• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 4 Lượt chia sẻ
  • 92.3K Lượt đọc
  • 344 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

<FONT color=#000000 face=Arial size=2>Toi nghe noi nen cho tre&nbsp;uong D3&nbsp;(ong nuoc) neu tre it ra nang va de bi thieu vitamine D. Xin hoi con toi 17 thang, nang 15.4 kg, cao 90 cm, it co dieu kien ra phoi nang, coù can uong D3 khg? Neu co thi lieu luong bao nhieu, xin tra loi giup.</FONT>
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 62 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

<P>Toi duoc biet, uong Vitamin D rat tot, xong nen uong vao mua dong, con mua he thi khong nen uong ma moi buoi sang chi nen cho chau ra ngoai dao choi khoang 15 phut se rat tot cho chau,&nbsp;chau nha chi 17 thang ma nang 15.4 cao 90 cm la phat trien tot, theo toi nghi khong can phai bo sung them Vitamin D lam gi ca.</P>
    <P>Than</P>
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 288 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

<P>Theo toi duoc biet thi Vitamin D3 (ong uong 1ml) duoc bo sung 6 thang mot lan danh&nbsp;cho cac be khong co dieu kien phoi nang buoi sang, hoac co the kho chuyen hoa/ hap thu canxi. Khi den 24thang tuoi be se co chieu cao bang 1/2 chieu cao khi truong thanh, nhu vay mot dua tre cao 85cm luc 24thang khi truong thanh se co chieu cao khoang 1,7m. Con cua chi dat 90cm khi moi 17thang la phat trien qua tot roi, chi cu tiep tuc che do dinh duong tot cho chau la duoc roi,&nbsp;khong nhat thiet phai bu Vit.D3 cho chau nua.</P>
    <P>Than men.</P>
    <P>&nbsp;</P>
    • 923 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình mang theo một lọ Sterogyl để bổ sung Vitamin D hàng ngày cho cháu, nhưng mở hộp ra thì không tìm thấy tờ hướng dẫn sử dụng bằng tiếng Việt, mà tiếng Pháp thì me_Vuchan chịu chết ops: . Mẹ nào có kinh nghiệm trong chuyện này thì chỉ bảo cho me_vuchan với, ví dụ như lều lượng hàng ngày là bao nhiêu giọt, và kéo dài trong bao nhiêu lâu.
    Cám ơn nhiều nhiều.
    • Cau
    • 11 năm
    • 82 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

nếu mình nhớ ko nhầm thì trong hướng dẫn sử dụng của thuốc này ko có ghi liều dùng.
    Sao bạn ko đưa bé đến bác sỹ khám để biết bé cần bổ sung bao nhiêu vitamin D? Tùy vào thể trạng của bé, thời tiết (nắng nhiều hay ít), bú mẹ or dùng sữa formula... mà bsỹ sẽ chỉ định liều lượng cần thiết.
    Mình có một người bạn sinh con tại bv Việt Pháp HN, họ chỉ định cho bé uống 2 giọt sterogyl/ngày.
    Me Cau
    • 923 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ bé Cau nhiều.
    Mình đang ở Nhật, khi khám sức khoẻ thì bác si bảo phát triển BT, nhưng bé nhà mình từ tháng thứ 6 la uống sữa ngoài rồi, hơn nữa ít có điều kiện tắm nắng nên mình lo bé thiếu vitamin D và theo đó là canxi.
    Mình nhớ có lần đi dự buổi nói chuyện về Dinh Dưỡng do cônn ty Abott tổ chức ở bảo tàng Phụ Nữ Vietnam (Lý Thường Kiệt) , bác sĩ có dặn bổ sung hàng ngày mấy giọt gì đó, nhưng không nhớ chính xác . Và vì thế chưa dám dùng lọ stérogyl này tý gì.
    • 98 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Me-vuchan oi,
    Minh sinh em be tai Benh Viet Viet Phap, Ngay sau khi sinh Bac si yeu cau cho be uong Sterogyl 2 giot 1 ngay vao buoi sang. Khi cho be uong Sterogyl can pha cung voi sua, khong nen cho be uong truc tiep se lam be bi bong luoi. Theo y kien cua Bac si thi be can uong Sterogyl tu khi moi sinh toi luc be duoc 1.5 tuoi.
    Pony
    • 2,294 Bài viết

• 1,862 Được cảm ơn

Mình nhớ có lần hỏi 1088, bác sỹ bảo liều dự phòng còi xương là 1 giọt, Bi đẻ mùa đông ít tắm nắng, đã hỏi rồi mà không làm sau này bị còi xương thật bác sỹ còn mắng cho.
    Để cho chắc, bạn cứ hỏi bác sỹ hoặc hỏi 1088.
    • 2,205 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Quang Anh cũng sinh ở V-P mà chẳng được dặn dò gì, tệ quá. Thảo nào mà lúc 9 tháng hơi còi xương???
    • Cau
    • 11 năm
    • 82 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

me vuchan ơi, bé phát triển bình thường thì còn gì phải lo lắng nữa. Bây giờ bé lại ăn thêm sữa formula thì càng ko lo thiếu vitaminD. Bạn kiểm tra thành phần xem liều lượng vitaminD trong sữa là bao nhiêu. Đa số các loại sữa formula đã bổ sung đủ vitaminD rồi. Các bé bú mẹ hoàn toàn & ít được phơi nắng thì mới lo thiếu vitaminD.
    Việc bổ sung vitamin D (liều dự phòng) tối thiểu là 200IU/ngày (hay 200gì đó-mình ko nhớ đơn vị, nhưng =1/2giọt sterogyl).
    Me Cau
    • 923 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều. Me_vuchan luôn lo cháu bị thiếu vitamin D, nhất là khi mình tưởng khả năng hấp thụ vitamin va khóang chât từ sữa formula không bằng sữa mẹ.
    Lúc trước mình cũng muốn hỏi các mẹ thông tin về liều dự phòng, nhưng nghĩ mãi không ra từ Dự Phòng, xấu hổ quá. May quá các mẹ cũng đã thông tin đầy đủ cả.
    • 6,350 Bài viết

• 1,260 Được cảm ơn

Bạn ơi Sterogyl ở VN ko có hướng dẫn Tiếng Việt vì gần như là hàng xách tay mà. Còn bé đúng là phải uống 2 giọt/1ngày. Bạn cho 1 ít nước vào thìa của bé và đổ 2 giọt vào đó rồi cho bé uống. Như mẹ nào đã nói là cho vào sữa theo mình là ko nên. Mình đọc 1 bài báo nào đó nói ko nên trộn thuốc vào sưa hoắc nước cam , kể cả người lớn lẫn trẻ em chỉ nên uống với nươc " thanh thuỷ " thôi. Bạn có thể tham khảo trang Web :
    http://www.giadinhenfa.com/mjframe.php?values=faq
    muc tư vấn , nói rất nhiều đến Sterogyl đấy
    Bye nhé
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 98 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Dung nhu Phuong Loan da noi, cach tot nhat la cho be uong thuoc bang nuoc thanh thuy. Tuy nhien co mot so loai thuoc duoc phep pha cung sua hoac nuoc hoa qua, vi vay truoc khi dung thuoc minh luon kiem tra voi Bac si xem loai thuoc do co duoc pha cung voi sua hay khong. Voi nhung loai thuoc nhu Sterogyl can cho be uong hang ngay, khong phai luc nao em be cung hop tac voi ban de uong thuoc va doi khi nguoi giup viec cung quen khong cho be uong thuoc neu khong uong cung sua.
    Co nhung loai thuoc Bac si yeu cau uong sau khi an va tuyet doi khong duoc pha cung sua, minh da cho sau 30 phut moi cho Pony uong vay ma Pony van tro ca thuoc lan chao . Me nao co kinh nghiem cho be uong thuoc ma khong can pha voi sua thi giup minh voi.
    Pony
    • 226 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Mẹ Vu-chan à, mình cũng từng đi dự buổi nói chuyện về DD của hãng Abott như bạn nói đấy và mình đã ghi lại một số thông tin bổ ích, bạn vào đây xem lại nhé:
    http://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=1576&postdays=0&postorder=asc&star t=0
    LanBống (HN)
    • 923 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ thật nhiều. Sáng nay mình đã cho cháu uống 2 giọt sterogyl để dự phòng, tạm thế một thời gian xem sao.

LanBong à, mình cũng ghi chép cẩn thận nội dung buổi nói chuyện đó, nhưng lại vứt tờ giấy đâu mất :P , lục tung cả nhà mà không thấy.
    • 595 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mẹ vuchan ơi, bé nhà mình cũng sinh ở BV Việt Pháp , nhưng được Bsỹ kê đơn là 3 giọt/ ngày cơ. Nhưng bạn lưu ý là nếu đang cho bé uống kèm với các thuốc khác thì phải xem các thuốc đó có chứa Vitamin D không. Nếu có thì phải hỏi ý kiến Bsỹ để điều chỉnh lại lượng Sterogyl đang dùng. Vì nếu trong cơ thể có quá nhiều Vitamin D thì lại gây tác dụng ngược lại làm cho các bé biếng ăn hơn đấy.
    Mẹ pony ơi, vì bé của mình cũng hay trớ, thuốc thì cay nên mình cho bé uống Sterogyl ngay trước bữa ăn. Uống thuốc xong là uống sữa luôn. Hiệu quả lắm.
    • 1,902 Bài viết

• 937 Được cảm ơn

Bé của minh được 2 tháng. Từ lúc sinh tới giờ mình có tắm nắng cho bé. Những hôm không tắm năng được thì cho uống 1-2 giọt Sterogyl. Mình pha thuốc với nước nhưng bé phun ra hết. Không biết làm thế nào cho bé chịu uống. Nếu uông thuốc không pha thì bé khóc nhiều chắc là khó chịu lắm. Từ lúc sinh đế giờ bé chỉ bú sữa mẹ, không uống nước, nên bé cũng không chịu uống nước.
    Các mẹ giúp mình với nha
    • 471 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

bạn thử cho bé uống trực tiếp đi, bé nhà mình từ khi sinh ra cũng uống mỗi ngày 4 giọt, nhìn nó chẹp chẹp miệng lúc nhỏ thuốc vào miệng buồn cười lắm. Có thể mấy ngày đầu bé khó chịu tí nhưng mà sẽ quen thôi chứ không uống nước bao giờ mà đổ nước vào mồm người ta thì người ta phun ra là phải rùi. A, cho uống vitamin D thường vào buổi sáng, hay trước khi cho bé bú cữ sáng bạn nhỏ thuốc rồi cho tí vào miệng bé kiểu như chiêu ngụm sữa cho nó trôi đi ấy.
    • 247 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Không nên cho bé uống trực tiếp nhé vì Sterogyl có chất cồn, hơi cay, nên cho bé uống chung với nước. Nếu bé không chịu uống với nước thì pha cùng với sữa vậy.

• 169 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Minh thuong hay cho be nha minh uong vitamin D bang cach nho 3 giot vao thia sua, roi cho mot luc cho bay het mui con sau do moi cho be uong. Neu be nha ban bu me thi thu nho ra thia cho bay mui con roi cho be uong truc tiep sem sao.Them vao do phai tap cho be uong nuoc chu. Troi nong the nay phai bo xung nuoc ngoai sua me va de be sau nay khi an them sua ngoai thi uong nuoc de lam sach mieng tranh cac benh ve hong chu.
    Linh Linh