Bệnh trẻ em

Trẻ sơ sinh bị sốt ???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 41.3K Lượt đọc
  • 55 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 912 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Em vừa được mẹ tròn con vuông rồi....cũng nhờ mấy chị trong này trong lúc mang thai, em cám ơn rất nhiều.
    Nay em có 1 thắc mắc, là em bé sanh ra mới được 1 tuần thì bị sốt 38o, (sau 2 ngày chích ngừa), em sợ quá đem đi bệng viện thì bs kêu là phải thử máu (cấy máu gì đó) trong 5 ngày mới biết kết quả. Nhưng chỉ ngày hôm sau là bé khoẻ lại bình thường nhưng bs vẫn ko cho về, em cũng ko hiểu tại sao, bs nói là phải chờ kết quả....và phải nằm ở bệnh viện Phụ Sản Quốc Tế....vậy mấy chị cho em hỏi thông thường bé mới sang bị sốt như vậy có sao ko? Em thật sự lo quá, và tội cho bé, vì mới đây mà phải nằm viện rồi...hichic , có quan trọng lắm kỏ và có nên tin bs or đem bé về ko?.....mong nhận được nhiều kinh nghiệm của các chị.

P/s: các chị nào có biết bs Nhi giỏi thì cho em xin số phone, em đang ở Sài Gòn, cám ơn các chị

bame_bonbon
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cảnh báo nguy hiểm, dịch sởi đang bùng phát mạnh và biến chứng nặng nha các mẹ

Mới tết vừa rồi con mình bị sởi, ban đầu mình chủ quan ko để ý vì con chỉ bị sốt, ko bị gì khác, đi...

• Bổ sung thêm rau củ thời kỳ ăn bột

Thưa bác sỹ! Nếu em cho bé ăn bột của Cerelac nhưng em cho bé ăn thêm rau củ nữa được không? Em sẽ...

• Cách xử trí khi trẻ sơ sinh bị trớ

Trẻ sơ sinh được tính từ khi trẻ ra đời đến 30 ngày tuổi. Ở tuổi này trẻ hay có hiện tượng “tràn sữa sinh lý”, khi trẻ lớn dần thì hiện tượng này cũng sẽ giảm, đến lúc 7,8 tháng tuổi hiện tượng này mới dừng hẳn. Trẻ sơ sinh hay trớ (sữa được đẩy ra dễ dàng) làm cha mẹ lo lắng nhưng không có vấn...

• Thực phẩm an toàn cho bé vào mùa hè

Thời tiết nóng bức khiến trẻ em mệt mỏi và dễ mắc các loại bệnh, nhất là những trẻ nhỏ dưới 3 tuổi....

• Nhiều trẻ sơ sinh bị viêm màng não mủ

http://vietnamnet.com.vn/khoahoc/suckhoe/2006/07/589615/ 10:34' 10/07/2006 (GMT+7) Thời gian gần đây, tại BV Phụ sản TƯ đã xuất hiện tình trạng nhiều trẻ mới sinh bị nhiễm viêm màng não mủ. Cao điểm là tháng 5 vừa qua, đã có khoảng 30 trẻ mới sinh đồng loạt mắc bệnh, 1 trường hợp đã tử...

• 3,804 Bài viết

• 6,381 Được cảm ơn

Trẻ sơ sinh nói chung không nên bị sốt. Bạn đã xử lý đúng khi đưa bé đến thẳng bệnh viện. Nếu BS nói cần theo dõi thêm thì mình tin điều đó là cần thiết. Bạn hãy yên tâm để bé ở bệnh viện theo chỉ định của bác sỹ. Mình biết bạn mới sinh mà phải ở bệnh viện thì có nhiều bất tiện nhưng chỉ vài ngày mà BS kết luận được là bé không vấn đề gì thì sẽ yên tâm hơn rất nhiều là mang bé về và lo lắng.

Chúc bé không có vấn đề gì và sẽ chóng được về nhà.
    Success is a journey, not a destination.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trẻ em thường có thân nhiệt cao hơn người lớn nên khi sốt nếu như nhiệt độ chưa quá 38,5 độ thì chưa đáng ngại lắm. mặc dù vậy không nên dùng thuốc tây bừa bãi, sẽ rất có hại cho trẻ bởi sức đề kháng của các bé rất yếu. Cu Tí nhà mình khi bị sốt mình k dùng thuốc mà dùng lá khế nhai nát (nhai chứ k giã) đắp lên thóp, rất công hiệu. Cũng có các bé hợp với lá nhọ nồi, lá dấp cá.... Bạn dùng thử xem. Chúc cục cưng của bạn hay ăn chóng lớn.

Jupiter (Hà Nội)
    • 39 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Xin chào mừng một bé yêu ra đời !
    Cũng xin chúc mừng gia đình bạn có thêm một thành viên mới !
    Thực sự mà nói thì không thể bàn luận nhiều về trường hợp của con bạn vì có quá ít thông tin về bé.
    Bé sốt bao lâu?sốt vào lúc nào?trong nhà ,xung quanh có ai bị sốt không?tình trạng bé sau sinh và trong suốt cả tuần vừa qua?
    QUAN TRỌNG LÀ NHỮNG DẤU HIỆU KÈM THEO SỐT LÀ GÌ (toàn trạng?bú mẹ?...)

***Hãy nhớ TRẺ EM DẤU HIỆU BỆNH RẤT NHANH CHÓNG TRỞ NÊN NẶNG.***
    Như kiki đã nói bạn đã đưa con đến viện sớm là hoàn toàn hợp lý.
    @Việc cấy máu để tìm vi khuẩn gây bệnh và loại kháng sinh có tác dụng tốt là việc nên làm nếu nghi ngờ có nhiễm khuẩn máu ,nhưng là không cần thiết nếu chẳng có gì chỉ điểm nghĩ tới đièu này.Điều này phụ thuộc vào những dấu hiệu mà BS tìm thấy trên trẻ.
    @Bạn cho con bạn là hoàn toàn bình thường?Vì con bạn đã hết sốt chăng?Có thể đúng và cũng có thể không đúng.Bạn chỉ có thể nghĩ con bạn bình thuờng khi bé không dùng thuốc mà không sốt+trẻ bú mẹ tốt+toàn trạng thấy trẻ hồng hào tươi tỉnh không quấy khóc.
    Không khuyến khích việc ở lại bệnh viện nhưng hẫy thận trọng nếu muốn cho trẻ về vì bạn sẽ phải chịu trách nhiệm trước tính mạng của bé đấy.
    Phải cấy máu là tình trạng của con bạn không nhẹ đâu.
    Hy vọng kết quả là âm tính và con bạn sẽ khoẻ trong vài ngày tới !!!
    "HÃY CHO TRẺ BÚ NHIỀU HƠN VÀ CHỜ ĐỢI NHỮNG ĐIỀU TỐT LÀNH "
    • 912 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều lắm, hiện tại em đã đem bé vô bệnh viện và đang chờ cho bs xét nghiệm. Hiện tại thì bé đã ko còn sốt nữa (từ ngày vô bv đến nay). Em vẫn đang thắc mắc là tại sao bs lại xét nghiệm lâu quá vậy?? Hỏi bs thì la bé ko bị gì, chỉ muốn chắc chắn nên làm xét nghiệm...... em cũng đễ bs xét nghiệm, nhưng nếu bị nhiễm khuẫn gì đó thì có chữa hết ko vậy mấy chi?? em lo quá...

To ba.n Minh Long: O nha` ko ai bi sot ca, be' moi bi sot 38o la dua vo benh vien lien, ngay ngay thu hai khi biet be sot. Cam on ban nhieu.
    • 39 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào mẹ bonbon !
    Chắc bạn sợ tình trạng giữ bệnh nhân lại một cách không thỏa đáng đúng không?
    Xét nghiệm này đúng là cần đến 5 ngày mới cho được kết quả là sự thật.Bởi để cho vi khuẩn phát triển đủ để ta có thể nhận ra chúng cần thời gian dài hơn là các xét nghiệm thông thường.
    Rất mừng vì bé nhà chị đã có tiến triển tốt.
    Chúc mọi người trong gia đình khoẻ mạnh !
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tixiu nha toi moi 1thang 6 ngay ma bi sot, ai co meo gi chi gium
    • 1,046 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bo-Tixiu
    Bé còn nhỏ như vậy cần phải thận trọng thôi bố tí xíu à, tốt nhất là cho bé đi khám. Trước mắt bố tí xíu giã cây nhọ nồi cho bé uống, rồi lấp bã đắp vào thóp và buộc vào cổ tay của bé. Ngày trước mình toàn làm vậy thôi. Còn nếu không thì uống babymol nói chung là có nhiều thuốc giảm sốt lắm nhưng cứ khám bác sĩ cho chắc. Chúc bé chóng khoẻ nhé.
    • Tun&Pe'sMum
    Bố Tixiu ơi, phải cho con đi khám ngay, vì sợ mình k biết cứ để con vật vã thương lắm. con còn nhỏ thế phải cẩn thận thôi. Nếu sợ con đi ra ngoài thì mình có thể mời bác sĩ tới nhà khám. Tôi có một địa chỉ đây: Doctor Trung Hà ( BV Việt Pháp)- Mobile:091 321 9051 - NR: 8533281. Bác này rất nhiệt tình và chuyên khám nhi. Nên cân nhắc phương án áp dụng để bé chóng khỏi nhé! Bé thế mà ốm thì thương lắm.
    • 255 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tunglammd
    Bé còn nhỏ như vậy cần phải thận trọng thôi bố tí xíu à, tốt nhất là cho bé đi khám. Trước mắt bố tí xíu giã cây nhọ nồi cho bé uống, rồi lấp bã đắp vào thóp và buộc vào cổ tay của bé. Ngày trước mình toàn làm vậy thôi. Còn nếu không thì uống babymol nói chung là có nhiều thuốc giảm sốt lắm nhưng cứ khám bác sĩ cho chắc. Chúc bé chóng khoẻ nhé.
    Mình cũng khuyên bố Tixiu phải mời BS đến khám cho bé ngay, kẻo tội nghiệp bé lắm. Vì còn nhỏ nên nếu sốt thì bé cũng chỉ nằm ngủ thôi phải không ạ? Hi vọng bé chỉ bị sốt virút vài ngày rồi sẽ khỏi thôi.
    Kinh nghiệm của mẹ tunglammd cũng rất hay, nhưng theo mình thì bé còn quá nhỏ, nên bạn đừng cho uống lá nhọ nồi nhé nhỡ bị đi ngoài thì sao, chỉ buộc vào cổ tay, cổ chân thôi. Kinh nghiệm của mình khi các con ốm là mình bật điều hòa đủ mát, mặc đồ dài nhưng mỏng sau đó lau người bằng khăn ấm cho bé. Các BS viện Nhi còn khuyên mình lau người bằng cồn 70o để hạ nhiệt cho bé nữa. Ngoài ra, bo Tixiu có thể mua băng dán trán hạ nhiệt để dán lên trán, nách và bẹn cho bé.
    Chúc bé Tixiu chóng khóe.
    • 255 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

À bố Tixiu nhớ cho bé uống tăng nước ấm nữa, nếu được thì pha Oreson theo đúng chỉ dẫn và thỉnh thoảng cho bé uống 1-2 thìa sẽ rất tốt đấy, bé bị sốt thì rất khát nước đấy.
    • 839 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Bố tí xíu ơi, em bé đã đỡ sốt chưa? đã khám bác sĩ chưa? Bé sốt vì sao vậy. Nếu hôm nay bé không đỡ hơn thì nhất định phải khám bác sĩ luôn đấy. Em bé thế nào rồi nhớ tin cho mọi người biết nhé.

Chúc bé khoẻ ngay.
    Con muốn mẹ trẻ mãi, không bao giờ già - Khi nào con lớn, con biến thành cô tiên, hóa phép cho bố mẹ trẻ lại :Kiss:

• 123 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bố Tixiu ơi,
    Trước hết bố phải xem tixiu bị sốt có kèm theo triệu chứng gì không? (Ví dụ như ho, sổ mũi) Nếu không thì xem tiếp xem là có bị cảm lạnh or gì gì không? Nếu vẫn không thấy thì cứ cho bé uống thuốc hạ sốt rồi mời bác sĩ tới khám. Bố TX cũng đừng lo lắng quá. Trẻ con ốm sốt là chuyện bình thường thôi mà. Cứ bình tĩnh nhé. Chúc TX mau khỏi ốm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cam on các me da kip thoi quan tam. Tixiu nha toi da do roi. Me Tixiu phai uông 4 mo rau diếp ca thi be moi do sot.
    Tixiu nha toi sot nhung không co triêu chung ho hay so mui gi ca. Chac la be bi anh hương mui tiem phong cách day 7 ngay. Hom do Tixiu chi sot nhe khoang 2 tiêng buôi chiêu thoi
    Nick cua Bo Tixiu la: bo_tixiu - Bo Tixiu chi duoc online buôi trua o van phong thoi tu 12h30 den 1h30 (tru nhung lúc ve choi voi Tixiu)
    Rat cam on các Me
    • 2,347 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Cam on các me da kip thoi quan tam. Tixiu nha toi da do roi. Me Tixiu phai uông 4 mo rau diếp ca thi be moi do sot.
    Tixiu nha toi sot nhung không co triêu chung ho hay so mui gi ca. Chac la be bi anh hương mui tiem phong cách day 7 ngay. Hom do Tixiu chi sot nhe khoang 2 tiêng buôi chiêu thoi
    Nick cua Bo Tixiu la: bo_tixiu - Bo Tixiu chi duoc online buôi trua o van phong thoi tu 12h30 den 1h30 (tru nhung lúc ve choi voi Tixiu)
    Rat cam on các Me
    Trời ơi, bo tixiu làm mọi người hết hồn vì tại sao bé mới bé thế mà lại bị sốt. Còn sốt sau khi tiêm phòng thì lại là BT. Chắc là bé mới dc tiêm phòng BH-HG-UV
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sau 5 ngày tiêm phòng Hib mà bị sốt thì có phải do sốt sau tiêm ko các mẹ? Con tôi đang bị sốt nhưng dùng cặp nhiệt độ vào nách ko biết có chính xác ko các mẹ?
    • 365 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Sốt bệnh hoặc sau tiêm nếu trên 38,5 độ thì đều phải dùng thuốc hạ sốt nếu không sẽ ảnh hưởng đến não rất không hay. Thuốc hạ sốt thì nên dùng loại nhét vào hậu môn. Chúc bé mau khoẻ.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé Nhật Minh mới chào đời vào hôm 11/12 mà đến sáng sơm hôm nay đã bị sốt phải đưa lên gặp bác sĩ (mẹ vẫn nằm viện chưa dc về, mẹ bé sinh thường) Sáng sớm hôm nay (khoảng 1h) bé khóc không chịu nín, đưa sang bsĩ trực thì biết bé bị sốt (hồi chiều có chích phòng lao, xong nghe mấy người xúi nên bố có bôi 1 ít nước chanh lên vết chích để sát trùng huuuhu, bố có lỗ phãi không???) bs giữ bé lại để theo dõi, xét nghiệm (xem có nhiễm trùng không) đến sáng 6h thì bé hết sốt, nhưng bs chưa cho về, cần giữ lại xét nghiệm và theo dõi thêm. Bố mẹ heo con đang buồn nẫu ruột vì thiếu hiểu biết của mình. Có ai gặp như vậy bao giờ chưa, có biết nguyên nhan không, giúp bố mẹ heo con với !!!
    • 73 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình vừa sinh ngày 12-12-2007. Khi sinh mẹ có bị sốt. Sau khi sinh em bé bình thường, có hơi quấy, lười bú và khi ngủ hay nhăn nhó (khó chịu). Hôm nay các bs đã mang bé lên phòng chăm sóc đặc biệt rồi. Họ nói để theo dõi (xem bé có nhiễm trùng từ mẹ không) mặc dù hiện tại bé vẫn bình thường. Thương bé quá. Có ai có kinh nghiệm vụ này xin chia sẻ với mình!!!
    • 528 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Mọi người giúp bố mẹ Tôm với. Tôm nhà mình sinh ngày 13/6/2008, đến nay mới được 15 ngày mà hôm nay đã thấy đầu hơi nóng rồi, thỉnh thoảng giật mình khóc thét lên. Không biết có phải tại chị y tá hôm qua đến tắm vào 12h trưa không nữa. Mình lo quá
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3