://www.facebook.com/DuocphamPhapMy

tập 1 đây ạ.

đây tập 2
    • 180 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PVanThao Xem bài viết
    Mình toàn cho bé đi chích ngừa trễ,bác sĩ nói trễ vài ngày kg sao,chứ sớm là kg dc đâu,còn uống vacxin chung hay riêng có liên quan gì đâu,bé con chị mình cũng thế,bé mình thì toàn làm chung cho tiện thôi,Mà sao bạn kg cho bé uống loại mới rotateq tốt hơn,ngừa đc nhiều chủng rota tiêu chảy hơn.
    E ko biết Mẹ nó ơi ! Bs khám xong chỉ định uống cái nào e cho bé uống cái đó
    • 136 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Theo như mình đã tham khảo tại các phòng tiêm, các bác sĩ và y tá ở đó đều nói là chỉ có thể tiêm muộn hơn lịch hẹn cho bé chứ không được tiêm sớm hơn so với lịch hẹn bác sĩ đã ghi. việc mẹ tiêm cho bé muộn hơn lịch hẹn của bác sĩ 1 ngày 2 ngày hay cả tháng cũng không vấn đề gì. Còn việc uống Rotavirut và tiêm 6in1 có nhất thiết phải cùng lúc với nhau không thì theo mình là việc đó không cần thiết, quan trọng nhất là bé phải hoàn thành những mũi tiêm và uống rota trước 6 tháng tuổi thì mới tốt. Đây là những thông tin mà mình biết được, mình chia sẻ cùng với các mẹ.
    Nụ cười của con là hạnh phúc của mẹ.
    https://www.facebook.com/media/set/?...6291042&type=1
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 185 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

chỉ cần cho bé uống Rota lần 2 trước 5 thang, không cần uống cùng lúc voi vacxin 6ín1
    • 242 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhlanpham Xem bài viết
    chỉ cần cho bé uống Rota lần 2 trước 5 thang, không cần uống cùng lúc voi vacxin 6ín1
    Cái vụ uống ngừa tiêu chảy làm mình muốn... mệt luôn. Có bác sĩ bảo uống (hay tiêm gì đó) trước 6 tháng là OK, mình ỷ y để gần 6 tháng mới vác con đi tiêm ngừa ở Pasteur, bác sĩ "phán" cho 1 câu ... xanh dờn: hơn 2 tháng là ko nạp thuốc tiêu chảy cấp nữa, trễ quá rùi... thế là thất thểu vác con về. Pó tay luôn....hix.... Giờ đành ngậm ngùi mặc kệ... ý trời luôn, chán....
    • 136 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanako789 Xem bài viết
    Cái vụ uống ngừa tiêu chảy làm mình muốn... mệt luôn. Có bác sĩ bảo uống (hay tiêm gì đó) trước 6 tháng là OK, mình ỷ y để gần 6 tháng mới vác con đi tiêm ngừa ở Pasteur, bác sĩ "phán" cho 1 câu ... xanh dờn: hơn 2 tháng là ko nạp thuốc tiêu chảy cấp nữa, trễ quá rùi... thế là thất thểu vác con về. Pó tay luôn....hix.... Giờ đành ngậm ngùi mặc kệ... ý trời luôn, chán....
    Mẹ nó đến gần 6 tháng mới cho con đi uống Rota lần đầu thì bác sĩ không cho uống là đúng rồi, vì như vậy, bé uống liều thứ 2 khi bé đã qua 6 tháng rồi, thuốc lúc đó sẽ không còn đủ tác dụng nữa. Bác sĩ bảo không cho uống nữa, mẹ cũng sẽ không bị mất tiền oan. Nếu có tập 2 thì các mẹ nên chú ý mấy vụ chủng ngừa rồi thuốc thang cho con. Tiêm thiếu mũi nào hay tiêm xong về con bị phản ứng thuốc là cũng lo lắng ghê.
    Nụ cười của con là hạnh phúc của mẹ.
    https://www.facebook.com/media/set/?...6291042&type=1