Bệnh trẻ em

Trẻ sơ sinh bị sốt ???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 41.2K Lượt đọc
  • 55 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• 801 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_TomTom Xem bài viết
    Mọi người giúp bố mẹ Tôm với. Tôm nhà mình sinh ngày 13/6/2008, đến nay mới được 15 ngày mà hôm nay đã thấy đầu hơi nóng rồi, thỉnh thoảng giật mình khóc thét lên. Không biết có phải tại chị y tá hôm qua đến tắm vào 12h trưa không nữa. Mình lo quá
    Bạn ơi bạn cặp nhiệt độ cho bé xem sao nhé. Có sốt hay ko phải cặp nhiệt độ mới biết được. Nếu bé trên 38 độ thì bạn cho bé uống tylenol hoặc thuốc giảm sốt là loại acetaminophen nhé, ko nên cho trẻ uống paracetamol bạn nhé. Khi bạn cho bé uống thuốc thì nhớ theo tuổi của bé và cân nặng của bé nhé.
    • lux
    • 8 năm
    • 1,256 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Mọi người giúp bố mẹ Tôm với. Tôm nhà mình sinh ngày 13/6/2008, đến nay mới được 15 ngày mà hôm nay đã thấy đầu hơi nóng rồi, thỉnh thoảng giật mình khóc thét lên. Không biết có phải tại chị y tá hôm qua đến tắm vào 12h trưa không nữa. Mình lo quá
    Mang bé đi bệnh viện nhi khám ngay, bạn nhé.
    HERE & NOW
    • 44 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bạn ơi xem con có bị đói ko? Bạn đủ sữa cho con bú ko? Be nhà mình hồi mới sinh đc 8 ngày cũng hay quấy khóc và tụ nhiên bị sốt.. cả nhà lo lắng lắm, mời BS dến khám thì mới biết con mình bị đói. Cơ thể trẻ mới sinh mà bị thiếu nước là chúng sốt ngay đấy!! Chị ba
    • 44 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bạn ơi xem con có bị đói ko? Bạn đủ sữa cho con bú ko? Be nhà mình hồi mới sinh đc 8 ngày cũng hay quấy khóc và tụ nhiên bị sốt.. cả nhà lo lắng lắm, mời BS dến khám thì mới biết con mình bị đói. Cơ thể trẻ mới sinh mà bị thiếu nước là chúng sốt ngay đấy!! Chị bạn mình mới sinh con đc 1thangs, cháu cũng tự nhiên sôt mấy ngày, cho vao viện(ở tỉnh lẻ thôi) mà bs chẳng phát hiện ra, thấy mình nói chuyện vậy là chị ý cho con ăn nhiều sữa lên, thế là tự nhiên hết sốt đấy. cứ ăn xong là ngủ ngon lành, chảng quấy khóc j cả...BẠn thử cho con ăn nhiều lên xem thế nào nhé!!Chuc bé mau khỏe!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cac chi oi, em lo lang qua!

Con em den nay duoc 2 thang 8 ngay, chau vua chich ngua 2 mui : bach hau;ho ga;uonvan va svB cach day 4-5 ngay, sau khi chich ngua ve chau co am dau, sot nhe. E cap nhiet o nach la 37.7 (theo ng lon bao la cap nach + 0.5 do nua). E cho be uong enfalagan 80mg theo bs chi dinh la cho uong khi sot.

Hom qua chau la bi am dau, va em do nhiet do 37.5 kep nach, em co lau minh = nuoc am cho be de ha nhiet, nhung be van con am dau. E fa cho be uong 1/2 goi enfalagan la 40mg. Sang nay chau da bot sot, nhung van hoi am dau. E lo qua ko biet be sot do thoi tiet, hay do gi nua? va ko biet co cach nao de be dut sot han ko... vi em ko muon cho be uong thuoc nua....

Be co khuynh huong muon ngu nhieu, bu sua van binh thuong (5 binh sua - 120ml/ngay) nhung ko nhieu nhu luc khoe, be nam choi, noi chuyen rat binh thuong. Nhung trong co ve hoi met, va nhong nheo lam.... nhin be thay toi qua cac chi a....

Cac chi cho e loi khuyen voi nhe!!!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vankhoi Xem bài viết
    Cac chi oi, em lo lang qua!

Con em den nay duoc 2 thang 8 ngay, chau vua chich ngua 2 mui : bach hau;ho ga;uonvan va svB cach day 4-5 ngay, sau khi chich ngua ve chau co am dau, sot nhe. E cap nhiet o nach la 37.7 (theo ng lon bao la cap nach + 0.5 do nua). E cho be uong enfalagan 80mg theo bs chi dinh la cho uong khi sot.

Hom qua chau la bi am dau, va em do nhiet do 37.5 kep nach, em co lau minh = nuoc am cho be de ha nhiet, nhung be van con am dau. E fa cho be uong 1/2 goi enfalagan la 40mg. Sang nay chau da bot sot, nhung van hoi am dau. E lo qua ko biet be sot do thoi tiet, hay do gi nua? va ko biet co cach nao de be dut sot han ko... vi em ko muon cho be uong thuoc nua....

Be co khuynh huong muon ngu nhieu, bu sua van binh thuong (5 binh sua - 120ml/ngay) nhung ko nhieu nhu luc khoe, be nam choi, noi chuyen rat binh thuong. Nhung trong co ve hoi met, va nhong nheo lam.... nhin be thay toi qua cac chi a....

Cac chi cho e loi khuyen voi nhe!!!
    Chào bạn! Con của bạn bây giờ thế nào, cháu có bụ bẩm không! Con của mình cũng rơi vào trường hợp giống con bạn, nên mình muốn hỏi bạn là sau đó, bạn có tiếp tục cho uống enfalagan nữa hay không hay là cháu hết ấm đầu và hết sốt luôn mà không cần hổ trợ biện pháp nào khác. Giúp mình với nhé, vì con của mình hiện nay được 2 tháng, 25 ngày tuổi, mới đi chích tiêm phòng mũi BH+HG+UV và mũi BL , sau 4 giờ cháu quấy khóc quá nên mình đã cho uống 1 liều enfalagan 80 mg rồi. Cám ơn bạn nhiều!
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em bé nhà em bây giờ mới 10 ngày tuổi, nhưng đã bị sốt 5 ngày rồi ạ, đã điều trị bằng kháng sinh nhưng chưa khỏi. lúc thì 37,3 độ lúc thì 37,8; 38,2 độ. Em lo lắng lắm. E đưa ra 1 số nguyên nhân:
    1. Sau khi sinh khoảng 2 ngày, thì đột nhiên ban đêm em lạnh run cầm cập, sáng ra thi lại sốt rất cao. Sau đó có điều trị bằng kháng sinh thì sau 1 ngày em khỏi. Bác sỹ cho e bé về với em, thì hôm sau bé sốt -----------> không biết tại nguyên nhân này không?
    2. Xét nghiệm máu của e và e bé chỉ số CRP (Protein dạng C trong máu) đều rất cao (45), e nghe nói bình thường chỉ 5-7 thôi.-------> Bác sỹ cho rằng đây là nguyên nhân gây viêm cái j đó và làm cho bé sốt. Bác sỹ đã đưa cho em 02 ống chứa dịch, và yêu cầu cầm sang viện Nhi xét nghiệm. Kết quả bạch cầu or j đó (e ko nhớ) trong não là 11 đơn vị, BS bảo chỉ số này trong giới hạn cho phép, do vậy không phải viêm ở đây. Ngày mai, e bé sẽ đc thử máu lần nữa để tìm nguyên nhân. :Crying::Crying:

E đang rối bời lắm. Có mẹ nào có kinh nghiệm về việc này không, tư vấn cho gia đình e nhé.

Thân
    • 602 Bài viết

• 382 Được cảm ơn

Em cứ bình tĩnh chăm sóc cho con. Rồi chờ kết quả xét nghiệm của con từ BV. BS mới có câu trả lời chính xác nhất trong những trường hợp thế này. Chúc bé con mau khỏe nhé.

• 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn MecuBin nhiều
    Các mẹ ơi tư vấn giúp e với. Hiện tại e bé đang ở Phu sản Hà Nội, có cần thiết phải chuyển sang nhi ở Bạch Mai or Bv Nhi trung ương không?
    • 1,175 Bài viết

• 4,031 Được cảm ơn

Mình nghĩ là bạn bảo người nhà chăm sóc bác sĩ một chút rồi hỏi kỹ xem sao vì chỉ có BS mới kết luận được con bạn có cần thiết chuyển viện hay không. Chúc hai mẹ con mau chóng bình phục nhé
    • 2,122 Bài viết

• 1,181 Được cảm ơn

Mình nghĩ bạn nên cho con sang Nhi TW khám và điều trị sớm cho dứt điểm. Ở PS thì tốt vì môi trường đỡ bệnh tật lây lan hơn, nhưng bác sỹ không chuyên và thiếu thiết bị chuyên khoa. Ben Nhi họ nhiều kinh nghiệm hơn bạn ạ.
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ rất nhiều.
    Sáng nay nhà e vừa cho bé đi chụp phổi thì ko có vấn đề gì. Nhưng vẫn sốt 37.7 độ.
    Cả nhà vẫn đang đợi kết quả xét nghiệm máu và nước tiểu, để xem nguyên nhân chính gây sốt là gì.

Vẫn sốt ruột lắm các mẹ ah
    • 74 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào bạn
    Thằng bé nhà mình sau sinh 7 ngày cũng bị sốt trên 38 độ (thường là 38 độ 4) mình đã đưa con vào viện việt pháp - vì mình sinh cháu ở đó. kết luận là "dự đoán nhiễm trùng sơ sinh". Và thế là 5 ngày truyền kháng sinh liều cao.
    Mình đoán con mình bị lây bố nó vì lúc mình mới sinh 3 ngày vẫn nằm viện thì bố nó bị sốt ko rõ nguyên nhân uống thuốc thì hết. Dù đã rất cẩn thận ko tiếp xúc với 2 mẹ con 2 ngày liền sau khi hết sốt nhưng con vẫn bị. Thêm nữa mình còn phải xét nghiệm cả tủy của cháu vì khi sốt cứ sờ vào đầu là cháu khóc thét lên nên mình sợ não bị sao, nhưng may là ko sao.
    Sau 5 ngày điều trị thì con mình khỏi, nhưng hệ lụy là cháu rất dễ ốm, hiện nay mới hơn 6 tháng tuổi nhưng bị ốm 3 lần rồi. Hôm qua lại vào việt pháp vì bị viêm phế quản. mệt mỏi lắm khi còn bé đã phải dùng KS, nó phá vỡ hết hệ miễn dịch của trẻ.
    Mình nghĩ con bạn chắc cũng bị giống con mình rồi, bác sĩ sẽ lại cho sử dụng kháng sinh thôi. NHưng tốt nhất bạn nên đưa cháu vào viện chuyên khoa, để giải quyết sớm vì càng để lâu thì thời lượng phải sử dụng kháng sinh càng phải dài sẽ mệt cho cháu lắm.
    Chúc con bạn mau khỏe lại.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi trungdoan; 08/10/2009 vào lúc 02:43 PM. Lý do: thêm thông tin
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 50 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cu_ti_cu_ti Xem bài viết
    Em bé nhà em bây giờ mới 10 ngày tuổi, nhưng đã bị sốt 5 ngày rồi ạ, đã điều trị bằng kháng sinh nhưng chưa khỏi. lúc thì 37,3 độ lúc thì 37,8; 38,2 độ. Em lo lắng lắm. E đưa ra 1 số nguyên nhân:
    1. Sau khi sinh khoảng 2 ngày, thì đột nhiên ban đêm em lạnh run cầm cập, sáng ra thi lại sốt rất cao. Sau đó có điều trị bằng kháng sinh thì sau 1 ngày em khỏi. Bác sỹ cho e bé về với em, thì hôm sau bé sốt -----------> không biết tại nguyên nhân này không?
    2. Xét nghiệm máu của e và e bé chỉ số CRP (Protein dạng C trong máu) đều rất cao (45), e nghe nói bình thường chỉ 5-7 thôi.-------> Bác sỹ cho rằng đây là nguyên nhân gây viêm cái j đó và làm cho bé sốt. Bác sỹ đã đưa cho em 02 ống chứa dịch, và yêu cầu cầm sang viện Nhi xét nghiệm. Kết quả bạch cầu or j đó (e ko nhớ) trong não là 11 đơn vị, BS bảo chỉ số này trong giới hạn cho phép, do vậy không phải viêm ở đây. Ngày mai, e bé sẽ đc thử máu lần nữa để tìm nguyên nhân. :Crying::Crying:

E đang rối bời lắm. Có mẹ nào có kinh nghiệm về việc này không, tư vấn cho gia đình e nhé.

Thân
    Mẹ Cu tí cu ti a! Em bé nhà bạn hôm nay thế nào rồi? Đã đỡ hơn chưa? Trẻ sốt như vậy là cao lắm đấy. Tuy nhiên mẹ nó đừng lo lắng quá. Theo mình có khả năng bé bị nhiễm trùng sơ sinh. Tức là thể trạng bé chưa thích nghi được với môi trường bên ngoài dẫn đến nhiễm trùng. Mẹ nó thử bàn bạc với bác sĩ xem thực chất họ chẩn đoán thế nào, nếu ko có hướng rõ ràng thì tốt nhất là đưa con sang viện Nhi trung ương cho yên tâm. Bạn phải làm gấp đi nhé. Chúc Cu tí mau khỏe!
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Cám ơn tư vấn của các mẹ nhiều lắm.
    Trường hợp của nhà em rất giống nhà mẹ TrungDoan. Hôm nay, e bé đã có kết quả xét nghiệm. Chỉ số CRP đã giảm, không viêm đường tiết niệu, không viêm phổi. Nhưng BS bảo là nhiễm khuẩn hệ thống- e nghĩ là nhiễm trùng sơ sinh- như me TrungDoan vừa mới đề cập. Bé đã đc điều trị 5 ngày bằng kháng sinh, chắc loại chưa mạnh lắm, lúc sốt, lúc không sốt. Tối nay bé đã đổi kháng sinh liều cao hơn. HIX HIX hy vọng loại này phù hợp với bé. Khổ thân bé lắm ah.
    Xin hỏi mẹ TrungDoan thêm câu nữa: bé bị sốt nhiều ngày như vậy, liệu sau này có ảnh hưởng tới não, trí tuệ không ah

E vẫn rối bời lắm các mẹ ah:Sad::Sad:
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ TrungDoan ơi! cho e hỏi thêm, trường hợp bé của mẹ, "nhiễm trùng sơ sinh" nguyên nhân xuất phát từ đâu vậy?

HIx hix
    • 503 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

NHIỄM TRÙNG SƠ SINH
    Nhiễm trung sơ sinh là gì?
    Nhiễm trùng sơ sinh là nhiễm trùng mắc phải trước, trong khi sinh hoặc tháng đầu sau sinh. Nhiễm trùng có thể do viru, vi trùng.
    Tại sao trẻ bị nhiễm trùng?
    Trẻ có thể bị nhiễm trùng qua các đường sau đây:
    Nhiễm trùng sơ sinh lây qua đường máu từ mẹ sang con: Là đường lây truyền xảy ra trước sanh, thường gặp các tác nhân như giang mai bẩm sinh, HIV, Rubeola, Cytimegalo virus, Toxoplasmo
    Nhiễm trùng sơ sinh lây qua đường ối: Do nhiễm trùng tiết niệu sinh dục mẹ, mẹ bị hở cổ tử cung, vỡ ối sớm, thăm khám âm đạo nhiều.
    Lây qua đường tiếp xúc khi sanh: Lúc ngang qua tử cung, âm đạo, âm hộ khi chuyển dạ kéo dài
    Do môi trường: Gây nhiễm trùng huyết sau sinh. Lây gián tiếp qua các vậy dụng như kim, ống chích, catheter, thông dạ dày, không rửa tay khi tiếp xúc bệnh nhân, môi trường nhiễm bẩn. Tăng nguy cơ khi nằm viện lâu, ngạt, hồi sức tại phòng sanh, non tháng, nhẹ cân
    Làm thế nào biết trẻ bị nhiễm trùng
    Các dấu hiệu và triệu chứng dùng cho nhận biết nhiễm trùng sơ sinh rất đa dạng và dễ trùng lắp với những bệnh khác. Trẻ có thể không khỏe: ít chơi, ít cử động hơn so bình thường. Nặng hơn trẻ có thể bị sốt hay hạ thân nhiệt, vàng da, bú kém hay bỏ bú. Trẻ có thể bị thở mệt (thở nhanh, ngực bụng co lỏm bất thường), bụng chướng, tiêu chảy, tiêu ra đàm máu. Trẻ có thể có biểu hiện của nhiễm trùng tại chổ ở: da, rốn, mắt.
    Vậy khi nào mang trẻ khám bệnh?
    Đưa trẻ đến bệnh viện ngay không chậm trễ khi:

• Khó thở
    • Co giật
    • Sốt hoặc cảm thấy lạnh
    • Chảy máu
    • Tiêu chảy
    • Quá nhẹ cân, vừa mới đẻ
    • Hoàn toàn không bú được

Đưa trẻ đến cơ sở y tế càng nhanh càng tốt nếu trẻ:

• Bú khó
    • Mủ mắt
    • Mụn mủ da
    • Vàng da
    • Rốn đỏ hoặc chảy mủ
    • Bú dưới 5 lần trong 24 giờ

Làm thế nào phòng ngừa nhiễm trùng sơ sinh?
    Các biện pháp thực hiện trước khi sinh

• Bà mẹ được khám thai, chủng ngừa đầy đủ. Điều trị tốt các bệnh lý và nhiễm trùng tiết niệu sinh dụch cho bà mẹ.
    • Cung cấp đủ vi chất dinh dưỡng cho bà mẹ, phòng suy dinh dưỡng cho bà mẹ
    • Chăm sóc vệ sinh cho bà mẹ mang thai tốt
    • Xử trí tốt những trường hợp ối vỡ sớm, ối vỡ non. Tránh để chuyển dạ kéo dài

Khi sanh

• Bảo đảm sanh sạch. Tránh nhiễm trùng lây qua các dụng cụ, bàn tay người chăm sóc, cũng như những nhiễm trùng ở mẹ phải được điều tốt khi sanh.
    • Tránh các biến chứng sản khoa: sanh ngạt, sang chấn sản khoa cho mẹ và con

Các biện pháp thực hiện sau khi sanh:

• Rửa tay trước và sau khi chăm sóc trẻ sơ sinh. Đây là biện pháp rất quan trọng và hiệu quả trong phòng ngừa nhiễm trùng sơ sinh.
    • Chăm sóc vệ sinh da, rốn, mắt
    • Phòng ốc cho trẻ sơ sinh cần thoáng, ấm, sạch và có ánh sáng đủ
    • Cho trẻ bú sữa mẹ.

(Nguồn: http://www.nhidong.org.vn/Default.aspx?sid=9&nid=63)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! sáng nay BS thông báo nhiệt độ e bé giảm về 37,2 rồi. Chỉ số CPR trong máu cũng giảm nhưng bạch cầu lại tăng (xét nghiệm công thức máu). Hix e lo lắng lắm, không hiểu có phải do tiêm nhiều kháng sinh không?
    Các mẹ thông thái cho e ý kiến :Sad::Sad:
    • 200 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Mình không phải chuyên gia y tế j đâu nhưng theo lời bạn kể thì mẹ nó thử kiểm tra xem rốn bé xem có vấn đề j không hoặc bộ phận sinh dục. Nhiễm trùng sơ sinh thì mình không biết tí j cả. Nhưng mới sinh mà bị sốt thì cũng có những bé là do viêm đường tiết niệu, bạn thử xét nghiệm nước tiểu cho bé xem sao. Chúc bé con mau khỏe
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Trẻ sơ sinh bị bỏng do ủ ấm

http://www.webtretho.com/wtt_f/baby.jpg Bé Phương với khuôn mặt bị bỏng Thấy bếp than cạnh giường gần tàn, anh Hùng (Sóc Trăng) lấy chai dầu chế thêm vào. Ngay lập tức, ngọn lửa bùng to, làm cháy màn, gây bỏng cho người vợ và đứa con 29 ngày tuổi đang ngủ. Chuyện xảy ra tối 8/1. Cháu bé...

• Làm gì khi con chớm bệnh!

Mình đọc được bài này thấy hay hay nên muốn chia sẻ cùng các mẹ, như bản thân mình sinh con đầu...

• Cách xử trí khi trẻ sơ sinh bị trớ

Trẻ sơ sinh được tính từ khi trẻ ra đời đến 30 ngày tuổi. Ở tuổi này trẻ hay có hiện tượng “tràn sữa sinh lý”, khi trẻ lớn dần thì hiện tượng này cũng sẽ giảm, đến lúc 7,8 tháng tuổi hiện tượng này mới dừng hẳn. Trẻ sơ sinh hay trớ (sữa được đẩy ra dễ dàng) làm cha mẹ lo lắng nhưng không có vấn...

• Hương vị tuổi thơ

Từ khi còn nhỏ tôi rất mê cùng mẹ đi chợ nhưng không hề thích lăn vào bếp tí tẹo nào! Tôi quá thích...

• Làm thế nào để bé đỡ táo các mẹ ơi giúp em với!

Các mẹ ơi, bé nhà em 5 hôm rồi không chịu đi i nặng, bình thường 2-3 ngày bé mới đi mà mỗi lần đi...

• 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Bengocuame!
    Các mẹ cho e hỏi thêm Bạch cầu trong máu cao có nguy hiểm không?
    Mới có 10 ngày tuổi sốt nhiều ngày vậy, liệu sau này có ảnh hưởng gì đến sự phát triển (trí tuệ, sức khỏe) của bé không ah các mẹ?

Nhìn e bé mà thương quá các mẹ ah