6 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 95 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Thạc sĩ Vũ Công Trực
    (Viện Tai-Mũi-Họng)

Amidan thường bắt đầu phát triển mạnh từ 2 tuổi trở đi, trẻ nhỏ hơn 2 tuổi bị viêm mũi họng thường là do VA chứ không phải do amiđan (ngoại trừ trường hợp đặc biệt). Trẻ càng lớn amidan teo nhỏ dần và mất hẳn ở tuổi trưởng thành.

Người lớn có amiđan to và nhất là chỉ to một bên, cần thăm khám ngay và làm xét nghiệm tổ chức học để phát hiện sớm ung thư amiđan.

Viêm amiđan có 2 thể: Thể cấp tính và mạn tính.

Thể cấp tính:

Xuất hiện khi thay đổi thời tiết hoặc nhiệt độ đột ngột. Hai triệu chứng chính là: sốt cao và đau họng (đau tăng khi nuốt). Hơi thở hôi, có thể thấy hạch góc hàm. Khi khám thấy amiđan sưng to, đỏ rực.

Thể mãn tính:

Chủ yếu hay húng hắng ho, rát họng, cảm giác vướng đờm ở họng nên bệnh nhân hay phải khạc nhổ. Khi khám thấy amiđan to hoặc teo, nhưng trên bề mặt có nhiều chấm mủ trắng như bã đậu.

Ở trẻ em, viêm amiđan mạn tính thường quá phát triển làm ảnh hưởng tới sự phát triển của trẻ: trẻ chậm lớn, người xanh xao mệt mỏi; gây rối loạn hô hấp (đêm ngủ hay ngáy to), rối loạn phát âm (giọng nói khàn), rối loạn nuốt. Khi khám thấy 2 amiđan rất to, nhiều khi gần chạm vào nhau. Amidan có thể gây ra các biến chứng như:

Tại chỗ: Viêm tấy quanh amiđan, áp-xe amiđan.

Kế cận: Viêm họng, viêm mũi xoang, viêm tai, viêm thanh quản, viêm phế quản, viêm phổi.

Biến chứng xa: Viêm cầu thận, viêm khớp, viêm màng tim, viêm cơ tim, nhiễm khuẩn huyết.

Như trên ta thấy viêm amiđan là một bệnh có thể gây ra nhiều biến chứng nguy hiểm, cần phải loại bỏ, vì khi đã viêm nhiều lần nó mất hết tác dụng miễn dịch bảo vệ (giống như VA) và trở thành một ổ viêm chứa đầy vi khuẩn. Trên thực tế có nhiều người ngần ngại không muốn cắt amiđan vì nghĩ rằng cắt amiđan có thể nguy hiểm, nhiều khi dẫn tới tử vong. Thực ra đối với bất cứ phẫu thuật nào từ nhỏ tới lớn đều có những nguy hiểm nhất định. Trong cắt amiđan, những tai biến thường hay gặp có thể gây chết người đó là chảy máu, choáng do thuốc tê, co thắt thanh quản dẫn tới ngạt thở do sợ hãi quá. Chảy máu thường xảy ra do chỉ định phẫu thuật không đúng, bệnh nhân không được kiểm tra đầy đủ trước phẫu thuật, thầy thuốc tay nghề chưa vững. Phản ứng thuốc tê là do thuốc quá hạn, không đảm bảo chất lượng...; co thắt xảy ra do phẫu thuật thô bạo, tâm lý bệnh nhân yếu,...

Ngày nay những yếu tố trên đã được khắc phục nhiều, nên tỷ lệ tai biến ngày càng ít, nhưng vẫn không loại trừ được hẳn, vì hiện nay có nhiều người hành nghề, đúng chức năng, kỹ thuật, thuốc không đảm bảo. Vì vậy để chắc chắn, người bệnh nên đến các cơ sở y tế chuyên khoa tai-mũi-họng với đội ngũ bác sĩ có chuyên môn vững, có kỹ thuật phương tiện đảm bảo (thuốc, gây mê hồi sức...).

Một điều băn khoăn nữa của người bệnh đó là :"Sợ amiđan ở gần dây thanh quản, nếu cắt sẽ gây mất tiếng". Ðiều đó hoàn toàn không đúng, vì khoản cách từ amiđan tới thanh quản khá xa, phẫu thuật không ba giờ chạm tới được. Vấn đề mất tiếng hoặc ảnh hưởng tới giọng nói là nguyên nhân khác: Như ta đã biết họng tham gia việc phát âm, đóng vai trò như hộp cộng hưởng. Khi amiđan viêm sẽ làm biến đổi giọng, giọng thô rè, không vang. Ngoài ra, độc tố vi khuẩn có thể lan xuống thanh quản, gây viêm thanh quản dẫn đến mất tiếng. Vì thế rất cần cắt bỏ amiđan viêm này.

Khi nào nên cắt amiđan?

Khi amiđan gây các biến chứng như đã nói ở trên; có nhiều đợt viêm cấp trong một năm (3-5 đợt); viêm amiđan mạn tính quá phát, ảnh hưởng tới thở, phát âm, ăn uống.

Tạm thời không cắt amiđan khi: đang có viêm cấp hay có biến chứng tại chỗ; đang có nhiễm khuẩn toàn thân, có bệnh mạn tính chưa ổn định; có bệnh dịch hay ở vùng có bệnh dịch; phụ nữ có tha, kinh nguyệt.

Có thể cắt amiđan ở bất kỳ lứa tuổi nào nhưng thường 4-5 tuổi trở lên mới cắt. Tuy nhiên có trường hợp trẻ nhỏ hơn vẫn phải cắt vì amiđan quá to, cản trở hoặc gây biến chứng. Viêm amiđan cũng nằm trong bối cảnh bệnh lý đường hô hấp trên, vì thế vấn đề phòng bệnh đóng vai trò mấu chốt nhất. phòng bệnh ở đây chủ yếu là chống nhiễm lạnh và ô nhiễm không khí (chủ yếu là do hút thuốc lá).
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 226 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Con trai mình 3,5 tuổi, cháu rất hay bị viêm Amidan, cứ trở trời là bi. Cách đây 2 tuần cháu bị viêm, sốt, phải uống kháng sinh mới khọi Vậy mà, hôm nay lại có triệu chứng viêm Amidan, mình buồn và lo lắng quá, chắc lại phải cho bé uống kháng sinh mới khỏi. Không biết uống nhiều kháng sinh thế có sao không nhi? Cu Tôm nhà mình lại gầy bé nữa, nếu cứ bị mãi thế này thì không thể lớn đươc. Bạn nào có kinh nghiệm hay về Amidan chỉ giúp mình với, mình đang stress qúa!!
    LanBống (HN)
    • 308 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bác sĩ đang bắt NA cắt amidan vi to quá. Đêm NA toàn phải há miệng ra để thở. Cắt thì chắc đau lắm. Mẹ nào có kinh nghiệm mách giúp NA nhé. À mà NA 5 tuổi rồi. Cảm ơn nhé.
    • 1,899 Bài viết

• 216 Được cảm ơn

Nếu BS đã chỉ định cắt thì phải cắt thôi. Cắt xong sẽ khá hơn đấy. Nhiều người đã cắt đều bảo thế.
    Con nhà tớ Amidan cũng to, lúc đó cháu còn bé, BS bảo chờ cho lớn mới cắt được Vẫn đang chờ đấy.
    • 1,720 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Thế là phải cắt rồi chị ơi, nhớ cẩn thận trong tuần lễ đầu tiên nha chị binhngocanh vì hình như sẽ phải giảm tối đa nói chuyện chứ ko sẽ bị đổi giọng đấy. Bé nhà chị còn nhỏ thì sẽ phải cực nhiều, vì trẻ con hiếu động kia mà.

Chúc Ngọc Anh mau lành bệnh nha con!
    • 308 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PiEm
    Nếu BS đã chỉ định cắt thì phải cắt thôi. Cắt xong sẽ khá hơn đấy. Nhiều người đã cắt đều bảo thế.
    Con nhà tớ Amidan cũng to, lúc đó cháu còn bé, BS bảo chờ cho lớn mới cắt được Vẫn đang chờ đấy.
    Thế cháu nhà bạn năm nay mấy tuổi rồi. Những người bạn biết đã cắt amidan thì là người lớn hay trẻ con đấy. Cám ơn nhiều nhé.
    • 308 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeNamRom
    Thế là phải cắt rồi chị ơi, nhớ cẩn thận trong tuần lễ đầu tiên nha chị binhngocanh vì hình như sẽ phải giảm tối đa nói chuyện chứ ko sẽ bị đổi giọng đấy. Bé nhà chị còn nhỏ thì sẽ phải cực nhiều, vì trẻ con hiếu động kia mà.

Chúc Ngọc Anh mau lành bệnh nha con!
    Cảm ơn mẹ Quỳnh nhé. Nhưng mình cũng lo là không biết có giữ được sau khi cắt không vì dù sao Ngọc Anh vẫn còn nhỏ quá.
    • 13,146 Bài viết

• 9,410 Được cảm ơn

CÁc mẹ coi thêm ở đây:

Viêm Lợi và Amidan (Khẩn cấp)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_SK; 15/02/2006 vào lúc 10:38 AM. Lý do: Sửa link
    • 1,382 Bài viết

• 510 Được cảm ơn

các mẹ ơi , bé nha em được bác sĩ chẩn đoán là viêm abiddan mủ , hiện cháu rất đau cổ họng, khó ăn uống vô cùng,em ko biết là có nên cắt ABD cho cháu ko , vậy mẹ nào có thể giúp em thông tin về việc này ko ạ , giới thiệu giúp em địa chỉ bác sĩ luôn , vi em ở ngoại thành , ko có nhiều thông tin ( cháu đã 5 tuổi rồi ạ)
    em xin cảm ơn các mẹ nhiều.
    • 160 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trời ơi, mới viêm AMD có mủ mà đã đòi cắt AMD của con ah. Không sao đâu bạn ơi, đợt này thay đổi thời thiết trẻ con hay bị như vậy lắm. Viêm AMD có mủ thường hay sốt cao và sốt kéo dài từ 1-3 ngày mẹ đừng sốt ruột quá, 1 vài ngày không ăn được thì dỗ bé uống thêm tý sữa, hết ốm bé sã ăn lại. Chắc Bsỹ kê thuốc kháng sinh rồi chứ gì uống 5-7 ngày là khỏi thôi, đừng ngại KS vì có bệnh thì phải uống thôi. Con bạn 5 tuổi rồi thì sức đề kháng sẽ tốt dần lên và bắt đầu qua cái đốt ốm đau nên đừng nghĩ đến chuyện cắt AMD của con. Cắt cái đó cũng nguy hiểm vì tớ đã chứng kiến cậu bé hàng xóm khi đi cắt AMD bị chạm động mạch chủ máu phun ra như mưa, mà các loại thuốc cầm máu ở BV không cầm được, bắt người nhà chạy bán sống đi mua thuốc về sau sức khoẻ cậu bé đó yếu lắm.
    • 101 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehanhbong
    các mẹ ơi , bé nha em được bác sĩ chẩn đoán là viêm abiddan mủ , hiện cháu rất đau cổ họng, khó ăn uống vô cùng,em ko biết là có nên cắt ABD cho cháu ko , vậy mẹ nào có thể giúp em thông tin về việc này ko ạ , giới thiệu giúp em địa chỉ bác sĩ luôn , vi em ở ngoại thành , ko có nhiều thông tin ( cháu đã 5 tuổi rồi ạ)
    em xin cảm ơn các mẹ nhiều.

Bạn nên gặp BS Định - trưởng khoa TMHọng BV Bạch Mai có phòng khám riêng ở Ngõ Nam Ngư để khám xem sao. BS học ở Pháp về cũng tương đối nhiều kinh nghiệm và trực tiếp cắt ABD cho con mình đấy. BS sẽ chỉ định có cần phải cắt hay không, theo khuyến cáo là không nên cắt ABD vì đó là tổ chức kháng viêm của cơ thể tuy nhiên nếu trường hợp viêm có mủ mãn tính thì mủ đó sẽ chảy vào các khớp và gây viêm khớp, tim đối với trẻ em. Con mình cắt từ khi 11 tuổi, hiện giờ cháu đã 18 nói chung là OK, chỉ có điều nếu con bạn có năng khiếu ca nhạc thì sẽ hỏng mất giọng.
    • 422 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Có ai có kinh nghiệm chỉ giúp mình với, bé nhà mình 2,5 tuổi, t5 tuần trước tự nhiên sốt và húng hăng ho, đi khám BS thì bs bảo bị việm họng và viêm amedan tấy đỏ, BS kê cho uống KS cefimed(hình như vậy, mình k nhớ rõ lắm) và thuốc kháng viêm, uống 3 ngày rồi, k còn sốt nữa nhưng ho rất nhiều, cứ ngủ dậy là ho sặc sụa, ăn xong ho là lại nôn hết. Sao lại thé nhỉ??? Bé nhà mình chưa bị viêm amedan bao giờ, bình thường ho BS cho uống KS là đỡ ngay, thế mà lần nay ho lại có vẻ ngày càng nhiều hơn. Hôm qua mình đã cho uống mật ong hấp quất nhưng chưa thấy đỡ lăm. Có mẹ nào biết chỉ cho mình với, mình có cảm giác bé ngứa ngứa trong cổ họng hay sao ý, vì cứ ho liên tục nhưng k phải là ho có đờm trong cổ họng. Help me, pls!

• 425 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tmhang1976
    Có ai có kinh nghiệm chỉ giúp mình với, bé nhà mình 2,5 tuổi, t5 tuần trước tự nhiên sốt và húng hăng ho, đi khám BS thì bs bảo bị việm họng và viêm amedan tấy đỏ, BS kê cho uống KS cefimed(hình như vậy, mình k nhớ rõ lắm) và thuốc kháng viêm, uống 3 ngày rồi, k còn sốt nữa nhưng ho rất nhiều, cứ ngủ dậy là ho sặc sụa, ăn xong ho là lại nôn hết. Sao lại thé nhỉ??? Bé nhà mình chưa bị viêm amedan bao giờ, bình thường ho BS cho uống KS là đỡ ngay, thế mà lần nay ho lại có vẻ ngày càng nhiều hơn. Hôm qua mình đã cho uống mật ong hấp quất nhưng chưa thấy đỡ lăm. Có mẹ nào biết chỉ cho mình với, mình có cảm giác bé ngứa ngứa trong cổ họng hay sao ý, vì cứ ho liên tục nhưng k phải là ho có đờm trong cổ họng. Help me, pls!
    Bạn ơi thế khi kê đơn BS ko kê thuốc ho à. Theo mình thì ngoài KS, thuốc chống viêm, thuốc an thần (nếu có), thì phải kèm cả thuốc ho, thuốc long đờm nữa, nếu bé ho nặng, Amidan mủ thì chắc phải dùng thuốc ho Actifed rồi, chứ quất mật ong nhẹ quá.
    Con thơm mẹ là mẹ hết đau luôn!!! :557:
    Rose::Rose:
    • 422 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TI BÔNG
    Bạn ơi thế khi kê đơn BS ko kê thuốc ho à. Theo mình thì ngoài KS, thuốc chống viêm, thuốc an thần (nếu có), thì phải kèm cả thuốc ho, thuốc long đờm nữa, nếu bé ho nặng, Amidan mủ thì chắc phải dùng thuốc ho Actifed rồi, chứ quất mật ong nhẹ quá.
    k, mình chỉ thấy chó 3 loại:
    1. KS Cefimed gì đó,
    2. Thuốc hạ sốt
    3. Thưóc kháng viêm gì đó mình k nhớ.
    K thấy có thuốc chống ho hay gì gì cả. Mật ong quất là mình thấy bé ho nhiều quá nên cho uống thêm, cho mình hỏi với, viêm amedan thường hay bị ho thế à? uống thuốc gì thì cho đỡ ho hả bạn?

• 2,347 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tmhang1976
    Em ơi, nghe chừng Tít đã bị VPQ rồi đấy. Theo như em mô tả, chị sợ rằng Tít đã bị bội nhiễm xuống phế quản (cái kiểu ho như em kể đó). Quất-mật ong lúc này không có tác dụng gì đâu. Em nên cho Tít đi khám lại ngay đi, nghe phổi-phế quản xem sao

Chúc Tít mau khoẻ nhé. Hết tuần này là đi học rồi
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ.
    Mình la thành viên mới tham gia diễn đàn và cũng có con trai vừa mới cắt amidan,sức khoẻ cua con trai mình từ ngày cắt tới giờ rất tốt, mình cho cháu cắt ở viện Việt Nam Cu Ba ở Hai Bà Trưng, nếu mẹ nào cần hỏi thêm thông tin gì thì viết email cho mình theo địa chỉ thuytoankajima@yahoo.com. mình xin sẵn lòng trợ giúp một chút kinh nghiệm.
    • 2,347 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Hôm nay vừa đọc được bài này trên 24h.com. Thấy cũng rất bổ ích cho những ai đang quan tâm đến vấn đề Amidan nên copy lên đây để mọi người tham khảo:

Nguồn: http://www8.24h.com.vn/news.php/62/115710

Khi nào cần cắt amiđan?
    Khi trẻ bị viêm VA hoặc viêm amiđan (AMĐ), không ít phụ huynh yêu cầu bác sĩ cho nạo, cho cắt để trẻ mập lên, ăn được. Có người lại lo lắng quá mức không dám cho con cắt vì sợ bị câm. Cắt AMĐ thấy có vẻ đơn giản nhưng vì sao có thể gây tử vong?

“Tiền đồn” bảo vệ cơ thể!

Bác sĩ (BS) Võ Quang Phúc - phó giám đốc Bệnh viện Tai mũi họng TP.HCM - cho biết VA và AMĐ có vai trò rất quan trọng và được ví như “tiền đồn” để bảo vệ cơ thể trẻ em. VA nằm ở vị trí sau mũi, có chức năng bảo vệ đường hô hấp.

Khi hít thở không khí có vi khuẩn, VA sẽ tiêu diệt những vi khuẩn có hại đó cho cơ thể. Còn AMĐ nằm hai bên họng, có nhiệm vụ bảo vệ cơ thể bằng cách chống lại vi trùng có hại còn nằm ở trong họng, không cho nó xâm nhập cơ thể.

VA và AMĐ có từ khi trẻ mới sinh ra. VA sẽ lớn dần lên, vào khoảng 2-3 tuổi VA hoạt động mạnh nhất để giúp sự phát triển cơ thể của bé. Sau đó VA nhỏ dần đi và đến tuổi dậy thì sẽ teo nhỏ và biến mất. AMĐ cũng teo nhỏ dần khi đến tuổi trưởng thành.

Theo BS Quang Phúc, khi bị viêm VA, trẻ có triệu chứng sổ mũi kéo dài, lúc đầu sổ mũi trong sau đó sổ mũi xanh. Khi VA bị viêm, nó sẽ to lên và trẻ không thở được qua đường mũi mà phải thở qua miệng. Khi thở qua mũi không được, lượng oxy vào cơ thể sẽ yếu đi, làm trẻ bị gầy sút, tối khó ngủ. Khi viêm VA không được điều trị có thể gây viêm tai giữa tái đi tái lại.

Còn khi AMĐ bị viêm tức là nó đang “đấu tranh” chống lại vi trùng. Sự đấu tranh này làm cho trẻ xuất hiện triệu chứng sốt cao, đau họng, ăn uống khó khăn. Nếu không điều trị kịp thời sẽ gây ápxe (làm mủ) quanh AMĐ. Nếu viêm AMĐ không được điều trị kịp thời sẽ gây biến chứng gần là viêm tai, viêm mũi xoang, viêm thanh quản, viêm phế quản; biến chứng xa là viêm tim, viêm thận, viêm cầu thận, viêm khớp.

Không phải cứ viêm là cắt

Lứa tuổi thích hợp để nạo VA cho trẻ là từ 2 tuổi trở lên. Tuy nhiên, không phải cứ viêm VA là nạo. Nếu viêm nhẹ, chỉ cần dùng kháng sinh, xịt mũi là trẻ hết bệnh. Chỉ nạo VA khi trẻ bị viêm mũi tái đi tái lại trên năm lần/năm; trẻ không thở được bằng mũi hoặc tối ngủ ngáy, khò khè; có biến chứng viêm tai giữa tái đi tái lại hoặc viêm đường hô hấp trên.

“Không phải viêm AMĐ nào cũng cắt. Cắt không đúng có thể để lại hậu quả lâu dài là làm mất đi hệ thống miễn dịch, sức đề kháng của cơ thể" - BS Quang Phúc khẳng định như vậy. Theo BS Quang Phúc, hiện nay vẫn còn một số nơi chạy theo lợi nhuận, cứ thấy bệnh nhân có viêm AMĐ là cho cắt, trong khi theo qui định quốc tế, chỉ cắt AMĐ khi trẻ có viêm AMĐ cấp tính với những triệu chứng sốt, đau họng, AMĐ sưng to và có những lấm chấm mụn xung quanh AMĐ; bị ápxe AMĐ một lần phải nhập viện điều trị...

Ngay cả khi đang bị viêm AMĐ cấp tính cũng không nên cắt vì rất dễ chảy máu không cầm được hoặc nhiễm trùng huyết. Tốt nhất là phải điều trị 15-30 ngày cho hết viêm rồi mới cắt sẽ an toàn hơn.

Tuổi cắt AMĐ thích hợp nhất - khi có chỉ định - là từ 4 tuổi trở lên. Nếu trẻ có ngưng thở lúc ngủ phải cắt bất cứ tuổi nào để tránh nguy cơ đột tử do thiếu oxy.

Có thể biến chứng tử vong

BS Quang Phúc cho biết: biến chứng của nạo VA là chảy máu mũi. Khi có biến chứng này phải đưa trẻ đến bệnh viện ngay để được cầm máu. Khi nạo VA cũng có thể xảy ra tình trạng nạo chưa hết, phải nạo lại. Còn biến chứng của cắt AMĐ thường gặp nhất là chảy máu sớm trong vòng 24g hoặc chảy máu muộn sau 24g phẫu thuật.

Cắt AMĐ cũng có thể gây biến chứng tử vong cho bệnh nhân do nhiều nguyên nhân: gây mê; cắt không đúng kỹ thuật (cắt chạm mạch máu gây chảy máu, không cầm được); bệnh nhân có rối loạn đông máu. Vì vậy, khi cắt AMĐ, bệnh nhân phải được làm các xét nghiệm rất kỹ về các chức năng gan, thận và đông máu đế tránh những tai biến đáng tiếc xảy ra. Khi phải nạo VA hoặc cắt AMĐ, bệnh nhân cần đến các bệnh viện có chuyên khoa tai mũi họng, không nên đến mổ ở phòng mạch tư.

Để tránh viêm VA và viêm AMĐ, BS Quang Phúc khuyên phải chú ý giữ gìn vệ sinh vùng mũi họng cho trẻ. Để phòng viêm AMĐ, phải tập cho trẻ thói quen vệ sinh răng miệng sau khi ăn; tránh dùng những thức ăn quá nóng hoặc quá lạnh; súc miệng bằng nước muối pha loãng (một muỗng cà phê pha với nửa lít nước). Không nên pha quá mặn sẽ làm hư niêm mạc họng, chứ không “giết chết hết vi trùng” như nhiều người lầm tưởng.

24H.COM.VN (Theo Tuổi Trẻ)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho em lời khuyên với. Con em rất hay bị viêm amidan. Bà nội cháu, không biết hỏi ai, cứ nói là, cắt Amidan thì sẽ không bị sốt, và viêm nữa.

Em không ở nhà, nên không biết cụ thể ra sao. Các mẹ cho em lời khuyên với.
    • 13,146 Bài viết

• 9,410 Được cảm ơn

Em xem bài này đi em:
    Viêm Amiđan

Chị đã từng sốt, tiêu chảy .. một lúc 5 bệnh phải bỏ thi vào năm lớp 9 và đã cắt rồi - đúng là bệnh này nó hành đủ thứ hết em à.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi, cảm ơn chị Liên Ròm nhé. E đọc ngay đây.

Xin lỗi Admin nhé, vì chưa chịu search topic đã mở ngay cái mới. Nhưng mà, mình lo quá. Đọc xong link của chị Liên gửi, lại lo hơn. Làm sao bây giờ nhỉ? E sẽ nói với bà nội, đợi đến khi E về, tự em đưa con đi khám bác sĩ và nghe bác sĩ tư vấn nên nạo hay ko vậy.

Hơn nữa, trong trường hợp con phải nạo amidan, em cũng muốn mình được ở bên con.

Buồn quá. Thương con quá. Thương cả thân mình nữa. Biết đến bao giờ mới được về nhà?
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5