• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

Các mẹ ơi cho em hỏi về thuốc Zymaflour/ Zymaduo (D3 và Fluor)

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 21.6K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 4,280 Bài viết

• 1,054 Được cảm ơn

Zymafluor thì chỉ có Fluor còn Zymaduo thì có vD + Fluor. Nhiều mẹ trên forum bán thuốc này.
    Bé nhà mình đang dùng Zymaduo vì men răng của bé ko tốt, nên bs kê thuốc này. Còn lúc trước bé còn bé, chưa có triệu chứng đen răng thì bs nói ko cần bs Fluor, dùng nước đun sôi là ok.
    You are my sunshine!

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 209 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Mình sinh ở VP bs kê thuốc Zymaflour nhưng bv hết thuốc, nên mình nhờ chị bạn mua cho. Chị ý lại mua thành Zymaduo 150UI, thấy thành phần có cả D3 và Flour. Bé đang uống D3 rồi thì có nên uống thuốc này ko??? Mang thuốc đến chỗ viện nhi hỏi người ta bảo k biết thuốc này. Mình cũng phân vân ko biết có nên cho con uống ZymaFlour ko, như các mẹ nói là nước của VN nhiều Flour rồi. Hix hix, cho con uống sau này có hậu quả gì thì biết làm sao? Mà không cho uống, sau này sâu răng, răng xấu lại phiền
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cho con uống Zymaduo loại uống 4 giọt một ngày một thời gian thì thấy răng cu tý nhà em bị có mảng đen, không biết do em cho con uống 4 giọt là quá nhiều (nhưng đây là liều sử dụng ghi trên lọ) hay do con em không hợp?!
    • 192 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Em đánh dấu .......................
    • 209 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

nhà tớ có thuốc này bác sỹ nhi kê chị tớ mua bên pháp về cho thằng cu đầu uống khi nó bắt đầu mọc răng, răng nó trắng lắm, ko bị sâu. Con tớ uống thuốc dạng viên, mỗi ngày 1 viên, hộp có 200 viên liền. Tớ chưa cho uống dạng giọt, ko biêt giọt có khác gì không nữa.
    • 123 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

up lên cho các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ. Con mình men răng cũng không đẹp, mặc dù đánh răng hàng ngày nhưng răng con vẫn xỉn vàng, nếu lơ đi vài ngày để con tự đánh thì ngay lập tức xuất hiện những vệt đen, lúc đầu chỉ lấm tấm, sau to dần. Những nốt đen này nếu đã xuất hiện sẽ rất lâu mới có thể hết. Mình cho bé dùng kem đánh răng amway của người lớn thì thấy những chấm đen ấy sạch rất nhanh. Không biết m cho con dùng kem đánh răng đó có hại gì không và con mình có phải uống bổ sung Zymaflour không hả các me? Nghe mấy mẹ bảo bác sĩ nói cũng thấy hoang mang.
    • 44 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Nhà mình có bà Dì làm dược sĩ ở bên Pháp năm nào cũng nhờ mình mua mật ong ở Gia Lai mang về pháp để uống. Đợt trước dì về mình có nhờ Dì mang về cho bé nhà mình mấy hộp vitamin tổng hợp để bổ sung nhưng Dì khuyên là nên cho bé uống 1 muỗng mật ong vào buổi sáng vì mật ong cung cấp đầy đủ vitamin và axitamin cho cơ thể rồi, nhiều loại thuốc bổ người ta toàn triết xuất từ mật ong để làm thuốc đó, Dì giải thích là bên Pháp người ta ít cho trẻ em uống vitamin lắm (chắc là do ăn uống đầy đủ), trẻ em chỉ uống vitamin D (đến 2 tuổi) và zymaflour (đến 12 tuổi) cho xương và răng chắc khỏe vì người Châu âu rất chú trọng đến hàm răng mà.
    Mật ong thì mình đang "phân phối" cho toàn bộ người quen và công ty mình rồi, vì hay được nhờ mua nên làm đại lý luôn. Mình có thể đảm bảo được mật ong nguyên chất 100%.
    Còn về thuốc Zymaflour thì mình hỏi nhiều hiệu thuốc lớn ở sài gòn đều không có, chỉ thấy hàng xách tay trên mạng thôi, vì vây nên mình nhờ Dì mình tháng tới gửi về cho mình mấy hộp cho bé uống, các mẹ cứ tham khảo tác dụng của thuốc Zymaflour cho bé đi nhé, có nhu cầu thì nhắn cho mình sớm để mình nhờ gửi về một lúc luôn, yên tâm là giá cả sẽ hợp lý, vì các bé phải uống lâu dài mà. Số đt 0914033408.
    • 986 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Bé nhà mình 30 tháng, đang uống zymaflour 0,25mg. Sao vào đây lại thấy thế này, bé 1tuổi dùng 1mg....Nhà mình ai biết cho mình thông tin nhé!
    http://kidsplaza.vn/thuoc-chong-sau-...-1mg-3446.html
    • 1 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Topic này hay quá, nhưng chưa có ai trả lời cho các bà mẹ thông suốt, vì vậy xin mạo muội có vài dòng. Ở đây chỉ xin xí xọn với món “thuốc có Florua” thui nhé; tức là Zymafluor, Zymaduo ….. Không nhắc tới các loại vitamin, chất khoáng đi kèm trong thuốc….
    Thuốc có florua chỉ nên sử dụng khi trẻ có nguy cơ sâu răng cao đồng thời cũng không cần thiết nếu đối tượng nhận được 1 lượng florua vừa đủ từ các nguồn (cung cấp hoặc có chứa florua) khác như nước, kem đánh răng, thực phẩm, nước giải khát và các loại thuốc khác sử dụng trong điều trị nha khoa. Vì vậy, trong tờ hướng dẫn của thuốc có florua lúc nào cũng có ghi chú THUỐC DÙNG THEO TOA. Đích thị không phải là thuốc OTC (over the counter – mua tự do như trong siêu thị).
    Để hiểu thêm thông tin trên nhé:
    1/ Nguy cơ sâu răng CAO: đây là 1 thuật ngữ chuyên dùng và tương đối phức tạp (ngay cả những nước tiên tiến) vì đòi hỏi nhiều phương pháp thử nghiệm khá tốn kém cho bịnh nhân để nói lên tình trạng cá thể có khả năng bị sâu răng trong thời gian sắp tới. Thường là các trường hợp như là: trẻ có sâu răng (trong quá khứ và hiện tại), chế độ ăn uống quá nhiều đường, đang niềng răng, có bịnh toàn thân hoặc phải dùng các loại thuốc nào đó dài ngày (vì ảnh hưởng môi trường miệng), cha mẹ (hoặc người nuôi dưỡng trực tiếp) bị sâu răng chưa được chăm sóc, rối loạn môi trường miệng (vi khuẩn, nước bọt….).
    Nếu con bạn được chăm sóc răng miệng tốt, được thăm chú nha sĩ thường xuyên, gia đình nề nếp (tức là thói quen, sinh hoạt ăn uống, vệ sinh răng miệng đúng nhá; không có ý là vô tổ chức, vô kỷ luật ….) - nghĩa là không nằm trong diện "qui hoạch" có khả năng bị sâu răng rùi nè..... Vậy thì không cần phải uống thuốc có florua nữa rùi, phiền phức lắm ạ (tí nữa nói rõ hơn nhé).
    Khổ thay, những nguy cơ này lại thay đổi theo thời gian, theo sự phát triển của trẻ (thể chất, tinh thần), tình hình kinh tế-xã hội của gia đình và của chính đứa trẻ, thói quen sống và tập quán sinh hoạt của gia đình (cách ăn uống, cách giữ gìn vệ sinh răng miệng….). Nên chỉ có ý nghĩa nhất thời, sau đó phải tái đánh giá lại. Y như người đang bị tình phụ, thì làm sao mà chăm sóc thân thể, ăn uống điều độ, vệ sinh răng miệng được…..- nguy cơ CAO đây, nếu kéo dài sẽ bị sâu răng nhá. Phải đến khi có mối tình mới, muốn lấy điểm thì lại chăm chút kỹ lưỡng vậy mà – răng có điều kiện trở lại bình thường hoặc lành lặn trở lại, nếu tổn thương do sâu răng chỉ mới chớm thui) .
    2/ Phải có thông tin về hàm lượng florua trong nguồn nước mà gia đình đang sử dụng - ở nước tiên tiến người ta đo đạc theo từng địa phương để làm tư liệu cung cấp cho người ra toa thuốc có florua (nha sĩ, bác sĩ gia đình, bác sĩ nhi khoa….), kể cả các loại nước đóng chai (nước suối, nước khoáng, nước tinh lọc….). Vì các hướng dẫn tính liều cho trẻ uống (hay sử dụng) thuốc có florua hiện nay sẽ tùy thuộc vào tuổi của trẻ và nồng độ (hàm lượng) florua trong nước uống.

Liều lượng thuốc florua bổ sung/ngày dựa trên nồng độ Florua nước máy (uống)
    Tuổi < 0,3ppm F 0,3-0,6ppm F 0,6ppm
    6thang-3 tuổi 0,25 mg 0 0
    3-6 tuổi 0,50 mg 0,25 mg 0
    6-16 tuổi [B]1 mg 0,50mg 0[/B

Nguồn: Hướng dẫn về việc điều trị với ion florua của hiệp hội nha khoa trẻ em Hoa Kỳ (“ Guideline on fluoride therapy”, American Academy of Pediatric Dentistry (AAPD), 2012) http://www.aapd.org/policies/

3/ Không phải nước nào cũng khuyến khích sử dụng thuốc có florua. Nghiên cứu toàn cầu cho thấy vài số liệu giúp chúng ta có cái nhìn tổng quát hơn về việc uống thuốc có florua ( Banting DW: International fluoride supplement recommendations. Community Dent Oral Epidemiol 1999; 27: 57–61):

- 14 nước có hướng dẫn sử dụng: Úc, Áo, Vương quốc Anh, Canada, Phần Lan, Pháp, Đức, Hungary, Ba Lan, Na uy, Thụy Sĩ, Đài Loan, Thái Lan và USA).
    - Canada và Thụy Sĩ không cho trẻ dưới 3 tuổi.
    - 7 nước khong cho trẻ dưới 6 tháng tuổi (Úc, Áo, Vương quốc Anh, Na Uy, Đài Loan, Thái Lan và USA).
    - Vùng Đông Nam Á chỉ có 2 nước có dề nghị dùng: Đài Loan và Thái Lan.
    - 6 nước không yêu cầu và không có công thức dùng thuốc có florua cho người dân (Nhật, Singapore, HongKong, Hy lạp, Đan mạch, Brazil).
    - Không có nước nào khuyến khích sử dụng thuốc có florua (dạng viên, giọt, kẹo ngậm) cho mọi trẻ em vì nguy cơ trẻ có thể bị ảnh hưởng răng vĩnh viễn (nôm na là fluorosis) .
    4/ Florua, 1 mình nó không thể ngừa được sâu răng vì cũng chỉ phòng ngừa được khoảng 50% thôi (nếu sử dụng hoặc uống đủ và đúng cách).
    Hiện nay, người ta thấy florua dưới dạng vết và trong môi trường miệng xung quanh răng (nước bọt) có florua có tác dụng hữu hiệu trong phòng ngừa và điều trị sâu răng tốt hơn là trẻ em uống các loại thuốc hoặc các loại nước có chứa florua mà lại ít nguy cơ bị ảnh hưởng men răng (fluorosis). Ngược lại nếu vì lý do nào đó, trẻ ngưng uống viên chứa florua (dù được uống đầy đủ) thì vẫn có nguy cơ bị sâu răng như trẻ chưa từng uống. Tương tự như vậy nếu trẻ sống trong vùng uống nước máy có thêm florua từ nhỏ, nhưng nếu sau đó trẻ di cư qua vùng khác mà nước uống không chứa florua (và không áp dụng các phương pháp làm sạch răng miệng khác) thì vẫn bị sâu răng .
    5/ Khi ghi toa cho uống thuốc có florua, lúc nào thày thuốc cũng phải cân nhắc giữa lợi ích ngừa sâu răng và tác hại của quá liều (vì khoảng an toàn giao động tương đối hẹp của liều dùng florua giữa ngăn ngừa sâu răng và ảnh hưởng thẫm mỹ trên răng) thường gặp nhất là làm ảnh hưởng men răng (dental fluorosis). Mặc dù tác hại này thường thì không đáng kể lắm vì chỉ ảnh hưởng tí chút về mặt thẩm mỹ thô và điều trị dễ dàng.
    6/ Hiện nay nước ta chưa có đề nghị liều lượng dùng thuốc có florua, vì chưa đánh giá được nồng độ florua trong nước thật đầy đủ, kể cả trong thức ăn, thực phẩm, nước giải khát…. Số liệu này có ý nghĩa Để giúp thày thuốc đánh giá hay ước lượng trẻ có thể đã hấp thu bao nhiêu florua hầu ghi toa thật đúng liều.
    7/ Nếu không có điều kiện (và muốn tránh phiền toái khi sử dụng thuốc có florua), bạn đừng lo lắng nhá vì còn những thông tin sau:
    - Nếu bạn sống trong vùng nước máy có pha thêm florua, thì tùy theo nồng độ florua trong nước máy (hoặc nguồn nước uống đóng chai) con bạn cũng có thể hấp thu florua. Ví dụ nếu dùng nước máy Thủ Đức (0,5ppm); thì cứ mỗi lần uống 1 ly 250 ml, con bạn đã hấp thu 0,125mg Florua
    - Nếu dùng kem đánh răng có ghi hàm lượng florua (trên vỏ hộp kem) 0,25% w/w NaF thì mỗi lần con bạn chải răng với 1 lượng kem cỡ hạt đậu; lượng florua chứa trong hạt đậu này là khoảng 0,24mg florua.
    Như vậy, nếu muốn uống thuốc có florua theo như quảng cáo đầy rẫy trên mạng, thì…. Tại sao không uống vài ly nước máy (Thủ Đức), hoặc nước suối Đảnh Thạnh (1,7ppm hay 1,7 mg F trong 1 lít – bạn tự tính liều ra nhé).
    - Ở các nước tiên tiến, thường thì khi chải răng với kem, người ta khuyên trẻ con đừng (hoặc không nên) xúc miệng sạch, mà chỉ khạc (nhổ) kem còn sót trong miệng sau khi đã chải kem lên bọt và kem dính thành lớp mỏng đều hết các răng (Guideline on fluoride therapy, American Academy of Pediatric Dentistry (AAPD), 2012). Động tác (thói quen) này hữu ích nhất là lúc đi ngủ, vì kem còn sót trên răng sẽ phóng thích florua để ngăn ngừa, bảo vệ răng suốt đêm – đồng thời làm lành các tổn thương do sâu răng có thể đã xảy ra vào ban ngày. Nếu bạn cảm thấy….. eo ui, ghê quá; thì chải làm 2 lần. lần đầu, theo kiểu VN, lần 2 theo kiểu..... Mỹ...... Thời gian đầu, vị kem có thể gây khó chịu, con ban có thể xúc với 10-15ml nước thôi, sau vài ngày sẽ quen dần. Đương nhiên phải dùng kem tốt hoặc ‘chính hãng” để việc nuốt, nếu có, không làm bạn lo lắng.
    8/ Bạn hãy để ý câu thần chú dài dòng này nhé: “Chải răng tối thiểu 2 lần ngày ngay sau mỗi bữa ăn và trước lúc ngủ với kem đánh răng có florua, dùng chỉ nha khoa, chế độ ăn hợp lý (theo hướng dẫn để tránh loại thức ăn, thức uống, thói quen ăn uống….có thể gây sâu răng), hạn chế ăn vặt nhất là thức ăn ngọt, dính…., khám định kỳ 6 tháng/lần.
    Ráng đọc và lẫm nhẫm mỗi ngày, con bạn sẽ ít hoặc không bị sâu răng ngay mà. Không cần phải lăn tăn về thuốc có florua nữa đâu....
    Chỉnh sửa lần cuối bởi cucan; 11/09/2012 vào lúc 08:55 PM.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Các mẹ ơi, cho em hỏi về máy Bosch ở Đức và Pháp

Vừa gửi PM cho mẹ shinebadi xong thì chợt nhớ ra box này, em mon men vào đây nhờ sự trợ giúp của các mẹ cho mình hỏi hình như mẹ nó sống ở Pháp đúng ko, chả là papa mình sắp đi Pháp, định nhờ cụ mua 1 bộ đồ dùng đa năng, chẳng biết Pháp có ko vì mình xem hàng Đức, nhưng cũng nghĩ là có thể có,...

• các mẹ ơi cho em hỏi về bánh rau dày

em có thai đươc 31 tuần rồi, phát hiện ra từ 22 tuần. 23 tuần em tới bác sĩ Cường siêu âm ông ấy kêu trời. ông ý bảo bánh rau dầy thế này có chết không, rồi bảo nguy hiểm lắm. sau đó hẹn em 2 tuần siêu âm lại. 2 tuần sau em đến siêu âm ông ý bảo bánh rau của em dày lắm, chuyển vào viện khám va theo...

• Chữa ho bằng chanh đào

Bạn ơi chanh đào mua ở đâu đc?Mình ko biết quả chanh này nó thế nào?

• 3 Tiêu chí chọn dầu ăn cho trẻ

Mẹ có biết: Cung cấp chất béo giúp cho quá trình hấp thu các vitamin quan trọng trong cơ thể (A, D,...

• ...Sởi...Mặc kệ Sởi...

Ai cũng hỏi là tôi có sợ con mình bị bệnh sởi không? 2 năm trước tôi đã trả lởi câu hỏi này rồi,...

• 73 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho e hỏi. Con gái e 8 tháng uống thuốc fluor 500i.e Đức đc 4 tháng và mọc đc 2 cái răng hàm dưới nhưng ko hiểu sao răng xỉn đen ( nói chung men răng rất xấu) ko biết có pải do uống thuốc fluor 500i.e của Đức ko ah? E đang băn khoăn ko biết nên uống tiếp ko? Và bây h pải làm gì cho răng con trắng lên. Mẹ nào giúp e với.........
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2