Viêm da cơ địa (chàm) và cách chữa trị???

• 4 Lượt chia sẻ
  • 75.5K Lượt đọc
  • 105 Trả lời

• Trang 6/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 5
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 40 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mn hỏi đây nhé: http://duocmypham.com/aderma-sb42.html
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ummani Xem bài viết
    Các mẹ ơi, bé nhà em được BS kê đơn Gel tắm free soap với kem bôi Exomega của Aderma mà nhà thuốc bệnh viện hết, các mẹ có biết mua ở đâu đảm bảo không ah? Hic, em đang gần gấp.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 26 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thanks mn, em đã mua được, hihi, đúng đợt có chương trình được ck 20%. Trv bạn nhà em dùng hợp, đỡ ngứa ngáy, ngủ ngon hơn.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 0102776666 Xem bài viết
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình cũng bị viêm da cơ địa từ lúc 7 tháng tuổi này, thậm chí bé nhà mình mùa hè cũng vẫn bị cơ. mình có đưa bé qua khám chỗ Bác sỹ Kiệm ở số 21 ngõ 232 Tôn Đức Thắng, Ba Đình, Hà Nội thấy đỡ nhiều lắm, bé không bị ngứa nữa. mà mình cũng tham khảo nhiều chỗ thấy giá cả ở đây hợp lí mà bác sỹ lại tận tình nữa . được bảo đảm hiệu quả thuốc nữa mà hiện h thì mình cũng chưa thấy bé có dấu hiệu bị trở lại. mình còn giữ sđt của bác sỹ này, chia sẻ cho các mẹ tham khảo 0972369842. Dành cho các mẹ bỉm sửa quan tâm nhé . không có ý định quảng cáo hay gì đâu mình chỉ muốn chia sẻ để giúp đỡ các mẹ cũng rơi vào tình trạng như hình thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 42 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em là con bệnh viêm da cơ địa có thâm niên hơn 10 năm. Em bị từ năm em 18 tuổi. Bjo em 31 tuổi ạ. Em bị viêm da cơ địa dạng chàm cơ địa bị kiểu gần như đối xứng bên phải bị là bên trái bị cùng. Chàm cơ địa ngứa điên cuồng nhiều đêm mơ được ngủ 1 giấc ngon lành không phải gãi là hạnh phúc lắm rồi.Em đã chữa khắp Bắc Trung Nam từ viện da liễu TW. da liễu HN. khoa da liễu BV Bạch Mai. Xét nghiệm 20 dị nguyên gây dị ứng, xét nghiệm các loại sán chó mèo( tổng hợp các loại sán luôn ạ) mà ko bị dị ứng hay sán gì cả( tại có lần đọc báo thấy có ng bị bệnh ngoài da là do bị 1 loại sán). Em bôi các loại thuốc từ đông y trung quốc. Bảo Thanh Đường. Thuốc Đông y dân tộc. Chữa các bác sĩ nổi tiếng của viện da liễu.Đi tận vào Thanh Hoá theo 1 bài báo viết về 1 thầy thuốc đc gọi là khắc tinh của bệnh chàm. Lấy thuốc của bác gì ở Bắc Giang nổi tiếng 1 thời. BS Thành nhà ở Cầu Giấy GĐ hay PGĐ bệnh viện da liễu TW về hưu. BS chuyên về đông y chưa bệnh ngoài da ở đường Láng. Thuốc Trung quốc nhờ ng bên Tq mua gửi về. Thuốc Malaisia. Thuốc singapo. Thuốc Pháp, Đức,Hà Lan. Cơ man là thuốc uống và bôi, rồi ngâm rồi cào mụn ra bôi vào. Kiêng khem các kiểu ăn cái này ko ăn cái kia. bôi nhiều thuốc quá đến nỗi em bị viêm tuyến thượng thận vì thuốc chứa corticoid. Em phải điều trị bệnh này mất 9 tháng giờ mới ổn định ạ. Rồi 1 ngày đẹp trời em đc ng thân cho 1 gói thuốc bảo cứ đem về bôi xem đc ko. Thuốc bôi đc cả cho trẻ em bị chàm. Con em bị chàm cơ địa từ khi sinh ra ( có lẽ bị di truyền từ em)
    Em cầm gói thuốc về bôi cho co em nhưng trong lòng không hy vọng gì cả. Vì nghĩ bệnh mình chắc vô phương rồi chắc chả có cách nào khỏi đc nên em chả bôi. Sau 2 tối bôi thuốc vết chàm của con em chuyển biến rõ rệt ko thấy con gãi nữa. Dịu hẳn. (Bthg em bôi kem dexery cho con cũng đỡ nhưng đợt bùng phát thì lại lên ửng đỏ khắp má và lưng với ngực như tôm luộc ý). E thấy con em bôi đỡ em mới bôi. Và kết quả thật bất ngờ bệnh của em khỏi và con cũng khỏi.
    E viết lên đây để chia sẻ với các mẹ bị chàm và có con bị chàm đừng thôi hy vọng sẽ tìm đc đúng thuốc và khỏi bệnh.Có bệnh vái tứ phương, miệt mài tìm kiếm rồi sẽ thấy thôi ạ.
    Chúc các mẹ một năm mới sức khoẻ hạnh phúc và thành công. Bjo em bán luôn thuốc bôi chàm cho bé. Mẹ nào có nhu cầu alo em . 0122 6315530
    IMG_5922
    comment by WTT mobile view
    • 19 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xiri Xem bài viết
    Chào các mẹ,
    Tình cờ vào topic này, xin chia sẻ với các mẹ kinh nghiệm chữa chàm cơ địa của con trai mình tại Đức. Xin phép dài dòng 1 chút vì mình muốn các mẹ biết rõ quá trình điều trị của con ra sao, từ đó xem xét có thể tham khảo kinh nghiệm điều trị của bé được hay ko ?
    Trước hết phải mô tả thời gian địa điểm con bị chàm: khi sinh ra tại Đức được vài tuần con đã có triệu chứng chàm: da đóng vảy, sần khô, con gãi thì vảy bong, sau đó chu trình ngứa - gãi- bong vảy cứ lặp đi lặp lại liên tục. Nếu con dùng thuốc bôi có cortisol thì sẽ khỏi rất nhanh. Vết loét sau khi bôi thuốc cortisol chỉ cần sau 1 đêm sẽ khô, đóng vảy và bong ra. Nhưng cứ dùng thuốc thì các vết chàm lại tái phát ngay lập tức.
    Thời gian đầu, mình cho bé đi khám 3-4 bác sĩ khác nhau tại Đức, sau đó là ở Áo, các bác sĩ đều cho con dùng kem dưỡng ẩm cho da kèm 1 loại cortisol. Nhưng do cortisol chỉ dùng tối đa được 1 tuần nên cứ dùng thuốc là con lại bị chàm lại. Đau đầu vô cùng. Mình phải nghĩ đủ cách để ngăn ko cho con gãi vết chàm, trong đó hiệu quả nhất là làm 2 cái găng tay nhồi bông- như găng tay boxing ấy, để con đeo khi đi ngủ.
    Mình có đọc nhiều tài liệu trên mạng, và chú ý tới 1 bài viết đại ý rằng: các bé chàm cơ địa có thể do dị ứng với 1 dị nguyên nào đó, hoặc do sinh sống ở nơi có thời tiết khô ( ví dụ con mình là dân châu Á nóng ẩm, nay bé sinh ở châu Âu khô lạnh, hoàn toàn ko hợp cơ địa da của người châu Á nói chung). Để phát hiện nguyên nhân trước hết phải làm test dị ứng cho bé, thông thường trên 2 tuổi làm test mới chính xác, tuy nhiên trong 1 số trường hợp có thể làm test dưới 2 tuổi. Sau đó bắt buộc phải dùng cortisol nhưng ko ko dùng 100% nồng độ thuốc mà sẽ trộn lẫn cortisol với 1 loại kem dưỡng ẩm cho da theo liều lượng giảm dần. Tỷ lệ pha trộn ntn hoàn toàn phụ thuộc vào bác sĩ điều trị.
    Khi bé được 6 tháng, bệnh chàm ko thuyên giảm mặc dù đã thử khám rất nhiều nơi. Trước bé chỉ bị ở mặt, dần dần bé bị cả ở người nữa. Cuối cùng cô bác sĩ điều trị dị ứng của mình gặp bé, thấy bé nặng quá liền viết thư tay giới thiệu tới 1 bác sĩ trưởng khoa nhi ở Bệnh viện Charite - Berlin. Và sau 1 tuần mình đã có lịch hẹn gặp- vì thông thường ở nn thì đặt lịch hẹn khám ko nhanh chút nào. Cô nói bác sĩ này gần như là bác sĩ điều trị dị ứng giỏi nhất Đức. Mình cho con tới khám, và thật tuyệt vời là sau 4 tháng điều trị thì bệnh của bé đã được kiểm soát hoàn toàn.
    Chu trình khám của bác sĩ như sau: Đầu tiên bác sĩ test dị ứng cho bé - kết quả bé ko dị ứng với dị nguyên nào hết, bác sĩ cũng nói test trước 2 tuổi có khả năng chưa chính xác, khi bé trên 2t nên làm lại test dị ứng. Sau đó bác sĩ đưa phác đồ điều trị trong 1 tuần như sau:
    - Cho bé tắm dung dịch kiểu như thuốc tím để sát trung các vết tổn thương da khắp người.
    - Tắm xong thì bôi thuốc đỏ vào các vết loét. Cụ thể thuốc gì thì mình ko còn lưu tên vì bé chỉ dùng trong 1 tuần thôi.
    - Bôi kem toàn bộ cơ thể để dưỡng ẩm.
    Bác sĩ trộn 2 lọai kem này với nhau- các mẹ có thể search trên internet để tìm hình ảnh và liều lượng của thuốc:
    1. Alfason Basis cresa 200mg
    2. Alfason cresa 20mg
    Thời gian đầu thì tỷ lệ của 2 loại kem này là 50 alfason basic cresa/50 alfason cresa, sau đó giảm dần xuống còn 30/70 và cuối cùng là 10/90. Mình ko tự trộn mà chỉ mang đơn thuốc ra hàng thuốc để dược sĩ trộn cho mình. Thời gian đầu mới điều trị mình phải bôi kem cho bé ngày 3 lần, trát kem kín cả người bóng nhẫy đó. Cuối cùng giảm xuống 2 lần, rồi 1 lần/ ngày.
    Đến khi 2 tuổi bé về VN thì bệnh chàm hoàn toàn... biến mất. Hôm trước về thì hôm sau đã ko cần phải dùng kem nữa rồi. Như vậy bé nhà mình bị chàm do thời tiết khô và da bé ko đáp ứng được mà thôi.
    Các mẹ yên tâm là vết chàm sẽ ko để lại sẹo. Con mình bị chi chít ở mặt và người mà da bé ko có chút sẹo nào hết.
    Đôi dòng chia sẻ, mong có thể giúp ích cho các mẹ.
    Chúc các bé sớm chia tay bệnh chàm để ăn ngoan, chơi vui nhé.
    Thân mến,
    Xiri
    Mẹ Xiri ơi cho em hỏi, sau khi về Vn là bé khỏi hẳn vdcđ luôn hả chị? Sau đó chị có đưa bé quay lại Đức ko ạ? Bé có bị lại ko chị?
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

e bị bệnh vảy nến ở đầu cũng mấy tháng nay rồi , đông y e đều theo nhưng vẫn không khỏi , nhà mình có bí quyết gì chữa khỏi bệnh thì chia sẻ cho e với , e xin cảm ơn
  • Trang 6/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 5
  • 6