• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Trị tiêu chảy Rotavirus (cảm tả)

Đến trả lời mới nhất
  • 10 Lượt chia sẻ
  • 36.3K Lượt đọc
  • 91 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 1,062 Bài viết

• 1,975 Được cảm ơn

Con Bống nhà mình tối thứ 5 đi học về thì có dấu hiệu đi ngoài, tối hôm ấy thì nôn lia lịa, 2 thìa cháo vào miệng cũng nôn. Bắt đầu từ 10h đêm thì đi ngoài liên tục. Cả đêm hôm đấy mẹ cháu gần như thức để lau nước ấm và thay bỉm cho nó. Bắt đầu run vì biết nó đã dính tiêu chảy ROTAVIRUS mà các mẹ nói, dân gian mình gọi là cảm tả, miệng nôn trôn tháo!!!
    5h sáng ngồi dò Internet về bệnh này.
    6h Sáng sớm thứ 6 thì hoàn tất công nghệ trị cái này. Nấu một bát đầy cháo gồm: 1 quả chuối xanh (chỉ tước lớp xanh mỏng ở ngoài), 1/2 củ cà rốt, thịt đùi gà (thịt gà để bảo vệ niêm mạc ruột, chống thương tổn), một muôi cháo trắng.
    Đói quá nên nàng ấy há miệng lia lịa. Lại nôn. Mẹ lại cho từng thìa một, rồi nghỉ... Cũng được lưng lưng bát. Trộm vía, nó tốt thật, con bé cầm đi dần dần, phân đặc lại.
    9h sáng thì lao ra ông Khương Lâm (342 Tây Sơn) lấy liều thuốc, ông ấy nói ngay con bé bị cảm. Cho một gói thuốc bột hoàn tán, chia làm 6 lần uống trong 2 ngày. (ngày xưa con bé chị nhà bác nó bị tiêu chảy, mẹ nó đưa đi hết các bệnh viện 2 tháng ko khỏi mà qua K Lâm mấy ngày là khỏi nên mẹ cháu ghi nhớ thông tin này từ khi mới đẻ L Hà cơ, lần này mới áp dụng vì đường ruột con bé tốt lắm cơ)
    Mẹ phải nghỉ cả ngày thứ 6, tắt cả điện thoại để ko có gì lôi ra khỏi nhà được, ở nhà canh chừng con cẩn mật. Đến chiều tối thì nó cầm, phân đã đặc lại. Đến giờ này (chiều chủ nhật) thì chưa thấy có hiện tượng gì gọi là đi ngoài lại nữa. Trộm via!!

Thêm nữa, các mẹ để ý. Con sẽ bị đầy hơi, trong bụng ko có gì, nôn ra toàn nước. Mình có một cách giân dan nhưng hiệu nghiệm. Lấy mấy dấu hành chăm (loại hành bé xíu của miền trung) hoặc vài tép tỏi, bắt 1-2 con gián đất, bọc vào mấy cái lá tía tô, rồi nướng nóng lên, cho vào cái tã xô của con, rồi buộc vào bụng con (đặt cái gói lá vào đúng giữa rốn). Sau một đêm ngủ dậy con mình hết hẳn đầy hơi. Vì nó quậy nên mình thường ép bụng như vậy khi nó ngủ được thôi. Chú ý,lớp tã đủ dày nếu ko con sẽ bị bỏng da đấy nhé!!!
    Hiện ở bệnh viện nhi chật kín bệnh nhân tiêu chảy như thế này. Các mẹ nhà mình chú ý nhé. Mình post một tẹo kinh nghiệm lên đây cho các mẹ tham khảo. Vì ko chống mất nước được cho con, ko cầm đi ngoài được thì sẽ phải đi bệnh viện chuyền nước tội lắm.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Xử trí tiêu chảy cấp ở trẻ em

Trẻ bị tiêu chảy cấp nếu không được điều trị kịp thời có thể tử vong. Tình trạng rối loạn cân bằng các chất và rối loạn tiêu hóa kéo dài dễ gây suy dinh dưỡng, giảm miễn dịch. Nguyên nhân gây tiêu chảy có thể là virus, vi khuẩn, ký sinh trùng... Các triệu chứng: Thường trẻ bị sốt cao đột ngột...

• Thực phẩm an toàn cho bé vào mùa hè

Thời tiết nóng bức khiến trẻ em mệt mỏi và dễ mắc các loại bệnh, nhất là những trẻ nhỏ dưới 3 tuổi....

• Ultra-levure: thuốc điều trị tiêu chảy

Chào các mẹ! Bé nhà mình bị tiêu chảy rất lâu rồi, từ khi 3 tháng tuổi đến nay cháu được 8 tháng. Hiện tại cháu đi ngày 2-3 lần, phân đặc nhưng không thành khuôn, có nhầy, rất thối. Từ khi cháu bệnh, mẹ cháu đã đưa cháu đi rất nhiều bác sĩ cũng như bệnh viện ở Sài Gòn, nhưng chưa hết. Bây giờ,...

• Điều trị tay chân miệng hiệu quả ở trẻ nhỏ

Tay chân miệng thường ủ bệnh lâu ngày trong một tuần và có những triệu chứng khó nhận biết như:...

• Ưu đãi tháng 10 với thẻ Sacombank Ladies First

Từ 06 - 31/10/2014, các chủ thẻ tín dụng quốc tế Sacombank Ladies First khi sử dụng thẻ để thanh...

• 42 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ chị Lam Hà ơi ! cho em hoỉ chút nhé.Bé nhà em bị tiêu chảy quá chị ạ ,em cũng đã đưa cháu đi kham hết viện này đến viện khác rồi mà cũng ko khỏi,dùng đủ các loại thuốc rồi.Hôm nay đọc bài của chị em thấy chị nói đến bé nhà bác chị cũng bị tiêu chảy mà chữa khỏi được thì em muốn hỏi chị một chút về bài thuốc và thầy thuốc mà chị biết.Giúp em với chị nhé ,con em ốm quá vì đi ngoài nhiều ,em buồn quá.cảm ơn chị
    • 320 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Hic hic, có bé nhà mẹ nào đã từng bị nhiễm khuẩn Rotavirus chưa? Cách đây 2 tuần bé nhà mình bị đi phân sống và có nước mình cho uống các loại men vi sinh nhưng không thấy khỏi. Sốt ruột quá mình gọi bên Nghĩa Dũng đến làm xét nghiệm phân thì kết luận là dương tính với Rotavirus đang định sáng mai mang vào viện nhi cho bác sỹ đọc. Nhưng theo tài liệu mình đọc trên mạng thì không có thuốc chữa mà chỉ có thuốc điều trị triệu chứng và vaccin phòng ngừa thôi.

Các mẹ đã có ai cho con uống Vaccin phòng tiêu chảy chưa? Không biết bây giờ con bị nhiễm Rotavirus rùi thì uống vaccin đó còn có tác dụng không nhỉ?
    • 119 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi natasavova Xem bài viết
    Hic hic, có bé nhà mẹ nào đã từng bị nhiễm khuẩn Rotavirus chưa? Cách đây 2 tuần bé nhà mình bị đi phân sống và có nước mình cho uống các loại men vi sinh nhưng không thấy khỏi. Sốt ruột quá mình gọi bên Nghĩa Dũng đến làm xét nghiệm phân thì kết luận là dương tính với Rotavirus đang định sáng mai mang vào viện nhi cho bác sỹ đọc. Nhưng theo tài liệu mình đọc trên mạng thì không có thuốc chữa mà chỉ có thuốc điều trị triệu chứng và vaccin phòng ngừa thôi.

Các mẹ đã có ai cho con uống Vaccin phòng tiêu chảy chưa? Không biết bây giờ con bị nhiễm Rotavirus rùi thì uống vaccin đó còn có tác dụng không nhỉ?

ban oi vaccine chi co tac dung fong benh khi be chua bi thoi ban a . neu con ban chang may bi roi thi fai chua thoi . neu be bi di ngoai do rotavirus tot nhat ban nen cho be den bac sy . HIC HIC , noi den vu nay minh cung buc xuc lam vi hoi truoc con minh cung bi di ngoai do rotavirus roi , me va ca nha cu chu quan cho rang chau bi di tuot moc rang , de khoang 8_9 ngay thi thanh ra benh nang roi the la bat buoc phai di vien, gan 1 thang moi khoi . ban chua som cho chau ko mai sau duong ruot cua chau yeu lam ,nhat la hay xi` xoet va bi di phan song day . Ku nha minh sau dot bi di vien day cung hay xi xoet va phan song nhieu , sau nay thinh thoang co hien tuong la minh cho uong men tieu hoa luon . sau khi chau da khoi di ngoai nhung phan song thi van con me minh mua thuoc cam Hang Bac ve cho chau an han 2 thang , trom via bay gio khoi han ban a , duong ruot cung tot hon nhieu . Chuc chau mau khoi benh !!
    • 1,701 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dongsongxanh Xem bài viết
    Con Bống nhà mình tối thứ 5 đi học về thì có dấu hiệu đi ngoài, tối hôm ấy thì nôn lia lịa, 2 thìa cháo vào miệng cũng nôn. Bắt đầu từ 10h đêm thì đi ngoài liên tục. Cả đêm hôm đấy mẹ cháu gần như thức để lau nước ấm và thay bỉm cho nó. Bắt đầu run vì biết nó đã dính tiêu chảy ROTAVIRUS mà các mẹ nói, dân gian mình gọi là cảm tả, miệng nôn trôn tháo!!!
    5h sáng ngồi dò Internet về bệnh này.
    6h Sáng sớm thứ 6 thì hoàn tất công nghệ trị cái này. Nấu một bát đầy cháo gồm: 1 quả chuối xanh (chỉ tước lớp xanh mỏng ở ngoài), 1/2 củ cà rốt, thịt đùi gà (thịt gà để bảo vệ niêm mạc ruột, chống thương tổn), một muôi cháo trắng.
    Đói quá nên nàng ấy há miệng lia lịa. Lại nôn. Mẹ lại cho từng thìa một, rồi nghỉ... Cũng được lưng lưng bát. Trộm vía, nó tốt thật, con bé cầm đi dần dần, phân đặc lại.
    9h sáng thì lao ra ông Khương Lâm (342 Tây Sơn) lấy liều thuốc, ông ấy nói ngay con bé bị cảm. Cho một gói thuốc bột hoàn tán, chia làm 6 lần uống trong 2 ngày. (ngày xưa con bé chị nhà bác nó bị tiêu chảy, mẹ nó đưa đi hết các bệnh viện 2 tháng ko khỏi mà qua K Lâm mấy ngày là khỏi nên mẹ cháu ghi nhớ thông tin này từ khi mới đẻ L Hà cơ, lần này mới áp dụng vì đường ruột con bé tốt lắm cơ)
    Mẹ phải nghỉ cả ngày thứ 6, tắt cả điện thoại để ko có gì lôi ra khỏi nhà được, ở nhà canh chừng con cẩn mật. Đến chiều tối thì nó cầm, phân đã đặc lại. Đến giờ này (chiều chủ nhật) thì chưa thấy có hiện tượng gì gọi là đi ngoài lại nữa. Trộm via!!

Thêm nữa, các mẹ để ý. Con sẽ bị đầy hơi, trong bụng ko có gì, nôn ra toàn nước. Mình có một cách giân dan nhưng hiệu nghiệm. Lấy mấy dấu hành chăm (loại hành bé xíu của miền trung) hoặc vài tép tỏi, bắt 1-2 con gián đất, bọc vào mấy cái lá tía tô, rồi nướng nóng lên, cho vào cái tã xô của con, rồi buộc vào bụng con (đặt cái gói lá vào đúng giữa rốn). Sau một đêm ngủ dậy con mình hết hẳn đầy hơi. Vì nó quậy nên mình thường ép bụng như vậy khi nó ngủ được thôi. Chú ý,lớp tã đủ dày nếu ko con sẽ bị bỏng da đấy nhé!!!
    Hiện ở bệnh viện nhi chật kín bệnh nhân tiêu chảy như thế này. Các mẹ nhà mình chú ý nhé. Mình post một tẹo kinh nghiệm lên đây cho các mẹ tham khảo. Vì ko chống mất nước được cho con, ko cầm đi ngoài được thì sẽ phải đi bệnh viện chuyền nước tội lắm.
    Mùa này đúng là mùa của tiêu chảy do Rotavirus các mẹ ạ. Em cũng phải cho con nhập viện gần 1 w vì bệnh này mà cũng chưa thấy dấu hiệu khả quan. Các bác sĩ bảo chả có thuốc gì cầm được mà chỉ có cách chăm con cho con đi ngoài khi nào hết virus trong người thì thôi. Vào viện mới thấy các bé bị bệnh nhiều lắm, thương lắm, bé nào cũng gầy xọp cả đi.
    Giờ mới có thời gian đọc bài thuốc của chị. Mai em cũng áp dụng thử xem, chứ nhìn con xót cả ruột mà k biết làm gì.
    Ông Khương Lâm ở Tây Sơn ko biết giờ còn làm ko nhỉ? có ai còn lấy thuốc ở chỗ ông ý thì mách cho em với nhé. Em cảm ơn.
    • 1,250 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

đọc mục trị tiêu chảy do rotavirus mình hứng thú quá nên mạn phép post bài này cho các mẹ đọc để phòng tiêu chảy cho các bé mùa đong này nhé
    vì mình là BS mà!
    tiêu chảy do rotavirus!
    1. nguyên nhân, dịch tễ , đường lây truyền bệnh
    là nguyên nhân do vius rotavirus gây nên, có thể xuất hiện quanh năm nhưng trẻ bị nhiều vào mùa đông
    là nguyên nhân gây tiêu chảy mất nước nghiêm trọng ở trẻ dưới 3 tuổi, trong số trẻ bị tiêu chảy cấp vào mùa đông thì có 1/2 trẻ là do rotavirus
    2. cách gây bệnh của rotavirus
    rotavirus gây nhiễm và giết các tế bào trưởng thành ở niêm mạc ruột do đó tế bào non không thể hấp thu được các chất nuôi dưỡng trẻ ăn vào
    nhưng niêm mạc ruột vẫn hấp thu nước và điện giải như bình thường.
    3. Biểu hiện bệnh
    - bênh diễn biến từ nhẹ đến nặng và đột ngột có thể gây tử vong cho trẻ
    trong đợt toàn phát trẻ có các biểu hiện sau :
    + nôn mửa: trẻ thường xuất hiện trong những lần đầu đi ngoài
    + sôt: số trẻ sốt chỉ chiêms 1/3 số trẻ nhập viện
    + Tiêu chảy: đây là triệu trứng biểu hiện rầm rộ nhất và cũng làm các bà mẹ lo lắg nhất, số lần có thể nên tới 20 lần 1 ngày và phân toàn là nước, trẻ đi liên tục không cầm được. điều này làm trẻ suy sụp rất nhanh
    triệu chứng này thường kéo dài 2-6 ngày.
    - các triệu chứng khác
    là các triệu chứng do trẻ bị mất nước gây ra như: mắt chũng, môi khô, da nhăn nheo và nặng hơn là trẻ li bì bỏ bú...tình trang của bé trở nên rất nguy kịch...
    cần phải phân loại mức đọ mất nước tiến hành điều trị cho trẻ
    4.Điều trị
    Điều trị rất đơn giản nhưng phải căn cứ vào mức đọ mất nước của trẻ. cái này thì phức tạp lắm. mình chỉ nói đơn giản thé này nhé
    - điều trị chủ yếu là cho trẻ uuống thật nhiều oresol: cái này chắc các mẹ biêt?! không cho trẻ uống oresol có vị cam nhé.
    - Tiếp tục cho trẻ uống theo nhu cầu đặc biệt là trẻ vẫn dang bú mẹ thì tiếp tục cho trẻ bú theo nhu cầu> điều này rất quan trọng đấy vì sữa mẹ kì điệu lắm
    - nêus trẻ ăn được thì tiếp tục cho trẻ ưn ướng bình thường nhé
    - không tự ý làm các việc sau:
    + cho trẻ uống các thuốc cầm ỉa: các thuốc cầm ỉa như imodium, loperamid, berberin, các loại thuốc thảo dược khác...điều này có thể để lại hậu quả rất nghiêm trọng là tiêu chảy kéo dài , rối loạn đường ruột và suy đinh dưỡng...
    + tự ý mời người về nhà truyền dịch: mình rất bất bình với những người này..
    + cho trẻ uốn nước đường, nước ngọt...=> làm tiêu chảy nhiều hơn
    5. cho trẻ nhập viện ngay
    với các trường hợp sau
    - nôn nhiều không cầm
    - tiêu chảy rầm rộ > 10 lần/ngày
    - trẻ bỏ bú hoặc không uống được oresol
    - sôts cao , co giật hoặc li bì...
    nếu bạn nào có nhu câu mình sẽ tư vấn qua ngomanhdinh2310@yahoo.com hoặc số đt của mình là 0987802889
    • 201 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

meduchuy rất rất cảm ơn bài viết và sự nhiệt tình của bạn ngomanhdinh. May là vừa đọc bài của bạn nếu ko mình sốt ruột quá đang định cho bé uống Becberin. Sau khi gọi điện thoại được bạn tư vấn rất nhiệt tình và giải thích cặn kẽ mình đã bình tâm hơn nhiều. Con đi ngoài 5 ngày sụt mất 1,2kg. Không biết bao giờ mới lại được người. ĐÚng là sai lầm khi thấy con chẳng ăn gì chỉ đòi ăn bánh ngọt nên vẵn cứ cho ăn.Cảm ơn bạn lần nữa và sẽ làm đúng theo chỉ dẫn của bạn trên đây.
    • 57 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

điều trị chủ yếu là cho trẻ uuống thật nhiều oresol: cái này chắc các mẹ biêt?! không cho trẻ uống oresol có vị cam nhé.
    sao ko cho uống oresol vị cam hả bạn, con mình bị tiêu chảy bác sĩ toàn kê oresol vi cam mà, uống oresol thường khó uống lắm.
    • 57 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngomanhdinh2310 Xem bài viết
    - điều trị chủ yếu là cho trẻ uuống thật nhiều oresol: cái này chắc các mẹ biêt?! không cho trẻ uống oresol có vị cam nhé.
    sao không đc uống oresol vị cam hả bạn. mình đi khám cho con bác sĩ toàn kê oresol có vị cam cho con dễ uống mà. Oresol thường khó uống lắm
    • 680 Bài viết

• 418 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngomanhdinh2310 Xem bài viết
    đọc mục trị tiêu chảy do rotavirus mình hứng thú quá nên mạn phép post bài này cho các mẹ đọc để phòng tiêu chảy cho các bé mùa đong này nhé
    vì mình là BS mà!
    tiêu chảy do rotavirus!
    1. nguyên nhân, dịch tễ , đường lây truyền bệnh
    là nguyên nhân do vius rotavirus gây nên, có thể xuất hiện quanh năm nhưng trẻ bị nhiều vào mùa đông
    là nguyên nhân gây tiêu chảy mất nước nghiêm trọng ở trẻ dưới 3 tuổi, trong số trẻ bị tiêu chảy cấp vào mùa đông thì có 1/2 trẻ là do rotavirus
    2. cách gây bệnh của rotavirus
    rotavirus gây nhiễm và giết các tế bào trưởng thành ở niêm mạc ruột do đó tế bào non không thể hấp thu được các chất nuôi dưỡng trẻ ăn vào
    nhưng niêm mạc ruột vẫn hấp thu nước và điện giải như bình thường.
    3. Biểu hiện bệnh
    - bênh diễn biến từ nhẹ đến nặng và đột ngột có thể gây tử vong cho trẻ
    trong đợt toàn phát trẻ có các biểu hiện sau :
    + nôn mửa: trẻ thường xuất hiện trong những lần đầu đi ngoài
    + sôt: số trẻ sốt chỉ chiêms 1/3 số trẻ nhập viện
    + Tiêu chảy: đây là triệu trứng biểu hiện rầm rộ nhất và cũng làm các bà mẹ lo lắg nhất, số lần có thể nên tới 20 lần 1 ngày và phân toàn là nước, trẻ đi liên tục không cầm được. điều này làm trẻ suy sụp rất nhanh
    triệu chứng này thường kéo dài 2-6 ngày.
    - các triệu chứng khác
    là các triệu chứng do trẻ bị mất nước gây ra như: mắt chũng, môi khô, da nhăn nheo và nặng hơn là trẻ li bì bỏ bú...tình trang của bé trở nên rất nguy kịch...
    cần phải phân loại mức đọ mất nước tiến hành điều trị cho trẻ
    4.Điều trị
    Điều trị rất đơn giản nhưng phải căn cứ vào mức đọ mất nước của trẻ. cái này thì phức tạp lắm. mình chỉ nói đơn giản thé này nhé
    - Tiếp tục cho trẻ uống theo nhu cầu đặc biệt là trẻ vẫn dang bú mẹ thì tiếp tục cho trẻ bú theo nhu cầu> điều này rất quan trọng đấy vì sữa mẹ kì điệu lắm
    - nêus trẻ ăn được thì tiếp tục cho trẻ ưn ướng bình thường nhé
    - không tự ý làm các việc sau:
    + cho trẻ uống các thuốc cầm ỉa: các thuốc cầm ỉa như imodium, loperamid, berberin, các loại thuốc thảo dược khác...điều này có thể để lại hậu quả rất nghiêm trọng là tiêu chảy kéo dài , rối loạn đường ruột và suy đinh dưỡng...
    + tự ý mời người về nhà truyền dịch: mình rất bất bình với những người này..
    + cho trẻ uốn nước đường, nước ngọt...=> làm tiêu chảy nhiều hơn
    5. cho trẻ nhập viện ngay
    với các trường hợp sau
    - nôn nhiều không cầm
    - tiêu chảy rầm rộ > 10 lần/ngày
    - trẻ bỏ bú hoặc không uống được oresol
    - sôts cao , co giật hoặc li bì...
    nếu bạn nào có nhu câu mình sẽ tư vấn qua ngomanhdinh2310@yahoo.com hoặc số đt của mình là 0987802889
    Cảm ơn bạn về thông tin bổ ích...Chac phải gọi điên làm phiền bạn mât.Con nhà tớ mới co 9,5 tháng, 3 hôm nay cũng đi ngoài 4-5 lần/ngày.Thỉnh thoang lại nôn nữa.Mẹ cháu đang lo quá vì không hiểu nguyên nhân vì cháu đi ngoài vì mẹ cho ăn cẩn thân lăm....
    • 1,250 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

các bà mẹ thân mến !
    theo kinh ngiệm hành nghề và kiến thức mình biết thì cho trẻ uống oresol khó uống thật và cho oresol vị cam trẻ có dẽ khó uống hơn nhưng một số trẻ khi uống oresol cam vào thì tiêu chảy lại gia tăng, có lẽ là tổn thương niêm mạc ruột nên dẽ bị kích ứng với những vị cam nhân tạo có trông oresol, chính vì điều này mình không bao giờ cho bẹnh nhân của mình cho uống oresol cam.
    • 152 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi,ra nhà BS Lâm ở 88 Hòa Mã í,con nhà mình vừa bí dính Rota xong chữa ở Bẹnh viện ViêtNamCuba mãi chả khỏi lênBS Lâm về là khỏi liền,mẹ nó thử ra đó nhé,khám từ 4h chiều Chúc bé mau khỏi bệnh
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,250 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

bắt đầu mùa dịch tiêu chảy cấp do rotavirus rồi đấy
    mình cho các mẹ hotline để tiện hỏi nhé
    0987802889
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,034 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Các mẹ lưu ý là nếu bé đang bị viêm đường hô hấp trên thì cần nghĩ đến cả khả năng bé có thể bị viêm tai nhé. Con mình đêm qua nôn cả đêm, uống nước vào là nôn ra nước, sáng nay thì thêm cả tiêu chảy, mình nghĩ chắc là do bị virus rồi (con mình đã bị tiêu chảy rotavirus 1 lần rồi), đã mua men tiêu hóa cho uống theo kinh nghiệm lần trước, nhưng cẩn thận vẫn đưa con đi khám thì bs phát hiện bị viêm tai chứ ko phải do rotavirus
    • 2,666 Bài viết

• 954 Được cảm ơn

Ôi, thế con trai tớ cũng có khi bị tiêu chảy cấp do rotavirus rồi, hôn T6 tuần trước sốt nhẹ, ăn là nôn đến T7 hết sốt nhưng lại đi ỉa ngày hai lần thôi ra nước và phân vàng vón cục nhỏ, mình cũng liều ko cho đi khám và uống thuốc gì cả, chỉ cho ăn cơm và thịt thăn hấp thôi, đến hôm nay thì hết đi ỉa rồi nhưng ăn vẫn it, không biết có phải cho uống thuốc gì bổ sung không nhỉ
    • 1,072 Bài viết

• 564 Được cảm ơn

Mình viết lên đây để các mẹ rút kinh nghiệm: Con trai mình hôm trước bị dạng như ngộ độc thức ăn, mà ăn ở nhà thôi nên không rõ thế nào, bị rối loạn tiêu hóa. Đi lỏng 10 lần/ngày. Sợ quá cho đi khám anh Điển gần nhà mình, anh cho uống Itadixic, men tiêu hóa, oresol. Mẹ cháu cho uống thêm smecta 2goi/ngay nữa mà vẫn đi nhiều, lại gọi bác cho Hydrasec uống 60ml chia 3 lần trong ngày. Uống được 1.5 ngày tất cả các loại trên thì con trai stop đi ngoai, mà bụng lại trương cứng lên, bi trướng. Đến 11h đêm hôm kia nó khó chịu quá, nhất định đòi đi gặp bs, thế là 11h đêm kéo nhau vào viện Nhi. May mà bs Điển trực hôm ý, anh ý kiểm tra một hồi, không sao cả, chỉ bị trướng thôi. Anh hỏi lại mẹ cho những gì, mẹ kể hết ra ngoài thuốc của bác thì con còn uống smecta nữa. Thế là bác cười bảo mẹ quý con quá đâm ra hại con. Anh đã giải thích kỹ cho mình là không được uống cầm quá nhanh thế, vì nó chướng bụng thế và ko đi được thì chất độc trong bụng sẽ ngấm vào người không tốt. Thế là stop hết các loại thuốc. Sáng hôm qua ngủ dậy mẹ cháu thụt cho đi một bãi to, quánh, vàng. Đến giờ vẫn chưa thuốc gì nữa mà vẫn chưa thấy đi lại gì cả.
    Các mẹ rút kinh nghiệm nhé, cầm nhanh quá cũng khổ thế đấy.
    Có gì mình sẽ pót tiếp.
    • 696 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mít và Nem Xem bài viết
    Mình viết lên đây để các mẹ rút kinh nghiệm: Con trai mình hôm trước bị dạng như ngộ độc thức ăn, mà ăn ở nhà thôi nên không rõ thế nào, bị rối loạn tiêu hóa. Đi lỏng 10 lần/ngày. Sợ quá cho đi khám anh Điển gần nhà mình, anh cho uống Itadixic, men tiêu hóa, oresol. Mẹ cháu cho uống thêm smecta 2goi/ngay nữa mà vẫn đi nhiều, lại gọi bác cho Hydrasec uống 60ml chia 3 lần trong ngày. Uống được 1.5 ngày tất cả các loại trên thì con trai stop đi ngoai, mà bụng lại trương cứng lên, bi trướng. Đến 11h đêm hôm kia nó khó chịu quá, nhất định đòi đi gặp bs, thế là 11h đêm kéo nhau vào viện Nhi. May mà bs Điển trực hôm ý, anh ý kiểm tra một hồi, không sao cả, chỉ bị trướng thôi. Anh hỏi lại mẹ cho những gì, mẹ kể hết ra ngoài thuốc của bác thì con còn uống smecta nữa. Thế là bác cười bảo mẹ quý con quá đâm ra hại con. Anh đã giải thích kỹ cho mình là không được uống cầm quá nhanh thế, vì nó chướng bụng thế và ko đi được thì chất độc trong bụng sẽ ngấm vào người không tốt. Thế là stop hết các loại thuốc. Sáng hôm qua ngủ dậy mẹ cháu thụt cho đi một bãi to, quánh, vàng. Đến giờ vẫn chưa thuốc gì nữa mà vẫn chưa thấy đi lại gì cả.
    Các mẹ rút kinh nghiệm nhé, cầm nhanh quá cũng khổ thế đấy.
    Có gì mình sẽ pót tiếp.

He he, em cũng giống mẹ này, con em 20 tháng cũng bị ngộ độc thức ăn tối hôm T7 tuần trc, rồi té tỏng, sốt ~ 39oC, nôn ọe, cũng khám xét ở viện Nhi, Bs Tuấn bảo viêm họng gây tiêu chảy, cho uống men tiêu hóa, Hydrasec và oresol và kháng sinh cho họng. Em mang đơn thuốc đi mua thì họ bảo uống Polynu tốt hơn Hydrasec vì là đông y nên em chọn Polynu, em vẫn tự ý cho uống kèm 1gói Smecta/ ngày, thế là bụng con chướng hết cả lên. Đi ngoài lỏng lẫn cục, vẫn nôn sau ăn 30p-1h , em ko đi khám nữa sợ Bs bảo ko tuân theo đơn thuốc, nhưng vẫn lo lắm.
    Em lọ mọ lên trên này thấy các mẹ mách cho con ăn cháo gà + carot + chuối xanh, uống men tiêu hóa Enterogermina của Ý. Lạ thật, em mới cho con uống hết 2 ống / ngày mà đã thấy cô nàng đi tè như bình thường, ị mềm, rồi đòi ăn, như là đói lâu ngày lắm mới đc ăn ý, khổ thân lắm.
    Hôm nay là ống thứ 4 cho cả ngày, chắc là ko cần đến ống thứ 5 ạ.
    Đã thế, em ko cho bé uống thuốc họng mà có thấy biểu hiện j ở họng đâu, trộm vía con:Kiss:

Tóm lại ko biết con em có bị RotaVirut hay ko nhưng em thấy theo như các mẹ đi khám Bs về thì em thấy ko khác j cả. kinh nghiệm của em như sau:
    Khi con bắt đầu có biểu hiện tiêu chảy thì em cho con uống Smecta 1 gói / ngày, AntiBio 2 gói/ ngày và Oresol uống thay nước và 100ml sau mỗi lần nôn hay đi ngoài. Hàng ngày em hay bôi dầu vào gan bàn chân sau đó vào rốn cho con.
    Khi con ị vẫn lỏng nhưng thối hình như là lúc hết chất độc, thì bổ sung men tiêu hóa làm cân bằng hệ men cho đường ruột, ngừng Smecta:
    Polynu 1 gói cho 2 lần trước ăn sáng và trước khi đi ngủ
    Enterogermino 2 ống pha cùng nước cam buổi sáng và sữa buổi tối
    Oresol uống thay nước, 100ml nếu mỗi lần đi ngoài hay nôn
    Sữa LactoFree ( con em uống al llo của Nestle)
    Cháo: Lúc mới bị bệnh em nghiền carot nấu cháo hoa cho con, sau 3 ngày thấy có vẻ dung nạp đc thức ăn rồi em mới cho thêm thịt nạc. Rồi sau đó là cháo đùi gà + cà rổt + chuối xanh
    Nước cam bé vẫn uống đều, các loại quả khác như hồng xiêm vùa chín tới, ổi găng, chuối, bơ.

Hôm nay là kết thúc 5 ngày bị bệnh, đã đòi ăn đủ thứ, vì bị hao mất gần 1 kg, trộm vía con. Theo lời khuyên của cô bán thuốc thì sau khi khỏi bệnh vẫn cho bé uống Polynu cho ổn định hệ tiêu hóa của con, với lại là đông y nên chắc ko có vấn đề j, em thấy trong đơn họ ghi 1 đợt điều trị là 8-14 ngày
    • 65 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mình thấy bảo có vacxin ngua con virut này. Sao cac me ko cho con uong
    • 310 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Emvitbeo Xem bài viết
    Mình thấy bảo có vacxin ngua con virut này. Sao cac me ko cho con uong
    Vacxin này chỉ uống được cho bé dưới 06 tháng mẹ nó ạ! Và cũng mới có thôi. con tớ sinh t4/2007 mà mãi về sau mới có nên cũng chả uống kịp!
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có vacxin phòng chống rotavirut đấy, hơi đắt một tẹo 700.000 ngàn /lần, uống 2 lần thì mới hiệu nghiệm. Các bà mẹ đừng tiếc tiền vì bây giờ đang là mùa dịch bệnh, uống cho chắc ăn, các con mà dính chưởng thì vừa khổ cả mẹ lẫn con
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5