• 2 Lượt chia sẻ
  • 16.2K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp em với Cún nhà em được tám tháng tuổi rồi, tuần trước bị sốt cao gần 390C cho đi khám thị bác sĩ bảo bị viêm phế quản và cho uống kháng sinh là: Dexatamin và Cefaclor liều uống 5 ngày. Nhưng khi uống được 2.5 ngày thì phát sinh dị ứng mẩn đỏ hết từ đầu xuống chân va ngứa Em có hỏi bác sĩ thì bác sĩ cho uống thêm Xiro Phenegan để chống dị ứng nhưng uống hai ngày nay và không thấy đỡ. Các mẹ xem có cách nào chữa nhanh giúp em với và cho em hỏi bị dị ứng thuốc như thế này thì có tác bị ảnh hưởng gì không nhỉ?
    Mong sự giúp đỡ của các mẹ . Cám ơn các mẹ nhiều lắm
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• ...Sởi...Mặc kệ Sởi...

Ai cũng hỏi là tôi có sợ con mình bị bệnh sởi không? 2 năm trước tôi đã trả lởi câu hỏi này rồi,...

• Tìm người biết nấu ăn trưa cho dân văn phòng

Chào các mẹ em là nv hành chính cho 1 cty về lĩnh vực CNTT ở quận 3, TPHCM, em đang cần tìm 1 người...

• chăm sóc bé bị dị ứng thuốc

E chào các mẹ. E đọc trên diễn đàn thấy các mẹ hay kêu chuyện con còi. Hic, trộm vía bé nhà e thì k còi nhưng còn nỗi khổ khác buồn hơn. Đợt ốm trước, bé bị viêm họng và e cho uống thuốc kháng sinh Biseptol, và chỉ sau nửa tiếng bé tím tái hết người, người mềm nhũn và k biết j nữa, may mà nhà gần...

• Bé bị dị ứng thuốc xịt muỗi

Các mẹ ơi, giúp em với! Trường mầm non của con em xịt thuốc muỗi, con em đi học bị dị ứng đỏ sưng tấy hết cả mặt, cháu đau khóc suốt cả tối, mắt sưng húp lên, mà em ko biết làm thế nào, các mẹ giúp em với

• Tiêm nhắc lại và những điều có thể cha mẹ chưa biết

Xưa giờ cứ ung dung con chích ngừa theo BV kín sổ là ok..Ai dè bữa so sánh với con chị đồng nghiệp...

• 6,920 Bài viết

• 713 Được cảm ơn

Theo mình thì không nên cho trẻ uống kháng sinh đâu. Kháng sinh rất có hại cho sức khoẻ. Mà hình như về sau bị đen răng đấy. Tốt nhất là nên cho cháu uống các thuốc có từ thiên nhiên như nếu ho thì dùng quất hấp đường phèn, nếu sốt thì nên cho uống lá nhọ nhồi giã ra. Lá nhọ nhồi làm mát và hạ sốt rất tốt đấy.
    Chúc Cún nhanh khỏi ốm nhé.
    • 2,205 Bài viết

• 265 Được cảm ơn

Nếu dị ứng do thuốc thì lẽ ra phải nổi mẩn ngay ngày đầu tiên uống thuốc chứ nhỉ? Nếu con bạn sốt đùng đùng mấy ngày liền & chỉ hạ sốt khi nhưng nốt mẩn đỏ xuất hiện thì có khả năng con bạn bị sốt phát ban. Mình thấy rất nhiều bé tầm 8 tháng đến 12 tháng bị như vậy. Con mình hồi 9 tháng cũng bị sốt liên tục 3 ngày, sang ngày thứ 4 thì hạ sốt và các nốt ban mọc lên. Nếu đúng vậy thì lành tính thôi, rồi các nốt sẽ lặn đi

Vừa post lên thì đọc thấy bài mẹ Mít. Mẹ Mít ơi, nếu bị Viêm Phế Quản (VFQ) thì không đùa được đâu, phải trị bằng kháng sinh thôi, kẻo viêm phổi thì toi. Nhưng thực tế cho thấy bsi cũng có thể kê bệnh sai (đọc ví dụ ở đây Cùng một bệnh, mỗi bác sĩ kê đơn một kiểu , nên mới hỏi mẹ Kin xem diễn biến thế nào, có phải sốt phát ban không.
    http://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám on me Tumeo. Cún nhà em bị sốt rất cao trong 2 ngày em cho uống giảm sốt và đi khám thì bác sĩ cho uống kháng sinh. Chi cho em hỏi nếu là sốt phát ban thì bây giờ phải chữa như thế nào. Em cám on chi
    • G&B
    • 12 năm
    • 1,458 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Nếu mà sốt phát ban thì ks không giải quyết vấn đề đâu bạn à. Cứ chỉ uống nhiều nước, nước hoa quả thôi.
    :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing:
    • 171 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cun4604
    Các mẹ ơi giúp em với Cún nhà em được tám tháng tuổi rồi, tuần trước bị sốt cao gần 390C cho đi khám thị bác sĩ bảo bị viêm phế quản và cho uống kháng sinh là: Dexatamin và Cefaclor liều uống 5 ngày. Nhưng khi uống được 2.5 ngày thì phát sinh dị ứng mẩn đỏ hết từ đầu xuống chân va ngứa Em có hỏi bác sĩ thì bác sĩ cho uống thêm Xiro Phenegan để chống dị ứng nhưng uống hai ngày nay và không thấy đỡ. Các mẹ xem có cách nào chữa nhanh giúp em với và cho em hỏi bị dị ứng thuốc như thế này thì có tác bị ảnh hưởng gì không nhỉ?
    Mong sự giúp đỡ của các mẹ . Cám ơn các mẹ nhiều lắm
    Bé nhà mình cũng ba lần bị viêm họng, sốt cao và phải uống kháng sinh, mỗi đọt cũng 5 ngày. Khi đến ngày thứ 4 thì người bắt đầu mẩn đỏ rồi lan ra toàn người. Lúc đầu, mình tưởng bé bị lên sởi hoặc bị dị ứng thuốc nhưng đi hỏi thì bác sĩ giải thích đó là sốt phát ban, khi bé sắp khỏi thì trên người sẽ xuất hiện nhứng nốt đỏ và có thể đi ngoài phân sẽ xì xoẹt. Đó là hiện tượng bình thường và chỉ 3-4 ngày sau những nốt này sẽ hết. Bác sĩ cũng kê đơn dùng xiro PHenegan. Bé nhà mình lần nào ốm cũng uống thuốc và có hiện tượng như trên. Sau khi hết bệnh thì những nốt này cũng lặn luôn. Nên bạn cứ yên tâm. Tốt nhất là đừng nên ăn đồ tanh và kiêng tắm cho bé thì tốt hơn.
    ----------------------------]
    Con mãi là trăng rằm của mẹ.
    Mẹ bé Tôm
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn các me nhiều lắm như thế này em cũng thấy yên tâm hơn rồi.
    • 32 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các chị ơi bé nhà em vừa bị sốt vì bị viêm da. Mới đầu chỉ là vài cái rôm thôi nhưng chắc do bé gãi nhiều thế là nó mưng đỏ lên, mẹ cháu không biết nên khi bị sốt gọi bác sĩ đến bị bác ý mắng cho một trận, May mà uống Ceclor đã hết sốt rồi nhưng đang bị dị ứng nhiều lắm. Mọc hết cả mặt mũi, chân tay, lưng bụng. BS bảo là dừng ks và uống siro phenegan. Em thấy cháu bị nổi nhiều lắm, ngứa ngáy rất khó chịu. Cả ngày chả cười tí nào. Các bác truyền kinh nghiệm cho em với hiện tượng này có bình thường không? Khoảng mấy ngày thì hết dị ứng hả các chị. Có phải mang cháu đi bv ko ah?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 32 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các chị ơi bé nhà em vừa bị sốt vì bị viêm da. Mới đầu chỉ là vài cái rôm thôi nhưng chắc do bé gãi nhiều thế là nó mưng đỏ lên, mẹ cháu không biết nên khi bị sốt gọi bác sĩ đến bị bác ý mắng cho một trận, May mà uống Ceclor đã hết sốt rồi nhưng đang bị dị ứng nhiều lắm. Mọc hết cả mặt mũi, chân tay, lưng bụng. BS bảo là dừng ks và uống siro phenegan. Em thấy cháu bị nổi nhiều lắm, ngứa ngáy rất khó chịu. Cả ngày chả cười tí nào. Các bác truyền kinh nghiệm cho em với hiện tượng này có bình thường không? Khoảng mấy ngày thì hết dị ứng hả các chị. Có phải mang cháu đi bv ko ah?
    • 627 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chimsau
    Tốt nhất nên mang đi BV cho chắc bạn ạ. Vì nếu nổi mẩn do nóng sau khi uống KS thì nó lại khác mà uống bị dị ứng do KS thì lại khác đấy.
    • 2,382 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

bạn ơi cho bé đi khám bs đi để lấy thuốc bôi cho hết các nốt mẩn. nếu dị ứng ks thì phải ngừng ngay ks đó, và nhớ để về sau không cho bé uống ks đấy nữa. bôi thuốc rồi độ 2, 3 ngày các nốt sẽ lặn.
    • 83 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Nếu bị dị ứng, nổi mẩn quá nhiều, nên cho đi khám. Có thể truyền nước để thải độc cho bé. Ở nhà nên cho bé uống nhiều nước, tắm bằng nước lá kinh giới có pha chút muối để sát khuẩn nhẹ cho da bé, tránh nhiễm trùng.
    • 37 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Bạn phải cho bé đi khám để còn có phương pháp điều trị sớm cho các nốt dị ứng nhanh khỏi, thuốc siro phenegan chỉ có tác dụng làm giảm tình trạng ngứa thôi, bạn cho bé uống nhiều nước và các loại hoa quả giải nhiệt, bạn có thể mua đường gluco cho bé uống vì loại đường này rất mát và giải được đọc tố trong cơ thể. Chúc bé nhà bạn mau chóng khỏi bệnh.

titty22.Mẹ yêu cún nhất trên đời
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con em bị viêm VA, di kham BS cho uong KS, nhung ve em cho be uong thi be bi di ung, noi man ca mat, ca nguoi. Em muon hoi bi di ung the thi bao lau se het, co phai kieng cu gi ko?
    • 245 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mechiphuyenanh
    Con em bị viêm VA, di kham BS cho uong KS, nhung ve em cho be uong thi be bi di ung, noi man ca mat, ca nguoi. Em muon hoi bi di ung the thi bao lau se het, co phai kieng cu gi ko?
    Nếu bé bị dị ứng với KS thì bạn phải báo ngay cho BS biết, họ sẽ đổi thuốc hoặc có biện pháp kịp thời. Đừng coi thường dị ứng KS, nó cũng là 1 dạng nhiễm độc đấy.
    LienTK- HN
    • 485 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cac me co con da tung bi di ung do thuoc ksinh : cac me cho em biet la sau khi di ung nhu vay thi BS ke thuoc nhu the nao, tien trien benh ra sao va sau bao lau thi het han di ung.

Con em cung dang bi di ung nang sau khi uong KS. Man do khap nguoi, co cho con sung tay va troc da. Co me nao co con bi nhu em khong, chia se it kinh nghiem cho em biet voi.

Em da cho con uong thuoc theo don BS khoa di ung vien Bach Mai roi, nhung chua thay do.
    Mẹ không thể sống đời, sống kiếp với con được. Người phụ nữ con chọn mới là người sống hết cuộc đời này với con, người đó chăm sóc, yêu thương con, thì mẹ phải cảm ơn người đó, phải thương yêu người đó! --> Tớ rất tâm đắc với câu nói của MC 1 bạn trong WTT này --> mục tiêu phấn đấu của tớ khi có con dâu!

• 42 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào mọi ngươì!
    Con mình bị ho sốt, đi khám BS cho dùng KSinh cờ lo sờ to (phiên âm thế nhưng mình không nhớ chữ viết). 3 ngày sau con nổi mẩn người, đêm la hét bắt gãi, bắt bôi thuốc nhưng chẳng ăn thua, mình gọi hỏi BS nhưng BS nói là cứ cho uống không đổi thuốc KS khác lại dở. Uống hết 7 ngày thì bây giờ người bé sứt sát hết vì gãi. BS lại cho uống thuốc chữa dị ứng, không có thuốc bôi.
    Có mẹ naò có kinh nghiệm trong bệnh này không chỉ cho mình với. Mình sốt ruột con quá
    • 1,604 Bài viết

• 1,923 Được cảm ơn

Tội nghiệp bé quá. Nếu là mình, bé uống 3 ngày bị vậy, hỏi bác sỹ không đổi thuốc mình sẽ đưa con đi khám bác sỹ khác. Ai lại để tận 7 ngày, khổ thân bé quá. Bạn nấu nước khổ qua tắm cho bé xem có đỡ hơn không nha.
    Cả nhà ta cùng thương yêu nhau!
    • 147 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Các mẹ ơi có mẹ nào gặp trường hợp này chưa, giúp em với! Con em được 6,5 tháng, hôm vừa rồi bị sốt 38,5độ. Em đưa đi khám ở PK tư của BS Mỵ Dung (ở đầu đường Lê Văn Lương, gần ngã tư Láng Hạ ạ), Bà này bảo có thể do viêm họng vì họng hơi đỏ, bà bs này cho 1 loại kháng sinh (thuốc e để ở nhà nên ko nhớ tên, bà ấy bán thuốc luôn chứ ko kê đơn). Em cho con uống lần đâù tiên thì thấy có nổi một ít nốt nhỏ, màu đỏ như rôm. Sang ngày hôm sau uống buổi sáng thì trưa e đi làm về đã thấy người con nổi khắp nơi, từ đầu, lưng, ngực, bụng, nổi nhiều lắm các mẹ ạ. Em đọc lại tờ hdẫn sdụng thuốc đó thì thấy: Tác dụng bất lợi: bị ban da (chắc là phát ban).
    Hức, khổ thân con, bây giờ sờ da con sần sùi lắm, đỏ nữa. Em chưa biết phải làm thế nào. Em đã dừng thuốc ngay sau khi phát hiện con bị nổi mẩn, quan sát thấy con ăn trở lại bình thường và vẫn chơi, hỏi một số người thì bảo ko vấn đề gì nhưng em không yên tâm các mẹ ạ. E sợ đưa đi khám chỗ khác lại cho thuốc khác, uống lại dị ứng kiểu khác nữa thì chết em mất. Có mẹ nào đã gặp trường hợp này, có kinh nghiệm gì thì share cho e với nhé.
    "hãy biết trân trọng những gì đang có". Phá vỡ hạnh phúc gia đình người khác thì nên xử bắn
    Em là em chúa ghét những tên nào suốt ngày nghĩ đến việc ly hôn hoặc xúi giục người khác ly hôn (trừ khi ly hôn là bước đường cùng, việc ko thể ko làm).
    Tôm: NB 3Kg, 1month: 4,3kg, 2month: 6kg, 3 month: 7kg, 4 month: 7kg (con bị viêm phế quản), 5month: 8,7kg, 6month: 9,5kg.
    • 1,016 Bài viết

• 544 Được cảm ơn

Bé mới uống 2 lần thì theo mình nghĩ chắc không sao nhưng Mẹ cho con tái khám lại bs đó và báo tình trạng cho bác biết để bác ấy có câu trả lời thích hợp hơn đổi thuốc cho bé!

Ah, Mẹ nên ghi nhớ thành phần của thuốc ấy và tên thuốc luôn để lần sau có khám cho bé mà bác cho Ks thì nhắc là bé bị dị ứng với thuốc ấy để bs biết nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi kawaimk; 23/12/2010 vào lúc 02:40 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2