• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Xơ hóa cơ ức đòn chũm ở trẻ nhỏ (vẹo cổ)

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 70.1K Lượt đọc
  • 360 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Hom nay, khi be be Nam (3,5 thang) minh phat hien ra co cua be nghieng han ve ben trai. Minh khong biet xay ra da lau chua vi khong de y lam. Minh so qua, co phai be gap van de gi khong hay o co khong? Hay la tai co cua be chua vung?
    Minh hay be be ngoi thang mac du be chua giu vung duoc co trong thoi gian lau. Khi ngu be cung thuong xuyen quay dau ve ben trai. Chac la be khong bi gay co dau phai khong? Troi oi, neu ma that vay thi phai lam sao day? Minh lo qua. Be lai cung chang khoc hay co bieu hien dau don gi ca. Minh thu cho be nhin theo do vat thi thay be cung quay dau nhin theo nhung cai co thi van cu gat gu nghieng nghieng sang 1 ben.
    Cho minh biet y kien voi. Minh lo qua di mat ...
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 548 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Con của bạn meobe có bị hơi hơi cong chân, bế đến BV Từ dũ, ở đó có hẳn 1 khoa trị liệu chocác bé như vậy. Dù những phát hiện thật nhỏ cũng được các bác sĩ hướng dẫn kỹ lắm, ngay cả chuyện nắn chân "tập thể dục" cho bé cũng được BS hướng dẫn cách thức cụ thể.

Bạn thử hỏi thêm về việc này và xem xem có phải bế bé đến đó cho BS tư vấn không nhé. Cứ yên tâm, bé không "gãy" cổ đâu, bạn đừng lo lắng quá nhé.
    Mèo Bé
    • 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Cam on Meobe nha. Minh dang theo doi, de 1 thoi gian nua cho be vung mot chut, neu thay khong tien trien gi hon thi chac minh phai cho be di "tham bac si" thoi. Thay moi nguoi bao la tai vi co cua be chua vung do ma, minh cung yen tam duoc phan nao. Nha minh khong o TPHCM nen co chuyen gi cung hoi met, cu phai hoi tham het nguoi nay nguoi khac. A, khoa chua cho be cua ban o benh vien Tu Du goi la khoa gi vay? Cho minh biet ten voi.
    Cam on.
    • 134 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Cháo Mushroom,

Con của bạn đến giờ có tiến triển tốt hôn không? Theo kinh nhgiệm của mình thì bạn đừng quá lo sợ vì bé nhà mình từ lúc sinh ra cho đến khi 4 tháng ngủ đầu cứ ngã sang 1 bên gần như muốn chạm vai luôn.Mọi người đến chơi cứ bảo coi chừng bị còi xương,người thì bảo xương cổ yếu đem đi bác sĩ khám.Thú thật lúc đó mình lo lắm vì bé vẫn phát triển đều đặn mà, vả lại lúc bé được 2 tháng đặt nằm sắp bé đã ngóc đầu rất cao.Vì thế mình cũng cố gắng không để bị tác động nhiều từ người ngoài mà từ từ quan sát bé và đến tháng thứ 5 thì bé không còn vẹo cổ nữa.
    Bé mình đến giờ đã được 16 tháng rồi,đi khám sức khỏe định kỳ bác sĩ bảo chiều cao của bé bằng của em bé 20 tháng,thế là nổi lo bé bị còi xương tan biếng luôn.

Thân mến
    • 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Cam on ban,
    Nam nha minh da kha hon roi, be co the tu quay dau qua hai ben tuy van chua vung lam. Co dieu minh hoi thac mac la den bay gio be van chua tu lat duoc, ma hinh nhu be cung khong thich lat thi phai. Khong biet be co coi xuong khong? Sang nao minh cung cho be tam nang nhung chi 10 phut thoi vi minh thay da be con non qua, neu cho tam nang lau (30 phut nhu chi dan) thi so be nong va khong tot. Be 4 thang thi can nang va dai bao nhieu la vua nhi? Cho minh biet voi.
    Than men.
    • 134 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

À ! cứ calmdown bạn nhé vì tâm trạng của bạn hình như bà mẹ nào cũng trãi qua hết.Theo mình biết thì mỗi bé có hướng phát triển riêng : có bé chậm biết lật nhưng lại biết bò sớm lắm; có bé lật,bò đứng ,đi phát triển theo đúngqui trình nhưng mãi đến 2 tuổi lại chẳng nói được tiếng nào,thậm chí từ "ba or mẹ" cũng không luôn.

Nếu có thể bạn cho bé đi khám sức kkhỏe định kỳ hàng tháng đi,như vậy bạn có thể theo dõi phát triển cân nặng chiều cao của bé.Bạn có thể hỏi bác sĩ mọi thắc mắc & có được những chỉ dẫn hợp lý.

Bạn cũng có thể tím mua sách" Viết cho các bà mẹ nuôi con đầu lòng" của BS Đỗ Hồng Ngọc, có rất nhiều điều thú vị để tham khảo kể cả bảng theo dõi chiều cao và cân nặng cho bé từ lúc mới sinh đến 3 tuổi.

Mến
    • 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Cam on Trang nhe. Hom kia minh da cho be di can roi, be nang 7,6kg day, nhu vay cung duoc phai khong? (Thay chi Kiki noi vay day.) Minh thi cung khong lo lam ve van de lat hay bo cua be dau, chi met la ba noi cu lo lang sot ruot mai. Co cua be cung kha hon roi. A, minh so be khong cao (giong mama) nen minh muon uong them thuoc Calcivita co duoc khong nhi?

• 30 Được cảm ơn

Hương ơi,

Sorry nha vì mình không rành lắm về mấy vụ thuốc men đâu,ngày xưa bé của mình có uống D 2 lần lúc 2 tháng và 6 tháng sau đó ( theo chỉ dẫn của bác sĩ),còn bây giờ bác sĩ bảo cháu dư chiều cao so với tuổi nên không uống nữa.À! Hương thử hỏi chi KiKi xem sao,mình thấy chị ấy rành về thuốc men lắm vì ông bà nội của con chị là dược sĩ thì phải.Hy vọng trên diễn đàn này sẽ có nhiều chị có kinh nghiệm sẽ tư vấn cho Hương.

Bé 7,6kg là khá lắm .Thân mến
    Trang
    • 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

U, neu chi Kiki co xem muc nay thi tu van cho em voi nha.
    Cam on Trang da quan tam.
    Than men,

• 6,445 Được cảm ơn

Hương à, nếu bé 6 tháng nặng 7,6kg và cao chừng 67cm là tốt mà. Hương chỉ nên cho bé uống thuốc theo chỉ định của BS sau khi đã được thăm khám cẩn thận thôi. Uống quá liều vitamin D có thể gây ngộ độc cho bé đấy. Chuyện cải thiện chiều cao cho bé ngoài yếu tố dinh dưỡng còn bị quyết định bởi di truyền nữa mà. Đến khi 2 tuổi bé thường đạt 50% chiều cao khi trưởng thành nên Hương cố gắng chăm bé đến lúc đó bé cao 86cm rồi cầu trời thôi để sau này lớn lên bé đủ cao để thi Hoa hậu :-)
    Success is a journey, not a destination.
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Xin chào các mẹ tham gia diễn đàn WTT. Đây là lần đầu tiên mẹ Chip486 gia nhập DD này. Rất mong được làm quen với tất cả mọi người. Quả thật mẹ Chip rất vui khi tham gia DD.
    Mọi người ơi! có ai biết gì về trường hợp như Chip còi nhà này không? Sinh ra được 12 ngày đã phát hiện ra một cái u ở ngay cổ. Đi bệnh viện BS Nhi Nghệ An (mẹ Chip về quê để sinh) Bác sĩ không cần kiểm tra gì hết cho luôn 5 ngày kháng sinh liều cao nhất. Không thấy chuyển biến gì, mẹ Chip lo lắng quá ra ngay HN (hiện mẹ Chip sống và làm việc tại HN) và khám tại BV Nhi Thuỷ Điển, BS bảo là cháu bị u xơ cơ ức đòn chũm. Nguyên nhân có thể là do lúc sinh cháu bị chấn thương ở vùng cổ hoặc có thể do tư thế thai nhi trong bụng mẹ. Bác sĩ nói đây thực ra không phải là u gì hết mà là một cái xơ do cháu bị chấn thương, hàng ngày phải massage cho cháu tại vùng xơ và phải đặt nằm đúng tư thế thì dần dần xơ sẽ tan. Đến nay Chip đã được 5 tháng nhưng cái sơ đó vẫn chưa tan hết. Mẹ Chip rất lo lắng liệu no có tan hết không, liệu có di chứng để lại không... Ai có thông tin gì về bệnh này hãy chia sẻ cùng mẹ CHIP còi với nhé.
    Thân.
    CHIP486
    (Do chưa học được cách đưa hình ảnh lên DD nên chưa khoe con gái được. Mọi người thông cảm nhé. Chip còi sinh ngày 16/12/2003, nay được 5 tháng, 7,4 kg)
    Chip486
    • 1,566 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Mẹ Chip ơi, xem thử thông tin này có giúp gì cho bạn không?
    http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2003/09/3B9CB757/
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cháu tôi mới sinh đươc 17 ngày. Bên trái cổ phát hiện thấy có một cục u giống như xương, vậy xin vui lòng cho biết chúng tôi phải làm gị Có thể đi khám ở BV Nhi Đồng 1 không, và khám ngay, hay phải chờ đến đầy tháng. Thành thật cám ơn.
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nhã Thi ơi, có thể cháu của bạn giống con mình rồi. Có phải một cục giống như xương, năm trên "cơ ức đòn chũm" không? Bạn hãy đến bệnh viện càng sớm càng tốt nhé.
    Thực ra đây không phải là bệnh nặng nhưng phải chiến đấu với thời gian. Điều trị sớm thì sẽ khỏi hoàn toàn và không đểr lại mội di chứng nào cả, nều muộn thì có thể bị vẹ cổ đấy. Mình thông báo cho bạn biết là con mình đã khỏi (bà nội cháu phát hiện thấy cục cứng đó lúc bé mới 12 ngày tổi). Bác sĩ gọi bệnh đó là U xơ cơ ức đòn chũm. Cơ chế hình thành bệnh thì mình sẽ nói sau. Bạn hãy cho cháu đến bệnh viện và vào khoa Phục hồi chức năng-Vật lý trị liệu, không biết bệnh viện Nhi Đồng có Kho đó không nhỉ, nhưng Hà Nội thì có (bệnh viện Nhị TW). Bác sĩ khám và sẽ hướng dẫn cách điều trị.
    Mẹ cháu phải kiên trì và đừng lo lắng nhiều nhé.
    Mình thông báo cho bạn trước và sẽ nói rõ cơ chế hình thành bệnh và cách điều trị sau nhé.
    Chúc bé tìm được đúng bác sỹ chuyên khoa và máu chóng khoẻ nhé.
    Chip486
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thành thật cảm ơn bạn CHIP 486. Cả nhà đang lo lắm. Có thể vui lòng cho biết trong bao lâu thì con bạn khỏi hẳn không, điều trị có tốn kém lắm không. Thành thật chúc mừng bạn cùng gia đình. Theo lời bạn khuyên, mình sẽ cho cháu đi khám ngay vào thứ hai tới. Cảm ơn.
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trước tiên gia đình cho cháu đến Viện Nhi để khám, xác định đúng bệnh đã. Nếu đúng là U xơ cơ ức đòn chũm thì điều trị khá lâu đấy Nhã Thy ạ. Con mình thực ra phải đến 6 tháng hơn mới tan hết cục xơ đó. Điều trị bệnh này không cần phải dùng bất kỳ một loại thuốc nào hết, chỉ dùng liệu pháp xoa bóp vào đúng chỗ xơ đấy thôi. Chính mẹ cũng tự làm được khi có sự hướng dẫn của các kỹ thuật viên chuyên khoa. Đối với con mình, 3 tháng đầu mình thuê kỹ thuật viên đến nhà xoa bóp, bởi vì mẹ và người thân rất xót khi đưa con mình đang bé xíu ra bóp bóp, day day nên làm sẽ không triệt để đâu. Và đặc biệt trong thời gian đầu cần phải làm rất tích cực, càng nhiều ngày cái xơ đó càng cứng thì càng khó day. Gia đình phải luôn lưu ý rằng: ĐỂ ĐIỀU TRỊ BỆNH U XƠ CƠ ỨC ĐÒN CHŨM LÀ PHẢI CHIẾN ĐẤU VỚI THỜI GIAN. Bác sỹ của con mình bảo rằng nếu bệnh nhân khoảng từ 1,5 tháng trở lên mới vào viện khám là họ cảm thấy thất vọng lắm, khả năng khỏi hoàn toàn sẽ không còn nữa.
    Hay nhanh đưa bé đến viện nhé.
    Chip486
    • 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có ai biết chỗ nào chữa vẹo cổ không? Em mới phát hiện Bi nhà em bị vẹo cổ sang bên phải. Thực ra từ mấy tháng trước em đã thấy có vấn đề nhưng chỉ thấy cu cậu hơi nghiêng nghiêng và không rõ rệt. Nhưng bây giờ thì nhìn thấy rõ. Em hỏi một chị cùng cơ quan (cũng có con gái bị vẹo cổ từ khi con chị ấy mấy tháng tuổi và dùng biện pháp xoa bóp) nay khỏi hẳn. Nhưng chị ấy lại bảo khi trẻ đã hơn một tuổi thì chỉ phải chụp chiếu và phải mổ chứ không dùng được biện pháp đó nữa. Em lo quá, chẳng biết phải đưa cháu đi khám ở đâu? Có mẹ nào biết chỉ giúp em với. Nghe đến mổ xẻ là em thấy sợ hết hồn, chẳng dám đưa con đến bệnh viện khám nữa...
    Mẹ Bi tu ti
    • 175 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Nêu Me Bituti ở TP.HCM bạn đưa bé đến khoa vật lý trị liệu của BV Từ Dũ hoặc trung tâm chấn thương chỉnh hình. Bạn đừng lo lắng quá, cứ đưa bé đi khám càng sớm càng tốt.
    • 1,138 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

Tìm được mục này mừng quá, mặc dù vần đề này được đưa ra cách đây hơn 2 năm. Mẹ Kiến và Liti muốn hỏi có mẹ nào ở đây có kinh nghiệm về vấn đề này không, vì Liti nhà mình đang bị chứng vẹo cổ bẩm sinh, cổ vẹo một bên, không quay được sang trái. Thật ra so với 3 tháng trước đây, cháu đã đỡ nhiều rồi, do được tập luyện ở thầy thuốc liệu pháp vận động, kết hợp khoa chỉnh hình, và nhất là cố gắng của bố mẹ, nhưng mình rất lo vì cổ không quay được làm cho đầu cháu bị méo theo, trông tội lắm, lại lo có thể ảnh hưởng đến xương, dây thần kinh đầu hay cột sống nữa.
    Không biết mẹ mushroom bây giờ còn tham gia diễn đàn này không nhỉ?
    • 1,138 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

Mẹ K&L cứ phải lôi cái topic này lên để hỏi thôi. Hôm nay bố K&L đi chơi nhà ngưòi bạn từ Vn sang, họ bảo là chữa chứng vẹo cổ bằng vật lý trị liệu không ăn thua gì đâu, vì chính con gái của bác sĩ Nguyễn Tài Thu, phó chủ tịch Hội châm cứu thế giới, chủ tịch Hội châm cứu VN, Giám đốc bệnh viện châm cứu Hà Nội đang bị lệch cổ (lệch cổ với vẹo cổ thì có khác nhau không nhỉ?)
    Mẹ K&L phải làm gì cho con gái đây?