• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

viêm mũi dị ứng ở trẻ sơ sinh, help!!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 7.31K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 580 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

xin mod cho mình mở bài mới. mình tìm trong mục lục có topic nhưng lại là bé 2 tuổi trong khi mình muốn hỏi cho bé sơ sinh, topic cũ cũng ko co thông tin gì hết. tks mod

Các mẹ ơi, có ai biết về bệnh viiem mũi dị ứng ở trẻ sơ sinh ko? bé mình cứ ngẹtt mũi, khịt khịt hoài, nhất là buổi sáng, tối. trong ngày thi khi gắt ngủ cũng khụt khịt, thỉnh thoảng ho, tiếng ho, khóc có vẻ họng bị đờm. bé ko hề chảy mũi, hút mũi cũng ra rất ít. mình đi khám thì bsĩ bảo viêm mũi dị ứng, họng sạch, ko đỏ, cho uống acemuc, polaramin cũng ko đỡ, thở khí dung 3 ngày rùi mà thấy ko biến chuyển. mình nghiên cứu thì thấy viêm mũi dị ứng thì phải hắt xì nhiều, ra nước mũi nữa. mọi người ai có kinh nghiệm thì chia sẻ mình với. mỗi lần bé ho là hay ói nên mình xót quá. bé mới 2 tháng thôi
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bé bị viêm mũi dị ứng

Cháu em 2 tuổi bị viêm mũi dị ứng, biểu hiện là bị chảy mũi mà nước mũi màu trắng chứ ko phải màu xanh. Các mẹ có kinh nghiệm chỉ cho em cách chữa và chữa ở đâu với. Em nghe nói BV Việt Pháp có thuốc chữa tương đối hiệu quả nhưng em ko rõ như thế nào. Có mẹ nào đưa con tới đây khám chưa hay cho bé...

• Giúp bé học cách phân biệt màu sắc

Màu sắc chính là những gì đẹp đẽ nhất của thế giới quanh ta, và khi bố mẹ dạy cho bé cách nhận...

• Viêm xoang sàn ,viêm mũi dị ứng ,phải làm sao?

Đã hơn tháng nay con mình bị ho ho mãi mà không hết ,đi BS uống thuốc thì bớt chứ không hết hẳn.Hôm trước mình đi khám ở Nhi nancy BS cho chup hình xoang thì phát hiện nhóc bị viêm xoang sàn và cả viêm mũi dị ứng nhưng lạ một điều là nhóc không bị chảy mũi nước đâu mà BS nói rằng nước mũi nó chảy...

• Cảnh giác với loại virus mới

Mình có đứa cháu họ tuần trước vừa phải cấp cứu ở bv Bạch Mai vì nhiễm một loại virut máu. Biểu...

• Cô bé mắc bệnh Down đẹp như thiên thần dưới ống kính của mẹ

Một nhiếp ảnh gia người Anh Sian Davey có con gái bị mắc chứng bệnh Down. Tuy nhiên, cô không cảm...

• 17 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cũng có thể do bé co 1 dị tật nhỏ trong mũi, sẽ phải khám bác sỹ Tai Mũi Họng Nhi mới chính xác được (BS. Cảnh, 32B Cao Bá Quát Hà Nội, chẳng hạn) nếu do có dị tật cần làm tiểu phẫu xử trí, có thể chờ bé lớn thêm cho tiểu phẫu cũng được. Bây giờ tốt nhất là luôn luôn làm thông thoáng đường thở của bé (hút mũi nếu có, nhỏ nước muối sinh lý hàng ngày, uống long đờm nếu có đờm...), giữ ấm và ẩm không khí trong phòng vừa phải, nếu trời quá hanh khô thì để 1 chậu nước nhỏ trong phòng. Trẻ nhỏ không nên lạm dụng khí dung vì dễ gây ức chế hô hấp. Sau khi ăn hoặc lúc mới tỉnh dậy khi nằm lâu thì nên bế vác trẻ, tư thế đứng thẳng, xoa và vỗ nhẹ vào lưng để thoát hơi, chống nôn chớ. Trẻ còn nhỏ, dạ dày vẫn còn nằm ngang nên dễ bị nôn chớ, cũng không nên quá sốt ruột vì điều đó. Toàn trạng, bé nhà mình khỏe, bạn đừng lo nghĩ gì nhiều.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 861 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi just_married Xem bài viết
    xin mod cho mình mở bài mới. mình tìm trong mục lục có topic nhưng lại là bé 2 tuổi trong khi mình muốn hỏi cho bé sơ sinh, topic cũ cũng ko co thông tin gì hết. tks mod

Các mẹ ơi, có ai biết về bệnh viiem mũi dị ứng ở trẻ sơ sinh ko? bé mình cứ ngẹtt mũi, khịt khịt hoài, nhất là buổi sáng, tối. trong ngày thi khi gắt ngủ cũng khụt khịt, thỉnh thoảng ho, tiếng ho, khóc có vẻ họng bị đờm. bé ko hề chảy mũi, hút mũi cũng ra rất ít. mình đi khám thì bsĩ bảo viêm mũi dị ứng, họng sạch, ko đỏ, cho uống acemuc, polaramin cũng ko đỡ, thở khí dung 3 ngày rùi mà thấy ko biến chuyển. mình nghiên cứu thì thấy viêm mũi dị ứng thì phải hắt xì nhiều, ra nước mũi nữa. mọi người ai có kinh nghiệm thì chia sẻ mình với. mỗi lần bé ho là hay ói nên mình xót quá. bé mới 2 tháng thôi
    trẻ mới sinh thông thường rất hay bị như con của bạn, đặc biệt là lại sinh vào mùa hanh như thế này....
    Đợt mình sinh bé thứ nhất, sau một tuần con mình cũng bị thế, bs chỉ khuyên là rửa nước muối thường xuyên, sau nó sẽ tự hết nếu ăn uống của con không bị ảnh hưởng...Lý do bị như vậy có thể khi sinh ra bé không được hút đờm cẩn thận..
    Bạn có thể làm như sau nhé:
    Thời tiết này rất khó chịu, bạn có thể mua lọ dầu khuynh diệp, mở nắp ra để cách mũi con một chút cho bé hít vào...Hơi dầu sẽ giúp bé dễ thở hơn, nhớ là dầu khuynh diệp nhé - dầu dùng cho trẻ nhỏ.
    Hàng ngày bạn nhỏ nước muối sinh lý cho bé, ba bốn lần một ngày, trước khi nhỏ nhớ phải ngâm cho ấm, kiểm tra thật cẩn thận kẻo nóng quá nhé, kiểm tra bằng cách nhỏ cho mẹ, mẹ thấy hơi âm ấm là được. Mỗi lần nhỏ như thế khoảng 2 lọ con...Cách nhỏ như sau: cho bé nằm ngửa trên gối, nhỏ từng bên một, mỗi bên 4đến 5 giọt rồi cho bé nằm nghiêng, úp bàn tay vỗ vỗ sau lưng bé (chỗ phổi nhé), cho nước mũi chảy ra, hết bên này lại nhỏ bên kia, làm y hệt như thế, mỗi bên 2 lần là đủ. Ngày 3 lần nhé....Đảm sao sau vài ngày sẽ cải thiện đáng kể
    Thời tiết này rất khó chịu, bạn có thể mua lọ dầu khuynh diệp, mở nắp ra để cách mũi con một chút cho bé hít vào...Hơi dầu sẽ giúp bé dễ thở hơn, nhớ là dầu khuynh diệp nhé - dầu dùng cho trẻ nhỏ. cái này chỉ nên dùng khi bé ngủ mà thấy bé trằn trọc
    • 630 Bài viết

• 516 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi just_married Xem bài viết
    mình đi khám thì bsĩ bảo viêm mũi dị ứng, họng sạch, ko đỏ, cho uống acemuc, polaramin
    Polaramine? Bạn có biết polaramine là thuốc chữa viêm mũi dị ứng nhưng lại chống chỉ định cho trẻ dưới 6 tuổi ko? Mình pó tay với BS Việt Nam về cách tùy tiện dùng thuốc. Con mình lúc 11 tháng tuổi bị sổ mũi thông thường vậy mà đi khám ở Nancy BS lại kê thuốc này, thiệt là vô trách nhiệm hết sức. Mình đt đến tận hãng dược phân phối loại thuốc này người ta cũng nói là ko nên cho trẻ dưới 6 tuổi uống thuốc này đúng theo chỉ dẫn. Vây mà BS mình là chúa tùy tiện, pó tay :mad:
    • 630 Bài viết

• 516 Được cảm ơn

à, mình xin có chút ý kiến. Có lần mình xem trên tivi thì thấy bác sĩ bảo ko nên sử dụng dầu cho bé, vì dùng nhiều quá sau này sẽ ảnh hưởng đến khứu giác của bé đó, chưa kể bé nghiện dầu cũng nên. Vì có 1 lần đi trên xe bus mình thấy 1 bé gái 5 tuổi ngồi quậy phá nói đi xe chóng mặt, thế là mẹ bé cho bé hít 1 tí dầu thế là bé ngồi yên ngay. Mẹ bé nói là do lúc nhỏ cho bé xài dầu nhiều quá nên bé nghiện, nên lúc nào đi đâu cũng phải đem theo dầu hết :Sick:
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bài đăng trên báo điện tử Dân trí, ngày 13/11/2009

Các mẹ chia sẻ cùng cháu bé tội nghiệp này nhé

Sự sống mong manh của cậu bé 22 tháng tuổi

(Dân trí) - Những lúc mẹ ra ngoài, bé Tiến được đặt nằm một mình góc giường, hai hàm răng bé cắn chặt, nghiến ken két vì đau đớn nhưng ánh mắt vẫn hướng nhìn mọi người xung quanh cầu cứu. Khi được bất cứ ai xung quanh bế lên tay, bé mới lại thiêm thiếp, chập chờn.

Tuy phải chịu đau đớn vì bệnh tật, nhưng Tiến rất ngoan, không hay khóc nhè.
    Thương lắm bé con!
    Lần đầu thấy bé khi vào viện thăm người nhà, tôi đã không thể rời mắt khỏi cậu bé con đang nằm ở một góc giường với dây rợ quấn xung quanh đầu, miệng như muốn méo sệch khóc tìm mẹ nhưng không thể khóc lên lời, chỉ đưa ánh mắt xung quanh như cầu cứu. Ánh mắt bé thôi thúc tôi đứng lên, ra nựng bé. Sự quan tâm, cưng nựng của một người lạ dường như giúp bé bớt đau hơn, thôi không còn mếu máo.
    Tôi bị ám ảnh bởi khuôn mặt, cái miệng bé xinh méo sệch, ánh mắt cầu cứu ấy… nên tôi đã lại vào viện, để được gặp bé thêm một lần nữa.
    Căn bệnh hiểm nghèo bạch cầu cấp được phát hiện đúng thời điểm bé Nguyễn Quang Tiến (khi đó mới 16 tháng tuổi) đang chập chững bước đi và bi bô những tiếng gọi mẹ, đầu tiên trong đời. Ngày đầu tiên nhập khoa ung bướu (BV Nhi T.Ư) để truyền hoá chất điều trị, bé Tiến nặng 13kg, bụ bẫm, lém lỉnh, nhanh nhẹn, trắng trẻo. Vừa vào phòng bệnh, bé đã toe toét cười làm quen với các anh chị, chú bác cùng phòng... Nhưng kể từ khi bước vào điều trị, những tác dụng phụ của hoá chất khiến bé liên tục bị viêm phổi, rồi nước đọng trong não phải mổ hút nước. Đã 6 tháng rồi, Tiến không còn tự đứng được trên đôi chân của mình, bé gầy sọp đi 3kg, yếu ớt.
    Mong con một giấc ngủ tròn
    Suốt ngày, bé được mẹ bế trên tay. Càng ngày, những cơn đau đớn càng dữ dội. Những lúc mẹ phải đi mua cơm, giặt giũ quần áo… phải để một mình Tiến nằm ở giường, bé cũng không khóc mà chỉ rên ư ử vì đau đớn. Những lúc ấy, ánh mắt bé nhìn mọi người xung quanh như cầu cứu, cô chú giường bệnh xung quanh thương tình, đón bé lên tay, bé mới lại thiêm thiếp, chập chờn. Bé cũng chưa được một giờ ngon giấc vì những cơn đau hành hạ, chỉ ngủ gà ngủ vịt, chợp chờn kể cả những lúc được mẹ ôm trong lòng.

Hai mẹ con bé Tiến tại BV Nhi T.Ư
    Chị Nguyễn Thị Thoại, mẹ bé Tiến ôm chặt con trong lòng, xót xa cúi xuống hôn lên trán con. Cậu bé vẫn thiêm thiếp mơ màng trong vòng tay mẹ. Lắm đêm đang thiêm thiếp trong vòng tay mẹ, vì mỏi tay cần đổi tư thế, chị vẫn cố cắn răng chịu thêm một chút, để bé được ngủ thêm dù chỉ một giây. Vì mỗi khi đổi tay, bé lại giật mình thức dậy, rồi cơn đau lại ập đến. Tiếng rên nho nhỏ của bé trong đêm khiến mọi người cùng phòng ai cũng thương bé đứt ruột. Nỗi đau là quá lớn đối với bé.
    Cũng kể từ hôm bước vào điều trị, bé Tiến cũng không tự ăn được mà phải ăn bằng một ống xông qua đường mũi. Mỗi ngày, chị Thoại mua cho con suất cháo và sữa hết 30.000 của viện để cho con ăn. Nhưng ăn xong, bé lại trớ do viêm phổi triền miên. Nghe bác sĩ nói, bé phải ăn nhiều chất mới lại người, người có khoẻ lên mới đỡ bị tác dụng phụ, chị Thoại bấm bụng nhịn ăn, mỗi bữa chỉ dám ăn xuất ít tiền nhất tại căng tin bệnh viện, dành dụm thỉnh thoảng mua cho con một ít thịt, tôm… nhờ nhà bếp say ra, đổ cho Tiến.
    “Những lúc phải chạy đi mua đồ ăn, phải tắm rửa, biết là các cô, các chú cùng phòng đang trông, nựng cháu hộ nhưng vẫn thương con đứt ruột. Lúc mới vào viện, còn có bà nội, bố thay nhau đỡ đần, chăm bé. Nhưng bé bị ốm lâu quá, bà, bố cũng phải về làm việc, rồi còn vay mượn tiền gửi ra cho con chữa bệnh. Bốn tháng nay, một mẹ, một con quay vòng vòng trên giường bệnh. Nhất là những đợt bé bị viêm phổi, đặt con nằm xuống thì con không thở được, phải bế con trên tay cả đêm. Cũng may, mọi người thương tình, trông giúp mỗi khi phảy chạy ra ngoài”, chị Thoại tâm sự.
    Mọi người cùng phòng ai cũng thương cảm cho hoàn cảnh hai mẹ con bé Tiến. Nhà thì neo người, ở mãi tận Nghệ An xa xôi. Bố Tiến hoạ hoằn lắm mới ra thăm vợ, thăm con được vì vẫn vừa phải đi làm, vừa phải trông nom cô con gái 12 tuổi. Dù vất vả là thế, nhưng mỗi khi chồng gọi ra, lúc nào chị Thoại cũng rất mạnh mẽ, bảo chồng không phải ngó nghê gì tới hai mẹ con mà hãy lo làm ăn kiếm tiền chữa bệnh cho con.
    “Hơn 6 tháng rồi, hai mẹ con mới về nhà được 7 ngày đợt 2/9. Các bé khác ở đây, sau một đợt truyền hoá chất là được về nhà, nghỉ ngơi vài tháng mới phải vào lại. Còn con mình, bé yếu quá nên phải ở viện triền miên. Bác sĩ nói, bé được phát hiện bệnh sớm, cơ hội khỏi bệnh là 70%. Nhưng vì thể trạng quá yếu, nên giờ, không biết sẽ như thế nào. Thấy con quá đau đớn, rồi chi phí chữa bệnh thì nhiều, lắm lúc không xoay xở được, định tặc lưỡi cho bé về, nhưng rứt ruột đẻ con ra, ai nỡ lòng để vậy… Nhiều khi nghe phòng bên, bác sĩ cho cháu này, cháu kia về vì không còn khả năng chữa trị, tim mình lại như vỡ ra, vừa thương cho các bé, vừa thấp thỏm lo cho con mình, nó bé bỏng, đáng thương quá. Hàng đêm, mình không dám ngủ, vừa ôm con vừa cầu khấn ông trời, mong một phép màu sẽ đến với con”, chị Thoại nức nở nói.

Mọi đóng góp hảo tâm xin gửi về:

1. Chị Nguyễn Thị Thoại - mẹ bé Nguyễn Quang Tiến: Phòng 6, khoa Ung bướu BV Nhi T.Ư. Điện thoại: 01693716348
    2. Quỹ Nhân ái - Báo Khuyến học và Dân trí - Báo điện tử Dân trí (Hà Nội)
    Số 2/48 Giảng Võ, Đống Đa, Hà Nội (Cạnh cây xăng Kim Mã)
    Tel: 04. 3. 7366.491/ Fax: 04. 3. 7366.490
    Email:
    quynhanai@dantri.com.vn
    * Tài khoản VNĐ:
    Tên TK: Báo Khuyến học & Dân trí
    Số TK: 10 201 0000 220 639
    Tại: Ngân hàng Thương mại Cổ phần Công Thương Việt Nam - Chi nhánh Hoàn Kiếm

* Tài khoản USD:

Tên TK : Báo Khuyến học & Dân trí
    Số TK : 10 202 0000 004346
    SWIFT Code: ICBVVNVX106
    Tại: Ngân hàng Thương mại Cổ phần Công Thương thành phố Hà Nội
    3. Văn phòng đại diện của báo:
    VP Hà Tĩnh: 46 Nguyễn Công Trứ, Phường Tân Giang, TP Hà Tĩnh. Tel: 039.3.857.122
    VP Đà Nẵng: 25 Nguyễn Tri Phương, Quận Thanh Khê, TP Đà Nẵng. Tel: 0511.3653.725

VP HCM: 40/17/16 Nguyễn Văn Đậu, phường 6 quận Bình Thạnh. Tel: 08. 35107. 331

VP Cần Thơ: 53/13 Lý Tự Trọng, Q Ninh Kiều, TP Cần Thơ. Tel: 071.3.733.269
    • 630 Bài viết

• 516 Được cảm ơn

éc, post sai chỗ rồi mẹ nó ơi
    • 580 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

mình đã ngưng thuốc cho con sau 3 ngày dùng vì thấy bé ko đỡ mà còn nặng hơn. đến tái khám thì bsĩ 1 mực kêu là khá hơn nhiều rồi và còn khuyên mình khi nào bé khụt khịt thì cứ cho 1 viên. thuốc này ko phải ksinh nên ko phải sợ !!!. bác còn nói sau này có thể có nguy cơ hen suyễn!!! thiệt hết biết. mình thấy ko ổn nên đã bế sang tai mũi họng. bsĩ bảo trời lạnh nên nó thế thôi. cứ nước muối sinh lý rửa thôi. hix. mình khám ở nancy đấy. mọi người tránh xa nhé. hix
    • 580 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BeNgocKhue Xem bài viết
    Polaramine? Bạn có biết polaramine là thuốc chữa viêm mũi dị ứng nhưng lại chống chỉ định cho trẻ dưới 6 tuổi ko? Mình pó tay với BS Việt Nam về cách tùy tiện dùng thuốc. Con mình lúc 11 tháng tuổi bị sổ mũi thông thường vậy mà đi khám ở Nancy BS lại kê thuốc này, thiệt là vô trách nhiệm hết sức. Mình đt đến tận hãng dược phân phối loại thuốc này người ta cũng nói là ko nên cho trẻ dưới 6 tuổi uống thuốc này đúng theo chỉ dẫn. Vây mà BS mình là chúa tùy tiện, pó tay :mad:
    mình cũng tra trên mạng trước khi cho con uống thuốc và hỏi người quen ở NĐ2 để cross check thì biết polaramin là chống chỉ định. mình ko cho con uống 2 ngày đầu, chỉ cho uống acemuc nhưng thấy ko khỏi. mình bế đi tái khám và có nói dzụ chống chỉ định thì bsĩ nói nếu ko cho uống thuốc đó thì tui cũng ko biết kê thuốc nào!!!
    • 630 Bài viết

• 516 Được cảm ơn

bạn thử khám ở Victoria ở Điện Biên Phủ thử xem, mắc nhưng là BS nước ngoài hy vong cái tâm lương y còn vớt vát được. Nếu mua bảo hiểm sức khỏe thì chi phí khám ở đó ko ngại. Bà chị mình hình như là mua bảo hiểm SK cho bé 500usd/năm thì phải? Còn ko thì bạn vào Nhi Đồng hay gặp BS chuyên khoa nào đó. À, bạn vào trang web www.suckhoevang.com nó hỗ trợ giúp mình tìm BS chuyên khoa đó. Chúc bạn tìm đúng BS cho con.
    • 580 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BeNgocKhue Xem bài viết
    bạn thử khám ở Victoria ở Điện Biên Phủ thử xem, mắc nhưng là BS nước ngoài hy vong cái tâm lương y còn vớt vát được. Nếu mua bảo hiểm sức khỏe thì chi phí khám ở đó ko ngại. Bà chị mình hình như là mua bảo hiểm SK cho bé 500usd/năm thì phải? Còn ko thì bạn vào Nhi Đồng hay gặp BS chuyên khoa nào đó. À, bạn vào trang web www.suckhoevang.com nó hỗ trợ giúp mình tìm BS chuyên khoa đó. Chúc bạn tìm đúng BS cho con.
    đứa đầu của mìhh cũng khám ở victoria mỹ mỹ ko thôi. tại nancy mới mở gần nhà nên bon chen thử. lần đàu cũng là lần cuối lun
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thấy chỗ Yên hòa chuyên chữa cam, với Viêm mũi, đợt trước mình tới mua thuốc cho cháu con chị gái, Bình thường dùng bao nhiêu thuốc tây ở Bệnh viên chẳng khỏi, đến thầy cho 2 gói dùng khỏi hẳn luôn, thuốc đông y gia truyền đó dùng cũng dễ, các mẹ tham khảo mua ở 21 Yên Hòa, http://chuyenchuaviemmuidiung.wordpress.com/