• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 2 Lượt chia sẻ
  • 37.8K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 866 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Các mẹ ơi bé nhà mình bị sốt phát ban, hiện tại hết sốt rồi nhưng họng đỏ và có vết mủ, bsỹ chẩn đoán là sốt phát ban - viêm họng mủ. Mẹ nào có kinh nghiệm về bệnh này không chia sẻ cho mẹ cháu ít kinh nghiệm với. Mẹ cháu tìm mãi trong chuyên mục SK mà không thấy chỗ nào nói về bệnh này cả. Cám ơn các mẹ nhiều, mong tin gấp.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 640 Bài viết

• 2,593 Được cảm ơn

Không biết có giống viêm amiđan hốc mủ không? Dùng dụng cụ đè lưỡi xuống thì thấy những mảng mủ trắng loang lỗ. Sốt cao. Nhà mình mọi người (kể cả người lớn) thi thoảng bị. Nếu bị lại thường xuyên thì bác sĩ khuyên cắt amidan, không thì họ khuyên không nên cắt, và chỉ uống kháng sinh - và thường là mạnh

Bạn hỏi bác sỉ điều trị cho kỹ nhé. Chúc bé mau lành bệnh
    • 866 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeTuU
    Không biết có giống viêm amiđan hốc mủ không? Dùng dụng cụ đè lưỡi xuống thì thấy những mảng mủ trắng loang lỗ. Sốt cao. Nhà mình mọi người (kể cả người lớn) thi thoảng bị. Nếu bị lại thường xuyên thì bác sĩ khuyên cắt amidan, không thì họ khuyên không nên cắt, và chỉ uống kháng sinh - và thường là mạnh

Bạn hỏi bác sỉ điều trị cho kỹ nhé. Chúc bé mau lành bệnh
    Cám ơn những thông tin của mẹ TuU nhiều nhưng bé nhà mình còn bé (hơn 10 tháng) mà bệnh này mình cũng mới biết đến nên chưa có kinh nghiệm gì cả. Bé nhà mình do sốt cao sau đó bị bội nhiễm làm họng đỏ và có vết mủ trắng nên bsỹ đã chỉ định cho bé uống kháng sinh rồi. Hi vọng mấy hôm nữa bé sẽ khỏi hẳn.
    Chúc vui vẻ :1:.
    • 97 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Có Cún nhà mình đây - không phải Amidan, mà viêm họng - cổ họng rất đỏ , không phẳng mà gồ ghề , các chỗ gồ ghề đó làm mủ nên khi quan sát thấy trắng - tớ nhìn thấy trong họng Cún nhà tớ rồi. Bác ĩ cho Cún xông họng và uống kháng sinh , đêm qua ngủ không thấy ho nữa - không bù cho hôm trước - nó ho sằng sặc cả đêm luôn.
    • 135 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mẹ cháu đang lo lắng quá. Mẹ nào có kinh nghiệm vụ viêm họng mủ này chia sẻ cho mẹ cháu với. Cu con nhà em 3.5 tuổi. Mấy hôm trước sốt rất cao toàn 40 độ. Em đưa đến viện bs làm xn nói là bị viêm họng cấp. Về nhà uống thuốc được 2 hôm thì hết sốt. Nhưng em nhìn trong họng con thì thấy toàn những vết như là vết nhiệt ở hai bên amidan, lan lên cả lưỡi gà và một ít lên vòm họng nữa. Con kêu đau lắm, mà mấy hôm bị sốt thì không thấy kêu đau bằng mấy hôm nay. Uống ks Augmentin (250mg) được 5 ngày rồi, bs lại kê thêm loại 500mg uống tiếp 5 ngày nữa. Em lo quá! Chưa bao h gặp trường hợp này cả. Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cho em với. Tks nhiều ạ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 381 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bo oc van Xem bài viết
    Các mẹ ơi, mẹ cháu đang lo lắng quá. Mẹ nào có kinh nghiệm vụ viêm họng mủ này chia sẻ cho mẹ cháu với. Cu con nhà em 3.5 tuổi. Mấy hôm trước sốt rất cao toàn 40 độ. Em đưa đến viện bs làm xn nói là bị viêm họng cấp. Về nhà uống thuốc được 2 hôm thì hết sốt. Nhưng em nhìn trong họng con thì thấy toàn những vết như là vết nhiệt ở hai bên amidan, lan lên cả lưỡi gà và một ít lên vòm họng nữa. Con kêu đau lắm, mà mấy hôm bị sốt thì không thấy kêu đau bằng mấy hôm nay. Uống ks Augmentin (250mg) được 5 ngày rồi, bs lại kê thêm loại 500mg uống tiếp 5 ngày nữa. Em lo quá! Chưa bao h gặp trường hợp này cả. Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cho em với. Tks nhiều ạ!

- Bạn đã cho cháu làm xét nghiệm xem có phải viêm họng do liên cầu ko (để điều trị ks cho đúng và quan trọng là phòng thấp tim) - nếu giả sử viêm do liên cầu bạn dùng augmentin là okie nhưng vẫn phải điều trị thêm phòng thấp
    - Viêm họng mủ ngoài dùng ks ra cháu vẫn đau thì bạn nên đến 1 pkhám TMH gần nhà bạn để chấm họng trực tiếp (glycerine iod) sẽ nhanh khỏi hơn. Thậm chí cần thiết thì BS ở đấy dùng thuốc giảm đau cho cháu (ví dụ như có thể dùng surgam 100mg ngày uôngs 1 v chia 2 lần (cháu > 15 kg). TẤt nhiên dùng thuốc j cũng có tác dụng phụ nên phải cẩn trọng khi dùng)
    • 1,858 Bài viết

• 2,573 Được cảm ơn

Bé mình sốt cao, đi khám bsy kết luận Viêm họng mủ. Trong họng có nhiều đốm trắng.. Về chẳng ăn uống và bú mẹ gì cả. Phải ép con sữa mới đc chút chít. Bsy kê đơn dùng kháng sinh Zinnat và thuốc kháng viêm. Bsy kê đơn bảo về uống hết sẽ khỏi.
    Hôm nay là ngày thứ 2. Con đau quá khóc quấy suốt và ko chịu ăn uống gì. Sốt ruột quá lên hỏi các mẹ xem, chăm con như thế nào cho nó mau khỏi bây giờ. Ăn uống vào là rất dễ nôn do họng có đờm trắng.
    • 607 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Cho bé ăn ít,chia làm nhiều bữa và ăn lỏng thôi mẹ ơi.Bé không muốn ăn nữa là dừng luôn,đừng ép bé.CHúc bé con mau khỏe nha
    • 3,112 Bài viết

• 878 Được cảm ơn

Mẹ cháu không nói rõ con được mấy tháng rồi? Con nhà em đợt trước cũng bị viêm họng mủ, lúc 06 tháng ấy. Toàn uống sữa thôi vì bé nuốt rất đau. Nếu bé ăn các thứ rồi thì mẹ cháu có thể ninh cà rốt- thịt bò lấy nước cho cháu ăn (uống kháng sinh bị đi ngoài phải uống thêm men tiêu hóa và uống nước cà rốt cho nó bảo vệ đường tiêu hóa của bé nhé) . Con em sau khi bị viêm họng mủ thì hơi ho, nếu con chị cũng bị vậy thì có thể xem thêm mấy bài thuốc chữa ho từ phật thủ mật ong, quất hấp mật ong hoặc gừng cho con nhé. Sau khi hồi phục bé sẽ ăn bù lại thôi, không lo đâu mẹ cháu ạ. Mà mùa này, mẹ cháu nên cho con mặc quần dài quấn khăn cổ khi ngủ nhé.
    • 1,070 Bài viết

• 1,007 Được cảm ơn

Bạn chịu khó ”nhẫn tâm” một chút, dùng mật ong rơ họng cho bé sẽ có tính sát trùng và làm nhanh tan đốm trắng. Mới đầu con sẽ đau hơn một chút nhưng sau đó sẽ ổn.
    Con mình trước đây cũng bị đốm trắng như thế, họng đỏ, nhưng bs kết luận là viêm họng hầu, không biết có liên quan gì tới nhau không. Chị MeoBambi bày cho mình bôi mật ong mình đã làm và thấy có hiệu quả.
    Ngoài ra mình có bôi thêm cho bé 1 loại thuốc nhiệt miệng, hôm nay ko nhớ tên, mai mình sẽ ghi lại cho bạn. Kèm theo đó bạn cho bé uống thêm vitamin C (ceelin) nhé, vì cơ thể bé bị nóng, lại thêm kháng sinh nữa, C cũng giúp tăng sức đề kháng mà.
    Còn với kháng sinh zinnat thì mình thấy đó là một loại ks rất nặng, có cần thiết dùng loại nặng đó không thì bạn tham khảo thêm người quen, và bác sĩ. Dùng ks nặng còn ảnh hưởng tới đường tiêu hóa của con, dễ gây tiêu chảy, kiết lỵ, bạn cân nhắc nhé.
    Hik, hình như hôm nay mình oanh tạc Box này hơi nhiều....
    • 1,070 Bài viết

• 1,007 Được cảm ơn

Thêm nữa, bôi dầu khuynh diệp vào gan bàn chân (nhớ đi tất vào) và sau lưng bé ở vị trí hai lá phổi để giữ ấm, cho bé đỡ ho nhé.
    • 3,112 Bài viết

• 878 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chanhleo.na Xem bài viết
    Bạn chịu khó ”nhẫn tâm” một chút, dùng mật ong rơ họng cho bé sẽ có tính sát trùng và làm nhanh tan đốm trắng. Mới đầu con sẽ đau hơn một chút nhưng sau đó sẽ ổn.
    Con mình trước đây cũng bị đốm trắng như thế, họng đỏ, nhưng bs kết luận là viêm họng hầu, không biết có liên quan gì tới nhau không. Chị MeoBambi bày cho mình bôi mật ong mình đã làm và thấy có hiệu quả.
    Ngoài ra mình có bôi thêm cho bé 1 loại thuốc nhiệt miệng, hôm nay ko nhớ tên, mai mình sẽ ghi lại cho bạn. Kèm theo đó bạn cho bé uống thêm vitamin C (ceelin) nhé, vì cơ thể bé bị nóng, lại thêm kháng sinh nữa, C cũng giúp tăng sức đề kháng mà.
    Còn với kháng sinh zinnat thì mình thấy đó là một loại ks rất nặng, có cần thiết dùng loại nặng đó không thì bạn tham khảo thêm người quen, và bác sĩ. Dùng ks nặng còn ảnh hưởng tới đường tiêu hóa của con, dễ gây tiêu chảy, kiết lỵ, bạn cân nhắc nhé.
    Bạn ơi, mình nghĩ có khi bạn nhầm đấy, viêm họng mủ nó khác viêm họng hầu đấy. Đợt trước con mình phải dùng kháng sinh Zhiromax, xịt thẳng vào họng con cơ, chứ không phải uống đâu. Mình nhớ hồi đó, bác sĩ soi họng bé và chỉ cho mình xem, trên vòm họng của con, phía trên cái amidan ấy, nó mọc ra các mụn, trắng và có mủ đấy nên mới gọi là viêm họng mủ.
    • 1,858 Bài viết

• 2,573 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoacomay7681 Xem bài viết
    Mẹ cháu không nói rõ con được mấy tháng rồi? Con nhà em đợt trước cũng bị viêm họng mủ, lúc 06 tháng ấy. Toàn uống sữa thôi vì bé nuốt rất đau. Nếu bé ăn các thứ rồi thì mẹ cháu có thể ninh cà rốt- thịt bò lấy nước cho cháu ăn (uống kháng sinh bị đi ngoài phải uống thêm men tiêu hóa và uống nước cà rốt cho nó bảo vệ đường tiêu hóa của bé nhé) . Con em sau khi bị viêm họng mủ thì hơi ho, nếu con chị cũng bị vậy thì có thể xem thêm mấy bài thuốc chữa ho từ phật thủ mật ong, quất hấp mật ong hoặc gừng cho con nhé. Sau khi hồi phục bé sẽ ăn bù lại thôi, không lo đâu mẹ cháu ạ. Mà mùa này, mẹ cháu nên cho con mặc quần dài quấn khăn cổ khi ngủ nhé.
    cảm ơn mẹ nó. Bé mình đc 7 tháng. Mình cũng nấu bột loãng và cho uống sữa nữa. Chia nhỏ bữa ra cho bé. Uống KS Zinnat, dạng cốm hòa tan với nc, uống đc 2 bữa rồi. Từ hôm qua tới giờ chưa thấy đi đại tiện. Đánh rắm nhiều lắm.

Con bạn sau bao ngày thì đỡ đau và sau bao lâu thì cháu khỏi hẳn à? Hồi trc mẹ nó cho con khám ở đâu, dùng thuốc kháng sinh gì?

Trích dẫn Nguyên văn bởi sweethoney Xem bài viết
    Cho bé ăn ít,chia làm nhiều bữa và ăn lỏng thôi mẹ ơi.Bé không muốn ăn nữa là dừng luôn,đừng ép bé.CHúc bé con mau khỏe nha
    Thêm nữa, bôi dầu khuynh diệp vào gan bàn chân (nhớ đi tất vào) và sau lưng bé ở vị trí hai lá phổi để giữ ấm, cho bé đỡ ho nhé.
    Cảm ơn 2 mẹ nó !!!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi vải đẹp; 14/10/2009 vào lúc 04:49 PM.
    • 1,070 Bài viết

• 1,007 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoacomay7681 Xem bài viết
    Bạn ơi, mình nghĩ có khi bạn nhầm đấy, viêm họng mủ nó khác viêm họng hầu đấy. Đợt trước con mình phải dùng kháng sinh Zhiromax, xịt thẳng vào họng con cơ, chứ không phải uống đâu. Mình nhớ hồi đó, bác sĩ soi họng bé và chỉ cho mình xem, trên vòm họng của con, phía trên cái amidan ấy, nó mọc ra các mụn, trắng và có mủ đấy nên mới gọi là viêm họng mủ.
    Thì mình bảo là không biết có liên quan tới nhau không mừ....bé nhà mình cũng bị cái đốm trắng có mủ như người bị nhiệt miệng ở vòm trên họng, mình ko biết cái vị trí amidan (hihi đừng cười nhé, thật đấy).
    Còn mật ong là chữa cái vụ đốm trắng, mủ đó, sát trùng và làm nhanh khô miệng vết lở nên con đỡ đau hơn.
    • 3,112 Bài viết

• 878 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vải đẹp Xem bài viết
    cảm ơn mẹ nó. Bé mình đc 7 tháng. Mình cũng nấu bột loãng và cho uống sữa nữa. Chia nhỏ bữa ra cho bé. Uống KS Zinnat, dạng cốm hòa tan với nc, uống đc 2 bữa rồi. Từ hôm qua tới giờ chưa thấy đi đại tiện. Đánh rắm nhiều lắm.

Con bạn sau bao ngày thì đỡ đau và sau bao lâu thì cháu khỏi hẳn à? Hồi trc mẹ nó cho con khám ở đâu, dùng thuốc kháng sinh gì?
    Cảm ơn 2 mẹ nó !!!
    Mẹ cháu ơi, tốt nhất cho con uống sữa thôi, vì kể cả bột loãng nó vẫn hơi sánh, con nuốt sẽ khó hơn bình thường dẫn đến việc nó bị ọe, nôn==> rất mệt người. Con nhà em đợt đó uống sữa suốt ngày, thay tất cả các bữa ăn chính mà. Mẹ cháu cho uống kháng sinh phải cho cả men tiêu hóa hoặc uống nước cà rốt ninh với thịt bò ấy.
    Con em đợt trước uống hết lọ thuốc (khoảng 5 ngày thì các mủ biến sạch hẳn). Thuốc uống đợt đó là Zithromax, pha với nước, sau đó hút ra bằng xi lanh và xịt thẳng vào miệng con. Mỗi thuốc mỗi kiểu chị ạ.
    • 1,858 Bài viết

• 2,573 Được cảm ơn

Người lớn nhiệt mình, lấy khăn rơ qua nc muối cũng thấy đỡ đau hơn... trẻ con chắc cũng vậy.
    Nhưng mà nó sâu trong vòm họng của con, cũng thấy ghê ...
    • 1,858 Bài viết

• 2,573 Được cảm ơn

Con mình đi ị phân vẫn sệt đẹp, mỗi tội mùi hơi tanh thôi. Chắc tại sốt ...
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vải đẹp Xem bài viết
    Bé mình sốt cao, đi khám bsy kết luận Viêm họng mủ. Trong họng có nhiều đốm trắng.. Về chẳng ăn uống và bú mẹ gì cả. Phải ép con sữa mới đc chút chít. Bsy kê đơn dùng kháng sinh Zinnat và thuốc kháng viêm. Bsy kê đơn bảo về uống hết sẽ khỏi.
    Hôm nay là ngày thứ 2. Con đau quá khóc quấy suốt và ko chịu ăn uống gì. Sốt ruột quá lên hỏi các mẹ xem, chăm con như thế nào cho nó mau khỏi bây giờ. Ăn uống vào là rất dễ nôn do họng có đờm trắng.
    Giống hệt bé nhà mình. Hôm trước khám bs cũng kê kháng sinh liều cao,mới 7 tháng tuổi mà đã phải uống ks liều cao rồi, xót con lắm nhưng vẫn phải cho uống. Mỗi lần ăn là bị ọc hết sữa và bột. Đành phải chia nhỏ bữa cho con và tạm dừng ăn bột cho đến khi con khỏi hẳn. Bạn đừng ép con ăn nhiều, cứ kiên nhẫn cho uống ít sữa một.
    Chúc bé mau khỏe
    • 43 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Này mẹ nó ơi cho mình hỏi là: con mình mỗi lần mà hơi bị ho, họng có mủ, buổi sáng sớm trước khi ăn sáng khoảng 15 phút mình thường cho bé uống 1 thìa mật ong (mà không phải mật ong “dỏm” mua ngoài chợ đâu) nhưng sao bé đỡ ho thật nhưng mỗi tội là hay bị rối loạn tiêu hoá, đôi khi còn bị tiêu chảy nên mình cũng chẳng dám dùng cho con nữa toàn phải đi khám bác sỹ và uống kháng sinh thôi. Giờ có cách nào không nhỉ?
    • 88 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

ôi trời, con nhà mình cũng đang bị như thế. Lo quá. Hôm qua đi khám BS bảo viêm lưỡi do vi rút. Vì cháu bắt đầu là sốt và sau đó thấy nổi các nốt đỏ trên amiđan và lưỡi gà. BS cho dùng Zytee và Tiffy mới được 1 ngày. Chắc mình sẽ dùng thêm mật ong xem sao. Đang định mai mà không đỡ hẳn chắc mình đổi loại bôi khác. Lần trước đứa lớn nhà mình bị nổi trên lưỡi, bs khác cho dùng Metogyl ... mình không nhớ chính xác nhưng mình nhìn là nhớ ngay. Lần đón con bôi vào mấy tiếng là thấy đỡ lắm.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2