Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Bệnh trẻ em

Viêm VA - Có nên nạo VA không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 72K Lượt đọc
  • 333 Trả lời

19 Người đang theo dõi

• 226 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, đừng nên nạo VA cho bé, đó là lời khuyên của một chị bạn cùng cơ quan mình cũng có con hồi nhỏ thường xuyên bị viêm VA bảo thế.

Con bé nhà chị ấy hồi dưới 3 tuổi rất hay bị VA gầy bé và rất yếu, BS cũng bảo nên nạo VA nhưng chị ấy sợ và tham khảo rất nhiều người và đã quyết định không nạo VA cho bé đấy. Mình thấy chị ấy bảo là nếu nạo VA rồi mà sức đề kháng yếu thì vẫn sẽ bị lại mà lúc đó lại rất dễ bị viêm phổi, tốt nhất là không nạo mà chỉ :

- Giữ gìn cho bé cẩn thận, không để nhiễm lạnh (bé nhà chị ấy hay ra mồ hôi mà không chú ý lau khô đi là nhiễm lạnh và viêm VA ngay, nên chị ấy rất thấm thía kinh nghiệm này)
    - Bồi bổ cho bé để tăng sức đề kháng tránh bị viêm lại.
    - Nếu bị viêm lại , phải điều trị khỏi dứt điểm bằng kháng sinh, sau đó lại tẩm bổ cho lại người.

Cứ như thế hơn 1 năm nay rồi, bé nhà chị ấy không bị VA lại, mà rất khỏe mạnh, gần 4 tuổi mà được 19kg. Nên khi thấy mình nói chuyện về việc "nạo VA cho bé? và những băn khoăn của các mẹ" chị ấy liền bảo mình là bảo mọi người đi, cứ theo chị mà làm, nhớ là đừng nạo VA cho bé, không tốt đâu, cứ phòng bệnh là tốt nhất đấy.

Các mẹ tham khảo xem.
    LanBống (HN)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,152 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Cảm ơn thông tin của chị LanBong nhé. Nghe vậy mình thấy vững tin hơn rồi. Đúng là bé mình rất hay bị ra mồ hôi, mình đã cố gắng giữ gìn cẩn thận mà cứ bị ho hen, sổ mũi suốt thôi. Hình như bé cũng bị dị ứng thời tiết nữa, nên mỗi khi trời trở lạnh là có vấn đề ngay. Không hiểu sau sức đề kháng của bé không được tốt, dù thể trạng bé rất tốt, bé 27 tháng, nặng 16 kg mà. Không biết có phải vì bé sinh mổ và ít bú mẹ không.

Nghe lời khuyên của các mẹ mình sẽ cố tập cho bé nhỏ nước muối hàng ngày. Hì hì, có điều lạ là ở nhà mẹ nhỏ thì kêu khóc ì xèo nhưng cô giáo nhỏ cho thì ok. May quá, chắc mẹ phải "nịnh" cô một chút để còn nhờ nữa.

• 27 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cac me oi,
    Be nha minh cung lon roi, 18thang, may hom nay van hat hoi, nhung khong chay nuoc mui, nhung vao buoi dem thi that te hai; be ngu duoc mot luc la lai bat dau ho hac hac may tieng, roi non tro ra; sau do ngu duoc mot luc lai ho, co hom non het ra nhung gi an bua toi; Be tho nghe cung kho khe lam, hay tho bang mom
    Minh co hoi bac si thi thay noi do la trieu chung cua viem VA, roi tu tu se khoi; Nhung minh thay thuong con lam co; Minh co cho be uong Coje va nho thuoc mui thuong xuyen, nhung ban ngay be choi binh thuong, den toi di ngu lai kho tho va ho; minh cha biet phai lam the nao; Minh co nho nuoc toi roi nhung chi do ban ngay, buoi dem lai bi ho
    Co me nao co kinh nghiem ve chuyen nay chi gium cho minh voi;
    Cam on cac me nhieu nhe

• 1,152 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Trời ơi, mình còn rầu cái vụ viêm VA với viêm mũi này hơn bạn nữa. Bé nhà mình mấy tháng nay cứ bị kéo dài, tái đi tái lại mãi. Theo mình thấy thì bạn nên cho bé đi BS thôi, để lâu không tốt đâu, không khéo lan đến đường hô hấp dưới thì phiền lắm đấy. Với lại mình thấy đi BV thì BS còn cho kháng sinh nữa, chứ nếu chỉ uống Coje và nhỏ mũi thôi thì không hết được đâu. Ngoài ra mình thấy BS còn cho uống Mucomyst để tan đàm nữa thì bé sẽ đỡ ho hơn, ho nhẹ hơn và đỡ trớ.

Bé nhà mình đang bị BS bảo cho nạo VA, mà mình còn lưỡng lự quá đây. Không biết phải làm sao bây giờ?

• 863 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Cúc cu khi mới đi gửi trẻ bị VA 2 lần. Đi bác sĩ, và kháng sinh tất nhiên.Nhưng từ đó mình cũng rút ra được kinh nghiệm. VA sẽ bị sưng khi bé bị lạnh(thường đi kèm với hắt hơi)=> khó thở=>bé há mồm ra thở=>viêm họng, có thể ho hoặc không, nhưng họng sưng đỏ, đặc biệt rất khó thở, bé ngủ trằn trọc=> bế bé hoặc kê cao gối cho bé . Để giữ cho bé khỏi VA, luôn để bé được ấm chân, ấm đầu, ấm cổ. Ban đêm bé đạp chăn ra, chỉ một chốc=>nhiễm lạnh, VA có thể chớm ngay, bạn bôi chút dầu gió hoặc cao sao vàng vào khăn mỏng quấn cổ cho bé, một chút vào gan bàn chân, bé có thể ấm trở lại, VA có thể hết sưng. Tiếp đó có thể cho uống một loại siro ho(Coje, Pectol, bổ phế), kết hợp nhỏ Natri chlorid để sát khuẩn đường hô hấp. Nếu bé bị nhẹ, có thể sẽ tự khỏi. Nếu VA sưng đỏ, kéo dài tới mức kéo theo luôn cả mũi họng, theo mình nghĩ phải dùng tới kháng sinh. Mình đọc sách về VA, thấy rằng bé đã bị VA thì thường hay bị khi thay đổi thời tiết, kiểu như dị ứng, và cần nhất là giữ gìn để đừng bị.
    Các bạn có con bị cứ thử nghiệm những điều mình nói xem, kết quả ra sao cũng post lên cho mình học với nhé, biết đâu mình chủ quan.

• 876 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Bé nhà mình thì không bị bệnh này nên mình cũng không có kinh nghiệm. Chỉ muốn dẫn lời chị BS quen hay khám cho bé thôi. Chị ấy so sánh Amidan (không biết type có dúng không) giống như người bảo vệ ngôi nhà của mình. Người bảo vệ tốt thì ngôi nhà an toàn, người bảo vệ có vấn đề thì chính nó sẽ đem kẻ trộm vào nhà của mình, có nghĩa Amidan này sẽ là nguyên nhân gây ra các bệnh khác khi nó không còn đủ sức đảm nhiệm chức năng của nó.

Còn về trường hợp cụ thể cậu em trai mình năm nay 24 tuổi rồi, hồi nhỏ ưa bị viêm Amidan lắm, rất tội nghiệp, uống thuốc hoài không lớn được. Lúc 3 tuổi cho cắt Amidan sau đó thì đỡ bệnh hẳn và phát triển thể chất tốt. Bây giờ nặng tới 86 ký rồi, sợ luôn !

Nếu các bé bị viêm Amidan hoài rất ảnh hưởng đến sức khoẻ vì thường xuyên phải dùng kháng sinh, các mẹ nên tìm BS tin tưởng tư vấn cho nên cắt hay nên để.

Chúc các bé giữ được sức khoẻ trong mùa lạnh.

• 27 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cam on cac ban that nhieu nhe
    Be nha minh nay da do ho, nhungkhi an hay bi non tro ra mot it, va mmoi lan non tro nhu vay ra toan la dom; minh cung da bat dau cho uong Mucomyst, khong biet co do hon khong. Ban dem thi van ho nhieu hon la ban ngay.
    Dung la cac be VA co van de hay gap cac van de ve mui hong lam co. Be nha minh thanh nhu chu ky ay, khoang 2thang la om mot tran, rau het ca nguoi. Hoi con be thi moi lan om nhu vay lai hot hoang goi bac si, bac si ke cho mot loat thuoc, tat nhien la co khang sinh roi. BAy gio nghi la be lon hon roi, chac suc de khang cung tang hon nen ngai khong muon goi bac si nua, mot phan la minh cung so dung khang sinh nhieu thi sinh ra nhon thuoc. Nhung co le khong co bac si khong duoc.
    A, co me nao ap dung bien phap ngam chan nuoc nong co pha it muoi cho be truoc khi di ngu khong? Minh ap dung bien phap do cach day khoang 1thang, thay sau khi ngam chan nhu vay be ngu rat ngoan. Nhung dot vua roi o HN lanh qua nen minh khong cho be ngam chan nua, co le bay gio lai ap dung lai, thay bao ngam chan nhu vay cung co tac dung tang suc de khang cua be day.

Mong sao cac be cua chung minh luon manh khoe. Khi co con roi thi minh thay noi lo lang nhat cua minh la con bi om, cac me nhi?

• 226 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Mình vừa đọc được thông tin này về VA rất hay và kỹ lưỡng nên copy ngay lại và post lên đây cho Mèo Ú và các mẹ có quan tâm tham khảo để có được quyết định sáng suốt nhé (vì mình thấy ở nhiều bài Mèo Ú đặc biệt quan tâm đến vấn đề này thì phải )

Hỏi : Toi muon hoi BS thi khi nao tre con can nao V.A.?
    Con gai toi, 4 tuoi ruoi,hay bi sung V.A, viem hong, so mui, thinh thoang lai viem tai giua.Co BS khuyen nen di nao V.A , chu neu khong chua kip thoi, lon len se bien chung tai anh huong viec hoc cua chau.Co BS lai bao : viem tai giua la benh hay gap cua tre con, dan dan lon len se het. Co dip di Saigon, toi da den BV Nhidong2 , Bs cho chup Xquang ,va bao toi ko can phai nao cho chau vi V.A con nho.BS khuyen nen giu am cho chau, va khi nao bi dau chi chua het trieu chung la duoc.Toi rat mung vi that ra toi cung khong muon nao VA, vi chau con nho qua.
    Ve Dalat, cu troi hoi lanh la chau lai dau tai, sau do ho( it khi bi sot)...uong thuoc khang sinh ,3,4 ngay la het.Nhu vay, chac khong can phai di nao V.A, phai khong Bac si? Tai benh co lien quan den tai cua chau nen doi khi toi cung lo lang. Xin BS giai dap...

Trả lời: V.a nên hay không nên nạo?

1. VA là gì?

V.A là mô tân bào có nhiệm vụ tiếp xúc với vi khuẩn để tạo ra IgA, một loại kháng thể, chống lại nhiễm trùng của vùng hô hấp trên. Vị trí của V.A ở sát cửa mũi sau, ngay vùng vòm hầu. Vùng này là vùng nối tiếop giữa mũi và họng. Tại vùng này ta có lỗ vòi nhĩ nơi ăn thông với tai giữa. Một khi vi khuẩn đã bị tràn ngập vi khuẩn, trở thành ổ nhiễm trùng, to ra, gây nghẹt mũi, gây nhiễm trùng vùng lân cận như viêm họng mãn tính, thỉnh thoảng có cơn bộc phát và gây viêm tai giữa. Ta có quyền não bỏ khối V.A nhiễm trùng này đi. Trên là chỉ định chính của nạo V.A. những triệu chứng không chính xác của V.A như là chảy mũi đơn thuần, viêm phế quản, tiêu chảy, suy dinh dưỡng, biếng ăn, không ngủ yên giấc, cơ thể suy yếu, kém thông minh... không phải chỉ định của nạo V.A.

2. Khi nào cần nạo V.A?

Tại sao trước 1975 ở miền Nam các bác sĩ tai mũi họng không để ý đến V.A và nạo V.A đơn thuần, còn miền Bắc thì đây là thủ thuật đầu tay của bác sĩ tai mũi họng? Nó có lý do của nó. Ở miền Bắc thời tiết thay đổi thất thường, điều kiện rất tốt chi vi khuẩn phát triển và xâm nhập V.A. Nạo V.A đơn thuần ở một em bé bị viêm mũi họng mãn và có vấn đề viêm tai là đúng. Ở miền Nam, khí hậu ôn hòa hơn, vấn đề nạo đơn thuần ít khi đặt ra, các cháu vẫn khỏe mạnh như thường.

Hiện nay tại TPHCM, kể cả các tỉnh miền Trung, miền Đông, miền Tây, số trẻ em được nạo V.A nhiều hơn trước. Phải chăng có yếu tố mới nào đó làm cho các cháu của chúng ta bị viêm V.A nhiều hơn hay là có sự lạm dụng chỉ định nạo V.A? Khí hậu vẫn thế con người của các cháu vễn không có gì thay đổi. Chúng tôi nhận thấy rằng từ năm 1975 trở đi công tác tuyên truyền y tế có phát triển mạnh. Truyền thanh, truyền hình, báo, tạp chí đã đưa kiến thức y tế đến nhân dân. Khi dân đã biết một số triệu chứng của V.A, cùng tác hại của nó thì không làm sao tránh khỏi lời yêu cầu: "Xin bác sĩ nạo V.A cho con tôi". Đội ngũ bác sĩ tai mũi họng và y sĩ tai mũi họng ngày càng lớn mạnh. Yếu tố nhân sự này và sự hiểu biết của nhân dân về V.A đã làm cho số trẻ em được nạo V.A tăng lên gấp bội.

Ngoài hai yếu tố trên ta còn yếu tố người bệnh. Không viêm V.A thì không có vấn đề nạo V.A. Dù có được gia đình yêu cầu nạo V.A dù đội ngũ tai mũi họng lớn mạnh chúng ta cũng không thể nạo V.A trên các cháu lành mạnh. Vai trò của bác sĩ tai mũi họng là quyết định. Ta không thể nạo V.A trên những em bé chỉ có một trong những triệu chứng sau đây: viêm mũi xoang có chảy nước mũi, viêm phế quản, gầy yếu, ngủ ngáy, kém thông minh... Không có vấn đề nạo V.A đại trà mà chỉ có nạo V.A một em bé hay nhiều em cùng một buổi sau khi đã khám và xem đúng chỉ định từng ca một. Không có vấn đề chạy theo lợi nhuận, chạy theo chỉ tiêu nạo V.A không đúng chỉ định. Một em vừa viêm tai giữa mãn vừa viêm V.A đúng chỉ định, có thể được nạo V.A, nhưng viêm tai giữa không khỏi được. Ta phải bỏ hẳn quan niệm là nạo V.A có thể trị khỏi viêm tai giữa mãn. Có nhiều em bé vừa bị viêm V.A đúng chỉ định vừa bị viêm mũi xoang. Ta có thể nạo V.A các cháu này nhưng triệu chứng chảy mũi vẫn không dứt. Không nên hứa chắc là cháu sẽ hết chảy mũi sau khi nạo V.A.

Nạo V.A là một thủ thuật khá đơn giản. Ta chỉ nạo V.A trên những em bé viêm mũi họng mạn tính, cấp tính, với các triệu chứng chảy mủ mũi, nghẹt mũi, thở miệng, ho và có ảnh hưởng đến tai giữa. Ta không nạo các cháu bé không đúng chỉ định trên vì không có giải quyết gì cho bệnh nhân cả. Một khi em bé đã bị viêm tai giữa mãn hoặc viêm mũi xoang mãn, dù có nạo V.A đúng chỉ định đi nữa thì chảy mủ tai hay sổ mũi không thể hết được.
    ----------
    LanBống (HN)

• 1,152 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Mình cảm ơn LanBong lắm lắm. Đúng là thông tin bài viết này rất chi tiết, kỹ lưỡng. Nhưng nếu nói theo bài viết thì bé của mình đúng là phải nạo VA rồi, vì bé thường xuyên bị viêm mũi, viêm họng. Điều mình lo là bé còn nhỏ quá, mà bé lại nhát nữa. Theo chỗ mình tìm hiểu thì nạo VA thường không gây tê hay gây mê gì cả, người lớn chỉ giữ chặt bé để BS thực hiện thủ thuật thôi. Nếu bé vùng vẫy thì có khi thủ thuật không chính xác, dẫn đến hiệu quả chữa trị không cao, dễ bị tái phát. Mình nghe nói ở BV Triều An có nhận thực hiện nạo VA và gây mê, nhưng lại lo không biết thuốc mê có ảnh hưởng đến trí não của bé không. Vả lại đây cũng chỉ là một trong các phương pháp điều trị chứ không bảo đảm sẽ chữa được hoàn toàn chứng viêm mũi, viêm họng. Còn nữa, không thấy bài viết đề cập đến độ tuổi thực hiện, các biến chứng có thể có... Mà mình lại để ý rằng bé dễ bị viêm mũi họng khi thời tiết trở lạnh, dù đã chú ý giữ ấm. Thế thì không biết có phải vì bé bị dị ứng thời tiết không. Nếu do thời tiết thì nạo VA liệu có giúp cải thiện được tình hình?

Vẫn còn nhiều nỗi lo và băn khoăn lắm LanBong ơi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 226 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Hì hì.. đúng là nỗi lo của các bà mẹ có khác, không bao giờ hết lo. Mình cũng giống Mèo Ú vậy suốt ngày lo cho thằng cu còi nhà mình, hở ra một tí là viêm Amidan ngay. Cu cậu đi lớp được 3 tháng đầu thì phải nghỉ khoảng 2 tháng vì ho, sốt viêm Amidan. Có đợt 1 tuần bị 2 lần, mà lần nào bị cũng phải uống KS mới khỏi. Mình đã thử cho chữa thuốc Đông y nhưng cũng không hiệu nghiệm và không đủ tin tưởng nên kết luận chỉ có KS mới trị được cái Amidan này.

Mặc dù vẫn biết là cho con uống nhiều KS là không tốt vì bị trụ sinh nhiều không lớn được, nhưng khi đã bị viêm nhiễm rồi nhìn con sốt, ho... mình không đành lòng nên vẫn phải KS... Đấy bạn thấy không mình cũng như bạn vậy chỉ khi nào con hết ho, sốt rồi hớn hở chạy loăng quoăng hỏi hết cái này cái nọ thì mới thấy nhẹ người chứ không luôn trong tình trạng xì - trét vậy, chán lắm.

Mình cũng hỏi kinh nghiệm rất nhiều người về A và VA của trẻ, mình được khuyên là phải chịu khó giữ ấm cho trẻ, nhưng chú ý không để nóng quá ra mồ hôi thì có tác dụng ngược lại thành lạnh. Điều này mình thấy đúng như bạn nói, bé nhà mình cũng vậy nhiều khi mặc ấm , ra mồ hôi lau đi rồi mà vẫn bị.

Có người lại bảo mình là đến khoảng 5 -6 tuổi , sức đề khảng tăng là tự khắc bé không bị ngay. Sở dĩ bây giờ bé bị thưòng xuyên là do sức ĐK kém , lại uống KS nhiều nên không chống đỡ được. Mình cũng giống bạn sợ cho con cắt A thì con sẽ bị đau, mà cu còi nhà mình cũng nhát lắm, (tự giác chịu uống thuốc cho dù rất đắng để khỏi phải tiêm - mình doạ thế mà ), nên mình thấy rất tội nghiệm nếu con bị đau đơn quá. Nên cũng đành tặc lưỡi hy vọng thêm vài tuổi nữa cu cậu sẽ cải thiện được tình hình.

Không biết giúp gì cho bạn ngoài vài dòng tâm sự chia xẻ bớt nỗi lo. Chúc bé khoẻ mạnh, ít viêm VA nhé.
    ----------
    À quên, hôm trước mình copy bài trên ở đây này:
    http://www.bacsigiadinh.com/
    Bạn vào xem thử, rồi đăng ký thành viên để hỏi tư vấn BS về những về đang băn khoăn xem sao, BS sẽ trả lời đấy.
    LanBống (HN)