Bệnh trẻ em

Vấn đề ngạt mũi của em bé

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 192K Lượt đọc
  • 634 Trả lời

40 Người đang theo dõi

• 336 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Thu Hiền cứ bình tĩnh nhé bé bị ngạt mũi thì mình có mỗi một chiêu là mua nước muối nhỏ cho bé thôi, nước này lành lắm, nhỏ được cho trẻ sơ sinh, có tác dụng vệ sinh và tan đờm, có bán ở các nhà thuốc.
    Hy vọng bây giờ bé của Hiền đã khỏi ngạt mũi rồi :P
    Dưa ngố, Bông tồ - thế là trọn bộ rồi :LoveStruc:
    • 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Cung voi viec nho nuoc muoi cho be, Hien nen dung ngon tay tro day nhe nhe o hai ben canh mui, giua hai chan may, va hai ben song mui, day la cac huyet giup lam thong mui day, rat tot khi be bi ngat mui. Can nho la khi ra nang phai co o, mu che cho be, nang cung la nguyen nhan gay ngat mui day.
    • 235 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cũng có thể bé nhà bạn bị cảm nắng đấy. bạn cho bé uống nhiều nước và nước cam vào.
    • 342 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

cac me oi,

be moi 1 thang tuoi co uong nuoc cam duoc khong>????
    hien tai be da do hon roi nhung van bi ngat mui, khong co bi chay mui

cam on cac me nhieu lam
    HIEN (Singapore)
    • 235 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Bé mới 1 tháng thì còn quá nhỏ để uống nước cam nhỉ !!!

Mà mẹ Hiền cũng gan ghê, mới một tháng mà bế bé đi chơi vào buổi trưa cơ đấy !

Nếu bé bị ngạt mũi thì Hiền mua Effticol nhỏ cho bé đi (nước muối sinh lý).

Lúc trước bé Lam còn nhỏ , bị ngạt mũi hay nóng , Cô Y Tá thường cho uống Paracetamol-P, loại dùng cho trẻ sơ sinh có chứa Clopheramin chống ngạt mũi đó, nhưng chỉ cho uống 1 hay 2 liều thôi , vì paracetamol không tốt cho gan, Hiền xem thử coi có dùng cho bé được không nha !
    • 387 Bài viết

• 1,347 Được cảm ơn

Chào mẹ các bé,
    Bé nhà mình còn 1 tuần nữa là 2 tháng tuổi rồi. Hơn tuần nay bé bị nghẹt mũi nhiều (không sổ mũi). 3 ngày trước, có đi BS TMH, BS nói không sao, chỉ cần nhỏ nước muối sinh lý nhiều lần trong ngày. Nhưng ngày hôm qua, bé Hào nghẹt mũi nhiều đến nỗi không ngủ đươc. Bé làm như bị nghẹt thở vậy, nhất là khi nằm xuống, cả ngày và đêm quấy khóc, phải được bế đúng tư thế bé không nghẹt thở bé mới chịu. Nhưng cũng chỉ được một hồi là lại khịt khịt mũi như là có gì ở trong mũi vây. Bé hay lấy tay quẹt mũi hoặc dụi dụi lỗ mũi vào người bế bé, ra vẻ khó chịu lắm. Mình không biết có nên đi BS nữa không hay tiếp tục nhổ nước muối? Bé vốn đã khó ngủ nay còn không ngủ được, mình lo và mệt quá. Mọi người cho lời khuyên với. Cám ơn nhiều lắm.
    • ada
    • 12 năm
    • 575 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Hôm bữa bé nhà mình cũng bị nghẹt mũi MeoTom có bày cách cho bé uống nước củ hành tây nấu chín đó bạn thử cho bé uống xem có đỡ hơn không.
    Chúc bé mau hết bệnh
    • 6,350 Bài viết

• 1,248 Được cảm ơn

Em có ở Hà Nội ko vậy.
    Em hỏi thử BS xem bé như vậy có uống được xiro Coje ko , hoặc ra hiệu thuốc xem thuốc đó dành cho bé mấy tháng ? Coje rất tốt cho trường hợp ngạt mũi. Nếu em ở Hà Nội thì có thể dùng thuốc nhỏ mũi cảu BS Bình , BS Viện tai mũi họng. Thuốc đó cho bé rất đỡ , chô ông ấy khám rất nhiều bé sơ sinh (có khi còn rất bé đên khám ) Bé nhà chị lúc bé có dùng qua lo thuốc nhỏ mũi của ông ấy.
    Chị chỉ dám nói qua thế thôi , em tham khảo nhé
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 80 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chi oi, co can phai cho chau ra BS Binh kham hay la chi can ra day mua thuoc nho mui cung duoc?
    thuy
    • 39 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mẹ bé Hào đừng quá lo lắng, bé nhà mình hồi 2 tháng đầu cũng vậy, nhiều đêm phải bế bé cả đêm vì đặt nằm xuống bé khó thở không ngủ đươc. Mời bác sĩ Nhi đến nhưng bác sĩ bảo không sao cả, sau 3 tháng thì sẽ khỏi, chỉ cần nhỏ nước muối sinh lý thôi. Mình không yên tâm, mời bác sĩ khác, bs cũng vẫn nói như vây. Bs bảo nếu ghẹt quá thì có thể nhỏ thêm cloram phenicol (MÌnh không nhớ chính xác, nước nhỏ mắt của người lớn ấy mà) ngày 2 lần. Nhỏ nước muối vào cũng chỉ thấy đỡ thôi nhưng sau 3 tháng thì mũi bé không bị khò khè khó thở nữa. Bây giờ thấy ổn cả rội
    Chúc bé chóng khoẻ nhé.
    • 444 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Các chị ơi!
    Bé Hà nhà em bị nghẹt mũi, cứ khò khè mãi không ngủ đươc. Phải làm sao đây?? Có người bày cách dùng miệng hút mũi cho con Eo ơi!!
    • 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Có muốn hút kiểu gì thì cũng phải nhỏ nước muối sinh lý Natri 0.9%. Sau khi nhỏ, bạn có thể dùng cái hút mũi để hút cho bé, chắc chắc vệ sinh hơn
    • cuncon_78
    Cu nhà mình bị viêm đường hô hấp trên, đêm ngủ ngạt mũi khóc đêm đòi bê, mình dùng thuốc Otrivin 0,5 phần nghìn nhỏ cho bé thi f thấy đỡ ngạt, thuôc này mình được mách dùng nên chỉ đọc hướng dẫn. mẹ nào có thông tin thêm về thuôc nhỏ mũi chống ngạt cho em bé thì chia se với nhe
    • 239 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Cu non a ! moi lan be nha minh bi ngát mui minh thương dung dung cu hút mui , hay lam !!! hút xong dung serum lau sách mui bang tam bong nhu vay be se de tho va không bi anh hương gi ve tai va hong ca , moi ngay ban co the hút dước tu ba den bon lan. Cu non co the lam thu nhe ! . Xin loi minh viet khong co dau , dung gian nha .
    • 5,176 Bài viết

• 1,179 Được cảm ơn

Nếu bé bị ngạt mũi lâu sẽ ảnh hưởng đến họng đấy. Gấu mà bị ngạt mũi đến ngày thứ 2 là mình cho uống Coje ngay. Nếu bé bị ngạt mũi lâu bạn thử dùng xem sao.
    • 170 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

HLVW có thể recommend cho mình dụng cụ hút mũi nào có tác dụng hút mũi đw[cj không? Mình mua cái hút mũi của Farlin nhưng không thể nào hút được chút gì cả, bóp bóp một cách bất lực, chỉ tổ làm bé con càng giãy giụa khóc lóc. Có lần mình thấy bà bác sỹ dùng một cái hút mũi trông rất bình thường nhưng hiệu quả không ngờ, bà ấy bảo phải đặt mua ở Pháp nên từ hồi đó đến giờ mình đang ngó nghiêng cái dụng cụ rắc rối này, giúp mình vời nhé

- to mecuagau: bé mới ngạt mũi 2 ngày Thảo đã cho uống Coje rồi à? Bé nhà mình tối nào cũng đầy đặc mũi, mẹ lại ngoáy ra, nhỏ thuốc mũi vào, lại vô tư ngủ, ôi sao mà mình dốt thế (Chưa bao giờ dùng Coje, không biết có công hiệu không nhỉ???)
    • 2,683 Bài viết

• 219 Được cảm ơn

Minh rat han che cho con uong thuoc, nho thuoc. Nhung khi Linh bi ngat mui hoac co nuoc mui minh cho be an toi pha lan chao, hoac cho uong vien toi, rat hieu nghiem. Chi sau 1 dem la het ngay.
    Cai hut mui co ve kho dung va khong hieu qua, minh mua cua Nuk ma cung co dung duoc dau, gio lam do choi cho be thoi. Neu muon hut mui thi me phai chiu kho dung mom hut cho em be thoi, co ve mat ve sinh nhung nhanh va hieu qua hon nhieu.
    • cuncon_78
    Có một loại hút mũi rất tuyệt vời theo ý mình, cua VN thoi, mình không nhớ tên, hình của nó thì 1 đầu để mình ngậm vào miệng, co gắn 1 ongs dài độ 15 cm với 1 đầu để cắm vào mũi la một ống nhựa to độ ngón tay cái để chứa chất bẩn hút ra co dáng hơi nhon để vừa mũi bé, hút rất tốt chứ của "tây" các kiểu không tốt đâu, mình đã mua đủ cả Nuk, Falin..... dạng hút bóng cao su.
    Cái này bán ở phố Phương Mai _ Hanoi(cho bênh viện Việt Pháp), của hàng đại lý của Ormon thì phải, ngay canh đường tầu, giá hồi đàu mình mua la 35 000d nhung vũa rồi nhở mua thi la 50 000 d, nếu không đi dọc phố đấy hỏi hút mũi bằng mồm, vì ở đấy có rất nhiều loại hút mũi của ngoại nhưng chỉ có loại đấy là đảm bảo hút thôi, ngoài ra đã có lần mình tìm tất cả những siêu thị lớn đều không có, có siêu thị Sao Ha noi thi bảo vừa hết
    Cái đấy no la của VN sản xuất để trong 1 cái bìa mau xanh dạp nilong bao quanh cai hút mui, co in hinh em be, tren cai hút day co ghi dong chu nhỏ ở than ống chứa chất hút ra la Technap & Levi. Mình tin nếu tim được các mẹ sẽ thấy ống hút này tuyệt thế nao, mình đã hút cho cu nhà mình rất hiệu qua, kể cả khi có thúc ăn bi trớ qua mũi cũng hút được luôn. Mình cũng đoán cái này bắt chước cua 1 hẵng Pháp nhưng giá thì quá rẻ so với đồ xịn.

Chúc mẹ nào cần mua được đúng hàng va thích nhé
    • cuncon_78
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hvlw
    Cu non a ! moi lan be nha minh bi ngát mui minh thương dung dung cu hút mui , hay lam !!! hút xong dung serum lau sách mui bang tam bong nhu vay be se de tho va không bi anh hương gi ve tai va hong ca , moi ngay ban co the hút dước tu ba den bon lan. Cu non co the lam thu nhe ! . Xin loi minh viet khong co dau , dung gian nha .
    Oi trời ơi minh co phải la Cunon dau Cuncon chu, mình cũng gõ vất vả quá vì bàn phím khác lai còn quen gõ không dấu rồi, nhiều khi muốn trả lòi gõ sai nên xoá đi vậy. Ở Hanoi thì serum Phyiologique la natri clorid 9 phần nghin có đồ nhái đấy, mình chắc bạn ở châu Âu nên dùng từ serum, ma nếm thử loại của VN vả của nước ngoài thấy vị có vẻ khác nhau nhiều quá, VN hình như không mặn bằng, còn của Viện Mắt TU thì vi kinh dị lắm, mình vấn dùng Serum của nước ngoài, lọ nhỏ và tiện hơn, không phải dùng kéo cắt đầu.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Các vấn đề về mắt của bé ... ai quan tâm không?

Ngày 25 tháng 11 này, lúc 10 giờ sáng bên cơ quan mình lại mời bác sĩ online trả lời về các bệnh, tật liên quan đến mắt. Mời riêng 1 bác sĩ chuyên về mắt trẻ em. Ví dụ, mẹ nào có con cận thị hoặc có vấn đề gì cần hỏi, thì gửi câu hỏi nhé: VOV- Phòng Mạch Online

• Tư vấn về những vấn đề hô hấp của trẻ em

Bây giờ đang giai đoạn chuyển mùa, nhiều bé bị nhiễm khẩn hô hấp. Mẹ nào muốn hỏi bác sĩ về vấn đề bệnh đường hô hấp của trẻ em, xin mời vào đây để đặt câu hỏi. Người trả lời: bác sĩ Lộc, phó giám đốc Bệnh viện Nhi Trung ương và 1 thày thuốc chuyên khoa hô hấp nữa của Viện nhi. Trả lời trực...

• Cảnh giác với loại virus mới

Mình có đứa cháu họ tuần trước vừa phải cấp cứu ở bv Bạch Mai vì nhiễm một loại virut máu. Biểu...

• Cơn lốc quà tặng từ Kids World

Gần 4.000 quà tặng giá trị cho các tín đồ thời trang tại Kids World Nhằm tri ân khách hàng, từ...

• Vĩnh biệt viêm xoan với cây giao hay còn gọi là cây xuơng cá

Thương con trai bị viêm xoang từ nhỏ, đã điều trị nhiều năm với đủ mọi phương pháp mà không khỏi...

• 1,798 Bài viết

• 1,021 Được cảm ơn

Trừ nước muối sinh lý 0,9%, các loại thuốc nhỏ mũi khác đều nên được dùng theo đơn của bác sỹ bạn ạ, đặc biệt khi dùng với trẻ nhỏ. Có nhiều loại có thể dẫn đến ngừng hô hấp nếu sử dụng không đúng. Otrivin/Omelli/Otilin có hoạt chất là Xylometazoline Hydrochloride 0,05% có tác dụng làm co mạch, giảm xung huyết trong mũi nhờ vậy mà thông ngạt nhanh, giảm các chất xuất tiết. Thuốc chống chỉ định (thận trọng) khi dùng cho trẻ dưới 6 tháng, thai phụ và bà mẹ cho con bú.

Bạn nên tư vấn thêm với BS về chuyện dùng thuốc nhỏ mũi cho bé nhé.