• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Viêm âm đạo ở bé gái

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 11.6K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 102 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp em với! Con gái em hơn 5 tuổi,thỉnh thoảng chỗ bím có mùi hôi, có chút xíu dịch tiết ra đáy quần chíp màu vàng. Em chăm sóc, vệ sinh cho con rất sạch sẽ. Các chị cho em biết đấy có phải là bệnh viêm âm đạo k? Em cũng k thấy con kêu đau hay ngứa gì cả.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 305 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

bạn cho con đi xét nghiệm đi. Bé nhà mình cũng từng bị như vậy, hóa ra là do viêm đường tiết niệu. Nếu chỉ bị nhẹ, nhắc cháu uống nhiều nước hàng ngày, cũng có thể đỡ đấy. Mong cháu nhanh khỏi bệnh.
    • 102 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ hduong! Bác sỹ có cho uống kháng sinh k chị? Em vừa mới cho con đến chỗ khám sản, thấy bảo bị đỏ ở chỗ lỗ âm đạo, rửa và làm thuốc mấy ngày sẽ khỏi (thấy bôi kem gì đó ở bên ngoài thôi). Em cũng đã gọi cho cô bạn làm bác sỹ TMH thì cũng được khuyên như chị đấy, cô ẫy bảo khả năng bị viêm tiết niệu, công nhận con gái em uống ít nước lắm. Em sẽ nhắc cháu uông nhiều nước. Cảm ơn chị!
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hic có con gái phức tạp nhỉ, mình cũng có con gái nên cũng phải lỹ lắm đây
    (Chữ ký vi phạm Nội quy bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây.)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn ơn con minh mới 2 tuổi, cũng bị như thế nhưng dich có màu xanh. Đi khám ở mấy phòng khám đều nói chỉ về rửa nước muối nhưng không thấy đỡ. Bạn cho bé nhà bạn đi khám, làm xét nghiệm gì, ở đầu vậy?
    Thank.
    • 60 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Mình cũng có chung vấn đề này. Con gái mình 8 tuổi, bím thường hay có mùi hôi. Mình cũng đã vệ sinh cho con cẩn thận, rửa buổi sáng trước khi đi học và buổi tổi nhưng vẫn thấy có mùi. Gần đây cũng có tí xíu dịch ở quần chíp, mình cho đi khám phụ khoa thì bác sĩ cho uống kháng sinh và thuốc kem bôi bên ngoài (ko xét nghiệm gì cả). Khi có thuốc thì ko vấn đề gì, nhưng sau đó một thời gian ngắn lại vẫn như cũ. Mình lo lắng lắm, chẳng biết phải làm gì cho hết hẳn. Gần đây có người mách dùng nước lá Trầu không vò nát đun lên lấy nước rửa cho bé nhưng mình chưa áp dụng thử. Có mẹ nào có kinh nghiệm hay thông tin về là Trầu không thì giúp mình với nhé.
    Cảm ơn các mẹ nhiều.
    • 1,719 Bài viết

• 548 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pink&pink Xem bài viết
    Chào các mẹ,
    Mình cũng có chung vấn đề này. Con gái mình 8 tuổi, bím thường hay có mùi hôi. Mình cũng đã vệ sinh cho con cẩn thận, rửa buổi sáng trước khi đi học và buổi tổi nhưng vẫn thấy có mùi. Gần đây cũng có tí xíu dịch ở quần chíp, mình cho đi khám phụ khoa thì bác sĩ cho uống kháng sinh và thuốc kem bôi bên ngoài (ko xét nghiệm gì cả). Khi có thuốc thì ko vấn đề gì, nhưng sau đó một thời gian ngắn lại vẫn như cũ. Mình lo lắng lắm, chẳng biết phải làm gì cho hết hẳn. Gần đây có người mách dùng nước lá Trầu không vò nát đun lên lấy nước rửa cho bé nhưng mình chưa áp dụng thử. Có mẹ nào có kinh nghiệm hay thông tin về là Trầu không thì giúp mình với nhé.
    Cảm ơn các mẹ nhiều.
    Trầu không cho 1 chút muối thường dùng để sát trùng mẹ Pink ạ . Trẻ con nên hạn chế tối đa dùng thuốc , nhất là kháng sinh .
    Nhật ký vượt cạn của mẹ Cừu ạ :
    http://www.webtretho.com/forum/wttsh...&postcount=211
    • 60 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Mami Happy, mình sẽ kiếm ít trầu không dùng thử xem sao. Có kết quả tốt mình sẽ thông báo để mọi người tham khảo nhé.
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Tớ cũng đang lo lắng quá. Con gái tớ thời gian gần đây cũng có hiện tượng như vậy: bím thỉnh thoảng có mùi hôi, có dịch tiết âm đạo màu vàng. Tớ đã đưa bé đi khám phụ khoa ở bệnh viện Hòe Nhai, bác sỹ khám bảo âm đạo bị đỏ nhưng không có dấu hiệu bị lạm dụng, làm soi dịch thấy bị nhiễm G.Vaginalis, bác sỹ có kê cho bé nhà tớ uống Flagyl ( metronidazole 250mg ), hàng ngày rửa bằng Betadine 10%. Tớ đã cho bé uống liều 7 ngày rồi nhưng vẫn thấy có biểu hiện của bệnh. Hàng ngày tớ vẫn vệ sinh cho bé sạch sẽ, sáng tối đều rửa thuốc, đi vệ sinh đều lau khô bằng khăn sạch. Giờ tớ không biết làm thế nào, cũng không biết nên đưa đi khám ở đâu nữa, hoang mang quá. Mẹ nào có kinh nghiệm thì mách dùm tớ với. Cám ơn các mẹ nhiều.
    • 80 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

ui, em bé nhà tớ cũng bị vậy, bé gần 5t...tớ cũng sợ quá cho ra bác sĩ Sản khoa ở Phương mai khám thì bác sĩ bảo do nhiễm giun kim lên, và cho uống Zinat250g (trong 5ngay) và dùng thuốc đặt của ngời lớn nhưng dạng dung dịch và nhỏ vào chỗ kín của con, và rửa bằng betadin 10% nữa ... hic, nhưng khổ thân lắm các mẹ ạ... nhỏ vào chỗ kín con bị ngứa cứ khóc ầm lên...xong lại gãi làm sước hết ra càng đau hơn.. thế nên tớ chẳng tra thuốc cho con nữa đâu (vì được 3 ngày rùi mà vẫn còn hiện tượng như vậy)....khổ thân các con quá, bé tí mà đã bệnh tật rùi...
    (Chữ ký vi phạm Nội quy bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây.)
    • 3,438 Bài viết

• 22,596 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bé Huyền Xem bài viết
    ui, em bé nhà tớ cũng bị vậy, bé gần 5t...tớ cũng sợ quá cho ra bác sĩ Sản khoa ở Phương mai khám thì bác sĩ bảo do nhiễm giun kim lên, và cho uống Zinat250g (trong 5ngay) và dùng thuốc đặt của ngời lớn nhưng dạng dung dịch và nhỏ vào chỗ kín của con, và rửa bằng betadin 10% nữa ... hic, nhưng khổ thân lắm các mẹ ạ... nhỏ vào chỗ kín con bị ngứa cứ khóc ầm lên...xong lại gãi làm sước hết ra càng đau hơn.. thế nên tớ chẳng tra thuốc cho con nữa đâu (vì được 3 ngày rùi mà vẫn còn hiện tượng như vậy)....khổ thân các con quá, bé tí mà đã bệnh tật rùi...
    Một trong những nguyên nhân gây bệnh nấm âm đạo chính là dùng thuốc kháng sinh dài ngày đấy. Hiện này các con ốm toàn được bác sĩ kê đơn kháng sinh nên các con bị rất nhiều.

Nhà mình có 2 cô con gái, cô chị ít uống thuốc hơn thì rất ít khi kêu ngứa vùng kín, nhưng cô em thì hay bị viêm phế quản hay uống kháng sinh nên cũng hay kêu ngứa và có dấu hiệu viêm âm đạo.

Nếu con bị ngứa, các mẹ cứ lấy nước trà tươi hoặc trà mạn (Trà Thái Nguyên) pha đặc rửa hàng ngày cho con là hết ngứa đấy, dịu ngay lập tức.

Các mẹ cũng tránh cho con mặc quần quá chật, chất nhiều nilon, và đặc biệt không nên cho con mặc quần cạp trễ, quần bò - loại quần này đũng ngắn, mặc lâu ngày cũng có thể gây ra bệnh nấm âm đạo đấy.

Thời mình ngày xưa, ốm có uống kháng sinh mấy đâu nên trẻ con mấy đứa bị bệnh này đâu. Thời bây giờ mới vậy chứ.

Bệnh này rất hay tái phát đấy. Nếu muốn chữa triệt để, lâu dài ngoài việc tránh các tác nhân trên, khi bắt đầu điều trị cho con, các mẹ phải bỏ hết quần lót cũ thay toàn bộ quần mới thì mới giữ được tái phát bệnh đấy nhé.

Các mẹ đọc về bệnh này nhé:

Bệnh nấm Candida đường sinh dục

-Triệu chứng:

Nữ giới: Bệnh nhân thường ngứa nhiều, do vậy bệnh nhân thường phải gãi làm xây xước âm hộ và làm nấm lan rộng cả tầng sinh môn, bẹn. Khí hư màu trắng đục như váng sữa, không hôi có thể kèm theo đi tiểu khó, đau khi giao hợp.
    Nam giới: Thường ít bị bệnh này và cũng có ít biểu hiện triệu chứng. Biểu hiện thường gặp là cảm giác bỏng rát qui đầu, ngứa, qui đầu và bao da đỏ, có nhiều vết rạn nứt và nhiều chất nhày mà vàng trắng.

-Hậu quả lâu dài đối với đàn ông: Viêm niệu đạo

-Hậu quả lâu dài đối với phụ nữ: Viêm âm đạo, có thể lây truyền cho con khi sinh đẻ gây tưa miệng (lưỡi) làm cho trẻ khó bú.

-Nó có thể làm tăng nguy cơ nhiễm HIV không?: Có

-Nó có được chữa khỏi không? : Có – dùng thuốc kháng nấm.

Điều trị:

Bệnh viêm âm hộ, âm đạo do nấm rất hay gặp ở phụ nữ, nó đứng thứ hai sau viêm âm đạo do vi khuẩn và thường cao gấp 3 lần bệnh trùng roi âm đạo. Có tới trên 50%, thậm chí có tác giả cho rằng tới 3/4 số phụ nữ mắc bệnh này ít nhất 1 lần trong cuộc đời.

Ngày nay bệnh có xu hướng tăng do việc sử dụng quá nhiều thuốc kháng sinh đã tạo điều kiện thuận lợi cho cơ thể bị nhiễm nấm. Các yếu tố thuận lợi khác là khi có thai, sử dụng thuốc tránh thai có estrogen, bệnh tiểu đường và mắc các bệnh lây truyền qua đường tình dục khác bao gồm cả nhiễm HIV.

Nguyên nhân gây bệnh chủ yếu do Candida albicans chiếm khoảng 90%, ngoài ra còn có các chủng candida khác và torulopsis glabrata. Nhiễm các chủng nấm không phải C.albicans thường chữa khó khăn hơn. Nhiều phụ nữ bị nhiễm nấm nhưng không có biểu hiện bệnh, khi gặp điều kiện thận lợi như vệ sinh kém, mặc quần áo quá chật, quần lót bằng vải ni-lông gây ẩm ướt và không thoáng khí dễ có biểu hiện bệnh lý. Nguồn lây nhiễm nấm có thể ở ngoài môi trường hoặc ở đường tiêu hóa lây nhiễm sang.

Khi mắc bệnh người phụ nữ thường có hai triệu chứng nổi bật là rất ngứa và ra khí hư. Triệu chứng ngứa âm hộ là thường gặp nhất và làm cho người bệnh rất khó chịu, nhiều người gãi gây trầy xước làm bội nhiễm tại chỗ. Khí hư thường không nhiều và có màu trắng như váng sữa, không có mùi hôi. Các biểu hiện khác là đau, cảm giác bỏng rát trong âm đạo, âm hộ, đi tiểu khó và đau khi giao hợp. Trường hợp nặng có thể gây đỏ, phù nề âm hộ và môi nhỏ, môi lớn, đôi khi lan ra cả đùi, bẹn. Bệnh thường nặng lên trước kỳ kinh nguyệt.

Đàn ông khi quan hệ tình dục với phụ nữ bị bệnh cũng có thể bị viêm quy đầu, bao quy đầu gây đỏ, ngứa, cảm giác bỏng, rát và có chất nhày trắng. Bệnh thường xảy ra vài phút hoặc vài giờ sau khi giao hợp và thường khỏi sau khi rửa sạch.

Với các biểu hiện, triệu chứng trên, bạn có thể đến các cơ sở y tế để khám và xét nghiệm. Việc soi tìm bào tử nấm hiện nay có thể thực hiện được ở các cơ sở y tế tuyến huyện và nhiều cơ sở y tế khác. Khi đã xác định bệnh cần điều trị ngay. Hiện nay có rất nhiều loại thuốc mới có hiệu quả điều trị cao dùng đặt tại chỗ hoặc uống. Tuy nhiên chị em cần lưu ý việc vệ sinh tại chỗ, giữ cho vùng sinh dục không bị ẩm ướt, không mặc đồ quá chật, đồ ni-lông.

Một số loại thuốc điều trị:

- Miconazole 200mg viên đặt âm đạo, đặt 1 viên khi đi ngủ trong 3 ngày hoặc
    - Clotrimazole 200mg viên đặt âm đạo, đặt 1 viên khi đi ngủ trong 3 ngày hoặc điều trị bằng thuốc uống như:

- Itraconazole (sporal) 100mg uống 2 viên/ngày trong 3-5 ngày hoặc
    - Fluconazole (diflucan) 150mg uống liều duy nhất.

Trường hợp bệnh mạn tính hoặc bị tái phát nhiều lần thì trước hết phải kiểm tra vì bệnh tiểu đường, các nguyên nhân gây suy giảm sức đề kháng và làm thuận lợi cho nấm phát triển như dùng kháng sinh kéo dài, corticoid, thuốc tránh thai có estrogen, nhiễm HIV. Không mặc quần áo quá chật hoặc bằng sợi tổng hợp. Trong trường hợp bệnh kéo dài và hay tái phát thì nên đến bác sĩ chuyên khoa để được khám nghiệm và có liệu trình điều trị phòng ngừa.

Đối với nam giới thường không cần điều trị vì bệnh sẽ khỏi. Tuy nhiên nếu bị viêm bao quy đầu thì có thể bôi các kem chống nấm như ketoconazole, clotrimazole, lamisil…

http://giaoducgioitinh.org/benh-nam-...-sinh-duc.html
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mehaicongchua; 25/05/2011 vào lúc 10:36 AM.
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:
    • 1,129 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng đang có hiện tượng viêm như trên: tiết dịch và ngứa. Chắc là cho bé ngâm bằng nước lá trầu k hay rửa bằng nước lá chè xanh đã nhỉ? có mẹ nào có kinh nghiệm về vụ này share đi. Thanks.
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pink&pink Xem bài viết
    Chào các mẹ,
    Cảm ơn các mẹ nhiều.
    Chào chị!
    Con em cũng đang bị đỏ âm hộ và ngứa ngáy hơn tháng nay rùi. Em đã cho con đi khám nhưng mãi ko khỏi. Chị cho em hỏi con chị đã dùng thuốc gì và đã khỏi chưa chị ?
    • 335 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

lá chè xanh rất tốt . bé nhà minh kêu ngứa ( k có dịch nhưng bé kêu ngứa mình cho bé ngâm và rửa bằng lá chè xanh có 2 ngày là khỏi.
    • 165 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

các bé bị thế tốt nhất các mẹ đưa bé đến viện nhi và xét nghiệm chứ đừng khám bác sỹ phụ khoa. bác sỹ phụ khoa là khám cho người lớn. còn ở viện nhi người ta chuyên về trẻ con nên sẽ tốt hơn.khám ở đó ngta sẽ xét nghiệm dịch cho bé xem bé bị gì nên các mẹ đưa con đi khám đừng rửa vệ sinh cho con nhé

• 184 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Mẹ nào có bé bị tiết dịch âm đạo đa chưa khỏi rồi loa lên hộ tớ vơi. Bé nhà tớ cũng bị tiết dịch mầu xanh, đi khám ở viên nhi thì bs bảo Là bị viêm về rửa bằng nước sát trùng mầu nâu ý( tớ quên mất tên) . Rửa đc 4 hôm rồi mà chưa thây đỡ, mẹ nào có kinh nghiêm về vụ này cho tớ học hỏi với.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi con gái em 5t cũng có hiện tượng bị viêm, cháu bị ra dịch vàng ( không ngứa, dịch cũng không có mùi), em cho ngâm lá trầu không + muối, chè xanh + muối mất 6 hôm không khỏi, đưa đi khám bác sỹ cho uống ciprobay loại 500mg ngày 1v chia 2 lần ( con em được 22kg), uống 4 ngày rồi vẫn không khỏi hẳn. Dịch vẫn ra tuy nhiên cũng đỡ nhiều hơn khi chưa uống thuốc mà bác sỹ cho uống có 5 ngày thôi nếu không khỏi phải làm khả năng phải làm kháng sinh đồ hay sao í. Em lo quá có mẹ nào bị giống con em không cho em hỏi với.
    • 38 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

be nhà mình 6 tuổi nhưng khoảng 3 năm nay hay bị đỏ , ngứa và đau vùng kín, không có dịch. những lần bị mình thường bôi thuốc mớ tra mắt (tetracelin) hoặc tomax là khỏi ngay. mình để ý nếu vệ sinh cho con bằng nước thường là bị luôn, còn nếu nấu nước trà xanh hoặc pha gói thuốc rửa phụ khoa màu vàng để rửa (chị y tá sản khoa nói thế) thì ko bao giờ bé bị. chị y tá còn nói nhiều khi do mẹ bị lây sang con đấy. chị ấy nhắc mình phải giặt riêng quần lót ko được giặt chung với quần áo của con.