Bệnh trẻ em

Xơ hóa cơ ức đòn chũm ở trẻ nhỏ (vẹo cổ)

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 68.2K Lượt đọc
  • 354 Trả lời

• 107 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanang1 Xem bài viết
    úi, bé 8 tháng rồi mà bị thế thì bạn nên cho bé đi khám ở viện Nhi đi nhé. Bé nhà mình hồi 4 tháng cũng bị đấy, sau đó cho đi khám bác sỹ phải tập mất gần 2 tháng cơ. Nhưng mình có thể tự tập cho con tại nhà. Mà mình thấy ở đấy có nhiều bé bị lắm, nhưng mỗi bé mỗi kiểu khác nhau. Tốt nhất bạn nên cho bé khám càng sớm càng tốt vì như thế sẽ dễ chữa hơn, mà nếu bé ko sao thì cũng yên tâm phải ko? Chúc bé mau khỏi cho bố mẹ khỏi lo.
    Cảm ơn bạn, mong bạn có thể nói rõ cho mình quá trình con bạn chữa bệnh nghiêng đầu như thế nào không?
    Bởi cu tý nhà mình hiện nay đang ở với Bà ngoại nên không có điều kiện đi khám ở Viện Nhi.
    Rất mong sự giúp đỡ của các bạn!
    • 249 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Con gái mình 2 tháng vẫn thế, khi cho vô nôi nằm ngay ngắn được một lát sau là vặn vẹo, nghiêng đầu sang một bên, mông sang một bên thì mới ngủ ngon giấc, mình lo không biết như vậy có làm cong vẹo cột sống hay không, các bố mẹ thông thái chỉ bảo giúp.
    • 107 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguoibomaumuc Xem bài viết
    Cảm ơn bạn, mong bạn có thể nói rõ cho mình quá trình con bạn chữa bệnh nghiêng đầu như thế nào không?
    Bởi cu tý nhà mình hiện nay đang ở với Bà ngoại nên không có điều kiện đi khám ở Viện Nhi.
    :Sad:
    • 1,035 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Huymap Xem bài viết
    Con tớ hơn 3 tuổi rồi, cũng rất hay nghiêng đầu, nhất là khi tập trung nhìn vào cái gì đấy, bố mẹ nhắc thì sửa nhưng sau đâu lại vào đấy, cho tớ hỏi khám ở Viện Nhi , ở khoa nào, hoặc có số điện thoại của bác sĩ nào quen thì cho tớ với. Cảm ơn rất nhiều!
    Có phải bé nghiêng đầu khi xem tivi ko bạn? Trông như đang lườm tivi ý hả? Nếu mà như thế thì có thể mắt con bạn có vấn đề. Em họ mình ngày trước cũng bị thế, đưa đi khám, bác sĩ cho đeo kính một thời gian là khỏi hẳn.
    • 446 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

To : Người bố mẫu mực
    Bạn không mô tả rõ nên không biết như thế nào nhưng tiện đây mình cũng chia sẻ vì bé nhà mình cũng bị nghiêng nhưng phát hiện từ lúc mới sinh được 2 ngày. Lúc chưa ngồi được khi nằm bé cứ vẹo sang một bên, BS bảo bị vẹo cổ, phải đi tập vật lý trị liệu ở BV Từ Dũ, nay bé nhà mình được gần 9 tháng rồi, đã khỏi hẳn từ lúc 6 tháng. Có nhiều bé bị tình trạng này lắm, có bé rất nặng. Chúc bé nhà bạn mau khỏi nhé!
    • 3,850 Bài viết

• 3,110 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Huymap Xem bài viết
    Con tớ hơn 3 tuổi rồi, cũng rất hay nghiêng đầu, nhất là khi tập trung nhìn vào cái gì đấy, bố mẹ nhắc thì sửa nhưng sau đâu lại vào đấy, cho tớ hỏi khám ở Viện Nhi , ở khoa nào, hoặc có số điện thoại của bác sĩ nào quen thì cho tớ với. Cảm ơn rất nhiều!
    Khám chuyên khoa Phục hồi chức năng vào các ngày trong tuần trừ chiều thứ 4. Cuối tuần thì vắng hơn đầu tuần.
    • 3,850 Bài viết

• 3,110 Được cảm ơn

Phải khám, có thể cần dùng thêm thuốc. Phải chụp phim để loại trừ những dị tật của cột sống trước khi tập.
    • 219 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Con em cũng được 4 tháng, nằm ngủ hay nghiêng đầu về một phía. Em nghĩ là em chỉ thuận một tay bế bé nên mới bị như vậy. Không biết có làm sao không các mẹ ơi? Em sợ bé bị vẹo cột sống quá.
    • 107 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luongtam Xem bài viết
    Phải khám, có thể cần dùng thêm thuốc. Phải chụp phim để loại trừ những dị tật của cột sống trước khi tập.
    Cảm ơn bạn nhiều!
    • 80 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Con trai tôi được hơn 8 tháng tuổi nhưng khi ngồi hay chú vào đâu cháu rất hay nghiêng đầu, vợ chồng tôi đã chịu khó sửa bằng cách giữ đầu cháu mỗi lúc cháu nghiêng nhưng đâu cũng vào đấy.
    Không biết có bố mẹ nào có con như vậy không, không biết phải đưa cháu đi khám ở đâu, như vậy có sao không?
    Bạn nên đi khám xem bé bị gì để chữa và tạm thời bây giờ lúc nào cũng kích thích con quay ngược về phía bị nghiêng(VD:nghiêng phải thì kích thích quay trái bằng đồ chơi để bé giãn cơ bên trái).Mình có kinh nghiệm 1 tí vì hồi đó con mình bị vẹo cổ nhưng phát hiện từ lúc sinh và điều trị Vật lý trị liệu ở khoa Từ Dũ - TP.HCM, đến tháng thứ 6 thì bé hết.Bạn tham khảo nhé.
    • 248 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị vẹo cổ từ bé nhưng phải đến khi bé được 16 tháng mới đi chữa cho bé. Mình đang chữa cho bé bằng vật lý trị liệu tại BV Nhi TW (HN) đã được hơn 3 tháng, trước đó mình chữa cho bé tại nơi mình sống trong 6 tháng nhưng không đỡ nên đưa bé lên HN. Mình thấy bé tiến triển chậm lắm vì giờ bé đã 26 tháng rồi. Mình thấy các trường hơp bé dưới 1 tuổi thì khỏi nhưng bé điều trị sau 1 tuổi như con trai mình thì mình chưa gặp. Có mẹ nào biết trường hợp điều trị vẹo cổ (cổ chỉ nghiêng thôi chứ không có u xơ) bắt đầu điều trị khi đã gần 2 tuổi thì thông tin cho mình biết để mình học hỏi kinh nghiệm và lấy thêm tinh thần nhé!
    Các mẹ nào có con bị nghiêng đầu thì đến khám ở khoa Phục hồi chức năng BV Nhi ngay đi, càng sớm càng tốt đấy !
    • 107 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ yêu Bờm Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng bị vẹo cổ từ bé nhưng phải đến khi bé được 16 tháng mới đi chữa cho bé. Mình đang chữa cho bé bằng vật lý trị liệu tại BV Nhi TW (HN) đã được hơn 3 tháng, trước đó mình chữa cho bé tại nơi mình sống trong 6 tháng nhưng không đỡ nên đưa bé lên HN. Mình thấy bé tiến triển chậm lắm vì giờ bé đã 26 tháng rồi. Mình thấy các trường hơp bé dưới 1 tuổi thì khỏi nhưng bé điều trị sau 1 tuổi như con trai mình thì mình chưa gặp. Có mẹ nào biết trường hợp điều trị vẹo cổ (cổ chỉ nghiêng thôi chứ không có u xơ) bắt đầu điều trị khi đã gần 2 tuổi thì thông tin cho mình biết để mình học hỏi kinh nghiệm và lấy thêm tinh thần nhé!
    Các mẹ nào có con bị nghiêng đầu thì đến khám ở khoa Phục hồi chức năng BV Nhi ngay đi, càng sớm càng tốt đấy !
    Cảm ơn Bạn đã chia sẻ, vấn đề có vẻ phức tạp nhỉ, mình phải cho cu tý đi khám thôi.
    • 1,364 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bé Tẹt Xem bài viết
    Con gái mình 2 tháng vẫn thế, khi cho vô nôi nằm ngay ngắn được một lát sau là vặn vẹo, nghiêng đầu sang một bên, mông sang một bên thì mới ngủ ngon giấc, mình lo không biết như vậy có làm cong vẹo cột sống hay không, các bố mẹ thông thái chỉ bảo giúp.

Chào các ông bố bà mẹ ơi

mình mới tham gia vào diễn đàn này nên mới đọc được bài gởi các bạn nên mình có kinh nghiệm trong vấn đề này : bé nhà mình hiện nay được 6 tháng rối, trước đây khi mới sinh cháu ( mình ở TP.HCM nên mình sinh ở BV Từ DŨ ) là các bác sĩ đã cho con mình đi khám tại khoa vật lý trị liệu của bệnh viện rồi và bé mình bị tật lép má bên phải và có những biểu hiện giống y như con của mẹ bé Tẹt vậy, và mình phải tập dưới sự hường dẫn của các cô kỹ thuật viên từ đó đến khoảng 4 tháng mới đỡ đấy, các cô ý nói nếu khồng tập lớn lên các bé sẽ bị nghiên một bên lúc đó nghe nói mình lo lắm nhưng bây giờ bé của mình đỡ rối. Các bố mẹ có con như vậy nên đưa các bé đi khám sớm nhé, vì lúc nào các bé còn nhỏ thì vẫn dễ chỉnh hơn.
    • 70 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

trời ơi các mẹ làm mình lo quá, con mình cũng hay nghiêng đầu về bên trái lắm. Con mình 6 tháng tuổi rồi. Khám ở Viện Nhi hả bạn, khoa nào thế?
    • 107 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mình đã đưa Cu tý nhà mình đi khám ở Viện Nhi, vô tình thế nào lại gặp "Mẹ bé Bờm".
    Con mình đã đi chụp phim, thử máu...nhưng rất may Cu cậu không bị dị tật gi bẩm sinh, nhưnng hóa ra lượng Caxi của Cu cậu chỉ = 75% của những bé thông thường. Bác sĩ cho đơn thuốc về uống và dạy cho cách về xoa bóp thêm.
    Mẹ nào có con bị tương tự như vậy nên cho bé đi khám ngay, vì trẻ nhỏ nếu không phát hiện kịp thời những rắc rối sẽ để lại di chứng về sau.
    "Đừng chết vì thiếu hiểu biêt"!
    • 248 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Mình đã đưa Cu tý nhà mình đi khám ở Viện Nhi, vô tình thế nào lại gặp "Mẹ bé Bờm".
    Con mình đã đi chụp phim, thử máu...nhưng rất may Cu cậu không bị dị tật gi bẩm sinh, nhưnng hóa ra lượng Caxi của Cu cậu chỉ = 75% của những bé thông thường. Bác sĩ cho đơn thuốc về uống và dạy cho cách về xoa bóp thêm.
    Mẹ nào có con bị tương tự như vậy nên cho bé đi khám ngay, vì trẻ nhỏ nếu không phát hiện kịp thời những rắc rối sẽ để lại di chứng về sau.
    "Đừng chết vì thiếu hiểu biêt"!
    Vậy là tốt rồi. Khi nào bé khỏi nghiêng thì em lên đây thông báo tin vui nhé!
    • 107 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ yêu Bờm Xem bài viết
    Vậy là tốt rồi. Khi nào bé khỏi nghiêng thì em lên đây thông báo tin vui nhé!
    Tks, Cu Bơm nhà chị thế nào rồi? Bác có thể choi em xin số ĐT? mong Bác truyền ít kinh nghiệm, hôm đó vội quá!
    • 46 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trời ơi, nghe các mẹ chia sẻ mà lại lo, Móm nhà mình đến khi cứng cổ thì thấy đầu cũng hơi lệch lệch, nhưng ko phải là liên tục. Ông bà ngoại lại bảo là lúc bé ko tập cứ để con nằm tự do nên lúc cứng cổ hơi bị vạnh mặt. Bây giờ thấy các mẹ chia sẻ thì lại lo con có bệnh. nhưng Mom nhà mình là tiền sử thiếu canxi, từ 3 tuần tuổi đã khóc đêm nên gọi bsĩ khám là thiếu canxi và uống bổ sung vit D
    • 46 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Nguoibomaumuc ơi chia sẽ chút kinh nghiệm đi
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Balua; 02/11/2007 vào lúc 10:20 AM. Lý do: viết nhầm
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 375 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bé Tẹt Xem bài viết
    Bé nằm vậy cũng chẳng sao đâu em ơi. Chỉ khi nào bé giữ vững đầu rồi, em đỡ bé ngồi mà vẫn cứ nghiêng thì phải hỏi thăm BS đó.