• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Các loại thuốc, lịch tiêm chủng cho bé

các bài thuốc dân gian chữa các bệnh cho trẻ!

Đến trả lời mới nhất
  • 18 Lượt chia sẻ
  • 14.5K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 82 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

em chào các mẹ! để góp nhặt những bài thuốc dân gian, các mẹo chữa bệnh cho các con, em xin mở topic này, hy vọng các mẹ biết thì đưa vào đây cùng em.
    Để tránh dài dòng các mẹ không diễn dải nhiều, không hỏi trong topic, chỉ post nội dung cụ thể, để các mẹ khác dễ tham khảo (cả em nữa)
    Đề nghị các mẹ nghi dõ chất liệu, cách làm, hướng dẫn sử dụng....
    Em xin cám ơn các mẹ!
    " TẤT CẢ CHÚNG SANH ĐỀU CÓ CÁI NGHIỆP CỦA MÌNH"
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Thông báo thể lệ cuộc thi ảnh “Món ngon mẹ nấu cho con”

Thân gửi các thành viên Webtretho, Cuộc thi ảnh “MÓN NGON MẸ NẤU CHO CON” do Webtretho tổ chức...

• Chữa ho bằng chanh đào

Bạn ơi chanh đào mua ở đâu đc?Mình ko biết quả chanh này nó thế nào?

• Mật ong-chanh đào, thuốc phòng chống ho và viêm họng rất tốt

Chào các mẹ, mình mới được chị bạn mách cho bài thuốc phòng và chữa ho, viêm họng rất tốt, chia sẻ...

• Các bài thuốc dân gian chữa kiết lỵ

Các bài thuốc dân gian chữa kiết lỵ Rau má cũng được dùng để chữa kiết lỵ. Rau sam 25 g, lá phượng vĩ 20 g, bông mã đề 15 g, rễ mơ lông 15 g. Các thứ trên cho vào nồi, đổ hai bát nước, sắc còn một bát, chia uống hai lần. Kiết lỵ là một loại bệnh đường ruột truyền nhiễm, lây lan rất nhanh,...

• Bài thuốc dân gian trị tiêu chảy cho trẻ

Con em hay bị tiêu chảy ở quê em hay dùng phương pháp này thấy hiệu quả lắm chia sẻ các mẹ cùng tham khảo Nước cây cỏ sữa Nguyên liệu: Cây cỏ sữa 2 nắm; nấm mèo: 5 tai; đậu đen xanh lòng 50gram ( loại đậu vỏ màu đen nhưng khi các mẹ cắn ra thì thấy ruột bên trong màu xanh). Cách làm: Cỏ sữa rửa...

• 82 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

BÀI THUỐC CHỮA BỆNH HEN 1:
    Vật liệu: Lông nhím
    Cách làm:
    1. lông nhím nướng khô giòn (tránh làm cháy đen), có thể cho vào lò vi sóng công nghiệp làm cho khô,
    2. sau đó tán nhỏ thành bột mịn
    3. trộn đều với mật ong
    PS: cách kiểm tra mật ông rừng xịn: các mẹ cho 1 giọt mật ong lên áo nếu mật ong rừng thì sẽ chảy lăn trên áo rơi xuống đất mà ko bảm hay để lại mật dính trên áo.
    HDSD (hướng dẫn sử dụng): ngày cho con uống 3 thìa
    PS: bệnh hen và thuốc chữa hợp hay không tùy thuộc cơ địa của mỗi người (bài thuôc này dành cho cả người lớn), máu nóng hay lạnh, và cách chăm sóc các con nữa.
    ( Em xì pam 1 tý :Smiling: đây là số đt của 1 mẹ có con bị hen lâu năm và là cô giáo của con em, hiện đang dậy ở 170 nghi tàm trường littlesun, sđt: 0983772975 cô Hường, các mẹ trước khi làm hãy gọi cho cô để tự mình nghe kết quả.)
    Chúc các bé hợp thuốc
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 82 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

THUỐC CHỮA NHANH KHI TRẺ LÊN CƠN HEN 2:
    Vật liệu: Cà độc dược
    Mô tả: Qủa hình dáng giống quả cà pháo hay muối ăn, bên ngoài có các hình vằn màu xanh, thân cây có nhiều gai nhọn (em chỉ nhớ thế thôi ah)
    Cách làm:
    Thái mỏng quả cà, phơi khô (có thể sao vàng hạ thổ)
    HDSD:
    Khi trẻ lên cơn hen (không dùng thuốc xịt) gói cà phơi khô lại giống như điều thuốc lá, rồi đốt cho trẻ hít là sẽ dứt cơn hen ngay.
    • 590 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

1. Chữa nôn trớ và long đờm :
    · Lá xương sông 30g thái nhỏ , hấp với đường phèn khoảng 10p
    2. Chữa viêm họng và Abidan :
    · Rau diếp cá 30g , rửa sạch , xay nhuyễn
    · Nước vo gạo hoặc nước cơm 1 bát
    · Trộn 2 thứ trên đun kỹ , cho thêm đường phèn
    3. Chữa viêm họng
    · Chanh đào rửa sạch , để ráo , lấy dĩa châm vào quả rồi cho vào lọ theo thứ tự 1 lớp đường phèn , 1 lớp chanh ( tỷ lệ 1:1 ) , ngâm càng lâu càng tốt . Khi cho bé uống thì hấp cách thủy
    · Quả phật thủ , rửa sạch ngâm muối , cắt lát mỏng , ngâm với đường phèn tỷ lệ 1 : 1 . Khi cho bé uống thì hấp cách thủy
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 170 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gialuuts Xem bài viết
    3. Chữa viêm họng
    · Chanh đào rửa sạch , để ráo , lấy dĩa châm vào quả rồi cho vào lọ theo thứ tự 1 lớp đường phèn , 1 lớp chanh ( tỷ lệ 1:1 ) , ngâm càng lâu càng tốt . Khi cho bé uống thì hấp cách thủy
    · Quả phật thủ , rửa sạch ngâm muối , cắt lát mỏng , ngâm với đường phèn tỷ lệ 1 : 1 . Khi cho bé uống thì hấp cách thủy
    Bạn ơi nhưng cho mình hỏi giả sử bé bị viêm họng hoặc Amidan và lại có đờm thì có thể dùng kết hợp Rau diếp cá và Lá xương sông được không?

Các mẹ ơi nên chi tiết cả cách dùng và liều lượng nhé!
    Cám ơn các mẹ thông thái rất nhiều!
    • 82 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

CHỮA KIẾT LỊ
    Vật liệu: lá mơ lông (mơ tam thể dùng ăn kèm thịt chó ngon tuyệt)
    Cách làm: rửa sạch lá mơ, giã nhỏ lọc lấy nước đun sôi
    HDSD: Cho trẻ uống 2 tiếng 1 lần
    • 590 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bochipga Xem bài viết
    Bạn ơi nhưng cho mình hỏi giả sử bé bị viêm họng hoặc Amidan và lại có đờm thì có thể dùng kết hợp Rau diếp cá và Lá xương sông được không?

Các mẹ ơi nên chi tiết cả cách dùng và liều lượng nhé!
    Cám ơn các mẹ thông thái rất nhiều!
    Chỉ cần rau diếp cá là ok rồi , bạn cho bé uống ngày 2 lần nhé
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Gialuuts oi, cho hoi chua non tro va long dom bang lá xuong song co dung cho tre so sinh dc ko?Be bi nha minh moi co 2 thang thoi.Lieu co dung cach nay dc ko?
    • 590 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

như bé nhà mình 4 tháng thì dùng được , còn nhỏ hơn thì mình ko dám nói
    • 224 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Tác dụng của lòng trắng trứng gà:
    - Nếu bị cảm lạnh/bị gió: luộc quả trứng gà lấy lòng đỏ trứng cho vào một cái khăn và đánh khắp người. Nếu là em bé thì tập trung đánh ở 2 bàn chân bé. Nếu trứng chảy nước hoặc khô rang lại và vụn ra thì đúng là bị cảm.
    - Bị cảm nóng/nắng: lấy lòng trắng trứng gà sống bôi lên mặt, lên người, chân tay.

Bảo đảm sẽ đỡ ngay lập tức và ngay sau đấy có thể rửa bằng nước cho sạch, không phải tránh gió, nước như khi đánh gió bằng dầu.
    • 1,252 Bài viết

• 891 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gialuuts Xem bài viết
    3. Chữa viêm họng
    Bạn cho mình hỏi: bé nhà mình 9tháng, hiện đang bị ho và sổ mũi cũng nhẹ thôi, không nặng lắm, mình cho bé uống chanh đào ngâm với mật ong 2 hôm nay rồi, nhưng mình pha loãng với nước chứ không cho uống trực tiếp vì uống trực tiếp bé bị trớ. Mình làm như thế có được không? Không biết sau bao lâu thì khỏi nhỉ, mình chỉ sợ không khỏi mà để lâu lại bị nặng hơn! cám ơn bạn nhiều nhé:Rose:
    Cha Mẹ nhận một đời bão tố
    Để cho Con mãi mãi bình yên.
    • 590 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

bé nhà mình dùng khỏi đó bạn a` , chanh đào chữa ho rất tốt , bé bị sổ mũi nữa thì bạn vệ sinh mũi cho bé sạch sẽ , thông thường khoảng 3-5 ngày là ok , nếu sợ nặng hơn bạn cho bé đi khám nhé
    • 996 Bài viết

• 1,526 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé nhà em hôm nay đang bị sổ mũi (hắt xì và chảy nước mũi trong), có lẽ dấu hiệu ban đầu của cảm lạnh đây. Làm sao để chữa cho bé để tránh bị nặng hơn kẻo phải dùng thuốc Tây? Cám ơn các mẹ nhiều.
    • 674 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Bé nhà mình cứ húng hắng ho là mình lấy một chén mật ong, thái khoảng 10 lát gừng già vào rồi hấp cách thuỷ 15 phút, lấy ra cho ngậm, cứ khoảng 10 phút ngậm một thìa nhỏ, chỉ trong một ngày là khỏi.
    Còn nếu bé bị sốt cao, lấy lá diếp cá rửa sạch, giã nát, lọc lấy nước, pha chút đường cho dễ uống, cho trẻ uống, đảm bảo sẽ hạ sốt ngay.
    • 56 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Toàn bài hay , tiếp tục đi chị ơi
    • 44 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

CHo bé ăn lá hẹ hấp với mật ong nhất là trẻ sơ sinh có chút ho hắng ý, con nhà chị e ăn như thế sạch họng lắm, lấy tí nước trong bát hấp cho con tém tém là ok đấy các mẹ ah
    • 191 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sun_day Xem bài viết
    CHo bé ăn lá hẹ hấp với mật ong nhất là trẻ sơ sinh có chút ho hắng ý, con nhà chị e ăn như thế sạch họng lắm, lấy tí nước trong bát hấp cho con tém tém là ok đấy các mẹ ah
    đúng, bé nhà mình cũng đang dùng bài thuốc này khá ổn sau time dài dùng thuốc kháng sinh mà ko khỏi đấy.
    1.Dịch vụ kế toán thuế giá rẻ, tư vấn free.
    2.Sửa chữa thi công xây dựng nhà giá rẻ - uy tín- chất lượng!
    3.Dịch vụ giao nhận, hải quan...toàn cầu giá hợp lý.
    Mrs.Phương ko 966.452. tám ba.
    • 79 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Topic hay quá, cho mình đánh dấu để bắt chước các mẹ làm cho con
    • 633 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

bài tiếp: chữa viêm AMIDAN +ho cho con

cây me đất ( cả dễ, lá) 1 nắm nhỏ giã nhuyễn
    2 quả tắc nhỏ
    1 ít đường phèn tất cả cho vào hấp lên chắt lấy nước cho con uống ngày 3 lần .. cực kỳ hiệu quả với các bé bị sưng Amidan ...