• 5 Lượt chia sẻ
  • 228K Lượt đọc
  • 260 Trả lời

25 Người đang theo dõi

• 806 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bearbear Xem bài viết
    Bạn ơi, khi thiếu kẽm thì con bạn biểu hiện thế nào? tớ thấy mọi người cho con uong kem loại zinkid bạn ạ
    Em thấy dạo này bé khó ngủ cứ trằn trọc mãi, ăn uống thì lười kinh khủng lên còi muốn bổ sung kẽm cho con.E ra ngoài hiệu thuốc hỏi zinckid rùi mà chị dược sĩ ấy bảo là phải uống kèm cả vitamin nữa ko biết như thế nào

• 806 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Em thấy dạo này bé khó ngủ cứ trằn trọc mãi, ăn uống thì lười kinh khủng lên còi muốn bổ sung kẽm cho con.E ra ngoài hiệu thuốc hỏi zinckid rùi mà chị dược sĩ ấy bảo là phải uống kèm cả vitamin nữa ko biết như thế nào

• 1,076 Bài viết

• 722 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HACHI_BONG Xem bài viết
    Đúng rồi, lúc trc bé nhà em còi, kém ăn BS cũng kê kẽm cho uống, kèm theo thuốc bổ nữa. Nhưng jo 2 mẹ con về ngoại rồi nên ko nhớ tên thuôc nữa. Chỉ nhớ là thuôc kẽm là 1 vỉ thuôc, viên màu trắng thôi. Còn thuốc bổ là chai kid... em chẳng nhớ rỏ nữa.
    Không thay đổi được người thì bản thân mình thay đổi vậy (...w...)
    Link những bài thuốc hay của bochipchip
    Nhà sumi, mọi người gé chơi nhé
    • 401 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

bạn cứ ra hàng thuốc hỏi loại gói bột vị dâu hoặc hoa quả khác rất dể uống, nhớ để ý trọng lượng kẽm khoảng 10-12mg nhé, loại nhỏ hơn ít quá ko ăn thua đâu. Ngày uống 2 gói. Con nhà mình vẫn uống nhg ko để ý tên. Nhớ đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng nhé.
    • 806 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangsang Xem bài viết
    bạn cứ ra hàng thuốc hỏi loại gói bột vị dâu hoặc hoa quả khác rất dể uống, nhớ để ý trọng lượng kẽm khoảng 10-12mg nhé, loại nhỏ hơn ít quá ko ăn thua đâu. Ngày uống 2 gói. Con nhà mình vẫn uống nhg ko để ý tên. Nhớ đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng nhé.
    Con nhà e mới có 10 tháng lên e đã mua zinckid mùi dâu, em thấy loại này là cốm bổ trên tờ HDSD chỉ cho uống 1/2 gói thui ạ.Và hiệu thuốc có bán thêm 1 lọ thuốc bổ nữa em quên mất tên rồi để chiều em xem lại

• 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Oh hay nhi, minh tuong be kho ngu la do thieu canxi chu nhi, cac me co the ta cu the truong hop thieu kem be se co bieu hien the nao cho minh voi duoc k? Cam on cac me rat nhieu.
    • 806 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bongtoet Xem bài viết
    Oh hay nhi, minh tuong be kho ngu la do thieu canxi chu nhi, cac me co the ta cu the truong hop thieu kem be se co bieu hien the nao cho minh voi duoc k? Cam on cac me rat nhieu.
    Con ngủ trằn trọc, biếng ăn, hay cáu gắt

• 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

cu Be nhà mình đợt nọ lười ăn, kém ngủ may quá gặp bác sĩ quen, vào viện nhi kiểm tra máu mới biết thiếu kẽm và can xi nhiều, điều trị được tháng nay cu ngủ sâu giấc hơn và nhanh nhẹn hẳn lên. Trẻ thiếu kẽm dẫn đến lười ăn và ngủ không ngon giấc và dẫn đến thiếu canxi nữa đấy. Nếu thấy con mình như vậy các mẹ đưa con đi kiểm tra để bổ sung sớm nhé
    • 95 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freida Xem bài viết
    Gởi mẹ Tuti, mẹ Gacon và mẹ Chipchip,

Kẽm (Zn) là một thành phần của cấu trúc xương??? tỉ lệ giữa Zn và Ca++ (ion canxi) có một mức tỉ lệ cần thiết (tức nếu tỉ lệ này không ở giới hạn "lý tưởng" giả tỉ Zn ít quá thì Ca++ không thể đến để chuyển hoá để thành "xương" được). Để biết những số liệu này thì phải làm ion đồ từ đó bác sĩ mới có phát đồ điều trị. Zn được uông trước đó 10 ngày rồi sau đó mới uống calcium - phát đồ này dùng khi các bé có tỉ lệ bị quá thiếu hụt và còi cọc (sau khi đã đo ion đồ của bé) nhằm đưa về giới hạn cho phép.
    Zn có nhiều trong nghêu, sò, óc, hến (hải sản), con đã lớn các mẹ hãy cho con ăn thức ăn này, uống sữa và phơi nắng là đủ. Không được nghe nói mà mua cho con uống là không tốt đâu. Có lúc đang tăng trưởng mạnh bé có thể thiếu hụt chút đỉnh rồi bé sẽ tự điều chỉnh lại. Cơ thể con người là một nhà máy hoá chất rất hoàn chỉnh.

Và đây là con mình. Bé khi 3 tháng thử máu (bắt buộc) bị thiếu sắt và vì vậy không tiêm chủng được (do bé tăng cân nhanh quá), BS cho uống viên sắt 10 ngày sau thử lại đủ - tiêm chủng. Khi bắt uống viên sắt mình có hỏi - không uống có được không? BS nói được với điều kiện ăn lòng đó trứng tự bé sẽ cân chỉnh lại nhưng hiện giờ lại là ngưỡng tiêm chủng rồi nên mình đành chấp nhận cho bé uống thuốc (lưỡi đen xì xì). Việc tiêm chủng ở nước ngoài được kiểm soát chặc chẽ như vậy đó, tức nếu cơ thể chưa sẵn sàng thì không tiêm (việc tiêm sẽ lùi lại). Khi bé được tròn 4 tuổi mình đưa bé đên khám tại bệnh viện nhi đồng 2 (khám trẻ em lành mạnh), nói chung mỗi năm vào sinh nhật của bé là mình dưa đi khám (dù bé không bị bệnh gì) để được tư vấn về tiêm chủng (các mũi nhắc lại...vv vì mình không rõ ở nhà có những mũi tiêm nào) về sức khoẻ nói chung. Làm ion đồ bé bị thiếu Ca++ và Zn, đương nhiên BS cho uống bổ xung 2 loại này 2 tuần hay 10 ngày gì đó (mình quên rồi). Không biết thì thôi, biết thì rất khổ sở - mình đương nhiên là không muốn cho uống. Các mẹ à, mình thiên về bản năng tồn tại tự nhiên. Khi cầm bảng phân tích ion đồ rồi (vì mình xem được) mình rất phân vân, khi BS cho thuốc mình nói luôn quan điểm của mình, lúc đầu BS kê cho uống liều cao và uống 2 tuần, khi trao đổi BS đồng ý giảm liều và cho uống liều "phòng" chứ không phải liều "trị" với lời nói là "em chỉ cho cháu liều phòng thôi chị không lo có ảnh hưởng gì". Mình vui vẻ về và mình lại giảm liều một lần nữa so với kê đơn "phòng" của BS. Các mẹ có thấy mình ghê gớm không? Chứ viên kẽm mình có đơn đấy (nhưng toa đã để ở nhà, nếu các mẹ thấy cần thì mình cho, nhưng mà không tốt đâu). Vừa rồi sinh nhật 8 tuổi mình lại cho cháu đi khám, yêu cầu thử lao tố và làm ion đồ BS nhìn mẹ cháu như từ vũ trụ đến, sau khi nói ý định của mình thì BS chịu thôi, phải viết giấy xét nghiệm chứ biết làm sao??? Kết quả lao tô 12mm, ion đồ rất chuẩn.

Có câu nói đại ý là : mẹ là bác sĩ đầu tiên của con. Các bác sĩ mẹ ơi hãy suy nghĩ kỹ khi "điều trị" cho con nhé. Thuốc tốt nhất là ăn uống và phơi nắng.
    oh! Cám ơn bài viết của mẹ này nha, chắc phải đề nghị trao tặng huân chương bà mẹ vì tương lai con em chúng ta cho mẹ nó thôi
    YM:huongthudinh78;
    http://vn.myblog.yahoo.com/d2k-it
    DT:0908 411 906
    Đôi khi ta phải chấp nhận những điều ko như ý nhưng tuyệt đối ko được từ bỏ niềm hy vọng
    • 796 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bebe1412 Xem bài viết
    cu Be nhà mình đợt nọ lười ăn, kém ngủ may quá gặp bác sĩ quen, vào viện nhi kiểm tra máu mới biết thiếu kẽm và can xi nhiều, điều trị được tháng nay cu ngủ sâu giấc hơn và nhanh nhẹn hẳn lên. Trẻ thiếu kẽm dẫn đến lười ăn và ngủ không ngon giấc và dẫn đến thiếu canxi nữa đấy. Nếu thấy con mình như vậy các mẹ đưa con đi kiểm tra để bổ sung sớm nhé
    Bạn ơi, bạn chia sẻ cụ thể hơn về phương thức mà bác sĩ điều trị cho bé được không?
    • 3,826 Bài viết

• 5,065 Được cảm ơn

Thuốc kẽm dạng viên có pha vào sữa được ko các mẹ nhỉ, theo hdsd là pha với nước nóng và đường, nhưng khác kiểu cái là con chẳng uống cho, chỉ có pha vào sữa là lừa được...:Sad:
    Vì một cuộc sống không có osin...
    • 433 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Mình có lọ kẽm Genzivit mở cách đây 3 tháng rồi. Lúc đó cho Thỏ nhà mình uống thì cứ uống vào là nôn. Giờ thi uống được rồi nhưng sợ để lâu quá thuốc hỏng. Mấy hôm nay Thỏ ngủ không ngon giấc, ngủ được ít lắm. Có lẽ phải về mua lọ khác thôi.
    • 21 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

bé nhà mình mùa này toàn ra mồ hôi ở đầu thôi, thế thì có cho uống si rô kẽm được không?
    • 463 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi đang tiêu chẩy bổ sung kẽm như thế nào cho bé mau hồi phục. Tại sao bs ko kê kẽm cho bé nhỉ?
    • 2,324 Bài viết

• 1,661 Được cảm ơn

bé nhà mình đợt tiêu chảy cấp vừa rồi BS Nhi Đồng cũng cho siro kẽm bổ sung đó, lại chai 100ml, hộp màu xanh lá. Mỗi ngày uống 2 lần, mỗi lần 2,5ml. Bé uống được 1 tuần rồi. Hình như bé suy dinh dưỡng hấp thu kém, chậm tăng cân thì BS cũng kê kẽm cho uống đấy.:Smiling:
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em đi khám ở viện dinh dưỡng, BS cho uống siro kẽm Zinofa nhưng loại này vị ngọt sắc, rất khó uống, Gấu nhà em mỗi lần uống xong hay bị trớ. thuốc kẽm chị cho bé uống có dễ uống ko? có phải tên là zinkid không hả chị?
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangsang Xem bài viết
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me_gau_misa; 29/11/2010 vào lúc 11:38 PM.
    • 38 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

các mẹ chịu khó nấu con trùng trục cho bé ăn, cái này bổ sung kẽm rất tốt đấy. Mình được một bác sĩ quen khuyên cho ăn món này, không nhất thiết phải dùng thuốc nếu con thiếu hụt chút xíu thì bổ sung dần là được mà.
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Siro kẽm mà bạn bobechieunghi nói có tên là Nutrozinc. Còn mẹ me_gau_misa có thể pha loãng thuốc với nước lọc cho bé uống để bớt ngọt gắt.
    • 29 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Các mẹ có biết ở Nam Định muốn khám về dinh dưỡng cho bé thì vào đâu không ạ
    Mời các bạn vào xem ảnh Cún nhà mình nè:
    http://www.webtretho.com/blog/index....g/index/408633
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 558 Bài viết

• 442 Được cảm ơn

Bum nghĩ uống siro bổ sung kẽm thực ra là không cần thiết, trừ phi thiếu kẽm vì lý do bệnh lý. Nếu thiếu hụt do ăn uống thì bổ sung những món nhiều kẽm là ok. Trẻ cần lượng kẽm mỗi ngày đâu có nhiều đâu. Chỉ khoảng 3-5mg, trong khi thức ăn có chứa kẽm rất nhiều, ví dụ đậu phụ, sữa chua, bơ, ngũ cốc, sữa tươi, thịt.... Mà tất cả những cái này trẻ ngày nào cũng ăn. Thiếu nữa thì ăn trai, ngao, sò, hến... rất giàu nguyên tố vi lượng, trong đó có cả kẽm. Mà ăn là nạp theo con đường tự nhiên nhất, dễ hấp thu mà không gây dư thừa ,tốt cho sức khỏe của bé hơn.