• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Vấn đề Tiêu hóa của trẻ sơ sinh

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 47.6K Lượt đọc
  • 113 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con gai toi 4 thang tuoi duoc 6.5kg, sinh ra duoc 3.2 kg. Khi duoc 2 thang tuoi chau di ngoai ran rat nhieu va sui bot. Chung toi cho chau di kham tai vien Nhi Thuy dien lam xet nghiem thay trong Phan co hong cua va bach cau, Bs ket luan la bi ly va cho thuoc dieu tri: Men tieu hoa, Smecta, Septrin va Canxi. Chung toi cho uong thuoc 10 ngay nhung khong do. Xin cho biet chau bi benh gi va cach dieu tri.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bạn nên cho bé đi tái khám lại, không nên tự ý cho bé uống thuốc vì bé mới 4 tháng tuổi rất cần thận trọng khi dùng thuốc.chúc con bạn mau khỏe.
    • 288 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Nếu xét nghiệm tìm thấy hồng cầu trong phân và được BS khẳng định là lỵ thì việc điều trị cần phải được tiếp tục và theo dõi thường xuyên. Theo mình biết thì bệnh lỵ không thể điều trị hết trong vài ngày đâu, phác đồ điều trị đôi khi kéo dài trong nhiều tháng.
    Bệnh lỵ mà không chữa dứt hẳn thì sau này dễ đưa đến những bệnh mãn tính và biến chứng ở gan mật lắm đó. Con của bạn chưa đến tuổi ăn dặm mà lại bị lỵ thì cũng cần nên xem lại vấn đề nước uống, vệ sinh các dụng cụ pha sữa và đồ dùng cá nhân của bé và ngay cả việc lây nhiễm từ người lớn khi chăm sóc bé như việc rửa tay không sạch sẽ nữa.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:rolleyes: Các mẹ cho Bố của thằng Cu Búng hỏi nhờ tí xíu nha: Cu Búng nhà mình được hơn 2 tháng tuổi rội Trông nó càng ngày càng "dễ ghét". Hiện nay cháu vẫn được Bú & ngủ theo nhu cậu Tuy nhiên, mình phát hiện thấy nó đi ị nhiều lần trong ngày, phân có màu vàng sệt, nhưng không mịn, có dạng hạt ớt(tức hạt bên trong ruột trái ớt khô). Đưa đi khám BS nhi thì BS bảo Tiêu hóa có vấn đề & cho thuốc trợ giúp men tiêu hóa Neopetịn Uống vào thấy đỡ(số lần ít đi). Mỗi lần sắp ị, cháu đạp thẳng chân, gồng cứng mình, mặt đỏ kè,...!!!! trông rất ngộ! Tất cả những hiện tượng đó có phản ảnh điều gì về sự phát triển bất bình thường của cháu khổng? Các mẹ chi giúp cho Bố nha. Cảm ơn.
    • 57 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hoan nghênh thêm một ông bố tham gia diễn đàn . Bé của anh có vấn đề về tiêu hóa, đã được BS khám, chỉ định uống thuốc và đã thấy đỡ, như vậy cũng không quá lo ngại. Tuy nhiên cần tiếp tục theo dõi và chú ý về ăn uống của bé. Em tin rằng bé sẽ sớm khỏi thôi. Bố trungqtc cứ yên tâm. Hầu hết các bé đều phải trải qua những giai đoạn gặp vấn đề về tiêu hóa và đường ruột, khi hệ tiêu hóa của bé phải làm quen, thích ứng dần với nguồn dinh dưỡng, loại thức ăn mới. Còn chuyện bé "đạp thẳng chân, gồng cứng mình, mặt đỏ kè" thì em nghĩ đó là phản ứng "rặn ị" của bé. Như vậy là tốt, vì chứng tỏ cơ ruột của bé làm việc và bé có nhận thức, có phản ứng mỗi khi muốn ị, không phải phân cứ thế "tuồn tuột" ra ngoài (trừ khi bé bị táo bón gây đau đớn hoặc rát ở chỗ đó thì chắc bé sẽ nhăn mặt, khóc lóc...).
    • 496 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Gửi bố thằng Cu Búng: Nếu bé đi cầu phân có hột giống hột ớt thì chắc chắn là bé bị phân sống rồi. BS cho uống Neopeptin có đỡ. Trong vòng 1 tuần nếu bé hết hẳn thì ngưng uống vì nếu uống thường xuyên ruột của bé sẽ phụ thuộc vào thuốc, ko tốt. Nếu 1 uống 1 tuần mà bé vẫn chưa hết thì anh cho bé uống thêm Biofidin ngày 1 viên. Carrot có vấn đề về tiêu hóa từ nhỏ nên mecarrot cho bé đi BS ko biết bao nhiêu lần rồi. Thấy bé nào bị phân sống thì thương lắm nên ngứa mỏ phải nhảy vào ngay . BS nói rằng nếu bé bị phân sống tức là bé hấp thụ ko tốt nên khó lên cân, thay vì ăn 10 dung nạp được 8 phần nhưng nếu bị phân sống thì chỉ được có 4-5 thôi.
    Buồn lắm vì thỉnh thoảng carrot lại bị lại
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn Mẹ Carrot nha. Thường thì thời gian con trẻ bị "phân sống" có kéo dài lâu không? Có nên đi BS nữa không? Cu Búng nhà mình tuy không bụ bẫm nhưng trông rất chắc. Mặc dù uống Neopeptin rồi nhưng hình như vẫn còn đi phân hạt ớt. Nếu có gì, mong mẹ carot chỉ tiếp nha.
    • 496 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Bố Búng ơi ! Hãy theo dõi trong vòng 1 tuần -10 ngày đã xem có hết hẳn không. Đi BS nào thì quanh quẩn cũng chỉ cho uống Neopeptin, Biofidin, Biobaby...thôi. Mà bé lại còn nhỏ quá. Thấy con như vậy rất sốt ruột nhưng cố gắng chờ đợi đi, không vội vàng được đâu. Carrot chỉ vì vấn đề này mà mẹ cho di BVND, TTDD, BS tư...tổng cộng là 8 lần rồi đấy. Carrot bị vậy là do thiếu kinh nghiệm nên merọt đổi sữa cho bé hồi được 1 tháng tuổi đấy. Mẹ đoảng quá
    Có gì 1tuần ngày nữa bố Búng cho kết quả nhé. Lúc đó tính tiếp
    À, trong mục sức khoẻ cũng có 1 bài về rối loạn tiêu hóa đấy. Bố Búng vào đó đọc nhé
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sao mới được 1 tháng tuổi đã đổi sữa rồi? Thế ngay từ đầu Carroots nhà bạn phải bú sữa ngoài à? Bao giờ thì cho ăn dặm được? Hôm trước mình có hỏi Mẹ Thiên Anh nhưng chưa được tư vấn kỹ càng lắm. Xem ra, chắc phải gõ cửa BS Nhi khoa thôi !!
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Kem mut nha minh gan 3 thang tuoi roi. Moi ngay cu cau di i mot lan, phan vang dep nhung cung co hat lon con. Nhu vay co phai la phan song khong? Cac me va bo o Webtretho tra loi giup minh voi nhe.
    • 5,755 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Các mẹ hình như là có tâm lý sợ con đi ngoài phân sống nên nhìn phân của con mình lúc nào cũng tưởng như là bị phân sống cả thôi.

Nếu đúng như là các mẹ tả thì các bé chưa ăn dặm mà chỉ bú mẹ thôi thì hầu như là đi rất nhiều trong ngày, có thể tới 10 lần/ngày, và phân của bé sẽ có màu vàng (là rất tốt) thêm vào đó là những gợn nhỏ cũng màu vàng mà ông bà ta hay gọi là hoa ca hoa cải ấy ( thì lại càng tốt), nó cũng gần giống như là hạt ớt ấy, như vậy thì không phải bé đi ngoài phân sống đâu, các mẹ không phải lo nữa nhé. Nhưng để đảm bảo hơn thì các mẹ nên ngửi xem phân của bé có mùi khác thường không và có bọt không, nếu không thì yên tâm nhé.

Còn nếu vẫn chưa yên tâm thì nên cho bé đi khám ở một bác sĩ nào thật tốt vàg có kinh nghiệm để bé không bị uống quá nhiều thuốc không cần thiết.

Chúc các bé luôn mạnh khoẻ.
    .................
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các cả nhà ạ,
    Đọc xong mấy topic về vấn đề tiêu hóa trong diễn đàn thấy lo lắng quá nên nhờ các mẹ có nhiều kinh nghiệm giúp em với ạ!
    Cháu nhà em gần 2 tháng, lúc sinh 2,5kg, đầy tháng 3,7kg, cháu vừa bú mẹ vừa bú sữa meiji. Cháu ị cách ngày, phân lúc đầu dài thành khuôn, sau đó có loãng và có lẫn hạt như hạt ớt. Như vậy có bình thường không ạ?Có phải cho cháu đi khám không ạ? (thấy có mẹ trên dd bảo đi 10 lần/ngày, sao nhiều thế ạ?)
    Cả nhà giúp em với, em mới tập 1 nên không có kinh nghiệm gì ạ.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các bà mẹ . Con mình được 17 ngày tuổi nhưng khi bú thi hay bị chướng bụng (bụng to và cứng) Khi đi khám thì BS cho biết bé của em bị rối loạn tiêu hóa , và có cho thuốc uống , các bà mẹ cho em hỏi liệu con em mới 17 ngày tuổi uống thuốc có sớm quá không . mong các bà mẹ chỉ dùm .
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các bà mẹ . Con mình được 17 ngày tuổi nhưng khi bú thi hay bị chướng bụng (bụng to và cứng) Khi đi khám thì BS cho biết bé của em bị rối loạn tiêu hóa , và có cho thuốc uống , các bà mẹ cho em hỏi liệu con em mới 17 ngày tuổi uống thuốc có sớm quá không . mong các bà mẹ chỉ dùm .
    Chị đã đưa bé đến bác sỹ rồi theo em chị cứ theo đơn của bác sỹ mà làm, cẩn thận thì chị đưa bé đến khám ở một, hai nơi nữa cho yên tâm!
    • 240 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Con gái em được 4,5 tháng. từ lúc mẹ cháu cho cháu uống nước cơm pha sữa, nước quýt thì cháu đi ị 4 ,5 lần 1 ngày, và phân rất chua, nhão
    bây giờ phải làm sao hả các chị, chị nào có kinh nghiệm vụ này giúp em với
    • 383 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Các mẹ cho mẹ cúc áo xin lời khuyên với. Bé cúc áo nhà em được 2 tháng tuổi rồi. Trộm vía là ngoan, nhưng có điều khoảng 1 tuần gần đây bé cúc áo nhà em đi ị thất thường lắm. Có khi cách ngày đi 1 lần mỗi lần đi như một bãi chiến trường luôn. 2 ngày hôm nay thì chưa đi mà lần cuối đi cũng rất ít. Vậy bé cúc áo nhà em có vấn đề gì về tiêu hóa không hả các mẹ?. Em lo đến mất ngủ
    • 274 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecucao Xem bài viết
    Chào các mẹ!
    Các mẹ cho mẹ cúc áo xin lời khuyên với. Bé cúc áo nhà em được 2 tháng tuổi rồi. Trộm vía là ngoan, nhưng có điều khoảng 1 tuần gần đây bé cúc áo nhà em đi ị thất thường lắm. Có khi cách ngày đi 1 lần mỗi lần đi như một bãi chiến trường luôn. 2 ngày hôm nay thì chưa đi mà lần cuối đi cũng rất ít. Vậy bé cúc áo nhà em có vấn đề gì về tiêu hóa không hả các mẹ?. Em lo đến mất ngủ
    ngày trước con gái chị cũng như vậy đấy, đang xì xoẹt đều đặn tụe dưng ra thang, ngày 1 lần, ị bắn pẹt pẹt, phân màu nâu nâu kiểu cháo kê, xong rồi tận 4 hôm mới đi 1 lần.
    hôi đấy cũng lo lắm, chỉ biết cho bé bú mẹ và mẹ ăn tốt thôi, sau tự dung lại bình thương,

be tăng cân đều, ngoan, thông minh (trộm vía)

em đừng lo lắng quá nhé
    • 274 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kutkit268 Xem bài viết
    Con gái em được 4,5 tháng. từ lúc mẹ cháu cho cháu uống nước cơm pha sữa, nước quýt thì cháu đi ị 4 ,5 lần 1 ngày, và phân rất chua, nhão
    bây giờ phải làm sao hả các chị, chị nào có kinh nghiệm vụ này giúp em với
    Bé như vậy à bị rối loạn tiêu hóa do chưa đủ năng lực tiêu hóa các thức ăn trên.
    Em hãy dừng việc cho con tập ăn dặm lại khoảng 1 tuần nữa, rồi mới cho ăn lại.

Hãy tập cho con từ từ, đừng nóng vội.

nước cơm khi chắt ra, em nên hấp thêm trong nồi cho chín thật kĩ, mới đầu chỉ nên hòa 1-2 thìa vào bình sữa của bé thôi, sau mới tăng dần lên.

nước quýt thì em nên chọn loại quýt ngọt để không phải bỏ đường. Bé 4 tháng tuổi, mỗi tuần chỉ nên uống 3 bữa nước cam/quýt, mỗi bữa khoảng 5 thìa cà phê nước cốt đến nửa quả quýt là vừa.

ăn nhiều hoa quả quá cũng là lí do gây rối loạn tiêu hóa ở cả trẻ em và người lớn.
    • 274 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi carmen_hn23 Xem bài viết
    Chị đã đưa bé đến bác sỹ rồi theo em chị cứ theo đơn của bác sỹ mà làm, cẩn thận thì chị đưa bé đến khám ở một, hai nơi nữa cho yên tâm!
    Không biết loại thuốc bác sĩ kê có phải là men vi sinh hay không. Nếu đúng là men vi sinh thì bé sơ sinh cũng có thể dùng được. Đó đang là thuốc điều trị đầy hơi, chướng bụng lành nhất bây giờ.

ngoài ra, em hãy ăn nhiều khoai lang và cho bé bú mẹ. Mẹ ăn nhiều khoai lang, hạt mít, cả mẹ và bé cùng nhẹ bụng đi đấy
    • 26 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

:Sad: bé nhà chúng tôi đã 2 tháng rưỡi rồi mà phân vẫn hoa cà hoa cải .. có chút nhầy và sữa vón cục như lúc mới sinh, chúng tôi muốn biết cháu có bị bệnh gì không ? có yếu đường ruột không ?? có bác sĩ chuyên gia hoặc các bà mẹ có kinh nghiệm giúp đỡ chúng tôi ?? :Thinking: :Angel:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi cubi_2007; 01/03/2008 vào lúc 10:06 PM. Lý do: thêm kí tự
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6