Bệnh trẻ em

Viêm phế quản co thắt

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 116K Lượt đọc
  • 357 Trả lời

20 Người đang theo dõi

• 290 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Chào các bà mẹ, hiện thời bác sĩ chẩn đoán bé nhà mình bị viêm phế quản co thắt, vậy mẹ nào có kinh nghiệm về loại bệnh này viết cho mình một chút kinh nghiệm với
    Mình cám ơn nhiều nhiều lắm
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 235 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Khi be tho, ban se thay long nguc cua be tho'p la.i, thuong thi BS se cho uong Ventoline - thuoc gian phe quan hay Bricanyl , ke`m vo'i khang sinh, trong vong mot tuan be se khoi, neu be bi nang thi BS se cho nhap vien va se cho be hi't khi' dung , va` neu co' da`m nhie`u thi Bs se hu't da`m cho be', ban nen cho be uong thuoc day du va nen di ta'i kha'm de tri dut cho be, neu khong se bi ta'i di ta'i la.i hoa`i la` me^.t la'm .

Chu'c be' mau khoe !

BICH THUY
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 117 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hi mọi người!
    Cu Bi nhà em cung bị viêm phế quản phổi co thắt. BS cũng kê cho 4 loại thuốc, trong đó cung co Ventolin. Nhưng cu Bi cứ uống xong thì sặc và trớ ra nhiều lắm. Hỏi BS bảo vẫn phải cho uống mà ngày những ba lần cơ, mẹ nào biết cách cho uống ma bé không bị trớ mách em với.
    Cu bi uống hôm nay là 5 ngày, cũng thấy đỡ nhiều nhưng vẫn khò khè.Như thế có phải bị nhờn thuốc không?????
    • 290 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Con mình cũng bị như vậy mỗi khi bị bệnh, cho uống thuốc rất khó khăn. Mỗi lần cho uống thuốc mình phải cho uống riêng từng loại thuốc mỗi loại cách nhau khoảng 30 phút. Uống xong phải vỗ nhè nhẹ sau lưng cho bé để cho bé không bị ho và trớ ra.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

MuoiMuoi ơi, bạn hỏi BS cho inhaled Ventolin đi. Thuốc dạng inhaled đi kèm với 1 cái ống có mặt nạ trùm mũi bé để thuốc đi vào phổi khi bé hít. Du`ng thuốc kiểu này thì thuốc chỉ vào phổi thôi không vào các bộ phận khác của cơ thể. Kháng sinh nói chung không phải lúc nào cũng cần đâu. Mà Ventolin không chữa bệnh đâu chỉ làm giãn cuống phổi thôi. Hoặc là các vết thương trong phổi tự khỏi hoặc là phải uống thuốc anti-flammatory. Mong bé chóng khoẻ.
    it's all because of you ... :Angel:
    • 130 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hai bé nhà mình cũng đều bị viêm phế quản co thắt, mình cũng dùng inhaled Ventolin đấy. Bé không phải uống, hiệu quả tốt. Nhưng tốt nhất bạn phải hỏi bác sỹ. Bé bị viêm phế quản co thắt rất dễ bị hen phế quản đấy. Bé lớn nhà mình bây giờ bị HPQ rồi. Bạn phải giữ cẩn thận cho bé, nhất là các ngày thay đổi thời tiết.
    Chúc bé mau khỏi.
    • Mẹ Chã
    Trích dẫn Nguyên văn bởi zoe
    MuoiMuoi ơi, bạn hỏi BS cho inhaled Ventolin đi. Thuốc dạng inhaled đi kèm với 1 cái ống có mặt nạ trùm mũi bé để thuốc đi vào phổi khi bé hít. Du`ng thuốc kiểu này thì thuốc chỉ vào phổi thôi không vào các bộ phận khác của cơ thể. Kháng sinh nói chung không phải lúc nào cũng cần đâu. Mà Ventolin không chữa bệnh đâu chỉ làm giãn cuống phổi thôi. Hoặc là các vết thương trong phổi tự khỏi hoặc là phải uống thuốc anti-flammatory. Mong bé chóng khoẻ.
    Mẹ An ơi, ở VN em thấy các BS toàn kê thuốc ventolin dạng uống cho trẻ em thôi. Mà dạng uống thì hại hơn inhaled, vì do hình như ở VN ko có cái ống có mặt nạ trùm mũi bán kèm với inhaled ventolin thì phải. Do vậy các BS sợ dùng inhaled ko đúng cách sẽ lâu khỏi. Em chỉ thấy trong BV có cái đó thôi.
    Mà các BS tư ít khi kê anti-flammatory lắm, mặc dù theo phác đồ điều trị HPQ bắt buộc phải có.
    • 1,439 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

cu nhà mình bị VPQ co thắt, cứ trở trời là bị, thở rin rít nghe thương lắm. BS hay cho uống Bricanyl.
    Mình nghiệm thấy:
    - Con mình hồi bé khám một BS rất giỏi về hen ở Bạch Mai, anh ấy cho nó uống Bricanyl và bảo là bọn nhỏ thế này nếu có bị hen thì cũng nhanh chữa khỏi thôi, may quá sau nó ko bị, chỉ là PQ co thắt, cơ địa dị ứng thôi.
    - Mỗi lần ốm, cho dù sau khi uống KS, bé vẫn bị thở rin rít khò khè, nếu đều đặn cho uống hết lọ Bricanyl thì rồi bé sẽ hết hẳn. Thậm chí có lần BS ko kê KS, chỉ cho uống Bricanyl hay Theralene và nhỏ mũi thôi cũng khỏi.
    - Hôm trước có khám một BS khác cho Ventolin, nhưng khi ra hiệu thuốc thì bà dược sĩ bảo : " Cháu đừng cho con uống cái này, có thể thay bằng Bricanyl. Ventolin độc mà con cháu còn bé"

Đây là ý kiến cá nhân của mình và kinh nghiệm theo dõi con bệnh bấy lâu. Còn bệnh này thì mình thấy nên khám BS HIển ở Hoàng Văn Thái ấy, chuyên về dị ứng, con mình và con bạn mình toàn chữa ở đó , thấy các mẹ khác cũng khá hài lòng.
    Ngoài ra, có một anh BS hay chui vào DD này nhận xét là : " Đa phần các lời khuyên của các bà mẹ đều rất nguy hiểm", he he. Nên mình chỉ khuyên đi gặp BS nào thôi, chứ còn cho uống gì thì tuyệt đối không khuyên nhé.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • Mẹ Chã
    Chị Hiền ơi, nhà em cách nhà bác Hiển có mấy nhà thôi. Nhưng hình như "bụt chùa nhà ko thiêng" hay sao í. Mà bác ấy đông BN kinh khủng nhỉ, muốn khám là cứ phải đợi.
    • 1,439 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Thiêng hay ko thì ko biết :3: , nhưng chữa ông Hiển là phải kiên nhẫn, từ từ, chứ ko bụp cái khỏi bệnh. CÓ lần chị nhớ ông giải thích là đứa trẻ cũng cần tự đề kháng nữa, đại loại thế. Ông hay cho thuôc KS ko mạnh, nhỏ mũi thì Sunfarin. Con Bông nhà chị chữa ông hợp lắm.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 1,682 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

To mẹ Minh mèo,
    Ống thở có bán ở BV Việt Pháp. Trước đây cu nhà mình dùng thuốc chống dị ứng (quên tên mất rồi) bằng ống thở này để hít thẳng vào phổi, rất ổn.
    • 2,643 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bong&Bambee
    - Hôm trước có khám một BS khác cho Ventolin, nhưng khi ra hiệu thuốc thì bà dược sĩ bảo : " Cháu đừng cho con uống cái này, có thể thay bằng Bricanyl. Ventolin độc mà con cháu còn bé"
    PHomai nhà chị cũng được bác sỹ kê Ventolin đấy Hiền ơi, cũng bảo là bị cơ địa dị ứng trị lâu hết, hễ thời tiết thay đổi là nó bệnh lại. Nghe em kể thế chị lo quá , không hiểu thế nào nữa !
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • 1,439 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

nếu là em em sẽ giở sách ra xemthành phần của B va V co giống nhau ko, thuốc của nước nào....
    ví dụ: thuốc thì em chọn Pháp, Hung, Mỹ...rồi mới đến Thái lan, ấn độ....
    thành phần giống thì em confirm lại một BS tin cậy
    ko giống thành phần thì em đem con đi khám thử chỗ khác xem người ta kê đơn làm sao :3:
    Nói chung là phải chọn bác sĩ thôi chị ạ, và hỏi han để hiểu phần nào là con bị gì, thuốc đó chữa gì....
    Em bảo với bà chị em thì bà ấy bảo là ui giời, một BS khác cho con bà ấy uống V từ lúc còn bé tí - tức là bà ấy tin vào BS đó ,
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 288 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng bị chẩn đoán là VPQ co thắt đây. Đầu tiên chỉ là VMH thoi,sau đó chữa mãi không dứt(do thời tiết thay đổi,buổi đêm lại còn hay ngủ mơ vung chăn ngồi dậy nữa chứ),bác sỹ kê 2loai thuoc nhưng không có kháng sinh,đầu tiên mình cảm thấy con mình ho khan và không có đờm,uống rồi xông gần 1tuan rồi,bây giờ mình cảm thấy ho sòng sọc như nhiều đờm lắm,vẫn đang uống thuốc ,chẳng biết bao giờ khỏi nữa,sốt ruột quá. Tối nay lại cho đi BS xem sao vậy.
    • 81 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

To Muoimuoi : Bé con nhà bạn đến giờ vẫn bị VPQ co thắt à? Tội nghiệp quá. Jun nhà mình sau đợt chữa ở BS Hiển thì 6 tháng nay ko bị nữa. Jun vẫn ho nhưng chỉ là ho do bị dịch của mũi do bị viêm mũi dị ứng thôi, chứ ko bị do VPQ co thắt như trước nữa. BS Hiển hồi trước kê cho thuốc cho Jun rất từ từ. Đầu tiên là Bricanyl, sau đó kèm theo Ketof, sau nữa là sabutamol. Khi phải dùng đến Ventolin thì dùng dạng inhaled, và ông dặn rất cẩn thận : chỉ dùng lúc nào ho nhiều, 1 ngày không quá 3 lần. Trộm vía, Jun nhà mình chỉ phải xịt ventolin có 2 ngày, mà mỗi ngày chỉ 1 lần thôi là khỏi. Mình rất tín nhiệm BS Hiển chữa dị ứng. Hiện nay mình đang phải cho Jun uống Clarytine, theo liều BS Hà ở VP kê là 1 tháng. Mình cũng đang băn khoăn là uống dài như thế có sao ko? Ai biết chỉ giùm với.
    Mẹ Jun & Tít (HN)
    • 290 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

To Jun&tít:Bé nhà mình dạo này bớt rồi. Cũng chỉ còn ho khúng khắng chứ không ho cơn như trước nữa, mình cho bé uống thêm loại thuốc ho của hồng kông pei ka koa, cái này ngoài chữa ho còn có tác dụng bổ phổi. Thuốc này chiết xuất từ thảo dược nên uống dài ngày cũng yên tâm. Bé uống được khoảng một tháng rồi và mình thấy có tác dụng đấy. Clarityne có một thời gian Muội cũng được kê cho uống cũng dài ngày, mình đã tham khảo tài liệu ở bên Mỹ clarityne là thuốc chống dị ứng không cần phải mua theo đơn bác sĩ tức là dạng thuốc an toàn vậy là cũng yên tâm được phần nào phải không?
    To các mẹ có con bị VPQ co thắt ở Hà nội: Bác sĩ Hiển là chú của mình nhưng không phải vì thế mà mình khen ẩu đâu, thật sự ông là một người có tâm, có tài, luận án tiến sĩ của ông bảo vệ ở Đức là về vấn đề dị ứng và hen suyễn. Nói chung nếu là lãnh vực dị ứng thì bạn cứ yên tâm mà theo phác đồ điều trị của ông, nếu là bệnh này thì chuyện tái đi tái lại là chuyện bình thường không phải là tại bác sĩ không chữa chu đáo đâu vấn đề là ở chỗ mỗi lần tái phát điều trị làm sao, uống thuốc như thế nào cho nó không ảnh hưởng đến quá trình phát triển của bé và bệnh không nặng lên. Có nhiều bác sĩ điều trị bao vây nhưng theo mình hiểu điều trị kiểu đó giúp bé hết nhanh, nhưng đó không phải là hướng điều trị tốt của loại bệnh dị ứng.
    • zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

Lúc trước khi minh nói là xin BS cho inhaled ventolin là chỉ có ý thay oral ventolin bằng inhaled thôi, chứ ventolin tránh được là nên tránh. Đặc biệt là ventolin không có tác dụng chữa bệnh hen hay viêm phế quản đâu, chỉ làm giãn cuống phổi, quan trọng nhất là để cắt cơn hen (fast-acting).
    Mình cũng đồng ý với mẹ BB là không dám khuyên nên uống thuốc gì, uống thuốc là cứ theo BS thôi, còn trao doi kinh nghiệm voi nhau là để double-check thoi

Nhân tiện ke chuyen các BS ở Pháp, mình thấy ở nhà các BS cho uống nhiều thuốc hơn. Mình rất băn khoăn vì ở nhà các BS toàn cho uống tuốc Tây, thế mà BS Tây chả cho uống gì cả. Con gái mình bị hen (di ung di truyen) vậy mà trước đến giờ chỉ có flixotide (thuốc phòng tránh, cung la corticoid), và khi khò khè nặng thì ventolin và theralene (oral corticoid, rất hại) dung 3 ngày là nhiều nhất. Chi dâu minh là BS chuyên về dị ứng ở Mỹ cũng đồng ý với treatment mà con mình đang theo (??). Về dị ứng, test cho trẻ em dưới hai tuổi là rất khó vì the khong biet duoc loại di ứng gi để mà tránh và chữa. Bây giờ mình chỉ mong là với cái thuốc phòng tránh là đủ để control bệnh hen của con mình, chứ cứ phải uống theralene là hãi lắm. Mà ngay cả cái thuốc phòng tránh này cũng có thể có hiệu ứng phụ (vì cũng là corticoid mà), nhất là ảnh hưởng đến phát triển chiều cao. Tuy nhiên hy vọng là liều lượng nhỏ sẽ không gay ảnh hưởng. Bé nhà mình hơi lùn nên mình lo.
    Muoimuoi oi, Clarytine thì ở Pháp phải được BS kê đơn, có thể loại bạn dùng là dành cho trẻ em, chứ thuốc di ứng nay (chua seasonal allergies) binh thuong phụ nữ mang thai và cho con bú là không nên dùng. Ở Mỹ người ta bán thuốc thoải mái lắm (ngay cả trong pharmacy mà cũng bán thuốc lá), ventolin bạn cũng có thể mua online. Tuy nhiên nếu BS đã chỉ định thì yên tâm rồi.
    it's all because of you ... :Angel:
    • 1,439 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Mình thấy mẹ Muôi Muôi nói đúng đấy. Hai VC mình cũng thấy bác Hiển là BS có tâm, (hình như thời nay còn hơi ít ). Cách chữa thì từ từ, nhằm cho trẻ cũng phải tự đề kháng, chứ ko ỷ hẳn vào thuốc. Thuốc thì khá truyền thống, chứ ko thay đổi theo các loại thuốc mới xuất hiện trên thị trường. Và đúng là ko điều trị theo kiểu bao vây, ko cho kháng sinh khi chưa cần.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 130 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho mình xin địa chỉ bác sỹ Hiển với, giờ khám. Nhà mình ở Cầu giấy không biết đi có xa không? HAi đúa nhà mình đều bị HPQ do dị ứng thời tiết.
    • 290 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Địa chỉ bác sĩ Hiển:
    số nhà 23, 162/29 Lê Trọng Tấn-HN
    Tel : 04 565 2682
    Đi hết ngõ 162 phố Lê Trọng Tấn, rẽ tay trái 40m là đến nhà.