• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 5 Lượt chia sẻ
  • 244K Lượt đọc
  • 259 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 43 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mẹ Freida ơi,

Bé nhà mình mình đang cho uống Canxinol 60ML mà uống được 4 ngày rồi. Mình thấy bảo cho uống 1 tháng dừng 15 ngày uống tiếp trong vòng 6 tháng. Vậy giờ kẽm không uống cùng được thì mình phải đợi 1 tháng nữa sau khi dừng Canxi mới cho bé uống kẽm được à.Con mình khi ngủ nhiều mồ hôi lắm và hay vật vã khi ngủ, rất thính ngủ và đêm dậy khó ngủ lại.
    Mong Mẹ Freida tư vấn giúp mình sớm để mình biết liệu cho con uống thuốc.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_Tine Xem bài viết
    Uống kẽm rất lành, không có vấn đề gì đáng lo đâu bạn ạ. Chỉ có điều là nếu uống trong thời gian dài thì sẽ làm cho răng bé bị vàng thôi :4:
    Bạn mạnh dạn cho con uống đi nhé! Lúc Tine nhà mình được 6 tháng cũng hay khóc đêm và khó ngủ, sau khi uống Zin C trong 3 ngày là bé ngủ ngoan ngay. Nhớ là uống theo đơn bác sỹ nhé, có phải là 1/4 viên/ ngày không?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 43 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mẹ Gà ri Hanji ơi,

Lúc đó mẹ cho bé uống Kẽm gì?

Con mình đang uống Canxi được 4 ngày rồi có nên dừng để uống kẽm không nhỉ?

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gà ri Hanji Xem bài viết
    Tốt nhất bạn cho con đi khám ở viện dinh dưỡng để bs cho uống lượng phù hợp. Con mình hồi 1 tuổi còi quá ( 8.5kg) sau khi bs cho uống kẽm, nửa tháng tăng đc 6 lạng, sau 1 tháng tăng đc 8 lạng mình ngạc nhiên ko tin vào mắt mình nữa. Nhưng sau tầm nửa năm mình cho uống lại thì ko tăng được như thế nữa. Chỉ duy nhất lần đầu tiên cho uống kẽm là thấy thay đổi rõ nét nhất. Chắc tại lúc đó thiếu kẽm thật.
    • 75 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Các chị ơi, con em 1,5 tuổi rồi, từ bé chỉ uống mỗi Vit D
    nhưng đợt vừa rồi con em ốm nên em mới tìm hiểu thấy cần bổ sung định kỳ các VTM, kẽm, canxi,...
    mà đêm cháu ngủ hay lăn lộn, có hôm thức dậy chơi 1 lúc, lúc ngủ cũng ra nhiểu mồ hôi, nên em không biết con em thiếu canxi không?
    cháu vẫn ăn uống bình thường, và dc gân 12kg rồi.
    em muốn bổ sung cho con mà chưa biết là nên uống canxi hay kẽm trước? em muốn bổ sung cho con cả vtm C để tăng cường sức đề kháng (vì cháu mới ốm dậy),
    đối với mỗi loại canxi, vit C, kẽm thì
    1) uống trong bao lâu, và dừng bao lâu lại uống tiếp ạ?
    2) nên bổ sung cái nào trước cho bé ạ?
    3) và nên uống vào thời gian nào trong ngày thì tốt nhất ạ?

Còn VTM tổng hợp thì nên uống loại nào? và uống trong bao lâu, dừng bao lâu lại uống tiếp ạ?

Em cám ơn cả nhà rất nhiều.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi gaconlonton_pcv; 13/03/2013 vào lúc 04:57 PM.
    • 6 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ có con còn nhỏ quá đừng cho uống Zn hikid dạng siro ngọt mùi dâu nhé. Bs kê uống tối mà bé nhà mình cứ uống vào là nôn thốc tháo, thương lắm. Mình hỏi mọi ng thì cg nhiều người bị thế
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! Em mới tham gia Webtretho. Em mới sinh bé đầu lòng được 5 tháng 1 tuần rồi. Bé nhà em lười ăn lắm, mức ăn của bé giờ có khi chỉ bằng bé 1 tháng thôi. Em cũng đã bổ sung kẽm, canxi và D3 cho con rồi. Bé nhà em đã uống hết 1 lọ siro Syrup ZinC-Kid 100ml. Cũng chả thấy khả quan gì cả. Vẫn lười ăn, bón ăn từng thìa, khổ ơi là khổ ra ngoài hết. Mỗi bữa được có 60ml mà chật vật, ngày ăn được 4-5 bữa như thế không kể bú mẹ. Em khổ tâm lắm các mẹ ạ. Chả hiểu sao cả ngày chả khi nào con đòi ăn, suốt ngày chỉ cười với chơi với hét ầm ĩ nhà cửa lên thôi. Có mẹ nào như em không tư vấn cho em với. Em đang định bổ sung cho con cái gói ZinC-Kid màu hồng ấy, không biết có đc ko nhỉ? Em thấy ghi hướng dẫn là trẻ từ 1-6 tháng thì uống 1/2 gói/ngày. Không biết Bin nhà em thì có uống được không nữa. Không biết làm cách nào để cho con ăn ngủ ngon bây giờ các mẹ ạ. Các mẹ nào có nhiều kinh nghiệm vào tư vấn giúp mẹ cháu với ạ. Mẹ cháu đang hoang mang lắm... À, e cũng mới cho con ăn bột dặm được mấy ngày nay, con cũng chẳng chịu ăn, chỉ được mấy thìa thôi.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

pha thêm ít nước cho bé uống mẹ nó ạ
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà mình biéng ăn hay quấy, đi khám bs kê cho uống VítD và magie chứ ko kê kẽm hay canxi các mẹ ạ
    • 440 Bài viết

• 252 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi chút ạ.

Con em 1 tuổi, 8kg. Em đang cho con uống Pediakid và muốn bổ sung thêm kẽm. Theo như hướng dẫn thì lượng kẽm con e cần uống mỗi ngày là khoảng 4-5mg.

Hôm qua ra hiệu thuốc hỏi thì họ mang ra hai loại thuốc như sau:

1. Viên kẽm màu trắng hình con nhộng của Mỹ (Natural Zinc - hàm lượng 50mg) - dược sĩ hướng dẫn là ngày 1/2 viên, như vậy là tương đương 25mg zinc/ngày. Em cũng thấy một số mẹ nói bác sĩ kê đơn như vậy -> Hàm lượng như vậy có quá nhiều với con không ạ?

2. Zinckid, thực phẩm chức năng của 1 cty dược phẩm VN, gói cốm màu hồng. Hàm lượng ghi là 70mg zinc gluconate (tương đương zinc 10mg). Hướng dẫn sử dụng họ ghi là trẻ em < 4 tuổi: 1/3 gói ngày. Với hàm lượng như vậy thì e thấy lại quá ít. Trong khi đó các mẹ trong này nói bác sĩ kê ngày uống 1 gói chia 2 lần, hoặc ngày 1/2 gói.

Có mẹ nào đã cho con uống hai loại này thì tư vấn giúp em với ạ. Em chỉ sợ mình mua nhầm thuốc vì HDSD của nhà sản xuất lại khác với liều dùng bác sĩ chỉ định.

Em chân thành cảm ơn các mẹ.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình cũng đang uống Zinckid day theo dơn bác sĩ kê. Bé lớn 5 tuổi uống 2gói/ngày chia 2 lần
    Bé nhỉ 2 tuổi uống 1 gói/ ngày chia 2 lần (mình xem cũng thấy giống trong tờ HDSD) Nếu bạn cho uống thì cứ đúng theo HDSD của nhà SX thui.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cho bé nhà mình uống bổ xung cả 2 loại Upkids và CanxiNano cùng lúc liệu có được không nhỉ. Cả hai đều là thực phẩm chức năng???? Bé mình được 19m.
    • 828 Bài viết

• 744 Được cảm ơn

Bạn nào muốn vừa bổ sung kẽm, vừa muốn tăng đề kháng cho con thì mua cái sữa non Deepblue health của NZ ấy vừa có kẽm, DHA và kháng thể trong sữa non. Con mình dùng hết 1 hộp rồi, đánh giá là rất tốt.
    I'm a father, not a mother.
    • 26 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Bình thường bé nhà mình cũng hay bị trớ, đêm thì khó ngủ, trằn trọc. Từ hôm uống zinc kid thì lại bị trớ nhiều hơn. K hiểu có phải do zinc kid không nhỉ?
    • 192 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Con e bs kẽm zinc lúc bé bị đi ngoài ý. Bé ăn khỏe hơn hẳn các mẹ ạ. Nhưng e đang tạm dừng gần 2 tuần rùi. Nên bs thế nào cho hợp lý các mẹ nhỉ. Con nhà e còi lắm 13,5m rùi mà có 7.7kg thôi ạ. Nhờ các mẹ tư vấn gấp. Tks
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi miuxinh9183 Xem bài viết
    Con e bs kẽm zinc lúc bé bị đi ngoài ý. Bé ăn khỏe hơn hẳn các mẹ ạ. Nhưng e đang tạm dừng gần 2 tuần rùi. Nên bs thế nào cho hợp lý các mẹ nhỉ. Con nhà e còi lắm 13,5m rùi mà có 7.7kg thôi ạ. Nhờ các mẹ tư vấn gấp. Tks
    Chị cho bé dùng loại kẽm j vậy ??? con e cũng ỉa chảy 2 thág bh muốn bs kẽm ..c cho e xin cái tên thuốc với!!!
    • 45 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng hay khám định kỳ, mình vẫn hay mua các loại vitamin cho bé đầy đủ, nay phải bổ sung thêm thuốc bổ ZN nữa mới khỏe, các chị chia sẻ nhiều nữa nha!
    • 37 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

ZinC kid giá bao nhiêu các mẹ nhỉ??? không biết còn loại nào bổ sung kẽm nữa không
    • 89 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Có mẹ nào dùng nutrozinc syrup 100 ml ko ? Mình mới mua cái này cho bé dùng không biết tốt không.
    • 75 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trangkiwi Xem bài viết
    Có mẹ nào dùng nutrozinc syrup 100 ml ko ? Mình mới mua cái này cho bé dùng không biết tốt không.
    em đang cho 2 nhóc dùng cái này (1 nhóc 6,5 tháng do 2 tuần trc bị đi ngoài, 1 nhóc 2,5 tuổi do đêm ngủ cũng hay trằn trọc),
    nhưng trong đó ghi là trẻ em uống 1-2ml mỗi ngày, chứ ko ghi độ tuổi và uống bao lâu thì dừng
    nên em phân vân quá, có mẹ nào biết cụ thể liều lượng và dùng trong bao lâu chỉ em với ạ?
    • 53 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freida Xem bài viết
    Gởi mẹ Tuti, mẹ Gacon và mẹ Chipchip,

Kẽm (Zn) là một thành phần của cấu trúc xương??? tỉ lệ giữa Zn và Ca++ (ion canxi) có một mức tỉ lệ cần thiết (tức nếu tỉ lệ này không ở giới hạn "lý tưởng" giả tỉ Zn ít quá thì Ca++ không thể đến để chuyển hoá để thành "xương" được). Để biết những số liệu này thì phải làm ion đồ từ đó bác sĩ mới có phát đồ điều trị. Zn được uông trước đó 10 ngày rồi sau đó mới uống calcium - phát đồ này dùng khi các bé có tỉ lệ bị quá thiếu hụt và còi cọc (sau khi đã đo ion đồ của bé) nhằm đưa về giới hạn cho phép.
    Zn có nhiều trong nghêu, sò, óc, hến (hải sản), con đã lớn các mẹ hãy cho con ăn thức ăn này, uống sữa và phơi nắng là đủ. Không được nghe nói mà mua cho con uống là không tốt đâu. Có lúc đang tăng trưởng mạnh bé có thể thiếu hụt chút đỉnh rồi bé sẽ tự điều chỉnh lại. Cơ thể con người là một nhà máy hoá chất rất hoàn chỉnh.

Và đây là con mình. Bé khi 3 tháng thử máu (bắt buộc) bị thiếu sắt và vì vậy không tiêm chủng được (do bé tăng cân nhanh quá), BS cho uống viên sắt 10 ngày sau thử lại đủ - tiêm chủng. Khi bắt uống viên sắt mình có hỏi - không uống có được không? BS nói được với điều kiện ăn lòng đó trứng tự bé sẽ cân chỉnh lại nhưng hiện giờ lại là ngưỡng tiêm chủng rồi nên mình đành chấp nhận cho bé uống thuốc (lưỡi đen xì xì). Việc tiêm chủng ở nước ngoài được kiểm soát chặc chẽ như vậy đó, tức nếu cơ thể chưa sẵn sàng thì không tiêm (việc tiêm sẽ lùi lại). Khi bé được tròn 4 tuổi mình đưa bé đên khám tại bệnh viện nhi đồng 2 (khám trẻ em lành mạnh), nói chung mỗi năm vào sinh nhật của bé là mình dưa đi khám (dù bé không bị bệnh gì) để được tư vấn về tiêm chủng (các mũi nhắc lại...vv vì mình không rõ ở nhà có những mũi tiêm nào) về sức khoẻ nói chung. Làm ion đồ bé bị thiếu Ca++ và Zn, đương nhiên BS cho uống bổ xung 2 loại này 2 tuần hay 10 ngày gì đó (mình quên rồi). Không biết thì thôi, biết thì rất khổ sở - mình đương nhiên là không muốn cho uống. Các mẹ à, mình thiên về bản năng tồn tại tự nhiên. Khi cầm bảng phân tích ion đồ rồi (vì mình xem được) mình rất phân vân, khi BS cho thuốc mình nói luôn quan điểm của mình, lúc đầu BS kê cho uống liều cao và uống 2 tuần, khi trao đổi BS đồng ý giảm liều và cho uống liều "phòng" chứ không phải liều "trị" với lời nói là "em chỉ cho cháu liều phòng thôi chị không lo có ảnh hưởng gì". Mình vui vẻ về và mình lại giảm liều một lần nữa so với kê đơn "phòng" của BS. Các mẹ có thấy mình ghê gớm không? Chứ viên kẽm mình có đơn đấy (nhưng toa đã để ở nhà, nếu các mẹ thấy cần thì mình cho, nhưng mà không tốt đâu). Vừa rồi sinh nhật 8 tuổi mình lại cho cháu đi khám, yêu cầu thử lao tố và làm ion đồ BS nhìn mẹ cháu như từ vũ trụ đến, sau khi nói ý định của mình thì BS chịu thôi, phải viết giấy xét nghiệm chứ biết làm sao??? Kết quả lao tô 12mm, ion đồ rất chuẩn.

Có câu nói đại ý là : mẹ là bác sĩ đầu tiên của con. Các bác sĩ mẹ ơi hãy suy nghĩ kỹ khi "điều trị" cho con nhé. Thuốc tốt nhất là ăn uống và phơi nắng.

Oh oh, mẹ nó là bác sĩ à? sao mà rành về mấy món đó thế? nghe khẩu khí sặc mùi bác sĩ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 259 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Bổ sung kẽm cho con bằng thức ăn chứa kẽm như cháo tôm (ngao) đậu xanh, cháo thịt bò cải bó xôi, ức gà hầm bí đỏ, cháo nấm thịt, ...