• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Viêm tai giữa thanh dịch

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 8.73K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

• 315 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

chào các mẹ
    Tớ có 2 đứa con rồi. Nhưng hôm nay đi làm lớ rờ thế nào lại vào được DD này. đọc các bài của các mẹ tớ thấy tiếc quá giá như biết sớm hơn. Con gái lớn nhà tờ hồi 2 tuổi bị viêm tai giữa nhiều lần và bây giờ 4 tuổi rưõi thị khả năng nghe kém. hnọ đi khám ở viện Tai mũi họng TW mới biết con bị viêm tai giữa thanh dịch nên bị nghe kém đi phải mổ hút dịch ra. tớ lo quá có mẹ nào có kinh nghiệm gì về bệnh này ko chỉ giúp với
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 23 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà mình ho, sốt và sổ mũi, đã uống kháng sinh hàng tuần không khỏi. Sáng nay đi nội soi tai mũi họng, bác sỹ kết luận cháu bị viêm tai thanh dịch, yêu cầu phẫu thuật màng nhĩ để lấy dịch ra.
    Mình rất lo lắng, con còn bé quá mới gần ba tuổi, lại nhẹ cân (13kg), không biết phẫu thuật thì có nguy hiểm nhiều không. Mẹ nào có kinh nghiệm về bệnh này hãy chỉ cho mình biết nên làm thế nào với. Cảm ơn các mẹ nhiều!
    • 88 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Viêm tai giữa là bệnh thường gặp nhất, đứng hàng thứ hai sau viêm nhiễm cấp đường hô hấp trên (AURI). Viêm tai giữa bao gồm viêm toàn bộ hệ thống hòm nhĩ - xương chũm.

Vi trùng là nguyên nhân gây bệnh chính, tuy nhiên không phải ai cũng dễ dàng mắc bệnh, mà thường có những yếu tố thuận lợi như rối loạn chức năng ống vòi nhĩ eustachi (ống thông giữa đường hô hấp trên hầu với tai), dị ứng, rối loạn hoạt động hệ lông chuyển, hở hàm ếch…

Thông thường viêm tai giữa chia làm 2 loại, viêm tai giữa cấp và viêm tai giữa tiết dịch. Viêm tai giữa cấp biểu hiện bằng sự đau tai dữ dội, trẻ quấy khóc không ngủ, có thể bị sốt, ói, ù tai, chóng mặt, sau đó trẻ bớt đau khi xuất hiện chảy mủ tai, thính lực bị giảm. Viêm tai giữa tiết dịch triệu chứng không rõ rệt; thường có dịch tiết chảy ra ngoài, kèm theo sức nghe kém.

Điều trị chủ yếu là dùng kháng sinh trong viêm tai giữa cấp, làm khô tai trong viêm tai giữa tiết dịch. Ngoài ra đề phòng viêm tai giữa tái phát người ta còn có thể trích rạch màng nhĩ, đặt ống thông nhĩ diabolo, nạo VA, chủng ngừa phế cầu…

Đề phòng viêm tai giữa bằng cách điều trị thật tốt các bệnh viêm đường hô hấp trên, bệnh dị ứng, các dị tật bẩm sinh vùng hàm mặt

Khi tai giữa bị viêm, mủ sinh ra và tích tụ ở phía sau màng nhĩ

2/3 số trường hợp viêm tai giữa là do vi khuẩn (cần phải điều trị bằng kháng sinh), chỉ có một số ít trường hợp là do virus.

Khi tai giữa bị viêm, mủ sinh ra và tích tụ ở phía sau màng nhĩ. Do vòi Eustach (một đường dẫn tự nhiên thông từ tai giữa nối với họng) bị tắc do viêm, mủ không chảy qua được sẽ làm trẻ bị đau tai và sốt. Nếu không được điều trị, màng nhĩ sẽ thủng và mủ tai chảy ra ngoài. Lúc mủ thoát được ra ngoài qua lỗ thủng màng nhĩ, áp lực trong tai giảm xuống, trẻ sẽ đỡ đau hơn, hết sốt nhưng sức nghe giảm. Một số trường hợp, lỗ thủng ở màng nhĩ tự liền khi được điều trị, nhưng những trường hợp khác tai tiếp tục chảy mủ, màng nhĩ không liền được, trẻ vẫn nghe kém. Ngoài ra, ở một số trẻ do không phát hiện và điều trị kịp thời, viêm tai giữa có thể lan lên xương chũm, gây viêm xương chũm, hoặc lên não gây viêm não.

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 65 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

con cún nhà mình cũng bị do một đợt viêm mũi xuất tiết kéo dài, mình cũng không rõ như thế nào? có mẹ nào có kinh nghiệm cho chúng mình tham khảo với
    • 387 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị trường hợp này lúc 2 tưổi rưỡi ( năm 1999). Mình không trong nghề Y Xem bài của Bin&Boong thì thấy sợ đấy(vì lý thuyết rộng). Khi bé nhà mình bị và sưng nửa mặt thì cũng nhận định như trường hợp do dịch tích tụ mà không thoát ra được. Tức là ống thông vòi nhĩ bị tắc do một lý do nào đó ( viêm, sưng...). Đến Bệnh viện nhi đồng 1 ( tp HCM ) gọi là mổ nghe thì ghê nhưng thực ra họ chích một chút và đặt ống diabolo (nhỏ xíu) để dịch thoát ra , và họ hút dịch làm vệ sinh tai. Sau một tuần thì lành và cái ống đó tự rơi ra.
    Trước khi làm phẫu thuật có chụp phim thử máu... nói chung mình thấy họ làm thận trọng và kỹ lưỡng.
    Bắt buộc bạn phải đến bệnh viện,và làm sớm vì để lâu sẽ nguy hiểm như viêm xương chũm hoặc.... như Bin&Boong nói.
    Từ đó đến giờ đi kiểm tra lại nhiều lần thì thấy tốt , không có vấn đề gì.
    Nếu bạn muốn hỏi thêm gì thì ĐT cho mình 0903381723.
    • 72 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng bị viêm tai thanh dịch. Mình đưa đi khám thì bác sỹ chẩn đoán là do VA quá phát đọng mủ gây dịch ở tai và chỉ định nạo VA. Bác sỹ nói sau khi nạo VA khả năng khỏi viêm tai là rất lớn, chỉ có vài trường hợp là phải đặt ống vào tai để hút dịch và sau 6 tháng sẽ tháo ống. Tuy nhiên bác sỹ cũng khuyến cáo là đặt ống ko tốt đối với trẻ con vì có thể ống sẽ bị dịch chuyển gây tắc hoặc nhiễm trùng. Sau khi con mình nạo VA, rất may cho cháu là khi đi đo lại đã khỏi hẳn viêm tai thanh dịch và từ đó đến nay trộm vía mũi của cháu ko bị chảy như trước nữa. Bởi vậy mình khuyên các mẹ có con bị viêm tai thanh dịch phải đưa đi khám để bác sỹ chỉ định cách giải quyết sớm.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ!
    Trong lúc chưa nhận được thông tin của các mẹ, mình cũng cứ phải tin vào bác sỹ thôi và đã cho con vào viện trích màng nhĩ và đặt ống thông rồi. Bác sỹ nói nguyên nhân cũng là do viêm VA, cổ họng sưng lên chặn đường ra của dịch nên dịch trong tai không thoát ra được, để lâu dễ gây nhiều biến chứng. Phải trích màng nhĩ ra (cũng phải gây mê, mổ nội soi), hút hết dịch và mủ ra, đặt ống vào (ống bé bằng hạt gạo thôi) để dịch thoát ra, sau này màng nhĩ sẽ tự liền lại và đẩy ống ra, hoặc không ra thì đến bác sỹ gắp ra là được. Thực ra có nhiều em bé sau khi điều trị VA bằng kháng sinh mà khỏi viêm VA thì dịch lại thoát ra và không cần làm thủ thuật này. Nhưng bé nhà mình đã điều trị kháng sinh cả uống lẫn tiêm tới hơn 10 ngày mà dịch không hết nên buộc phải trích ra thôi. Bác sỹ bệnh viện con mình khám thì lại nói rằng VA chỉ nạo khi con bị tái đi tái lại nhiều lần.
    Trước khi làm mình cũng lo lắm, thương con bé thế mà đã bị mổ, phải gây mê hại thần kinh, cũng hỏi đi hỏi lại bác sỹ. Bác sỹ nói rằng bây giờ thuốc gây mê cũng không đến nỗi hại như trước đây, và phải hi sinh một thứ có hại ít để giải quyết cái có hại nhiều hơn...Cungx may mà thời gian mổ chỉ có 15 phút thôi, toàn bộ thời gian từ lúc gây mê đến lúc con tỉnh lại khoảng 45 phút. Bé dậy mình cho uống chút sữa là chơi luôn, không kêu đau gì cả. Sáng hôm sau là về nhà được rồi, tai bé khi ngủ chảy nước thêm khoảng 4 hôm là khô hẳn. Tuy nhiên vẫn phải uống thêm kháng sinh. Cuối tuần này sẽ cho con đi khám lại. Mình hơi dài dòng một tý để các mẹ còn biết mà đề phòng khi con bị viêm tai mũi họng.

(Lạc đề một chút, mod ơi em đang dùng máy tính của một bạn cùng cơ quan nên id hiện lên không phải tên em, muốn vào bằng tên em thì phải làm sao?)
    • 65 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình đi khám cho con cún nhà mình bác sỹ bảo nạo VA nhưng bác sỹ Phong bảo con cún nhà mình thể hen phế quản nên người ta không dám nạo VA và cún nhà mình sau đợt điều trị này không tiến triển tốt chắc cũng phải đặt ống trong tai, nếu do VA mà không nạo thì làm sao tai có thể khỏi hẳn không bị viêm thanh dịch thật là nan giải mà còn hay bị ho rồi không chữa dứt điểm lai rai lại vào hen phế quản thế có khổ không chứ.
    Cũng may có DD tụi mình cũng biết nhiều điều hơn. Cám ơn DD nhé
    • 23 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haigau
    chào các mẹ
    Tớ có 2 đứa con rồi. Nhưng hôm nay đi làm lớ rờ thế nào lại vào được DD này. đọc các bài của các mẹ tớ thấy tiếc quá giá như biết sớm hơn. Con gái lớn nhà tờ hồi 2 tuổi bị viêm tai giữa nhiều lần và bây giờ 4 tuổi rưõi thị khả năng nghe kém. hnọ đi khám ở viện Tai mũi họng TW mới biết con bị viêm tai giữa thanh dịch nên bị nghe kém đi phải mổ hút dịch ra. tớ lo quá có mẹ nào có kinh nghiệm gì về bệnh này ko chỉ giúp với
    Con nhà em cũng mới mổ cả 2 tai, chị vào đây để xem chi tiết nhé, http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=35691

Chúc bé chóng khoẻ!
    • 315 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa cẩm chướng
    Con nhà em cũng mới mổ cả 2 tai, chị vào đây để xem chi tiết nhé, http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=35691

Chúc bé chóng khoẻ!
    Cảm ơn mẹ cẩm chướng nhé. Sau đấy mình cũng đã mổ cho con ở viện tai mũi họng TW đến bg cũng đưọc 8 tháng rồi. Sức nghe của cháu cũng tốt lên. Mình đang chuẩn bị cho bé đi tháo ống ra đây.

Bé nhà em mổ lâu chưa và mổ ở đâu vậy?
    • 1,202 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

Viêm tai giữa là một căn bệnh có thể xảy ra đối với mọi người, ở mọi lứa tuổi. Nhưng đặc biệt, trẻ nhỏ ở lứa tuổi từ 1-3 là đối tượng dễ bị mắc căn bệnh này nhất.

Viêm tai giữa ở trẻ nhỏ thường biểu hiện bằng các triệu chứng sau:

- Trẻ sốt, thường là sốt cao 39-40oC, quấy khóc nhiều, bỏ bú, kém ăn, nôn trớ, co giật...

- Nếu là trẻ lớn, sẽ kêu đau tai, còn trẻ nhỏ chỉ biết lắc đầu, lấy tay dụi vào tai.

- Rối loạn tiêu hóa: Trẻ đi ngoài lỏng, nhiều lần, xuất hiện gần như đồng thời với triệu chứng sốt.

- Ngoài ra, chất dịch đọng trong tai giữa có thể gây cản trở đường truyền âm thanh, dẫn tới tình trạng khó nghe tạm thời.

Hãy để ý nếu trẻ có những dấu hiệu sau:

Không có phản ứng với âm thanh yếu hoặc bật to ti vi hoặc radio; Nói to hơn; Có biểu hiện mất tập trung.

Tóm lại tất cả các trẻ bị sốt không rõ nguyên nhân, những trẻ nhỏ bị tiêu chảy và nôn... đều phải được khám kỹ càng về tai mũi họng để có thể phát hiện sớm được bệnh viêm tai giữa cấp. Nếu không được phát hiện và điều trị kịp thời bệnh sẽ tiến triển có thể bị điếc.

Ở giai đoạn đầu nếu không được phát hiện và điều trị kịp thời, vài ngày sau (2-3 ngày) bệnh sẽ tiến triển sang giai đoạn vỡ mủ do màng tai bị thủng, mủ tự chảy ra ngoài qua lỗ tai lúc đó ta có thể thấy:

- Trẻ đỡ sốt, bớt quấy khóc, ăn được, ngủ được.

- Hết rối loạn tiêu hóa, đi ngoài trở lại bình thường.

- Không kêu đau tai nữa. Các bà mẹ tưởng chừng như bệnh đã lui nhưng thực ra viêm tai giữa đã bắt đầu chuyển sang giai đoạn mạn tính, với một dấu hiệu rất quan trọng: chảy mủ tai.

Viêm tai giữa cấp ở trẻ nhỏ có thể gây thủng màng nhĩ, làm tiêu xương, gián đoạn chuỗi xương con... ảnh hưởng đến sức nghe của trẻ. Trẻ bị nghe kém, nhất là từ khi chưa phát triển lời nói, sẽ dẫn đến rối loạn ngôn ngữ (nói ngọng, nói không rõ âm, từ...) làm giảm sút nghiêm trọng chất lượng giao tiếp xã hội sau này của trẻ. Nặng hơn nữa là những biến chứng nhiễm trùng, nhiều khi ảnh hưởng đến tính mạng: Viêm tai giữa cấp có thể dẫn đến những biến chứng sọ não cực kỳ nguy hiểm như viêm màng não, áp-xe não do tai, viêm tắc tĩnh mạch bên, do viêm nhiễm lan từ trần hòm tai lên não hoặc gây liệt dây thần kinh mặt (dây số VII).

Về điều trị:

Việc chẩn đoán và điều trị viêm tai giữa ở trẻ nhỏ nhất thiết phải do các thầy thuốc chuyên khoa tiến hành. Tùy theo từng giai đoạn của bệnh mà có cách điều trị khác nhau. Vì đây là một bệnh có thể gây biến chứng nặng nề do vậy các bậc phụ huynh tuyệt đối không được tự ý cho trẻ dùng kháng sinh khi chưa có ý kiến của bác sĩ.

Nhiệm vụ của cha mẹ là phải theo dõi, chú ý đến mọi bất thường để có thể phát hiện một cách kịp thời khi trẻ bị bệnh, ngoài ra cha mẹ cũng cần chú ý thực hiện các biện pháp phòng ngừa như:

- Luôn rửa tay, giữ vệ sinh sạch sẽ mũi, họng cho trẻ nhỏ.

- Không để trẻ tiếp xúc với môi trường khói thuốc hay người mắc bệnh.

- Đối với trẻ sơ sinh, tăng cường bú mẹ sẽ giúp trẻ phòng ngừa được bệnh cảm lạnh và viêm tai.

- Vệ sinh bình bú sạch sẽ nếu phải nuôi bộ (tốt nhất là dùng thìa) và bế trẻ ở tư thế ngồi nghiêng trong suốt quá trình bú để tránh chất lỏng tràn vào vòi nhĩ. Tuyệt đối không cho trẻ bú nằm.

- Khi trẻ nôn trớ, không nên đặt trẻ nằm đầu thấp vì chất nôn dễ tràn vào tai giữa.

- Khi gội đầu cho trẻ, không nên hạ thấp đầu trẻ quá, trẻ khóc nước bọt sẽ chảy vào tai giữa.

- Trẻ hay bị viêm mũi, thò lò mũi, V.A... cần phải được điều trị dứt điểm vì đó là nguồn gốc gây bệnh.

- Viêm tai giữa là một bệnh dễ tái phát, vì thế trẻ cần được theo dõi thường xuyên ở các cơ sở tai mũi họng.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 111 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình có một bé trai 16 tháng từ lúc 8 tháng đến giờ cháu bị viêm tai 3 lần rồi mỗi lần phải dùng ks 10 ngày nhưng chỉ khoảng 1 tháng sau lại bị lại nhưng chưa bị chảy mủ tai đi khám tai mũi họng bằng nội soi bs nói màng nhĩ sưng phồng do tích tụ dịch ở mũi chảy vào và viêm VA, mỗi lần cháu bị như vậy thì rất hay quấy khóc đêm nhưng chỉ có một lần sốt còn những lần khác thì ko sốt Biểu hiện lần đầu tiên bị viêm tai là chảy mũi lâu ko khỏi những lần sau thì cháu chưa hề có biểu hiện chảy mũi ra ngoài nhưng đi khám đã viêm tai rồi ( chảy mũi trong ) nên mình rất mệt mỏi với bệnh của bé mỗi lần hắt hơi sổ mũi phải đi khám ngay rồi uống thuốc long đờm, hút mũi nhưng chỉ chống chọi được từ nửa tháng đến 1 tháng là phải dùng kháng sinh Một số bác ss khuyên nên nạo VA nhưng bé con nhỏ quá sợ lại mọc lai. Đến bây giờ mình vẫn chưa tìm được bs nào có phương pháp trị bệnh dứt điểm cho con được, mình rất mong muốn có mẹ nào có con bị bệnh cùng hoàn cảnh chia sẻ cách chăm sóc và địa chỉ khám bệnh nhé, chứ nhìn con ngày bệnh nặng lên mà ko biết làm thế nào tội bé lắm Có những lần mình biết con tai đang viêm nhưng chưa nặng lắm bé có biểu hiện khó chịu khóc đêm dứt tai nhưng đi bs cũng ko có biện pháp ngăn chặn bệnh tiến triển mà chỉ là các thuốc thông thường và đợi đến khi bé sốt lại cho dùng ks mình thấy nản quá các mẹ ạ
    Mong mọi người chia sẻ giúp đỡ mẹ con mình nhé
    • 1,227 Bài viết

• 730 Được cảm ơn

rất chia sẻ với mẹ nó, vì ku nhà mình cũng đang bị viêm tai giữa. mới khỏi độ 10 ngày, thì đợt rét tràn về, con ho hắng và sổ mũi tý, đến hôm nay thấy tai lại ướt, chắc lầ lại bị tái lại VTG rồi, đang định cho con đi khám lại chiều nay.
    Thế mẹ nó đang khám cho bé ở đâu rồi ?
    Mình mới cho con đi khám ở BS Ngọc, địa chỉ ở 31 ngõ 251 Phố Vọng, là BS của Bv Tai mũi họng Trung ương, thấy nhiều trẻ con đến khám lắm. mình cũng ko biết nhiều địa chỉ, cũng chỉ mới khám ở BS này từ khi ku bị viêm tai giữa thôi, nhung thấy phòng khám đông lắm, nên chắc là Bs chữa cũng tốt, nên hôm nay lại đưa con đến đó vậy
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con trai em được 2 tuổi, bé bị viêm tai giữa thanh dịch bên phải,tai trái tiết dịch, BSi cho uống khang sinh, vậy bé cần phải đặt ống thông tai k?
    • 138 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bạn ơi, vấn đề đặt ống thống khí thì phải do bác sĩ chỉ định, bạn hỏi thế thì các mẹ tư vấn làm sao được. Tùy theo tình trạng viêm nặng hay nhẹ bạn ạ. Nếu cần khám lại từ bác sĩ khác thì mình có thế cho bạn địa chỉ. Nhà tớ 2 đứa theo bác sĩ này thì ổn lắm. Trộm vía, chưa khi nào phải dùng đến Zinat
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà mình 11 tháng cũng viêm tai giữa thanh dịch như bé nhà bạn, kháng sinh, hút mũi, uống thuốc tiêu viêm đủ cả cũng không khỏi rồi biến chứng sang viêm tai giữa nặng hơn, cách đây 2 tuần phải cho bé đi khám ở BV Hồng Ngọc và đặt OTK, bác sĩ chỉ định 1tuổi nạo VA nữa. Trộm vía đặt OTK về cháu ăn uống tốt hơn, mẹ nó tham khảo xem thế nào nhé
    • 429 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Bạn cứ chăm nhỏ mũi cho con là khỏi (nếu bị nhẹ) còn không thì đến công trường Đại học Y hỏi nhà Bsy Huệ. Bác này khám tốt lắm, giá thuóc rẻ
    • 209 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Viêm tai giữa thanh dịch là dịch ko chảy đc ra ngoài ạ? Nó khác với viêm tai giữa chảy mủ phải ko ạ? Em hỏi hơi dốt tí vì con em đang bị viêm tai giữa mà e ko có nhiều kiến thức lắm. Ban đầu bé cúm, đến ngày thứ 3 bé sốt e mang đi nội soi tai mũi họng thì 2 tai xung huyết. Bsi cho uống Zithromax 3 ngày mà ko đỡ, nội soi lại thì 2 tai đã đầy mủ rồi. Thế là trích rrachj màng nhĩ và uống KS Ceclor tiếp mà giờ ks đến hết 3 ngày rồi tai vẫn tiếp tục chảy mủ. E đang sợ như vậy thì có pải đặt cái OTK mà các mẹ vẫn nói tới không? co smej nào có hiểu biết tư vấn e với ạ, cám ơn các mẹ nhiều