Bệnh trẻ em

Xơ hóa cơ ức đòn chũm ở trẻ nhỏ (vẹo cổ)

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 61.1K Lượt đọc
  • 344 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• 1,744 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Các mẹ chịu khó xoay đầu cho con, con có xoay đi thì lại đặt lại. Kiên nhẫn và kiên nhẫn. Đầu chúng mà lép thật là chúng trách cho đấy. À, mà lúc cho bé ti thì xoa đầu nữa nhé.

• 4,242 Bài viết

• 2,453 Được cảm ơn

Xin lỗi, hôm nay mình mới tìm ra quyển tạp chí, đọc xong quẳng vào chồng báo cũ :1: Mình gõ bài lại cho bạn tham khảo nhé. Hy vọng sẽ giúp được chút gì cho bạn.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Emotion Xem bài viết
    Được thế thì tốt quá cám ơn Tinu's mami@ rất nhiều đấy. Tớ rất mong tin mẹ nó đấy nhé.
    VẸO CỔ BẨM SINH

"Nào, Bun ngoan, để mẹ xoay đầu lại cho con", chị My, nhà ở Q.2 TPHCM vừa nói vừa chỉnh đầu cho con trai 3 tháng tuổi đang nằm trên giường. Một lát sau, chị lại thấy con ngoẹo đầu về bên trái và xoay mặt về bên phải. Thấy bé cứ nằm ở tư thế này mấy tháng nay, chị rất lo lắng nên đưa con đến bệnh viện khám.

Không phải là thói quen của trẻ
    Hôm sau tại BV Nhi Đồng I, bác sĩ đã khám và chuyển bé Bun đến khoa Phục Hồi Chức Năng để điều trị vì bé bị tật vẹo cổ bẩm sinh.
    Chị My cho biết, khi Bun được 1 tháng tuổi, gia đình phát hiện bé cứ nghiêng đầu về 1 phía, chị nghĩ do thói quen và lớn lên bé sẽ tự khỏi. Thế nhưng, theo giải thích của các bác sĩ, đây không phải là thói quen của trẻ, mà do cơ ức-đòn-chủm bên trái đã bị xơ hóa. Cơ này bám từ xương chủm, phía sau lỗ tai, xuống một phần xương ức và phần xương đòn gánh. Nhóm cơ đã bị hóa sợi, không có khả năng đàn hồi nên dẫn đến co rút một bên cổ.
    Sau đó bé Bun được các chuyên gia phục hồi chức năng tập luyện những bài tập để tạo tư thế cân bằng đầu, cổ và kéo giản các cơ ức-đòn-chủm bị co cứng. Chị My cũng được bác sĩ hướng dẫn luyện tập ở nhà.

Tật có thể chữa khỏi hoàn toàn
    Bác sĩ Hà Kim Yến, trưởng khoa Vật lý trị liệu của bệnh viện cho biết " Sau khi sinh 2-3 tuần, lúc tắm hoặc chăm sóc bé, nhiều bà mẹ thấy ở vùng chân cổ con mình có một khối u tròn. Họ tưởng trẻ bị hạch hay ung bướu, thật ra đó là tình trạng cơ ức-đòn-chủm bị xơ hóa"
    Nguyên nhân gây rút cơ dẫn đến vẹo cổ có thể do tư thế bất thường của thai nhi khi còn trong bụng mẹ. Một nguyên nhận khác nữa là có thể trẻ bị ảnh hưởng từ các chấn thương sản khoa. Theo bác sĩ Yến " Tật này có thể chữa khỏi hoàn toàn nếu được phát hiện sớm và được điều trị bằng vật lý trị liệu trong vòng 3 tháng sau khi sinh".
    Càng đễ lâu tật càng khó điều trị, sọ mặt của bé sẽ bị lép, méo và cột sống cũng bị biến dạng theo. Nếu tình trạng này không thể phục hồi bằng vật lý trị liệu thì phải phẫu thuật. Các bác sĩ sẽ cắt bỏ 1 đầu cơ để giải phóng sự co rút. Thời điểm tốt nhất để phẫu thuật là lúc trẻ được 6 tháng tuổi. Sau phẫu thuật phải tiếp tục tập vật lý trị liệu cho trẻ.
    Dấu hiệu cho thấy trẻ được điều trị khỏi là khi sờ cơ ức-đòn-chủm không còn căng cứng, đầu trẻ luôn thẳng so với trục thân người và xoay trái, phải đều được.
    Bác sĩ cũng lưu ý, trong quá trình tập vật lý trị liệu, phụ huynh nên tích cực thực hiện các bài tập đã được hướng dẫn và đưa trẻ đi tái khám đúng hẹn. Tái khám giúp phát hiện nguy cơ co rút lại vì cơ thể trẻ phát triển liên tục.

HUYÊN CHI
    Tiếp Thị và Gia Đình

• 20 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Nếu bị nghiêng về một bên kèm theo mắt lác thì nên đi khám tại khoa Nhi, viện mắt Trung Ương. Khám càng sớm càng tốt.

• 5,354 Bài viết

• 3,135 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con em bị nghẹo cổ sang bên tay trái của cháu. Lúc đầu em nghĩ là do em cho cháu nằm nghiêng 1 bên nhiều quá và cháu lại chỉ chịu bú mẹ có 1 bên thôi nên bị vậy. Nhưng bây giờ chỉnh mãi mà nó vẫn thế. Các mẹ có biết cách nào chữa được không tư vấn cho em với, con em được gần 7 tháng rồi. Chỉ gấp giúp em với ạ.
    Cảm ơn các mẹ nhiều:Crying:

• 4,242 Bài viết

• 2,453 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanang1 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, con em bị nghẹo cổ sang bên tay trái của cháu. Lúc đầu em nghĩ là do em cho cháu nằm nghiêng 1 bên nhiều quá và cháu lại chỉ chịu bú mẹ có 1 bên thôi nên bị vậy. Nhưng bây giờ chỉnh mãi mà nó vẫn thế. Các mẹ có biết cách nào chữa được không tư vấn cho em với, con em được gần 7 tháng rồi. Chỉ gấp giúp em với ạ.
    Bạn nên nhanh chóng đưa bé vào bệnh viện nhi đồng để các bác sĩ chẩn đoán. Cái này phải nhờ đến Khoa vật lý trị liệu thôi.

• 5,354 Bài viết

• 3,135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tinu's Mami Xem bài viết
    Bạn nên nhanh chóng đưa bé vào bệnh viện nhi đồng để các bác sĩ chẩn đoán. Cái này phải nhờ đến Khoa vật lý trị liệu thôi.
    Cảm ơn mẹ Tinu's Mami nhé, em ở HN mừ. Không biết có mẹ nào ở HN biết vụ này khám ở đâu nhanh chỉ giúp em với.

• 5,354 Bài viết

• 3,135 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, không có ai chỉ giúp em sao. Em lo lắng quá, rất mong tin của các mẹ đấy. Không biết em phải cho bé đi khám ở đâu đây. Không biết có bác sỹ nào khám tại nhà vụ này không nữa.

• 31 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanang1 Xem bài viết
    Bạn kiểm tra xem con bạn có cục u ở cổ bên trái không?Cố gắng đẩy cổ cháu sang bên Phai nếu thấy cháu khó quay đây thì đưa cháu đi khám ở khoa Phục hồi chức năng -Bệnh viện Nhi TW.Có thể cháu bị Xơ Hóa Cơ giống con mình rồi.Khám sớm nhé!

• 31 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kinh kha Xem bài viết
    Bạn kiểm tra xem con bạn có cục u ở cổ bên trái không?Cố gắng đẩy cổ cháu sang bên Phai nếu thấy cháu khó quay đây thì đưa cháu đi khám ở khoa Phục hồi chức năng -Bệnh viện Nhi TW.Có thể cháu bị Xơ Hóa Cơ giống con mình rồi.Khám sớm nhé!
    Nếu đi khám mà phát hiện đúng bênh như vậy thì len diễn đàn mình chỉ cách chữa và tập luyện nhé!:Surprise:

• 5,354 Bài viết

• 3,135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kinh kha Xem bài viết
    Nếu đi khám mà phát hiện đúng bênh như vậy thì len diễn đàn mình chỉ cách chữa và tập luyện nhé!:Surprise:
    Chị ơi, bé nhà em ko thấy có cục xơ chị ạ. Đẩy đầu bé sang bên ngược lại thì vẫn được. Không thấy bé kêu đau hay phản đối ạ. Cứ lúc đẩy sang thì bé lại thẳng bình thường, lúc sau quên đi hoặc cháu mải tập trung chơi cái gì đó là sẽ thấy hơi nghẹo sang 1 bên. Vậy có phải cháu bị giống con các mẹ không nhỉ. Các mẹ tư vấn thêm cho em, để mẹ cháu còn cho đi khám nếu cần. Không để lâu thì chít.
    Cảm ơn các mẹ ạ