Bệnh trẻ em

Viêm da cơ địa ở trẻ.

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 116K Lượt đọc
  • 410 Trả lời

• 1,625 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi giúp đứa bạn em với. Con nó đã được 1 tuổi rồi, nhưng từ lúc mới sinh ra cho đến giờ lúc nào cũng bị viêm da cơ địa (đó là bsỹ bảo thế), nhìn thằng bé khổ thân lắm cơ, khắp người chỗ nào da cũng nhăn nheo sần sùi, sờ vào thì rất thô & ráp.
    Vì bs dặn là ko được ăn tanh & thịt gà cho nên thằng bé lại càng còi cọc. Nó đã từng đến viện Nhi khám nhưng ko khỏi nên nó đang chữa cho thẳng bé ờ ngoài = thuốc Đông y, nhưng em thấy cũng chẳng tốt hơn là mấy.
    Có ai biết ở đâu có thể chữa được bệnh này thì chỉ giúp cho đứa bạn em với. Em thương thằng bé quá cơ, chẳng nhẽ ko chữa được thì lớn lên nó cứ bị như thế sao.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 515 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Bạn đã cho bé đến khám ở viện da liễu trung ương chưa?

Ngòai ra bạn cũng thử đến chỗ bà lang Chỉ ở cổng chợ Ngọc Hà xem thế nào? Tớ thấy nhiều người chữa khỏi ở đấy rồi, minh minh nhà tớ cũng bị viêm da cơ địa từ hồi một hai tháng nhưng chỉ bị ở một ít ở má và một ít ở chân thôi, bôi thuốc của viện Nhi chẳng ăn thua gì cả nhưng dùng thuốc của bà ấy chỉ bôi một hai hôm là đỡ. Bảo là thuốc Nam nhưng tớ cũng nghi ngờ là có thuốc tây trong thành phần. Nhưng không chữa thì cũng xót ruột lắm, Có bệnh thì vái tứ phương thôi.

Chúc em bé chóng khỏe.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 39 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tin Tin
    Các mẹ thông thái ơi giúp đứa bạn em với. Con nó đã được 1 tuổi rồi, nhưng từ lúc mới sinh ra cho đến giờ lúc nào cũng bị viêm da cơ địa (đó là bsỹ bảo thế), nhìn thằng bé khổ thân lắm cơ, khắp người chỗ nào da cũng nhăn nheo sần sùi, sờ vào thì rất thô & ráp.
    Vì bs dặn là ko được ăn tanh & thịt gà cho nên thằng bé lại càng còi cọc. Nó đã từng đến viện Nhi khám nhưng ko khỏi nên nó đang chữa cho thẳng bé ờ ngoài = thuốc Đông y, nhưng em thấy cũng chẳng tốt hơn là mấy.
    Có ai biết ở đâu có thể chữa được bệnh này thì chỉ giúp cho đứa bạn em với. Em thương thằng bé quá cơ, chẳng nhẽ ko chữa được thì lớn lên nó cứ bị như thế sao.
    Con mình cũng bị thế , bs bảo phải 2 tuổi trở lên sẽ tự khỏi. Cứ mỗi lần bị mẩn đỏ minh lại bôi thuốc theo chỉ định của bác sĩ thì thấy đỡ,nhưng mình thấy trong hướng dẫn sử dụng nói bôi trong thời gian dài sẽ bị ức chế tuyến thượng thận nên cũng ko muốn dùng nhiêù.hình như cũng có 1 bài của mẹ nào nói về bệnh này rồi, còn hướng dẫn chỗ cắt thuốc nam ở chợ Ngọc Hà nữa nhưng mình ko nhớ.Đằng ấy tìm lại xem.Còn con mình thì cứ đang để kệ như thế đã.Được cái con mình chỉ bị khi gió mùa đông bắc thôi. à, có người mách mình dùng nước dừa tắm cho con nhưng mình chưa thử, chẳng biết có tác dụng kọ
    • 329 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Cún nhà mình cũng bị như thế. Cứ rét là lại bị. Bác sỹ khám đều bảo 2 tuổi mới hết. Tớ đi khám bà bác sỹ gần nhà, bác sỹ cho thuốc do bác sỹ tự chế, bôi suốt mùa đông, cũng thấy đỡ hơn. Tức là vẫn bị nhưng đỡ ngứa hơn. BS bảo không có cách nào chữa dứt hẳn. Chỉ hết 2 tuổi thôi. Em không tin đã vào thử BV da liễu BM người ta cũng bảo thế.
    • 1,143 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Bé nhà tớ hồi tết năm ngoái cũng bị viêm da cơ địa lúc nào cũng mẩn đỏ và sờ vào rất thô ráp. Tớ hay bôi thuốc Emovac (đánh vần có vẻ ko chuẩn lắm) là tuýp nhỏ khoảng 17k/hộp thuốc đó rất hiệu nghiệm nên ở nhà mọi người toàn gọi là thuốc tiên nhưng khi nào khỏi là phải ngừng ngay vì tớ nghe nói thuốc đó ko nên dùng thường xuyên.Tớ thường tắm lá xuyên tâm niên cho bé nên cũng đỡ nhanh. Bạn thử làm theo xem thếư nào nhé. Chúc bé mau khỏi.
    Gã đầu bếp dễ thương của bố mẹ Yêu con nhiều.LTM
    • 1,625 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều nhé.
    Mình sẽ nói lại với nó xem sao.
    • 515 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Bé nhà tớ bôi Emovac và Tramzone ( hình như thế, chả nhớ chính xác nữa) thì chỉ đỡ lần đầu thôi, mấy hôm sau bị lại thì bôi không đỡ nữa. Con của bạn bạn bị tòan thân thì khó dùng thuốc tây lắm vì thường chống chỉ định dùng thuốc trên diện rộng ( ảnh hưởng rất lớn đến tuyến thượng thận của bé) . Ở chỗ bà lang chỉ ở chợ Ngọc Hà như tớ chỉ cho bạn có cả thuốc bôi và thuốc lá để tắm ( đối với những bé bị diện rộng như con của bạn bạn), em bé nhà tớ chỉ bị một vạt nhỏ ở má và chân nên tớ chỉ dùng thuốc bôi thôi.

Tớ cũng nghe nói đến 2 tuổi sẽ khỏi ( sách vở bảo là bệnh " chàm 2 tuổi"), nhưng tớ hồi hộp chờ mãi thì em bé nhà ớ 2 tuổi vẫn chưa khỏi hẳn, hỏi lại bác sĩ ( ở viện da liễu) thì bảo : đợi 3- 5 tuổi sẽ khỏi . Chả hiểu thế nào nữa. Nhưng cứ thay đổi thời tiết, má đỏ lên lại phải hì hục ra bà lang Chỉ để mua thuốc, bôi một hai hôm là đỡ.

Chả biết bao giờ mới khỏi hẳn đây. Chán quá cơ.
    • 7,173 Bài viết

• 1,580 Được cảm ơn

Những loại thuốc như trên chắc ko bôi được vào đầu phải ko các mẹ. Bé nhà mình chỉ ngứa đầu thôi mà chưa đưa đi khám được. Thế ở chỗ bà lang chỉ ở chợ Ngọc Hà có đông khách ko, có phải xếp hàng ko, thứ bảy cn vẫn làm việc chứ?
    • 209 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Thuốc bôi đó la Eumovate chhuws không phải emovac
    • 515 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cu_Zin
    Những loại thuốc như trên chắc ko bôi được vào đầu phải ko các mẹ. Bé nhà mình chỉ ngứa đầu thôi mà chưa đưa đi khám được. Thế ở chỗ bà lang chỉ ở chợ Ngọc Hà có đông khách ko, có phải xếp hàng ko, thứ bảy cn vẫn làm việc chứ?
    Cũng đông nhưng không phải xếp hàng. Ngày nào cũng bán hàng nhưng có hai hàng, bạn phải hỏi đúng hàng bà lang Chỉ. Không có bắt mạch hay khám xét gì đâu bạn ah. Người ta chỉ biết làm có mỗi loại thuốc chữa bệnh ngòai da đó thôi. Nếu bị ít thì chỉ dùng thuốc bôi, nếu bị diện rộng thì dùng thêm lá tắm. nếu em bé còn bú mẹ thì tắm cho cả mẹ và con.

Trích dẫn Nguyên văn bởi thu an
    Thuốc bôi đó là Eumovate chhws không phải là Emovac
    Uh, chắc là thế, tớ chỉ nhớ là tuýp thuốc be bé bằng ngón tay màu trắng, chữ xám thì phải, cùng mua khoảng 16 hay 17K gì đó, em bé nhà tớ dùng không hợp nên tớ quẳng luôn rồi, để lại sợ bà cháu tiết kiệm lại lôi ra dùng thì nguy.
    • 39 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ba ngoại tớ bôi cho bé Cottribiot (ko nhớ viết có đúng ko)mà người lớn hay dùng để bôi trứng cá ấy thì thấy da đẹp hẳn nhưng ko biết nếu lâu dài có làm sao ko
    duy hà bill
    • 39 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duy hà bill
    Ba ngoại tớ bôi cho bé Cottribiot (ko nhớ viết có đúng ko)mà người lớn hay dùng để bôi trứng cá ấy thì thấy da đẹp hẳn nhưng ko biết nếu lâu dài có làm sao ko
    Khi tớ đăng ký vào làm thành viên của hội thì tớ được cung cấp số ID là 121688272, nhưng hình như có 1 bạn cũng có trùng với số của tớ thì phải, vì có bài viết của bạn nhưng khi ký tên thì lại là tên gia đình tớ...cho tớ hỏi bạn tên là gì vậy? tớ làm quen được không?
    duy hà bill
    • 529 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Hình như con mình cũng đang bị như vậy đấy. Từ khi cháu được hơn 2 tháng tuổi, hai bên bắp chân xuất hiện 1 mảng da nhỏ thô ráp, sần sùi nhưng ko bị chảy nước, ko bị ngứa, Sau đó lan rộng ra thành hình tròn,và xuất hiện nhiều vùng da hình tròn thô ráp như thế lên khắp đùi. Tôi xin nước trầu của các bà cụ ăn trầu thuốc, bôi hơn 1 tuần thì da viền xung quanh hình tròn bong ra, vùng được bôi trầu ko bị nặng thêm nhưng cũng ko khỏi mà chỉ đỡ thôi. Có người mách tắm bằng kim ngân hoa, tôi làm thử nhưng ko thấy đỡ. Bây giờ 2 chân cháu nhăn nheo, thô ráp.Hôm qua tắm cho cháu thấy 2 cánh tay của cháu cũng bắt đầu bị. Con bạn chị có phải cũng bị như thế ko, chị thử bôi nước trầu không, nếu hợp thì cháu cũng khỏi đấy.
    Có mẹ nào biết về bệnh này không, mách cho chúng tôi với.
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chíp bông
    Hình như con mình cũng đang bị như vậy đấy. Từ khi cháu được hơn 2 tháng tuổi, hai bên bắp chân xuất hiện 1 mảng da nhỏ thô ráp, sần sùi nhưng ko bị chảy nước, ko bị ngứa, Sau đó lan rộng ra thành hình tròn,và xuất hiện nhiều vùng da hình tròn thô ráp như thế lên khắp đùi. Tôi xin nước trầu của các bà cụ ăn trầu thuốc, bôi hơn 1 tuần thì da viền xung quanh hình tròn bong ra, vùng được bôi trầu ko bị nặng thêm nhưng cũng ko khỏi mà chỉ đỡ thôi. Có người mách tắm bằng kim ngân hoa, tôi làm thử nhưng ko thấy đỡ. Bây giờ 2 chân cháu nhăn nheo, thô ráp.Hôm qua tắm cho cháu thấy 2 cánh tay của cháu cũng bắt đầu bị. Con bạn chị có phải cũng bị như thế ko, chị thử bôi nước trầu không, nếu hợp thì cháu cũng khỏi đấy.
    Có mẹ nào biết về bệnh này không, mách cho chúng tôi với.
    NGày trước bé nhà mình cũng bị viêm da do cơ địa - da bé cứ bị tróc và bong ra ở các đầu ngón chân, tay. Mình cũng cho bé vào khám ở bệnh viện Da liễu, rồi cũng đến một số bác sĩ có tiếng về da liễu nhưng họ đều kết luận là viêm da do cơ địa. Ở bệnh viện Da liễu (Bạch Mai) có bán lọ HỒ NƯỚC, có thể bôi cho bé để dịu bớt đi đấy (thuốc này do bệnh viện tự chế, các cửa hàng thuuốc khác không có đâu). Hoặc để cho bớt thì các mẹ mua oxyt kẽm để bôi cho bé (cũng rất rẻ, của VN sản xuất). Tuy nhiên theo kinh nghiệm của mình thì với bệnh này các mẹ tránh cho bé sử dụng xà phòng tắm, sữa tắm, hạn chế thời gian tiếp xúc với nước, vì mình thấy sau khi nhúng vào nước một thời gian, da của bé nhăn nheo lại và bong nhiều hơn.
    Bây giờ bé nhà mình gần như khỏi hẳn rồi. Bé được 6 tuổi rồi, nhưng để tránh, mình vẫn hạn chế cho bé dùng sữa tắm.
    • 3,702 Bài viết

• 668 Được cảm ơn

Con minh bi benh nay tu luc 1 thang tuoi, bay gio do nhieu nhugn chua het han. Theo cac bac sy ben nay thi :
    1. Ko can phai an kie^ng: an kieng ko co tac dung gi lam trong chuyen nay vi day la co* dia cua be. An kieng chi lam be coi coc them. Tru phi be bi di ung nang vi thuc an (tieu chay, noi man khap nguoi) moi phai kieng.
    2. Benh nay do co dia cua be bi man cam voi thoi tiet hoac moi truong, hoac mot so yeu to trong moi truong. moi khi thoi tiet thay doi, hoac kho^ qua, hoac nong lanh bat thuong deu bi nang hon. Neu ve sinh kem (do bui, am moc), hoac qua nong bi' mo^` ho^i co the bi nhiem trung --> rat nguy hiem, phai uong khang sinh ket hop thuoc corticoid nang de boi ngoai da.
    3. Yeu to quan trong trong chua tri benh: - dam bao giu a^?m cho da: tam xong trong vong 3 phut phai boi xong thuoc va kem/mo*~ giu am cho be de lock the moisture - thay doi thuoc theo do na*.ng nhe cua benh: luc nang boi thuoc nang + mo*~ giu*~ am (dang nhu vaseline, loai tot nhat la aquaphor healing ointment for baby) , luc nhe boi thuoc nhe hoac ko can boi thuoc + kem giu am, co the giam tu loai vua phai (cream) xuogn loai co nhieu nuoc (moisturizer). Luc bi nang ko duoc so*. thuoc ma phai boi thuoc nang cho con, co the chi boi vai lan roi sau do chuyen sang thuoc nhe.
    4. Tranh ko dung soap va cac san pham co' mui tho*m de cha*m soc' da + giat quan ao cua be'. Dac biet johnson and johnson va cac loai bot giat co mui thom. Ko duoc dung thuoc tay va thuoc lam me^`m vai? khi giat quan ao'.
    5. O My co hai truong phai: 1 la kieng tam, 2 la rat can phai tam thuong xuyen, it nhat mot ngay mot lan hoac co the den 2 lan. Van de quan trong la tam xong phai boi kem giu am ngay (trong vong 3 phut phai xong). Minh da theo ca hai va thay la truogn phai thu 2 tot hon (ong BS nay la truo*?ng khoa da lie^u~ cho nhi khoa, benh vien cua truogn DH Stanford).

Tot nhat la :
    1. tam cho be bang cetaphil cleanser (loai nay la soap free- minh thay co' ban' o hieu thuoc Viet My - goc duong tu cho Bach Khoa di ra cat voi duogn Giai phong, gan bv Bach Mai). Day la loai sua tam ma hau het cac bac sy o My deu khuyen con minh dung.
    2. Moisturizer: loai mo*~ dung aquaphor nhu minh noi o tren, loai vua dung cetaphil cream (o My chi ban trong Costco), loai nhe dung cetaphil moisturizer hoac Aveeno Baby Lotion.
    3. Thuoc: dung tu nhe. den nang, ko ne^n dung loai nang ngay tu dau. Loai nhe la loai chu hydrocortison 1%. Loai nang la chua 2.5 % hoac hon. Hoac mot so brand khac nhu elocon. Co mot brand rat noi tieng cua Chau Au la Elidel nhung loai nay o My khuyen cao ko dugn vi co the gay ung thu* da cho tre (tuy % rat it nhugn FDA da co khuyen cao').
    4. Neu be co the o trong moi truong a^?m va ma't thi be^.nh se do*~ nhieu (chi tac dung khi ban chuyen nha chu ko the dam bao con ban luo^n o trong dieu kien do). A^?m va no'ng van co the bi benh nang (vd khi hau o Florida).

Minh da dung thu thuoc cua ba lag o Ngoc Ha. Thuoc la' ko the co' tac dugn manh nhu vay. Theo minh theo doi thi ta'c dung cua no' ngang voi loai thuoc na(.ng (phai duoc ke^ don bac sy o ben nay), vd nngang voi loai hydrocortison 2.5 % hoac elocon la loai manh nhat. Voi tre bi nhe thi thuoc nay co the lam khoi ngay nhung voi tre bi nang (nhu may dua VN minh biet ben nay da dung qua thuoc nay) thi chi ta.m thoi do(~ roi sau van bi lai. Minh da du*ng` ko cho con minh dung thuoc nay sau mot thoi gian vi ko muon dugn loai thuoc minh ko biet ro thanh phan.

Mot so nguoi ma'ch dung la' cay gi do' co the chu*a~ ghe? (minh quen mat ten) de ta*m' cho tre nhugn la' cay nay rat doc. Minh nghi ko nen theo. Minh thay nen tam cho chau' bang la' che` xanh nau le^n la tot nhat vi no' lam khO^ vet ma^?n va co tinh chat sat trung nhe. O nuoc ngoai ko co che xanh thi tam bang nuo*'c che` ma.n (nhu nuoc uong) cung duoc.
    • 529 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mẹ Cún vịt ơi,
    - Tắm xong trong vòng 3 phút phải bôi vừa thuốc, vừa kem giữ ẩm. Vậy bôi như thế nào nhỉ? Bôi thuốc trước rồi bôi kem đè lên à?
    - Bôi kem giữ ẩm thì bôi toàn thân hay chỉ bôi chỗ bị bệnh thôi?
    - Không dùng soap thì chị dùng cái gì để giặt quần áo của bé?
    - Tôi đang dùng kim ngân hoa/chè xanh để tắm cho cháu, tắm xong mà bôi thuôc thì liệu có làm sao ko? hay chỉ được tắm cho cháu bằng nước lã để tránh tương tác thuốc (trong kim ngân hoa cũng có kháng sinh mà)
    • 1,185 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Cho mình truyền bá tí, ngoài việc tắm và bôi thuốc theo chỉ dẫn có khi cho con uống cái thuốc tiêu độc ( của VN sản xuất ) ấy chắc cũng có tác dụng vì mát gan, hơn nữa dùng lâu chả sao hết.
    • 3,702 Bài viết

• 668 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chíp bông
    Mẹ Cún vịt ơi,
    - Tắm xong trong vòng 3 phút phải bôi vừa thuốc, vừa kem giữ ẩm. Vậy bôi như thế nào nhỉ? Bôi thuốc trước rồi bôi kem đè lên à?
    - Bôi kem giữ ẩm thì bôi toàn thân hay chỉ bôi chỗ bị bệnh thôi?
    - Không dùng soap thì chị dùng cái gì để giặt quần áo của bé?
    - Tôi đang dùng kim ngân hoa/chè xanh để tắm cho cháu, tắm xong mà bôi thuôc thì liệu có làm sao ko? hay chỉ được tắm cho cháu bằng nước lã để tránh tương tác thuốc (trong kim ngân hoa cũng có kháng sinh mà)
    - Trong vong 3 phut sau tam: boi thuoc len vet ma^?n, sau do mot chut bo^i dde` kem/mo*~ giu am len,
    - Neu be bi nang nen boi kem giu*~ am (loai nhe - moisturizer) len khap nguoi be. Cho bi benh thi boi kem giu am hay dang kem set (Cream) hay mo*~ tuy vao muc do cua vet man.
    - Ko dung soap tam cho be'. Con giat quan ao thi co loai nuoc/bot giat rieng, hinh nhu la hypo-allergic (nhung minh nghi o VN thi ko co). Mot nguoi ban minh la BS thi khuyen la ko nen giat quan ao cua be' bang may giat ma nen giat bang tay va giu~ rat ky, ngoai ra neu giat bang may' thi sau khi giat xong lai giu~ lai mot lan nua (chay may, ko cho bot giat).
    - Minh cugn dug che xanh tam cho chau va sau do boi thuoc, ko thay co van de gi. Minh chua dugn kim ngan hoa nhung chac la tam xogn roi thi ham luo*.ng chat nay tren nguoi be (sau khi ban lau kho^ nguoi be) ko con nhieu dau. Ban dung lo.
    - Lau nguoi cho be: ko nen lau qua ky~ va kho^ ma dung kha*n me^m` (kha*n xo^) tha^m' qua roi boi thuoc va kem ngay.

Khi con minh con bi nang thi tam xogn ca nha cu nhu la vao` chie^'n dich khan cap ay, vui lam...
    • 3,702 Bài viết

• 668 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeTin
    Cho mình truyền bá tí, ngoài việc tắm và bôi thuốc theo chỉ dẫn có khi cho con uống cái thuốc tiêu độc ( của VN sản xuất ) ấy chắc cũng có tác dụng vì mát gan, hơn nữa dùng lâu chả sao hết.
    Ban noi thuoc tieu doc co phai la thuoc nam/ba*'c hay la Polynu?
    Thuc ra o nuoc ngoai cugn co mot so bac sy cho rang uong thuoc kich' thich' tieu hoa (nhu mot dang Polynu) cugn lam giam hoac chua duoc benh. Nhugn chua ai chugn minh duoc, nen cac me cu thu*? xem sao. MInh thi biet co nguoi uong thuoc kieu nhu vay da khoi, va co nguoi thi uong ma ko khoi?.
    • 529 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

có mẹ nào biết hypo-allergic hoặc loại nào khác soap-free để giặt quần áo cho bé bán ở đâu, chỉ cho tôi với.