• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 15.2K Lượt đọc
  • 51 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 315 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Zonzon nhà em thuộc diện máu nóng. Chưa hè mà đã nổi rôm đầy người. Em đã thử đủ mọi cách nhưng không ăn thua. Thấy có người bảo cho bé uống sâm. Các mẹ nào có kinh nghiệm vụ này, loa to cho mẹ cháu biết với.
    Gia đình xin cảm ơn và hậu tạ
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bé uống no nước nên không ăn thêm cháo

Bé uống nhiều nước và chỉ thích uống nước chứ không thích ăn cháo, cứ rải rác trong ngày là 1 cốc nước 60 - 80ml nước, có khi đến no và đến bữa bé không ăn được nhiều Không phải thức ăn mặn, vì nấu ăn cho bé rất lưu ý về độ muối nhưng bé vẫn thích uống nước hơn ăn cháo. hoặc thích uống nước...

• Không nên cho bé uống nhiều nước hoa quả

Nhiều bậc cha mẹ thích dự trữ nước quả làm nước giải khát cho con, vì nghĩ làm như thế vừa tiện dụng, lại vừa tốt cho sức khỏe của trẻ. Không phủ nhận hoàn toàn lợi ích của nước quả nhưng bạn cần cho con uống với số lượng hạn chế. 5 lý do dưới đây chứng minh điều đó: 1. Nước quả khiến bé đầy...

• con em 2 tháng tuổi mà bị kiết lị, các chị có kinh nghiệm chỉ giúp em cách chữa...

Con em moi 2 thang da bi kiet li ma di kham bs ke thuoc tay ma dang qua chau k uong dc, uong vao...

• Sẹo mờ, tự tin trở lại!

Đằng sau mỗi vết sẹo luôn chứa đựng những câu chuyện. Sẽ có những câu chuyện đáng để ghi nhớ về một...

• ...Sởi...Mặc kệ Sởi...

Ai cũng hỏi là tôi có sợ con mình bị bệnh sởi không? 2 năm trước tôi đã trả lởi câu hỏi này rồi,...

• 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Co be Ech nha minh nua day. Nam ngoai khi be 6 thang, minh cung da cho be uon sam vi be nong va tao bon qua, uong san day khong an thua.
    Den gio minh cung dang cho be uong 1 dot sam day. CHua gi ma co va lung da noi day rom roi. Minh dung tra sam bot cua HQ, pha ngay 1/2 goi. CHi minh cung cho con be lon nha chi ay uong sam khi be duoc 1 tuoi day, cu den thang 2 am lich la cho uong, uong het 1 hop - 10 goi tra sam do la he mat, khong lo rom say.
    Be Ech nha minh dao nay lai khong chiu an san day, chan the co chu.
    • 1,671 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

Mình nhớ là có đọc ở đâu đó là ko nên cho trẻ dùng sâm sớm thì phải. Mình cũng ko nhớ nữa. Nhưng sao các bạn ko thử cách khác xem. Ví dục mặc đồ cotton cho bé, mặc thoáng mát thôi, bé trai thì may ô 3 lỗ, quần đùi, bé gái thì áo 2 dây chẳng hạn. Xoa phấn rôm sau khi tắm, khi bé chơi nghịc thì nên lau ngưòi rồi xoa phấn (chú ý đừng xoa vào chỗ kín của bé gái). Tắm cho bé bằng lá chè tươi, mứop đắng, hoặc lá kinh giới. À, ngoài hiệu thuóc có bán sữa tắm và rửa mặt Lactacyt (ko biết mình viết có đúng tên ko nữa) Bạn tắm cho bé bằng sữa tắm ấy hàng ngày là đỡ nhanh lắm. Bé nhà mình vẫn tắm sữa tắm này từ sơ sinh đến tận bây giờ đấy. KHi nào nóng quá, mình mới phải dùng đễn mướp đắng thôi và cũng khá hiệu nghiệm chỉ có điều hơicách rách thôi. Uống nứoc chanh, cam cũng là biện pháp tốt đấy.
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • 124 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Về vấn đề này, mình cũng định post lên DD để hỏi thì may quá lại gặp Zonzon
    Hai cu nhà mình cũng vậy, chưa hè mà đã rôm sẩy đầy người rồi. Năm ngoái lúc bé được 5 tháng mình cũng đã nghe có người khuyên là nên cho bé uống chè sâm vì con người ta bằng bé nhà mình, nhưng họ cho uống từ lúc mới sinh (bà mẹ chồng làm ở Nhi mà), mình cũng đang phân vân không biết như thế nào. Hôm trước mình cũng có hỏi ý kiến một BS ở khoa Nhi (BV SP) bà BS bảo rằng uống được, mỗi ngày một gói. Mình mới cho bé uống thử được mấy hôm nay.
    Ai có kinh nghiệm gì trong vụ này chỉ giúp các mẹ với.
    Xin cảm ơn nhiều.
    :Rose: MẸ, tiếng gọi từ khi bập bẹ. Đến tuổi trưởng thành con chưa hiểu hết chiều sâu
    MẸ, có nghĩa là bắt đầu. Cho sự sống - tình yêu - hạnh phúc
    MẸ, có nghĩa là duy nhất. Một bầu trời - một mặt đất - một vầng trăng.:Rose:
    • 124 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình gửi bài lên rồi thì mới đọc được bài của Ngọc Mai , mình cho bé uống mà cũng cứ phân vân mãi, nhưng theo mình nghĩ thì đây là nóng trong người cơ vì lúc mới mấy tháng hai bé nhà mình toàn mọc mụn sữa ở mặt trông thương lắm cơ.
    Còn vụ tắm Lactacyt thì từ lúc mới sinh, bà Ytá trưởng khoa Nhi (BV Phụ Sản) đến tắm cho bé có khuyên mình là nên dùng cho bé loại này tốt lắm, từ đó đến giờ mình vẫn dùng cho bé (còn mình thì dùng loại nước rửa vệ sinh của Lactacyt).
    :Rose: MẸ, tiếng gọi từ khi bập bẹ. Đến tuổi trưởng thành con chưa hiểu hết chiều sâu
    MẸ, có nghĩa là bắt đầu. Cho sự sống - tình yêu - hạnh phúc
    MẸ, có nghĩa là duy nhất. Một bầu trời - một mặt đất - một vầng trăng.:Rose:
    • 2,691 Bài viết

• 4,777 Được cảm ơn

Theo y minh thi sam la chat bo duong dung cho nguoi lon tuoi thi tot chu khong nen dung cho tre em dau. Minh vua hoi vai dua ban nguoi Han Quoc - Han Quoc la nuoc "chuyen tri" ve sam - thi tui no noi nguoi HQ cung khong bao gio cho tre con dung sam ca. Cac me xem lai di nhe ! Decon nha minh cho tam Lactacyd tu nho den bay gio va chua he bi rom say lan nao ca. Nhieu nguoi so dung Lactacyd bi kho da nhung minh thay khong co van de gi. Cac me nho vai giot Lactacyd vao chau nuoc tam de tam cho be. Sau do cho sang 1 chau nuoc sach tam lai la an toan. Cac me thu xem sao nhe !
    Hà Nội mùa này nắng lắm hả em
    Phượng vĩ kia đã rực trời chưa nhỉ…
    Ðường Hùng Vương đã tím màu chung thuỷ
    Hoa bằng lăng đã trải bước em về ?!
    !
    • 315 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Mình cũng đang băn khoăn vì nghe nói cho uống sâm sẽ ảnh hưởng đến sự phát dục của bé . Còn chè sâm thì mình biết chỉ có vài phần trăm là bột sâm thôi còn lại toàn là đường gluco đấy. Bé nhà mình cũng uống bột sắn dây (uống sống, không đường) cũng tắm bằng các loại lá nhưng không ăn thua. Có lẽ vì bé nghịch quá nên cổ và lưng có nhiều mồ hôi, rôm đầy ra.
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ mình có người bạn ở bệnh viện C bảo rằng cho bé uống từ 2 tháng tuổi trong 1 tháng. Mẹ mình đã áp dụng với mình và đến bây giờ mình chẳng làm sao cả. Bạn cứ cho bé uống thử xem. Nếu có vấn đề thì ngừng.
    • 2,294 Bài viết

• 1,847 Được cảm ơn

Chú ý: Hôm qua mình vừa đọc thông tin không nên cho trẻ dùng các thuốc bổ như: sâm nhung, sữa ong chúa... sẽ ảnh hưởng đến sự phát dục của trẻ. Đến 8-9 tuổi đã phát dục, y học bó tay không chữa được, ngoài ra phát dục sớm còn làm trẻ lớn lên bị lùn so với các bạn.
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình không thấy vấn đề nghiêm trọng như mẹ bi bầu nói. Vì mình cho bé uống đâu có nhiều , một lát sâm uống làm 2 ngày. Uống trong vòng 1 tháng thì dừng.
    Còn nói trẻ bị lùn là không đúng. Chị em nhà mình đều được uống sâm hồi nhỏ , nhưng chỉ uống 1 đợt. Bây giờ mình cao 1m60, còn em trai mình cao 1m75 mà bố mẹ mình chẳng cao tẹo nào.
    Mình nghĩ rằng bất kỳ thông tin gì cũng phải xem xét không nhất thiết cái gì cứ đưa lên báo là đúng.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mỗi mẹ 1 ý kiến em cũng không biết thế nào song Duy Hưng nhà em em cho ăn sâm từ nhỏ - mà lại là sâm tươi ,em hầm với cháo.Em chưa thấy phản ứng gì xấu của sâm , Duy Hung khoe, da mát mẻ không rôm sảy , nay Duy Hưng dược 3 tuổi rưỡi.nặng 21kg , cao 1m04
    • 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình thấy mùa hè bé nhà mình rôm thì mình xay mướp đắng đổ cả nước và bã vào nước tắm cho một vài hạt muối vào - tắm 1-2 lần một ngày chỉ 2-3 ngày là sạch hết rôm. Duy trì tắm như vậy suốt mùa hè nên bé của mình ko thấy bị rôm nữa
    • Mẹ Chã
    Nhân tiện mẹ Tieuty "moi" cái topic này từ năm ngoái lên nên mẹ cháu hỏi ý kiến của mấy bác HQ, mẹ cháu xin ghi vào đây để các mẹ tham khảo (tham khảo thôi nhé.): ở HQ ko bao giờ cho trẻ em dùng sâm khi chưa đến 10 tuổi, trừ khi có chỉ định của BS cho những trường hợp đặc biệt, mà nếu dùng thì chỉ dùng Red Ginseng (Hồng sâm) thôi, loại này đắt hơn loại sâm thường rất nhiều. Còn nếu vì bé nóng mà dùng chè sâm thì càng ko nên, vì lượng sâm trong chè sâm rất ít, thường chế biến bằng sâm ít tuổi, và lượng đường trong chè rất cao. 1 ý này nữa, có lần mình rất ngạc nhiên khi thấy 1 bác HQ lại gửi sâm từ VN về HQ cho 1 người bạn đang chữa trị ung thư, họ bảo sâm họ gửi về là sâm Triều Tiên, ở HQ ko có vì hàng TT ko nhập vào HQ đc. Họ bảo loại sâm TT này tốt hơn sâm HQ. Nhưng dân mình ở đây thì cứ thấy chữ Hàn là mua thôi, chẳng cần biết sâm TT hay HQ nữa. (mà có khi lại còn chuộng sâm HQ hơn ấy chứ.)
    • 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Dung la minh thay moi ngươi khuyên dung hong sam cho tre em. Mua hong sam cua hang Pagin dước không các me nhi? Co loai nao tót hon không ha các me?
    • 56 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Nhóc nhà mình hồi mùa hẹ cũng bị rôm nhiều lắm, mình cũng tắm đủ thứ lá: sài đất, mướp đắng, chè tươi cũng không đỡ, thế là có 1 chị bạn mách cho mình biết là tắm lá cây hoa hoè tốt lắm, mình đã dùng thử (cho lá cây vào máy xay sinh tố xay nhuyễn ra rồi hoà vào nước tắm) thế mà hiệu quả lắm đấy nhé.
    Còn về việc dùng sâm cho bé thì mình thấy BS khuyên là cũng không nên dùng, kể cả đối với người lớn mà bị huyết áp thấp thì cũng không nên dùng đâu
    • 923 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

mẹ Bảo Bi ơi mình toàn quấy cho bé uống hồi mùa hè đấy. Mình thường ninh đậu đen lấy nước, dùng nước ấy quấy bột, cho 1 tẹo đường để dễ ăn. Nhiều khi mình còn cho thêm ít sữa nữa cho ngậy. Rồi cho vào các bát nhỏ để vào ngăn mát tủ lạnh, bé ăn được vài ngày. Vũ nhà mình thích lắm :1:
    • 94 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Minh cung dọc o dau do rang không nen cho em be dung sam. Con rom say thi neu may ban so tam lactacyd lam kho da thi nen su dung Ceraphil be se không bi kho da. Tam xong thi xúc kem Bepanthen. Be cua minh su dungcach nay tu nho, rát hiêu nghiem do
    • 149 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

MƯỜI ĐỐI TƯỢNG KIÊNG DÙNG NHÂN SÂM

VĂN ĐỨC

(Theo "Các thuốc bổ và thức ăn bổ chữa các bệnh hư nhược" - NXB Vệ sinh nhân dân TQ)

Nhân sâm có mặt tốt là một loại thuốc bổ dưỡng, làm cho cường tráng cơ thể, lại có một phản ứng phụ rất đáng chú ý, mười đối tượng sau đây cần kiêng dùng:

1. Người bị thương phong cảm mạo, phát sốt

Khi bị cảm mạo, bất kể là do cảm nhiễm virus hay nhiễm vi khuẩn gây nên, đều có biểu trưng ngoại cảm. Trị liệu lấy sơ phong tán hàn hoặc thanh nhiệt giải biểu, để trừ bỏ ngoại tà. Nhân sâm bổ khí, có thể làm cho ngoại tà trệ lưu trong cơ thể không thể phát tiết ra ngoài được, ảnh hưởng đến hiệu quả trị liệu, kéo dài bệnh tình. Cho nên người cần phải uống dài ngày nhân sâm thì trong thời gian bị cảm mạo cần phải tạm thời ngừng không uống.

2. Những người bị bệnh gan mật cấp tính

Viêm gan truyền nhiễm cấp tính, viêm túi mật cấp tính, bệnh sỏi mật, xuất hiện đau sườn, đau bụng, hoàng đản, phát sốt, thì đó đều là gan mật bị thấp nhiệt tăng chứa làm trở ngại, vì thế khí không lưu thông thanh thoát được. Trị liệu là lấy thanh lợi thấp nhiệt, lí khí đạo trệ làm chính. Nếu uống nhân sâm thì sẽ lại trợ thấp sinh nhiệt, làm cho khí trệ uất kết, làm cho chứng bệnh nặng thêm.

3. Những người viêm dạ dày và ruột cấp tính, bị nôn mửa, đau bụng, đi ngoài.

Bệnh này thuộc thấp nhiệt tích trệ. Trị liệu cần tiêu thực đạo trệ, hòa vị thanh trường, không nên ăn bồi bổ, càng không nên dùng nhân sâm lúc này, nếu không, dạ dày và ruột càng bị lấp nhét thêm làm cho bệnh tình nặng lên chứ không ích bổ gì.

4. Những người bị viêm loét hốc dạ dày cấp tính và xuất huyết

Đau dạ dày là chứng viêm loét ở bộ phận dạ dày, dịch vị ra quá nhiều, dạ dày bị co giật gây nên. Trung y gọi là do khí trệ vị hỏa mà sinh ra đau, huyết nhiệt chạy lung tung mà sinh ra xuất huyết. Chữa trị cần phải lí khí hòa vị, lương huyết chí huyết. Thế mà nhân sâm thì lại bổ khí, làm cho khí càng thịnh lên, huyết càng hưng vượng, thì như vậy rất khó làm giảm và làm hết đau.

5. Những bị giãn phế quản, bị lao, ho ra máu

Khi bị cảm nhiễm giãn phế quản, bị lao v.v... thường có ho ra máu, trong đờm có máu, bị ho, có người sốt nhẹ, xuất huyết, biện chứng trong Trung y là âm hư hỏa vượng, phế âm suy nhược. Trị liệu cần phải tư âm giáng hỏa, lương huyết chỉ huyết. Vậy mà nhân sâm có thể làm thương âm động hỏa, càng làm hiện tượng nôn ra máu trở nên nặng thêm.

6. Những người cao huyết áp

Đầu váng mắt mờ, mắt đỏ tai ù, nôn nóng hấp tấp, cuống cuồng, dễ nổi nóng, mạch huyền, đó là can dương lên cao, can hỏa viêm tấy lên. Trị liệu cần phải bình can tiền dương, thanh tiết can hỏa. Nhân sâm thì có cả 2 tác dụng đối với huyết áp: Liều lượng nhỏ sẽ làm tăng huyết áp, liều lượng lớn thì làm hạ huyết áp. Nhưng nói về mặt lâm sàng, nhân sâm có thể làm nặng thêm triệu chứng can dương can hỏa, hơn nữa liều thuốc rất khó nắm vững được, cho nên người cao huyết áp nói chung không nên uống.

7. Những thanh niên hay bị di tinh, bị xuất tinh sớm

Phần lớn là do gan thận tương hỏa vượng thịnh, âm hư là nhiều, thủy không dưỡng hỏa. Nhân sâm có tác dụng như *** hormon, thúc đẩy kích thích tố tình dục có tác dụng nâng cao cơ năng sinh dục, những thanh niên bị di tinh và sớm xuất tinh, thường rất nhạy cảm và bị kích thích mạnh về tình dục, uống nhân sâm sẽ làm nặng thêm tình trạng di tinh và xuất tinh quá sớm.

8. Những người có bệnh về hệ thống miễn dịch

Các bệnh tự thân miễn dịch như ban đỏ, mụn nhọt, viêm khớp loại phong thấp, bệnh da cứng, phần nhiều thanh niên hay mắc, trong đó nữ thanh niên bị mắc nhiều hơn, thấy nhiều ở những người bị âm hư hỏa vượng, bị ức chế miễn dịch của tế bào và miễn dịch của các chất lỏng trong cơ thể lên cao. Nhân sâm có thể tăng cường miễn dịch, làm cho kháng thể tăng lên nhiều, do đó kích thích kháng hạch kháng thể hoạt động, như vậy không thích hợp với những bệnh nói trên, vì thế những người bị bệnh đó không nên dùng.

9. Phụ nữ ở thời kỳ mang thai

Trong trường hợp bình thường, những người mang thai không cần phải uống thuốc gì cả. Nếu uống nhân sâm vào, thành phần của nhân sâm sẽ có thể thông qua tuần hoàn huyết dịch được thai nhi hấp thu một phần, làm tăng thêm thai hỏa, rất bất lợi cho thai nhi và có thể dẫn tới tình trạng khó sinh.

10. Những trẻ nhỏ dưới 14 tuổi

Cơ thể thuần dương (khí dương còn non và giữ vai trò chủ yếu trong hoạt động sinh lý của trẻ trong thời kỳ sinh trưởng), âm thường không đủ, dương thì dư thừa, không nên sử dụng nhân sâm để làm bổ dương khí của chúng. Nhân sâm có thể thúc đẩy sự phát dục của tuyến sinh dục phát triển, đó là điều rất nên tránh đối với trẻ nhỏ để tránh cho tuyến sinh dục sớm thành thục. Những trẻ sơ sinh, trẻ dưới 1 năm, lại càng cần kỵ uống nhân sâm, ngay kể cả thanh niên cũng không nên uống nó làm gì nếu không có chỉ định nghiêm ngặt của bác sĩ Trung y.
    • 335 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Con gái mình (2,5 tuổi) mùa hè nóng quá nổi mẩn ngứa khắp mặt, nghe các bà nói là cho cháu uống nhân sâm (loại củ, hoặc mua gói như gói trà bán tại nhà thuốc). Mình đang định thử cho bé uống vì xem ra các biện pháp uống nước lá rồi là tắm chanh, mướp đắng... không ăn thua. Nhưng không biết có thực sự nên cho bé dùng nhân sâm không, muốn hỏi ý kiến mẹ nào biết thì đóng góp vài ý kiến giúp mình nhé, cảm ơn rất nhiều.
    • 178 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cách đây gần hai năm mình cũng được một chị ở cơ quan tư vấn bảo nếu muốn con không bị rôm sảy và mẩn ngứa vào mùa hè thì nên cho uống chè sâm. Nhưng nó phải được uống trước vào tầm khoảng tháng 3, tháng 4 dương lịch khi trời đang mát kia thì mới có tác dụng chứ bây giờ mới uống thì mình sợ sẽ không có tác dụng mấy nữa đâu Mẹ Yêu Minh ạ.
    Bé Minh nhà mình hai năm nay năm nào cũng vào cuối tháng 3 thì mình cho uống 10 gói chè sâm mua ở hiệu thuốc, mỗi buổi sáng sớm khi vừa thức dậy và chưa ăn gì thì uống một gói, liên tục trong 10 ngày, không biết có phải nhờ vậy không mà cả hai hè năm ngoái và năm nay bé nhà mình không hề có rôm sẩy và mụn nhọt gì cả, da dẻ rất mát và mịn màng. Một chút kinh nghiệm của mình như vậy, xin được chia sẻ với mẹ Yêu Minh.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3