• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Viêm VA - Có nên nạo VA không?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 77.4K Lượt đọc
  • 336 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,154 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Hình như bọn trẻ đến tuổi này thì thường ốm lắm nhỉ. Thằng nhóc của mình cũng y như bé của LanBong. Hắn thì trộm vía không còi, nhưng cứ viêm họng viêm mũi mãi mình sợ bị mạn tính thì khổ. Cho nạo thì lại sợ đau, sợ tái phát... Mình đã hỏi tư vấn nhiều BS nhưng họ trả lời chung chung quá, mình không được thỏa mãn cho lắm. Để mình hỏi thêm BS gia đình xem sao. Cảm ơn LanBong đã chia xẻ với mình nhé. Chỉ mong bọn trẻ khoẻ mạnh, chóng lớn để chị em chúng mình không phải xì-trét nữa thôi.
    • 94 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Có thêm người để chia sẻ đây LanBong ơi!

Cu Tôm nhà mình khi mới đi nhà trẻ cũng ốm liên tục gần 2 tháng, cứ rời KS ra là lại viêm họng & Amidan. Được mọi người mách cho một ông GS về TMH, mẹ cháu cho đi khám thì khoảng 2 tháng nay chưa thấy bị lại, ơn giời ! Chắc là tại uống KS nhiều quá nên bây giờ cu cậu còi dí và lười ăn lắm, mặc dù mẹ cháu cũng chịu khó tẩm bổ. Uống Pediasure mấy tháng nay cũng chưa thấy ăn thua gì cả, chắc tại lượng sữa uống vẫn ít quá ! Mẹ cháu định mấy hôm nữa cho cháu đi khám ở Viện Dinh dưỡng đây, buồn quá !
    PhamN.Bich/Ha Noi
    • 226 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Sao mà cu Tôm nhà bạn giống Tôm còi nhà mình thế. Này, nói nhỏ Mẹ Tôm nhé, nếu có làm tập 3 thì đừng có đặt tên nhà là Tôm Tép gì nữa nhé, cứ con gì mập mập thì đặt thôi, .. Đùa tí thôi chứ nó cứ còi thì làm thế nào, kệ thôi, mình cũng làm hết cách rồi, chăm bẵm đủ kiểu, tẩm bổ mọi thứ. Pediasure ư?" Ngán lắm con không uống đâu, con sợ lắm " ngán mình cũng ép uống, được 1 thời gian chả thấy tiển triển gì cả, vẫn còi, nhìn cu nhà mình khổ sở uống Pediasure trông tội nghiệp quá thế là mình thôi, bỏ luôn, cứ thích gì cho uống đấy. Nhưng cu nhà mình trộm vía lại chịu ăn, không chê cái gì trừ có sữa (phải ép), vậy mà vẫn còi chả hiểu đi đâu hết. Chán nhỉ...
    À mà bạn nói đến 1 Gs TMH, vậy BS này chữa có tốt không, cho mình biết địa chỉ với để khi cần còn có nơi để cầu cứu. Cám ơn nhiều nha.
    LanBống (HN)
    • 94 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

LanBong ơi, mình đã post đ/c của GS này một lần rồi nhưng giờ không tìm thấy đường link. Vậy mình post lại để LanBong tham khảo nhé:

GS Lương Sỹ Cần (retired)
    P 101 - Dốc Thọ Lão (từ đường Lò Đúc đi xuống khoảng 50m, bên tay trái)
    Giờ khám: sáng 9:00 tới 11:00, chiều 3:00 tới 6:00

Ông GS này phải cái cho rất nhiều thuốc, uống thấy choáng luôn. Nhưng sau khi uống một đợt thuốc rồi thì cũng đỡ lắm. Mình biết nhiều người đã chữa khỏi viêm họng mãn tính ở đây.

LanBong ơi mình biết nhiều bé tên là Tôm mà to vật vã đấy chứ không như Tôm nhà chúng mình đâu. Cu Tôm nhà mình chỉ thích ăn tôm tép thôi nên bà nội bảo đứa sau đặt tên là gì cho cái gì nó cũng ăn được. Vậy thì đặt là Bụp thôi ! Cuối cùng bố cháu đặt là Tũn vì tên Bụp nghe có vẻ tàn bạo quá. Trộm vía, thằng anh thì chẳng thích ăn gì còn thằng em thì cái gì cũng xơi. Ơn giời, nếu 2 đứa cùng lười ăn thì...chết mất thôi !!!
    PhamN.Bich/Ha Noi
    • 69 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Be nha minh cung bi VA day, bi tu hoi 9 thang co. Cu nghi lai ma lai thay on, thang nao cung om. Nhung trom via, tu ngay minh chiu kho xong nuoc muoi sinh ly (xong bang may khi dung) cho be vao nhung hom troi lanh, thay doi thoi tiet nen thay cung do nhieu

Chuc cac me luon vui ve
    • 57 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Memoc la thanh vien moi, mong duoc cac Me chi dan
    Moc nha minh duoc 27 thang tuoi, khi thay doi thoi tiet hay bi ho, da kham rat nhieu Bs khac nhau. Gan day Moc bi ho keo dai, Bs ket luan bi viem phe quan co that (hen) so qua di kham cho khac thi khong phat hien ra hen, ma la viem VA cap, BS chi dinh fai nao VA
    Minh ko am hieu ve van de nay , co me nao biet cho minh loi khuyen voi
    • 1,154 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Chào memoc, vậy là có đồng minh rồi nhé. Vấn đề này mình cũng rất quan tâm và đã hỏi loạn cả diễn đàn rồi đấy. Mình copy ra đây cho bạn tham khảo nhé :

http://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=1972&highlight=n%E1%BA%A1o

http://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=1849&highlight=n%E1%BA%A1o

http://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=1078&postdays=0&postorder=asc&high light=n?o&start=10

Riêng mình thì mình vẫn chưa cho bé nạo VA đâu, mình hy vọng khi bé lớn lên một chút thì sẽ đỡ hơn. Với lại trộm vía bé nhà mình viêm VA mà vẫn hồng hào, có phần khá tròn trịa nữa. Đi khám BS cũng bảo "Ơ, bị VA mà được thế này à?"
    • 57 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cam on Meo U nhieu nhe, Memoc cam thay do lo vi da khong nghe loi Bs
    hau nhu cac Me deu khong du can dam dua con di nao VA, thoi danh chung song hoa binh voi no vay va hy vong cac chau it bi de cac Me do xi-tret
    Memoc moi gia nhap chua biet danh tieng viet, cac Me chiu kho dich nhe
    co gi hay cac me post len dien dan cho memoc biet voi
    Memoc con dac biet quan tam den benh "hen" nua co Me nao biet dia chi Bs kham hen gioi thi chi gium voi, Moc nha minh bi Bs bao la hen nhung minh khong tin muon di kham lai cho chac
    Cau mong con cac Me deu khoe manh :P :P
    Memoc-hanoi :
    • 80 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Me Moc a, be Bot nha minh(29 thang) cung giong be nha ban, Bot nha minh thang nao cung bi so mui, ho, hau nhu thang nao cung phai uong khang sinh moi khoi. BS bao tre con ai cung co VA nhung doi voi nhung be nao hay bi ho, so mui, sot vat thi moi nen nao VA. Minh vua moi cho be Bot nha minh den BV Viet phap de nao VA day. Chi mat khoang 1 phut thoi nhanh lam, khong dau lam dau, be nha minh chi quay khoc khoang 2tieng sau khi nao. Sau day la choi va an nhu binh thuong. Yen tam di, nao VA khong nguy hiem va khong dau nhu cat amidan dau.
    Chuc vụi
    thuy
    • 330 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Các mẹ ơi , vừa rồi em bé nhà mình cũng bị viêm VA đấy , nhưng BS bảo nạo VA không tốt đâu vì nó rất rễ mọc lại , nếu khi nạo chỉ cần sót một tý xíu thôi thì nó cũng sẽ mọc lại như cũ. Thông thưiờng VA của các em bé chỉ tồn tại đến khi em bé được 6-8 tuổi , các tổ chức VA này sẽ tự teo đi. Nên chỉ khi nào mà em bé thường xuyên bị viêm VA (chu kỳ một tháng khoảng trên 2 lần viêm) thì mới nạo VA. Khi đã quyết định nạo thì nên lựa chọn bệnh viện và lựa chon cả BSỹ nữa nếu không thì sác xuất không thành công sẽ rất lớn.
    Chúc các mẹ có quyết định đúng đắn.
    Tridung/Songtoan (HN)
    • 66 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cuntrang nha minh tuy co phong phao hon cac ban cung tuoi nhung hay bi viem hong VA nen hay bi sot cao gan 40do C. Dac biet be khong an duoc do lanh moi lan nhu vay cho di kham bac si lai cho uong thuoc khang sinh rat met Cac me co kinh nghiem nao hay hoac cach phong chong giup minh voi
    • 80 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Be nha ban may tuoi roi? Be nha minh tu luc1 tuoi thuong xuyen bi viem VA. Thang nao cung bi ho va so mui vi the minh cho be di nao VA luc 2 tuoi. Trom via tu khi nao VA cung co kha hon nhieu. Ban nen cho be den benh vien de kham, de bac si quyet dinh xem co can nao VA khong?
    thuy
    • 66 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi me Thuy
    Cuntrang nha em la con gai nam nay chau 05 tuoi, bi VA tu khi 1 tuoi cho den bay gio ma van bi Nhieu nguoi cung co khuyen la di nao nhung lai so con be bi ngong nen khong dam Con nha chi cho nao luc 02 tuoi bay gio co hay bi nua khong, co phai uong thuoc khang sinh nua khong Chi cho be di nao VA o benh vien nao Be nha chi dang hoc mau giao truong nao
    • 129 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Be nha minh cung the Theo chu ky cu 1 thang 1 lan, thay doi thoi tiet la bi ngay Minh kkhong biet lam the nao nua Hoi BS thi duoc tra loi thuong nhung dua bu bam hay bi VA, de lon dan se tu khoi Thang nao cung khang sinh, nen minh sot ruot lamCo me nao biet bai thuoc dan gian nao khong thi mach cho bon minh voi
    • 18,631 Bài viết

• 11,475 Được cảm ơn

Theo mình nghĩ việc nạo VA sẽ do BS quyết định vì tùy theo tình hình của bé và việc nạo VA k ảnh hưởng gì đến việc nói ngọng cả.
    Như mình đây lúc nhỏ 2 tuổi cũng hay bị sốt và viêm VA và BS cũng đã nạo rồi và k có vấn đề gì hết.
    Và BS cũng có nói là nếu đã nạo VA rồi thì khi lớn lên k phải cắt Amidan nữa.
    Chứ nếu để bé bị sốt vì viêm VA mãi như vậy cũng ảnh hưởng đến sức khoẻ.
    Chúc các bé luôn khoẻ....
    • 80 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cun trang oi, be nha minh truoc day thang uong khang sinh mot lan. BS phai buon cuoi khi ma "den thang" lai gap BS. Nhung be bay gio on roi (chua mat them vien KS nao) Minh cho be nao o BV Viet Phap, chi phi >100USD. Khong anh huong gi den viec noi ngong dau. Chinh nhung be bi VA moi hay noi ngong nhung tu L, M, N deu noi thanh H. O Muc Suc khoe da co bai ve VA roi. Ban thu tim doc lai xem. Be Bot nha minh dang hoc o truong mau giao Dreamhouse ngo 30 Ly Nam De.
    thuy
    • 66 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cam on me thuy nhe
    Minh se tim hieu them trong muc suc khoe va goi dien den benh vien Viet phap xem chi tiet the nao The be Bot nha me Thuy bay gio may tuoi roi trong khau va co ve ngoan day nhi
    Minh se ve ban voi ong xa xem co dong y cho cun trang di nao VA ko
    Khi cho be Bot di nao VA co mat nhieu thoi gian ko va co dau nhieu ko

Me be Bot dang cong tac o dau co kinh nghiem nuoi con gi hay bay cho me cun trang voi
    Bye.....
    • 80 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bạn làm mình cười vỡ bụng luôn, Bốt nhà mình bây giờ được 2t 8tháng rồi, còn ảnh lúc bé 1.5tuổi đây. Bốt nhà mình kháu thì có kháu nhưng ngoan thì không hề ngoan tí nao. Nó nổi tiếng là cứng đầu đây. Bạn biết ko nhiều lúc mẹ không chịu nổi phải bỏ ra ban công đứng thì đủ hiểu là ngoan đến mức nao.
    Cún Trang nhà bạn mình nghĩ là nên hẹn BS khám trước xem thực sự có cần nạo VA kọ Chỉ mất nửa ngày vừa nạo VA và nằm lại viện để theo dõi thôi. Mình chả có Knghiệm nuôi con đâu, nói chung đẻ ra thì phải nuôi thôi. hì hi.....
    thuy
    • 129 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Me Thuy oi, may qua tom duoc me de hoi KN roi, be nha minh duoc 15 thang, luc duoc 42 ngay be nha minh bi viem Phe quan phoi phai nam vien 1 tuan + tiem 17 mui KS + khi dung Tu do den nay thang nao cung bi VA mot lan, lai phai uong KS neu thang nao thoi tiet thay doi thi 2 lan, di kham ( BS tuan 0 Doi Can - khoa HH Nhi Thuy Dien) giai thich nhung dua bu bam thuong hay bi, lon len se dan khọi Minh sot ruot qua, me Thuy thay trieu chung co giong be nha Thuy khong de minh biet cach voi
    BE GOOD !!!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 80 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

i xì đúc luôn. Bốt 9 tháng viêm phổi nặng, nằm 1 tuần trong BV Việt phap. Truyền KS thẳng vào đâu. Sau đó ra viện tháng nào cũng khám hết BS Lâm viện Nhi đến BV VP, giải pháp cuối cùng là nạo VA. Đúng là BS đều giải thích là khi nào lớn thì VA sẽ tư tiêu nhỏ lại nhưng từ bây giờ chờ cho đến khi lớn thì không biết bao lần uống KS nưa.(Bé nhà mình cũng có lúc tháng 2 lần KS đấy).. BS thì không bao giờ bắt nạo VA đâu nhưng khi thấy tập y bạ dày cộp của Bốt BS bảo nên nạo VA đi xem nguyên nhân bị liên tục có phải do VA không hay bị dị tật hô hấp nào khac. Thế là mình quyết định nạo VA cho bé luôn. Mất có 15 phút nạo và nửa ngày theo dõi thôi, không có vấn đề gì hêt, bé chỉ mè nheo mất nửa ngày thôi. Còn chiều là chạy nhảy vô tư luôn. Ai cũng nói là bé uống KS nhiều thì chắc là còi lắm nhưng đâu phải vậy bé vẫn bụ nhưng không chắc đâu.
    thuy