Bệnh trẻ em

triệu chứng lên sởi của trẻ ???

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 10.3K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 185 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

em muốn nhờ các Bác một chút :

cháu nhà em được 4 tuổi, mấy hôm nay em thấy cháu bị sốt, người nổi mụn đỏ ( nhỏ như hạt kê ) quanh cổ và lưng . cháu có ho nhẹ. em đã cho cháu uống bổ phế nhưng không đỡ

Vậy có phải cháu bị lên sởi không ạ ? cách chữa như thế nào và cho uống thuốc gì ạ ? em xin chân thành cám ơn các Bác
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,799 Bài viết

• 1,631 Được cảm ơn

Bệnh sởi: thường Bé bị sốt 3 ngày và bắt đầu nổi ban từ mặt xuống chân, khi ban nổi xuống chân thì trên mặt bắt đầu hết, không cho Bé ra gió, có thể Bé sẽ bị ngứa và Bé rất lười ăn vì ban sởi có thể mọc cả trong miệng Bé. Có thể uống thuốc Bắc hoặc thuốc Tây. Nói chung uống thuốc Bắc hay thuốc tây đều phải cho Bé đi BS để BS khám rằng chắc chắn BÉ bị sởi thì mới uống thuốc. Thường thì bệnh Sởi sẽ khỏi sau 1 tuần.
    Chúc Bé mau khỏe nhé.
    • 3,799 Bài viết

• 1,631 Được cảm ơn

Ban sởi là những hạt nhỏ li ti mọc dưới da nhé bạn.
    • 66 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

cho mình hỏi, bệnh sởi có bị chạy hậu giống như quai bị không nhỉ?
    • 66 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bạn hơi chủ quan khi chỉ cho con uống bổ phế thôi nhé. Thời tiết này rất dễ ốm mà khó khỏi. Không biết tiếng thở của con bạn thế nào, bạn phải chú ý cả những vấn đề đấy nữa. Tốt nhất nên cho con đi khám cho yên tâm và để điều trị bệnh cho dứt điểm.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ti_ti_eo Xem bài viết
    em muốn nhờ các Bác một chút :

cháu nhà em được 4 tuổi, mấy hôm nay em thấy cháu bị sốt, người nổi mụn đỏ ( nhỏ như hạt kê ) quanh cổ và lưng . cháu có ho nhẹ. em đã cho cháu uống bổ phế nhưng không đỡ

Vậy có phải cháu bị lên sởi không ạ ? cách chữa như thế nào và cho uống thuốc gì ạ ? em xin chân thành cám ơn các Bác
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Biếng ăn, người hâm hấp sốt vài ngày rồi đột nhiên sốt hơi cao, tai lạnh hoặc ỉa lỏng, ngủ hay giật mình.
    Mệt mỏi, mắt cộm đỏ, chảy nước mắt, hắt hơi, sổ mũi, ho khan, họng đỏ.
    Có những chấm trắng bằng đầu kim mọc rải rác trong môi, má trước răng hàm, trán hoặc sau tai, sau gáy, lưng có 1 vài nốt đỏ như muỗi đốt.
    Khi xuất hiện dấu hiệu lên sởi, cần cách ly trẻ để tránh lây lan và điều trị kịp thời.
    Trẻ mắc sởi nung bệnh trong 3 ngày, mọc sởi 3 ngày, sởi thường mọc từ sau tai, mặt, cổ, lan xuống các chi. Khi sởi mọc đến bụng thì bắt đầu bay từ trên đầu dần xuống… Sởi bay 3 ngày là hết nốt ban, để lại nốt thâm sau khi bay.
    • 40 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

ên cho trẻ nghỉ ngơi, tránh tiếp xúc với ánh sáng mạnh trong giai đoạn sợ ánh sáng nên cho trẻ ăn chế độ giàu chất dinh dưỡng và dễ tiêu hóa, giữ gìn vệ sinh răng miệng.

ü Nếu bé sốt cao, dùng Acetaminophene 15mg/kg/lần, ngày 4 lần và cho uống nhiều nước. Kết hợp với các biện pháp như: lau mát tích cực.

ü Vitamin A cho trẻ < 1 tuổi: 100.000 đơn vị

trẻ > 1 tuổi: 200.000 đơn vị
    • 81 Bài viết

• 238 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tamthuy1201 Xem bài viết
    cho mình hỏi, bệnh sởi có bị chạy hậu giống như quai bị không nhỉ?
    Bệnh này nếu không kiêng được là cũng bị chạy hậu đấy bạn ạ. Nhưng bệnh này nếu kiêng được thì cũng lành không sao. bạn kiêng nước và gió nhé, không cần phải uống thuốc đâu, vài hôm sau khi nổi mẩn hết cả người thì tự nó sẽ bay hết. Sau khi bay hết hẳn các nốt trên người bạn nên mua lá về xông cho con, phải xông cẩn thận để lần sau không bị nữa. Bạn đừng quá lo, 2 bé nhà mình cũng toàn 5, 6 tháng là bị,kiêng cho bé là khỏi không sao cả.
    • 212 Bài viết

• 205 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heo.map.xink Xem bài viết
    Biếng ăn, người hâm hấp sốt vài ngày rồi đột nhiên sốt hơi cao, tai lạnh hoặc ỉa lỏng, ngủ hay giật mình.
    Mệt mỏi, mắt cộm đỏ, chảy nước mắt, hắt hơi, sổ mũi, ho khan, họng đỏ.
    Có những chấm trắng bằng đầu kim mọc rải rác trong môi, má trước răng hàm, trán hoặc sau tai, sau gáy, lưng có 1 vài nốt đỏ như muỗi đốt.
    Khi xuất hiện dấu hiệu lên sởi, cần cách ly trẻ để tránh lây lan và điều trị kịp thời.
    Trẻ mắc sởi nung bệnh trong 3 ngày, mọc sởi 3 ngày, sởi thường mọc từ sau tai, mặt, cổ, lan xuống các chi. Khi sởi mọc đến bụng thì bắt đầu bay từ trên đầu dần xuống… Sởi bay 3 ngày là hết nốt ban, để lại nốt thâm sau khi bay.
    Cho m hỏi là, triệu chứng sao có vẻ gióng TCM vậy nhỉ? Làm sao để phân biệt rõ nhất của sởi so với TCM-sốt phát ban,....?
    Ví dụ như ban đầu thấy con sốt, m cho uống thuốc hạ sốt thông thường chứ k phải như thuốc bạn nói thì có sợ biến chứng j k?
    Mà sởi là 1 trong 6 loại tiêm chủng bắt buộc ròi, tiêm phòng rồi vẫn bị nhiễm ạ?
    Sr m chưa thấy bệnh nhân sởi bao giờ, nên muốn hỏi kĩ để biết mà ngừa trị cho con.
    • 3,408 Bài viết

• 1,055 Được cảm ơn

Sởi là bệnh lây lan nhanh, qua nhiều đường khác nhau, đặc biệt là đường hô hấp. Thường ở trẻ dưới 1 tuổi có nguy cơ mắc sởi nhiều nhất, kế đến là từ 1 đến 3 tuổi. Có khoảng 20% trẻ tiêm phòng sởi rồi nhưng vẫn mắc bệnh. Virus sởi được phát tán và lan truyền ra ngoài theo không khí khi người bệnh nói chuyện, ho, hắt hơi, từ đó lây cho người khác, virus theo những giọt nước bọt li ti lơ lửng trong không khí, người lành hít phải không khí có virus, sau đó xâm nhập qua niêm mạc đường hô hấp và gây bệnh.

CÒn TCM thì đa phần trẻ sẽ trải qua 4 giai đoạn điển hình của bệnh gồm ủ bệnh, khởi phát (sốt nhẹ, mệt mỏi, đau họng... ), giai đoạn toàn phát (loét miệng, ban dạng phỏng nước ở lòng bàn tay, bàn chân, gối...) và giai đoạn lui bệnh. Ngoài ra, dù đang sốt nhưng sờ chân, tay trẻ lại thấy lạnh
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mexanh09 Xem bài viết
    Cho m hỏi là, triệu chứng sao có vẻ gióng TCM vậy nhỉ? Làm sao để phân biệt rõ nhất của sởi so với TCM-sốt phát ban,....?
    Ví dụ như ban đầu thấy con sốt, m cho uống thuốc hạ sốt thông thường chứ k phải như thuốc bạn nói thì có sợ biến chứng j k?
    Mà sởi là 1 trong 6 loại tiêm chủng bắt buộc ròi, tiêm phòng rồi vẫn bị nhiễm ạ?
    Sr m chưa thấy bệnh nhân sởi bao giờ, nên muốn hỏi kĩ để biết mà ngừa trị cho con.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)