• 5 Lượt chia sẻ
  • 235K Lượt đọc
  • 260 Trả lời

• 2,205 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Kẽm có lợi cho trẻ bị viêm phổi

Theo kết quả nghiên cứu của các nhà khoa học Bangladesh cho biết, đối với trẻ nhỏ bị viêm phổi cấp, kẽm có khả nǎng đẩy nhanh quá trình hồi phục và rất hiệu quả trong việc làm giảm sưng viêm và tắc nghẽn đường hô hấp. Trong một nghiên cứu nhỏ, các bác sĩ thuộc Trung tâm nghiên cứu Dân số và Sức khỏe Bangladesh tình cờ phát hiện ra tác dụng của kẽm đối với khả nǎng phục hồi của trẻ bị viêm phổi. Trong gần 300 trẻ bệnh 2-23 tháng tuổi, nhóm ngẫu nhiên cho một số em uống 20 mg kẽm mỗi ngày, số khác dùng giả dược kèm theo các loại thuốc kháng sinh truyền thống. Những em được bổ sung kẽm đã khỏi bệnh nhanh hơn 1 ngày so với nhóm dùng giả dược. Đồng thời, số trẻ dùng kẽm phần lớn được xuất viện sớm hơn 1 ngày. Vì sao có hiện tượng này? Câu hỏi này đến nay vẫn chưa có lời giải. Song theo phán đoán của nhóm nghiên cứu, kẽm có thể đã thúc đẩy khả nǎng hồi phục của trẻ bằng cách khống chế tình trạng sưng viêm và tắc nghẽn trong đường thở. (TT)
    http://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 71 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em nghe một chị bạn quen bày là cho bé uông kẽm bổ sung, sẽ giúp bé ngủ ngon hon. Chíp nhà em ngủ hay khóc đêm lắm nên em nghe thấy thế cũng mừng. Có mẹ nào có kinh nghiệm hay biết gì về thuốc này chỉ giúp em với. Em ra tiệm thuốc hỏi mà ko thấy bán.
    • 1,373 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Tớ cũng đang tìm đây mà chưa thấy có trên thị trường. Có ai biết mách giùm tớ với nha
    Hãy trao cho nhau muôn ngàn yêu dấu
    Hãy trao cho nhau hạnh phuc không thương đau

• 79 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Có fải viên kẽm màu hồng gần như da cam hình giống thuốc viên con nhộng không? Mình toàn fải mua của BS viện nhi đấy, đúng là uống thuốc bé ngủ sâu giấc và ngon hơn.
    • 1,202 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Bé nhà mình đi khám dinh dưỡng ở viện dinh dưỡng. Bác sĩ có cho uống bổ sung viên kẽm. Đây là viên thuốc nén màu trắng, giống hình con nhộng, 5k/viên là hàng xách tay của Mỹ.

Theo bác sĩ thì viên kẽm có bán trong hiệu thuốc thì không được tốt bằng thuốc của bs, có thể gây phản ứng phụ. Bà bs đấy là bảo luận văn của bà viết về đề tài viên kẽm và đưa cho mình một số tài liệu về viên kẽm do bà nghiên cứu. Mình thì nghĩ viên kẽm này chẳng hại gì, nó giống B1 ấy, uống vào thì thải ra ngay, nhưng rất cần thiết cho em bé nên đã nhờ bác sĩ mua hộ 50 viên, mỗi ngày cho bé uống 1/2 viên thôi.
    Điều chắc chắn nhất là chẳng có gì chắc chắn cả
    Album do cô Quangyenvi tặng đấy ạ!
    • 71 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Minh chua nhin thay bao gio vì tìm ko có, bạn có thấy sau khi uống bé ăn được ko ?
    • 71 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chíp nhà mình tội lắm, mỗi lần bắt đầu ngủ là nó lăn lộn y như ai đánh. Trong đêm thì khóc và thét lên cũng phải 3 - 4 lần, em mệt mỏi và lo lắng lắm
    • 1,202 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mechipchip
    Chíp nhà mình tội lắm, mỗi lần bắt đầu ngủ là nó lăn lộn y như ai đánh. Trong đêm thì khóc và thét lên cũng phải 3 - 4 lần, em mệt mỏi và lo lắng lắm
    Tốt nhất là mechipchip cho con đi khám dinh dưỡng, khó ngủ cũng làm cho bé chạm lớn đấy. Phần lớn thức ăn được tiêu hoá trong lúc bé ngủ, người ta nói bé lớn lên trong lúc ngủ mà. Bé có ngủ ngon thì mới nhanh lớn được.

Chúc chipchip ngủ ngon mau lớn :1:
    • 496 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me be Khoa
    Bé nhà mình đi khám dinh dưỡng ở viện dinh dưỡng. Bác sĩ có cho uống bổ sung viên kẽm. Đây là viên thuốc nén màu trắng, giống hình con nhộng, 5k/viên là hàng xách tay của Mỹ.

Theo bác sĩ thì viên kẽm có bán trong hiệu thuốc thì không được tốt bằng thuốc của bs, có thể gây phản ứng phụ. Bà bs đấy là bảo luận văn của bà viết về đề tài viên kẽm và đưa cho mình một số tài liệu về viên kẽm do bà nghiên cứu. Mình thì nghĩ viên kẽm này chẳng hại gì, nó giống B1 ấy, uống vào thì thải ra ngay, nhưng rất cần thiết cho em bé nên đã nhờ bác sĩ mua hộ 50 viên, mỗi ngày cho bé uống 1/2 viên thôi.
    Chị ơi cho em hỏi tí Chíp nhà em cũng ít ngủ lắm đêm thỉnh thoảng cũng trằn trọc em đang định di khám dinh dưỡng cho Chíp nhưng chưa biết khám ở đâu chị khám cho bé nhà chị ở đâu chỉ em với cảm ơn chị
    • 1,841 Bài viết

• 986 Được cảm ơn

Gởi mẹ Tuti, mẹ Gacon và mẹ Chipchip,

Kẽm (Zn) là một thành phần của cấu trúc xương??? tỉ lệ giữa Zn và Ca++ (ion canxi) có một mức tỉ lệ cần thiết (tức nếu tỉ lệ này không ở giới hạn "lý tưởng" giả tỉ Zn ít quá thì Ca++ không thể đến để chuyển hoá để thành "xương" được). Để biết những số liệu này thì phải làm ion đồ từ đó bác sĩ mới có phát đồ điều trị. Zn được uông trước đó 10 ngày rồi sau đó mới uống calcium - phát đồ này dùng khi các bé có tỉ lệ bị quá thiếu hụt và còi cọc (sau khi đã đo ion đồ của bé) nhằm đưa về giới hạn cho phép.
    Zn có nhiều trong nghêu, sò, óc, hến (hải sản), con đã lớn các mẹ hãy cho con ăn thức ăn này, uống sữa và phơi nắng là đủ. Không được nghe nói mà mua cho con uống là không tốt đâu. Có lúc đang tăng trưởng mạnh bé có thể thiếu hụt chút đỉnh rồi bé sẽ tự điều chỉnh lại. Cơ thể con người là một nhà máy hoá chất rất hoàn chỉnh.

Và đây là con mình. Bé khi 3 tháng thử máu (bắt buộc) bị thiếu sắt và vì vậy không tiêm chủng được (do bé tăng cân nhanh quá), BS cho uống viên sắt 10 ngày sau thử lại đủ - tiêm chủng. Khi bắt uống viên sắt mình có hỏi - không uống có được không? BS nói được với điều kiện ăn lòng đó trứng tự bé sẽ cân chỉnh lại nhưng hiện giờ lại là ngưỡng tiêm chủng rồi nên mình đành chấp nhận cho bé uống thuốc (lưỡi đen xì xì). Việc tiêm chủng ở nước ngoài được kiểm soát chặc chẽ như vậy đó, tức nếu cơ thể chưa sẵn sàng thì không tiêm (việc tiêm sẽ lùi lại). Khi bé được tròn 4 tuổi mình đưa bé đên khám tại bệnh viện nhi đồng 2 (khám trẻ em lành mạnh), nói chung mỗi năm vào sinh nhật của bé là mình dưa đi khám (dù bé không bị bệnh gì) để được tư vấn về tiêm chủng (các mũi nhắc lại...vv vì mình không rõ ở nhà có những mũi tiêm nào) về sức khoẻ nói chung. Làm ion đồ bé bị thiếu Ca++ và Zn, đương nhiên BS cho uống bổ xung 2 loại này 2 tuần hay 10 ngày gì đó (mình quên rồi). Không biết thì thôi, biết thì rất khổ sở - mình đương nhiên là không muốn cho uống. Các mẹ à, mình thiên về bản năng tồn tại tự nhiên. Khi cầm bảng phân tích ion đồ rồi (vì mình xem được) mình rất phân vân, khi BS cho thuốc mình nói luôn quan điểm của mình, lúc đầu BS kê cho uống liều cao và uống 2 tuần, khi trao đổi BS đồng ý giảm liều và cho uống liều "phòng" chứ không phải liều "trị" với lời nói là "em chỉ cho cháu liều phòng thôi chị không lo có ảnh hưởng gì". Mình vui vẻ về và mình lại giảm liều một lần nữa so với kê đơn "phòng" của BS. Các mẹ có thấy mình ghê gớm không? Chứ viên kẽm mình có đơn đấy (nhưng toa đã để ở nhà, nếu các mẹ thấy cần thì mình cho, nhưng mà không tốt đâu). Vừa rồi sinh nhật 8 tuổi mình lại cho cháu đi khám, yêu cầu thử lao tố và làm ion đồ BS nhìn mẹ cháu như từ vũ trụ đến, sau khi nói ý định của mình thì BS chịu thôi, phải viết giấy xét nghiệm chứ biết làm sao??? Kết quả lao tô 12mm, ion đồ rất chuẩn.

Có câu nói đại ý là : mẹ là bác sĩ đầu tiên của con. Các bác sĩ mẹ ơi hãy suy nghĩ kỹ khi "điều trị" cho con nhé. Thuốc tốt nhất là ăn uống và phơi nắng.
    • 101 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

nếu mẹ nào cần mua viên kẽm thì đến nhà thuốc của trung tâm dinh dưỡng mua là có(không cần toa thuôc),nhưng tốt hơn cả nên đưa bé đi khám,không nên tự ý dùng thuốc cho con,nguy hiểm đó
    • 1,202 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babychip05
    Chị ơi cho em hỏi tí Chíp nhà em cũng ít ngủ lắm đêm thỉnh thoảng cũng trằn trọc em đang định di khám dinh dưỡng cho Chíp nhưng chưa biết khám ở đâu chị khám cho bé nhà chị ở đâu chỉ em với cảm ơn chị
    Em có thể cho bé khám ở Viện dinh dưỡng ở phố Yersin, gần Lò Đúc, Hà nội.
    • 4,454 Bài viết

• 568 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freida

Kẽm (Zn) là một thành phần của cấu trúc xương??? tỉ lệ giữa Zn và Ca++ (ion canxi) có một mức tỉ lệ cần thiết (tức nếu tỉ lệ này không ở giới hạn "lý tưởng" giả tỉ Zn ít quá thì Ca++ không thể đến để chuyển hoá để thành "xương" được). Để biết những số liệu này thì phải làm ion đồ từ đó bác sĩ mới có phát đồ điều trị. Zn được uông trước đó 10 ngày rồi sau đó mới uống calcium - phát đồ này dùng khi các bé có tỉ lệ bị quá thiếu hụt và còi cọc (sau khi đã đo ion đồ của bé) nhằm đưa về giới hạn cho phép.
    Zn có nhiều trong nghêu, sò, óc, hến (hải sản), con đã lớn các mẹ hãy cho con ăn thức ăn này, uống sữa và phơi nắng là đủ. Không được nghe nói mà mua cho con uống là không tốt đâu. Có lúc đang tăng trưởng mạnh bé có thể thiếu hụt chút đỉnh rồi bé sẽ tự điều chỉnh lại. Cơ thể con người là một nhà máy hoá chất rất hoàn chỉnh.

Và đây là con mình. Bé khi 3 tháng thử máu (bắt buộc) bị thiếu sắt và vì vậy không tiêm chủng được (do bé tăng cân nhanh quá), BS cho uống viên sắt 10 ngày sau thử lại đủ - tiêm chủng. Khi bắt uống viên sắt mình có hỏi - không uống có được không? BS nói được với điều kiện ăn lòng đó trứng tự bé sẽ cân chỉnh lại nhưng hiện giờ lại là ngưỡng tiêm chủng rồi nên mình đành chấp nhận cho bé uống thuốc (lưỡi đen xì xì). Việc tiêm chủng ở nước ngoài được kiểm soát chặc chẽ như vậy đó, tức nếu cơ thể chưa sẵn sàng thì không tiêm (việc tiêm sẽ lùi lại). Khi bé được tròn 4 tuổi mình đưa bé đên khám tại bệnh viện nhi đồng 2 (khám trẻ em lành mạnh), nói chung mỗi năm vào sinh nhật của bé là mình dưa đi khám (dù bé không bị bệnh gì) để được tư vấn về tiêm chủng (các mũi nhắc lại...vv vì mình không rõ ở nhà có những mũi tiêm nào) về sức khoẻ nói chung. Làm ion đồ bé bị thiếu Ca++ và Zn, đương nhiên BS cho uống bổ xung 2 loại này 2 tuần hay 10 ngày gì đó (mình quên rồi). Không biết thì thôi, biết thì rất khổ sở - mình đương nhiên là không muốn cho uống. Các mẹ à, mình thiên về bản năng tồn tại tự nhiên. Khi cầm bảng phân tích ion đồ rồi (vì mình xem được) mình rất phân vân, khi BS cho thuốc mình nói luôn quan điểm của mình, lúc đầu BS kê cho uống liều cao và uống 2 tuần, khi trao đổi BS đồng ý giảm liều và cho uống liều "phòng" chứ không phải liều "trị" với lời nói là "em chỉ cho cháu liều phòng thôi chị không lo có ảnh hưởng gì". Mình vui vẻ về và mình lại giảm liều một lần nữa so với kê đơn "phòng" của BS. Các mẹ có thấy mình ghê gớm không? Chứ viên kẽm mình có đơn đấy (nhưng toa đã để ở nhà, nếu các mẹ thấy cần thì mình cho, nhưng mà không tốt đâu). Vừa rồi sinh nhật 8 tuổi mình lại cho cháu đi khám, yêu cầu thử lao tố và làm ion đồ BS nhìn mẹ cháu như từ vũ trụ đến, sau khi nói ý định của mình thì BS chịu thôi, phải viết giấy xét nghiệm chứ biết làm sao??? Kết quả lao tô 12mm, ion đồ rất chuẩn.

Có câu nói đại ý là : mẹ là bác sĩ đầu tiên của con. Các bác sĩ mẹ ơi hãy suy nghĩ kỹ khi "điều trị" cho con nhé. Thuốc tốt nhất là ăn uống và phơi nắng.
    híc mẹ Freida giỏi quá, như mẹ con chim hư hư đây này, bs cho uống là uống, bây giờ đọc bài của mẹ Freida mới biết chứ. Mà đúng là bs nhà mình hay cho liều cao nhé, nhưng mình đâu có biết gì mà giảm liều
    tớ vừa cho con chim hư hư uống canxi cobière mỗi ngày 1 ống theo đơn của BS Hào (bs dinh dưỡng) và cả neopptine và Biobaby, bs còn kê cả ZinC (kẽm) nhưng chưa cho uống, mẹ nó tư vấn cho tớ phát, tớ định cho con uống kẽm (cho đỡ lùn :4: )
    • 515 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Cảm ơn bài viết thật bổ ích của chị. Đáng tiếc ở VN bây giờ, nói chuyện xét nghiệm, làm ion đồ khi " đang yên đang lành" thì vẫn bị nhiều người cho là " không bình thường lắm. Híc híc, ngay cả việc thuyết phục được người nhà mình để đưa con cháu đi khám cũng đã là cả một vấn đề. Các cụ lại chả nhảy dựng lên í chứ .

Các mẹ ở Hn có kinh nghiệm gì về các vụ xét nghiệm này thì cho em xin tí với. Chứ nói thật, tư vấn dinh dưỡng chung chung như ở Viện dinh dưỡng em không tin tưởng lắm . Cứ đến cái là: cân, đo, xong rùi thì: không "suy dinh dưỡng" thì cũng "đe doạ suy dinh dưỡng", thế là tằng tằng kề cho 1 đống thuốc, men tiêu hóa, vi chất bổ sung ....... mà chả cần biết vi chất thiếu thừa như thế nào cả, bổ sung vớ vỉn có khi càng bổ càng thiếu .

Ngay cả người lớn cũng thế, nhiều khi cũng cần kiểm tra xem cơ thể mình nó thừa thiếu thế nào, để còn bổ sung, điều chỉnh, nhưng mà chịu chết, chả biết kiểm tra ở đâu. Vào Bạch mai nhìn hàng người xếp hàng chờ xét nghiệm đông nghìn nghịt, tòan bệnh nọ, tật kia, ... mất cả dũng khí
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đúng là kẽm giúp bé ngủ ngon honđấy! Hồi trước con nhà em cũng phải uống đến 1 tháng. Công nhận là ngủ sâu, dài hơn thật. Nhưng các mẹ nhớ cho bé đi khám, liều lượng phải theo sự chỉ dẫn của BS, không tự dùng được đâu. Thừa kẽm cũng không tốt mà. Cám mẹ cứ đem bé ra viện dinh dưỡng ý.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 71 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mẹ chíp chíp dang ở Nha Trang, NT ko có viện dinh dưỡng, ko có phòng khám nhi. Có mỗi bệnh viện đa khoa nhưng điều đặc biệt ở NT là BS ko tận tình lắm. Các mẹ biết ko, vừ rồi con mình viêm phổi, chạy chữa ở đây 2 tháng mà BS cứ cho uống thuốc KS, con cứ sốt cả 2 tháng trời phải vào BV nhi đồng 2 là dứt hẳn luôn. Mình thấy BS ở SG tận tình vô cùng. Thấy các bé ở SG, HN có đủ điều kiện khám nhi, khám dinh dưỡng, mình cũng ước ao lắm, nhưng NT ko có. Thế nên đành nhờ các mẹ có đủ điều kiện tư vấn dùm chứ Chíp Chíp khóc đêm hoai, lăn lộn khi ngủ, nên sáng nào dậy mặt cũng bơ phờ vì ko ngon giấc.
    Thôi thì liều 1 phen vậy, Freida ơi, có toa cho mình xin với.
    • 548 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Vừa rồi sinh nhật 8 tuổi mình lại cho cháu đi khám, yêu cầu thử lao tố và làm ion đồ BS nhìn mẹ cháu như từ vũ trụ đến, sau khi nói ý định của mình thì BS chịu thôi, phải viết giấy xét nghiệm chứ biết làm sao??? Kết quả lao tô 12mm, ion đồ rất chuẩn.

Lao tố là thế nào mẹ nó ơi???
    Tiểu học Nam Sài Gòn - trường công. Em đang cần thông tin của trường. Mẹ nào có giúp em với! Đa tạ!
    • 4,454 Bài viết

• 568 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cubicubicubi
    Đúng là kẽm giúp bé ngủ ngon honđấy! Hồi trước con nhà em cũng phải uống đến 1 tháng. Công nhận là ngủ sâu, dài hơn thật. Nhưng các mẹ nhớ cho bé đi khám, liều lượng phải theo sự chỉ dẫn của BS, không tự dùng được đâu. Thừa kẽm cũng không tốt mà. Cám mẹ cứ đem bé ra viện dinh dưỡng ý.
    mẹ nó ơi hồi đó bs cho uống kẽm loại nào thế, liều dùng thế nào???
    bs dinh dưỡng cho con chim hư hư uống ZinC,
    mẹ nó tư vấn tớ phát
    đợi tin mẹ nó để đi mua thuốc cho con chim hư hư nhé
    • 1,841 Bài viết

• 986 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimxu04
    Lao tố là thế nào mẹ nó ơi???
    Thử lao tố hay còn gọi là thử IDR (các chữ này không biết sắp sếp có đúng không??? nhưng chắc chắn có 3 chữ vây :4: ) tức là tiêm dưới da vi trùng lao đã suy yếu xem cơ thể mình phản ứng ra sao?. Tiêm 2 ngày đọc lại kết quả (hay bao nhiêu mình không nhớ rõ, dạo này lân thẩn thế). Nhin trên kết quả này biết được mình có bị sơ nhiễm lao hay không? (có quy định). Tiêu chuẩn thử IDR này dùng cho trẻ con từ 1-18 tuổi để tầm soát bệnh . Ở nhà mình không qui định điều này, nhưng vì mình thấy tốt nên áp dụng cho bé nhà mình (cả 2 bé) mà cũng không tốn kém gì (15 ngàn/1lần thử/1năm). Bé sau hiện chưa có vấn đề gì vì hãy đang còn "dồi dào" lắm, chứ đứa đầu có năm thứ bé chỉ mới ở trị đạt yêu cầu (tức là nếu sống trong môi trường ô nhiễm hơn khả năng sơ nhiễm lao của bé sẽ lớn). Đại để vậy. Dù sao đó cũng là một thước đo. Vừa rồi ở trường Kỳ Đồng (cấp1) thấy Trung tâm y tế đến thử các bé lớp 1-2???, lấy số liệu để thông kê mà không thấy "báo cáo"
    • 377 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Thế con chim chưa cho uống. ZINC là hàng của pháp , dùng được , BS đã kê thì cho bé uống đi
    Bill còi , sao con bướng bỉnh thế!