Bệnh trẻ em

Vấn đề ngạt mũi của em bé

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 192K Lượt đọc
  • 634 Trả lời

40 Người đang theo dõi

• 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

con tôi được 3 tháng tuổi, nhưng hay bị ho, thở khò khè, nghẹt mũi nhất là về đêm. Đã uống thuốc tây nhưng không hết. Bạn nào có cao kiến chỉ giúp tôi với.
    tvu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 139 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

ban đêm khi ngủ bạn thử bôi một chút dầu gió vào áo của bé, hoặc là nhỏ nước muối và lau mũi cho em bé, cố gắng giữ ấm, nếu thấy có dấu hiệu năng thì bạn nên đưa đến khám bác sĩ, mùa này trẻ em hay bị viêm phổi nên bạn cũng nên thận trong.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 863 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Các mẹ hay dùng dầu cao cho con chú ý đọc bài này:

http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2003/11/3B9CD246/
    • 1 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Con toi luc khoang 6 thang cung hay bi nhu vay, nhung bay gio thi het roi. Toi co mot so kinh nghiem sau :
    - Neu nha ban su dung may lanh, chi nen mo tu khoang 21h den 24h hoac 1h sang, sau do tat di va mo cua so de thong thoang khi. Nen dieu chinh thoi gian tuy theo thoi tiet moi ngay. Han che quay quat vao mat cua be
    - Dung nuoc nho mui muoi sinh ly (efticol) moi ngay, sang + trua + toi (truoc khi ngu). Nho la nho moi lan it nhat la 2 giot de lam sach mui cua be , va phai dung tam bong lam sach mui be truoc khi nho.
    - Nen ke goi cao hon mot ti khi be ngu vao ban dem de be de tho hon
    Sau mot thoi gian thuc hien nhu tren, con toi bay gio 10 thang tuoi da hau nhu khong con kho khe, va so mui nua. Hy vong la con ban cung se khoe hon. Dung nen lam dung thuoc tay vi anh huong cua thuoc voi be ve sau rat nguy hiem
    Me Van
    Van Tam
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,008 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Tôi có 1 kinh nghiệm nhỏ không biết có giúp bạn tvu71 không, hồi con tôi khoảng 4,5 tháng gì đó, bé cũng bị như vậy, lúc sanh bé tôi sanh ở PS quốc tế, thấy vệ sinh ở đó sạch sẽ, tôi cho bé khám định kỳ & chích ngừa luôn tại đó vì tôi quá sợ cảnh đông đúc, chật chội, kém vệ sinh ở các bv nhà nước
    Khi bé bị khò khè tôi vẫn cho bé khám ở PSQT, họ cho bé uống thuốc nhưng không hết, nghe nói ở đó có 1 bs khoa nhi tại đây rất giỏi, tôi theo bs ấy, bs hù tôi "bệnh này để lâu sẽ chuyển thành suyễn, thôi đến khám tại nhà tôi đi, tôi sẽ chữa cho hết". Trước khi đến, bs có cho hút đàm nhớt trong mũi bé bằng cách thọc 1 cái ống qua mũi, chạy cái máy gì đó để hút ra, mình xót con quá, nhìn bé la khóc mà mình xót ruột
    Thế là mình theo vị bs ấy về nhà, rất xa so với nhà của mình, nhưng mình cũng ráng, bs hẹn 5h chiều, mình đến trước 5h, chờ hơn 1 tiếng đồng hồ, vị bs này này mới cùng gia đình đi xe hơi về, tay xách nách mang vì vừa đi siêu thị về :evil:
    Chỉ nhìn bé, bs chẵng khám gì cả & cho bé thuốc giống y như thuốc đã cho trong bv lúc sáng hôm đó, và cho thêm 1 viên thuốc nhỏ xíu sau khi đã lột hết tên thuốc nên mình chẵng biết uống thuốc gì, thật sự mình thất vọng quá, chắc đó là loại kháng sinh mạnh nên sau đó bé có vẽ hết rất nhanh, nhưng cả 1 thời gian dài sau đó bé biếng ăn & sút thấy rõ
    Về sau có lần bé cũng bắt đầu hơi có triệu chứng như vậy mình dẫn đi BVND 2 - TT trẻ em lành mạnh, chỉ vài ngày sau thì hết
    Như vậy mới biết, làm bs phải có lương tâm, nhất là đối với các bệnh nhi bé bỏng, mình ghét bà bs ấy quá :evil: :evil: :evil:
    Pooh & Dumbo
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,000 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Mẹ Pooh ơi, vị BS ấy tên gì vậy, vì Bo cũng đi khám định kỳ và chích ngừa ở PS QT. Còn bị bệnh thì mình cho khám ở BV Nhi Đồng II. Hồi Bo 5 tháng, cho Bo khám BS Hương, mới ho tí tí uống thuốc xong bị ho quá chừng, cho vô Nhi Đồng II khám thì bé bị viêm phế quản, phải nhập viện 5 ngày luôn đó. Chán ghê !
    Me Bo (TP.HCM)
    • 1,008 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Tốt hơn là lúc bé bệnh dù ít, nhiều bạn cũng nên bế qua ND, tin tưởng hơn
    Pooh & Dumbo
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cu rin nhà tôi được 4 tháng, mấy hôm nay trời lạnh ban đêm thường nghẹt mũi thở khò khè nên cháu hay quấy. Ai có kinh nghiệm nào hay giúp tôi vợi
    Chân thành cảm ơn cácc bà mẹ.
    tvu
    • 415 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Bạn có thể dùng khăn xô sạch, thấm một chút dầu gió, hoặc dầu khuynh diệp vào góc khăn, buộc chéo lại rồi quàng vào cổ bé. Vừa có thể giữ ấm ngực và cổ bé, mặt khác khi bé ngủ sẽ hít thở hơi dầu thoang thoảng, chống nghẹt mũi khá hiệu quả.
    Ngoài ra có thể bôi dầu lên gối, chăn của bé.
    Tránh trường hợp để bé tiếp xúc trực tiếp với dầu (bôi thẳng vào cổ, mũi... bé), vì sẽ làm bé bị bỏng.
    • 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Moi ca ban phai cho be goi cao hon binh thuong mot chut, de be de tho hon. Nho nuoc muoi sinh ly cho be ngay 2 lan (sang va toi truoc khi di ngu)
    • 235 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Bạn ơi !

Bạn phải xác định là bé bị nghẹt mũi khó thở hay tại bé bị ho, thở khò khè???? điều này rất quan trọng, nếu bé chỉ nghẹt mũi thì có thể áp dụng như các mẹ khác đã chỉ , nếu bé thở khò khè có thêm ho, bạn nên đem bé đi khám vì bé có thể đã bị viêm phế quản hoặc viêm phổi , nếu để lâu có thể dẫn đến hen phế quản đó.

Vã lại, nếu bé bị thở khò khè là do đàm nhiều làm tắc nghẽn phế quản, BS sẽ kê toa cho bé một loại thuốc giãn phế quản để bé thở dễ hơn !

Chúc con bạn mau khỏi bệnh nghe !!!
    • N&M
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,490 Bài viết

• 617 Được cảm ơn

Thằng cu em nhà mính mấy hôm nay ngạt mũi thương quá, mà mẹ cháu thì chỉ biết mỗI nhỏ nước mũi sinh lý thôi, có mẹ nào biết thì chỉ giùm với.
    • 1,220 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

Bạn chịu khó đọc kỹ trang thông tin này sẽ rất có ích cho việc chăm sóc mũi của Bé đấy :

http://www.ykhoa.net/SKDS/NHIKHOA/71-02.html

Chúc em bé của bạn mau lành bệnh nhé !
    • 308 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Chi thu dung dau con ho boi len tren goi cua be hoac tren nguc ao cua be truoc khi be di ngu, nhu the be cung se de tho hon. Nhung chi nen dung it it thoi nhe vi no se rat cay. Dung cai nay do hon tra thuoc nho mui
    • 27 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chao me cac be
    May hom nay troi HN ret qua cac me nhi, lam cho ca em be cung kho theo! Em be nha minh tuy khong bi chay nuoc mui nhung dem be rat kho tho, toan bi ngat mui, phai tho bang mieng; minh hang ngay va truoc khi di ngu van nho mui cho be bang dung dich Natriclorid nhung chang an thua;
    Minh co doc bai cua cac me ve van de chay nuoc mui cua be; nhung truong hop be nha minh lai khong bi chay nuoc mui; vay nen co the dung duoc thuoc gi nhỉ; me nao co truong hop nhu con minh mach cho minh voi nhe; be nha minh cung da 18 thang roi, van con bu me, nen dem be khong ngu duoc be quay me lam, toan doi ti me thoi;

Cam on cac me nhe
    • Cau
    • 10 năm
    • 82 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

mình ko biết có loại thuốc gì chữa ngạt mũi cho bé, nhưng kinh nghiệm của mình mỗi khi bé bị ngạt mũi, khó thở khi ngủ là
    - trước khi đi ngủ, nhỏ nước muối sinh lý vào mũi bé
    - kê gối của bé hơi cao hơn một chút
    - nhỏ vài giọt tinh dầu bạc hà (hoặc dầu khuynh diệp) lên gối, chăn, áo của bé. Lưu ý nhỏ vừa phải để bé ko bị cay mắt. (Nếu mẹ thức đêm trông con thì thỉnh thoảng để lọ dầu trước mũi cho bé hít)
    Me Cau
    • 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Co nuoc toi do cac me TP HCM gui ra cho cac be ngoai nay day, rat tot ban a. be Ech nha minh ngat mui rat lau, ro cac thu nhu nuoc muoi, thuoc ngat mui thong thuong, otrivin.. deu chang do may, nhung nho nuoc toi do thay do lam. Neu ban can thi goi cho minh, minh van con vai lo. Hanh 0912 492 098
    • 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Ban co the vuot doc song mui cua be, ca khi dua voi be va luc be dang ngu cung lam be do ngat mui do. Tit nha minh cung thay ngat mui nhung ma ko nhieu. Me vuot mui mot luc thi do hon. Me Ech oi Tit nho nuoc toi va NatriClorid ma chang do gi ca, cu kho` khe` roi lai thay khi.t khi.t, nhung ma Tigon so be bi nang them van nho deu 3lan/ngay.
    • 27 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Ui gioi oi, vua noi voi moi nguoi hom qua la em be chi bi ngat mui thoi chu khong chay nuoc mui; nhung sang nay ngu day thi te hai qua, be hat xi hoi va chay nuoc mui lien tuc; Co thuoc gi ma co the chan ngay khong de dien bien xau hon nua nhỉ Minh cung da nho cho be >Omeli nhung chi do duoc 1chut roi dau lai hoan day; Buon qua, troi lanh the nay cung biet la cac em be kho tranh bi hat hoi so mui lam nhung nhin thay con bi the xot het ca ruot;
    Cam on me Ech nhe, minh se lien he voi ban ngay!
    • 342 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Cac me oi,

Hom qua troi nang buoi trua , em dua be nha em di choi, bua nay be bi ngat mui roi, co cach nao lam cho be het ngat mui khong???? cuu em voi
    HIEN (Singapore)