Bệnh trẻ em

Trẻ uống mật ong hàng ngày có tốt không?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 48.2K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 60 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

vni-timescho

Be minh gan duoc chin thang tuoi , moi sang minh thuong lay mat ong pha loang voi nuoc de cho be uong cho sach luoi, thay vi minh ro luoi cho be nhu vay co duoc khong vay cac me.
    Minh doc sach noi khong cho tre uong mat ong khong tot cho suc khoe cua be.
    Cac me co kinh nghiem chi giup dum minh di
    Mẹ iêu iêu Con iêu của Mẹ nhất trên đời.
    Con là tất cả của Ba Mẹ iêu
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 92 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

• 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

theo nhu minh do.c trong sách cua Tây tre? em dươí 1 tuô?i thi`không nên cho uô´ng mâ.t ong. Hon nự~a uô´ng mâ.t Ong nhiêù cu~ng la`m cho be´bi no´ng do me. meconcaunhau1104
    • 2,520 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meoconcaunhau1104
    vni-timescho

Be minh gan duoc chin thang tuoi , moi sang minh thuong lay mat ong pha loang voi nuoc de cho be uong cho sach luoi, thay vi minh ro luoi cho be nhu vay co duoc khong vay cac me.
    Minh doc sach noi khong cho tre uong mat ong khong tot cho suc khoe cua be.
    Cac me co kinh nghiem chi giup dum minh di

Bé 9 tháng là tớ đánh răng cho bé sáng và tối trước khi đi ngủ rồi. Bọn Tây khuyên không cho trẻ dưới 1 tuổi ăn mật ong là vì sợ những khuẩn có trong mật ong tự nhiên làm bé bị đau bụng và nguyên nhân nữa là không cho bé ăn ngọt sớm tránh béo phì sau này. Kinh nghiệm các cụ hay rơ lưỡi cho trẻ mới sinh bằng mật ong bé cũng chẳng làm sao vì mật ong đã hấp chín rồi mà tuy nhiên cũng vẫn có bé bị tưa, nấm như thường. Tớ thì nuôi con theo sách giống Tây :4: chả có mật ong gì hết, toàn rơ lưỡi cho con từ bé bằng bàn chải silicon với nước ấm giờ có răng thì đánh răng với bàn chải lông mềm theo lứa tuổi bé, trộm vía lưỡi bé rất sạch chưa bao giờ bị tưa.
    J'adore Francois Trinh Duc
    • 541 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babou
    Các chị ơi cho em spam tí: Thế có thai có được dùng mật ong ko ạ? Em bị đau họng quá, vừa dùng mật ong và chanh xong thì đọc bài này, ko biết có ảnh hưởng gì cho em bé trong bụng ko nhỉ?
    Tớ nghĩ là thai phụ thì dùng thoải mái, vì chưa đọc thấy tác dụng có hại của mật ong lên thai nhi bao giờ cả.
    Còn 1 nguyên nhân nữa khi dùng mật ong cho trẻ, mọi người phải cẩn thận là vì mật ong có vị ngọt, đánh tưa lưỡi cho trẻ xong mà kô cho trẻ xúc miệng hoặc đánh răng lại thì làm trẻ rất dễ bị sâu răng, nhất là đối với trẻ đã bắt đầu mọc răng.
    • 262 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Bé nhà em được 13 tháng rồi, từ trước đến giờ em chưa cho dùng mật ong bao giờ vì được biết là ko nên dùng cho trẻ dưới 1 tuổi. Bây giờ nhiều người mách là mỗi sáng nên cho trẻ uống ít mật ong pha với nước ấm sẽ giúp vệ sinh họng sạch sẽ, tránh viêm họng, và tốt cho cả đường ruột nữa!

Không biết có đúng ko ạ? Bé 1 tuổi trở lên uống thường xuyên có được không? Mong mọi người tư vấn giúp. Em xin cảm ơn ạ!
    • 96 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

e nghi la chi không nen dung mat ong cho be som.viem hong thi co the giu cho be bang cách khác,ve khoan dương ruôt thi e nghi la không phai the,vi be nha e duoc ong ba pha mat ong cho uong mot lan hoi 2 thang tuoi ma sau do be bi di ngoai chua mai moi khoi.neu chi van muôn cho be nha chi dung mat ong thi chi nen hap chin truoc khi cho be an.du sao theo em chi van không nen cho be an mat ong som,it nhát cung den 3 tuôi
    • 5,648 Bài viết

• 1,444 Được cảm ơn

Nếu bé mới 13 tháng tuổi thì cũng chưa nên dùng thường xuyên, thỉnh thoảng pha với nước ấm loãng ra rồi cho bé uống, hoặc cho 1 thìa nhỏ vào sữa cho bé quen mùi thôi.
    Bông nhà mình tròn 2 tuổi bắt đầu uống mật ong đều đặn, trước khi đi nhà trẻ mình cho uống trực tiếp luôn 1 thìa cà phê mật ong, bảo bé ngậm 1 lúc rồi nuốt. Vừa sạch răng miệng (lưỡi không bị tưa), vừa chống đau bụng nếu bé đi trẻ ăn đồ lạ miệng.
    Bạn cũng đừng nghĩ là mật ong nóng, cả mùa hè con nhà mình chẳng hề bị rôm sảy đâu nhé.
    • PIU
    • 8 năm
    • 60 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đấy mình cũng được tuyên truyền là ko nên cho em bé dùng mật ong sớm quá. Thế nhưng các cụ nhà mình thì cứ khuyên dùng mật ong đánh lưỡi cho bé cho nó sạch. Mình dùng thử thì ko thấy vấn đề gì về đường ruột cả. Thật chẳng biết thế nào mà lần nữa.
    Mấy hôm nay con bé nhà mình (gần 4 tháng) lại đang bị ho húng hắng nữa nên mình cũng muốn cho nó dùng mật ong hấp chanh chữa. Chẳng biết có dẫn đến chữa lợn lành thành lợn què không nữa.

Trích dẫn Nguyên văn bởi gathudieu
    e nghi la chi không nen dung mat ong cho be som.viem hong thi co the giu cho be bang cách khác,ve khoan dương ruôt thi e nghi la không phai the,vi be nha e duoc ong ba pha mat ong cho uong mot lan hoi 2 thang tuoi ma sau do be bi di ngoai chua mai moi khoi.neu chi van muôn cho be nha chi dung mat ong thi chi nen hap chin truoc khi cho be an.du sao theo em chi van không nen cho be an mat ong som,it nhát cung den 3 tuôi
    • 335 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PIU
    Đấy mình cũng được tuyên truyền là ko nên cho em bé dùng mật ong sớm quá. Thế nhưng các cụ nhà mình thì cứ khuyên dùng mật ong đánh lưỡi cho bé cho nó sạch. Mình dùng thử thì ko thấy vấn đề gì về đường ruột cả. Thật chẳng biết thế nào mà lần nữa.
    Mấy hôm nay con bé nhà mình (gần 4 tháng) lại đang bị ho húng hắng nữa nên mình cũng muốn cho nó dùng mật ong hấp chanh chữa. Chẳng biết có dẫn đến chữa lợn lành thành lợn què không nữa.
    có thể do cơ thể mỗi bé 1 khác mà có bé hợp có bé không hợp, nhưng đúng là không nên cho bé dùng mật ong khi dưới 1 tuổi, tuy nhiên, con nhà mình dưới 1 tuổi mình đã cho bé dùng mật ong hấp quất khi bé húng hắng ho, chỉ dùng mật ong khi nào ho thôi, còn mình cũng không dùng mật ong để tưa lưỡi. Trộm vía là bé hợp, còn khi bé được 1,5 tuổi đến giờ, hầu như sáng nào mình cũng cho bé uống ít mật ong pha nước ấm sau khi đánh răng rửa mặt, trước lúc ăn sáng.
    • 377 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Con tôi 11 tháng tuổi, bà nội của cháu nói mỗi ngày nên cho cháu vài giọt mật ong (pha với nước uống vào buổi sáng) thì sẽ tốt cho tiêu hóa của cháu. Điều này có đúng không? (Thúy, 28 tuổi, Hà Nội)

- Bác sĩ Yến: Chị có thể sử dụng mật ong vào buổi sáng được vì trong mật ong có nhiều vitamin A, làm tăng miễn dịch tại chỗ của đường tiêu hóa, có thể làm giảm mắc các bệnh đường tiêu hóa.
    Bill còi , sao con bướng bỉnh thế!
    • 1,909 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Ui, thế mình lại toàn cho bé uống nước cam pha mật ong vào buổi chiều (lúc đi học về). Vì bé đi học cả ngày chả biết cho uống vào lúc nào nữa.
    Tóm lại là mật ong cho uống hàng ngày mà không sợ nóng à các mẹ?
    Miu Miu - YM: meohuong_wtt
    • 100 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Có mẹ áp dụng truyện "con hổ sâu răng" để doạ bé là con mà không đánh răng, ăn nhiều kẹo... thì sáng ra sẽ bị mất hết răng. Chẳng may có hôm em bé ở nhà với bố, ăn kẹo, không đánh răng buổi tối mà sáng ra không thấy "mất hết răng" nên không tin lời mẹ nói nữa. Trường hợp dùng mật ong cho trẻ dưới một tuổi cũng vậy. Hệ tiêu hoá của trẻ còn yếu nếu dùng phải mật ong có nhiễm con vi khuẩn gì ấy (em quên tên rồi) thì hậu quả sẽ khôn lường, thậm chí có trường hợp tử vong nên tốt nhất là hạn chế tối đa cho trẻ dưới một tuổi dùng sản phẩm này để tránh trường hợp xác suất chứ không thể đã dùng một lần chẳng thấy sao thì kết luận là bé hợp được.

Còn tác dụng của mật ong (mật ong thật sự nhé) thì chắc ai cũng biết rồi nên em chờ con em qua một tuổi cũng sẽ cho cháu dùng đều đặn.
    Hạnh phúc của mẹ là sáng sáng nhìn thấy gương mặt con hồng lên trên gối. Cho mẹ xo*m anh Bi một cái trước khi đi làm nào :Kiss: :Kiss: :Kiss:
    • 96 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mật ong tốt cho tiêu hoá, có kháng sinh, nói chung là sử dụng cũng tốt.
    • 800 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lavender
    Có mẹ áp dụng truyện \"con hổ sâu răng\" để doạ bé là con mà không đánh răng, ăn nhiều kẹo... thì sáng ra sẽ bị mất hết răng. Chẳng may có hôm em bé ở nhà với bố, ăn kẹo, không đánh răng buổi tối mà sáng ra không thấy \"mất hết răng\" nên không tin lời mẹ nói nữa. Trường hợp dùng mật ong cho trẻ dưới một tuổi cũng vậy. Hệ tiêu hoá của trẻ còn yếu nếu dùng phải mật ong có nhiễm con vi khuẩn gì ấy (em quên tên rồi) thì hậu quả sẽ khôn lường, thậm chí có trường hợp tử vong nên tốt nhất là hạn chế tối đa cho trẻ dưới một tuổi dùng sản phẩm này để tránh trường hợp xác suất chứ không thể đã dùng một lần chẳng thấy sao thì kết luận là bé hợp được.

Còn tác dụng của mật ong (mật ong thật sự nhé) thì chắc ai cũng biết rồi nên em chờ con em qua một tuổi cũng sẽ cho cháu dùng đều đặn.
    Túm được bác Lavender đây rồi. Bác PM cho em địa chỉ và điẹn thoại của bác để em qua xin lọ bác cho hôm trước. Em nhắn tin mãi mà không thấy bác trả lời.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé ZInzin nhà mình 13 tháng tuổi rồi, hôm trước vừa bị viêm miệng nên bác sỹ nói dùng mật ong hằng ngày để vệ sinh và tốt cho tiêu hóa nữa, bà của ZIn cũng là bác sỹ cũng muốn cháu dùng nên mình cho cháu dùng cũng thấy tốt và trộm vía không bị các bệnh về miệng và họng nữa phùphù, may quá các mẹ ơi!chia sẻ cùng các mẹ đó.hihi
    • 1,728 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Mật ong rất tốt cho đường tiêu hóa và hô hấp của bé. Điển hình là từ ngày mình cho 2 bé nhà mình uống hàng sáng mỗi khi thức dậy thì trộm vía tỉ lần, không thấy các bé ho hắng hay mũi dãi gì cả.
    Tuy nhiên, mật ong có được là từ phấn hoa, mà phấn hoa lại rất dễ gây dị ứng, vì thế, để cẩn thận hơn với những bé nhạy cảm, các mẹ nên hấp cách thủy mật ong với quất cho bé uống là lành nhất.
    Nhà thám hiểm Sóc đợt 4 đây ạ http://www.webtretho.com/forum/f1612/ma-so-370-id-nhim-ma-742600/
    • 503 Bài viết

• 476 Được cảm ơn

Mình dùng mật ong cho bé từ lúc mới sinh (mỗi sáng 1 thìa nhỏ 2,5ml) cho đến khi bé 3 tuổi chẳng sao cả, đường ruột tốt, họng tốt.
    • 1,253 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Mấy nay đang nghĩ đến vụ này giờ bắt gặp ở đây.

Theo mình thấy thì nhóc nhà mình bị viêm amidan mãn tính. Thường cứ mỗi tháng là viêm 1 lần. Cuối tháng này sẽ đi mổ. Cách nay 3 tháng mình lấy lịch mổ và BS dặn phải cố gắng chăm sóc để bé không bịnh chuẩn bị cho kỳ mổ vì khi viêm thì không mổ được. Mình nghe nói mật ong tốt nên mình cũng thử cho uống mỗi ngày 5ml vào buổi sáng. Kết quả thật sự rõ là bé không còn bị viêm amidan nữa mặc dù bị sổ mũi (cảm do chơi nước lúc trời lạnh). Trước đây hễ cảm là viêm amidan liền.

Phải chi mình biết thông tin sớm mình đã cho bé uống mật ong từ lúc bé chưa chuyển sang mãn tính (vì amidan sưng hoài nên không co lại được). Bây giờ amidan lớn quá phải mổ. Giá mà... mình chỉ tiếc là đã không biết để cho con uống sớm hơn.
    • 196 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình cũng cho bé ngày 1 giọt mật ong vào buổi sáng và 1 giọt trước khi đi ngủ, trộm vía, đến bây h 10 tháng họng tốt, không ho hắng gì cả.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3