Bệnh trẻ em

Trẻ sơ sinh và chụp phim (X-quang)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.91K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, giúp em vấn đề này với:

Em vừa sinh em bé được 1 tuần tuổi. Không hiểu sao mới chào đời được hai ngày, em bé cứ thường xuyên sợ sửa, sặc sửa và nôn. Lúc đầu chỉ ra sửa lỏng, sau đó là dạng như đậu hủ, sền sệt và thỉnh thoảng có màu vàng. vấn đề là em bé có thể ộc sửa ra bất cứ lúc nào: ngay sau khi bú, bú xong, ngủ một giấc dài lại nôn. BS chẩn đóan là rối loạn tiêu hóa, cho chuyền dịch (vì có khi cả ngày cháu ko đi đại tiện và tiểu tiện) và cho uống thuốc Air-X chống đầy hơi cho trẻ sơ sinh. Được một hôm thì tình trạng khả quan dù thỉnh thoảng vẫn còn tràn sửa ra ngòai. Về nhà được ba hôm (nghĩa là sau khi sinh đúng 1 tuần), cháu nôn nhiều hơn và không muốn bú mẹ và bình. Em lo lắng quá, mang cháu đi BS và BS cho nhập viện ngay để làm xét nghiệm. Tối qua, cháu đã được siêu âm bụng, chụp 2 phim (em đóan là phim phổi và tim) và xét nghiệm máu. Kết quả thì tất cả đều bình thường. BS kết luận là do cháu dùng băng rốn bị chặt (em dùng loại bán sẵn, đã đóng gói kín mà các BV vẫn thường dùng) và bé thiếu calcium. Chiều nay cháu sẽ được xuất viện. bây giờ thì em ko còn lo lắng đến vấn đề gì bất thường ở cháu nữa. Tuy nhiên, em lại đang vô cùng rối trí về tác hại của chụp phim với em bé. Về vấn đề này, em đã hỏi BS nhưng BS bảo độc hại nhưng nếu cần thì vẫn phải làm. Vậy, các bố/mẹ nào biết, giải thích giúp em:

1. Trẻ sơ sinh (đặc biệt là trẻ nhỏ, 1 tuần tuổi như bé nhà em) chịu ảnh hưởng như thế nào từ chụp phim? Nếu có, làm thế nào và lúc nào có thể phát hiện được? Chúng ta có thể làm gì để khắc phục/hạn chế tối đa rủi ro?

2. BS khuyên nên cho em bé bổ sung thêm can-xi, vậy, liều dùng an tòan nhất là bao nhiêu? nên dùng loại gì. Em rất ngạc nhiên là trong thời gian mang thai, từ tháng thứ 4 là em đã uống bổ sung 1 viên calcium và obinim/ngày + sửa enfamama

Có ai biết trả lời giúp em với nhé. Em vô cùng cảm ơn vì đây là em bé em đã rất khó nhọc mới có được. Trước đây, trong thời gian đầu, mới mang thai bé (tuần đầu tiên), do ko biết có thai nên em có chụp Xquang phổi, sau đó còn dùng một số thuộc uống trị đau nửa đầu nửa. Em đang rất rất lo lắng cho tình hình sức khỏe của em bé sau này. Xin mọi người giúp em. Em vô cùng cảm ơn

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình thực sự chia sẻ với mẹ nó. Về việc chụp XQ thì mình ko có kinh nghiệm gì. Mình chỉ có chút kinh nghiệm về trẻ thiếu canxi thôi.
    Bé nhà mình cũng bị thiếu canxi sau khi sinh được 2 tuần. Tóc bé rụng nhiều hình vành khăn, đầu trở nên gồ ghề và có bướu, bé ăn ko nhiều nhưng ăn liên tục và ko bao giờ ngủ ngon, mỗi giấc ngủ chỉ kéo dài mươi, mười lăm phút là đã dậy rồi, chân tay thỉnh thoảng hay giật giật... Bác sĩ bảo phải bổ sung vitamin D. Chưa cho bé uống trực tiếp canxi khi bé còn quá nhỏ. Bé nhà mình dùng Aquadetrim từ bé đến giờ, kèm tắm nắng, mình cũng thấy có tác dụng nhiều. Bạn nên tham khảo ý kiến khi cho bé uống canxi. Đừng để lâu quá lại giống như bé nhà mình thì tội lắm, sau này chậm mọc răng và lâu biết đi, đề kháng lại kém. Vì bé nhà bạn chưa ăn dặm nên bạn phải bổ sung canxi và vitaminD để cung cấp cho bé qua sữa mẹ. Mặc dù bạn bổ sung canxi khi mang thai nhưng sau khi bé ra đời, nhu cầu canxi tăng gấp nhiều mà sữa mẹ thì không cung cấp đủ canxi nên hầu như trẻ nào cũng bị thiếu canxi đấy.
    Chúc bé chóng khỏe!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,473 Bài viết

• 2,450 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lilymthu Xem bài viết

Em vừa sinh em bé được 1 tuần tuổi. Không hiểu sao mới chào đời được hai ngày, em bé cứ thường xuyên sợ sửa, sặc sửa và nôn. Lúc đầu chỉ ra sửa lỏng, sau đó là dạng như đậu hủ, sền sệt và thỉnh thoảng có màu vàng. vấn đề là em bé có thể ộc sửa ra bất cứ lúc nào: ngay sau khi bú, bú xong, ngủ một giấc dài lại nôn. BS chẩn đóan là rối loạn tiêu hóa, cho chuyền dịch (vì có khi cả ngày cháu ko đi đại tiện và tiểu tiện) và cho uống thuốc Air-X chống đầy hơi cho trẻ sơ sinh. Được một hôm thì tình trạng khả quan dù thỉnh thoảng vẫn còn tràn sửa ra ngòai. Về nhà được ba hôm (nghĩa là sau khi sinh đúng 1 tuần), cháu nôn nhiều hơn và không muốn bú mẹ và bình. Em lo lắng quá, mang cháu đi BS và BS cho nhập viện ngay để làm xét nghiệm. Tối qua, cháu đã được siêu âm bụng, chụp 2 phim (em đóan là phim phổi và tim) và xét nghiệm máu. Kết quả thì tất cả đều bình thường. BS kết luận là do cháu dùng băng rốn bị chặt (em dùng loại bán sẵn, đã đóng gói kín mà các BV vẫn thường dùng) và bé thiếu calcium. Chiều nay cháu sẽ được xuất viện. bây giờ thì em ko còn lo lắng đến vấn đề gì bất thường ở cháu nữa. Tuy nhiên, em lại đang vô cùng rối trí về tác hại của chụp phim với em bé. Về vấn đề này, em đã hỏi BS nhưng BS bảo độc hại nhưng nếu cần thì vẫn phải làm. Vậy, các bố/mẹ nào biết, giải thích giúp em:

1. Trẻ sơ sinh (đặc biệt là trẻ nhỏ, 1 tuần tuổi như bé nhà em) chịu ảnh hưởng như thế nào từ chụp phim? Nếu có, làm thế nào và lúc nào có thể phát hiện được? Chúng ta có thể làm gì để khắc phục/hạn chế tối đa rủi ro?

2. BS khuyên nên cho em bé bổ sung thêm can-xi, vậy, liều dùng an tòan nhất là bao nhiêu? nên dùng loại gì. Em rất ngạc nhiên là trong thời gian mang thai, từ tháng thứ 4 là em đã uống bổ sung 1 viên calcium và obinim/ngày + sửa enfamama

Có ai biết trả lời giúp em với nhé. Em vô cùng cảm ơn vì đây là em bé em đã rất khó nhọc mới có được. Trước đây, trong thời gian đầu, mới mang thai bé (tuần đầu tiên), do ko biết có thai nên em có chụp Xquang phổi, sau đó còn dùng một số thuộc uống trị đau nửa đầu nửa. Em đang rất rất lo lắng cho tình hình sức khỏe của em bé sau này. Xin mọi người giúp em. Em vô cùng cảm ơn
    Mọi chuyện đã qua rồi, chụp X có hại trực tiếp đến xương của em bé, nhưng biểu hiện thì nó không rõ ràng ra ngay đâu, chỉ trừ trường hợp chụp thường xuyên liên tục thì sẽ thấy biểu hiện ngay lập tức khi đo độ canxi trong xương thôi.
    Giờ em phải bình tĩnh để chăm bé, tiền sử mang thai của em thế cũng ảnh hưởng rất nhiều đến thể trạng của cháu. Chất lượng và mảnh đất gieo hạt mầm đã bị ảnh hưởng rồi thì quá trình chăm sóc của em sẽ phải cầu kỳ hơn rất nhiều thôi nhưng không có nghĩa là không thể.
    Con cái là lộc trời cho....

• 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Rất cám ơn mẹ Oliver. Như vậy là em cần phải bổ sung can-xi cho cháu rồi. Khổ một nổi là trong lần thử máu vừa rồi, BS bảo cháu thiếu và cần bổ sung can-xi nhưng khi cháu xuất viện thì chẳng chịu kê đơn thuốc, hướng dẫn liều lượng và loại thuốc cần bổ sung gì cả. Thế mới quái lạ. Không biết phải làm thế nào nữa. Chắc em phải ra tiệm thuốc hỏi thôi. Nhân tiện, cho e hỏi mẹ O. hoặc mẹ nào biết cũng được, hiện em có một chai thuốc bổ cung cấp các loại vitamine dùng cho trẻ sơ sinh và trẻ con (Poly-Vi-Sol) của Mead-Johnson không biết có dùng cho bé nhà em được ko (chỉ mới 8 ngày tuổi)?? Nhìn con gái mà em thấy xót xa quá. Chỉ tại mình mà bây giờ nó phải chịu đủ thứ. Các mẹ giúp em với nhé. Em cám ơn các mẹ nhiều.

• 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ Mun_iu oi, cảm ơn mẹ nhiều nhá. Mẹ cho mình hỏi là thuốc Aquadetrim là thuốc gì vậy? Thành phần và công hiệu? Như vậy là mình lại tiếp tục uống can-xi rồi. Mà không hiểu sao trong thời gian mang thai, mình thường xuyên uống can-xi nhưng vẫn bị đau lưng vô cùng! Hay do mình vốn bị thiếu can-xi trầm trọng??? huhu... Nếu uống can-xi dài dài không biết có bị ảnh hưởng thận không các mẹ nhỉ?

• 1,473 Bài viết

• 2,450 Được cảm ơn

Mẹ Mun_iu oi, cảm ơn mẹ nhiều nhá. Mẹ cho mình hỏi là thuốc Aquadetrim là thuốc gì vậy? Thành phần và công hiệu? Như vậy là mình lại tiếp tục uống can-xi rồi. Mà không hiểu sao trong thời gian mang thai, mình thường xuyên uống can-xi nhưng vẫn bị đau lưng vô cùng! Hay do mình vốn bị thiếu can-xi trầm trọng??? huhu... Nếu uống can-xi dài dài không biết có bị ảnh hưởng thận không các mẹ nhỉ?
    Cái câu bôi đen kia lẽ ra em không phải hỏi bất cứ ai cả, bởi vì đó là đương nhiên. Tác hại lớn nhất của việc uống canxi là thận chịu ảnh hưởng, nhất là nếu thận của em đã có sỏi hoặc các dấu hiệu kết sỏi thận thì đó sẽ là thuốc độc cho thận luôn đấy.
    Chị nghĩ em nên dành thêm thời gian đọc thêm về một số loại thuốc, nhất là các vitamin và khoáng chất cho trẻ, lợi ích và tác hại của chúng. Các bác sỹ nếu có tâm, khi kê đơn cho bệnh nhân họ luôn cân nhắc giữa được/mất của việc uống thuốc. Nhưng đa phần các bác sỹ của VN mình giờ toàn cứ liều cao tống vào, chả cần quan tâm đến tác hại cho người bệnh đâu. Bệnh đâu chữa đó, khỏi bệnh này ra bệnh khác, hic!
    Điều cơ bản nhất về canxi em cần biết là khi em uống canxi, bắt buộc cơ thể em phải có VitD để hấp thụ được canxi mà nếu là VitD2 thì phải có ánh nắng mặt trời mới thành VitD3 có giá trị cho việc hấp thụ canxi.
    Mẹ đừng mang con ra làm cái tủ thuốc nhé!

• 464 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Khi con tớ được độ 10 ngày tuổi, cũng phải chụp X- quang, vi bị nghi viêm phổi. Cô y tá trong phòng chụp cũng nói: khổ bé tí thế này đã phải chụp thì hại lắm đây. Mình nghe xong cũng xót ruột lắm, nhưng bác sĩ yêu cầu chụp thì vẫn phải chụp thôi. Sau 10 ngày điều trị và nằm viện, bác sĩ kê cho con mình 1 ống thuốc can xi dạng nước để cho bé uống. Hồi năm con mình 3 tuổi, mình đua đi khám dinh dưỡng 1 lần, mình cũng xin bác sĩ kê can xi cho con mình uống vì cháu còi quá, bác sĩ kê thuốc canxi corbier thì phải. Trộm vía, bây giờ con mình đã gần 7 tuổi không vấn đề gì cháu hoàn toàn bình thường, mỗi tội cứ gầy nhom thôi, nên bạn đừng lo lắng quá nhé.

• 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ Lilimthu à, đừng lo lắng quá nhé, Cu Tit nhà mình 17 ngày cũng bị chụp XQ, ngày đấy cháu bị ho nên bác sỹ nghi viêm phổi và cho đi chụp phổi. Nhưng đến giờ (cháu được hơn 15 tháng rồi) trộm vía cũng không còi lắm đâu. Mà nó cũng bị thiếu canxi nên phải uống vitamin D đấy, 13 tháng mới mọc răng. Trẻ nhỏ cũng nhiều bé bị thiếu canxi lắm, mình cứ chăm con tốt và bổ sung theo đơn của bác sỹ là được mà.

• 106 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

dfhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhh
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mecudom; 17/03/2009 vào lúc 10:09 AM. Lý do: sai chính tả

• 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ Tít ơi, mình cám ơn mẹ nó nhiều lắm nhá. Lâu nay mình bận quá, ko vào FR nên ko biết mẹ nó trả lời. Sozy mẹ nó vì chậm trễ quá. Mình chắc chắn sẽ phải mua thuốc này cho bé nhà mình uống vì thấy rất nhiều mẹ dùng. Bé nhà mình cũng vẫn còn nôn nhiều. Hy vọng ít tháng nữa sẽ hết. Chúc mẹ con nhà nó khỏe mạnh nha.

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2