Bệnh trẻ em

Viêm phế quản co thắt

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 112K Lượt đọc
  • 357 Trả lời

20 Người đang theo dõi

• 290 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Chào các bà mẹ, hiện thời bác sĩ chẩn đoán bé nhà mình bị viêm phế quản co thắt, vậy mẹ nào có kinh nghiệm về loại bệnh này viết cho mình một chút kinh nghiệm với
    Mình cám ơn nhiều nhiều lắm

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 235 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Khi be tho, ban se thay long nguc cua be tho'p la.i, thuong thi BS se cho uong Ventoline - thuoc gian phe quan hay Bricanyl , ke`m vo'i khang sinh, trong vong mot tuan be se khoi, neu be bi nang thi BS se cho nhap vien va se cho be hi't khi' dung , va` neu co' da`m nhie`u thi Bs se hu't da`m cho be', ban nen cho be uong thuoc day du va nen di ta'i kha'm de tri dut cho be, neu khong se bi ta'i di ta'i la.i hoa`i la` me^.t la'm .

Chu'c be' mau khoe !

BICH THUY
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 117 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hi mọi người!
    Cu Bi nhà em cung bị viêm phế quản phổi co thắt. BS cũng kê cho 4 loại thuốc, trong đó cung co Ventolin. Nhưng cu Bi cứ uống xong thì sặc và trớ ra nhiều lắm. Hỏi BS bảo vẫn phải cho uống mà ngày những ba lần cơ, mẹ nào biết cách cho uống ma bé không bị trớ mách em với.
    Cu bi uống hôm nay là 5 ngày, cũng thấy đỡ nhiều nhưng vẫn khò khè.Như thế có phải bị nhờn thuốc không?????

• 290 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Con mình cũng bị như vậy mỗi khi bị bệnh, cho uống thuốc rất khó khăn. Mỗi lần cho uống thuốc mình phải cho uống riêng từng loại thuốc mỗi loại cách nhau khoảng 30 phút. Uống xong phải vỗ nhè nhẹ sau lưng cho bé để cho bé không bị ho và trớ ra.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

MuoiMuoi ơi, bạn hỏi BS cho inhaled Ventolin đi. Thuốc dạng inhaled đi kèm với 1 cái ống có mặt nạ trùm mũi bé để thuốc đi vào phổi khi bé hít. Du`ng thuốc kiểu này thì thuốc chỉ vào phổi thôi không vào các bộ phận khác của cơ thể. Kháng sinh nói chung không phải lúc nào cũng cần đâu. Mà Ventolin không chữa bệnh đâu chỉ làm giãn cuống phổi thôi. Hoặc là các vết thương trong phổi tự khỏi hoặc là phải uống thuốc anti-flammatory. Mong bé chóng khoẻ.
    it's all because of you ... :Angel:

• 130 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hai bé nhà mình cũng đều bị viêm phế quản co thắt, mình cũng dùng inhaled Ventolin đấy. Bé không phải uống, hiệu quả tốt. Nhưng tốt nhất bạn phải hỏi bác sỹ. Bé bị viêm phế quản co thắt rất dễ bị hen phế quản đấy. Bé lớn nhà mình bây giờ bị HPQ rồi. Bạn phải giữ cẩn thận cho bé, nhất là các ngày thay đổi thời tiết.
    Chúc bé mau khỏi.

• Mẹ Chã
    • 44 năm
    Trích dẫn Nguyên văn bởi zoe
    MuoiMuoi ơi, bạn hỏi BS cho inhaled Ventolin đi. Thuốc dạng inhaled đi kèm với 1 cái ống có mặt nạ trùm mũi bé để thuốc đi vào phổi khi bé hít. Du`ng thuốc kiểu này thì thuốc chỉ vào phổi thôi không vào các bộ phận khác của cơ thể. Kháng sinh nói chung không phải lúc nào cũng cần đâu. Mà Ventolin không chữa bệnh đâu chỉ làm giãn cuống phổi thôi. Hoặc là các vết thương trong phổi tự khỏi hoặc là phải uống thuốc anti-flammatory. Mong bé chóng khoẻ.
    Mẹ An ơi, ở VN em thấy các BS toàn kê thuốc ventolin dạng uống cho trẻ em thôi. Mà dạng uống thì hại hơn inhaled, vì do hình như ở VN ko có cái ống có mặt nạ trùm mũi bán kèm với inhaled ventolin thì phải. Do vậy các BS sợ dùng inhaled ko đúng cách sẽ lâu khỏi. Em chỉ thấy trong BV có cái đó thôi.
    Mà các BS tư ít khi kê anti-flammatory lắm, mặc dù theo phác đồ điều trị HPQ bắt buộc phải có.

• 1,439 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

cu nhà mình bị VPQ co thắt, cứ trở trời là bị, thở rin rít nghe thương lắm. BS hay cho uống Bricanyl.
    Mình nghiệm thấy:
    - Con mình hồi bé khám một BS rất giỏi về hen ở Bạch Mai, anh ấy cho nó uống Bricanyl và bảo là bọn nhỏ thế này nếu có bị hen thì cũng nhanh chữa khỏi thôi, may quá sau nó ko bị, chỉ là PQ co thắt, cơ địa dị ứng thôi.
    - Mỗi lần ốm, cho dù sau khi uống KS, bé vẫn bị thở rin rít khò khè, nếu đều đặn cho uống hết lọ Bricanyl thì rồi bé sẽ hết hẳn. Thậm chí có lần BS ko kê KS, chỉ cho uống Bricanyl hay Theralene và nhỏ mũi thôi cũng khỏi.
    - Hôm trước có khám một BS khác cho Ventolin, nhưng khi ra hiệu thuốc thì bà dược sĩ bảo : " Cháu đừng cho con uống cái này, có thể thay bằng Bricanyl. Ventolin độc mà con cháu còn bé"

Đây là ý kiến cá nhân của mình và kinh nghiệm theo dõi con bệnh bấy lâu. Còn bệnh này thì mình thấy nên khám BS HIển ở Hoàng Văn Thái ấy, chuyên về dị ứng, con mình và con bạn mình toàn chữa ở đó , thấy các mẹ khác cũng khá hài lòng.
    Ngoài ra, có một anh BS hay chui vào DD này nhận xét là : " Đa phần các lời khuyên của các bà mẹ đều rất nguy hiểm", he he. Nên mình chỉ khuyên đi gặp BS nào thôi, chứ còn cho uống gì thì tuyệt đối không khuyên nhé.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)

• Mẹ Chã
    • 44 năm
    Chị Hiền ơi, nhà em cách nhà bác Hiển có mấy nhà thôi. Nhưng hình như "bụt chùa nhà ko thiêng" hay sao í. Mà bác ấy đông BN kinh khủng nhỉ, muốn khám là cứ phải đợi.

• 1,439 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Thiêng hay ko thì ko biết :3: , nhưng chữa ông Hiển là phải kiên nhẫn, từ từ, chứ ko bụp cái khỏi bệnh. CÓ lần chị nhớ ông giải thích là đứa trẻ cũng cần tự đề kháng nữa, đại loại thế. Ông hay cho thuôc KS ko mạnh, nhỏ mũi thì Sunfarin. Con Bông nhà chị chữa ông hợp lắm.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)