• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Trẻ sơ sinh bị khô môi

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 24.2K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

• 187 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Các chị ơi, bé nhà em chưa được 1 tháng nhưng từ hôm ở BV về đến giờ môi bị khô như người lớn, trên môi có một lớp da khô rõ rệt, em đã cho uống nước nhiều nhưng vẫn chưa thấy cải thiện, ko hiểu có phải vì nằm điều hòa nhiều (vì em ở HN trời lạnh nên toàn cho bé nằm điều hòa 30 độ) hay do sữa mẹ và sữa ngoài nóng? Có thuốc gì bôi cho hết hay có cách nào hay không? Các chị ai có kinh nghiệm trong việc này chỉ cho em với, nhìn môi con khô như môi người lớn thấy thương quá huhu. :Sad:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 63 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomeyeumatmat Xem bài viết
    Các chị ơi, bé nhà em chưa được 1 tháng nhưng từ hôm ở BV về đến giờ môi bị khô như người lớn, trên môi có một lớp da khô rõ rệt, em đã cho uống nước nhiều nhưng vẫn chưa thấy cải thiện, ko hiểu có phải vì nằm điều hòa nhiều (vì em ở HN trời lạnh nên toàn cho bé nằm điều hòa 30 độ) hay do sữa mẹ và sữa ngoài nóng? Có thuốc gì bôi cho hết hay có cách nào hay không? Các chị ai có kinh nghiệm trong việc này chỉ cho em với, nhìn môi con khô như môi người lớn thấy thương quá huhu. :Sad:
    Bạn ơi bé nhà mình cũng mới sinh được 3 tuần và cũng phải nằm điều hòa như con bạn đây. Bé nhà mình cũng bị khô môi đấy, chẳng biết làm thế nào cả chỉ biết ngoài bú mẹ cho bé uống thêm nước thôi. Thấy mọi người bảo là dùng điều hòa nóng nên để một chậu nước trong phòng thì sẽ bớt khô hơn đấy. bạn thử xem nhé. Nhà mình thỉnh thaongr trời ấm thì tắt điều hòa đi cho đỡ khô thôi nên thấy môi bé đỡ khô hơn đấy.

Chúc bé hay ăn chóng nhớn, chúc nừng năm mới cả nhà nhé
    • 187 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Congaidaulong Xem bài viết
    Bạn ơi bé nhà mình cũng mới sinh được 3 tuần và cũng phải nằm điều hòa như con bạn đây. Bé nhà mình cũng bị khô môi đấy, chẳng biết làm thế nào cả chỉ biết ngoài bú mẹ cho bé uống thêm nước thôi. Thấy mọi người bảo là dùng điều hòa nóng nên để một chậu nước trong phòng thì sẽ bớt khô hơn đấy. bạn thử xem nhé. Nhà mình thỉnh thaongr trời ấm thì tắt điều hòa đi cho đỡ khô thôi nên thấy môi bé đỡ khô hơn đấy.

Chúc bé hay ăn chóng nhớn, chúc nừng năm mới cả nhà nhé

Cảm ơn bạn, nhà mình mua 1 cái máy phun hơi ẩm để trong phòng cũng thấy phòng đỡ khô hơn 1 tí đó, bạn dùng thử xem, nhưng bé vẫn bị khô môi và khô mũi nữa, chán thời tiết miền Bắc quá, ko biết khi nào hết lạnh đây.

Chúc bé nhà bạn cũng ngoan ngoãn nhé. Chúc mừng năm mới cả nhà :Smiling:
    • D&T
    • 7 năm
    • 711 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Bạn thử giảm nhiệt độ xuống xem. Mình chỉ để khoảng 20-22oC thôi khi nào thay tã mới tăng lên 24. Ngoài ra dùng máy phun ẩm như bạn nói hoặc để thêm chậu nước. Bạn cho bé ti nhiều hơn xem. Kiểm tra số tã bé dùng mỗi ngày xem nữa. Nếu bé bú mẹ hoàn toàn thì không nên cho uống thêm nước. Hy vọng sang tuần trời ấm hơn để các bé đỡ khổ.
    • 187 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi D&T Xem bài viết
    Bạn thử giảm nhiệt độ xuống xem. Mình chỉ để khoảng 20-22oC thôi khi nào thay tã mới tăng lên 24. Ngoài ra dùng máy phun ẩm như bạn nói hoặc để thêm chậu nước. Bạn cho bé ti nhiều hơn xem. Kiểm tra số tã bé dùng mỗi ngày xem nữa. Nếu bé bú mẹ hoàn toàn thì không nên cho uống thêm nước. Hy vọng sang tuần trời ấm hơn để các bé đỡ khổ.
    Bạn ơi để nhiệt độ đó có lạnh quá ko? Bé nhà mình chưa được đầy tháng nữa, mình nghỉ phải cho nằm ở nhiệt độ 29 - 30 độ chứ? Cuối tuần này thời tiết có vẻ khá hơn rồi, mình thì mong trời nắng để phơi nắng cho con đỡ thiếu canxi và vàng da. Em bé của mình sinh có 2k3 nên cần được phơi nắng nhiều hic hic
    • 85 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chị ấy ơi,
    Nghe nói ở Hà nội trời khô hanh lắm ( mặc dù rét) có phải không?
    Con chị một tháng tuổi thì chỉ cần uống ít nước để sạch miệng sau bú tôi chứ thật ra thì sữa cũng cung cấp nước cho cháu rồi nếu cháu bú đủ. Chị chỉnh nhiệt độ phòng vào khoảng 24 độ Celsius thôi ( 30 độ Celsius để cho cháu đẻ non và những ngày đầu thôi. Chị để nhiệt độ phòng cao quá, cháu cũng mất nước đấy ( da và niêm mạc của cháu tuổi sơ sinh rất mỏng manh) và hơn nữa, chị có thể thường xuyên thấm nước lên môi cho cháu. ( Nếu độ ẩm ở Hà nội thấp và nếu chị có điều kiện thì mua một chiếc máy tạo ẩm ( Humidifier) để giữ độ ẩm không khí cho cháu).
    Nếu giải pháp trên không hiệu quả trong vài ngày, chị có thể cho cháu bôi một it Vaseline ( Petroleum Jelly / Petrolatum), nhưng chị nên chọn loại thuần túy chỉ Vaseline thôi, không nên pha thêm chất gì khác. Chị cẩn thận vì trẻ sơ sinh rất nhạy cảm với các loại thuốc. Và nên hỏi người có biết về Nhi khoa là loại Vaseline chị mua có thể sử dụng cho trẻ sơ sinh được không (?)
    Lưu ý: Sau khi cháu tròn một tháng trở về sau, Chị chỉnh nhiệt độ phòng và khoảng 16-20 độ Ceisius ( trung bình là 18 độ Celsius) tùy theo mùa và tình trạng của cháu. Nhiệt độ cao quá làm cháu mất nước và đẫn đến vài tình trạng nguy hiểm cho các cháu.
    Thân ái,
    Nguyễn Thị Thu Vân
    • 187 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngthithuvan9999 Xem bài viết
    Chị ấy ơi,
    Nghe nói ở Hà nội trời khô hanh lắm ( mặc dù rét) có phải không?
    Con chị một tháng tuổi thì chỉ cần uống ít nước để sạch miệng sau bú tôi chứ thật ra thì sữa cũng cung cấp nước cho cháu rồi nếu cháu bú đủ. Chị chỉnh nhiệt độ phòng vào khoảng 24 độ Celsius thôi ( 30 độ Celsius để cho cháu đẻ non và những ngày đầu thôi. Chị để nhiệt độ phòng cao quá, cháu cũng mất nước đấy ( da và niêm mạc của cháu tuổi sơ sinh rất mỏng manh) và hơn nữa, chị có thể thường xuyên thấm nước lên môi cho cháu. ( Nếu độ ẩm ở Hà nội thấp và nếu chị có điều kiện thì mua một chiếc máy tạo ẩm ( Humidifier) để giữ độ ẩm không khí cho cháu).
    Nếu giải pháp trên không hiệu quả trong vài ngày, chị có thể cho cháu bôi một it Vaseline ( Petroleum Jelly / Petrolatum), nhưng chị nên chọn loại thuần túy chỉ Vaseline thôi, không nên pha thêm chất gì khác. Chị cẩn thận vì trẻ sơ sinh rất nhạy cảm với các loại thuốc. Và nên hỏi người có biết về Nhi khoa là loại Vaseline chị mua có thể sử dụng cho trẻ sơ sinh được không (?)
    Lưu ý: Sau khi cháu tròn một tháng trở về sau, Chị chỉnh nhiệt độ phòng và khoảng 16-20 độ Ceisius ( trung bình là 18 độ Celsius) tùy theo mùa và tình trạng của cháu. Nhiệt độ cao quá làm cháu mất nước và đẫn đến vài tình trạng nguy hiểm cho các cháu.
    Thân ái,
    Nguyễn Thị Thu Vân

Chị ơi em cảm ơn chị đã hướng dẫn tận tình, chị chắc là BS Nhi nên em thấy chị trả lời rất đầy đủ và chi tiết trên forum này. Em ko biết để nhiệt độ 24C có lạnh ko chị? Em đã mua máy tạo hơi ẩm, cho môi bé thấm nước thường xuyên và đã thấy có dấu hiệu mấy chỗ khô đang long ra. HN bên ngoài nhiệt độ là 10 đến 12 độ, khi em chỉnh Heat xuống 28 độ thì em cảm thấy lạnh 1 tí, vậy làm sao hả chị? Tăng cường mặt áo ấm cho em bé thôi hả chị?

Con nhà em còn có tật đang ti thì ngủ, cứ mút vào nhưng hình như bé ko nuốt mà cứ ngậm trong miệng hay để trng họng,mặt dù sau khi ti em đã vuốt lưng, ngực cho ợ hơi, cho uống nước để bé phun cặn trong miệng (khi bú sữa ngoài), và bế khoảng 10 phút, nằm thì cho nằm gối cao nhưng thỉnh thoảng bé vẫn như bị sặc, sữa chảy ra từ miệng và mũi, em sợ quá, ko bao giờ dám rời mắt khỏi bé để xử lý cho kịp. Mũi bé bây giờ cứ như lúc nào cũng có nước trong đó, em hút mũi cho bé mỗi khi bị như vậy nhưng cũng sợ hút nhiều vách mũi cũng sẽ hỏng. Chị có cách nào xử lý việc này ko chỉ cho em với, em sợ có ngày nào em rời mắt, bé lại sặc và ko xử lý kịp thì ko biết chuyện gì xảy ra huhuhu em sợ quá:Sad:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 359 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Bạn ơi, đừng nên lo lắng quá, bé nhà mình i như con bạn vậy. Giờ bé được 1 tháng 13 ngày, nhưng môi vẫn bị khô khi trời hanh, da người lớn còn bị nữa là sơ sinh, nhưng mình kô bôi gì cả, tuyệt đối kô bóc da trên môi bé sẽ rất đau, bé nhà mình cũng ngậm sữa trong miệng suốt, rồi đang ngủ thì nhè ra, nhưng mình bế bé lên 1 lúc là hết ngay. Bạn đừng lo lắng quá, mình nghe mọi người bảo 1 time nữa bé sẽ hết thôi. Chúc mẹ khỏe, bé ngoan
    • 187 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹcubo Xem bài viết
    Bạn ơi, đừng nên lo lắng quá, bé nhà mình i như con bạn vậy. Giờ bé được 1 tháng 13 ngày, nhưng môi vẫn bị khô khi trời hanh, da người lớn còn bị nữa là sơ sinh, nhưng mình kô bôi gì cả, tuyệt đối kô bóc da trên môi bé sẽ rất đau, bé nhà mình cũng ngậm sữa trong miệng suốt, rồi đang ngủ thì nhè ra, nhưng mình bế bé lên 1 lúc là hết ngay. Bạn đừng lo lắng quá, mình nghe mọi người bảo 1 time nữa bé sẽ hết thôi. Chúc mẹ khỏe, bé ngoan
    Cảm ơn mẹ cu Bo nhiều nhé. Mấy ngày nay cho bé bú xong mình bế bé dựng đứng lên áp vào người mẹ rồi vuốt lưng cho bé ợ 1 cái rõ to là thấy hết tình trạng đó rồi. Ôi mới có con lần đầu nên cái gì cũng lo lắng cả hic hic, may là có forum này để mọi người cùng chia sẽ kinh nghiệm.Chúc cả nhà vui vẻ
    • 142 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Bé nhà em còn 1 tuần nữa là tròn 3 tháng nhưng cũng vẫn bị khô môi lắm. Thỉnh thoảng bé bú, lớp vảy mỏng trên môi bé bong ra, trông thương lắm. Mà mấy hôm nay trời HN ấm áp, em có dùng tí quạt sưởi nào đâu. Làm thế nào bây giờ hả các mẹ?
    • 2,291 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

30 Độ là quá nóng đấy bạn ah. Thực ra trẻ con cơ thể nóng hơn người lớn. Con mình để hồi cuối đông nhưng nhiệt độ khỏang 16độ là mình đã kg bật lò sưởi rồi. Vì tới mình người lớn mà nằm lò sưởi 24/24, nhiệt độ khỏang 26-27độ là đã khô và khg chịu nổi sao, sao các bé chịu đc. Mà bé nóng quá sẽ dẫn tới ra mồ hôi => viêm phổi hay bị đột tử nhé. Và bé nằm trong phòng nóng quá sẽ dẫn tới bị rôm sẩy nữa.
    • 2,291 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tocxuden Xem bài viết
    Bé nhà em còn 1 tuần nữa là tròn 3 tháng nhưng cũng vẫn bị khô môi lắm. Thỉnh thoảng bé bú, lớp vảy mỏng trên môi bé bong ra, trông thương lắm. Mà mấy hôm nay trời HN ấm áp, em có dùng tí quạt sưởi nào đâu. Làm thế nào bây giờ hả các mẹ?
    Bạn có mở cửa sổ phòng cho không khí vào làm thóang phòng khg? Và đừng ủ bé quá nóng.
    • 142 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Em sợ gió nên từ ngày sinh đến giờ chả mở cửa sổ bao giờ. Nếu có mở thì lại kéo rèm kín bưng vì sợ bé lạnh. Hic, hôm nay định mở thì lại mưa lạnh. Chán quá cơ! Bé nhà em hay ra mồ hôi trộm nên em cũng khg mặc nhiều quần áo cho bé.
    • 2,291 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tocxuden Xem bài viết
    Em sợ gió nên từ ngày sinh đến giờ chả mở cửa sổ bao giờ. Nếu có mở thì lại kéo rèm kín bưng vì sợ bé lạnh. Hic, hôm nay định mở thì lại mưa lạnh. Chán quá cơ! Bé nhà em hay ra mồ hôi trộm nên em cũng khg mặc nhiều quần áo cho bé.
    Bạn nên mở 1 chút cho thóang và cũng khg nên đóng rèm kín mít. Vì như vậy sẽ làm bé bị vàng da và thiếu canxi. Chỉ cần nhà sáng là cũng giúp bé tổng hợp Vit D thành canxi rồi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)