Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Bệnh trẻ em

Viêm da cơ địa (chàm) và cách chữa trị???

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 40.1K Lượt đọc
  • 93 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nha minh 2 con deu bi viem da co dia nhu the,mu thuoc tay boi mai ko khoi,may wa co ng. chi cho ra cho Ngoc.ha mua La tam+thuoc boi ve 1tuan het luon,da nhan nhui,het sach man ngua,khoang 2nam sau tam lai lan nua la ok,ai can hoi them thi goi nhe 0982454623

• 157 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trời ơi, các mẹ bôi cho con tá lả thuốc thế, toàn thuốc có coticoid, độc hại lắm. Con nhà mình 2 đứa đều bị (hình như trẻ con đứa nào cũng bị chàm hết hay sao í), mình chỉ bôi Bepanthen kiên trì mấy hôm là khỏi. Cái này lành, an toàn cho trẻ con, bôi lâu cũng ko sợ. Các mẹ thử xem.

• 1,656 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

Con mình lúc trước bị chàm,bị hết mặt rồi đến tay chân,,đầu thì rụng hết tóc mỗi lần nhìn con mình chỉ biết khóc vì ko biết con khó chịu ra sao tuy là con ko quấy khóc nhưng mà mình thấy đau lắm cứ ước gì mình bệnh thay con,mình có nghe bs da liễu nói bệnh chàm là bé tự khỏi ko có thuốc nào trị dc,các loại thuốc trị dc cũng chỉ là tạm thời khi cơ thể bé đủ đề kháng tự khỏi và khỏi hẳn.bé của mình bị từ lúc đầy tháng cho tới 6 tháng mới khỏi.mình chữa thuốc tây nhiều ko khỏi thì chuyển sang thuốc gia truyền.bé mình khỏi mình cũng ko biết do thuốc gia truyền ấy hay là do bé tự khỏi như lời bs nói nữa.
    Khi bé bị chàm cm trên tránh các món ăn làm con bị ngứa.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tuyetmai081; 15/08/2012 vào lúc 07:15 PM.
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.

• 56 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Bé nhà mình sinh tháng 1/2012, mình thấy con có nhiều vết chàm trên người từ khi mới sinh, con có 1 nốt duồi ngay trên vai, 1 vết bớt đen sau chân phải, 1 vết màu xám nhỏ trên chân trái, đặc biệt có 1 vết rất to trên đỉnh đầu, vết này ko mọc được tóc, lúc màu đỏ, lúc trắng như da đầu bình thường. Lúc sinh, Bs có nói đây là chàm bẩm sinh ko mọc tóc được, mình cũng rất phiền lòng vì con là con gái mà lại ngay trên đỉnh đầu, rất khó che đi sau này. Nay con đã được 7.5 tháng, mình cũng muốn đi khám xem ntn? Nhưng lại nghe các mẹ nói là bôi thuốc không ăn thua gì. Các mẹ có ai biết về vết chàm trên đầu và có thể làm cho mọc tóc thì mách giúp mình nhé?!

• 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

benh cham là một loại bệnh viem da co dia cho nên các mẹ và các bố nên thận trọng con mình bị bệnh đó. vì khi bệnh này tái phát thì khó chiệu cho các bé... ai có kinh nghiệm thì chia sẽ cùng nhau nào các mẹ ơi.!!!!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi trunghieu1212; 24/08/2012 vào lúc 01:59 PM.

• 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị viêm da cơ địa từ hồi ba tháng, be nhà minh bị trên đầu đóng vảy như cứt trâu ấy nứt nẻ như quả dưa bở lại còn rỉ nước nữa chứ. Khi tiêm mũi tổng hợp thứ ba bé nhà minh bị lan cả xuống mặt và người trông thương lắm mà không làm gì được. Mình cho cháu đi khám viện nhi, bệnh viện da liễu trung ương da liễu hà nội đều ko khỏi. Mình uống thuốc nam tắm la cho cháu vi cháu vẫn còn bú mẹ nên mẹ uống con bú nhưng cúng ko đỡ mấy. Nhìn bé ngứa mà xót hết cả ruột cứ đến lúc ngủ là ngứa và về đêm nhiều hôm hai vc mình phải thay nhau bế. nhà mình được bạn mách cho có bác sỹ ở Vĩnh Yên có thuôc bôi. chồng mình đã về mua thì bôi thấy đỡ. Trộm vía bây giờ bé nhà mình da nhẵn ko ngứa nữa, thỉnh thoảng thay đổi thời tiết vẫn bị đỏ 1 chút nhưng bôi thì lại đỡ. Nói thật trước con bị thế chẳng dám cho đi đâu cả. Giờ khỏi rồi cho đi khắp nơi. Minh cũng ở trong hoàn cảnh của các mẹ mà có con bị viêm da cơ địa khổ lắm.
    Mình có số điện thoại với địa chỉ của bác sỹ đó mẹ nào có con bị có thể gọi điện cho mình mình mách cho . Mình đang ở bên Gia Lâm. Số ĐT của mình là 0972723523.Chúc các bé chóng khỏe hay ăn chóng nhơn.

Trích dẫn Nguyên văn bởi betom1806 Xem bài viết
    Cu tôm nhà mình từ khi 2 tháng tuổi đã bị viêm da cơ địa, hai má đến mùa lạnh là mẩn đỏ cả lên mụn li ti, nhiều lúc còn bị chảy nước nữa. Mình đã cho đi khám da liễu Trung ương 3 lần .
    - Lần 1: bác sỹ chẩn đoán là viêm da cơ địa ccho thuốc Eumovate, kem thanh aevent để rửa mặt và tắm, hồ nước
    - lần 2 cách 1 tháng : bác sỹ cho FUcicidin H, kem Bapen của Đức, hồ nước bôi mãi cũng chẳng khỏi.
    Vẫn biết rằng mọi người bảo đến 2,3 tuổi thì tự nhiên hết, nhưng nhìn thấy con rộp hết cả mặt, mỗi lúc ngủ lại hay bị ngứa nên cũng ko ngủ được ngon, mà ai mách bôi gì mình cũng làm theo. Các cụ bảo nhai trầu không bôi lên mặt con ( nhìn hai má như chảy máu) nhìn con mà thấy thương..., làm cao trứng gà với đậu xanh bôi lên cũng ko hết....
    - Lấn thứ 3 đi khám lại BV trung ương đưa các đơn thuốc của bác sỹ trước kê cho thì bác sỹ mới lại kê cho thuốc khác: Cetafin rửa mặt, hồ nước, fucina,..
    Mình về bôi thử đến bi giờ Tôm nhà mình 9 tháng rùi cứ đến lạnh , trời nồm là mặt lại mẩn đỏ. thấy mọi người bảo khám Da liễu Hà Nội mới khổi thế là trời mưa cũng cho con đi khám:
    _ Bác sỹ ở da liễu Hà Nội kê cho Dầu kẽm, thuốc uống : Vitamin B, Racidin.thì phải..nhưng mình thấy tác dụng phụ nhiều quá nên ko dám cho uống..
    Chác phải đến khi lớn tôm mới hết mẩn đỏ, kể ra tiền thuốc cũng mất tiền triệu mà mãi chẳng khỏi. Có mẹ nào chữa khỏi cho con thì mách mình với nhé.
    Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều..

• 192 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BupBi09 Xem bài viết
    Trời ơi, các mẹ bôi cho con tá lả thuốc thế, toàn thuốc có coticoid, độc hại lắm. Con nhà mình 2 đứa đều bị (hình như trẻ con đứa nào cũng bị chàm hết hay sao í), mình chỉ bôi Bepanthen kiên trì mấy hôm là khỏi. Cái này lành, an toàn cho trẻ con, bôi lâu cũng ko sợ. Các mẹ thử xem.
    Tùy bé bạn ah, con nhà mình bôi hết cả mấy tuyp Bepanthen, đặt mua từ Đức về luôn, cũng chỉ hết hăm chứ k hết chàm. Đi khám bs nhi, gentrison... cũng k khỏi ( Cái này có coticoid nhưng bsy vẫn kê, với chỉ định sử dụng trong thời gian ngắn), cuối cùng mình mua ở chợ Ngọc hà một hộp nhỏ thuốc bôi (Biết là chắc chắn cũng có coticoid nhưng mình vẫn mua vì nếu dùng trong thời gian ngắn 1 -2 ngày thì chắc cũng chả sao), Và kết quả ngoài mong đợi là bé nhà mình chỉ mất có 2 ngày bôi thuốc là hết nhẵn luôn. Mình tự nhủ, thôi thì nhắm mắt làm người mẹ k hiểu biết, mua thuốc ba lăng nhăng ở chợ về bôi cho con 1 vài ngày mà khỏi thì cũng chấp nhận chứ nhìn con bé tí ngứa gãi, mẩn đỏ, khổ sở k chịu đc.

Mới lại phải kiêng tanh nữa các mẹ ah, ăn tanh vào là con bị nổi ngay đấy, tội lắm!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,482 Bài viết

• 2,407 Được cảm ơn

Mình cũng đau đầu vụ chàm của con đây, bôi Bepathen, SudoCream ko đỡ, khám DL HN thì BS chỉ cho bôi hồ nước, ko đỡ. Bé hàng xóm bôi Emovate khỏi, mình bôi cũng ko khỏi. Hôm nay cho ra viện YHCT tuệ tĩnh BS kê thuốc Protopic, xong sang cả BS Dương Hà Đông kê cho mấy loại thuốc uống và bôi. Mình mua thuốc ở đó rồi nhưng chưa cho uống, đang định mai làm thử mẹo lấy đuôi tôm sống nhúng nước dừa chà vào đã, thử 1-2 ngày chứ cho uống kháng sinh mình ko thích lắm, cu cậu mới gần 5 tháng thôi. Mấy hôm nay chỗ chàm đỏ hơn, có lẽ do mình ăn cá, và chân chó

• 344 Bài viết

• 287 Được cảm ơn

Chào các mẹ, con em hồi 2-3 tháng cũng bị viêm da cơ địa, giờ trộm vía đã gần như khỏi nên e lên đây chia sẻ kinh nghiệm.

Hồi 2 tháng con e bắt đầu nổi nốt, ban đầu là vài nốt đỏ đỏ ở má sau đó dày dần lên như hình đồng xu(chàm đồng xu), lúc nặng đỏ rực. E theo dân gian bôi nước trầu không kết hợp với bactroban. Sau 3 ngày thì gần như khỏi nhưng da khô, vùng da bôi thuốc như teo, khác với vùng da khác.Sau khoảng nửa tháng con e có dấu hiệu bị lại, lần này bị nặng hơn. e lên wtt đọc rất nhiều, y tá viện phụ sản cũng tư vấn cho e bôi hồ nước nên e mua hồ nước về dùng thử, chỉ thấy hơi đỡ sau đó bị lại nặng hơn rất nhiều, lan rộng. Da bôi hồ nc càng khô hơn nên bệnh nghiêm trọng hơn. Sau đó thấy con bị nặng quá e cho ra liễu TW khám và dc chuẩn đoán viêm da cơ địa, cho thuốc ennoti bôi tối trong tối đa 7 ngày và latacie lotion (ko bit mình viết ccos chính xác nữa ko), đây là kem dưỡng ẩm bôi hàng ngày. BS còn bảo thể nào cũng bị lại và giữ lấy thuốc mà dùng lần sau. Mình về bôi thì sau 4 ngày gần như khỏi nhưng cũng như lầ trước vùng da bôi thuốc bị nhăn nheo như teo lại và 1 thời gian sau bị lại rất nhanh. Mình tiếp tục tham khảo thêm trên mạng, biết ennoti là thuốc ko dùng dc lâu dài nên mình nghĩ phải tìm cách khác. Cùng lúc đó có chị ở cơ quan đến chơi bảo mình dùng thử gentrisone. Và mình mua thử. Kết quả là nếu ko quá nặng thì 1 lần bôi gentrisone sẽ khỏi luôn. Con mình bị tái lại sau khi dùng ennoti, các nốt đỏ li ti lan dần thì bôi gentrisone sau 1 đêm mặt sẽ đẹp trở lại, cổ bị đỏ rực bôi cũng 1 đêm là khỏi (bôi lớp rất rất mỏng lên vùng bị nặng thôi ạ). Và gentrisone thì ko bị teo da. Mình ko là dược sĩ nên ko bit thuốc này có độc bằng các thuốc chứa corticodi khác không nhưng hiệu quả thật. Để khắc phục vùng da đã teo và tránh bị lại mình dùng cetaphil cream của Pháp (tuýp màu hồng hồng, cream tốt hơn lotion nhiều đấy ạ) Bôi cetapil mấy ngày da bé sẽ mịn trở lại do đã được bổ sung độ ẩm. Từ đó thỉnh thoảng thấy da con nghe vẻ khô, nằm điều hòa mình bôi cho con chút kem cetapil thì ko thấy bé bị lại nữa. Tắm thì mình vẫn tắm bình thường cho bé thôi ko dùng gì đặ biệt. ! tuýp cetapil mình mua 160k dùng mãi đến giờ cháu 6m vẫn chưa hết ạ.

Trên đây là kinh nghiệm của mình, xin chia sẻ cho các bạn. Chúc các bé mau khỏi nha.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình hồi 2 tháng cũng bị viêm da cả nửa năm không khỏi mặc dù dùng rất nhiều loại thuốc. Cuối cùng bs cho dùng Dongkwang SILKRON bôi chừng 1 tuần là khỏi hẳn, đến giờ không thấy bị lại nữa