Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 57.3K Lượt đọc
  • 273 Trả lời

16 Người đang theo dõi

• 3,342 Bài viết

• 2,734 Được cảm ơn

Cam on me Rennes va cac me nhieu nhe. Cu Bin nha minh uong thuoc nay khong thay bi di phan song nhung luoi an lam, moi nguoi bao la uong D thi bi luoi an day.
    rooling:tulisfamilyrooling:

• 29 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các bạn ơi, bé Tintin nhà mình mới 2 tháng tuổi nhưng mấy hôm nay lại bị sốt phát ban mùa xuân (dạng như lên sởi ấy), thêm nữa khoảng 2 tuần nay lại bị rụng tóc, trông bé thương ghê Hôm nay bác sĩ nhi khoa đến khám, với rụng tóc bác sĩ nói bé bị thiếu Vitamin D và nói gia đình đi mua Sterogyl dạng uống giọt theo chỉ định của bác sĩ. Ông xã đã đi mua và về cho bé dùng theo chỉ định. Nhưng theo chỗ mình biết, Vitamin D chỉ được uống vào mùa đông không được uống vào mùa hè, vậy có mẹ nào biết để bổ sung Vitamin D cho bé trong mùa hè thông qua thức ăn thì cần phải ăn thức ăn gì, hoa quả gì... Tham mưu cho mình với. TKS

• 838 Bài viết

• 3,185 Được cảm ơn

Vitamin D (ergocalciferol D2, cholecalciferol D3) điều hòa sự chuyển hóa canxi tới 50 - 80 % nhu cầu cần thiết cho quá trình cốt hóa. Nếu thiếu vitamin D sẽ dẫn tới còi xương. Vitamin D tích lũy trong cơ thể, sau khi được chiếu nắng thì D2 ở da sẽ chuyển thành D3. Nhưng hoạt động này dao động tùy theo mùa trong năm và giờ trong ngày. Một lượng thừa vitamin D tích lũy trước hết ở gan và được phân giải qua thời gian dài, vì vậy để phòng và điều trị còi xương, có thể cho liều cao vitamin D.

Khi dùng với liều cao D2, D3 gấp hàng nghìn lần liều phòng bệnh có thể gây ngộ độc. Do có tác dụng cố định canxi trong xương nên nếu phụ nữ có thai dùng nhiều vitamin D có thể sinh ra những đứa con có khuyết tật về xương. Lượng vitamin D trong một số thực phẩm: sữa mẹ 2-4 đơn vị/100g (mùa hè), 0,3-2 đơn vị/100g (mùa đông). Sữa bò, ,dầu gan cá, cá hồi, cá thu, lươn, lòng đỏ trứng, sữa được tăng cường vitamin D, cà rốt là những thực phẩm chứa nhiều vitamin D.
    Sữa mẹ là một nguồn dinh dưỡng tốt nhất cho trẻ nhỏ, nhưng sữa mẹ lại không có đủ vitamin D.
    Vì lý do kinh tế, thói quen, hoặc do bị dị ứng sữa nên nhiều trẻ không được uống thêm sữa bò và cũng có những loại sữa bò bán trên thị trường không được tăng cường vitamin D.
    Một lý do khá phổ biến nữa là chế độ ăn bổ sung chưa cân đối và hợp lý. Bữa ăn của trẻ em Việt Nam có lượng tinh bột khá cao, lượng phytat trong tinh bột sẽ cản trở hấp thu canxi, dẫn tới thiếu canxi. Cũng có người lại cho quá nhiều chất đạm vào trong bữa ăn của trẻ, do thịt có nhiều phospho, nên cũng làm cản trở hấp thu canxi và làm tăng đào thải canxi qua nước tiểu.
    Tập quán kiêng khem của người mẹ trong quá trình mang thai và cho con bú cũng ảnh hưởng tới sức khỏe của trẻ. Phụ nữ sau đẻ thường có tập quán kiêng mỡ, một số loại thịt và thủy hải sản, kiêng một số loại rau và không ra khỏi nhà. Tập quán này khiến cho người mẹ cũng bị thiếu canxi và vitamin D, nên sẽ ảnh hưởng tới canxi và vitamin D có trong sữa.
    Do không được tắm nắng đúng cách: Trong năm đầu, trẻ em thường được giữ trong nhà, không được tiếp xúc thường xuyên với môi trường ánh nắng bên ngoài, cũng có người cho trẻ tắm nắng, nhưng lại cho tắm sau lớp cửa kính, nên không có hiệu quả.
    Làm thế nào để trẻ không bị còi xương?
    Nhiều nước trên thế giới đã thành công trong việc dự phòng bệnh còi xương bằng cách phối hợp những biện pháp tắm nắng, đa dạng hóa bữa ăn và bổ sung vitamin D.
    Tắm nắng: Hằng ngày, cần cho trẻ tắm nắng 15-30 phút, tốt nhất là vào buổi sáng sớm, bộc lộ từng phần của cơ thể và cho tiếp xúc dưới ánh nắng trực tiếp. Tăng thời gian tắm nắng nếu trời nhiều mây.
    Đa dạng hóa bữa ăn cho trẻ: Bữa ăn của trẻ cần có đủ thành phần theo “ô vuông dinh dưỡng”, chế biến thực phẩm phù hợp với lứa tuổi. Vitamin D có nhiều trong lòng đỏ trứng, gan bò, gan lợn, gan cá thu, dầu gan cá, cá hồi, cá thu, lươn, lòng đỏ trứng, cà rốt, sữa được tăng cường vitamin D. Canxi có nhiều trong sữa và các chế phẩm từ sữa, canxi có khá nhiều trong rau, các loại hạt đậu đỗ, thủy hải sản, tuy có khó hấp thu hơn canxi có trong sữa.
    Điều trị dự phòng: Hằng ngày bổ sung vitamin D liều thấp (dưới 200 đơn vị quốc tế/ngày) dưới dạng thuốc nhỏ giọt hoặc viên nang dầu cá thường được chỉ định cho trẻ bú sữa mẹ hoàn toàn, hoặc uống dưới nửa lít sữa bò mỗi ngày và ít được tiếp xúc ánh nắng. Vì sử dụng quá liều vitamin D sẽ gây ngộ độc cho cơ thể nên chỉ sử dụng khi có ý kiến của thầy thuốc. Không nên dùng vitamin D liều cao (loại 100.000-300.000 đơn vị quốc tế) để dự phòng và điều trị thiếu vitamin D thể nhẹ. Cần cung cấp đủ canxi khi uống vitamin D.
    Như vậy chị thấy đấy: vào mùa hè cũng cần vitamin D
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 29 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Rất cám ơn Ông bố tương lai, mình sẽ cho Tintin ăn và tắm nắng. tuy con còn bé quá nên cũng phải bồi dần dần

• 86 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Con trai mình sắp 9 tháng. Lúc cháu 8 tháng cân nặng được 11kg, cao 73cm, vòng đầu 46, mới mọc được 1 chiếc răng cách đây 1 tuần. Cháu tương đối khỏe mạnh, ưa hoạt động. Giờ cũng biết tự vịn đứng lên, ngồi xuống, bò trườn,leo cầu thang và nhún nhảy, không ngồi yên được 1 giây trừ lúc ngủ. Đêm ngủ từ 10.00 tối đến 8.00 sáng hôm sau không đòi ăn ( tầm 5 giờ sáng mẹ cho uống một bình sữa mặc dù lúc đó cháu đang ngủ ). Tuy nhiên gần đây, đêm ngủ cháu bị ra nhiều mồ hôi lưng và đầu. Cứ ngủ khoảng 5 tiếng rất say là cháu bắt đầu có dấu hiệu vật vã, chuyển qua nằm sấp và chòi lên trên đầu giường, xoay ngang xoay dọc.Mẹ cho cháu uống nước thì khoảng 1 lúc sau lại ngủ say tiếp. Hơn nữa thóp của cháu có vẻ hơi rộng. Vậy cháu có phải có biểu hiện thiếu can xi không? Ngoài tắm nắng và ăn các chế độ ăn giàu can xi, cháu có cần uống bổ sung thêm Vitamin D không? Các mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho mẹ Gấu với.

---------
    " Nụ cười của con là niềm vui của mẹ "
    Blog của Gấu:
    http://blog.360.yahoo.com/gau0301

• 86 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Hainhoc,
    Nhưng mẹ gấu muốn hỏi thêm một chút là nên bổ sung Vitamin D cho Gấu bằng cách nào? Bằng loại nào tốt và liều lượng ra sao là tốt nhất. Có cần phải đưa đi Bác sỹ kiểm tra để bác sỹ kê thuốc không?
    --------------------
    " Nụ cười của con là niềm vui của mẹ ":Smiling:

• 64 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Hay quá! Em cũng đang có ý định bổ sung Vit D cho bé nhà em (hiện nay cũng hơn 9 tháng, 8kg, ch]a mọc răng, trộm vía phát triển bình thường) mà chưa biết dùng laọi nào, em đang cho bé uống bổ sung canxi corbier và phơi nắng để cung cấp Vit D, nhưng dạo này chẳng có nắng nên em đang tính mua Vit D cho bé uống hàng ngày. Thấy nhiều mẹ nói Sterrogyl nhỏ giọt rất khó mua loại hàng thật nên em ko dám mua, mẹ nào biết laọi khác không chỉ bảo cho mẹ cháu với

• 1,114 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Bé nhà mình được hơn tháng tuổi đã bắt đầu bổ sung vitamin D rồi, tuy nhiên liều lượng thấp và được sự chỉ định của bác sĩ. Nhất là vào mùa đông, ít nắng thì càng cần bổ sung để tăng cường hấp thụ canxi cho bé.

• 47 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em bé nhà em được 3 tuần tuổi. Cháu bé rất hay giật mình và rướn người khi ngủ, em nghe nói là cho uống Vitamin D thì cháu sẽ đỡ, nhưng em không biết nên cho cháu uống vào thời điểm nào và cho cháu đi uống ở đâu. Có mẹ nào biết cho em biết với. Cám ơn các mẹ nhiều

• 123 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meemkang Xem bài viết
    Em bé nhà em được 3 tuần tuổi. Cháu bé rất hay giật mình và rướn người khi ngủ, em nghe nói là cho uống Vitamin D thì cháu sẽ đỡ, nhưng em không biết nên cho cháu uống vào thời điểm nào và cho cháu đi uống ở đâu. Có mẹ nào biết cho em biết với. Cám ơn các mẹ nhiều
    Bạn ơi, bạn cho bé uống luôn đi. Phải uống ngay từ khi đẻ ra cơ. Cái đó không phải để chữa giật mình và rướn người mà phòng chống còi xương. Uống vitamine D cần kết hợp với phơi nắng nữa mới có hiệu quả.