Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

Các dạng thuốc có paracetamol dùng riêng cho trẻ em

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 20.7K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

0 Người đang theo dõi

    • 6,349 Bài viết

    • 1,242 Được cảm ơn

    #1
    Thuốc


    Các dạng thuốc có paracetamol dùng riêng cho trẻ em
    GS.TS. Nguyễn Khang -

    Paracetamol được dùng phổ biến ở nước ta trong điều trị các chứng đau và sốt từ nhẹ đến vừa. Thuốc này có trong danh mục thiết yếu ban hành ở Việt Nam lần thứ 4 nǎm 1999.
    Paracetamol gây nhiều phản ứng phụ như: ban đỏ hoặc mày đay (ở ngoài da), buồn nôn, nôn (đối với dạ dày); về huyết học: paracetamol có thể gây rối loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu) thiếu máu; đối với thận: có thể gây bệnh thận, độc tính cho thận (khi lạm dụng dài ngày).
    Để sử dụng cho trẻ em là đối tượng cần thận trọng, người ta đã nghiên cứu sản xuất 2 dạng thuốc riêng là:
    - Efforalgan bột sủi bọt để pha dung dịch uống (đóng trong túi).
    - Dạng viên đạn (để đặt vào hậu môn).
    Sau đây là cách sử dụng cho trẻ em, nếu có chỉ định của bác sĩ.
    ?
    Dùng bột sủi bọt để pha dung dịch uống
    Mỗi gói bột cho 80milligam paracetamol bào chế cùng với các tá dược như: natri bicarbonat, acid citic, sorbital, netri benzoat, natri saccarin vv... vừa đủ cho 1 túi 0,52g. Liều dùng tính theo kilô thể trọng, còn tuổi chỉ đủ tham khảo. Trẻ em trong diện dùng thuốc này, cân nặng từ 5 đến 16kg (khoảng 2 tháng đến 5 tuổi).
    Cụ thể:
    - Đối với các trẻ em cân nặng từ 5-6kg (khoảng 2-4 tháng tuổi): dùng 1 gói mỗi lần 80mg paracetamol pha thành dung dịch uống. Nếu cần có thể nhắc lại sau 6 giờ (nhưng không quá 4 gói trong 1 ngày).
    - Đối với trẻ cân nặng từ 7-8kg (khoảng 3-9 tháng tuổi): dùng 1 gói 80mg mỗi lần; nếu cần, nhắc lại sau 4 giờ (không quá 6 gói trong 1 ngày).
    - Đối với trẻ em cân nặng 9-12kg (khoảng 9-24 tháng tuổi): dùng 2 gói 80mg mỗi ngày; nếu cần nhắc lại sau 6 giờ (không quá 8 gói trong 1 ngày).
    - Đối với trẻ em cân nặng 13-16kg (khoảng 2-5 tuổi): dùng 2 gói 80mg mỗi lần; khi cần, nhắc lại sau 4 giờ (không quá 12 gói trong 1 ngày).
    Pha thuốc bột thành dung dịch với nước, sữa hay nước quả để cho trẻ uống.
    Không dùng thuốc này cho trẻ em dị ứng với paracetamol, có bệnh gan nặng và không dung nạp với sorbitol. Đối với trẻ em suy thận phải thận trọng: khoảng cách giữa các lần dùng thuốc ít nhất phải là 8 giờ.
    Nếu thấy trẻ em uống efferalgan bị phản ứng phụ (như phát ban, mày đay...), phải ngừng thuốc đi khám lại, bác sĩ kê đơn thay thuốc khác.
    ?
    Dùng thuốc đạn đặt vào hậu môn
    Mỗi viên đạn có 80mg bào chế với tá dược cho đủ 1 viên để đặt vào hậu môn. Thuốc này đùng cho trẻ em không chịu được thuốc uống nói trên.
    Liều dùng tính theo thể trọng của trẻ em
    - Đối với trẻ em cân nặng từ 4-6kg (khoảng 1-4 tháng tuổi): đặt vào hậu môn 1 viên 80mg; nếu cần nhắc lại sau 6 giờ (không quá 4 viên cho 1 ngày).
    - Đối với các trẻ em khác: liều trung bình là 60mg cho 1kg thể trạng 1 ngày (chia làm 4 lần nghĩa là 15mg/kg thể trạng cho mỗi 6 giờ).
    Vì thuốc có nguy cơ gây ngứa trực tràng, việc điều trị bằng cách đặt thuốc vào hậu môn càng ngắn càng tốt, không nên vượt 4 lần ngày và nếu được thì thay thế sớm bằng đường uống.
    Nếu trẻ em dùng thuốc bị tác dụng phụ (như phát ban hay phản ứng dị ứng khác) nên ngừng thuốc và đi khám lại để bác sĩ kê đơn khác.
    Thuốc bảo quản ở nhiệt độ dưới 30oC. Thời hạn dùng thuốc là 60 tháng.
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988

  1. Có thể bạn muốn xem:
    • 1,151 Bài viết

    • 149 Được cảm ơn

    #2
    Chị Loan ơi em còn thấy Paracetamol dạng giọt (sirô) mùi hoa quả nữa đấy.

    • 2,213 Bài viết

    • 263 Được cảm ơn

    #3
    Paracetamol dạng siro có tên biệt dược là Tylenol, QA nhà em cho uống 150mg thì hơi thiếu, mà 250mg thì sợ nhiều, dùng sirô dễ chia hơn, lại khỏi phải pha lích kích
    http://mgod.webtretho.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/

    • 1,862 Bài viết

    • 282 Được cảm ơn

    #4
    Em thấy hình như ngoài Efforalgan bột sủi bọt để pha dung dịch uống (đóng trong túi 80mg) thì còn có loại màu xanh 150gr nữa, xong đến 250g, 500g nữa, ko biết có đúng không vì nghe nói vậy thôi, chứ từ nhỏ Khanh nhà emm độc có uống loại Efforagan 80mg gói màu hồng thôi

    • 113 Bài viết

    • 25 Được cảm ơn

    #5
    Children's TYLENOL
    MC NEIL
    c/o JANSSEN-CILAG
    c/o MEGA PRODUCTS
    Hỗn dịch uống 80 mg/2,5 ml : chai 60 ml, nắp cấu tạo đặc biệt để trẻ em không tự mở được.

    THÀNH PHẦN

    cho 1/2 muỗng cà phê (2,5 ml)
    Acetaminophen (paracetamol) 80 mg

    TÍNH CHẤT

    Hỗn dịch Children's Tylenol có các hương vị khác nhau, được bào chế đặc biệt khác hẳn với các loại thuốc xirô thông thường. Hỗn dịch Children's Tylenol có vị ngọt, thơm giúp trẻ dễ uống.

    Cũng như các sản phẩm Tylenol khác, Children's Tylenol không chứa aspirin hay cồn.

    DƯỢC LỰC

    Hạ sốt nhờ tác dụng ức chế tổng hợp prostaglandin ở trung tâm điều nhiệt vùng đồi thị. Tác động trung ương để giảm đau cơ chế chưa được biết rõ.

    DƯỢC ĐỘNG HỌC

    Hấp thu : Acetaminophen (paracetamol) khi dùng đường uống được hấp thu nhanh chóng và dễ dàng.

    Phân phối : Acetaminophen được phân phối nhanh đến tất cả các mô. Mức độ kết hợp protein huyết tương ở liều điều trị là 10%.

    Chuyển hóa : Acetaminophen được chuyển hóa hoàn toàn ở gan, theo 3 đường : liên hợp với glucuronic, liên hợp với sulfate và con đường men oxy hóa, chức năng hỗn hợp phụ thuộc cytochrome P450. Ở người lớn, phần lớn acetaminophen chuyển hóa bằng cách liên hợp với glucuronic ; ở trẻ sơ sinh, trẻ nhũ nhi chủ yếu là đường liên hợp với sulfate.

    Thải trừ : Acetaminophen được thải trừ qua nước tiểu. Ở người lớn, 60% liều dùng được thải trừ dưới dạng liên hợp glucuronic, 30% dưới dạng liên hợp sulfate, 4% dưới dạng liên hợp cysteine và mercapturic và dưới 4% dưới dạng không đổi. Ở trẻ em tỷ lệ tương tự, nhưng thuốc được chuyển hóa dưới dạng liên hợp sulfate nhiều hơn, dạng liên hợp glucuronic ít hơn.

    CHỈ ĐỊNH

    Nhanh chóng hạ sốt, giảm đau nhức thông thường và giảm khó chịu trong các trường hợp cảm lạnh, cúm, mọc răng, đau răng, đau đầu, đau tai, đau sau khi tiêm chủng, viêm họng...

    CHỐNG CHỈ ĐỊNH

    Trẻ nhạy cảm với acetaminophen.

    TƯƠNG TÁC THUỐC

    Uống acetaminophen có thể làm sai lệch kết quả định lượng acid uric trong máu bằng phương pháp acid phosphotungstic ; và định lượng đường máu bằng glucose-oxydase-peroxydase.

    TÁC DỤNG NGOẠI Ý

    Kích ứng dạ dày nhẹ, có thể xảy ra nhưng rất hiếm.

    LIỀU LƯỢNG và CÁCH DÙNG

    Cân nặng (kg) Tuổi Mỗi lần uống
    Số muỗng cà phê Số ml
    Dưới 5 Dưới 4 tháng Hỏi ý kiến bác sĩ Hỏi ý kiến bác sĩ
    5 - 8 4 tháng - 11 tháng 1/2 2,5 ml
    9 - 10 12-23 tháng 3/4 3,75 ml
    11 - 16 2-3 tuổi 1 5 ml
    17 - 21 4-5 tuổi 1+1/2 7,5 ml
    22 - 26 6-8 tuổi 2 10 ml
    27 - 31 9-10 tuổi 2+1/2 12,5 ml
    32 - 42 11 tuổi 3 15 ml

    * Mỗi muỗng cà phê tương đương 5 ml. Để hiệu quả nhanh và an toàn cho bé, dùng ly nhựa Tylenol để chia liều chính xác : 1 TSP = 1 muỗng (5ml), 11/2 TSP = 11/2 muỗng (7,5ml)...

    Các lần uống cách nhau ít nhất 4 giờ, không quá 5 lần mỗi ngày.

    Lắc kỹ chai thuốc trước khi dùng.

    QUÁ LIỀU

    Liều tối thiểu gây độc ở trẻ em là 150 mg/kg.

    Triệu chứng : buồn nôn, nôn, biếng ăn, xanh tái.

    Xử trí : rửa dạ dày hoặc gây nôn bằng xirô ipeca, dùng chất giải độc N-acetylcysteine.

    BẢO QUẢN

    Để ngoài tầm với của trẻ em.

    Bảo quản ở nhiệt độ phòng.
    Sức khỏe cho các bạn và niềm vui cho chúng tôi !
    0988288711

    • 1 Bài viết

    • 0 Được cảm ơn

    #6
    Mấy Mẹ cho mình hỏi là, con sốt bao nhiêu độ thì cho uống hạ sốt bằng chai cemofar 10% dung dịch uống, Thanks !

    • 231 Bài viết

    • 138 Được cảm ơn

    #7
    bé bị sốt 38,5 độ trở lên thì các mẹ cho bé uống hạ sốt, dùng khăn ướt lau trán và tay chân cho bé (ko dùng khăn có nước đá lạnh nhé). uống thuốc hạ sốt chỉ điều trị triệu chứng thôi, nếu chưa loại bỏ nguyên nhân gây sốt thì hết thuốc bé sẽ bị sốt lại thôi. vì thế các mẹ chú ý nên kiểm tra xem bé bị sốt là do đâu để có biện pháp điều trị kịp thời.